ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง : เตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์เสี่ยงระเบิดเพิ่ม ฝากบอกไทยว่าอย่าสร้าง  (อ่าน 10618 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
บริษัทผลิตไฟฟ้าโตเกียวเปิดเผยในวันนี้ (13 มีนาคม 54) ว่า พบการทำงานผิดปกติของระบบทำความเย็นในเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ตัวที่ 3 ในโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์แห่งที่ 1 ในจังหวัดฟุกุชิมะ นับเป็นเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ตัวที่ 6 แล้วที่พบความผิดปกติในการทำงาน หลังจากเกิดเหตุแผ่นดินไหวในพื้นที่ที่ตั้งของโรงงานนิวเคลียร์ 2 แห่งในจังหวัดฟุกุชิมะ

และขณะนี้เตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ตัวที่ 3 นี้ ก็กำลังปล่อยสารกัมมันตภาพรังสีออกมา ทำให้ยิ่งกระแสความวิตกเกี่ยวกับอันตรายจากสารกัมมันภาพรังสี

ขณะเดียวกันมีรายงานด้วยว่า พบสารกัมมันตภาพรังสีในประชาชนอย่างน้อย 15 คนที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ซึ่งตั้งอยู่ในระยะรัศมี 10 กม.จากโรงงานนิวเคลียร์แห่งที่ 1 คาดว่าอาจจะสัมผัสสารขณะกำลังหลบหนีออกจากโรงงานนิวเคลียร์ที่เกิดระเบิด

ก่อนหน้านั้น นายยูคิโอะ คิดะโนะ โฆษกรัฐบาลญี่ปุ่นยืนยันว่า การระเบิดที่โรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ ในจังหวัดฟุกุชิมะ แห่งที่ 1 เมื่อช่วงบ่ายวานนี้ (12 มีนาคม 54) นั้น ไม่ได้เกิดขึ้นที่ตัวเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์หมายเลข 1 พร้อมยืนยันว่าเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ไม่ได้รับความเสียจากแรงระเบิด

แต่อย่างไร โฆษกรัฐบาลญี่ปุ่นระบุด้วยว่า บริษัทผลิตไฟฟ้าโตเกียวได้นำระบบทำความเย็นตัวใหม่ไปเปลี่ยนในเตาปฏิกรณ์ที่เสียแล้ว โดยเป็นการดึงเอาน้ำทะเลมาทำความเย็นและปล่อยกรดบอริคออกมาแทน เพื่อป้องกันการเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นอีก ทั้งนี้คาดว่าจะใช้เวลาประมาณ 10 วันในการนำน้ำทะเลเข้ามา

ด้านนายฟิลลิป ไวท์เจ้าหน้าที่ประสานงานนานาชาติ ศูนย์ข้อมูลนิวเคลียร์พลเรือน โตเกียว สัมภาษณ์รายการ เก็บตกจากเนชั่น ว่า สถานการณ์ยากที่จะบอกว่าอะไรเกิดขึ้นเพราะสถานการณ์เปลี่ยนแปลงรวดเร็ว เพราะมีปัญหาที่ ระบบทำความเย็น ระบบหล่อเย็น เตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์

นอกจากนี้ นายฟิลลิปได้ฝากถึงคนไทย ที่จะสร้างโรงพลังงานนิวเคลียร์ก็ไม่ควรจะสร้างขึ้น แม้ว่าญี่ปุ่นมีแผนการที่ดีแค่ไหนแล้วเวลาเกิดสึนามิ ก็ไม่สามารถควบคุมได้เสมอไป รัฐบาลญี่ปุ่น ได้พยายามพูดกับประชาชนไม่ควรตกใจ แต่ที่นายกฯ ญี่ปุ่นที่พูดไปทำให้ปชช.ยิ่งตื่นตระหนกขึ้น นายฟิลลิปบอกว่านายกฯญี่ปุ่นยังทำงานล่าช้าอยู่

ผู้เชี่ยวชาญนิวเคลียร์ฟิลลิป ไวท์บอกด้วยว่า นายกฯนาโอโตะ คังควรบอกความจริงกับประชาชน เรื่องระเบิดโรงนิวเคลียร์ แต่ถ้าบอกความจริงก็อาจสร้างความแตกตื่นได้

ขณะที่สำนักข่าวเกียวโดรายงานว่า นายยูกิยะ อามาโนะ ผู้อำนวยการสำนักงานพลังงานปรมาณูสากล (IAEA) กล่าวว่า ทางการญี่ปุ่นได้ส่งรายงานปัญหาที่เกิดขึ้นกับโรงงานนิวเคลียร์ฟุกุชิมะซึ่งได้รับผลกระทบอย่างหนักจากเหตุแผ่นดินไหวครั้งใหญ่เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาแล้ว

นายอามาโนะกล่าวว่า ญี่ปุ่นได้รายงานข้อมูลการเกิดระเบิดที่โรงงานนิวเคลียร์ฟุกุชิมะหมายเลข 1รวมถึงการรั่วไหลของกัมมันตภาพรังสีจากโรงงานดังกล่าว แม้ว่าทางการญี่ปุ่นกล่าวว่า ระดับของกัมมันตภาพรังสีจะยังอยู่ในระดับต่ำและไม่พบความเสียหายบริเวณคอนเทนเนอร์เหล็กที่สร้างครอบเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์แต่อย่างใด

นายอามาโนะกล่าวว่า IAEA พร้อมที่จะให้ความช่วยเหลือทางเทคนิคหากรัฐบาลญี่ปุ่นร้องขอมา ขณะเดียวกันก็แสดงความเห็นใจต่อสถานการณ์ที่ญี่ปุ่นกำลังเผชิญอยู่ในขณะนี้

Sorce : infoquest/bangkokbiznews/AFP (Image)
by VoiceNews

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขนาดญี่ปุ่น ประเทศมันเซฟสุดนะๆ มันเตรียมการดีแล้ว ถ้าไทยไม่อยากคิดครับ

แต่ ขอให้ไม่มีอะไรมากกว่านี้เลยคับ แค่นี้ก็เจอหนักแล้วคับ ญี่ปุ่น  :'(

ขอให้ปลอดภัยนะคับ ญี่ปุ่น  :)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
รังสีรั่วอยู่ภายในอาคารรีแอ๊ตเตอร์ครับ ยังไม่ออกมาข้างนอก
ส่วนการสร้างรึไม่สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ นั้น ปชช เป็นคนตัดสินครับ ว่าภายใน 10-20 ปีข้างหน้า จะรับได้ไหมว่าค่าไฟ unit ละ 20-30 บาท รึต้องการ ค่าไฟ 5-6 บาท

ก็เหมือนกับการขาย ปตท แหละครับตอนนั้นหลงเชื่อกันว่าขายแล้วจะดีขึ้น ปัจจุบันเป็นไง คงไม่ต้องพูดถึง ;/

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมอยากให้สร้างนะครับ เหตุการณ์ในญี่ปุ่น เยอรมัน อเมริกา
แต่ละเหตุการณ์ ตัวโรงงานนิวเคลียร์เองไม่ได้ผิดเลย

ผิดที่คน กับผิดที่ธรรมชาติ

เรื่องคน ผมว่า มันอยู่ที่ตัวเราเอง ผมไม่มองว่าคนไทยจะแย่เรื่องความเซฟมากกว่าชาติอื่นๆ นะ

เรื่องธรรมชาติ ประเทศไทยมีจุดที่ปลอดภัยจากแผ่นดินไหวมากๆ อยู่หลายแห่ง

นอกเรื่องนิดนึง
ตอนนี้ผมกำลังมองว่า คนญี่ปุ่นคิดผิดนะครับ ที่ไปทุ่มทุนสร้างโรงงานกับ Indonesia มากๆ
ทั้งๆ ที่เป็นประเทศที่เสี่ยงต่อแผ่นดินไหวมากที่สุดประเทศหนึ่งเหมือนกับตัวญี่ปุ่นเอง
ผมว่าบ้านเรา เซฟที่สุดแล้ว ถึงแม้ว่าการเมืองจะว่ากันว่าแย่มากแค่ไหนก็ตาม แต่ยังไงๆ
ก็ไม่มีทางมีหายนะทางธรรมชาติขนาดนั้นแน่ๆ  

ถ้ามีเหตุการณ์ 2012 จริงๆ และญี่ปุ่นโดนหนักที่สุดขึ้นมา จะมีคนย้ายมาอยู่บ้านเราบ้างก็ดีนะครับ
ประเทศเรามีคนจีนอยู่เยอะ จะมีญี่ปุ่นมาอยู่เยอะๆ บ้าง ก็น่าจะดีนะ (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัว)

ออฟไลน์ pinktaz

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัวก็ยังอยากให้สร้างอยู่ดี

ในประเทศเราหลายๆอย่างเรามัวแต่ยึกยัก  แล้วเราก็มาทำอะไรเมื่อสายเกิน
ถึงตอนนั้น  พออีกหน่อยเราจะสร้าง ก็ไม่คุ้มทุนแล้ว
สุดท้าย เราก็หวังไปยืมจมูกคนอื่นหายใจอย่างเดียว

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่าอย่างไงก็ต้องสร้าง อยู่ดี

เพราะไม่มี อะไรที่ตอบสนองความต้องการพลังงานของมนุษย์ได้เท่า โรงไฟฟ้านิวเคลียส์อีกแล้ว

แล้ว โอกาส ที่จะเกิด 8.9 ริคเตอร์ในไทยมันก็น้อยมาก ถ้าเกิด ก็ ตาย กันเป็น หลักล้าน เพราะประเทศไทยไม่เคยเกิด

ที่ญี่ปุ่นโดนเข้าไป ผมว่าไม่ระเบิดทันที  แถมมีเวลา อพยพ คนอีกหลายชั่วโมง ก็ดีมากแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองคิดดูสิครับ

พลังงานถ่านหิน อากาศสกปรก
พลังงานน้ำ ต้องสร้างเขื่อน และเขื่อนมีปัญหาสิ่งแวดล้อม
พลังงานแก๊ส มีปัญหาท่อแก๊ส
พลังงานแสงอาทิตย์ ตอนนี้ที่ใช้ได้จริงๆจังๆก็ตึกหอประชุมที่โรงงานโตโยต้าบ้านโพธิ์
พลังงานลม ลมบ้านเราไม่แรงพอ

เชอโนบิล ระเบิดเพราะ human error ที่ไปทดลองปิดระบบนิรภัยจนควบคุมไม่ได้ ส่วนโรงอื่นๆไม่ได้อันตรายขนาดนั้น มีการรั่วไหล แต่ไม่อยู่ในระดับอันตรายครับ

ออฟไลน์ TJA

มาตรฐานการก่อสร้างในประเทศไทย ทั้งในแง่ของเทคโนโลยีการก่อสร้าง และมาตรฐานการควบคุม
ณ ขณะนี้  ไม่สามารถรองรับเมกกะโปรเจกต์อย่างโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ได้แน่ๆครับ
อีกอย่าง น่าจะมีการศึกษาความเป็นไปได้ของโครงการแล้ว
ผมว่าขนาดของระบบเศรษฐกิจไทย ยังไม่อยู่ในจุดที่ทำแล้วจะคุ้มมั้งครับ

.-_-.

ออฟไลน์ 6162002

ผมอยากให้สร้างนะครับ เหตุการณ์ในญี่ปุ่น เยอรมัน อเมริกา
แต่ละเหตุการณ์ ตัวโรงงานนิวเคลียร์เองไม่ได้ผิดเลย

ผิดที่คน กับผิดที่ธรรมชาติ

เรื่องคน ผมว่า มันอยู่ที่ตัวเราเอง ผมไม่มองว่าคนไทยจะแย่เรื่องความเซฟมากกว่าชาติอื่นๆ นะ

เรื่องธรรมชาติ ประเทศไทยมีจุดที่ปลอดภัยจากแผ่นดินไหวมากๆ อยู่หลายแห่ง

นอกเรื่องนิดนึง
ตอนนี้ผมกำลังมองว่า คนญี่ปุ่นคิดผิดนะครับ ที่ไปทุ่มทุนสร้างโรงงานกับ Indonesia มากๆ
ทั้งๆ ที่เป็นประเทศที่เสี่ยงต่อแผ่นดินไหวมากที่สุดประเทศหนึ่งเหมือนกับตัวญี่ปุ่นเอง
ผมว่าบ้านเรา เซฟที่สุดแล้ว ถึงแม้ว่าการเมืองจะว่ากันว่าแย่มากแค่ไหนก็ตาม แต่ยังไงๆ
ก็ไม่มีทางมีหายนะทางธรรมชาติขนาดนั้นแน่ๆ  

ถ้ามีเหตุการณ์ 2012 จริงๆ และญี่ปุ่นโดนหนักที่สุดขึ้นมา จะมีคนย้ายมาอยู่บ้านเราบ้างก็ดีนะครับ
ประเทศเรามีคนจีนอยู่เยอะ จะมีญี่ปุ่นมาอยู่เยอะๆ บ้าง ก็น่าจะดีนะ (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัว)
เห็นด้วยครับ ส่วนตัวผมคิดว่า ญี่ปุ่นไม่อยากให้ไทยตั้ง เพราะเรื่องผลประโยชน์มากกว่า หึหึ ถ้าไม่ดีจริง ญี่ปุ่นคงไม่สร้างหรอกครับ ถึงจะมีแผ่นดินไหว เสี่ยงระเบิด ก็ยังสร้าง ประเทศไทย ภูมิประเทศปลอดภัยกว่าตั้งเยอะ ดันไม่สร้าง คิดแต่ว่าคนไทยไร้ความสามารถ มาตรฐานต่ำ (ทั้งที่จริงๆแล้ว เวลาสร้างของใหญ่ๆในไทย ยังกะว่าคนไทยมีส่วนร่วมงั้นแหละ?  ก็วิศวกรที่เชี่ยวชาญด้านนั้นต่างประเทศมาคุมอยู่แล้ว ใครเขาจะปล่อยให้สร้างไปมั่วๆล่ะครับ)
ตอนนี้บ่นน้ำมันแพง ต่อไปคงได้บ่นค่าไฟแพง แถมถ้าเรื่อง คาร์บอนเครดิต เริ่มใหญ่ขึ้นมา เละแน่ๆ คนไทย *-*

อีกอย่าง น่าจะมีการศึกษาความเป็นไปได้ของโครงการแล้ว
ผมว่าขนาดของระบบเศรษฐกิจไทย ยังไม่อยู่ในจุดที่ทำแล้วจะคุ้มมั้งครับ

เป็นเรื่องของประชานิยมล้วนๆครับ ความเป็นไปได้ เห็นพ้องต้องกันหมดแล้ว ว่าสร้างได้และควรสร้าง
แต่ถ้ายังเป็นรัฐที่เป็นประชานิยม ก็ไม่มีทางได้สร้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 14:35:01 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่า ถ้าค่าไฟฟ้าในอนาคตขึ้นไปถึงหน่วยล่ะ 30 บาทจริง ผมก็ไม่อะไรนะ
เพราะถึงตอนนั้น ผมเชื่อว่า เงินที่เราถือครองอยู่มันก็คงจะมากขึ้นตามกับค่าเงินเฟ้ออยู่ดี
มันคงไม่ใช่มูลค่าเงินปัจจุบันแน่นอนครับ รับรองให้เลย

อย่างที่เคยบอกไป ญี่ปุ่นไม่ได้อะไรประเทศเรานะครับ
ถ้าคุณลองให้โรงงานของคนญี่ปุ่นย้ายออกไปให้หมด
ผมเชื่อว่า คนไทยมากกว่า 40% ของประเทศอยู่ไม่ได้แน่นอน
เพราะ GDP ประเทศไทย เกือบครึ่งนึงเกิดจะโรงงานญี่ปุ่น ทั้งภาคการผลิตและส่งออก
ยังไม่นับรวมธุรกิจเกี่ยวเนื่องอีกนะครับ

ถ้าประชานิยมไม่ให้สร้าง ก็เท่ากับว่าเจ้าของประเทศนี้ส่วนมากไม่เห็นด้วยให้สร้างครับ

แต่สำหรับผมจะสร้างก็ได้ไม่ได้ว่าอะไร อย่างที่เคยบอกเอาไปสร้างไกลๆ บ้านผมก็พอ

ออฟไลน์ Jupiter

• Newbie
  • *
กลัวอย่างเดียวว่า สร้างแล้วต่อไปก็โดนแปรรูป กลับเอาพลังงานไปขายให้ต่างประเทศ แล้วคนในประเทศก็ใช้พลังงานในราคาที่แพง แล้วมันจะมีประโยชน์อะไร เหมือนอย่างน้ำมัน ที่ทุกวันนี้เราผลิตพอใช้ในประเทศแต่กลับต้องมาจ่ายในราคานำเข้า
- ตอนนี้หลายประเทศคิดค้นและทดลองการผลิตกระแสไฟฟ้าจากคลื่นในทะเล หวังว่าอนาคตเราคงได้เห็นกัน

"พลังงานหาเพิ่มเท่าไรก็ไม่พอใช้หรอกครับ ถ้าไม่รู้จักคำว่าประหยัด"

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มนุษย์เพิ่มขึ้น+เทคโนโลยีก้าวหน้า = ความต้องการพลังงานที่สูงขึ้น

ดังนั้น มันก็มีทางเลือกแค่ 2 ทาง

1. สร้างโรงไฟฟ้าปรมาณู
2. สร้างโรงไฟฟ้านอกประเทศ แล้วซื้อไฟกลับมาใช้ เพราะยังไงเราก็สร้างโรงไฟฟ้าถ่านหิน/CNG/เขื่อน มากไปกว่านี้ไม่ได้แล้ว สร้างไปก็ม็อบมา

แล้วก็อย่าไปพูดถึงเรื่องการประหยัดการใช้พลังงานไฟฟ้า ให้เพียงพอเลย มันก็เหมือนบอกให้คนเลิกขับรถ แล้วขี่จักรยานไปทำงานนั่นแหละ ยากส์!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ fishfinger

ก็ซื้อของประเทศเพื่อนบ้านมาใช้ต่อเหมือนเดิมก็ดีครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ Elros

• **
ไทยไม่ค้องสร้างหรอก
(ถึงอยากสร้างก็คงสร้างไม่ได้ เพราะมัวแต่ขัดแข้งขัดขากัน)
เราก็รอให้ ลาว เขมร พม่า มาเลเซีย สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ให้
แล้วเราก็ซื้อไฟเขามาใช้

ออฟไลน์ Satanic za'

ยิ่งเราใช้พลังงานฟอซซิ่ลมากเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งทำร้ายธรรมชาติมากเท่านั้น

โรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ผมว่าสำหรับเมืองไทยมันน่ากลัวที่ผู้รับเหมาก่อสร้างมากกว่า ไม่รู้จะโกงกินกันมากแค่ไหน

ของเสียที่จะได้ออกมาจากโรงงานนิวเคลียร์มีอยู่ 2 อย่างครับ คือน้ำร้อนที่ต้องปล่อยลงทะเล กับกากกัมมันตรังสี หาวิธีจัดเก็บให้ดี ก็ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ก็ซื้อของประเทศเพื่อนบ้านมาใช้ต่อเหมือนเดิมก็ดีครับ ง่ายดี

ซื้อแล้วห้ามทะเลาัะกับเขานะ เดี๋ยวเขาตัดไฟล่ะแย่เลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 19:16:42 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไทยได้สร้างอยู่แล้ว กฟผ ได้เลือกพื้นที่ๆ ไม่มีความเสี่ยงไว้หลายที่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ สำหรับโครงการแบบนี้

ยกเว้น ไอ้คนรับเหมา คุมงานก่อสร้าง และต้องควบคุมใช้งานระบบนั่นละ......ที่ผมโคตรจะกลัวเข้าขั้นวิตกจริต

เมืองไทยสร้างได้ แต่ ถ้าจะให้คนไทยคุมกันเองนั้น...ผมว่า คนไทยยังไม่มีวินัยพอท่จะคุมโรงไฟฟ้าแบบนี้ให้ลอดภัยได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ซื้อแล้วห้ามทะเลาัะกับเขานะ เดี๋ยวเขาตัดไฟล่ะแย่เลย อิอิ

ตัดไฟไม่กลัว....

กลัวขึ้นราคา!!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

ยิ่งเราใช้พลังงานฟอซซิ่ลมากเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งทำร้ายธรรมชาติมากเท่านั้น

โรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ผมว่าสำหรับเมืองไทยมันน่ากลัวที่ผู้รับเหมาก่อสร้างมากกว่า ไม่รู้จะโกงกินกันมากแค่ไหน

ของเสียที่จะได้ออกมาจากโรงงานนิวเคลียร์มีอยู่ 2 อย่างครับ คือน้ำร้อนที่ต้องปล่อยลงทะเล กับกากกัมมันตรังสี หาวิธีจัดเก็บให้ดี ก็ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ

เห็นด้วยครับ งบมาเท่าไร หัวหน้าเอาไปก่อน แล้วแบ่งๆกันตามลำดับความหญ่ายยยยย เฮ้อออ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

กลัวเรื่อง Human Error นี่แหละ

พี่ไทยเราถนัดนัก
กินดิน กินหิน กินทราย กินไฟฟ้า กินประปา เหอะๆ

ออฟไลน์ delete

ผมว่านะที่เถียงกัน ก็เหมือนเรื่องรถไฟฟ้าหรือสุวรรณภูมิ นั่นแหละ
เพราะว่า เสียผลประโยชน์ ไม่ได้เป็นรัฐบาล ไม่ได้กินค่าหัวคิว
ตอนเป็นฝ่ายค้าน ก็ค้านๆๆๆๆๆๆตลอด พอฝ่ายตัวเองมีเป็นรัฐบาล ก็กลืนน้ำลายตัวเอง
พวกนักการเมืองเป็นเหมือนกันหมดนั่นแหละ ไม่ว่าจะพรรคใหน

ว่ากันด้วยต้นทุน ถ้าไม่เอาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ จะเอาอะไรครับ
มันมีข้อดี ข้อเสีย ที่คุ้มค่าที่สุด ณ เทคโนโลยีมนุษยชาติในปัจจุบันแล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยกับการสร้างนะครับ

แต่ปัญหาใหญ่และสำคัญคือ การยอมรับของประชาชนกับการทำงานของทีมงานที่จะสร้างและทำงานในตัวโรงงานนี่ละครับ

ดูเป็นเรื่องใหญ่มากทั้งคู่เลย ขนาดแค่ดูสถานที่ก็มีคนปลุกระดมมาประท้งได้ขนาดนี้ แล้วถ้าลงมอสร้างจริงๆละ จะไม่จลาจลหรอ.......
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ shutoff

• **
ถ้าเราสร้างรถไฟความเร็วสูงไปยัง4ภูมิภาค เสร็จตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว
ท่องเที่ยวบ้านเราผมว่าตอนนี้ติดท๊อปๆ ของโลกไปแล้วมั๊ง

เรื่องโรงงานไฟฟ้านิวฯ
ถ้างบ 10,000 ล้าน  เหลืองบสร้างจริงๆ คงสัก 5,000 ล้านอ่ะมั๊ง คงหายไปกับ.....ยิบย่อยต่างๆ
ตรงนี้แหละ ความน่ากลัวจะตามมา

ออฟไลน์ Jxxx

ถ้าเราสร้างรถไฟความเร็วสูงไปยัง4ภูมิภาค เสร็จตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว
ท่องเที่ยวบ้านเราผมว่าตอนนี้ติดท๊อปๆ ของโลกไปแล้วมั๊ง

เรื่องโรงงานไฟฟ้านิวฯ
ถ้างบ 10,000 ล้าน  เหลืองบสร้างจริงๆ คงสัก 5,000 ล้านอ่ะมั๊ง คงหายไปกับ.....ยิบย่อยต่างๆ
ตรงนี้แหละ ความน่ากลัวจะตามมา

เรื่องอื่นๆ ก็เหมือนกัน เวลาซื้ออาวุธก็แบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Alice

• **
ไม่อยากให้สร้างที่ไทยเลยครับ
ที่ญี่ปุ่นตอนนี้ หลังจากโรงงานไฟฟ้าระเบิด ทาง TV ประกาศให้คนเปลี่ยนไปดื่มน้ำแบบขวด
ห้ามดื่มน้ำจากเครื่องกรองน้ำ ผมหาซื้อน้ำมาสามวันแล้ว ทุกๆที่  ไม่มีน้ำแบบขวดขายเลย
คนที่อยากให้สร้าง อยากให้มาอยู่ญี่ปุ่นตอนนี้มันลำบากนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ถ้าโกง นี่ก็น่ากลัวนะครับ

มาตราฐานแบบไทยแล้ว ... ถ้าไม่โกงก็ดีไป แต่ถ้าโกง ...ยึ๊ยยย !!
..