ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่นจะกระทบกับการผลิตรถและการเปิดตัวรถญี่ปุ่นในต่างประเทศหรือไม่  (อ่าน 4792 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับ ว่า Brio กับ 3 จะกระทบไหม

และยังมี motor show อีก รถตัวอย่างจะส่งมาบ้านเราได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ;) :D :)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Brio กับ 3 ผลิตในไทย ไม่น่ามีปัญหานี่ครับ

แต่การเปิดตัวในต่างประเทศอาจชะงักบ้าง เพราะ Toyota, Honda, Nissan มีการสั่งพักโรงงานนี่ครับ บางโรงของ Nissan ก็ได้ยินว่าไฟไหม้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่กระทบครับ

แต่ที่น่าห่วงคือ Fit Shuttle นั่นแหละครับ (ที่ญี่ปุ่นนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
แล้ว civic 2hc อ่ะครับ เป็นห่วงจัง
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอ้ย แต่คิดอีกที อาจจะกระทบบ้านเราก็ได้เหมือนกัน เพราะรถบางรุ่นมันเป็น CKD จากญี่ปุ่นนี่ครับ

Mazda 3 ใช้ชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นกี่ % ครับ

ที่นึกขึ้นมาก็เพราะ มันไม่ได้ปิดแค่โรงงานประกอบ Supplier หลายที่ก็ปิด เช่น Yuasa, Toyota Boshoku เป็นต้น
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เอ้ย แต่คิดอีกที อาจจะกระทบบ้านเราก็ได้เหมือนกัน เพราะรถบางรุ่นมันเป็น CKD จากญี่ปุ่นนี่ครับ

Mazda 3 ใช้ชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นกี่ % ครับ

ที่นึกขึ้นมาก็เพราะ มันไม่ได้ปิดแค่โรงงานประกอบ Supplier หลายที่ก็ปิด เช่น Yuasa, Toyota Boshoku เป็นต้น

ภาวนาอย่าให้กระทบเยอะเลยเนอะ ว่าแต่ญี่ปุ่นอาจจะฟื้นตัวเร็วนะครับ ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จากเคส Kobe บอกได้เลยว่า ไม่เร็วแน่ๆครับ
ความเสียหายครั้งนี้ เมืองใดที่อยู่ริมฝั่ง ตะวันออกเฉียงเหนือ ซวยเกือบหมด
ดูภาพแผนที่ทางอกาศแล้วผมว่า สาหัสครับ

ผลกระทบจากการเปิดตัวนั้น อาจเพียงแค่ว่า พนักงานที่ต้องดีลงานกับฝั่งญี่ปุ่นอาจต้องชะงักไปบ้าง
วิศวกรที่จะต้องบินมาทำงานร่วมกับบ้านเรา รวมทั้งเปิดตัวรถ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นไงบ้าง แต่ไม่น่ามีปัญหานัก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็น 3 กับ Brio นี่เรื่องงานเปิดตัวนี่คงไม่กระทบมากครับ เพราะน่าจะเตรียการกันไปได้มากแล้ว เหลืออีกแค่ 4 วัน
ส่วนการส่งมอบรถ 3 อาจจะสะดวกตรงช่วงแรกๆ ครับ ช่วงเปิดตัวไปได้สักพักอาจจะมีปัญหาประกอบไม่ทันก็เป็นได้ เพราะมีชิ้นส่วนที่มาจากญี่ปุ่น
ส่วน Brio ตามกำหนดการเดิมสามารถส่งมอบรถได้คือ มิ.ย. เลยไม่รู้ว่าจะกระทบมากแค่ไหน แต่รถโชว์ที่กระจายไปคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
จะมีรถตัดต่อ จากการจมน้ำ มาไทย เป็นภูเขาครับ เตรียมการกันแล้ว

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
จะมีรถตัดต่อ จากการจมน้ำ มาไทย เป็นภูเขาครับ เตรียมการกันแล้ว

อันนี้ยืนยันแน่นอนไหมครับ นี่ก็ทำให้ไม่กล้ายุ่งกับรถประกอบไปหลายปีเลยหล่ะ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ delete

มีความเป็นไปได้ไหมครับ ที่ญี่ปุ่นจะย้ายฐานการผลิตมาไทย

ออฟไลน์ mckyparty

อันนี้ยืนยันแน่นอนไหมครับ นี่ก็ทำให้ไม่กล้ายุ่งกับรถประกอบไปหลายปีเลยหล่ะ

ผมไม่ยืนยัน ไม่ต้องเชื่อผมก้อได้ครับ
เพียงแต่ผมมีเพื่อนที่เค้าทำร้านขายยาง ล้อ ในชลบุรี
และพรรคพวคเพื่อนคนนี้เอง ก้อทำเต้นท์ขายรถนำเข้า ที่มีพวก มินิ ,บีทเทิ้ล,รถสปอร์ตยุ่นๆ ซอกแซก มาแบบไม่มีทะเบียน
แล้วไปจดกันเอาเองครับ

เค้ายืนยันเลยว่า ออเดอร์หนักๆส่วนใหญ่มาไทย แล้วมันจะไปไหนเสียครับ รถที่เค้าทิ้งน่ะ