ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง camry minorchange ครับ  (อ่าน 8118 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ถามเรื่อง camry minorchange ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 19:10:31 »
คือว่าพี่สาวได้ไปดูสามรุ่น ก็คือ camry accord teana
จะเอาแค่เครื่อง 2000
แต่ปรากฏว่า เซลล์โตโยต้า บอกว่า ตัวไมเนอร์เชนจ์
จะไม่มีเครื่อง 2000 มีแต่ 2400 และ Hybrid

พี่สาวเลยตัดสินใจ เลือกteana2.0 ไป ด้วยเหตุผลที่ว่า
ไปลองนั่ง teanaก่อนเสร็จก็ไปนั่ง accord
แล้วteana นั่งสบายกว่ามาก ตัวใหญ่กว่า เลยเลือกไป

เลยอยากรู้ว่่า camry minorchange จะไม่ทำเครื่อง 2000
แล้วหรอครับ สงสัยมาก วานผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. เซลล์โตโยต้าบอกว่า camry hybrid จะเคาะราคา
ที่ประมาณ 1.8ล้านบาท

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: ถามเรื่อง camry minorchange ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 19:14:47 »
ยังทำ 2000 อยู่ครับ

Re: ถามเรื่อง camry minorchange ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 19:40:42 »
ผมว่าเค้าคงจะเร่งระบายรถมั้งครับ เลยบอกไปอย่างนั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 20:14:53 »
เซส์โชว์รูมไหนครับ มั่วมากๆ

ยังทำเครื่อง 2.0 ลิตร อยู่ครับผม

เทียนา 2.0 ลิตร ไม่เลวร้ายอย่างที่คิด ตรงกันข้าม มันแรงเพอๆกันกับ เทียนา 2.3 ตัวเก่าเลยแหะ เมื่อเทียบเป้นตัวเลขออกมา

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 20:48:37 »
พี่จิมมี่คับเทียน่า2.0กับ2.5แต่ละรุ่นความเร็วเสงสุดเท่าไรบ้างครับคือผมอยากทราบจิงๆอ่ะคับช่วยตอบหน่อยนะคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 23:40:35 »
รออ่านใน Review สถานเดียวครับ!!

คิกๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:54:16 »
คือว่าพี่สาวได้ไปดูสามรุ่น ก็คือ camry accord teana
จะเอาแค่เครื่อง 2000
แต่ปรากฏว่า เซลล์โตโยต้า บอกว่า ตัวไมเนอร์เชนจ์
จะไม่มีเครื่อง 2000 มีแต่ 2400 และ Hybrid

พี่สาวเลยตัดสินใจ เลือกteana2.0 ไป ด้วยเหตุผลที่ว่า
ไปลองนั่ง teanaก่อนเสร็จก็ไปนั่ง accord
แล้วteana นั่งสบายกว่ามาก ตัวใหญ่กว่า เลยเลือกไป

เลยอยากรู้ว่่า camry minorchange จะไม่ทำเครื่อง 2000
แล้วหรอครับ สงสัยมาก วานผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. เซลล์โตโยต้าบอกว่า camry hybrid จะเคาะราคา
ที่ประมาณ 1.8ล้านบาท

ยอดขาย Camry ปัจจุบัน ขายรุ่น 2.0 ได้เยอะมาก น่าจะเยอะที่สุดด้วยซ้ำ
(สังเกตจาก รถที่วิ่งบนท้องถนน จะเจอ Camry 2.0 ล้อแม็ก 16 นิ้วบ่อยกว่ารุ่นอื่นๆ)
ถ้าเลิกขาย ก็โง่เต็มทน

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 13:29:22 »
ยอดขาย Camry ปัจจุบัน ขายรุ่น 2.0 ได้เยอะมาก น่าจะเยอะที่สุดด้วยซ้ำ
(สังเกตจาก รถที่วิ่งบนท้องถนน จะเจอ Camry 2.0 ล้อแม็ก 16 นิ้วบ่อยกว่ารุ่นอื่นๆ)
ถ้าเลิกขาย ก็โง่เต็มทน

ถ้าโตโยต้าทำตัวฉลาดๆ คงไม่ปล่อยให้ฮอนด้าแซงหน้าไปได้ง่ายๆหรอกครับ
รถดีๆ เครื่องดีๆ ไม่เอาเข้ามาขาย
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 14:30:03 »
น่าจะต้องแจกแจงไปเป็นเรื่องๆนะครับว่ารถดีๆมันคือคันไหนบ้าง? และเครื่องดีๆมันคือรุ่นไหนบ้าง? แล้วรถที่มันดีและเครื่องยนต์ดีๆมันคือคันไหน? ถ้ามันเอามาแล้วขายดีจริงทำไมเค้าจะไม่เอามาขายให้ทำกำไรได้เยอะๆเล่า นอกจากว่าจะติดปัญหาอื่นๆไม่ใช่คิดไม่ได้ว่าไอ้นี่ดีไอ้นี่ก็ดีแต่ไม่เอามาขาย   :P

ผมว่าความเห็นของคนในเน็ทกับคนทั้งประเทศมันไม่ตรงกันนะ คนในเน็ทส่วนใหญ๋อยากได้รถที่มันเร่งได้แรงๆอัดแรงม้ามาเยอะๆ(อัดแข่งกันจนพังแล้วมาบ่นทีหลังว่าทำไมซ่อมแพง....) แต่คนอื่นๆในประเทศเค้ามองที่ความคุ้มค่าและรถทั้งคันมันให้อะไรกับเค้าบ้าง นิยามของคำว่าดีมันไม่ได้ครอบคลุมทั่วทั้งประเทศได้อ่ะครับ  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 15:27:29 »
ผมอยากได้ Teana 250XL อ่ะ
อยากได้เครื่อง V6 แต่ไม่อยากได้ออพชั่นเยอะๆ

แต่ Nissan ไม่ทำรุ่นนี้ ก็เข้าใจเพราะว่ามันขายได้น้อย
อย่าง Camry 2.4G, Accord 2.4 E ก็ขายได้น้อยมากๆ เพราะคนจะข้ามไปเล่นรุ่นท็อปกันหมด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 16:06:16 »
อยากได้เครื่อง V6 แต่ไม่อยากได้ออพชั่นเยอะๆ

แต่ Nissan ไม่ทำรุ่นนี้ ก็เข้าใจเพราะว่ามันขายได้น้อย
อย่าง Camry 2.4G, Accord 2.4 E ก็ขายได้น้อยมากๆ เพราะคนจะข้ามไปเล่นรุ่นท็อปกันหมด

ถ้าห่างกันไม่ถึงแสน แต่เวลาผ่อนมันต่างกันน้อยมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 17:28:18 »
น่าจะต้องแจกแจงไปเป็นเรื่องๆนะครับว่ารถดีๆมันคือคันไหนบ้าง? และเครื่องดีๆมันคือรุ่นไหนบ้าง? แล้วรถที่มันดีและเครื่องยนต์ดีๆมันคือคันไหน? ถ้ามันเอามาแล้วขายดีจริงทำไมเค้าจะไม่เอามาขายให้ทำกำไรได้เยอะๆเล่า นอกจากว่าจะติดปัญหาอื่นๆไม่ใช่คิดไม่ได้ว่าไอ้นี่ดีไอ้นี่ก็ดีแต่ไม่เอามาขาย   :P

ผมว่าความเห็นของคนในเน็ทกับคนทั้งประเทศมันไม่ตรงกันนะ คนในเน็ทส่วนใหญ๋อยากได้รถที่มันเร่งได้แรงๆอัดแรงม้ามาเยอะๆ(อัดแข่งกันจนพังแล้วมาบ่นทีหลังว่าทำไมซ่อมแพง....) แต่คนอื่นๆในประเทศเค้ามองที่ความคุ้มค่าและรถทั้งคันมันให้อะไรกับเค้าบ้าง นิยามของคำว่าดีมันไม่ได้ครอบคลุมทั่วทั้งประเทศได้อ่ะครับ  :P

ครับ ขอยกตัวอย่างเครื่องตระกูล ZR ครับ เช่น
3ZR-FE ใน Altis 2.0 ใช้เทคโนโลยี Dual VVT-i
141 หรือ 143 แรงม้า กินน้ำมัน 13.4 km/L (10-15 Japanese test cycle)
เทียบกับ 3ZR-FAE ใช้เทคโนโลยี Dual VVT-i + Valvematic
158 แรงม้า กินน้ำมัน 14.2 km/L (10-15 Japanese test cycle)
ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_ZR_engine

จะเห็นว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า มีจริง
ผมเลยคิดว่า น่าจะตอบโจทย์ของคนในเน็ทกับคนอื่นๆในประเทศได้พร้อมๆกัน

คำว่ารถดีๆ เครื่องดีๆ ของผมคือ รถที่มีเทคโนโลยีที่ให้ได้สามอย่าง คือ
แรง ประหยัด น่าเชื่อถือ ซึ่งปกติ เรามักจะเลือกได้เพียง 2 จาก 3 อย่าง เช่น
ถ้าแรงและประหยัด ก็คงไม่น่าเชื่อถือ
หรือ แรงและน่าเชื่อถือ ก็คงไม่ประหยัด
หรือ ประหยัดและน่าเชื่อถือ ก็คงไม่แรง
แต่ในเมื่อโตโยต้ามีเทคโนโลยีที่ให้ได้ครบสามอย่าง แต่ไม่ใส่มาให้
ผมว่ามันดูเป็นทางเลือกที่ไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่

แต่มันอาจจะมีปัญหาภายในบางอย่าง ที่เป็นข้อจำกัดให้ทางเลือกของโตโยต้าเหลือน้อยลง
อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ขอโทษที่พาออกนอกประเด็นครับ คุยกันเรื่อง Camry Minorchang ต่อดีกว่า
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 17:34:37 »
ถ้าโตโยต้าทำตัวฉลาดๆ คงไม่ปล่อยให้ฮอนด้าแซงหน้าไปได้ง่ายๆหรอกครับ
รถดีๆ เครื่องดีๆ ไม่เอาเข้ามาขาย

เพิ่งจะแซงได้เดือนเดียว  เฉพาะเดือนที่ว่า แซงไปไม่ถึง 400 คัน
ยอดรวม 4 เดือน ก็ยังแซงไม่ได้

ไว้รอดูปลายปีดีกว่าครับ  ผมว่า To แซงกลับไปเหมือนเดิม หลัง Camry MC ออกมา

ลองไปดูยอดขายรถ ไตรมาสแรก แบบแยกตาม Segment และแยกตามรุ่น
ในนิตยสาร Thaidriver ฉบับล่าสุดดูละกันครับ

อ้อ อีกอย่างนะครับ ผมว่า To เค้าตอบโจทย์ลูกค้าเค้าได้ถูกต้องแล้ว
คนซื้อ To ผมว่า เค้าไม่ได้เน้นเรื่องเทคโนโลยี่ล้ำหน้าสุด หรือ แรงสุด ครับ
ถึงเอาเครื่อง Valvematic มาใส่ใน Altis 2.0 ออกขายตั้งแต่ต้นปี 2008
ผมว่า รุ่นที่ขายดีที่สุด ก็ยังเป็น 1.6 ทั้งหลายแหล่อยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2009, 17:37:07 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 17:44:52 »

ถ้าห่างกันไม่ถึงแสน แต่เวลาผ่อนมันต่างกันน้อยมากเลยนะครับ

จริงครับ
แต่ปัญหาคือพ่อผมไม่ซื้อผ่อนน่ะสิ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP