ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง - รู้สึกสงสารชาวญี่ปุ่นมากกว่าทุกชาติที่เคยเกิดแผ่นดินไหวและซึนามิ  (อ่าน 6129 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ทำไม ถึงสงสารชาวญี่ปุ่นกับเหตุการณ์นี้จังเลย ทั้งที่เคยเห็นหลายๆ ชาติโดน เช่น เฮติ สหรัฐ

แต่รู้สึกว่า ครั้งนี้น่าสงสารที่สุด ยังกับว่าคนญี่ปุ่นเป็นญาติเรา(คนไทย) ยังไงยังงั้น

แถวติดตามข่าวตลอดครับ

ไม่ค่อยเข้าใจตัวเองเหมือนกัน :D :)ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เห็นด้วยเต็มประตูครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ เพราะคราวนี้ญี่ปุ่นโดนหนักมาก ทั้งแผ่นดินไหว ทั้้งสึนามิ

ขอให้ญี่ปุ่นฟื้นตัวกลับมาได้ในเร็ววันครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เพราะคุณดูหนัง ญี่ปุ่น เยอะ หรือเปล่าครับ อย่างผมไม่เคยดูหนัง AV ของ อินโด หรือ เฮติ เลยให้ตายสิ

ข้างบนขำๆนะครับ.... เอาจริงๆนะครับ ผมว่าส่วนนึงเพราะเราเป็น oriental asia เหมือนกันด้วยมั๊งครับ แต่ผมว่าทุกชาติมันก็เละพอๆกันหมดแหละ และ ญี่ปุ่นเคยโดนทิ้งบอมน์ ไปทีนึง มันเหมือนประวัติศาสตร์ซ้ำรอย รอยความชอกช้ำในอดีตมันชัดขึ้นมาด้วยมั๊งครับ

แต่ญี่ปุ่นเขายังมีระเบียบดีจริงๆนะ เข้าคิวรับแจกอาหาร ไม่มีตีกัน ฆ่ากัน เหมือนเฮติเลย หรือข่าวยังไม่ออกก็ไม่รู้นะครับ หรืออาจจะเพราะอาหารที่แจกมีเพียงพอก็ไม่รู้นะ ยังไงก็ช่วยกันบริจาคช่วยเขาบ้างละกันนะ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
น่าสงสารครับ เห็นบางภาพ มันสะท้อนถึงจิตใจเบื้องลึก ของคนญี่ปุ่นเลยครับ ผมไม่รู้แม้กระทั่งวัฒนธรรมเค้า แต่มองแล้ว
ทำให้รู้สึกว่าไม่มีคำไหนอธิบายความเจ็บปวดให้ออกมาเป็นคำพูดเลยครับ

ถ้าใครสนใจช่วยเหลือเค้า ลองโทรไปถาม operator มือถืือได้เลยครับ บริจากผ่าน sms ครับ ช่วยไปพร้อมกับทางช่องสาม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมก็รู้สึกเสียใจครับ เหมือนญาติพี่น้องกำลังเจอปัญหาใหญ่

ออฟไลน์ Nuttie

ถ้าให้หลับตาแล้วอธิบายเอกลักษณ์ของคนญี่ปุ่น ผมนึกถึงคุณตาและคุณยายแก่ๆคู่หนึ่ง

ที่ยิ้มทีไรก็ดูน่ารัก อบอุ่นแม้ไม่ใช่ลูกหลาน

คุณตาชอบปลูกผักสวนครัว ส่วนคุณยายชอบทำอาหาร[อร่อยซะด้วย]  ;D

ออฟไลน์ i-din

เพราะคุณดูหนัง ญี่ปุ่น เยอะ หรือเปล่าครับ อย่างผมไม่เคยดูหนัง AV ของ อินโด หรือ เฮติ เลยให้ตายสิ

ข้างบนขำๆนะครับ.... เอาจริงๆนะครับ ผมว่าส่วนนึงเพราะเราเป็น oriental asia เหมือนกันด้วยมั๊งครับ แต่ผมว่าทุกชาติมันก็เละพอๆกันหมดแหละ และ ญี่ปุ่นเคยโดนทิ้งบอมน์ ไปทีนึง มันเหมือนประวัติศาสตร์ซ้ำรอย รอยความชอกช้ำในอดีตมันชัดขึ้นมาด้วยมั๊งครับ

แต่ญี่ปุ่นเขายังมีระเบียบดีจริงๆนะ เข้าคิวรับแจกอาหาร ไม่มีตีกัน ฆ่ากัน เหมือนเฮติเลย หรือข่าวยังไม่ออกก็ไม่รู้นะครับ หรืออาจจะเพราะอาหารที่แจกมีเพียงพอก็ไม่รู้นะ ยังไงก็ช่วยกันบริจาคช่วยเขาบ้างละกันนะ

ของเราแค่ซื้อน้ำมันปาล์ม ยังตบตีแย่งกันเลย ถ้าเกิดแบบเค้านี่ คงเป็นจราจลอ่ะครับ

ออฟไลน์ banch

ของเราแค่ซื้อน้ำมันปาล์ม ยังตบตีแย่งกันเลย ถ้าเกิดแบบเค้านี่ คงเป็นจราจลอ่ะครับ

บ้านเราคงมีคนพังร้านสะดวกซื้อไปขโมยของกิน หรือหนักกว่านั้นก็ปล้นร้านทองซะเลย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เคราะซ้ำกรรมชัดจริงๆนะครับ  ญี่ปุ่น  นี่  เจอแผ่นดินไหว สึนามึ แถมเจอโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ระเบิดอีก  ธรรมชาติคงทวงคืนหนักเลยนะครับ  
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมทำงานกับบริษัทของคนญี่ปุ่น ถามเค้าบอกว่าเหตุเกิดร้ายแรงจริงแต่เค้าเชื่อว่าจะผ่านไปได้ด้วยดี เนื่องจากเค้ามั่นใจในศักยภาพคนของเค้าเอง เกิดเหตุการณ์แบบนี้มันทำให้เค้ารักใคร่สามัคคีกันขึ้นไปอีก

ส่วนตัวผมและทีมงานก็ช่วยกันตั้งตู้รับบริจาคไม่ได้เพื่อเอาใจหัวหน้าญี่ปุ่นหรอกครับทำมาตั้งนานแล้วทั้งเฮติ น้ำท่วม หนาว ผ้าป่า เด็กกำพร้า คนชรา เป็นต้น แต่ก็มีเรื่องเซ็งเล็กน้อย พวกขี้อิจฉา มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ คิดว่าผมทำการกุศลเอาหน้าแล้วเอาไปพูดเสียหาย ทั้งที่ผมไม่ได้คิดอะไรแค่อยากทำความดีแล้วชวนคนอื่นทำบุญด้วยกัน ย้ำ...เซ็งเล็กน้อยครับ  มารไม่มีบารมีไม่เกิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
จากเหตุการณ์ครั้งนี้ ผมสงสารคนญี่ปุ่นมากกว่าครั้งแผ่นดินไหวที่โกเบ เพราะครั้งที่โกเบไม่มีสึนามิ เนื่องจากยังมีเกาะชิโกกุกั้น แต่ที่เมืองเซนไดไม่มีอะไรกั้น สึนามิซัดเต็ม ๆ และไม่ได้ซัดแค่เฉพาะเมืองเมืองเดียว แต่ซัดทั้งแถบชายฝั่งแถวนั้น เหตุการณ์เหล่านี้ไม่มีใครคาดการณ์ล่วงหน้าได้และไม่มีใครอยากให้เกิดด้วยครับ

แต่ผมก็ทึ่งในตัวคนญี่ปุ่นมากตรงที่เมื่อเกิดเหตุการณ์ภัยพิบัติขึ้น คนที่นั่นร่วมแรงร่วมใจช่วยเหลือกันดี แม้ว่าประเทศตนเองจะเข้าสู่ภาวะวิกฤตภัยธรรมชาติ ต้องพลัดที่นาคาที่อยู่ ทรัพย์สินเสียหายสูญหาย อดอยากยากแค้นขาดแดลนน้ำและอาหาร แต่เค้าก็ยังคงเข้าแถวรอรับอาหารและปัจจัยบรรเทา่ทุกข์อย่างมีระเบียบวินัย และร่วมแรงร่วมใจช่วยเหลือกันอย่างเต็มที่ ซึ่งสะท้อนถึงความมีวินัย ความรับผิดชอบต่อส่วนรวม จิตสำนึกต่อสาธารณะ เป็นอย่างดี ยิ่งกว่านั้น ญี่ปุ่นเป็นประเทศซึ่งประสบปัญหาภัยธรรมชาติแทบทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นพายุทอร์นาโด พายุหิมะ แผ่นดินไหว คลื่นสึนามิ ซึ่งเค้าเจอมาบ่อยพอสมควรและเค้าเตรียมพร้อมรับมือเป็นอย่างดีทั้งก่อนและหลังจากเหตุการณ์เกิดขึ้น ถือว่าคนญี่ปุ่นมีศักยภาพในการเอาตัวรอดจากสถานการณ์ต่าง ๆ ได้ดีทีเดียว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แม่ผมก็รู้สึกเหมือน จขกท. ครับ อาจจะเป็นเพราะญี่ปุ่นเป็นประเทศที่มีความพร้อมด้านการรับมือมาก แต่ก็ยังเสียหายมหาศาล

จะว่าไปแล้ว ผมดูข่าวอยู่ก็รู้สึกนะครับว่า ญี่ปุ่นเขามีวินัยดีจังเลย
เข้าคิวต่อแถวรับอาหาร ไม่บ่นปริปากสักคำ (หรือข่าวมันไม่ถ่ายหว่า)
แต่ก็ถือว่าน่าชมเชยจริงๆ ครับ ผมว่า ญี่ปุ่นมีความพร้อมในการฟื้นฟูดีแบบนี้ คงใช้เวลาไม่นานนักครับที่จะกลับมาเป็นเหมือนเดิม  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่รู้สึกแบบนี้เพราะ ผมมีครูตอน ม ปลายเป็นคนญี่ปุ่น

และคิดว่าตอนที่ไทยเกิดเรื่องต่างๆ ประเทศแรกๆที่มาช่วยคือ ญี่ปุ่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

ที่แน่ๆ หลังผ่านเหตุการณ์นี้ไป ญี่ปุ่นต้องแข็งแกร่งขึ้นอีกแน่ครับ ยิ่งโดนหนัก ยิ่งแข็งแกร่ง ประเทศนี้  ตั้งแต่ปรมาณูละ *-*

ออฟไลน์ vellcap

และคิดว่าตอนที่ไทยเกิดเรื่องต่างๆ ประเทศแรกๆที่มาช่วยคือ ญี่ปุ่น

เห็นด้วยครับ  และที่ผมสัมผัสมาคนญี่ปุ่นนิสัยดี เป็นมิตรด้วยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็รู้สึกแบบนี้เหมือนกันครับ   :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium