ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำหอมปรับอากาศในรถยนต์ มีผลเสียอะไรกับภายในรถมั่งครับ???  (อ่าน 44570 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
ผมอ่านจากแมกกาซีนมา เขาบอกไม่ควรใช้  ก็เลยอยากทราบว่าแท้ที่จิงแล้ว มันมีผลเสียอะไรจิงๆหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นว่าไอระเหยจะทำให้ตู้แอร์เป็นคราบเหนียวๆก่อให้เกิดความเหม็นได้อันนี้ไม่รุ้จริงไหม แต่ที่ผมแน่ใจอย่างนึงก็คือถ้าหกใส่คอนโซลรถเมื่อไหร่ด่างเมื่อนั้นครับ มีตัวอย่างผู้เดือดร้อนจากน้ำหอมมากเยอะแยะมากเลยอันนี้มั่นใจเต็มร้อย  ;D

หันไปใช้ถ่านหุงข้าวใส่กล่องพลาสติกเจาะรูไว้ดูดกลิ่นดีกว่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

NgoH

• บุคคลทั่วไป
นี่ไงครับ คือสาเหตุ การใช้น้ำหอม มันมีดีและไม่ดีอยู่ในตัวของมัน

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
น้ำหอมส่วนใหญ่เป็นสารเคมี ถึงบางทีไม่ 100% แต่ขึ้นชื่อว่าสารเคมีมันก็ไม่ดีแน่นอน

ยิ่งเป็นในรถด้วยแล้ว  :( รถน่ะไม่เท่าไหร่ แต่สุขภาพเราเนี่ยสิ

keanetona

ถ้ารถมีกลิ่นเหม็น ขอแนะนำให้จัดการกับต้นตอดีกว่าครับ ไม่แนะนำให้ใช้น้ำหอมเพื่อดับกลิ่น หรือจะซื้อถ่านดูดกลิ่นมาใส่ในรถก็ได้ (ถ้าหาไม่ได้ ให้หาถ่านไม้ใส่ในถุงเท้าเก่าๆที่ซักสะอาดแล้ว ทิ้งไว้ในรถ ดูดกลิ่นได้ดีครับ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้ารถมีกลิ่นเหม็น ขอแนะนำให้จัดการกับต้นตอดีกว่าครับ ไม่แนะนำให้ใช้น้ำหอมเพื่อดับกลิ่น หรือจะซื้อถ่านดูดกลิ่นมาใส่ในรถก็ได้ (ถ้าหาไม่ได้ ให้หาถ่านไม้ใส่ในถุงเท้าเก่าๆที่ซักสะอาดแล้ว ทิ้งไว้ในรถ ดูดกลิ่นได้ดีครับ)
ถ่านไม้นี่มันดูดกลิ่นได้จริงมั้ยครับ?
พอดีผมก็คิดจะเอาไปใส่ในรถอยู่ เพราะมันเริ่มมีกลิ่นอับๆ

keanetona

ถ่านไม้นี่มันดูดกลิ่นได้จริงมั้ยครับ?
พอดีผมก็คิดจะเอาไปใส่ในรถอยู่ เพราะมันเริ่มมีกลิ่นอับๆ

ถ่านไม้มีคุณสมบัติในการดูดกลิ่นอยู่แล้วครับ ดังนั้นจึงสามารถพบได้ในตู้เย็นของบางบ้าน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมติดกลิ่นน้ำหอมในรถครับ พอเอาออกมันรู้สึกแปลกๆทุกที
ปรกติเวลาไปออกกำลังกาย กลิ่นตัวมันจะคลุ้งไปทั้งรถเลยครับ เลยซื้อใช้ดับกลิ่นประจำ
เห็นในรูปด้านบน เสียวๆแหะ  :( :( :(

ออฟไลน์ TorTy

อย่าไปใช้เลยครับมีหลายคันที่เผลอทำหกใส่คอนโซลเละทุกคันครับเสียตังหลายต่อครับ :D

ออฟไลน์ Nuttie

ได้จริงๆครับ ล่าสุดที่โรงเรียนเขาสร้างห้องใหม่ ก็เอาถ่านนี่แหละวางดับกลิ่นรอบห้องเลย

รถคันเล็กๆ ก็คงไม่น่ามีปัญหา  :D

ออฟไลน์ Dr.Shank

นอกจากถ่านก็พวก ใบเตยก็ได้นะครับ ถ้าชอบกลิ่นแบบนี้นะ

กลิ่นอ่อนๆ ครับ
..

ออฟไลน์ 6162002

น้ำหอมส่วนใหญ่เป็นสารเคมี ถึงบางทีไม่ 100% แต่ขึ้นชื่อว่าสารเคมีมันก็ไม่ดีแน่นอน

เอ่อ อากาศที่สูดอยู่ทุกวัน ก็จัดเป็นสารเคมีนะครับ ยาสีฟัน สบู่ น้ำมัน ซีอิ๊ว โรลออน ก็สารเคมีทั้งนั้นครับ อย่าให้คำว่า สารเคมี มาทำให้กลัวอะไรโดยไม่จำเป็นครับ

น้ำหอมโดยทั่วไป เป็นสารเคมีกระตุ้นให้เกิดความรู้สึกสดชื่น และผ่อนคลายครับ

แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ เพราะหลายๆคัน กลิ่นมันทรมาน อึดอัดเหลือเกิน ถ้ารถมีกลิ่นอับ ก็ใช้ถ่านดีกว่าครับ >_<

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
น้ำหอมในรถนี่เมื่อก่อนที่บ้านเป็นของแปลกใหม่มากครับ
ตอนออก Mira มือ 2 มาใหม่ๆ ด้วยความที่ว่าในรถมันไม่มีอะไรเลย ก็เลยต้องหาอะไรมาใส่ดูให้รถมันมีอะไรพิเศษ
หนึ่งในนั้นก็คือน้ำหอมปรับอากาศนี่แหละครับ ลงทุนซื้อ Glade Sport สวยๆ อันละ 2-3 ร้อยรึเปล่าถ้าจำไม่ผิด มาใส่ไว้
ใช้ไปได้นานพอสมควรครับ พอน้ำยาหมด ก็คือจบ ไม่คิดจะซื้อน้ำยามาเปลี่ยนเลย เสียบมันไว้ทั้งๆ ที่มันหมดอย่างนั้นแหละครับ
จนต้องได้เอารถไปทิ้งไว้ทำสี เลยได้เอาออกจากรถ แล้วก็ไม่ได้ซื้อมาใส่อีก
จนมารู้ทีหลังว่ามันอันตราย ก็เลยเลิกเห่อกันไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Satanic za'

ลองเปลี่ยนไปใช้น้ำหอมพวกที่มันเป็น water base ครับ จะไม่มีเมือกลักษณะนี้ แต่กลิ่นอาจจะอยู่ไม่นานเท่าพวกที่เป็น gel base น่ะครับ

พยายามหลีกเลี่ยงการใช้พวกที่มีลักษณะเป็น jel เป็นก้อน หันมาใช้แบบที่เป็นน้ำแทนครับ

ถ้าจะให้ดี ลองดูที่เป็น water base แท้ๆ จะไม่ทำลายรถครับ ส่วนใหญ่จะเป็นแบบสเปรย์พ่น ผมใช้ของยี่ห้อนึงอยู่ครับ ราคาสูงพอควร แต่เป็นแบบดับกลิ่นและฆ่าเชื้อแบคทีเรียด้วย

ออฟไลน์ Satanic za'

เอ่อ อากาศที่สูดอยู่ทุกวัน ก็จัดเป็นสารเคมีนะครับ ยาสีฟัน สบู่ น้ำมัน ซีอิ๊ว โรลออน ก็สารเคมีทั้งนั้นครับ อย่าให้คำว่า สารเคมี มาทำให้กลัวอะไรโดยไม่จำเป็นครับ

น้ำหอมโดยทั่วไป เป็นสารเคมีกระตุ้นให้เกิดความรู้สึกสดชื่น และผ่อนคลายครับ

แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ เพราะหลายๆคัน กลิ่นมันทรมาน อึดอัดเหลือเกิน ถ้ารถมีกลิ่นอับ ก็ใช้ถ่านดีกว่าครับ >_<

เห็นด้วยครับ แทบทุกอย่างที่เราใช้ในชีวิตมันก็มีส่วนผสมของน้ำหอมทั้งนั้น ตัวน้ำหอมเองนั้นทำมาจากสารละลายหอมระเหยทำจากน้ำมันกับแอลกอฮอล์ มีกลิ่นที่สกัดมาจากดอกไม้ในธรรมชาติหรือกลิ่นที่สังเคราะห์ขึ้นมาผสมอยู่ มันมีอยู่ในของใช้แทบทุกอย่้างล่ะครับ

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
ขออนุญาตตอบนะครับ ในฐานะที่อยู่บริษัทที่ขายสินค้ากลุ่มนี้ แต่ถ้าท่านใดเห็นแล้วผิดกฎสามารถลบได้เลยนะครับ

ผมก็เพิ่งเข้าไปทำงานที่นี่ได้ไม่นานครับ แรกๆ ที่หลายๆคนพูดกันว่าไม่ควรใช้น้ำหอมต่างๆ เพราะจะทำให้ตู้แอร์เป็นแบบในรูป ผมก็ใช้พวกใบเตย อะไรต่างๆที่เป็นธรรมชาติครับ จนกระทั่งมาทำงานที่นี่ คำถามแรกที่ผมถามพี่ๆ ที่ดูแลสินค้ากลุ่มนี้ครับ ว่าที่เค้าพูดกันมันจริงหรือเปล่า พี่เค้าบอกว่า ตอนแรกเค้าก็งง เลยส่งเอกสารต่างๆ กลับไปที่บริษัทแม่เพื่อยืนยันผลครับ ผลปรากฏว่า น้ำหอมที่เราใช้กันนั้น ไม่มีผลที่จะทำให้ตู้แอร์เป็นแบบนั้นแน่นอนครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบของเหลว หรือเจล เพราะทางโน่นก็มีผลทดสอบกลับมา ถ้าผมจำไม่ผิดอันนี้ออกตัวก่อนนะครับอย่าเพิ่งอ้างอิง เคยมีผู้บริโภคแจ้ง สคบ.ครับแต่บริษัทก็นำผลทดลองกลับมาชี้แจงได้เรียบร้อย โดยสรุปก็คือว่าน้ำหอมที่ใช้เค้าบอกว่าใช้ในรถ ไม่ว่าจะรูปแบบของเหลวหรือเจล สามารถใช้ได้ ไม่มีผลเสียต่อตู้แอร์ครับ แต่เมืองนอกมีการ ตั้งสมมติฐาน นะครับ ตัวที่ อาจจะ ทำให้ตู้แอร์เป็นแบบนั้นได้คือ การบูรครับ ดังนั้นสบายใจได้ครับว่าไม่มีผลเสียแน่นอนครับ เพราะหากมีผลเสียสินค้าพวกนี้คงไม่สามารถวางขายได้ทั่วโลก และโดยเฉพาะอเมริกา ถ้าเกิดปัญหานี้จริงๆ ผู้บริโภค คงฟ้องร้องเอาค่าเสียหายจากบริษัทผู้ผลิตเรียบร้อยแล้วหล่ะครับ อ่อ แต่ที่ถูกแน่นอนคือ น้ำหอมถ้าหกลงบนคอนโซลรถแล้วตัวใครตัวมันครับ ด่างแน่นอนครับผม อันนี้ยืนยันแล้วครับ

ทีนี้ผมก็กลับมาคิดตามหลักเอาเองนะครับ แล้วกรณีแบบนี้จะเกิดจากอะไรได้บ้าง แล้วถ้าใช้น้ำหอมแล้วทำไมเกิดแต่บ้านเราบ้านเมืองอื่นไม่เป็น อันนี้เป็นสมมติฐานผมเองนะครับ
1. พฤติกรรม การใช้แอร์รถยนต์ของคนไทย ก่อนจะถึงที่หมายส่วนมากไม่ค่อยปิดตัวทำความเย็น แล้วเปิดแต่พัดลมเพื่อระบายความเย็นสะสมออกมา ซึ่งก็เป็นอันรู้กัน บ้านเราเมืองร้อนครับ อย่างเวลาไปห้าง ไม่รู้ว่าอีกกี่นานจะได้ที่จอดรถ ขืนปิดก่อน มีหวังตายกันพอดี ทำให้เวลาดับเครื่องยนต์แล้ว ในตู้แอร์จึงยังมีน้ำหลงเหลืออยู่ เมื่อผสมกับฝุ่นต่างๆในอากาศ นานวันเข้าก็กลายเป็นคราบแบบที่เห็นในรูปครับ

2. เมืองไทยเป็นเมืองร้อนชื้น นอกจากพฤติกรรม การใช้แอร์เป็นแบบนั้นแล้ว บ้านเราร้อนชื้นครับ ก็น่าจะส่งผลให้ สิ่งสกปรกต่างๆ จับรวมตัวกันได้ดีกว่าเมืองอื่นๆ ที่อากาศแห้งกว่า พอมีน้ำสะสมที่แอร์เลยทำให้ฝุ่นเกาะได้ง่ายกว่าประเทศที่อากาศแห้งกว่า น้ำระเหยเร็วกว่า สิ่งสกปรกจึงติดอยู่น้อยกว่า

ตอนนี้ผมก็เลยปรับพฤติกรรมเองโดยจะปิดตัวทำความเย็นก่อนถึงที่หมายจนกว่าลมที่ออกมาจะเป็นลมธรรมดาไม่มีความเย็นออกมา แล้วก็เริ่มหันมาใช้น้ำหอมละครับ แต่ผมจะสลับไม่ใช้ตลอดที่หมดนะครับ พอหมดอาจจะใช้ใบเตยมั่งหรือปล่อยให้รถไม่มีของพวกนี้บ้าง แล้วก็ค่อยสลับมาใส่ใหม่ ครับ

ออฟไลน์ 2k

ดูดกลิ่นได้จริงๆครับแม่บ้านถึงนิยมเอาถ่านมาใส่ในตู้เย็นเพื่อดูดกลิ่นต่างๆ ที่มันดูดกลิ่นได้ดีก็เพราะว่าโครงสร้างของถ่านนั้นเป้นชั้นโพรงที่ทับซ็อนกันไปมากลายขั้นมากๆ ถ้านหนึ่งก้อนถ้าเอาพื้นที่ของมันมาแผ่ออกจะมีพื้นที่ๆกว้างพอกับสนามฟุตบาลเลยทีเดียว  :o

ถ้าเจอเหตุไม่คาดฝันเช่นผู้โดนสารเมารถอ๊วก นมบูดระเบิดคาในรถ ปลาเค็มทิ้งกลิ่นฝังแน่ภายใน หลังจากทำความสะอากส่วนที่ปนเปื้อนแล้วเราขอเสนอให้ท่านจอดรถไว้กลางแจ้งมีแดดและเปิดประตูรถทิ้งไว้สักสองสามชั่วโมงและทิ้งถ่านไว้สักถัง ผงฟูสักถ้วย ฝรั่งสักสองสามผล(ทั้งสองอย่างมีคุณสมบัติดูดกลิ่นดีเช่นกัน) ถ้ากลิ่นไม่หมดให้มันรู้ไป แต่อย่าเผลอเอาฝรั่งมากินต่อนะท่านอ๊วกแตกแน่ๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TorTy

ดูดกลิ่นได้จริงๆครับแม่บ้านถึงนิยมเอาถ่านมาใส่ในตู้เย็นเพื่อดูดกลิ่นต่างๆ ที่มันดูดกลิ่นได้ดีก็เพราะว่าโครงสร้างของถ่านนั้นเป้นชั้นโพรงที่ทับซ็อนกันไปมากลายขั้นมากๆ ถ้านหนึ่งก้อนถ้าเอาพื้นที่ของมันมาแผ่ออกจะมีพื้นที่ๆกว้างพอกับสนามฟุตบาลเลยทีเดียว  :o

ถ้าเจอเหตุไม่คาดฝันเช่นผู้โดนสารเมารถอ๊วก นมบูดระเบิดคาในรถ ปลาเค็มทิ้งกลิ่นฝังแน่ภายใน หลังจากทำความสะอากส่วนที่ปนเปื้อนแล้วเราขอเสนอให้ท่านจอดรถไว้กลางแจ้งมีแดดและเปิดประตูรถทิ้งไว้สักสองสามชั่วโมงและทิ้งถ่านไว้สักถัง ผงฟูสักถ้วย ฝรั่งสักสองสามผล(ทั้งสองอย่างมีคุณสมบัติดูดกลิ่นดีเช่นกัน) ถ้ากลิ่นไม่หมดให้มันรู้ไป แต่อย่าเผลอเอาฝรั่งมากินต่อนะท่านอ๊วกแตกแน่ๆ   ;D
เคยสงสัยไม๊ครับว่าน้ำหอมละเหยไปไหนส่วนนึงออกไปนอกรถส่วนนึงเกิดจากการหมุนเวียนอากาศภายในรถมันจะทำให้มีเมือกๆไปเกาะที่แผงคอยล์เแอร์จริงอยู่ว่ามันไม่ทุกชนิดไปแต่ที่ขายกันอยู่ทุกวันเนี่ยทั่วไปเป็นเกือบหมดจะมีพวกนำเข้าไม่กี่ยี่ห้อเท่านั้นที่ทำมาโดยเฉพาะจริงๆ
ขนาดเสปร์ปรับอากาศแอร์บ้านผมยังตันเลยให้ช่างมาล้างพอเปิดออกมาช่างถามคำแรกฉีดน้ำหอมรึเปล่าผมบอกรู้ได้ไงเค้าบอกเมือกใสๆอุดท่อน้ำทิ้งทั้งเส้นเลยพอเอาเครื่องเป่าลมเป่าออกมาเป็นเหมือนวุ้นๆใสๆเต็มเลยทั้งที่ก่อนหน้านั้นล้างไปไม่ถึง4เดือนอยู่นอกเมืองด้วยตอนนี้เกือบปีไม่มีอาการน้ำหยดเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

บ้านผมไม่ชอบใช้น้ำหอมอ่า

มันเหม็นแล้วก็กลัวไปดันในแอร์ด้วย

กลิ่นเจ็ก นี่แหละดีสุดแล้ว หอมสุดแล้ว

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium