ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ  (อ่าน 16154 ครั้ง)

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:03:20 »
การบริจาคแบบนี้ มันก็มองได้สองแง่ ครับ
ทั้งแง่ในการโฆษณา บนความทุกข์คนอื่น มันก็จริง ครับ
แต่ถ้ามองแบบ เราตั้งใจที่จะช่วยเหลือทางอ้อม ก็เหมือนไปช่วยกด ไลค์แล้วเพิ่มยอดบริจาค
กดกันคนละนิด ยอดบริจาคก็เพิ่มขึ้น ทีละนิด ครับ
มันก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับ นักเรียน นักศึกษา ที่ยังไม่มีรายได้
แต่มีความตื่นตัวที่จะช่วยเหลือสังคม ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:49:57 »
จริงๆผมก็ไม่ชอบวิธีการนี้อ่ะน๊ะ แต่ลองมองในมุมของผู้รับความช่วยเหลือดูน๊ะครับ ถ้าผมเป็นผู้ประสบภัยที่กำลังเดือดร้อนแล้วล่ะก็ ใครมาช่วยผมโดยหวังโปรโมตตัวเองล่ะก็ผมไม่สนใจหรอกครับ รู้แต่ว่ามีคนมาช่วยให้ความเดือดร้อนเฉพาะหน้านั้นบรรเทาลง ยังไงผมก็ขอบคุณอยู่ดี ถ้าไม่มีพวกอยากได้หน้า จะเอาแต่พวกที่มีใจอยากบริจาคอย่างเดียว มันจะน้อยมาก แล้วก็พวกได้หน้าจะเป็นพวกกระเป๋าหนักซะด้วยซิ อย่างโรงงานแถวที่ผมอยู่มีโรงงานนึงถ้ามีการบริจาคใหญ่ๆล่ะก็ ทุ่มเลยล่ะ หลักแสนเลยทีเดียว แต่ต้องมีข้อแม้ว่าต้องมีการถ่ายรูปลงหนังสือพิมพ์ให้เห็นชื่อโรงงานด้วย ที่โรงงานก็เอามาประชาสัมพันธ์กันอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:56:43 »
สรุปดังนี้ละกัน

1. Admin จะสนับสนุนการให้ความช่วยเหลือชาวญี่ปุ่น ตามช่องทางต่างๆเท่าที่จะสามารถกระทำได้
2. วิธีการของ OISHI และ Nissan Thai ถึงแม้จะไม่เป็นที่ยอมรับของทีมงานเว็บเรา แต่ทุกคนที่ต้องการบริจาค
ผ่านช่องทางนี้ ขอให้กระทำได้ตามศรัทธา เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคลของแต่ละคน ในการพยายามสร้างผลดี
ให้กับเพื่อนร่วมโลกมากที่สุด

3. ห้าม Admin หรือทีมงานท่านใดก็ตาม ลบ หรือ ล็อคกระทู้นี้เป็นอันขาด เพราะเป็นการระดมช่องทางช่วยเหลือ จะถือให้เป็นกรณีพิเศษ

ขอให้ปฏิบัติตามนี้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:03:09 »

ผมเห็นด้วยกับบอม ครับ ว่านี่คือวิธีการทำตลาดที่แย่ที่สุด!!
คุณเอาความทุกข์ของคนอื่น มาช่วยทำให้ Facebook ของคุณมีคนกด Like ให้มากๆ

Nissan ญี่ปุ่นเองก็บริจาคอยู่แล้ว 30 ล้านเยน รวมทั้งรถบรรทุกและรถยก อยู่นี่ ข่าว PR ฝั่งญี่ปุ่นเขาก็ออกมาแล้ว!
แถมจะมี Volunter ด้วยซ้ำ

ต้องถามละว่า ใครในนิสสัน ไทย หรือเอเจนซี คนไหนเป็นคนคิด?? แย่มากๆ
ทำไมจะบริจาคแต่ละที จะต้องใช้วิธีนี้กันด้วย ห่วยแตกมันทั้ง โออิชิ และ นิสสัน นั่นแหละ!

ผมด่าทั้งคู่ ไม่ใช่เลือกจะด่านิสสัน หรือโออิชิ เพียงแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง
แต่ผมด่าทั้งคู่ และสมมติ่ว่า โตโยต้า หรือฮอนด้า จะทำแบบนี้ ผมก็จะด่าโตโยต้า และฮอนด้า เหมือนกัน (ดีแต่ยังไม่ได้ทำนะ)
สรุปว่า ใครห้าไหนก็ตาม ที่ทำแบบนี้ ผมด่าหมด!

เพราะนี่คือความพยายาม ในการ เพิ่มยอดผู้เข้าชม Facebook ของคุณ ให้มันกระจายไปทั่ว
โดยแลกกับการมอบเงินริจาค ซึ่งตามหลักนั่น Nissan เอง ที่ญี่ปุ่น ก็บริจาคไปอยู่แล้ว

การที่ให้คุณเข้าไปกด facebook กัน มันก็คือ การโปรโมทสินค้า คือให้คนผ่านตา รับรู้แบรนด์ของคุณ
และหวังจะสร้างให้เกิดภาพในเชิงบวกขึ้นในใจผู้บริโภค

ขอโทษนะครับ ผมไม่เห็นด้วย ผมจะช่วยบริจาคทางอื่น แต่ไม่ใช่ด้วยวิธีการกด Like ให้ทั้ง โออิชิ และนิสสัน แน่ๆ

ขอประณาม การทำ มาร์เก็ตติง ด้วยวิธีแบบนี้ครับ!!

ผมว่า มั้นก็เป็นการช่วยสร้างจิตสำนึกที่ดีนะครับ ... หากผู้ที่อ่านแล้ว จะไปบริจาคเพิ่มเติมก็จะยิ่งเป็นเรื่องดี ... อยู่ที่ "ความตั้งใจ" หรือ "สัมมาทิฏฐิ" ของเรา หากเราตั้งใจให้ความช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อน ก็ไม่เห็นจะแปลกอะไรที่จะกด เสร็จแล้ว เราจะไปโอนเงินที่ธนาคารเพื่อช่วยเพิ่มเติมก็ได้ ... ใจกว้างๆ ไว้ ตั้งให้ถูกที่ แล้ว "ผลของทาน" นั้น จะได้เข้าไปสะสมในธนาคารบุญของคุณ แต่หากเราคิดแต่จะ "ขัดเคือง" ในทุกเรื่อง ... บุญมันจะน้อยลงนะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:30:43 »
อีกช่องทางหนึ่งสำหรับการบริจาค

บัญชี โครงการช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากแผ่นดินไหวและสึนามิ ประเทศญี่ปุ่น เลขที่บัญชี 001-9-11447-9 ธนาคารทหารไทย สาขาสำนักพหลโยธิน

ทั้งนี้ได้ข่าวว่ามีกลุ่มคนที่เริ่มออกเรี่ยไรเงินตามบ้าน กรุณาใช้วิจารณญาณก่อนนะครับว่าเป็นของจริง
หรือเป็นมิจฉาชีพปลอมตัวมา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ patbok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:35:12 »
 ;)ดีกว่า "ลำปางหนาวมาก" ผ่าน SMS ให้เค้าได้เงิน แต่เราเสียตังค์เพื่อได้ปลดปล่อยอะไรบางอย่างหรือเปล่าน้อ ???

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 14:59:47 »
Headlightmag บริจาคไปเบื้องต้นแล้ว 1,000 บาท ผ่านทางบัญชีของทหารไทย

-----------------------------------

คุณ Teana8383 ครับ

สำหรับผมแล้ว ผมยังยืนยันว่า นี่คือแนวทางการตลาดที่ทุเรศอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 15:04:03 »
กด Like 10 เยน กด ถูกใจ 15 เยน

พวกเจ้าพ่อการตลาดเค้าแย่งซีนกันอยู่

อย่ารายการเช้าดู woody โฆษณา  ก็เพียงพอแล้ว

การช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์เป็นเรื่องที่ดี แต่ ทำไมเงื่อนไขมันเยอะแยะยุบยับอบ่างนี้
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 15:42:00 »
บริจาคไปเรียบร้อยเช่นกัน

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 16:19:25 »
http://www.facebook.com/note.php?note_id=185952094782133 << ลองอ่านกันดูนะครับ

อ้างถึง
บริจาคเงิน โดยการกด “Like” เป็นการทำบุญ หรือเป็นการฉวยโอกาสทางการตลาดบนภัยพิบัติและความเดือดร้อนของคนอื่น?
โดย Marketing Hub เมื่อ 15 มีนาคม 2011 เวลา 12:14 น.

ผมเห็นด้วยกับการทำบุญ การบริจาคให้กับผู้อื่น ที่ประสบภัยจากความเดือดร้อนต่างๆ นะครับ และไม่ได้มีเจตนาต่อว่าต่อขานอะไร
แต่ก็รู้สึกไม่สบายใจนัก และเกรงว่า ความไม่สบายใจนี้ จะแผ่ขยายออกไปในวงกว้าง จนกลายเป็นความนิยม และก่อให้เกิดการ “บิดเบือน” เจตนาของการทำบุญหรือการบริจาคไป

คงได้เห็นกันพอสมควรนะครับ กับกิจกรรมบน Facebook ในลักษณะ

“ร่วมบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยแผ่นดินไหวง่ายๆ ด้วยการกด Like”  และ ทุกการกด Like จำนวน x ครั้ง จะมีการบริจาค y บาท

เป็นกิจกรรมที่รณรงค์ให้แฟนๆใน Facebook มาช่วยกันกด Like ยิ่งกด Like กันมากเท่าไหร่ ก็จะยิ่งบริจาคมากเท่านั้น ...

อ่านแล้วค่ะ แหมของเค้าดังจริงๆ influencer ของสังคม online คนนี้เขียนอะไรก็ต้องเชื่อตามนั้นสินะ

แต่ออกจะไม่เห็นด้วยกับผู้เขียนในประเด็นว่าการทำบุญจะถูกบิดเบือนนะคะ

ใช่ว่าการกด like เพื่อทำบุญจะทำให้คนไปบริจาคน้อยลงสักหน่อย มันก็แค่เป็นอีกช่องทาง

ส่วนเรื่องฉวยโอกาสหรือไม่ก็แล้วแต่มุมมอง

ถ้าเราบอกว่ากด like เพราะชื่นชมที่ Nissan บริจาคเงิน 30 ล้านเยนไปล่วงหน้าแล้วล่ะค่ะ มันจะต่างกันมั้ย

ไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องไปแคร์มากมายว่า fanpage นั้นจะได้ like มายังไง
บางทีเราก็...
กด like เพราะชอบ product
กด like เพราะชอบกิจกรรม
กด like เพราะชอบ content
กด like เพราะชอบที่เค้าจะแจก ipad แจกบ้าน แจกรถ แจกอื่นๆ อีกมากมาย
กด like เพราะชอบที่เค้าจะบริจาค
กด like เพราะชอบที่เค้าบริจาคไปแล้ว
กด like เพราะอยากกดก็เท่านั้น

Mark Zuckerberg เค้าไม่ได้กำหนดนี้คะว่าให้กด like เพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 16:43:38 โดย Kamo »

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 18:06:58 »
ใครจะทำอะไรก็ตามแต่เถอะครับ  แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการตลาดแบบนี้อยู่ดี ;)

ไอ้เจ้าบทความนั่นผมก็เพิ่งมาได้อ่านตอนที่ผมลองเสริจหาพวก โฆษณาช่วยกด Like ต่างๆ
เห็นว่าเป็นอีกมุมมองนึงเลยเอามาแปะไว้ครับ เห็นด้วยไม่เห็นด้วยก็ขึ้นอยู่กับบุคคลแต่ละคน
ว่ามีวิจารณญาณอย่างไร

การตลาดแบบนี้ผมรู้สึกว่าเป็นการตลาดแบบมักง่ายครับ ไม่ค่อยสร้างสรรค์
ให้คนมากด Like จะได้ยัดเยียดข้อมูลผลิตภัณฑ์ แถมเอาสถานการณ์มาผูก

รู้สึกแย่ครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับผู้ที่สนใจที่จะบริจาคช่วยเหลือญี่ปุ่น ยังมีช่องทางอื่นอีกหลายๆช่องทางครับ
เช่นวันนี้ที่ CTW ก็มีงานขายของ วาดรูปช่วยเหลือญี่ปุ่น แบบได้ช่วยเต็มเม็ดเต็มหน่วยแบบไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆ
เห็นเป็นรูปธรรมกว่า และสร้างสรรค์กว่า

สรุปช่องทางต่างๆ ในการบริจาคเงินช่วยเหลือผู้ประสบภัยในญี่ปุ่น

ช่องทางการโอนเงินผ่านหน่วยงานต่างๆ ในประเทศไทย

กระทรวงต่างประเทศ

ชื่อบัญชี “เงินบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยที่ญี่ปุ่น”
ธนาคารกรุงไทย สาขาสามยอด
บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 002-0-271-46-8

สภากาชาดไทย

บัญชีกระแสรายวัน ธนาคารกรุงไทย สาขาสุรวงศ์  หมายเลข 023-606799-0
กรุณาแฟกซ์ใบ pay-in เขียนชื่อและที่อยู่มาที่ 02-6524440 หรือ
สแกนแล้วส่งมาทางอีเมล [email protected]
สอบถามเพิ่มเติมที่ 02-2564440  และที่ศูนย์บริการข้อมูลทางโทรศัพท์ 1664

ไทยทีวีสีช่อง 3

ชื่อบัญชี "ครอบครัวข่าว 3 ช่วยผู้ประสบภัยที่ญี่ปุ่น"
ธนาคารกรุงเทพ สาขาเอ็มโพเรี่ยม
บัญชีกระแสรายวัน เลขที่ 096-3-015-995

ช่อง 7

ชื่อบัญชี "น้ำใจไทย ช่วยภัยสึนามิญี่ปุ่น"
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาสำนักเพลินจิต
บัญชีกระแสรายวัน เลขที่ 001-9-42787-1

มูลนิธิสยามกัมมาจล

ชื่อบัญชี  “มูลนิธิสยามกัมมาจล-ไทยพาณิชย์เพื่อผู้ประสบภัย”
ธนาคารไทยพาณิชย์  บัญชีเดินสะพัด เลขที่ 111-3-90911-5 (ไม่คิดค่าธรรมเนียมการโอนเงินข้ามเขต)
หรือ
บริจาคเงินผ่าน ATM กด อื่น ๆ => อื่น ๆ => บริจาคการกุศล => สยามกัมมาจลไทยพาณิชย์เพื่อผู้ประสบภัย
โดยเงินบริจาคทั้งหมดจะนำส่งมอบให้กับสภากาชาดไทย เพื่อนำไปให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัยต่อไป

สมาคมนักเรียนเก่าญี่ปุ่น

ชื่อบัญชี "นักเรียนเก่าญี่ปุ่นช่วยผู้ประสบภัยสึนามิ"
ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 014-269457-9
ส่งสลิปใบโอนเงินมาที่ 02-3571246 พร้อมเขียนที่ชื่อแนบมาด้วย
สอบถาม 02-3571241-5 ต่อ 14 คุณเปิ้ล สมาคมนักเรียนเก่าญี่ปุ่น

Credits >> http://www.olrepublic.com/lifestyle_detail/718

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 18:24:40 »
ใครเห็นด้วยก็ทำไปไม่เห็นก็ไม่ต้องทำละกันมานั่งเถียงกันไม่ได้อะไรเลย
สุดท้ายก็ยังได้ช่วยข้อดีก็ยังมีส่วนหวังผลทางธุรกิจรึเปล่าก็แล้วแต่บริษัทละกัน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 19:39:42 »
ช่วย ๆ กันครับ ใครที่เคยช่วยทางอ้อมโดยการซื้อหนัง AV
คราวนี้ก็ช่วยเค้าตรง ๆ ผ่านบัญชีต่าง ๆ ไปเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 20:54:10 »
ผมโอเคครับ เพราะลองคิดดู เค้าเหล่านั้นจะไม่บริจาคเลยก็ได้ ถึงการทำแบบนี้จะเป็นการตลาดแบบหนึ่ง แต่ผลที่ออกมาผู้ประสบภัยได้รับเงินก็โอเคแล้วนิครับ เหมือนเราให้รางวัลเค้าให้ได้โปรโมท ไม่เข้าใจว่าจะแอนตี้ทำไม? เค้าโฆษณาก็ปล่อยเค้าไปสิครับเราเข้าไปกดเพราะต้องการช่วยเหลือคน ไม่ได้กดเพื่อไปชมโฆษณาเค้าซักหน่อย ไม่รู้นะครับผมอาจคิดแบบเด็กๆก็ได้ แต่ในเมื่อผลคือ 1 คลิกของผมช่วยให้ผู้ประสบภัยได้รับเงินช่วยเหลือ ผมก็จะคลิกครับ ผมไม่ได้เสียหายอะไร โฆษณามันผมยังไม่มองเลย เค้าจะรวยขึ้น จะจนลงเพราะการตลาดนี้หรือเปล่าไม่ใช่เรื่ืองของผม แต่ผมไม่สะดวกที่จัไปกดโอนเงินที่ธนาคารผมยังทำงานหาเงินเองไม่ได้ ช่องทางนี้สามารถทำให้ผมช่วยเหลือเค้าได้ ผมคิดแค่นี้

ด่าเต็มที่เลยครับ พร้อมรับฟัง หึๆ