ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ  (อ่าน 16117 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member

เพราะทุกๆ 1 Like นิสสันจะบริจาคเงิน 15 เยน ให้กับชาวญี่ปุ่นที่ประสบภัยสึนามิ

เรามาร่วมด้วยช่วยกันดีมั้ยครับ   

www.facebook.com/nissanthailand

ช่วยกันคนละไม้ละมือนะครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:34:33 »
กดเรียบร้อยแล้วครับ :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: เรามาช่วยกันกด Like ใน Facebook ของ Nissan Thailand กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:38:09 »
จัดไป 1 ป้าบ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:51:07 »
แถมๆๆๆ   http://www.facebook.com/oishigroup
นี่ก็ 10yen
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:56:03 »
ใช้อะไรคิดครับเนี่ย ทำตลาดบนความทุกข์ของผู้อื่น

ในสายตาผมๆถือว่าเสียหายมาก รู้สึกไม่ดี และแย่กับเบรนด์ทั้งหลายนี่สุดๆ!  >:(

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:58:21 »
^
^
อะไรเนี่ย งง
กด Like แล้วเป็นการบริจาค 5 บาท เนี่ยนะทำคลาดบนความทุกข์ของคนอื่น
พึ่งรู้ว่าการบริจาคเป็นเรื่องไม่ดีนะเนี่ย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 21:59:51 »
ใช้อะไรคิดครับเนี่ย ทำตลาดบนความทุกข์ของผู้อื่น

ในสายตาผมๆถือว่าเสียหายมาก รู้สึกไม่ดี และแย่กับเบรนด์ทั้งหลายนี่สุดๆ!  >:(

อยากรู้เหตุผลที่คิดแบบนี้อ่ะครับ

ส่วนตัวผมมองว่าเหมือนกับที่เบ็คแฮมช่วยเข็นรถเสียที่เจอข้างๆทางนั่นแหละ

จะการตลาดไม่การตลาด มีใครเสียหายหรือเปล่าครับ ผมว่ามันwin-winนะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:03:47 »
มัน WIn win นั่นก็ใช่แหละครับ แต่พูดตรงๆ ถ้าจะบริจาค ก็บริจาคไปเลย ทำไมต้องมากด Like เพิ่มยอดวิว?
ต้่องการให้คนรับรู้ว่ามีตัวตน?

ผมรู็สึกแย่ครับ ทำบุญหวังผล มันคงจะได้บุญกันหรอก

ใครจะกดก็กดไปเถอะครับ ผมไม่สนับสนุนการทำการตลาดแบบนี้คนนึง

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:06:12 »
http://www.facebook.com/note.php?note_id=185952094782133 << ลองอ่านกันดูนะครับ

อ้างถึง
บริจาคเงิน โดยการกด “Like” เป็นการทำบุญ หรือเป็นการฉวยโอกาสทางการตลาดบนภัยพิบัติและความเดือดร้อนของคนอื่น?
โดย Marketing Hub เมื่อ 15 มีนาคม 2011 เวลา 12:14 น.

ผมเห็นด้วยกับการทำบุญ การบริจาคให้กับผู้อื่น ที่ประสบภัยจากความเดือดร้อนต่างๆ นะครับ และไม่ได้มีเจตนาต่อว่าต่อขานอะไร
แต่ก็รู้สึกไม่สบายใจนัก และเกรงว่า ความไม่สบายใจนี้ จะแผ่ขยายออกไปในวงกว้าง จนกลายเป็นความนิยม และก่อให้เกิดการ “บิดเบือน” เจตนาของการทำบุญหรือการบริจาคไป

คงได้เห็นกันพอสมควรนะครับ กับกิจกรรมบน Facebook ในลักษณะ

“ร่วมบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยแผ่นดินไหวง่ายๆ ด้วยการกด Like”  และ ทุกการกด Like จำนวน x ครั้ง จะมีการบริจาค y บาท

เป็นกิจกรรมที่รณรงค์ให้แฟนๆใน Facebook มาช่วยกันกด Like ยิ่งกด Like กันมากเท่าไหร่ ก็จะยิ่งบริจาคมากเท่านั้น ...

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:12:46 »
ผมมองจากมุมของคนที่เป็นเด็กอย่างผมนะ

ผมไม่มีเงินมาก ไม่มีบัญชีธนาคาร จัดการโอนไม่เป็น เล่นแต่คอมอยู่บ้าน วันๆนั่งเปิดแต่เนตดูข่าวเล่นเกมส์
แต่พอผมมาเจอลิงค์นี้ผมก็มีใจอยากช่วยชาวญี่ปุ่น และการช่วยเหลือมันทำได้ง่ายมาก แค่กดปุ่ม ผมก็มีความสุขได้ช่วยเหลือแล้วครับแม้ว่าผมไม่รู้ว่าวิธีการโอนเงินช่วยเหลือธนาคารทำกันอย่างไร
และสิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อชาวญี่ปุ่นผ่านโลกไซเบอร์ได้ทั่วถึงด้วย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:14:02 »
คำถามก็คือ เราคลิก เงินบริจาคที่ไป ใครจ่าย เขาจ่ายหรือเราจ่าย?
ถ้าเขาจ่าย คำถามคือ ทำไมต้องรอให้มีคนคลิก Like ก่อนถึงจะบอกได้ว่าจะจ่ายเท่าไหร่?

ให้ผมคลิก ผมไม่มีปัญหาหรอก แต่คำถามคือทำไมบริษัทไม่จัดงบมาเพื่อบริจาคแล้ว
จัดการบริจาคไปก่อนเลย จากนั้นมาลงข่าวกันให้ดูว่าจะบริจาคกันไปเมื่อไหร่

ถ้ามีคน Like 2 ล้านคนจะบริจาค 30 ล้านเยน แปลว่าถ้ามีคน Like สัก 4 ล้านคน ก็ค่อย
บริจาค 60 ล้านเยน แต่ถ้าคน Like แค่ 1 ล้านคน ก็เอาไป 15 ล้านเยน

ถ้าพวกเราจะสนับสนุนวิธีการปล่อยให้ความช่วยเหลือมันขึ้นอยู่กับจำนวน count แบบนี้
เราต้องถามก่อนว่ามันถูกไหม? หรือว่าความช่วยเหลือคุณอาจจะไม่จำเป็นต้องจำกัด
อยู่แค่เงินไม่กี่บาท อีกสักพักก็คงมีบัญชีบริจาคโดยตรง ผ่านองค์กรต่างๆ ผมว่าผมโอนเงิน
เข้าที่นั่นโดยตรงจะดีกว่า

ทั้งนี้ผมก็สามารถช่วยเพื่อนในแดนไกลได้เต็มที่ ด้วยมือของเราเอง โดยไม่ต้องรอนับ Like

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:18:12 »

ผมเห็นด้วยกับบอม ครับ ว่านี่คือวิธีการทำตลาดที่แย่ที่สุด!!
คุณเอาความทุกข์ของคนอื่น มาช่วยทำให้ Facebook ของคุณมีคนกด Like ให้มากๆ

Nissan ญี่ปุ่นเองก็บริจาคอยู่แล้ว 30 ล้านเยน รวมทั้งรถบรรทุกและรถยก อยู่นี่ ข่าว PR ฝั่งญี่ปุ่นเขาก็ออกมาแล้ว!
แถมจะมี Volunter ด้วยซ้ำ

ต้องถามละว่า ใครในนิสสัน ไทย หรือเอเจนซี คนไหนเป็นคนคิด?? แย่มากๆ
ทำไมจะบริจาคแต่ละที จะต้องใช้วิธีนี้กันด้วย ห่วยแตกมันทั้ง โออิชิ และ นิสสัน นั่นแหละ!

ผมด่าทั้งคู่ ไม่ใช่เลือกจะด่านิสสัน หรือโออิชิ เพียงแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง
แต่ผมด่าทั้งคู่ และสมมติ่ว่า โตโยต้า หรือฮอนด้า จะทำแบบนี้ ผมก็จะด่าโตโยต้า และฮอนด้า เหมือนกัน (ดีแต่ยังไม่ได้ทำนะ)
สรุปว่า ใครห้าไหนก็ตาม ที่ทำแบบนี้ ผมด่าหมด!

เพราะนี่คือความพยายาม ในการ เพิ่มยอดผู้เข้าชม Facebook ของคุณ ให้มันกระจายไปทั่ว
โดยแลกกับการมอบเงินริจาค ซึ่งตามหลักนั่น Nissan เอง ที่ญี่ปุ่น ก็บริจาคไปอยู่แล้ว

การที่ให้คุณเข้าไปกด facebook กัน มันก็คือ การโปรโมทสินค้า คือให้คนผ่านตา รับรู้แบรนด์ของคุณ
และหวังจะสร้างให้เกิดภาพในเชิงบวกขึ้นในใจผู้บริโภค

ขอโทษนะครับ ผมไม่เห็นด้วย ผมจะช่วยบริจาคทางอื่น แต่ไม่ใช่ด้วยวิธีการกด Like ให้ทั้ง โออิชิ และนิสสัน แน่ๆ

ขอประณาม การทำ มาร์เก็ตติง ด้วยวิธีแบบนี้ครับ!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 22:27:10 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:20:47 »
เอาเป็นว่าส่วนตัวผมเอง "ผมไม่เห็นด้วยกับการทำตลาดแบบฉวยโอกาสครับ" ไม่ว่าจะเป็นแบรนด์ใดก็ตาม
ถ้าออฟฟิศผมทำการตลาดแบบนี้ ผมคนนึงนี่แหละที่จะคัดค้านแผนการตลาดแบบนี้อย่างเต็มที่

(เข้ามาแก้แค่ตัว ศ ในคำว่า ออฟฟิศนะบอม)  <--- พี่จิมเอง

ขอบคุณจ้า ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 22:55:02 โดย RhinoMango »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:38:08 »
เห็นด้วยครับที่ว่า มันเป็นการฉวยโอกาสที่น่าเกลียดมาก

แต่ มันก็ดีกว่าเอาแต่บ่น ตังก็ไม่ได้บริจาค ไม่ได้ทำอะไรเลยนี่ครับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:40:51 »
สำหรับคนที่มี ATM หากต้องการบริจาค ปัจจุบันสามารถบริจาคเข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ ตามรายละเอียดดังต่อไปนี้

"ชื่อบัญชี  “มูลนิธิสยามกัมมาจล-ไทยพาณิชย์เพื่อผู้ประสบภัย” เลขที่ 111-3-90911-5 ไม่คิดค่าธรรมเนียมการโอนเงินข้ามเขต หรือ บริจาคเงินผ่านเครื่อง ATM กด อื่น ๆ => อื่น ๆ => บริจาคการกุศล => สยามกัมมาจลไทยพาณิชย์เพื่อผู้ประสบภัย โดยเงินบริจาคทั้งหมดจะนำส่งมอบให้กับสภากาชาดไทย เพื่อนำไปให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัยต่อไป

ผู้ บริจาคเงินสามารถส่งสำเนาการโอนเงิน พร้อมแจ้งชื่อ ที่อยู่ หมายเลขโทรศัพท์ และส่งโทรสาร มาที่  02-544-1040 เพื่อธนาคารจะจัดส่งใบเสร็จรับเงินให้กับผู้บริจาคเงิน สำหรับนำไปใช้ในสิทธิประโยชน์ทางภาษีต่อไป
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ SCB Call Center 02-777-7777"

ข้อความข้างบนคัดลอกมาจากเว็บของทางธนาคาร
ก่อนโอน โปรดตรวจสอบชื่อบัญชีที่หน้าจอตอนก่อนโอนว่าใช้บัญชีนี้หรือไม่
ขอบอกเพิ่มเติมว่าหากเป็นการโอนผ่าน ATM ข้ามธนาคาร ระบบโอนข้ามธนาคารจะเปิดให้ใช้
ในช่วง 6.00-21.00 น. เท่านั้นนะครับ

ขอให้ทุกคนที่ทราบช่องทางการบริจาคอื่นๆที่สามารถเปิดให้บริจาคตามศรัทธาโดยไม่มีเงื่อนไขว่าต้องทำอย่างนู้นอย่างนี้ก่อน
มาช่วยกันระบุช่องทาง เพื่อให้เพื่อนๆทุกคนสามารถช่วยกันคนละไม้ละมือ วันนี้สิ่งที่เกิดขึ้นกับเขา มันก็เคยเกิดขึ้นกับเรา
เมื่อรู้ความยากลำบากแล้วก็ขอให้ช่วยเหลือกันต่อไป

สำหรับเยาวชน ที่ซีเรียสเรื่องการบริจาคครั้งนี้จริง พรุ่งนี้ควรสอบถามกับทางโรงเรียนหรืออาจารย์ที่ปรึกษาว่ามีขั้นตอนใด
ของทางโรงเรียนที่สามารถช่วยได้ เพื่อเป็นตัวกลางรวบรวมเงิน หรือเป็นตัวกลางในการประชาสัมพันธ์การบริจาคในครั้งนี้

ส่วนตัวผม ตั้งโอนล่วงหน้าไปเสร็จเรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้ 5 โมงเงินบริจาคจะเข้าสู่บัญชีของ SCB
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 22:53:54 »
ผมขอมองต่างนิดนึงก็แล้วกัน
เราไม่ต้องไปเสียเงิน ในการกด like
ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

บริจาคเสร็จ เราไม่ชอบวิธีการแบบนี้
ก็กด unlike ง่ายๆ แค่นั้นเอง

อย่างตัวโปรดักซ์ของนิสสันเองก็ไม่ใช่สินค้าซื้อง่ายขายเร็ว
ที่จะไปหยิบซื้อจากร้านสะดวกซื้อได้เลย ก็ไม่น่าจะมีผลอะไรมากนัก

ถ้าหากว่ามันเป็น ซื้อของจากเ้้ค้าแล้ว จะหักเงินไปบริจาค
อย่างงั้นผมว่าน่าเกลียดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:00:43 »
เราไม่ต้องไปเสียเงิน ในการกด like

บริจาคเสร็จ เราไม่ชอบวิธีการแบบนี้

อย่างตัวโปรดักซ์ของนิสสันเองก็ไม่ใช่สินค้าซื้อง่ายขายเร็ว
ที่จะไปหยิบซื้อจากร้านสะดวกซื้อได้เลย ก็ไม่น่าจะมีผลอะไรมากนัก

ถ้าหากว่ามันเป็น ซื้อของจากเ้้ค้าแล้ว จะหักเงินไปบริจาค
อย่างงั้นผมว่าน่าเกลียดกว่าเยอะ

ปัญหามันก็คือว่า มันไม่มี Unlike ครับ ทั้ง 2 อันเลย
เจอมาแล้วครับเมื่อครู่นี้ กดแล้วปุ่มหายไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:08:02 »

ปัญหามันก็คือว่า มันไม่มี Unlike ครับ ทั้ง 2 อันเลย
เจอมาแล้วครับเมื่อครู่นี้ กดแล้วปุ่มหายไปเลย

มีครับ
อยู่ทางด้านซ้ายล่างๆ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:13:23 »
ผมมองต่างไปนะ

นิสสันไทยเค้าประกาศแล้วว่าบริจาคเองแล้วเบื้องต้น 300,000 เยน
ส่วนการกด like คือ "ส่วนเพิ่ม" ที่จะจ่ายเพิ่มให้

ไม่มีใครเสียหาย
Win Win Strategy แบบนี้ ในอนาคตของ digital marketing จะมีมาเรื่อยๆ

ถามว่าทำการตลาดบนความทุกข์ของคนอื่น?

โครงการ 1 คลิกปลูกต้นไม้ล่ะ มีมาเพราะต้นไม้โดนตัดไปเยอะเหมือนกันไม่ใช่เหรอ
กด 1 คลิกบริจาคให้ Green Peace ล่ะ
วิธีการ CSR แบบนี้เมืองนอกมีมานานแล้วนะครับ ตอนเฮติก้อมี

ผมกด Like ให้กับทุกfanpage ที่ช่วยเหลือ
บริจาคเงินส่วนตัวอีก
เจ้าของสินค้าก้อได้อย่างมากแค่ข้อมูลส่วนตัวของผม "เท่าที่ผมจะยอมให้ได้" อยู่แล้ว (ตั้งการเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวในfacebookได้เองอยู่แล้วนี่)

แล้วคนที่ไม่มีกำลังทรัพย์พอแต่อยากจะช่วยเหลือล่ะ
มันจะดีแค่ไหนที่ถ้าหากทุกคนช่วยกัน คนละไม้คนละมือ โดยที่ไม่ต้องสนใจว่าจะเป็นเครื่องมือของใครหรือไม่ อย่างไร

คำว่าเสียสละ แปลว่าการให้โดยไม่ต้องหวังสิ่งตอบแทน ไม่ต้องแคร์ว่าใครจะได้ประโยชน์จากเรา เราแค่ได้เสียสละแค่นี้ก็ดีกับเราแล้วไม่ใช่เหรอ

คุณนิ้วกลมเขียนไว้ตอนหนึ่งในหนังสือเรื่อง ณ เกี่ยวกับเด็กเช็ดกระจกตามสี่แยก
จะสนใจทำไม ว่าให้เงินไปเด็กจะเอาไปซื้อยารึเปล่า
จะสนใจทำไม ว่าให้เงินไปจะมีขบวนการค้ามนุษย์เบื้องหลังรึเปล่า
จะสนใจทำไม ว่าให้เงินไปจะทำให้เพิ่มจำนวนขอทานขึ้นรึเปล่า
จะสนใจทำไม เด็กจะเช็ดกระจกรถเราสะอาดขึ้นรึเปล่า

แค่ได้ให้แบบไม่คิดอะไร ไม่หวังผลอะไร ใจเราก็สะอาดขึ้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:22:00 »
ผมก็คิดว่าแบบนี้มัน win-win อยู่ดี

เรื่องได้บุญไม่ได้บุญผมไม่สนอยู่แล้ว อะไรคือทำบุญไม่หวังผล ชอบทำบุญเพราะทำบุญแล้วใจสบายขึ้น ผมว่านี่ก็หวังผล หวังว่าใจจะสบายขึ้น

สมมติ Nissan Thailand(หรือโออิชิ) กะจะบริจาค 3,000,000 เยน ถ้าจัดการบริจาคเลย ยังไงตัวเลขก็อยู่ที่ 3,000,000 เยน

แต่ถ้าคนกดไลค์เกิน 200,000 ตัวเลขมันก็มากกว่า 3,000,000 เยนแล้ว

สรุปคือ นิสสันจะได้บุญไม่ได้บุญก็ช่างหัวนิสสันครับ แต่ถ้าผมทำแล้วยอดบริจาคมันจะเพิ่มซัก 15เยน30เยนผมก็จะทำ

เรื่องออกไปโอนเงินให้หน่อยงานก็ยังทำควบคู่ไปได้ ไม่ใช่ว่ากดLikeแล้วATMจะเลิกให้บริการคุณซะเมื่อไหร่

ออฟไลน์ coredump

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:37:43 »
อีกทางเลือกนึงครับ

ส่ง sms หมายเลข 4567899  พิมพ์คำว่า "J" ร่วมบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยญี่ปุ่นครับ

ปล. ข้อความละ 10 บาท ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น (ของครอบครัวข่าว 3 ครับ)

;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:45:05 »

มีครับ
อยู่ทางด้านซ้ายล่างๆ

เพล้งงงงง หาไม่เจอ ไมมันเอาไปอยู่ตรงนั้นนนนนนน
ขอบคุณมากครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 23:58:36 »
ผมมองจากมุมของคนที่เป็นเด็กอย่างผมนะ

ผมไม่มีเงินมาก ไม่มีบัญชีธนาคาร จัดการโอนไม่เป็น เล่นแต่คอมอยู่บ้าน วันๆนั่งเปิดแต่เนตดูข่าวเล่นเกมส์
แต่พอผมมาเจอลิงค์นี้ผมก็มีใจอยากช่วยชาวญี่ปุ่น และการช่วยเหลือมันทำได้ง่ายมาก แค่กดปุ่ม ผมก็มีความสุขได้ช่วยเหลือแล้วครับแม้ว่าผมไม่รู้ว่าวิธีการโอนเงินช่วยเหลือธนาคารทำกันอย่างไร
และสิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อชาวญี่ปุ่นผ่านโลกไซเบอร์ได้ทั่วถึงด้วย

ผมเห็นด้วยนะกับข้อความนี้ เพราะผมก็ยังเรียนอยู่เลย ยังไม่มีงานทำ เงินเดือนก็ไม่มีตามไปด้วย แต่ก็อยากมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือ บางทีเราก็อย่าคิดอะไรมากนะ

ครับ ถ้าหากเป็นการช่วยเหลือคนที่เขาลำบากจริงๆก็ช่วยไปเถอะครับ มองโลกในแง่บวกกันดีกว่านะ แล้วเราจะเป็นสุข

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 00:21:07 »
ส่วนตัวผมว่า นานาจิตตังครับ ใครสะดวกช่วยแบบไหน ก็ช่วยกันครับ

ไม่ว่าจะเหตุการณ์ที่ไหนในโลกหรือในบ้านเราเอง ช่วยกันด้วยใจครับ

มีแรงช่วยแรง มีของช่วยของ มีเงินช่วยเงิน มีสมองช่วยสมอง

ร่วมด้วยช่วยกันไปครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:32:01 »
ผมอีกหนึ่งคนที่ไม่เห็นด้วยกับการตลาดแบบนี้

มันไม่ใช่น้ำใจแห่งการช่วยเหลือและปบ่งปัน แต่มันคือคนฉวยโอกาส

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:53:17 »
ให้แบบ มีเงื่อนไขนี่หว่า

ถ้าจิตใจจะให้จริง อย่าไปมีเงื่อนไขเลยครับ  ให้ก็ให้ไปเลย       อันนี้ ทุเรศครับ  โออิชิ กับ  นิสสันเนี่ย

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:47:15 »
ถ้านิสสัน โออิชิ จะให้ก็ให้ไปเลยครับ บริจาคเยอะๆเป็นล้าน บริจาคแล้วผมจะเข้าไปกด LIKE แบบนี้ผมโอเคครับ
คุณทำดี ผมชอบ ผม LIKE

ช่องทางบริจาคมันมีเยอะครับ ช่องทางที่ดีๆมันก็มี ช่องทางที่แอบแฝงด้วยเล่ห์มันก็มี เราคนไทยมีน้ำใจชอบช่วยเหลือ บางกลุ่มมันใช้วิธีนี้แหละครับ ใช้โปรโมทสร้างภาพด้วยวิธีการที่เหมือนจะทำบุญครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:48:56 »
สำหรับนิสสันผมไม่แน่ใจ

แต่สำหรับโออิชิ เมื่อวานผมลิงค์ผ่านหน้า Page ของเพื่อนไปเจอ

กิจกรรม "ให้" ที่ทางโออิชิจัด ที่บอกว่าทุก 1 คลิก จะเปลี่ยนเป็นเงินบริจาค 10 เยน จากเรา

และบริจาคทุก 5 % จากร้านอาหารในเครือ

เมื่อวานผมนั่งคิดเล่นๆ ก็ได้เหตุผลที่มาจากการคาดเดาของผมอยู่หนึ่งเหตุผลคือ

ตอนนี้คนไทยเองก็ตื่นตัวพอสมควรกับอาหารที่มาจากทางญี่ปุ่น เพราะอาจจะมีสารปนเปื้อนปนเข้ามา

ยอดขายช่วงนี้อาจจะตก ก็เลยต้องกระตุ้นการบริโภคด้วยการประชาสัมพันธ์แบบนั้น

แต่ทั้งหมดทั้งมวลผมลองคิดเล่นๆน่ะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าบังเอิญไปตรงกับความจริงบ้างไหม

แต่เรื่องกด Like ผมก็แอบสงสัยอยู่ แต่ก็เข้าไปกด  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:11:50 »
สำหรับผมมองให้มันเป็นบวกหรือลบก็ได้ครับมองได้สองแบบ แต่ตอนนี้ผมก็กด LIKE ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:23:45 »
เหรียญย่อมมี 2 ด้านเสมอ แฉกเช่นดั่งคนเรา ย่อมมีความคิดเห็นแตกต่างกัน..

จะการตลาดหรือไม่ ? ผมกดไปแล้ว ผลสรุปมันก็คือช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

ปล.อันนี้นอกเรื่อง ผมยังเกลียดไอ้พวกละคร sitcom

ที่"ยัดเหยียด" สินค้าของตนเองผ่านหน้าจอ สี่เหลี่ยม แบบ "จงใจ" และ "น่าเกลียด" ดูไม่เนียนตา ไม่เป็นธรรมชาติ

เข้าใจว่า อยู่ได้ด้วย Sponsor แต่ช่วยเนียนกว่านี้ก็จะดีมาก