ผู้เขียน หัวข้อ: ++ถามความคิดเห็นคับ ++ จะเลือกซื้อรถอะไรดีคับ 2.0 Camry , Teana , Accord & Prius  (อ่าน 21123 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เออ ตอนนี้กำลังมองหารถใหม่สักคันนึงคับ  ผมสนใจเป็นตัว D Segment ตัว  Teana , Camry , Accord สนใจเป็น 2.0 ทั้งหมดนะคับ และก็มีตัว Prius อีกตัวคับ

โดยส่วนตัวเป็นคนที่ใช้รถเยอะมากๆ คับ 3 ปี ก็เกือบสามแสนแล้วคับ (อ้างอิงจากคันปัจจุบันคับ) ขับทั้งในกรุงเทพ(40%)และต่างจังหวัด(60%)คับ
 ที่อยากเปลี่ยนรถทุกๆ 4 ปีคับเพราะแบบว่าเราใช้รถเยอะคับ  พอถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนคับ ไม่งั่นซ่อมเยอะเลยคับ โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบรถที่แบบภายในดูหรูหราและอัตประโยชน์ใช้สอยเยอะๆคับ

--  ตอนแรกจะซื้อ Teana 2.0 ตัวปัจจุบันคับ  แต่พออ่านเว็บของเรานี้เห็นบอกว่า เดี่ยวปี2013 ก็จะเปลี่ยนโฉมแล้วอะคับ เป็นแบบ Major Change อะคับ
คือประมาณว่าขับแค่สองปีก็เปลี่ยนโฉมแล้วอะคับ (แต่จริงๆ อยากได้รุ่นนี้มากๆ)

--  และก็มาดู Prius ต่อคับ อยากได้เหมือนกันคับ เห็นบอกว่าประหยัดดีคับ  ได้ไปลองขับมาด้วยคับ ทั้งญี่ปุ่นและไทยเลยคับ แต่ก็ติดอยู่ที่ว่าไม่ชอบภายใน
ของ Prius เป็นอย่างมากคับ และถ้าเปรียบเทียบราคาแล้วไม่ต่างจาก D - Segment เท่าไหร่ แต่ Prius ขนาดรถเล็กกว่าอะคับ

--  ตัวต่อมาดู Camry และ Accord 2.0 คับ ทั้งสองตัวก็ตอบโจทย์ผมได้คับ แต่ก็อย่างว่าอะคับ ว่าขับอีกไม่ถึงปีเดี๋ยวตัว Camry ก็เปลี่ยนโฉมแล้วอะคับ
และตัว Accord ก็จะเปลี่ยนโฉมตามมาคับ ซึ่งเปลี่ยนแบบ Major Change ทั้งคู่อะคับ (อ้างอิงจากข้อมูลในเว็บเรานะคับ)

--  โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบรถใหม่ๆ คับ อยากขับแบบสัก 3 ปีขึ้นไปแล้วค่อยให้มันเปลี่ยนโฉมแบบ Major Chaneg อะคับ ตอนนี้ก็เลยตัดสินใจไม่ได้เลยคับ
ว่าตกลงจะซื้อรถอะไร  แต่ที่พอจะคิดได้ก็คือ  ถ้าเป็นตัว Major Chaneg ใหม่ๆ เลย D - Segment ที่เปลี่ยนโฉมแบบ Major Change เร็วที่สุดก็น่าจะเป็น
All New Camry 2012 หรือเปล่าคับ ซึ่งก็จะเปลี่ยนโฉมช่วงต้นปีหน้าไหมคับ  อย่างนี้ถ้าผมอยากได้รถเร็วที่สุด ก็ต้องรอปีหน้าเลยไหมคับ
แล้วจะมีแบบเร็วกว่านี้ไหมคับ  หรือว่าผมควรจะซื้อรถตัวโฉมปัจจุบันไปเลยดี พิมพ์ไปก็งงไปคับ ตัดสินใจไม่ได้สักทีคับ
--   เพื่อนๆ มีความคิดเห็นหรือคำแนะนำอะไรบ้างไหมคับ    (ผมตั้งงบไว้ไม่เกิน 1.3 ล้านนะคับ)

ขอโทษทีนะคับ บางทีความคิดผมอาจจะไม่ค่อยเหมือนใครในเรื่องของการเลือกซื้อรถคับ
ก็จะซื้อทั้งทีคับ ขอให้มันได้อะไรที่เราต้องการมากที่สุดคับ เพราะสุดท้ายแล้วคนที่จะอยู่กับมันจริงๆ คือเราคับ
และก็ต้องอยู่กับมันไปมากกว่า 3 ปีคับ  และผมอะอยู่กับรถเยอะมากๆคับ (เดือนนึง 5000 กิโลup คับ)
ก็เลยอยากต้องเลือกอย่างที่มันเป้นผมมากที่สุดคับ โดยที่ใช้ปัจจัยต่างๆ เป็นตัวประกอบการตัดสินใจคับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 17:23:33 โดย north »

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ลองไปดูคันนี้อีกคันมั้ยครับ เกาหลีแท้ร้อยเปอร์เซน หรูด้วย แรงด้วย

Hyundai Sonata sport

ลองอ่าน First Im ของพี่จิมตามนี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2426:exclusive-first-impression-hyundai-sonata-sport-camry-accord-teana-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

รับรองว่าถูกใจ แต่ศูนย์บริการหายากหน่อยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ jAk`CS

ถ้าเป็นผม ผมรอCamry โฉมใหม่ครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ jAk`CS

ลองไปดูคันนี้อีกคันมั้ยครับ เกาหลีแท้ร้อยเปอร์เซน หรูด้วย แรงด้วย

ลองอ่าน First Im ของพี่จิมตามนี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2426:exclusive-first-impression-hyundai-sonata-sport-camry-accord-teana-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

รับรองว่าถูกใจ แต่ศูนย์บริการหายากหน่อยนะครับ อิอิ

ราคาแพงเว่อร์ครับ 2.0แต่ราคาเทียบกับพวก 2.4 2.5  ไฮบริดได้สบาย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ gatasila

เหมือน จขกท. จะกังวลเรื่องรถจะตกรุ่นไปหน่อยครับ
รถทุกคันซื้อมามีตกรุ่นแน่นอนครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็ซื้อใช้เถอะครับไม่ต้องซีเรียส
แต่ถ้าไม่รีบจะรอรุ่นใหม่ๆไปก่อนก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมตัด prius ทิ้งครับ บทสรุปรุ่นที่เหลือมีตามรีวิวคุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ MJunior

ผมสนับสนุน Teana ครับ ต้องคิดว่ามันยังอยู่อีกตั้ง 2 ปีกว่าๆ
แล้วรถที่มีอายุแล้วประมาณนึง มันมีข้อดีคือทางโรงงานผู้ผลิต จะแก้ไขข้อบกพร่องของรถออกไปเกือบหมดแล้วนะครับ
ขับแล้วจะสบายใจครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ
ผมลืมบอกไปคับว่าผมตั้งงบไว้ไม่เกิน 1.3 ล้านคับ ตัวนี้ก็ชอบคับ แต่งบมันเกินไปคับถ้าราคาเท่ากับ 2.0 ของที่ไทยมีอยู่นี่ ผมจัดไปแล้วคับ

ขอบคุณ  คุณjAk'CS , คุณMjunior,  คุณgatasila ด้วยนะคับ ที่ช่วยแนะนำคับ

เออ มีรุ่นไหนที่มันจะเปลี่ยนโฉมแบบMajor Change ก่อน Camry ปี 2012 บ้างไหมคับ

เผื่อจะมีอะไรที่เซอไพรอะคับ ที่ผมไม่รู้อะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 15:37:57 โดย north »

ผมสนับสนุน Teana ครับ ต้องคิดว่ามันยังอยู่อีกตั้ง 2 ปีกว่าๆ
แล้วรถที่มีอายุแล้วประมาณนึง มันมีข้อดีคือทางโรงงานผู้ผลิต จะแก้ไขข้อบกพร่องของรถออกไปเกือบหมดแล้วนะครับ

พอจะทราบไหมคับว่าตัว Teana เองนี่จะ Minor Change ประมาณช่วงไหนคับ 

ออฟไลน์ 12345678910

ผมเชียร์นิสสันเทียน่าครับ ลองขับเกือบหมดแล้วถูกใจเทียน่าที่สุด(ยกเว้นพรีอุสหาโอกาสลองไม่ได้)
แต่ถ้าเป็นผมดุจากรวมๆในมอเตอรืเอกซ์โปที่ผ่านมา+พรีวิวคุณจิ่มมี่ผมเอาเทียน่าไปติดแก๊สดีกว่าคุ้มกว่า

ส่วนที่ว่าตกรุ่น ซื้อรถยังไงก็ตกรุ่นครับจะตกเร็วตกช้าก็เท่านั้น ไปตามรุ่นรถไมไ่หวหรอก เปลี่ยนบ่อย(บางยี่ห้ออย่างอีซุซุเปลี่ยนเป็นว่าเล่น) รอแบบนั้นไม่ต้องซื้อใช้งานกันพอดี ความคิดผม รีบใช้ก็ซื้อไม่รีบก็รอ  แบบนั้นและจะดีที่สุดครับ

พอจะทราบไหมคับว่าตัว Teana เองนี่จะ Minor Change ประมาณช่วงไหนคับ 

ตามที่คุณจิ่มมี่บอก เทียน่าจะไมเนอรืเชนจือย่างเร็วปลายปีนี้หรืออย่างช้าต้นปีหน้า(คงมาพร้อมมอเตอร์โชว์ในเดือนมีค2012)

รูปหาเสิดดูในกูเกอ้ลได้ในจีนเปิดตัวแล้ว

ที่คร่าวๆ
เปลี่ยจากไฟธรรมดาเป็นไฟโปรเจคเตอร์
ไฟท้ายใหม่
กระจังหน้าและทรงไฟตัดหมอกใหม่
ล้อแมกซ์ลายใหม่
วิทยุทรงใหม่

นอกนั้นไม่ทาบว่าจะเปลี่ยนอะไรไปอีกหรือเปล่า(ที่บอกดูจากภาพ)

แต่รวมๆ คห ส่วนตัวผมตัวปัจจุบันสวยกว่านะ

ผมเชียร์นิสสันเทียน่าครับ ลองขับเกือบหมดแล้วถูกใจเทียน่าที่สุด(ยกเว้นพรีอุสหาโอกาสลองไม่ได้)
แต่ถ้าเป็นผมดุจากรวมๆในมอเตอรืเอกซ์โปที่ผ่านมา+พรีวิวคุณจิ่มมี่ผมเอาเทียน่าไปติดแก๊สดีกว่าคุ้มกว่า

ส่วนที่ว่าตกรุ่น ซื้อรถยังไงก็ตกรุ่นครับจะตกเร็วตกช้าก็เท่านั้น ไปตามรุ่นรถไมไ่หวหรอก เปลี่ยนบ่อย(บางยี่ห้ออย่างอีซุซุเปลี่ยนเป็นว่าเล่น) รอแบบนั้นไม่ต้องซื้อใช้งานกันพอดี ความคิดผม รีบใช้ก็ซื้อไม่รีบก็รอ  แบบนั้นและจะดีที่สุดครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคับ
เออ ไม่ได้กลัวว่าจะตกรุ่นมากมายอะไรคับ แต่ผมอยากได้รถที่แบบใหม่ๆ ใช้สัก 3 ปีขึ้นไปแล้วคอย Major Change คับ คือซื้อแล้วคับ อยากได้อะไรที่ใหม่ๆ สดๆคับ
ถามว่ารีบไหมก็ไม่ได้รีบอะไรมากมายคับ แต่ถามว่าอยากได้ตอนนี้ไหม  ก็อยากได้เร็วๆ คับ  แต่ไงเหตุผลก็น่าจะมาก่อนอารมณ์คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 15:48:00 โดย north »

เออ ที่บอกเอาไปติดแก๊สนี้ มันจะทนไหมคับ แล้วปกติเห็นเค้าบอกว่า เครื่อง 2.0 ปกติมันก็อึดอยู่แล้ว แล้วถ้าไปติดแก๊สนี้จะอึดเข้าไปใหญ่ไหมคับ

(ปกติผม ขับรถประมาณ 130 แต่ถ้ารีบ ๆ ก็ถึง 170 คับผม   ขับที่มอเตอร์เวย์คับส่วนใหญ่อะ )

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ในตัวเลือกทั้งหมดนะครับ ผมเคยขับแค่ Camry 2.0 และ Teana 2.5 เอง
ถ้าจะให้ผมเลือกระหว่างสองคันนี้ โดยไม่เอาเรื่องเครื่องยนต์มานับนะครับ
ผมจะเลือก Teana อย่างไม่ลังเลครับ เพราะ
1.นั่งสบายกว่ามากๆ
2.ทัศนวิสัยดีกว่า
3.ช่วงล่างผ่อนคลายกว่า Camry
4.คันเร่งและพวงมาลัยค่อนข้างเซตมาลงตัวกว่า Camry
คร่าวๆก็ประมาณนี้อ่ะครับ ลองไปขับดูครับ
จะได้รู้ว่าเราลงตัวกับคันไหน :)

ในตัวเลือกทั้งหมดนะครับ ผมเคยขับแค่ Camry 2.0 และ Teana 2.5 เอง
ถ้าจะให้ผมเลือกระหว่างสองคันนี้ โดยไม่เอาเรื่องเครื่องยนต์มานับนะครับ
ผมจะเลือก Teana อย่างไม่ลังเลครับ เพราะ
1.นั่งสบายกว่ามากๆ
2.ทัศนวิสัยดีกว่า
3.ช่วงล่างผ่อนคลายกว่า Camry
4.คันเร่งและพวงมาลัยค่อนข้างเซตมาลงตัวกว่า Camry
คร่าวๆก็ประมาณนี้อ่ะครับ ลองไปขับดูครับ
จะได้รู้ว่าเราลงตัวกับคันไหน :)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ
ผมได้ไปลองขับตัว 2.0 มาทุก Brand แล้วคับผม คือโดยส่วนตัวผมสนใจและตั้งงบไว้แค่ 2.0 คับ ก็เลยไปลองขับแค่ 2.0 เท่านั่นคับ
ผมเข้าใจว่า ฟิวร์การขับนี่ 2.0 กับ 2.4 มันจะต่างกันคับ ถ้าผมจะซื้อ 2.0 ก็ต้องลอง2.0 เทียบกันเท่านั่นหรือเปล่าคับ 

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าอยากได้แค่ 2.0 ก็น่าจะลองแค่ 2.0 เท่านั้นครับ
เพราะเราจะได้รู้ถึงสมรรถนะที่แท้จริงของรถ
พี่สนใจจะติดแก๊สด้วยหรอครับ?

ทำไม ฮุนได โซนาต้าไม่ขาย 2.0 ราคาเท่ากับตัวที่บ้านเราขายอยู่นะคับ (พอจะทราบว่าเป็นรถนำเข้า)

ผมได้เห็นที่เกาหลีเมือช่วงก.พ.ที่ผ่านมา เหมือนกันคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า

แอบชมอยู่คับว่า ภายนอกสวยดี  ไฟหน้าสวยดี แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะเข้ามาที่ไทย

ถ้าขายราคาเท่ากัน นี่ผมคนนึง หรือคนแรกๆ เลยที่จะไปจองอะ ตอบโจทย์ผมได้หมดอะ

ตัวใหม่ด้วย  ภายในก็ดูดีด้วย ภายนอกก็สวยด้วย ราคาได้ด้วยอะ  น่าเสียดายคับ

เออ ที่บอกเอาไปติดแก๊สนี้ มันจะทนไหมคับ แล้วปกติเห็นเค้าบอกว่า เครื่อง 2.0 ปกติมันก็อึดอยู่แล้ว แล้วถ้าไปติดแก๊สนี้จะอึดเข้าไปใหญ่ไหมคับ

(ปกติผม ขับรถประมาณ 130 แต่ถ้ารีบ ๆ ก็ถึง 170 คับผม   ขับที่มอเตอร์เวย์คับส่วนใหญ่อะ )

ตัว 2.0 เทียน่าไม่อืดเลยนะครับ แล้วในคลับเทียน่าก็ติดแก๊สกันมากมายไม่มีปัญหาอะไรกัน(แต่ถึงไม่มีปัญหาแต่ความทนแก๊สคงสู้พี่โตโยต้าไม่ได้)

เทียน่าดูเหมือนอืดเพราะ เกียร์ cvt เซ๊ตมาให้ออกตัวนุ่มนวลแบบรถหรูผู้บริหาร พอมารู้อีกทีทะลุ100แล้ว

ไงลองไปศึกษาดูในคลับเทียน่าดุได้ คลับนี้อบอุ่นครับ

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?board=2.0

ตัว 2.0 เทียน่าไม่อืดเลยนะครับ แล้วในคลับเทียน่าก็ติดแก๊สกันมากมายไม่มีปัญหาอะไรกัน(แต่ถึงไม่มีปัญหาแต่ความทนแก๊สคงสู้พี่โตโยต้าไม่ได้)

เทียน่าดูเหมือนอืดเพราะ เกียร์ cvt เซ๊ตมาให้ออกตัวนุ่มนวลแบบรถหรูผู้บริหาร พอมารู้อีกทีทะลุ100แล้ว

ไงลองไปศึกษาดูในคลับเทียน่าดุได้ คลับนี้อบอุ่นครับ

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?board=2.0

ขอบคุณมากมายคับ
โดยส่วนตัวแล้วมีเพื่อนที่สนิทใช้อยู่ 4 คันแล้วคับแต่ไม่มีใครติดแก๊สอะคับ ก็เลยไม่รู้เรื่องแก๊สเลยคับ
แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ คงใช้สัก 2 ปีก่อนคับ แล้วค่อยติดแก๊ส   Sale ที่ขายแนะนำอย่างนั่นคับ บอกว่าติดแล้วเสียดายประสิทธิ์ภาพรถ
ก็เลยบอก sale ว่างั่นพี่ต้องมาช่วยออกค่าน้ำมันให้ผมในช่วง 1-2 ปีด้วยคับ (แซวพี่เค้าเล่นคับ)

ออฟไลน์ mandize

ทำไม ฮุนได โซนาต้าไม่ขาย 2.0 ราคาเท่ากับตัวที่บ้านเราขายอยู่นะคับ (พอจะทราบว่าเป็นรถนำเข้า)

ผมได้เห็นที่เกาหลีเมือช่วงก.พ.ที่ผ่านมา เหมือนกันคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า

แอบชมอยู่คับว่า ภายนอกสวยดี  ไฟหน้าสวยดี แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะเข้ามาที่ไทย

ถ้าขายราคาเท่ากัน นี่ผมคนนึง หรือคนแรกๆ เลยที่จะไปจองอะ ตอบโจทย์ผมได้หมดอะ

ตัวใหม่ด้วย  ภายในก็ดูดีด้วย ภายนอกก็สวยด้วย ราคาได้ด้วยอะ  น่าเสียดายคับ

ก็เพราะมันเป็นรถนำเข้าหนะซิครับ
กำแพงภาษี 100% กว่าๆ
เลยทำให้ค่าตัวค่อนข้างสูง
แต่ผมว่า ตัว 1.55 ล้าน กดมาต่ำมากแล้วนะ
ที่จริงถ้าถอดหลังคาแก้วออก
น่าจะกดได้ประมาณ 1.4 ล้านเศษๆ ได้

เทียบรถ 2.0 made in thailand อย่าง Accord  ก็ทะลุ 1.4 ล้านเข้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
Teana อีกหนึ่งเสียงครับ ... แต่ถ้ากลัวตกรุ่น ก็ใช้คันเดิมไปก่อน แล้วรอ Teana Model Change ทีเดียวครับ

ออฟไลน์ TTL

ผมคิดว่า จขกท. ยึดติดกับคำว่าตกรุ่นมากเกินไปนะครับซื้อคันไหนเดียวมันก็ตกรุ่้นแต่บัจจุบันเนี่ยเลือกรถที่เราคิดว่าดีสำหรับเราดีกว่าครับ :D
โดยส่วนตัวเคยขับมาทั้ง 3 คันแล้วครับแล้วก็มีTeanaที่ขับอยู่ทุกวัน ส่วนPriusยังไม่มีโอากาสได้ืทดลองครับ
-Honda Accordเนี่ยจากที่ได้สัมผัส ตัว2.4นะครับไม่ใช่2.0 เรื่องเครื่องยนต์มีเรี่ยวมีแรงอยู่แล้วครับแต่อาจจะไม่แรงเท่าTeana ช่วงล่างมาแนวหนีบๆนะผมว่าข้อนี้ทำออกมาได้ดีเลย พวงมาลัยก็เซ็ตออกมาได้ดีมากมาแนวหยืดยุ่นดีครับ โดยรวมแล้วผมว่าเป้นรถที่ทำออกมาให้ได้การขับขี่เอียงๆไปทางสปอร์ตนิดๆให้ความมั่นใจที่ดี
-ส่วนToyota เนี่ยผมว่าถ้าคุณเป็นคนที่ขับรถเร็ว ชอบเร่งแซงและมีความสุขกับการได้ขับรถแบบสุนทรียจริงๆ ผมว่าช่วงล่างของแคมรี่ยังไม่สามารถตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ได้ครับ เพราะยังรู็สึกว่าช่วงล่างยังมีอาการแบบว่าไม่ค่อยลงตัวในความเร็วสูงนะครับ แต่ในความเร็วตำ่ขับได้ในเมืองนี้ สบายๆเลยรับนิ่มนวลดี พวงมาลัยยังเบาไปครับไม่ค่อยมีความั่นใจเท่าที่ควร เรื่องเครืองยนต์2.0ยังไม่เคยลองครับ เคยแต่2.4ที่ทำผลงานได้ดีเลย แต่ผมว่าถ้าเทียบกับออนด้า+นิสสันแล้ว ผมว่าสู้ไม่ค่อยได้ครับสำหรับความรื่นรมย์ที่ให้สำหรับตอนขับขี่อออกต่างจังหวัด
-Teana ตอนนี้ได้ใ้ช้อยู่ทุึกวันของผมเป็นรุ่น250xvนะครับ เครื่อง2.5ขับแล้วสบายมากๆครับรื่นรมย์สุดๆ แต่ตัว2.0ก็เคนลองก่อนจะตัดสินใจใช้Teana ก็พบว่ามันมีแรงใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างสบายๆครับ  แต่ก็ไปเลือก2.5เพราะว่ารู็สึกว่ามันมีแรงมากกว่าหน่อย  ช่วงล่างตอนนี้เวลาขับออกต่างจังหวัดผมขับ 140 ยังรู็สึกว่านิ่งอยู๋เลยครับ การเก็บเสียงเงียบมากๆ ช่วงล่างทำออกมาได้นิ่มนวลชวนหลับสำหรับคนนั่ง แต่คนขับจะสบายครับเบาะนั่งสบายมากครับ เท่าที่ลองมา่ทั้ง3คัน แต่ข้อเสียมันผมว่า รูปทรงอาจะจะดูแก่ไปหน่อยสำหรับมุมมองของคนแต่หละคนครับ แต่เรื่องความสบายในการขับขี่รวมถึงความมั่นใจยื่นยันได้เลยครับว่าTeanaให้ได้ครับ
ป.ล.ยังไงก็ต้องไปลองเองครับ เราเป้นคนซื้อซะอย่าง แล้วจะรู็ครับว่าคันไหนเหมาะกับตัวเราครับ

ถ้าอยากได้แค่ 2.0 ก็น่าจะลองแค่ 2.0 เท่านั้นครับ
เพราะเราจะได้รู้ถึงสมรรถนะที่แท้จริงของรถ
พี่สนใจจะติดแก๊สด้วยหรอครับ?

เออ ก็สนใจอยู่บ้างคับ แต่คิดว่าคงจะขับไปสัก 1 ปีก่อนแหละคับ แล้วค่อยว่ากันเรื่องติดแก๊สไม่ติดแก๊สคับ
ส่วนใหญ่แล้วบริษัทจะออกค่าน้ำมันให้คับผม แต่ก็จะออกให้ในระดับนึงคับ แต่ถ้าออกรถมาแล้วสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวก็
คงต้องติดแก๊สแหละคับ เออคุณ Ken G มีคำแนะนำอะไรหรือเรื่องแก๊สเพิ่มเติมหรือเปล่าคับ แนะนำได้เลยคับ
จักขอบคุณยิ่งคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 17:20:49 โดย north »

ผมคิดว่า จขกท. ยึดติดกับคำว่าตกรุ่นมากเกินไปนะครับซื้อคันไหนเดียวมันก็ตกรุ่้นแต่บัจจุบันเนี่ยเลือกรถที่เราคิดว่าดีสำหรับเราดีกว่าครับ :D
โดยส่วนตัวเคยขับมาทั้ง 3 คันแล้วครับแล้วก็มีTeanaที่ขับอยู่ทุกวัน ส่วนPriusยังไม่มีโอากาสได้ืทดลองครับ
-Honda Accordเนี่ยจากที่ได้สัมผัส ตัว2.4นะครับไม่ใช่2.0 เรื่องเครื่องยนต์มีเรี่ยวมีแรงอยู่แล้วครับแต่อาจจะไม่แรงเท่าTeana ช่วงล่างมาแนวหนีบๆนะผมว่าข้อนี้ทำออกมาได้ดีเลย พวงมาลัยก็เซ็ตออกมาได้ดีมากมาแนวหยืดยุ่นดีครับ โดยรวมแล้วผมว่าเป้นรถที่ทำออกมาให้ได้การขับขี่เอียงๆไปทางสปอร์ตนิดๆให้ความมั่นใจที่ดี
-ส่วนToyota เนี่ยผมว่าถ้าคุณเป็นคนที่ขับรถเร็ว ชอบเร่งแซงและมีความสุขกับการได้ขับรถแบบสุนทรียจริงๆ ผมว่าช่วงล่างของแคมรี่ยังไม่สามารถตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ได้ครับ เพราะยังรู็สึกว่าช่วงล่างยังมีอาการแบบว่าไม่ค่อยลงตัวในความเร็วสูงนะครับ แต่ในความเร็วตำ่ขับได้ในเมืองนี้ สบายๆเลยรับนิ่มนวลดี พวงมาลัยยังเบาไปครับไม่ค่อยมีความั่นใจเท่าที่ควร เรื่องเครืองยนต์2.0ยังไม่เคยลองครับ เคยแต่2.4ที่ทำผลงานได้ดีเลย แต่ผมว่าถ้าเทียบกับออนด้า+นิสสันแล้ว ผมว่าสู้ไม่ค่อยได้ครับสำหรับความรื่นรมย์ที่ให้สำหรับตอนขับขี่อออกต่างจังหวัด
-Teana ตอนนี้ได้ใ้ช้อยู่ทุึกวันของผมเป็นรุ่น250xvนะครับ เครื่อง2.5ขับแล้วสบายมากๆครับรื่นรมย์สุดๆ แต่ตัว2.0ก็เคนลองก่อนจะตัดสินใจใช้Teana ก็พบว่ามันมีแรงใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างสบายๆครับ  แต่ก็ไปเลือก2.5เพราะว่ารู็สึกว่ามันมีแรงมากกว่าหน่อย  ช่วงล่างตอนนี้เวลาขับออกต่างจังหวัดผมขับ 140 ยังรู็สึกว่านิ่งอยู๋เลยครับ การเก็บเสียงเงียบมากๆ ช่วงล่างทำออกมาได้นิ่มนวลชวนหลับสำหรับคนนั่ง แต่คนขับจะสบายครับเบาะนั่งสบายมากครับ เท่าที่ลองมา่ทั้ง3คัน แต่ข้อเสียมันผมว่า รูปทรงอาจะจะดูแก่ไปหน่อยสำหรับมุมมองของคนแต่หละคนครับ แต่เรื่องความสบายในการขับขี่รวมถึงความมั่นใจยื่นยันได้เลยครับว่าTeanaให้ได้ครับ
ป.ล.ยังไงก็ต้องไปลองเองครับ เราเป้นคนซื้อซะอย่าง แล้วจะรู็ครับว่าคันไหนเหมาะกับตัวเราครับ
ขอบคุณมากมายคับ ก็ถ้าเทียบกันระหว่างโฉมปัจจุบันแล้วนี้ ผมเลือก TEANA 2.0 แน่นอนคับ แต่อย่างที่บอกคับว่าอยากได้โฉมใหม่ไปเลย

ซึ่งถ้าเร็วสุดของ Major Chang ก็คงเป็น ปี2012 หละคับคือตัว Camry อะคับ แต่เห็น Teana ก็จะออก Minor Change ช่วงเดี่ยวกันใช่ไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 17:21:44 โดย north »

ขอโทษทีนะคับ บางทีความคิดผมอาจจะไม่ค่อยเหมือนใครในเรื่องของการเลือกซื้อรถคับ

ก็จะซื้อทั้งทีคับ ขอให้มันได้อะไรที่เราต้องการมากที่สุดคับ เพราะสุดท้ายแล้วคนที่จะอยู่กับมันจริงๆ คือเราคับ

และก็ต้องอยู่กับมันไปมากกว่า 3 ปีคับ  และผมอะอยู่กับรถเยอะมากๆคับ (เดือนนึง 5000 กิโลup คับ)

ก็เลยอยากต้องเลือกอย่างที่มันเป้นผมมากที่สุดคับ โดยที่ใช้ปัจจัยต่างๆ เป็นตัวประกอบการตัดสินใจคับผม

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *

ที่บ้านผมมีโครงการจะออกรถเร็ว ๆ นี้ ตั้งงบไว้ 1.2-1.3 ล้าน ทางบ้านก็ได้ปรึกษาผมว่าจะเอารถอะไรดีระหว่าง Camry , Teana , Accord ผมก็เลยเลือก Teana ให้ที่บ้าน เพราะสามารถตอบโจทย์ได้มากที่สุดแล้ว

ไม่ต้องกังวลเรื่อง Minor Change หรอกครับ ผมว่ารุ่นนี้สวยแล้ว  ;)

ยังไงก็ลองอ่านดูนะครับ ละเอียดมาก ๆ  ราคาไม่เกินเจ้าของกระทู้ตั้งไว้แน่นอน

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
Teana อีก 1 เสียงครับ

ที่บ้านผมมีโครงการจะออกรถเร็ว ๆ นี้ ตั้งงบไว้ 1.2-1.3 ล้าน ทางบ้านก็ได้ปรึกษาผมว่าจะเอารถอะไรดีระหว่าง Camry , Teana , Accord ผมก็เลยเลือก Teana ให้ที่บ้าน เพราะสามารถตอบโจทย์ได้มากที่สุดแล้ว

ไม่ต้องกังวลเรื่อง Minor Change หรอกครับ ผมว่ารุ่นนี้สวยแล้ว  ;)

ยังไงก็ลองอ่านดูนะครับ ละเอียดมาก ๆ  ราคาไม่เกินเจ้าของกระทู้ตั้งไว้แน่นอน

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ผมได้อ่านแล้วคับ อ่านหลายๆครั้งเลยคับ  แต่ไงก็ขอบคุณมากมายคับผม

ออฟไลน์ Pae__Teana

• Jr. Member
  • **
ผม เชียร์ Teana นะ เพราะผม ก็ใช้อยู่ ตัว 250XL
ถ้าคุณชอบ ขับเร็ว ในเมือง ไม่ใช้ ความเร็วเกิน 180
ผมว่า Teana เหมาะกับคุณ เลยนะ เพราะ เกียร์ CVT ทำให้การเร่ง ทำได้ง่ายมาก
แต่ข้อเสีย ของ เกียร์ CVT ก็อย่างที่ คุณ Jimmy เคย บอกไว้ว่า

มันเป็นเกียร์ ที่ไม่เหมาะ สำหรับ ตีนคนไทยอะ คับ ถ้า คุณ เหยียบ หนักๆ
ใช้ไปนานๆ มันจะ หอน อะ ค้าบ

ผมว่า ไปลอง ทุกคัน ใน list ของคุณให้หมด อะคับ แล้ว ค่อย ซื้อ
10 ปากพูดไม่เท่า ลองเอง

ออฟไลน์ Sappe!

Accord ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium