ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เครื่อง sky จะวางลงใน mazda 3 ประมาณเมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 7636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
สนใจ mazda 3 มากครับ แต่อยากรอเครื่อง sky ไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไหร่

alzeto

• บุคคลทั่วไป
อันนี้ จะต้องดูว่าผู้ใหญ่บ้านเราจะยอมเอาเครื่องนี้ มาลงหรือเปล่า เ้พราะมีผล มาก เลย ไปตบหัว Eco car กับ Hybrid ชัดๆ

แถม ช่วงนี้ สถานการร์ญี่ปแุ่นด้วย มีผลต่อชิ้นส่วนแน่นอน

สรุป ยังไม่รู้กำหนดเลยอ่ะ.......

ออฟไลน์ Whatman

ขอบคุณครับ งั้นคงไม่รอช้าแล้ว

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ผมคาดว่าน่าจะรอ Minorchange ทีเดียวเลยครับ ซึ่งอาจจะหลังจากนี้อีกสัก 1ปี - 1ปีครึ่ง ทำนองว่าเปลี่ยนรูปลักษณ์แล้ว เปลี่ยนใช้ Technology Skyactiv ด้วย เหมือนๆกับทาง Altis ที่พอ Minorchange แล้วลง Dual VVTi + Super CVT-i 7 Speed อ่ะครับ

ออฟไลน์ adobe

ผมว่าหลัง ford focus 2012 ออกมาก่อน
ตามสไตล์ 2 ค่ายนี้จับมือกัน
รถเก๋ง Mazda ออก New Model ก่อน ตามมาด้วย Ford เกทับด้วยเครื่องยนต์และเกียร์
ตัวอย่าง Mazda2 ออกก่อน แล้ว Fiesta ก็ตามมาเกทับด้วยเครื่องยนต์และเกียร์ หลังจากนั้น  Mazda2 ก็เริ่มๆ Minor Change
ครั้งนี้ Mazda3 ก็ออกก่อน ส่วน Ford Focus 2012 ก็จะตามมาเกทับด้วย Ecoboost + PS 6-speed
หลังจากนั้น Mazda3 Minor Change ด้วยเครื่องยนต์ Sky

รถกระบะ Ford ออก New Model ก่อน ก็เล่นแนวๆนี้แหละ

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
หยอดกระปุกรอครับ ตอนนี้ก็ใช้สามตัวเดิมไปก่อน

ออฟไลน์ Ishida

ที่สลับกันเพราะโรงงานมีจำกัดมิใช่หรือครับ ?

ผมว่าเขาอยากขายก่อนมากกว่า เพราะตามหลังประเทศอื่นไปมากแล้ว อีกอย่าง ถ้าเอา Sky-Activ มาอาจะสิ้นเปลืองโดยไร้เหตุผล เพราะว่าฐานกำลังการผลิตยังน้อย และชิ้นส่วนส่วนใหญ๋มาจากญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ ? เลยยงไม่ผลิต ถ้าผลิตที่ไทยก็ต้องนำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นเยอะเกินไป ทำให้ไม่คุ้มได้อาจจะทำให้เราคาขึ้นสูงไปอีก
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
ผมว่าอย่างตำมี2ปีขึ้นไป

ออฟไลน์ num2hong

• Newbie
  • *
เมื่อตัวใหม่เครื่องเดิมเริ่มขายไม่ออก มันอาจจะมา

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ มันคืออะไรครับ เครื่อง skydrive เนี่ย พอดีไม่ทราบจริงๆครับ มันดีกว่าอย่างไรหรือ

ออฟไลน์ koruru

หลังจากนี้2ปีคับ ประมาน 1013

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ มันคืออะไรครับ เครื่อง skydrive เนี่ย พอดีไม่ทราบจริงๆครับ มันดีกว่าอย่างไรหรือ

อันนี้ Skyactive  ค่ะ (แต่ในบอร์ด เรียกสั้นเกิน จนบางคนสับสน)

ส่วนนี้ บทความจาก  คุณ ฮีโม โดมิเอ้

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2362:mazda-3-minorchange-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

ส่วน skydrive นี่........

โดนตัดเหลือ สองล้อ พร้อม ความจุ 125 CC ค่ะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่าน่าจะช้ากว่า 2012 แล้วละครับ ยิ่งเจอสถานการณ์ซ้ำเติมแบบนี้

แต่ถ้ามา ผมรับประกันได้ว่าเจ้าเครื่องชุดนี้ มันมีอะไรน่าสนใจเยอะมากเลยละ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
พึ่งได้อ่านบทความข้างบน
ดูๆ แล้วคงอาจจะไม่ใช่ปีหน้าซะแล้วสิครับ
บ้านเราถือว่าเป็นประเทศล่าสุดที่เปิดตัว 3 ใหม่ และตามเนื้อข่าวที่บอกว่าจะลงใน 3 ใหม่ภายใน 3 ปี
ฉะนั้นผมว่าคงอาจจะไม่ได้เห็นกันเร็วเท่าใดนักแล้วล่ะครับ
ต้องรอให้ 1.6 ธรรมดามา แล้วเว้นระยะห่างกันไว้สักพักก่อน คิดว่าเร็วสุดคงจะเป็นอีก 2 ปีแล้วกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MomantuM

อยากได้รายละเอียดลงลึกน่ะครับ มีข้อมูลหรือลิ้งแนะนำมั้ยครับ?