ผู้เขียน หัวข้อ: cruze vs prius vs civic  (อ่าน 10868 ครั้ง)

ออฟไลน์ ordesta

• Newbie
  • *
cruze vs prius vs civic
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:25:25 »
คือ ผมจะออกรถคันแรก อะ

ผมลองมารูหลายๆ ยี่ห้อแล้ว

เลยถูกใจอยู่ 3 ยี่ห้อนี้อะคับ

cruze - ถูกใจรูปทรง ภายนอก ภายใน

prius - เห็นมีเพื่อน บอกว่า ประหยัดน้ำมัน อุปกรไฮเทค

ส่วน civic แม่ผมชอบอะ 555+

เลยอยากให้เพื่อนช่วย แนะนำ ผมหน่อยนะคร้าบบ

ขอบคุณค้าาบบ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: cruze vs prius vs civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:30:16 »
มีรายละเอียดใ่ห้มากกว่านี้หน่อยมั้ยครับ

เช่น. ใช้กี่คน  ลักษณะการขับขี่ เป็นยังไง  งบเท่าไร

เพื่อนๆจะได้ช่วยแนะนำได้ถูกครับ ;)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:30:40 »
อย่างแรกเลยคือ รูปแบบการใช้ชีวิตของคุณเป็นอย่างไรครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:31:26 »
ต่างคัน ต่างสไตล์ ถ้า cruise บนทางหลวง นอกเมือง ขับ Cruze (Diesel) ครับ
ถ้าในเมืองล้วนๆ มีสิทธิ์เจอรถติดขั้นรุนแรง พริอุสดีกว่าให้เครื่องดับแต่ยังเปิดแอร์
ถ้าผสมผสานค่อยเลือกซีวิคได้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:42:02 »
คับ ครอบครัวผมก็ มี 4 คน อะคับ ( ผมมือใหม่หัดขับ )

งบก็ ประมาณ ล้าน สอง คับ

ส่วนมาก จะขับในเมืองคับ ไม่ค่อยวิ่งทางใกล

ราคาขายต่อไม่เกี่ยงคับ

อยากได้แบบ คันกลางๆ ไม่ใหญ่ ไม่เล็ก เกิน

เน้น สะดวก สบาย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:24:57 »
ใช้ในเมืองส่วนใหญ่ ไม่ครูซดีเซล ก็ พรีอุสล่ะครับ

ปล. ทางที่ดีควรไปลองขับดีกว่าครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:55:38 »
- ถ้าเน้นสะดวกสบาย เท่าที่ไปลองนั่งมานะครับ
ทั้ง 3 ตัว เบาะหลัง ผมว่า Cruze และ Civic ทำได้ดีพอๆ กัน (ดีไปคนละแบบ) แต่ Prius ด้อยกว่าเพื่อน
Cruze ดีตรงที่เบาะนั่งสบายพอใช้ พื้นที่เหลือเยอะดี โดยเฉพาะ Head Room ตินิดเดียวคือที่วางแขนที่เบาะสั้นไปหน่อย ถ้ามีแก้วน้ำนี่จบข่าวเลย
ส่วน Civic ดีตรงเบาะที่นั่งนั่งสบายกำลังดี ตำแหน่งเบาะก็เตี้ย พื้นที่ Leg Room เหลือค่อนข้างเยอะ ตินิดเดียวแค่ที่วางแขนที่เบาะค่อนข้างต่ำไปหน่อยสำหรับผม
แต่ Prius ที่หาข้อดีได้คือ Leg Room เหลือพอๆ กับ Cruze และวางแขนที่เบาะสบาย นอกนั้นไม่โอเค เบาะเหมือนจะสบายก็ไม่สบาย วางแขนที่ประตูไม่ดีเลย
ฉะนั้น ถ้าเน้นสบาย ผมจะตัด Prius ออกก่อน พิจารณาที่เหลือ 2 รุ่นอีกที
- ถ้าใช้ขับในเมือง แน่นอนนว่าต้องเอารถประหยัดๆ
Prius นี่ผมว่าจะได้เปรียบในจุดนี้เต็มๆ เพราะถ้าใช้ความเร็วต่ำ รถวิ่งด้วยไฟฟ้า ประหยัดไปได้เยอะ
Civic ได้ยินกิตติศัพท์เรื่องกินในเมืองมาพอสมควร อยู่ประมาณ 9 โลลิตรครับ ที่ฟังๆ มา
Cruze ยังไม่ทราบข้อมูล แต่จากที่เดาๆ เครื่องดีเซลน่าจะประหยัดในเมืองพอสมควร แต่ก็คงไม่เท่า Prius
ฉะนั้น ถ้าเน้นในเมือง ผมเลือก Prius

สรุปแล้ว ถ้าเอา 2 ปัจจัยมารวมกัน สำหรับผม มันไม่ค่อยลงรอยกัน แต่ถ้าเอาแบบดีเฉลี่ยๆ กันไปทั้ง 2 ปัจจัยแล้ว ผมเลือก Cruze 2.0 ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 01:57:27 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:46:13 »
วันนี้ไปดูตัวจริงที่ซีคอน(มาจัดบูธอีกแล้ว พรีอุสมาบ่อยมาก)
น้องที่ไปด้วยกันก็บอกว่า ถ้านั่งเบาะหลังคงอึดอัดตายชัก เบาะหลังแคบและเพดานเตี้ย แต่ดันเหลือที่เก็บของท้ายรถเยอะ
ผมฟังแล้วก็คิดดูในใจ คงเป็นเพราะคอนเซปต์ของการออกแบบแอโร่ไดนามิกมั้ง

ถามผมด้วยตัวเลือกสามคันนี้
ผมจะเลือกพรีอุส เพราะอยากพิสูจน์ความประหยัดระดับ24km/L
บวกกับความที่ครึ่งหน้าของรถสวยอยู่แล้ว จะแต่งอย่างไรให้ดูดีรวมๆทั้งคันได้

.-_-.

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:54:29 »
ในฐานะที่ได้ลอง cruze และ prius มาเมื่อ 2 วันก่อน และใช้ civic มาแล้ว 2 ปี ถ้าถามผมตอนนี้ cruze 2.0 vcdi คือตัวเลือกอันดับ 1 ของผมเลยครับ ชอบช่วงล่างกับพวงมาลัยมากๆถึงมากที่สุด นิ่ง เกาะ แต่ไม่แข็งกระด้าง พวงมาลัยให้น้ำหนักที่ดีกว่า FD มาก โดยรวมแล้ว ชอบมากกว่า FD ทุกอย่างยกเว้นไฟท้ายครับ แต่นี่ต้องเป็นเครื่องดีเซลนะ เพราะถ้าเบนซิน 1.8 แล้วละก็ มันออกตัวดี แต่พอลากรอบไปเรื่อยๆมันเหมือนไม่มีแรงเลยอะ FD 1.8 ทำได้ดีกว่าเยอะ แล้วเสียงเครื่อง cruze 1.8 ก็ฟังดูไม่แน่นเท่าครับ

Prius นั้น ชอบทุกอย่างที่มันไฮเทค ขับดี ยกเว้นเรื่องเดียวที่เหมือนกับ altis คือ ที่เท้าแขนข้างประตูเหมาะกับสรีระของลิงอุรังอุตังมากกว่ามนุษย์ครับ (ขอยืมคำพูดพี่แพนหน่อย)  ;D จะทำให้ต่ำไปไหนก็ไม่รู้

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:16:17 »
ต้องดูลักษณะการใช้งานแหละครับ
พรีอุส เหมาะกับขับในเมือง
ครูซ ขับทางไกลหน่อยนึง
ส่วนซีวิค ผมว่าลองรอตัวใหม่ดูหน่อยไหมครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:43:45 »
ไม่เพิ่ม honda freed เข้าไปอีกซักตัวหรอครับ น่าจะนั่งสบายสำหรับคุณพ่อคุณแม่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:27:19 »
ถ้ามีงบ ล้านสอง แนะนำ Ford Focus tdci ดีเซล ครับ
ไปลองขับดูครับ ตัวถังแข็งแกร่ง ขับง่าย กำลังเครื่องดี อัตราสิ้นเปลืองจิ๊บๆ
ผมยังอยากได้เลย :( :(

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:40:54 »
ที่จริงถ้าไม่ติดว่านั่งกันหลายคน คงเชียร์ focus TDCI ไปแล้ว   

แต่ถ้าโจทย์มีเช่นนี้   คงหนีไปคบ Cruze VCDI 2.0 
แต่ถ้าจขกท รอได้  ควรจะรอ เครื่อง2.0 VCDI ตัวใหม่มาประมาณ ปลายปีได้มั้งครับ?จะดูน่าคบที่สุด ::)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:54:08 »
สำหรับผม ส่วนตัว

Prius ต้อง plug-in มาก่อนเท่านั้น ตอนนี้ที่เราเปิดตัวช้า เท่ากับว่า รุ่นนี้มันเก่าไปแล้วในตลาดโลก รวมไปทั้ง มันจะ minor change ตอน Q3 ของปีนี้แล้วด้วย

Civic ต้องรอตัวใหม่ ถึงตัวใหม่มันจะดูแย่กว่าตัวเก่าหรือไม่อย่างไร แต่ผมเชื่อว่า มันต้องดีกว่า ไม่ด้านใดก็ด้านนึงล่ะ แต่เสียวเครื่องรุ่น 1.8 เหมือนกัน ถ้าต้องซื้อ
ก็ขอเป็น 1.8 M/T ตัวถูกสุด (และน่าจะมันสุดเช่นกัน)

Cruze ขอเป็น 1.8 M/T เช่นกันครับ ยังไม่ได้ลองเลย แต่ค่อนข้างมีคนนิยมชมชอบเครื่อง 1.8 นี้กันอยู่มากเหมือนกันนะ ส่วนเครื่อง 2.0 ดีเซลเครื่องนี้นั้น
มันไม่ได้แรงแบบรุนแรงเท่า Focus TDCi และ สำหรับบางคน ชอบเสียงเครื่องดีเซล บางคนไม่ชอบเสียงเครื่องดีเซล จึงต้องแนะนำให้เข้าไปฟังและคลุกคลี
เยอะๆ หน่อยก่อนตัดสินใจครับ เพราะเรื่องเสียงนี่ ไปๆ มาๆ มันเป็นเรื่องโคตรซีเรียสเหมือนกันนะ (เพราะผมก็เพิ่งค้นพบตัวเองเหมือนกัน)

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:56:11 »
ทดลองขับแล้วจะรู้ครับ แต่ก็อย่างว่าครับ น่าจะเพิ่ม freed เข้าไปเครื่อง 1.5 ยังไงก็น่าประหยัดครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:52:09 »
เอาเชฟโรเล็ทครับ ฮอนด้าตอนนี้ไม่น่าไว้ใจเลยปัญหาเสียงสับหมูยังมีอยู่อย่างเรื้อรังแต่ตัวถังใหม่ก็ดันจะใช้เครื่องเดิมอีก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:24:56 »
 ส่วนตัวชอบ cruze ครับ
ถ้าในเมืองรถติดมากก็ prius

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:54:33 »
ขอขอบคุณ ทุกๆ ความเห็น เลย นะค้าบบ

ผมตัดสินใจแล้ว ว่าจะเอา cruze 1.8 ltz ค้าบบ  ;D

ไงก็ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แนะนำ