ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจจอง lancer ex 1.8 ไปแล้วครับ  (อ่าน 12205 ครั้ง)

ออฟไลน์ jee

• Newbie
  • *
ตัดสินใจจอง lancer ex 1.8 ไปแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:10:33 »
สวัสดีครับ

ผมเคยมาปรึกษาเรื่องจะซื้อมาสด้า 2 ครั้งนึง แต่พอเวลาผ่านไปก็เริ่มลังเล เนื่องจากว่าอยากได้รถขนาดใหญ่ขึ้นกว่านี้สักนิด จึงเริ่มเหล่ไปยังรถในกลุ่ม ซี เซกเมนต์ และได้โอกาสไปลอง แลนเซอร์ อีเอ้กซ์ ตัว 1.8 gls แล้วชอบมากครับ (ประกอบกับการได้อ่านรีวิวของคุณจิมมี่แล้ว) จนตัดสินจองไปแล้ว ตัวใหม่ล่าสุดที่มีกุญแจ KOS ใจจริงอยากเล่นรุ่นล่างสุด เพราะใส่ออปชั่นมาไม่เลวเลย แต่ไม่ชอบภายในสีเบจครับ

จึงอยากจะถามคนที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่ ว่าผมจะต้องเตรียมตัวรับมือกับปัญหาหรือการใช้งานในระยะยาวเกี่ยวกับเจ้าฉลามตัวนี้อย่างไรบ้างครับ จะได้เตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ

ขอบคุณทุกคนมากครับ :)

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
Re: ตัดสินใจจอง lancer ex 1.8 ไปแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:24:12 »
ยินดีสำหรับการตัดสินใจที่ดีๆ เพื่อรถดีๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ตัดสินใจจอง lancer ex 1.8 ไปแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:40:25 »
ยินดีด้วยครับผม  ;D
รู้สึกว่าคราวนี้มิตซูมาถูกทางแล้วครับ ลองไปไล่ออพชั่นที่ใส่มาให้แต่ละรุ่น และราคาขายดูแล้ว
ค่อนข้างให้มาคุ้มค่าดีครับ (แต่ของที่ให้มามันควรจะมีมาแต่แรกแล้ว)
สมกับฉายามิตซูเมื่อก่อนแล้ว "ของเยอะ ราคาถูก"

ส่วนปัญหา เท่าที่เคยไปอยู่ในคลับได้สักพักนึง รู้สึกว่ามีปัญหาหลักๆ ก็คือ เรื่องลูกลอยครับ
ลูกลอยมีปัญหาเวลาใช้น้ำมัน E85 ได้สักระยะนึง ซึ่งก็แก้ปัญหา เคลมกันมาเรื่อยๆ ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ได้หายขาดรึยัง (คิดว่าน่าจะขาดแล้ว)
ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็รอข้างล่างต่อไปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:40:57 »
+

เป็นรถที่สวยมาก ต้องมองทุกครั้งที่เดินผ่านเลยครับ
ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ ^^

+

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:43:41 »
รถสวยครับยินดีด้วยตัดสินใจไม่ผิดครับผมว่ารถดีต้นๆในกลุ่มนี้เลย :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 00:50:53 »
ยินดีด้วยครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:32:20 »
จากรีวิวในเวบนี้
และข้อมูลจากเพื่อนสนิทที่ใช้1.8GLSแล้วมันมาบ่นให้ฟังบ่อยๆ
อัตราสิ้นเปลืองน่าจะเป็นเรื่องใหญ่สุดของEXแล้วมั้งครับ
ถ้าไม่ตัดใจติดแก๊ส หรือว่ารับมือกับค่าเชื้อเพลิงได้
อย่างอื่นไม่น่าจะมีอะไรให้เซ็งแล้ว ตัวรถดีในระดับที่น่าพอใจ
เรื่องฟังก์ชั่นหลายๆคนเซ็ง แต่ผมเฉยๆ เพราะทุกวันนี้ก็ใช้รถเก่าๆโทรมๆโลวเทคจนชิน
เท่าที่ผมได้ไปนั่งรถเพื่อนบ่อยๆ ก็รู้สึกพอใจจนตัวเองอยากได้เลย
คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนรถ แล้วดูงบเท่าที่มีตอนนี้ ผมคงจะจบกับมาสด้า2
แต่ถ้าผมมีอีกสักสามแสน ผมไม่เสียเวลาลังเลที่จะเลือกจิ้ม Lancer EX 2.0GT แน่ๆ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ   ;)

.-_-.

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:37:00 »
ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:39:06 »
ยินดีด้วยครับ คันนี้ มีความสุขกับมันได้ไม่ยากนัก

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:04:02 »
รุ่นนี้ มองกี่ทีก็สวยครับ standard ยังสวยเลยครับ
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
: )

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:27:47 »
จากเสียงบ่นของลูกค้าเรื่องออฟชั่น เหมือนมิตซูจะฟังลูกค้าให้มาเยอะเลยครับ
ส่วนเรื่องที่กินน้ำมัน  ผมก็อดสงสัยไม่ได้ว่ามิตซูจะปรับให้กินน้ำมันน้อยลงไหม สำหรับตัวใหม่
เพราะยังไม่มีใครทดสอบหรือโพสเลยว่าตัวใหม่ประหยัดขึ้นไหม ออกมาแล้ว ลองจับดูให้หน่อยครับว่าดีกว่าเดิมไหมครับ

เรื่องลูกลอยสำหรับ 1.8 กับ E85 เท่าที่อ่านเรื่องยังไม่จบครับ ทางมิตซูหาทางแก้ไขให้อยู่ เสียก็เปลี่ยนให้ เห็นว่าส่งไปตรวจที่ญี่ปุ่นครับ
แต่จะเป็นปีแล้ว ดูล่าช้าในส่วนนี้ไปหน่อยครับ สำหรับปัญหานี้
เห็นว่าเป็นเฉพาะ E85 ของปตท ถ้าเบื่อการเคลมก็เติม E85 ของบางจากครับ หรือเติม E20 แทนครับ

ส่วนผม EX 2.0 GT เติม E85 ไม่ได้เลยไม่มีปัญหาในจุดนี้ครับ

เรื่องเสียงดังจากภายนอก เห็นว่ารุ่นนี้เงียบลงแล้ว เห็นว่าบุกันเสียงใต้คอนโซลมาเพิ่มครับ

ปัญหาเล็กน้อยที่จะเจอ เวลานำรถเข้าศูนย์ ออกมารถจะอืดครับ เหมือนจะรีเซ็ตระบบให้ใหม่
อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไปทำไม อาจป้องกันปัญหาไว้ก่อนเลยรีเซ็ตระบบให้เป็นตั้งต้น
ประมาณ 1 อาทิตย์ ระบบจะกลับมาตามนิสัยคนขับ ไม่อืด เยียบลื่น แซงได้เพลินสุดๆครับ
สงสัยคราวหน้าคงต้องบอกว่าอย่ารีเซต เพราะผมชอบระบบเดิมที่มันจำนิสัยการขับขี่ผมแล้วครับ

กุญแจ KOS ผมไม่มี 555 รุ่นเก่า แอบอิจฉา ข้อเสีย อดกดรีโมทเปิดประตูเลยครับ ก็มันเปิดได้โดยที่พกกุญแจไว้ในกระเป๋าหรือแขวนคอ

ปัญหาสุดท้าย ยางครับ ยางรุ่นติดรถ ไม่มีขายตามท้องตลาด ถ้าเกิดมีปัญหาต้องเปลี่ยนยาง คงหารุ่นเดิมมาใส่ลำบากครับ
จะเห็นในคลับมีคนประกาศขอซื้อยางติดรถ เพราะมีบางคนเปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยางให้เงียบลง
เป็นยางที่ดีครับ (เสียงดังด้วย) แต่ไม่มีขายซะงั้น ผมเปลี่ยนมาแล้ว เข้าโค้งแล้วคิดถึงยางติดรถมากเลย มันคงละเรื่องกันเลย
หวังว่าจะผลิตออกมาเยอะๆให้หาซื้อได้ทั่วไปครับ คิดถึง Advan A10 จริงๆครับ

ปัญหาระยะยาว ผมใช้มาเกือบปีล่ะ ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ ไม่มีปัญหาเรื่องแอร์เหม็น แบบที่รถปัจจุบันหลายๆรุ่นเจอกัน

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:49:18 »
เท่าที่ผมใช้ว่ากว่า 85,000 km    ยังไม่มีปัญหาใหญ่ๆอะไรเลยครับ    ที่มีก็แค่ปัญหาเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเช่น 

-ช่องแอร์ด้านคนขับด้านขวามันหลวมทำให้ปรับขึ้นลงไม่ได้

-กินจุไปหน่อย

-เสียงภายนอกเข้าห้องโดยสารดังมาก  แต่ก็ชินละ ;D    เปลี่ยนยางใหม่เป็นรุ่นอื่น  ก็จะดีขึ้นครับ

-รถมันขับสนุกเกินไป ;D  จริงๆนะ

ก็จะประมาณนี้จริงๆอ่ะครับ    ส่วนเรื่อง E85  ผมอยู่ ตจว. หาเติมยากและเห็นว่ามีปัญหาก็เลยไม่เติมเลยครับ    ปัญหาจบ.

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:10:14 »
เรื่องลูกลอย ผมเปลี่ยนตัวใหม่มาแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเปลี่ยนเมื่อเดือน ธันวา ปีที่แล้ว ใช้ E85 มาหลายถังแล้วตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:16:11 »
เป็นรถที่คุ้มค่า ราคาไม่แพง option ครบครับ

ตัว 1.8GLS Lit คุ้มมากๆ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:07:34 »
จากเสียงบ่นของลูกค้าเรื่องออฟชั่น เหมือนมิตซูจะฟังลูกค้าให้มาเยอะเลยครับ
ส่วนเรื่องที่กินน้ำมัน  ผมก็อดสงสัยไม่ได้ว่ามิตซูจะปรับให้กินน้ำมันน้อยลงไหม สำหรับตัวใหม่
เพราะยังไม่มีใครทดสอบหรือโพสเลยว่าตัวใหม่ประหยัดขึ้นไหม ออกมาแล้ว ลองจับดูให้หน่อยครับว่าดีกว่าเดิมไหมครับ

เรื่องลูกลอยสำหรับ 1.8 กับ E85 เท่าที่อ่านเรื่องยังไม่จบครับ ทางมิตซูหาทางแก้ไขให้อยู่ เสียก็เปลี่ยนให้ เห็นว่าส่งไปตรวจที่ญี่ปุ่นครับ
แต่จะเป็นปีแล้ว ดูล่าช้าในส่วนนี้ไปหน่อยครับ สำหรับปัญหานี้
เห็นว่าเป็นเฉพาะ E85 ของปตท ถ้าเบื่อการเคลมก็เติม E85 ของบางจากครับ หรือเติม E20 แทนครับ

ส่วนผม EX 2.0 GT เติม E85 ไม่ได้เลยไม่มีปัญหาในจุดนี้ครับ

เรื่องเสียงดังจากภายนอก เห็นว่ารุ่นนี้เงียบลงแล้ว เห็นว่าบุกันเสียงใต้คอนโซลมาเพิ่มครับ

ปัญหาเล็กน้อยที่จะเจอ เวลานำรถเข้าศูนย์ ออกมารถจะอืดครับ เหมือนจะรีเซ็ตระบบให้ใหม่
อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไปทำไม อาจป้องกันปัญหาไว้ก่อนเลยรีเซ็ตระบบให้เป็นตั้งต้น
ประมาณ 1 อาทิตย์ ระบบจะกลับมาตามนิสัยคนขับ ไม่อืด เยียบลื่น แซงได้เพลินสุดๆครับ
สงสัยคราวหน้าคงต้องบอกว่าอย่ารีเซต เพราะผมชอบระบบเดิมที่มันจำนิสัยการขับขี่ผมแล้วครับ

กุญแจ KOS ผมไม่มี 555 รุ่นเก่า แอบอิจฉา ข้อเสีย อดกดรีโมทเปิดประตูเลยครับ ก็มันเปิดได้โดยที่พกกุญแจไว้ในกระเป๋าหรือแขวนคอ

ปัญหาสุดท้าย ยางครับ ยางรุ่นติดรถ ไม่มีขายตามท้องตลาด ถ้าเกิดมีปัญหาต้องเปลี่ยนยาง คงหารุ่นเดิมมาใส่ลำบากครับ
จะเห็นในคลับมีคนประกาศขอซื้อยางติดรถ เพราะมีบางคนเปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยางให้เงียบลง
เป็นยางที่ดีครับ (เสียงดังด้วย) แต่ไม่มีขายซะงั้น ผมเปลี่ยนมาแล้ว เข้าโค้งแล้วคิดถึงยางติดรถมากเลย มันคงละเรื่องกันเลย
หวังว่าจะผลิตออกมาเยอะๆให้หาซื้อได้ทั่วไปครับ คิดถึง Advan A10 จริงๆครับ

ปัญหาระยะยาว ผมใช้มาเกือบปีล่ะ ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ ไม่มีปัญหาเรื่องแอร์เหม็น แบบที่รถปัจจุบันหลายๆรุ่นเจอกัน

สวัสดีครับ
มายืนยันเรื่องลูกลอยครับ
1.8 GLS Limited ใช้ E85 บางจาก 90% ( ที่เหลือใช้ E20 และโซฮอลล์ 95 ) จากระยะทางที่ใช้ประมาณ 48500 กม
ผมเปลี่ยนลูกลอยลูกที่ 4 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไฟ Check engine มันขึ้น
ทางศูนย์เปลี่ยนให้เลยเพราะมีสำรองอยู่ ผมเลยทำเช็ค 50000 โลไปเลย การใช้งานอย่างอื่นๆไม่มีปัญหาครับ
เรื่องยางวิ่งอีกซักพักก็คงเปลี่ยน กะทะขอบ 16 นิ้วตัวใหม่ 10 ก้าน (ของเดิม 5 ก้าน ) ถามศูนย์บอกวงละ สามพันกว่า
ยางเก่า 205/60/16  มองๆไว้ 215/55/16  หน้ากว้างนิดรถเตี้ยลงมาหน่อย  ยังไม่กำหนดยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:30:46 »
ยินดีด้วยน่ะครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:18:46 »
เข้ามาอีกรอบ เมื่อครู่นี้ไปบุก 0 มาครับ เลยได้ไปดู EX ตัวปรับออพชั่นมา รถพึ่งมาลงด้วย
เป็นตัว  1.8 GLS Ltd. รุ่นเดียวกับ จขกท. แต่ภายในสีเบจ
อยากจะบอกว่า ถ้าตอนรับรถ แล้วหา USB ไม่เจอ ไม่ต้องแปลกใจนะครับ มันอยู่ในที่ลับตาคนมากกกกกกกกกกกกกกกกก (ก. หมดโลก)
ไม่ทราบว่ามิตซูจะกลัวรถลูกค้าโดนแงะ USB ไปหรือย่างไรไม่ทราบ เอาไว้ลับเกิ้นนนนนนน!!! คนทั่วๆ ไปหาไม่เจอแน่นอน ถ้าไม่เปิดคู่มือดู
มันติดไว้ด้านบนของข้างในเก๊ะหน้ารถครับ เปิดเก๊ะออกมาแล้วก้มลงไปมองครับ
มันจะอยู่บนเพดานของข้างในเก๊ะ เป็นโลโก้รูป USB เป็นฝาปิดไว้ เปิดออกมาเป็นช่องเสียบได้เลย ไม่ต้องใช้สายแปลงอีก
(แนะนำว่าเปิดไฟหรี่หน้ารถเพื่อให้ไฟในเก๊ะสว่าง จะได้เห็นง่ายขึ้น)
ตอนแรกก็หาอยู่ครับ เปิดดูช่องเก็บของตรงกลางทุกช่อง ตรงช่องที่ปิดด้ายลายไม้ด้านล่างสวิตช์แอร์ก็มี AUX อยู่ตรงนั้น (อยู่ตื้นขึ้นมาจากตัวเดิมหน่อย)
นึกว่ามันจะอยู่ด้วยกัน แต่ก็ไม่มี เปิดกล่องเก็บของคอนโซลกลางก็ไม่มี เหลือบไปเห็นคู่มือใส่ไว้ในเก๊ะอยู่เลยเปิดอ่านดู ถึงจะเจอ
มาบอกกันไว้ก่อนครับ เดี๋ยวหากันไม่เจอ
ส่วนอื่นๆ อย่างกล่องเก็บของที่ฝาปิดเอาไว้ใช้ท้าวแขน ถึงจะทำออกมาเป็น 2 ชั้นแล้วก็ตาม แต่ก็ยังท้าวแขนไม่ได้เหมือนตัวเดิมอยู่เลยครับ
แล้วก็ ลายไม้เข้มที่ใช้ตกแต่งในตัว GLS ดูในรูปสีออกน้ำตาลโทนแดง ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่คันจริงออกน้ำตาลดำๆ มืดๆ เลย ผมชอบครับ
อีกอย่างคือ ล้อ 16" ลายใหม่ ดูสวยกว่าในรูปจริง แต่ผมว่า ลายของตัวเดิม 5 ก้านสวยกว่าครับ
ส่วนกุญแจ Keyless อันนี้ไม่ได้ลอง เซลล์ยุ่งๆ อยู่ ลองกดปุ่มที่ประตูตอนไม่มีกุญแจก็มีเสียง "ปิ๊ป" ดังถี่มาก สักครู่นึง บ่งบอกว่าไม่มีกุญแจ กดไม่ได้นะ

ปล. ไม่รู้นะ เหมือนภายในมันไม่ดู Look Cheap แล้วแหะ ไม่รู้ว่าใช้วัสดุดีขึ้นจากตัวเดิมรึเปล่า ไม่ทันสังเกต ยังไงรับรถมาแล้วลองดูหน่อยนะครับว่าดีขึ้นมั้ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:22:56 »
สำหรับผม ผมหนักใจเรื่องอัตราสิ้นเปลืองครับ เห็นว่ากันว่ากินดุมากๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:55:44 »
เข้ามาอีกรอบ เมื่อครู่นี้ไปบุก 0 มาครับ เลยได้ไปดู EX ตัวปรับออพชั่นมา รถพึ่งมาลงด้วย
เป็นตัว  1.8 GLS Ltd. รุ่นเดียวกับ จขกท. แต่ภายในสีเบจ
อยากจะบอกว่า ถ้าตอนรับรถ แล้วหา USB ไม่เจอ ไม่ต้องแปลกใจนะครับ มันอยู่ในที่ลับตาคนมากกกกกกกกกกกกกกกกก (ก. หมดโลก)
ไม่ทราบว่ามิตซูจะกลัวรถลูกค้าโดนแงะ USB ไปหรือย่างไรไม่ทราบ เอาไว้ลับเกิ้นนนนนนน!!! คนทั่วๆ ไปหาไม่เจอแน่นอน ถ้าไม่เปิดคู่มือดู
มันติดไว้ด้านบนของข้างในเก๊ะหน้ารถครับ เปิดเก๊ะออกมาแล้วก้มลงไปมองครับ
มันจะอยู่บนเพดานของข้างในเก๊ะ เป็นโลโก้รูป USB เป็นฝาปิดไว้ เปิดออกมาเป็นช่องเสียบได้เลย ไม่ต้องใช้สายแปลงอีก
(แนะนำว่าเปิดไฟหรี่หน้ารถเพื่อให้ไฟในเก๊ะสว่าง จะได้เห็นง่ายขึ้น)
ตอนแรกก็หาอยู่ครับ เปิดดูช่องเก็บของตรงกลางทุกช่อง ตรงช่องที่ปิดด้ายลายไม้ด้านล่างสวิตช์แอร์ก็มี AUX อยู่ตรงนั้น (อยู่ตื้นขึ้นมาจากตัวเดิมหน่อย)
นึกว่ามันจะอยู่ด้วยกัน แต่ก็ไม่มี เปิดกล่องเก็บของคอนโซลกลางก็ไม่มี เหลือบไปเห็นคู่มือใส่ไว้ในเก๊ะอยู่เลยเปิดอ่านดู ถึงจะเจอ
มาบอกกันไว้ก่อนครับ เดี๋ยวหากันไม่เจอ
ส่วนอื่นๆ อย่างกล่องเก็บของที่ฝาปิดเอาไว้ใช้ท้าวแขน ถึงจะทำออกมาเป็น 2 ชั้นแล้วก็ตาม แต่ก็ยังท้าวแขนไม่ได้เหมือนตัวเดิมอยู่เลยครับ
แล้วก็ ลายไม้เข้มที่ใช้ตกแต่งในตัว GLS ดูในรูปสีออกน้ำตาลโทนแดง ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่คันจริงออกน้ำตาลดำๆ มืดๆ เลย ผมชอบครับ
อีกอย่างคือ ล้อ 16" ลายใหม่ ดูสวยกว่าในรูปจริง แต่ผมว่า ลายของตัวเดิม 5 ก้านสวยกว่าครับ
ส่วนกุญแจ Keyless อันนี้ไม่ได้ลอง เซลล์ยุ่งๆ อยู่ ลองกดปุ่มที่ประตูตอนไม่มีกุญแจก็มีเสียง "ปิ๊ป" ดังถี่มาก สักครู่นึง บ่งบอกว่าไม่มีกุญแจ กดไม่ได้นะ

ปล. ไม่รู้นะ เหมือนภายในมันไม่ดู Look Cheap แล้วแหะ ไม่รู้ว่าใช้วัสดุดีขึ้นจากตัวเดิมรึเปล่า ไม่ทันสังเกต ยังไงรับรถมาแล้วลองดูหน่อยนะครับว่าดีขึ้นมั้ย
คงเพราะเปลี่ยนเป็นสีเบจมั้งครับ เลยดูสว่างขึ้น ยังไม่เห็นตัวจริงเหมือนกันครับ ไว้่เข้าศูนย์คราวหน้าคงได้เห็น
ขอบคุณเรื่อง USB อ่านสนุกดีเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:58:41 »
รุ่นนี้ลงตัวหมดทุอย่างแล้วครับ (ยกเว้นศูนย์บริการ)

ยินดีด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:16:17 »
อิจฉาครับ ถ้ากลุ่มเดียวกันผมว่า ex ไม่รองคันอื่นเลยนะ ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:03:34 »
ยินดี ด้วยกับรถใหม่ครับ

ปัจจุบันผมใช้ Jazz GE ยังคิดถึง Lancer ท้ายเบนซ์คันเก่าอยู่เสมอ

เป็นรถที่ใช้งานได้ดีคันนึงเลยทีเดียว

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:13:56 »
EX 1.8 ของผม ใช้งานได้ดีครับ การเก็บเสียงทำได้ดีมาก ซึ่งบางท่านบอกว่ารุ่นนี้เก็บเสียงได้ไม่ดี (อาจจะขึ้นกับ แต่ละ Lot การผลิตด้วย ผมว่านะ) เสียงลมเริ่มดังตอนประมาณ 150 ครับ  ส่วนอัตราเร่ง มันก็พอใช้งานได้ แต่ถ้าจะให้มุดไปมุดมา คงต้อง lock เกียร์เอาไว้ ไม่งั้น ไม่สนุกครับ  รุ่นนี้ผมมองว่าเป็นสิงห์ทางตรงครับ ทางตรงวิ่งความเร็วสูงไม่แพ้ใครแน่นอน แต่ถ้าเข้าโค้ง อันนี้คงแล้วแต่จะเทียบ เพราะตัว 1.8 นี้รถมันสูงนะครับ ถ้าเห็นจอดเทียบกับ FD จะรู้เลย สูงกว่าคืบนึง อาจทำให้ จุด CG สูงตามไปด้วย

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:32:14 »
เห็นว่า Lancer EX ช่วงล่างดีสุด
ในบรรดารถเซกเมนต์เดียวกันนี่ครับ

ถ้าอยากได้รถที่มีช่วงล่างดีๆ
โดยไม่ต้องจ่ายแพงเหมือนรถยุโรป

คันนี้แหละ ใช่เลย
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:35:09 »
ยินดีด้วยนะครับ กับ รถใหม่

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 23:40:30 »
ข้อเสียของ EX ที่ต้องเจอ....................เสียตังค์ครับ

เพราะของแต่งเยอะมากๆ ครับ