ผู้เขียน หัวข้อ: อึดอัดกับ Design ติดไฟเลี้ยวไว้ที่กระจกมองข้าง  (อ่าน 15771 ครั้ง)

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
เดี๋ยวนี้มันฮิตกันเหลือเกิน ไม่แน่ใจว่าวิศกรเค้ามีจุดประสงค์อะไรถึงเอาไฟไปไว้ตรงนั้น
แต่ในฐานะผู้ใช้รถ"คันอื่น"แล้ว อยากจะบอกว่ามันไร้ประโยชน์จริงๆ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เวลาผมขับรถอยู่เลนกลาง หรือเลนซ้ายสุด แล้วมีคนมาเบียดจากด้านขวาเนี่ย
ผมจะไำม่รู้เลยว่าเค้าตั้งใจจะเบียดเข้าเลนผม เพราะมองสัญญาณไฟไม่เห็น ชะลอให้ไม่ทัน
ไม่ใช่แค่คันเดียว แต่บ่อยมาก เจอแทบทุกวัน

เพราะในจังหวะที่นำไปครึ่งคันแล้วนั้น ระดับของผมจะอยู่ประมาณเบาะหลังในรถคันที่จะเบียดเข้า
ผมจะมองไม่เห็นไฟเลี้ยวที่ติดคู่อยู่กับไฟหน้า มุมมันไม่ได้อยู่แล้ว
ส่วนไฟเลี้ยวด้านหลังยิ่งไม่ต้องพูดถึง ไม่หันหัวกลับไปแบบคอแทบหักก็ไม่มีทางมองเห็น
พอจะหวังพึ่งสัญญาณไฟเลี้ยวข้างตัวถัง มันก็ดันไม่มีอีก ไปกระพริบอยู่บนหูช้าง (ด้านหน้า)
ซึ่งมองจากด้านข้าง เยื้องไปด้านหลังมันก็ไม่เห็นอยู่ดี โดยเฉพาะตอนกลางวัน

มันสวยจริงครับ แต่มันไม่ปลอดภัยเลย ย้ายตำแหน่งไปอยู่ตรงนั้นคนที่มองเห็นก็มีแต่คนที่อยู่ด้านหน้า
หรือ ด้านข้างที่เยื้องไปด้านหน้าหน่อย ซึ่งสามารถอาศัยสัญาณเลี้ยวที่ติดอยู่ตรงโคมไฟหน้าได้อยู่แล้ว
ทำมาซ้ำซ้อนเปล่าๆ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
Re: อึดอัดกับ Design ติดไฟเลี้ยวไว้ที่กระจกมองข้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:06:32 »
ผมว่ามันก็มองเห็นชัดดีนะครับ ไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างเนี่ย ยกเว้นบางรุ่นที่มันออกแบบมาแล้วคนจากข้างหลังมองไม่ชัด

แต่ไม่ว่าไฟเลี้ยวจะอยู่ตรงไหนก็ตาม คนบนถนนส่วนใหญ่ก็ไม่เปิดไฟเลี้ยวอยู่ดี ไม่รู้ว่าตอนซื้อรถไม่ได้สั่งออปชั่นไฟเลี้ยวหรือยังไง

ออฟไลน์ wic3350

• **
Re: อึดอัดกับ Design ติดไฟเลี้ยวไว้ที่กระจกมองข้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:16:01 »
ผมก็ชอบไฟเลี้ยวที่แปะบนตัวถังข้างล้อหน้าตรงที่ เวลาเปิดแล้วพี่มอเตอร์ไซค์ที่ตีคู่มาข้างแถวๆประตูหลัง ดูเค้าน่าจะเห็นง่ายกว่า

มีไฟเลี้ยวสองที่เลยได้มั้ยเยอะดี  ;D

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:22:46 »
ผมก็ชอบไฟเลี้ยวที่แปะบนตัวถังข้างล้อหน้าตรงที่ เวลาเปิดแล้วพี่มอเตอร์ไซค์ที่ตีคู่มาข้างแถวๆประตูหลัง ดูเค้าน่าจะเห็นง่ายกว่า

มีไฟเลี้ยวสองที่เลยได้มั้ยเยอะดี  ;D

มี 2 ที่เคยได้ยินว่ามันผิดกฏหมาย ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:26:50 »

มี 2 ที่เคยได้ยินว่ามันผิดกฏหมาย ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ
น่าจะผิดกฎหมายนะครับ เพราะว่ารถที่มีไฟเลี้ยวกระจกมองข้างก็จะไม่มีที่แก้ม

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:32:19 »

น่าจะผิดกฎหมายนะครับ เพราะว่ารถที่มีไฟเลี้ยวกระจกมองข้างก็จะไม่มีที่แก้ม
อ้าวงั้นผมก็ผิดกฎหมายอ่ะสิ :o

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:44:39 »

มีด้วยเหรอกฏหมาบข้อนี้ครับ?
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:47:16 »
ผิดไม่ผิดกฎหมายไม่รู้ครับ

แต่ผมสังเกตว่า  ของ OEM นั้นมักจะมีติ่งยื่นออกมาด้านข้างกรอบกระจก เพื่อให้แสงไฟเล็ดออกมาให้เห็นง่ายขึ้น

แต่ของแต่งทั่วๆ ไปเช่น FIที ไฟจะมีอยู่แค่ด้านหลังกรอบกระจก มองจากด้านข้างไม่เห็นแน่นอน
JC TU #54

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:51:32 »
ผิดไม่ผิดกฎหมายไม่รู้ครับ

แต่ผมสังเกตว่า  ของ OEM นั้นมักจะมีติ่งยื่นออกมาด้านข้างกรอบกระจก เพื่อให้แสงไฟเล็ดออกมาให้เห็นง่ายขึ้น

แต่ของแต่งทั่วๆ ไปเช่น FIที ไฟจะมีอยู่แค่ด้านหลังกรอบกระจก มองจากด้านข้างไม่เห็นแน่นอน
ไอ้ติ่งที่ว่ามันมีแค่บางยี่ห้อน่ะสิครับ อย่างฮอนด้าก็ไม่มีติ่งนะครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:52:59 »

มีด้วยเหรอกฏหมาบข้อนี้ครับ?
 :-\ :-\ :-\

ผมก็ไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่เท่าที่ดูคือรถแต่ละคันดูเหมือนจะมีไฟเลี้ยวแค่ 3 ตำแหน่งน่ะครับ
1.ด้านหน้า
2.ตรงแก้ม หรือ กระจกมองข้าง
3.ด้านท้าย

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:57:23 »
ผมว่ามันน่าจะเป็นการลดต้นทุน มากกว่าผิดกฏหมายนะ ???

ออฟไลน์ JiNX

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:05:31 »
ในฐานะที่ขับกระบะอยู่อยากจะบอกว่าติดที่กระจกข้างมองเห็นชัดกว่าครับ เพราะรถผมมันสูงและรถเก๋งจะเตี้ยกว่า เวลาที่เก๋งมาด้านข้างแล้วเป็นไฟติดที่แก้มข้างผมไม่เห็นนะ แต่ถ้ามีติดที่กระจกส่องข้างด้วยจะเห็นง่ายกว่า ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเบนซ์ที่เริ่มติดตั้งไฟเลี้ยวที่มุมกระจกเป็นเจ้าแรก

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:15:24 »
มาแก้ไขข้อมูลนะครับ
ต้องขออภัยด้วยที่ให้ข้อมูลผิดไป

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:17:48 »
ผมว่ามันระดับสายตาดีนะครับ มองง่ายดี
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:30:48 »
ผมว่ามันมองง่ายดีครับ

ที่สำคัญ...สวยด้วย :)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:34:27 »
เห็นด้วยกับ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:12:23 »
สำหรับผม
- ถ้าขับอยู่ด้านหลังมองไปรถคันหน้า และด้านหน้าเมื่อมองมาที่รถด้านหลัง ไฟที่กระจกมองได้ชัดเจน

- ถ้าขับรถยนต์ หรือมอเตอร์อยู่ด้านข้าง มองแทบไม่เห็นไฟเลี้ยวเลย

ปล. เคยมีมอเตอร์ไซจะแซงหน้าผมเพื่อเลี้ยวเข้าซอยทางด้านซ้ายมือ ในขณะที่ผมตีไฟเลี้ยวออกขวา ,, อันตรายมาก

แต่อย่างไรก็ดี ใช้ความระมัดระวังในการขับขี่จะดีที่สุดครับ  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:16:49 »
ก็มองเห็นชัดดีนะครับผมว่า แต่บางทีเขาไม่เปิดไฟเลี้ยวเลยอ่ะสิผมว่านะ

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:20:59 »
ผมว่าเห็นชัดดีนะครับ :)
..

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:22:00 »
เมื่อมีข้อกฎหมายกำหนดเช่นนั้น

รถยนต์สมัยนี้เลยมี 2 ทางเลือก

- มีไฟเลี้ยวที่แก้มด้านข้างรถ แต่ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง

- มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง แต่ไม่มีไฟเลี้ยวที่แก้มด้านข้างรถ

แต่ที่เห็นมีทั้งที่แก้มด้านข้าง และที่กระจกมองข้าง นั้น ติดเพิ่มกันเอง ระวังโดนเก็บค่าผ่านทางเพิ่มนะครับ!!!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:30:44 »
ชัดดีครับ ยกเว้นไปติดเองที่ดีไซร์มาไม่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:15:22 »
จะด๊หรือไม่ด๊ก็ตามครับ ผมก็ยังเจอพวกที่มีแล้วไม่เคยเปิดอยู่ทุกวัน เจอตัดหน้าอยู่ทุกวัน บางครั้งก็ต้องบีบแตรบอกกลับกลายเป็นเราผิดซะได้ ไม่เข้าใจว่าเค้าพิการกันหรืออย่างไร สมองมันสั่งการไม่ได้หรือแค่กระดิกนิ้วมือที่ก้านไฟเลี้ยวเนี่ย >:(  สมองสั่งการไปที่เท้าให้เหยียบคันเร่งรถ ยังใช้เวลามากกว่าอีก :P คนเราสมัยนี้ขับรถ >:(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:37:05 »
เรื่องตำแหน่งนั้น สำหรับผมแล้ว ถ้าขับสวนกัน ติดที่กระจกมองข้างจะเห็นชัดกว่าครับ รถหลายๆ รุ่นไฟเลี้ยวด้านหน้าก็ไปติดไว้ซะมุมของไฟหน้าด้านใน ก็มองไม่เห็นอีก ดูจากกระจกข้างง่ายกว่า
แต่ถ้าขับมาในทางเดียวกัน ติดด้านข้างรถจะเห็นง่ายกว่าครับ
แต่ถ้าถามว่าติดทั้ง 2 อันไปเลย ก็ผิดกฎหมายอีก อ้าว อย่างงี้ Tata Xenon ก็รับกรรมไปหนะสิ ในรุ่นสูงๆ ติดมาให้ทั้ง 2 ที่เลย (รุ่นที่ไม่พ่นสีกระจกมาก็ติดที่ด้านข้างที่เดียว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:20:33 »
เวลาผมขับเปิดไฟเลี้ยว หลายๆมุมยังแอบเห็นไฟเลี้ยวรถตัวเองกระพริบออกมาด้วย

ผมว่าคงเป็นที่การออกแบบบางรุ่นบางคันครับ เพราะบางคันผมก็ไม่ค่อยเห็นของรถตัวเองเท่าไหร่  ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาแบบ จขกท ครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 16:25:16 »
อึดอัดกับพวกจะเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยวมากกว่า
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 17:00:23 »
เ่ท่าที่ผมสังเกตจากการที่ปกติขับรถต่างจังหวัด พบว่าคนกรุงเทพ ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวครับ เพราะว่า....

พอเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ รถเลนที่เราเปิดไฟเลี้ยวจะของขึ้น รีบบึ่งขึ้นมาแซงทันที ไม่ยอมให้เราเลี้ยวไปนั่นเอง ประมาณว่า ไม่ให้เอ็งเข้า ไม่ให้เอ็งออก ตรูต้องไปก่อน อะไรทำนองนั้น เพราะงั้นก็เลี้ยวม่างเลย ไม่เปิดซะดีกว่า มั้งครับ อิอิ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 19:15:07 »
ถ้าเวลารถวิ่งสวนทางมาผมชอบที่กระจกมองข้างมากกว่านะ เห็นชัดเจนเลยทีเดียว แต่เวลาเปลี่ยนเลนจากด้านข้างไฟเลี้ยวตรงแก้มจะเห็นได้ดีกว่าเล็กน้อย

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 22:52:56 »
เ่ท่าที่ผมสังเกตจากการที่ปกติขับรถต่างจังหวัด พบว่าคนกรุงเทพ ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวครับ เพราะว่า....

พอเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ รถเลนที่เราเปิดไฟเลี้ยวจะของขึ้น รีบบึ่งขึ้นมาแซงทันที ไม่ยอมให้เราเลี้ยวไปนั่นเอง ประมาณว่า ไม่ให้เอ็งเข้า ไม่ให้เอ็งออก ตรูต้องไปก่อน อะไรทำนองนั้น เพราะงั้นก็เลี้ยวม่างเลย ไม่เปิดซะดีกว่า มั้งครับ อิอิ

แต่ผมว่าใช้ถนนร่วมกันจะทำไรก็บอกกันก่อนก็ดีนะครับ
ถือเป็นมารยาทละกัน เราเปิดแล้วเค้าไม่ให้เข้า ก้อช่างมัน
ต้องมีคนมีน้ำใจให้เข้าแหละครับ

อย่างผมจะพยายามไม่ให้รถที่เบียดเลนแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยวเข้า
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยว เราเบรกให้เข้าครับ..

ส่วนเรื่องไฟที่กระจกเข้าใจว่ามันจะมีกฏหมายของต่างประเทศนะครับที่ต้องมีปริมาณแสงส่องไปถึงผู้ขับรถด้านข้างที่มุมและความเข้มที่กำหนด
ส่วนของ OEM ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ส่วนรถที่มีไฟเลี้ยวทั้งแก้มและกระจกมองข้าม เข้าใจว่ามาติดเพิ่มที่กระจกมองข้างเองมากกว่าครับ
เพราะรถรุ่นสูงๆจะมีเฉพาะที่ไฟเลี้ยวครับ ประหยัดต้นทุน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 23:21:41 »
ถ้าพูดในแง่กฎหมาย ห้ามมีสองที่ บนกระจกมองข้างและแก้มรถ อันนี้ไร้สาระเกินไป ไม่ควรเคารพครับ