ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานกับรถยี่ห้อ A แต่จะซื้อรถยี่ห้อ B มันจะน่าเกลียดไม๊ครับ...  (อ่าน 13929 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
5555 ขอถามความเห็นหน่อยนะครับ เพื่อนๆ คิดว่ายังไงครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้ารุ่นนั้นไม่มีใน Segment - ไม่เป็นไร
ถ้ามีใน Segment - น่าเกบียดไปหน่อย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 2k

เรื่องนี้ไม่ควรจะเป็นประเด็นครับ ถ้ารถมันตอบสนองความต้องการไม่ได้ก็เลือกคันที่มันเหมาะสมกับเราก็แค่นั้น ถ้ามีใครบางคนไม่ชอบใจเรื่องนี้คนๆนั้นก็ควรจะออกรถประจำต่ำแหน่งให้เราใช้หรือช่วยผ่อนครับ ถ้าเพื่อนร่วมงานเขม่นเพราะไม่ใช่ของที่เหมือนตัวเองก้ต้องระวังตัวไว้เพราะมันจะมีประเด็นให้โดนนินทาอีกเยอะแยะเต็มไปหมด ทำงานได้ดีกว่าก็โดน ใส่รองเท้าแพงกว่าก็โดน แฟนสวยกว่าก็โดน หายใจดังแม่มยังโดนเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

ผมว่าไม่เป็นไรหรอกครับ เห็นเยอะไปครับ ที่รถไม่ใช่ค่ายที่ทำงาน
เพื่อนผมทำงาน Toyota ก็ออก Civic

แต่ถ้ารถยี่ห้อ A นี่คือ ASTON MARTIN ส่วนรถยี่ห้อ B นี่คือ BENTLEY ผมไม่แน่ใจครับ
 ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 10:45:31 โดย udis »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เงินเรา ซื้อไรก้อซื้อไป

ถ้าซื้อแล้วบริษัทช่วยออกเงิน หรือมีโครงการกู้เงินซื้อรถดอกเบี้ยต่ำไรแบบนี้ ค่อยคิด

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมว่า ผู้ผลิตยี่้ห้อที่ไม่ถูกซื้อยิ่งต้องวิ่งหาครับ จะได้รู้ความต้องการของลูกค้า

ตัวอย่างชัดๆ

ผมทำงานในโรงงานผลิตรถโตโยต้า แต่ผมใช้ นิสสัน

คนของโตโยต้าน่าจะมาถามผม หาข้อมูลจากผมด้วยซ้ำไปว่า ทำไมถึงไม่ใช่รถโตโยต้า ซึ่งถ้ามาถามผม ผมก็จะบอกว่า โตโยต้า เอาวัสดุมาประกอบมัน look cheap มากๆ

ผมรับไม่ได้

คนของโตโยต้าก็ต้องไปพิจารณาหละครับว่าจะเอาไงต่อ

ซึ่งผมเองเชื่อว่าโตโยต้าใจกว้างพอกับเรื่องอย่างนี้

หมายเหตุ : เหตุการณ์ข้างบนเป็นเรื่องสมมุติครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ไม่แปลกคับผมเห็นเยอะแยะไป

ออฟไลน์ Satanic za'

เพื่อนผมทำงานอยู่ Toyota TMAP ยังขับ HONDA JAZZ เลยครับ ไม่เป็นไรหรอก แต่เพื่อนผมซื้อตั้งแต่ก่อนเข้าไปทำงานนะ

แต่ถ้าเข้าไปทำงานแล้วค่อยซื้อ อันนี้ อาจจะสะเทือนใจผู้บริหารมั้ง 5555

เพื่อนผมคนนึงที่ทำงานอยู่ HONDA มันเล่าให้ฟังว่าหัวหน้ามันไปซื้อ altis หรือแคมรี่นี่แหละ ไม่แน่ใจ แล้วผู้บริหารที่เป็นคนญี่ปุ่นเห็นเค้าแอบไม่พอใจด้วยแหละ 55555

อ่อ จะว่าไปนึกขึ้นมาได้เรื่องนึง ตอนสมัยผมจบงานใหม่ๆ ตอนนั้นผมไปสอบสมัครงานที่ adeco (ไม่แน่ใจเขียนถูกป่าว) เค้าเป็นบริษัท recruit หาพนักงานให้กับ Toyota TMAP
ผมจำได้ว่ามีนศ คนนึง ถูกถามคำถามว่า ชอบรถยี่ห้อไหนมากที่สุด มันตอบว่าชอบ Toyota accord ฮากันทั้งห้อง ไม่รุ้มันได้เข้าไปทำงานที่โตโยต้าหรือเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ tsingtho

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้ารถคันนั้น ต้องใช้ในงานที่ทำด้วย อาจจะดูแปลกนิดๆครับ
เช่น ไปติดต่อประสานงานกับฝ่ายต่างๆ /เข้าพบ Dealer /ไปกินข้าวกับหัวหน้า ฯลฯ

แต่ถ้าใช้ส่วนตัว ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ  ;D

(ใช้รถต่างยี่ห้อที่ทำงานอยู่ ระวังวันดีคืนดี ทางโรงงานผลิตขอเช่ารถไปวิจัยนะคร้าบบบ  ;D ;D ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 10:47:16 โดย tsingtho »

alzeto

• บุคคลทั่วไป
จ๊ะ ที่รักจะซื้อ ยี่ห้อคู่แข่งยังไงก็ดูดีในสายตาริงโก๊ะจ๊ะ

อุ๊ย นอกเรื่อง

เห็นเซลล์ เขาซื้อกันตรงข้ามถม เวลาลูกค้าถามทำไม ต้องซื้อ
"พี่เห็นไหมผมต้องทนใช้รถที่ ไม่ถูกใจผมเลย รถุที่ผมจะขายให้พี่น่ะ เลอค่าที่สุดแล้ว"

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

A = พี่ Big ( Txxxxx )

B = New Civic Gen-9 , New Mazda -3 , Cruze .............ใช่ม๊าาาาาาาาาาาาาาาา พี่เป้เอ้เอ้เอ้เอ้เอ้เอเอ้เอ้

ถามว่า A มีเคืองมั๊ย ก็ต้องมีบ้างล่ะน่า แต่ไม่ใช่ถึงผิดกฏระเบียบบริษัท แต่อาจจะเป็นกฏทางมารยาทและจรรยาบรรณ
  :D

ปล. อยากรู้เหมือนกันคนที่ทำงาน AIS /Dtac/True ... ใช้มือถือข้ามค่ายกันมั๊ย

ออฟไลน์ MoLee

เห็นเซลล์ เขาซื้อกันตรงข้ามถม เวลาลูกค้าถามทำไม ต้องซื้อ
"พี่เห็นไหมผมต้องทนใช้รถที่ ไม่ถูกใจผมเลย รถุที่ผมจะขายให้พี่น่ะ เลอค่าที่สุดแล้ว"

อืมๆข้อนี้สามารถอ้างลูกค้าได้นะพี่  ;D ว่ารถคู่แข่งมันข้อเสียตรงไหนบ้าง    ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เซลล์ Toyota ที่วัยรุ่นๆหน่อยนะ
ขับ Jazz กันให้เต็มเลยพี่เป้
:)

ออฟไลน์ keamglad

งี้ทำงานบริษัทเบ๊นซ์เกิดอยากจะใช้รถไม่ต้องขวนขวายไปซื้อรถเบ๊นซ์กันเลยเหรอเนี่ย

ผมว่าไม่น่าเป้นประเด็น ถ้าบริษัรถอยากจูงใจให้มาใช้รถของตัวเอง ต้องให้ส่วนลดกับพนักงานมากพอที่จะไม่ให้พนักงานไปซื้อรถยี่ห้ออื่น
แต่ถ้าให้ส่วนลดแบบ 40,000-60,000 เนี่ย อย่ามาบอกเลยว่าอยากให้ใช้รถตัวเอง มันเงินนิดหน่อยเอง
ถ้าอยากให้ใช้รถตัวเองจริงลดไปเลย 80,000 - แสนอัพ

ออฟไลน์ nonp

ผมก็เป็นแบบที่บอกครับ

ทำ H ซื้อ M

คนที่บริษัทไม่มีใครถาม แต่เพื่อนๆ ถามกันทุกคนเลย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อิอิ ผมลองถามพี่ๆ มาครับ เค้าบอกว่าซื้อไปเหอะ แต่ถ้าจะไม่ให้น่าเกลียดมาก

รอให้เปลี่ยนเป็นป้ายขาวก่อนค่อยขับมา แล้วบอกว่าเป็นรถที่บ้าน อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าเป็นป้ายแดงมันก็อ้างอย่างนี้ไม่ได้สิ
ถ้าซื้อก่อนมาทำงานก็คงไม่เป็นไร
หรือถ้าคันที่เราซื้อถูกกว่าคันที่เราจะขายมากๆ ก็พออ้างได้ว่าไม่ค่อยมีเงินเลยต้องออกรถที่พอซื้อไหว

ส่วนตัวคิดว่า คนที่ขายของ ถ้าจะจูงใจให้เชื่อว่าของที่ตัวเองขายดีจริง คนขายเองก็ต้องเชื่ออย่างนั้นด้วย

ออฟไลน์ maggie

เพื่อนผมทำงานในบริษัทรถญี่ปุ่นยี่ห้อหนึ่ง แต่ก็ใช่รถญี่ปุ่นอีกยี่ห้อหนึ่งเหมือนกันนะ มันเล่าว่าไปไหนในบริษัทมักจะมีคนถามว่าทำไมไม่ใช้ของบริษัทตัวเอง มันมักจะตอบไปว่ารถของที่บ้านบ้าง รถของเมียบ้าง มันก็ทำงานได้อย่างมีความสุขนะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
มันเป็นเรื่องความจงรักภักดีต่อองค์กรที่ทำอยู่ครับ

ถ้าเป็นองค์กรใหญ่ๆ มันจะเป็นตัวบอกถึงอนาคตของคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ csamabat

(ส่วนตัว เวลาผมไปดุรถใหม่ กับเพื่อนๆ แล้วเห็นเซลขับรถยี่ห้ออื่น ผมยังอยากจะถามเลย ทำไมไม่ใช่รถที่ตัวเองขาย ถ้ามั่นใจในคุณภาพสินค้า อิอิ)
สมมติ ถ้าผมทำงาน โตต้า ผมก็จะขับโตต้า
ถ้าทำงาน ฮอนด้า ผมก็จะขับฮอนด้า
แต่ถ้าผมทำงานใน bmw หรือ benz ผมคงไม่ขับแน่นอน อิอิ
ผมเชื่อว่าบริษัท เขา่าจะลดราคา ให้สำหรับพนักงานอยู่นะครับ
ตอนผมไป ชม โรงงานโตต้า ที่ ฉะเชิงเทรา เห้นที่จอดรถส่วนของพนักงาน กว่า 90 % เป็น โตโยต้าหมดเลย สงสัย ได้ซื้อในราคาถูก ขนาด ซื้ออะไหล่พนักงานยังลด 20% เลย (ผมเลยชอบให้เพื่อนซื้ออะำไหล่ให้)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
เห็นเยอะครับ เซล M ยังซื้อ H เลย เงินเราซื้อครับอย่าไปเครียด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้มั่นในในคุณภาพของผลิตภัณฑ์ร่วมองค์กรครับ จากประสบการณ์ที่ไปทริปทุ่งรังสิต พนักงานที่ไม่ได้ใช้มิตรซูโดนโบ้ยให้ไปจอดไกลเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ P.JEW

• Newbie
  • *
ไม่หรอกคับ แต่ถ้ายี่ห้อ A ลดให้ก็เอาน๊า  ::)
Toyota Wish Q LTD. MY LOVEE ^W^
Toyota Yaris J MT .  New member ><''
Hyundai Tucson 2WD . 1 Years I LOVE IT

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
มันเป็นเรื่องความจงรักภักดีต่อองค์กรที่ทำอยู่ครับ

ถ้าเป็นองค์กรใหญ่ๆ มันจะเป็นตัวบอกถึงอนาคตของคุณครับ  ;)

เห็นด้วยเลย อาจโดนดองได้ง่ายๆ

ปล.ซื้อเบนซ์มาขี่เลยเพราะผู้บริการค่ายรถชื่อดังมันก็ใช้กันเลย

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
พี่ชายเป็นวิศวะประจำโรงงานผลิตรถยี่ห้อนึงที่ระยอง (สัญชาติอังกฤษ)มีส่วนลดของพนักงานก็เยอะ แต่ตัวเองใช้รถอีกยี่ห้อนึงของที่บ้าน  ขับจากชลบุรีไปโรงงานแทบทุกวันเลย รถประจำตำแหน่ง หรือรถรับ-ส่งพนักงานก็ไม่เอา เคยถามเหมือนกันค่ะ แต่พี่บอกพี่ไม่แคร์ เพราะหัวหน้าตัวเองขับนิสสัน และรถยี่ห้ออื่นเยอะแยะเลย จอดเต็มไปหมด (แต่มีบ้างนะคะที่บางวันเห็นรถรุ่นอื่นๆของโรงงานมาจอดที่บ้านไม่รู้ทดสอบหรือไงหรือของเพื่อน) ที่จริง....แล้วแต่เราค่ะ ถือคติ เราสบายใจ สบายกายเป็นพอ
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
ผมทำงานอยู่บริษัทซอฟต์แวร์ M

แต่เครื่องที่ใช้งานลง Linux เค้าก็ไม่ว่านะ แค่ถามๆ ดูว่าทำไมใช้อันนี้ ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ตัวอย่างจากเรื่องจริงนะครับ ตอนไปซื้อรถที่ Chv ก็สนิทกับเซลล์อยู่บ้าง ผมเห็นรถพนักงานจอดอยู่เป็น Chv เต็มศูนย์เลย
ก็เลยลองถามว่าทำไมถึงใช้ เขาบอกว่าเชฟให้ส่วนลดแสนนึง มันคุ้มกว่าไปซื้อยี้ห้อ Toy, Hod
แต่ถ้าใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ แต่ต้องไปจอดหลังศูนย์ ขนาดตัวหัวหน้าศูนย์ใช้ Hod Acc ยังต้องไปจอดด้านหลังเลย

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็เห็นบ่อยครับ

ขาย F ใช้ T กับ C อ่ะ

แต่อย่าให้ลูกค้าเห็น  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Nut_K

ผมยังเคยเห็นพนักงาน 0 Toyota ขับ Civic ป้ายแดงไปจอดใน 0 เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเอาเจ้าจูนไปเช็คที่ศูนย์กระบี่ มีเฟียสต้าป้ายแดง 2 คันอยู่ในศูนย์ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย