ผู้เขียน หัวข้อ: // ขออภัย กับการตัดสินใจนำคลิป Honda Brio ออกจาก The Coup Channel //  (อ่าน 30669 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อืมนะ..............คุณจิมมี่จริงจังกับการทำงานมากมายขนาดนี้ยังจะอุตส่ามีท่านเทพมาหาว่าอคติกับฮอนด้า   :P

ถ้าเว็บนี้ไม่เที่ยงตรงก็คงจะหาเว็บสื่อกลางภาษาไทยที่พูดจริงมากกว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว......ขนาดตัวผมเองยังไม่มั่นใจเลยว่าไปตามตรงอย่างทีมงานในเว็บนี้หรือเปล่า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไอ้ซูซูกิ กับไอ้เชพโรเล็ต มันมีปัญหาอะไรร่วมกันป่าวอ่ะ คันนึงสแปรช คันนึงสปาร์ท......ดีนะไม่มีรุ่นสไปรท์

จิมมี่บางอย่างต้องปล่อยวาง ถ้าถือไว้ก็หนักมาก กรณีนี้เราเห็นว่ามันก็ถูกต้องแล้วหล่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้ดูคลิ๊ปนะครับ ผมเห็นด้วยกับการตัดสินใจของพี่จิมมี่นะครับ
ถึงแม้ว่าการกล่าวถึงข้อเสียจะเป็นผลดีต่อผู้บริโภคก็ตาม แต่ในคลิ๊ปนั้นจุดเด่นในหลายๆด้านของตัวฮอนด้า บรีโอ ตอยก็ไม่ได้พูดถึงเท่าที่ควร  แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ได้พูดถึงเลย แต่ในคลิ๊ปบางคนเห็นอาจบอกว่าแรง แต่ผมก็กลับชอบนะกับการนำเสนอแบบตรงไปตรงมาแบบนี้ อีกนิดนึงครับตอย กำลังจะดีขึ้นอีกขั้นละ อันนี้ถือเป็นประสบการณ์เป็นกำลังใจให้ในครั้งต่อๆไปครับ

อย่างที่พี่จิมมี่พูดนั่นละครับในฐานะสื่อมวลชน ควรจะนำเสนอในทุกสิ่งทั้งข้อดี - ข้อเสียที่ควรพูดถึง การดึงจุดเด่น เอกลักษณ์ ข้อเสีย ข้อควรปรับปรุง โดยนำเสนอผ่านสื่อต่างๆให้ผู้ชมได้รับรู้ถึงข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นจริงๆ คือหน้าที่ของสื่อมวลชนที่ดี กล้าทำ กล้าตัดสินใจ นับถือพี่จิมมี่ครับ

ปล. อย่าท้อนะครับตอยจะคอยติดตามผลงานต่อไป พวกเราสมาชิก HLM ยังสนับสนุนและให้กำลังใจต่อไปสู้ๆครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เหมาะสมแล้วครับ...เมื่อผิดพลาดแล้วยอมรับ

สื่อมวลชนต้องตั้งอยู่บนความเป็นกลาง

ว่ากันด้วยข้อดีข้อด้อย....
ปัจจัยของคนซื้อรถเองก็มีหลายอย่าง

มองแล้วตนเองว่า สวย
หรือ เลือกที่ออฟชั่น
หรือเลือกที่ สมรรถนะ
หรือเลือกเพราะความชอบล้วนๆ

คนซื้อจะเป็นคนตัดสิน  สื่อ มีหน้าที่นำเสนอข้อเท็จจริง
ดีก็ว่าไปตามดี  ไม่ดีก็ว่าไปตามดี....ไม่เอาอารมณ์ส่วนตัวมาปะปน....
ผมเคยบอกไว้ อีโคคาร์2คัน   สวยคนละแบบ   
มาร์ชคลาสสิค  บริโอ้โฉบเฉี่ยวสปอร์ต
คนใช้คนละสไตล์กันอยู่แล้ว..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำถูกแล้วครับ :Dพี่จิมมี่

ออฟไลน์ vellcap

จากที่อ่านๆมา มันคงจะแรงไปจริงๆแหละครับ
แต่ก็ดีนะครับที่เอาออก เพราะ บางครั้งถ้ามันออกไปไม่ดีโอกาศที่จะกู้กลับมามันก็อาจจะยาก
แต่มันก็เป็นเรื่องที่ดีของมาตรฐานที่ตั้งเอาไว้ และ การการตรวจสอบ และ ยอมรับในข้อผิดพลาดตรงนี้
และชี้แจงเรื่องต่างๆออกมาอย่างละเอียด
และสุดท้ายอย่างที่ผมเคยอ่านเจอในนี้ แต่จำไม่ได้ว่ามาจากใคร
รถทุกคันย่อมมีข้อดี และ ข้อเสีย แต่มันไม่เหมือนกันใครแต่ละคัน
และมันอยู่ที่ว่า คุณสามารถรับได้กับคันไหน และ คันไหนเหมาะที่จะมาอยู่เคียงคู่กับคุณครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ยังไงดีล่ะ ตอนดูคลิปนี้จบก็รู้สึกว่าคลิปมันแรงเหมือนกันนะ แรงสุดเลยก็ว่าได้ แต่จะว่าไป มันก็เหมือน 1st impression ซึ่งก็ไม่ผิดหรอกครับ ที่อาจจะวิจารณ์กันแรงไปบ้าง ของจริงก็ต้องรอรีวิวอยู่แล้ว
แต่ดูแล้วก็รู้สึกว่า สวยกว่าจริง แต่ลดต้นทุนเยอะไปไหม? ทั้งเรื่องโช้คเดี่ยว กระจกหลัง ท้ายรถกันชนกลวงๆ หลุมดำ ก็น่าคิดเนาะ

ออฟไลน์ Satanic za'

อยากให้พี่จิมมี่เก็บคลิปนี้ไว้

แล้วถ้าวันใดมีโอกาสได้ทำรีวิว ก็อยากจะให้พี่ทำคลิปออกมาเป็นเฉพาะส่วนดีของบริโอบ้าง

แล้วเอาทั้งคลิปนี้และคลิปใหม่ลงพร้อมกัน ดีมั๊ยเอ่ย อิอิ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ทันได้ดูคลิป
เสียดายก็เสียดาย แต่ไม่ขัดข้องกับการตัดสินใจในครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็น Chery Proton ต่อให้เป็น mercedes-Benz Rolls Royce Ferrari Lamboghini ฯลฯ
เราก็ต้องนำเสนอทั้งด้านดีและไม่ดีควบคู่กันไปด้วยเหมือนกันครับ

ถือเป็นมาตรฐานเดียวกัน และไม่มีข้อยกเว้น

ถ้าเราผิดพลาดจริง เราก็ต้องรีบยอมรับผิด แก้่ไขทุกอย่างให้กลับมาเป็นปกติให้เร็วที่สุด
มันจะเจ็บปวดในวันสองวันแรก แต่ดีกว่าให้ผลจากการกระทำ ย้อนกลับมาทำร้ายเราในอนาคตเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ jimmyi23

• Newbie
  • *
อย่าคิดมากเลยครับเรื่องมันผ่านไปแล้ว ...คลิปงานมอเตอร์โชว์เอาให้แหล่มๆไปเลยนะฮ๊าฟฟฟ ;) 555+

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ผมเป็นคนนึงที่ทันดู clip ครับ

มีความเห็นว่า คลิปนี้ ตรงตัวจริง ๆ ครับ และบอกในจุดที่คนศึกษาข้อมูลเรื่องรถอยากรู้จริง ๆ ครับ
นั่นก็คือเรื่องของข้อเสีย เพราะเรื่องของข้อดีก็หาข้อมูลมาพอสมควรครับ พอจะรู้ ๆ อยู่แล้วว่าข้อดี
มีอะไรบ้าง

ตอนผมเปิด ผมเปิดดู clip BRIO ก่อน clip mazda3 ซะอีกครับ

แต่ถ้าไม่ได้ศึกษาข้อดีของรถมาก่อน ก็คงจะเห็นว่า BRIO เป็นรถที่มีข้อเสียพอสมควรเลยหล่ะครับ
(ความจริง ที่คนซื้อรถต้องรับได้นะ)

ที่ปัดหลัง BRIO ก็ไม่มีให้จริง ๆ และผู้ใช้หลายคน ไม่เคยจะรู้ว่ารถท้ายตัด จะมีลมหมุนวนท้ายรถ
ทำให้ หมุนเศษฝุ่น และละอองน้ำจากพื้นขึ้นมาบนกระจกหลังได้ หากคนที่ซื้อรถมาเป็นคันแรก ขับรถเป็นใหม่ ๆ
ได้ซื้อ BRIO โดยไม่รู้และใช้ไปนานๆ ก็คงทำใจ และยอมรับมัน รวมถึงระวังมากขึ้นเพราะ มองท้ายรถได้ลำบาก
ขึ้น คนกลุ่มนี้คงไม่มีวันรู้ว่า

nissan march ที่มี ไล่ฝ้าหลัง และที่ปัดน้ำฝนหลัง สามารถช่วยในด้านทัศนวิสัยได้ดีแค่ไหน

ผมชอบตรงที่ คุณตอยบอกว่า ขอผ้าเซลล์ แม้จะแรง แต่ก็ทำให้คนดูฉุกคิดได้ว่า หากจะเลือก BRIO ต้อง
ยอมรับในจุดนี้นะ

ส่วนเรื่องข้อดีของรถ คุณตอยก็พูดบ้างเช่น ถุงลมนิรภัยคู่หน้า เกียร์ MT ที่กระชับ

และเรื่องของ Black hole ผมว่า honda ลงทุนทำกล่องเก็บของเป็นแบบเปิดปิดได้มาซักหน่อยก็ดีนะครับ
ดีกว่าจะเสียพื้นที่เปล่า ๆ ทำแบบ ช่องใต้วิทยุ honda jazz รุ่นที่แล้วที่มีฝาปิดก็ได้ครับ แต่ทำขนาดให้มันเต็มอะ

ส่วนเรื่องเหล็กกันชนท้าย ที่ BRIO ไม่มีนั้น ผมมั่นใจว่าทาง honda ได้ทำการทดสอบการชน โดยผ่านมาตรฐาน
G-CON ของ honda นะครับ ที่ว่าชนท้ายที่ความเร็วซักอย่างเนี่ยแหละ น่าจะ 50 km/h แล้วปลอดภัยมั้ง

ถ้าหากรถคันนี้ปลอดภัยจากการชนจริง มีมาตรฐานการทดสอบการชน ผมว่า ทาง honda ไม่ต้องกลัวเลยแม้แต่น้อย
อีกทั้งยังโฆษณา หรือ ปล่อย clip ทดสอบการชนท้ายให้สื่อมวลชนรู้ได้อีกด้วยซ้ำนะครับ

ในเมื่อผลิตรถมาแล้วมีตัวเปรียบเทียบ ให้ผู้บริโภคเลือกนั้น ผู้บริโภคก็มีสิทธิ์หาข้อมูลประกอบการซื้อ และสื่อก็มีสิทธิ์
ปล่อยข้อมูลต่าง ๆ ตามความเหมาะสมที่มีมาตรฐานของแต่ละสื่อ ผมว่า ทางคุณ JIMMY และ ทีมงานของ HLM
ทำถูกต้องแล้วครับ เพราะในส่วนของ clip มีการเยาะเย้ยเอามันส์ (ซึ่งก็ฟังสนุกจริง ๆ นะ ผมยังอยากดูอีกรอบเลย)
ที่อาจจะมากเกินควร และพูดถึงข้อดีของตัวรถน้อยไปนิดนึง

คุณตอย ทำดีแล้วครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ที่ทำ clip ให้หลาย ๆ คนได้ดู และสัมผัสเจ้า BRIO ขอเป็นกำลังใจ
ให้คุณตอย ทำ clip ต่อไปครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ nicsjerry

ตัดออกไป ดีแล้วครับ  อย่าไปขัดขาใหญ่เลย เด๊วเราจะทำงานอย่างไม่มีความสุข

กรุณาอย่าคิดอย่างนี้ครับ

นี่ไม่ใช่เรื่องของการขัดขาใหญ่

แต่ในเมื่อคนของเรา ทำในสิ่งที่ไม่สมควรจะทำจริงๆ
เราก็ควรจะต้องมีวิธีจัดการในแบบของเรา

บางทีจำเป็นต้องใช้วิธีแบบนี้ เพื่อที่จะช่วยให้หลายคน เกิดความเข้าใจในสถานการณ์

ออฟไลน์ monrak

• Newbie
  • *
  • monrak
เชื่อในการตัดสินใจและวิจารณญาณของ คุณ Jimmy ครับ ว่าเหมาะสม

ออฟไลน์ srattha

เกิดข้อผิดพลาดแล้วได้รับการแก้ไข ถือได้ว่าเป็นการทำงานเพื่อให้ได้มาตรฐานตามที่ได้ตั้งไว้ครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
รู้สึกเสียใจที่ยังไม่ได้ดูครับ ทั้งๆที่กดมาแล้วแต่ไม่มีเวลา
กะไว้ว่าตอนกลางคืนจะเข้าไปดู ปรากฎว่าโดนลบไปเสียแล้ว

ก็เป็นกำลังใจให้กับทีมงานนะครับ
ผมว่าเป็นการดีเสียอีก ถือว่าเป็นครู ให้คราวหลังจะได้ระวังกันมากขึ้นครับผม

ขอให้ผลิตผลงานดีๆ ออกมาสม่ำเสมอนะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ผมเคารพในการตัดสินใจของคุณจิมมี่นะครับ ยังไงเวปแห่งนี้ก็ยังเป็นบ้านของพวกเราที่ชอบวัตถุที่มี 4 ล้อ มีเครื่องยนต์ ขับขี่ได้ และต้องเสียค่าใช้จ่ายต่างๆ เพื่อเรียกมันว่ารถ

แต่ผมขอเห็นต่างหน่อยนะครับว่า ผมได้ดูคลิป honda brioนี่ 3 รอบ หลังจากนั้น กลับไปดู nissan march  โดยส่วนตัวผมว่าไม่แปลกใจครับที่น้องตอยจะรู้สึกแบบนั้นและถ่ายทอดมาให้พวกเราได้ชมในลักษณะนั้น เป็นผมก็คงทำแบบนั้นหรืออาจจะแรงยิ่งกว่านั้น แต่มันไม่สำคัญอีกต่อไปแล้วครับว่าคลิปนี้จะอยู่ต่อหรือถูกลบ เพราะคนที่ซื้อจะต้องเข้าใจในตัวสินค้าและสัมผัสด้วยตัวเองถึงยอมจ่ายตังจำนวนไม่น้อยเพื่อแลกมันมา  

สิงหนึ่งที่ฝากไว้ ผมอยากให้น้องตอยคงความเป็นตัวของตัวเองแบบนี้ตลอดไปนะครับผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามผงฃลงานของน้องเขาตลอดมา ผมว่าน้องตอยเป็นคนที่บรรยายสิ่งต่างได้สนุกพร้อมๆกับชีี้จุดดีและจุดด้อยของสินค้าให้กับผู้รับชมได้พร้อมๆกันแบบตรงๆ ผมชอบลักษณะแบบนี้นะครับ

ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศไม่มีโอกาสได้ไปดูรถตัวจิงว่าเป็นอย่างไร ผมอาศัยที่แห่งนี้ในการทำให้ผมเหมือนได้ไปชมรถยี่ห้อต่างๆด้วยตัวผมเอง ไม่ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปขอให้ทีมงานทุกคนสู้ต่อไปแล้วกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
วันนี้มีธุระด่วนออกจากบ้านตอนตี 4 ถึงนครสวรรค์ 7:45 น. ขากลับถึงบ้านประมาณ บ่ายโมง (เพิ่งเข้ามาเปิดคอมเลย เหอเหอ)
ได้พบกับกระแสลมหมุนวนท้ายรถ เรียบร้อยตลอดทางครับ ซึ่ง ต้องใช้ีที่ปัดน้ำฝนหลังตลอด ไม่งั้นจะมองไม่เห็นด้านหลังเลย

ถ้าเกิดว่า Brio ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง ในกรณีแบบนี้ ควรจะขับรถยังไงตอนฝนตกหนัก หรือเวลามีโคลนเกาะกระจก หลังช่วงเวลาฝนตก
หรือว่า มันสามารถขับได้โดยไม่ต้องปัดครับ อาจจะไม่ค่อยชินที่มองข้างหลังไม่เห็น แต่ก็คงยังพอขับรถต่อไปได้ เหมือนๆ กับ
รถบรรทุกของที่มีตู้ทึบและไม่มีกระจกมองทะลุด้านหลัง

ออฟไลน์ nicsjerry

รอบหน้ามารอติดตามเจ้า บริโอกัน  อย่าน้อยมันคือ อีโคคาร์ 20 กิโล ลิตร ประหยัดน้ำมัน ดีไซส์ลำสมัย !! ซื้อตัวล่างมาแต่งก็แจ่มไปเลย !!

Re: // ขออภัย กับการตัดสินใจนำคลิป Honda Brio ออกจาก The Coup Channel //
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:09:56 »
รอดู Full review เอาแล้วกันครับ

ตรงนั้นละก็....

ถ้าจะแรงกว่า คลิปที่ ตอยทำ ก็ไม่ต้องแปลกใจนะครับ.....

ออฟไลน์ denate

• Newbie
  • *
    • BeLeaf Landscape
Re: // ขออภัย กับการตัดสินใจนำคลิป Honda Brio ออกจาก The Coup Channel //
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 23:00:33 »
รอดู Full review เอาแล้วกันครับ

ตรงนั้นละก็....

ถ้าจะแรงกว่า คลิปที่ ตอยทำ ก็ไม่ต้องแปลกใจนะครับ.....

คุณจิมมี่พูดมาแบบนี้สงสัยฮอนด้าจะงานเข้าล่ะครับ  :P
Two things are infinite :
the universe and human stupidity ; and I'm not sure about the universe.

Albert Einstein