ผู้เขียน หัวข้อ: // ขออภัย กับการตัดสินใจนำคลิป Honda Brio ออกจาก The Coup Channel //  (อ่าน 30564 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรียนคุณผู้อ่านที่รัก

สิ่งที่จะเล่าให้อ่านกันนี้ ตัดสินใจเล่าให้ได้อ่านกัน เพื่อที่จะให้กระจ่าง และปราศจากข้อสงสัย
โดยสิ้นเชิง ถึงสิ่งที่เกิดขึ้น จึงคิดว่า จะขอเขียนเล่าทุกอย่าง "อย่างตรงไปตรงมาที่สุด จากสิ่งที่
เกิดขึ้นจริง"

เช้าวันนี้ ทาง Honda Automobile Thailand ติดต่อเข้ามา ในช่วงเช้า คนที่ติดต่อเข้ามานั้น เป็น
พี่ที่คุ้นเคยกันดี  เป็นคนบ้ารถคนหนึ่ง เวลาเราคุยกัน ก็คุยกันอย่างดี เปิดอก ตรงไปตรงมาเสมอ
ไม่ต้องอ้อมค้อมกันมากมาย ผมเจอพี่เขาครั้งแรกในงานเปิดตัว Honda Stream นับจากวันนั้น
พี่ชายคนนี้ เป็นอย่างไรมา เขาก็ยังคงเป็นอย่างนั้นเหมือนเดิมตลอดศก ไม่เคยเปลี่ยน แม้ตำแหน่ง
จะใหญ่โตขึ้นยังไงก็ตาม

เดาได้เลยว่า เป็นเรื่องของคลิปรายการ The Coup Channel เทปที่เรา เพิ่งจะนำออกอากาศกันเมื่อคืนนี้
ซึ่ง พูดกันตรงๆ ณ ตอนนี้คือ หลังจากที่ได้พูดคุยกันแล้ว

"ผมตัดสินใจ นำคลิปนี้ ถอดจากการออกอากาศของเรา ด้วยมือของผมเอง"

เหตุผลที่ผม ตัดสินใจ ปลดเทปรายการครั้งนี้ จากการนำเสนอ "ด้วยตัวของผมเอง" นั่นเป็นเพราะว่า
"เทปรายการในครั้งนี้ ผิดเพี้ยนไปจากมาตรฐานในการนำเสนอของ Headlightmag.com และ The Coup Channel

มาตรฐานของเรา เป็นอย่างไร ทุกคนก็คงจะทราบกันดีอยู่แล้วว่า ถ้าเราจะต้องพูดถึงรถกันสักรุ่นหนึ่ง เราจะต้อง
พุดให้ครบ ทั้งข้อดี ข้อด้อยของมัน อีกทั้งยังจะต้องเสนอแนะแนวทางในการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นและไม่ลงตัวนั้น
ให้กับผู้ผลิต ได้หาทางปรับปรุงแก้ไขกันต่อไป อีกทั้ง เราก็จะต้องไม่ชี้นำผู้บริโภค มากจนเกินไป

เทปรายการในครั้งนี้ เมื่อนำมาพิจารณาดูกันอีกรอบ ภายหลังจากที่ได้ปล่อยออกไปแล้ว เราพบว่า มันผิดเพี้ยน
ไปจากมาตรฐานดังกล่าวของเราครับ เพราะมีการนำเสนอแต่ด้านลบกันเพียงอย่างเดียว และในเทปนี้ มันแทบจะ
ไม่มีข้อดีของ Honda Brio ในสัดส่วนที่ควรจะสมดุลกับข้อเสียกันกว่านี้

เพราะเรื่องความสมดุลกันระหว่าง ข้อดี และข้อเสียของรถนั้น เราคำนึงถึงกันเป็นอย่างมาก เพราะรู้ดีว่า
รถแต่ละคัน กว่าจะคลอดออกมาได้ มันมีปัญหานานับประการ ที่คนทำงานต้องต่อสู้ ทะเลาะเบาะแว้ง
ลุกขึ้นชี้หน้าด่ากันกลางห้องประชุมเลยก็มี (นี่คือรถบางยี่ห้อ โดยทั่วไปนะ)

ดังนั้น สิ่งที่คนทำงานในบริษัทรถยนต์ อยากได้ คือ feedback ที่ตรงไปตรงมา และข้อเสนอแนะในการแก้ไข
เพื่อจะได้นำไปปรับปรุงรถกันต่อไป ให้ดีขึ้นในสายตาผู้บริโภค

Honda เอง ก็รู้จักผมดี รู้จักมาตรฐานของ Headlightmag ของเราดี และที่ผ่านมา ต่อให้เราจะพูดถึง Honda Freed
ของเขากันถึงขนาดย่ำแย่อย่างที่เป็นอยู่ Honda ก็ยังรับได้ เพราะในบทความที่เราทำ จะมีทั้งข้อดี ข้อด้อย และ
ข้อเสนอแนะ ในการปรับปรุง อยู่ในนั้น เสร็จสรรพ นั่นคือสิ่งที่เรายึดถือมาคตลอดในการนำเสนอสิ่งใดก็ตาม
ออกสู่สาธารณชน

เพราะยังไงก็ตาม ถ้ารถจะมีข้อดี หรือข้อเสีย อย่างไร ในจุดไหน มันก็จะเป็นของมันอย่างนั้น
ไม่มีใครจะเปลี่ยนมันได้่ จนกว่าจะถึงเวลาเปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งคันให้กับรถรุ่นนั้น

อย่างไรก้ตาม การนำเสนอแต่ข้อเสีย เรื่องแย่ๆ เพียงเพื่อความสนุกปาก สะใจปากของเรา เพียงอย่างเดียว
โดยไม่คำนึงถึงผลที่จะเกิดขึ้นตามมานั้น ไม่อาจถือยอมรับได้ว่า เป็นมาตรฐานของเรา

ในเทป งานเปิดตัว Brio ครั้งนี้ สำหรับใครที่ยังไม่ได้ดู ก็จะขอบรรยายแต่เพียงคร่าวๆว่า มีการพูดถึง
ข้อเสียของ Brio "เพียงอย่างเดียว" โดยไม่มีการนำเสนอ ข้อดีของตัวรถ "ให้มันสมดุลกันตามมาตรฐาน
ของเรา"

การตำหนิ ในเรื่องพื้นที่ประตูด้านหลัง กับห้องเก็บสัมภาระหนะ ยังเป็นเรื่องที่ยอมรับได้
แต่สิ่งที่ทำให้ทพาง Honda "เสียใจกับเรื่องนี้" ก็คือ การที่เรา ไปแกะแผงปิดช่องใส่วิทยุ ของรถรุ่นล่างสุด
แล้วถ่ายออกมา ซูมเข้าไปใกล้ๆ โดยใช้คำ "ล้อเลียน" ว่า "Black Hole" นั้น

เป็นการกระทำที่...ไม่ต้องเป็น Honda หรือผม หรอกครับ ต่อให้เป็นคุณผู้อ่าน ก็คงพอจะนึกออกว่า
"นี่คือเรื่องที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง สำหรับการทำรายการโทรทัศน์ หรือคลิปวีดีโอ ออกสู่สาธารณชน"

เพราะถือเป็นการ "ใช้อารมณ์ส่วนตัว ในการนำเสนอ มากจนเกินไป และขาดการคิดคำนึงถึงการชี้นำ
ผู้ที่ได้ดูคลิปนี้ ให้เข้าใจไปในทางลบ มากกว่าจะเป็นกลาง อย่างแท้จริง"
เหมือนที่เราเคยทำมาตลอด

แล้วถามว่า ก่อนเอาขึ้นเว็บเนี่ย ไม่ได้สกรีนกันเลยหรือ?

ผมได้ตรวจเช็คเทปไว้ก่อนออกอากาสอยู่เสมอ เช่นเดียวกับทุกครั้งที่ผ่านมา และทราบดีอยู่แล้วว่า  เทปนี้
เรานำเสนอกันรุนแรงจริงๆ แต่ในฐานะที่เป็นคนตัดสินใจให้ปล่อยเทปนี้ ออกอากาสได้ นั่นคือ ผมเองก็
พอจะรู้อยู่แล้วว่า อะไรขะเกิดขึ้นบ้าง วินาที ที่ผมตัดสินใจปล่อยให้ออกอากาสไปนั้น ผมสารภาพว่า ไม่ได้
พิจารณาถึงรูปแบบการนำเสนอของเทปนี้ มากเท่าที่ควร

ดังนั้น ผมก็ต้องขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว ด้วยการ ขอโทษ ต่อคุณผู้อ่าน และขอโทษ ทาง Honda ที่เรา
นำเสนอรายการซึ่ง "ผิดเพี้ยนไปจากมาตรฐานของเรา"

และ ผมได้ตัดสินใจนำเทปรายการนี้ ถอนการออกอากาสลงใน youtube ด้วย "ตัวของผมเอง"

ผมจึงได้โทรศัพท์ หารือกับแพน เพียงสั้นๆ ว่า ผมขอนำคลิปรายการเทปนี้ ออกจากการนำเสนอของเรา
ซึ่ง แพน ก็อนุญาต และได้โทรแจ้งกับ น้อง Toyd ผู้จัดทำรายการนี้ ไปเรียบร้อยแล้ว ซึ่ง Toyd เองก็
ไม่ขัดข้องอะไร

อีกทั้ง Toyd เอง ก็ยังฝากขอโทษ ทั้งคุณผู้อ่าน และ ทาง Honda ด้วย ที่นำเสนอรายการออกมาในลักษณะนี้
ซึ่งเป็นสิ่งที่ตัวของ Toysd เอง ก็ไม่ได้ต้องการให้มันเกิดขึ้น

และเมื่อเรามานั่งพิจารณาเทปนี้กันแล้ว หากตัดเฉพาะท่อนที่มีปัญหาออกไป รายการเทปนี้ก็ไม่สมบูรณ์
ที่จะให้เรา นำกลับมาออกอากาศใหม่ได้อีกครั้งหนึ่ง ดังนั้น เราจึงเลือกใช้วิธีการ งดออกอากาสกันไปเลย
จะดีกว่า

แต่...ไม่ต้องกลัวครับ

ถ้าคิดว่าเรา หงอ Honda หรือเปล่า ก็บอกได้เลยว่า ไม่ได้หงอ ไม่ได้กลัว และนั่นก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะทำให้เรา
ต้องเอาคลิปนี้ออกจากเว็บ แต่ อย่างที่ได้บอกไปว่า คลิปนี้ มันผิดเพี้ยนไปจากมาตรฐานของเราจริงๆ
เพราะเราเสนอกันแต่ด้านลบ แถมยังเสนอในเชิงล้อเลียนเยอะมากกว่า คลิป Mazda 3 ที่นำเสนอ
พร้อมกัน  

เพราะ Honda เอง ก็ทราบดีถึงมาตรฐานของเรา และจะยินดีให้เรา พูดถึงข้อเสียของ รถที่พวกเขาขายอยู่
กันเหมือนเช่นเคย แต่ อยากจะได้ยินสิ่งที่พวกเขาสามารถนำไปปรับปรุงต่อเนื่องได้ เพื่อผู้บริโภคอย่าง
แท้จริง มากกว่า การด่าทอเพื่อความสนุกสนานส่วนตัว <---- ข้อนี้ต้องเน้นย้ำ เพราะที่ผ่านมา ผมเขียนถึง
Honda แต่ละรุ่น มันก็จะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย อยู่ในนั้น อย่างครบถ้วน แต่ในคลิปนี้ มันไม่มีข้อดีเลย
และความสมดุล ของเนื้อหาที่ผู้บริโภคควรจะได้รับ จึงขาดหายไป นำมาซึ่งการตัดสินใจถอดคลิปนี้ออก
ในที่สุด

และข้อย้ำว่า Honda เอง ก็ไม่ต้องการให้เรา พุดถึงแต่ด้านดีของรถของพวกเขา เพียงอย่างเดียว
เพราะคนของ Honda เอง ก็เคยบอกกับผมว่า เขาอยากเห็นผม ยังเป็นอย่างนี้อยู่ คือยังเป็นแหล่งข้อมูล
ที่ดี เป็นกลาง กันอยู่ เมื่อเขาพูดเองเลยว่า "ไม่ต้องเขียนเชียร์ รถ Honda นักหรอก เรายอมรับได้
ถ้าตราบใดที่มันเป็นข้อเท็จจริง และไม่ได้ใช้อารมณ์ส่วนตัวในการตัดสิน คือว่ากันด้วยเหตุและผล
Honda จะยอมรับได้เสมอ และจะไม่มีข้อโต้แย้งแต่อย่างใด (ซึ่ง นับตั้งแต่ปี 2003 ที่ผมเริ่มต้นดีลงาน
กับพวกเขามา Honda ก็ทำให้ผมเห็นมาตลอดว่า พวกเขาไม่เคยเปลี่ยนไปจากที่ผมเขียนไว้ข้างบนนี้เลย
แม้แต่ครั้งเดียว!)

แต่ในเมื่อครั้งนี้ เราเอง ที่ บกพร่องในมาตรฐานของเรา เราเองนั่นละครับ ที่ควรจะเป็นฝ่ายแก้ไข
และจัดการให้กลับมาอยู่ในมาตรฐานเดิมที่เราเป็นมาตลอดให้ได้

ขอสัญญาว่า เราจะยังคงรักษามาตรฐานเดิมของเราเอาไว้ ให้ดีกว่านี้ เพื่อให้ที่นี่ ยังเป็นแหล่งข้อมูล
ที่ผู้บริโภคจะได้เห็น "ความเป็นกลาง และเป็นธรรม" กับทั้งผู้บริโภค และผู้ผลิต ทุกค่าย ไม่แบ่งฝ่าย
อย่างแท้จริง นั่นคือ ปณิธาน และเจตนารมณ์ที่เราตั้งใจไว้ และเรายังคงเดินตามแนวทางนี้เรื่อยมา
ตั้งแต่วันเเริ่มโครงการสร้างเว็บ จนถึงวันนี้

และเราเชื่อว่า เหตุการณ์เช่นนี้ จะไม่เกิดขึ้นอีก

ขอบคุณครับ

J!MMY
www.headlightmag.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 12:48:58 โดย J!MMY »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับ พี่ เข้าใจแล้ว แต่ผมสงสัยว่าผู้หญิงคนที่พูดเนี่ยคือใคร

เอาเป็นว่า เป็นหนึ่งในผู้ที่เข้ามาชมรถในงานวันเปิดตัว ก็แล้วกันครับ แทน
เพราะเราไม่อยากให้กระทบถึงหน้าที่การงานของเขาครับ

ออฟไลน์ P.JEW

• Newbie
  • *
รับแซ่บค้าบพี่จิม  ;D
Toyota Wish Q LTD. MY LOVEE ^W^
Toyota Yaris J MT .  New member ><''
Hyundai Tucson 2WD . 1 Years I LOVE IT

methus zaa

ขอบคุณครับ พี่ ถามดูน่ะครับ ไม่มีไรครับ อิอิ

ทำไมผมไม่เคยมาทันสักทีนะอะไรแบบนี้ ;D

แต่ไม่เป็นไรครับ จากการชี้แจงของพี่จิมมี่

ผมเห็นด้วยครับที่นำคลิปนี้ออกไปครับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
เทปรายการในครั้งนี้ เมื่อนำมาพิจารณาดูกันอีกรอบ ภายหลังจากที่ได้ปล่อยออกไปแล้ว เราพบว่า มันผิดเพี้ยน
ไปจากมาตรฐานดังกล่าวของเราครับ เพราะมีการนำเสนอแต่ด้านลบกันเพียงอย่างเดียว และในเทปนี้ มันแทบจะ
ไม่มีข้อดีของ Honda Brio ในสัดส่วนที่ควรจะสมดุลกับข้อเสียกันกว่านี้

ขอออกตัวก่อนะครับพี่จิมมี่ ผมยังไม่ได้ดูคลิปเจ้าปัญหานั้น เพราะมาดูไม่ทัน เลยไม่ทราบเนื้อหา

ทำให้เกิดคำถามที่ว่า
แล้วถ้าเกิดความจริงที่ว่าข้อเสียมันมีมากกว่าข้อดีเป็นจำนวนที่มีมากเกินไป ทำให้อัตราส่วนผิดไปจากมาตราฐานที่เวปวางไว้  ทางทีมงานจะยังนำเสนอข้อเท๊จจริง ทั้งข้อเสียและข้อดีอยู่ไหมละครับ

ผมเองก็อยากชมตัว PreReview ที่ทำเสร็จแล้ว ที่ใส่ทั้งครบตามที่คุณจิมมี่กับทีมงานต้องการไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้คราบ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รับทราบครับพี่

ดูแล้วตกใจตรงแกะแผงวิทยุนี่แหละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MJunior

มาไม่ทันเลยยังไม่ได้ดูเลยครับ
แต่ก็เข้าใจ
แล้วก็รู้สึกดีครับที่คุณ Jimmy ตัดสินใจแบบนี้
แล้วก็คิดว่าเหตุการณ์นี้คงจะทำให้เวปนี้ยกระดับมาตรฐานไปอีกหนึ่งขั้นครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่ที่ทำแบบนี้ครับ
ถ้าอะไรที่พี่คิดว่ามันผิดไปจากมาตรฐานก็เอาออกเพื่อความสัมพันธ์ที่ดีดีกว่าครับ
ส่วนตัวผมก็แอบเสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ดู แต่ไม่เป็นไรครับ
:)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
อืมมม ครับ...

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณตอย และพี่ๆ น้องๆ ในเว็บนี้ทุกๆ คนนะครับ

อย่าเพิ่งท้อใจนะครับ

ก็ดีที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้นะครับ จะได้รู้ข้อบงพร่อง เพื่อการแก้ไข ปรับปรุงที่ดีต่อไปครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ตามที่พี่จิมมี่พูดก็ถูกครับ ครั้งหน้าจะได้มีการเตรียมการอย่างละมัดระวังมากขึ้น ถือซะว่าผิดเป็นครูครับพี่จิมมี่ แต่อย่างน้อยเว็บนี้ก็เป็นเว็บเดียวเท่าที่ผมเห็นที่กล้าที่จะให้ความเห็นแก่ผู้บริโภคได้รับชมกันมากกว่าหลายๆเว็บ
ซึ่งโดยทั่วไปแล้วคนซื้อรถ (ไม่ใช่คนที่สนใจตเรื่องรถอย่างมาก) เค้าไม่สามารถวิเคราะห์ได้หรอกครับว่ารถดีไม่ดียังไง เหมือนในอดีตที่ไม่มีใครกล้าบอกจุดด้อยของรถแต่ละคัน แต่เว็บนี้ทำให้เราได้เห็น ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถมาก
แต่เท่าที่ได้ติดตามผลงานของทางเว็บมาผมก็ชอบครับ รู้ถึงจุดด้อยของรถคันนั้นก่อน รับได้ก็ซื้อ เป็นกำลังใจและจะคอยติดตามผลงานชิ้นต่อๆไปครับ
ปล. ให้กำลังใจตอยครับ อย่างน้อยถ้าไม่วิเคราะห์ให้ฟังก็ไม่มีทางรู้ได้เลยว่ามีจุดด้อยอะไรบ้าง อย่าท้อนะครับ สู้ต่อไปครับเป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าเมื่อเราได้ลองขับแล้วพบว่า Brio มีข้อเสียที่เยอะกว่า ข้อดี

ไม่ต้องกลัวครับ คุณจะได้เห็นแน่ๆ ว่าผมจะเขียนถึงรถคันนี้ออกมาอย่างที่มันเป็นแน่ๆ

แต่ในเมื่อเรายังไม่ได้่ลองขับ แล้วเราจะไปพุดถึงข้อเสียกันอย่างเดียว ที่มองด้วยสายตานั้น

ไม่ต้อง Headlightmag.com หรอกครับ ต่อให้สื่ออื่นทำแบบนี้ ส่วนตัวผมเองก็ยอมรับไม่ได้ด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ SuperDOM

ว่าแล้วต้องเป็นคลิบที่ Honda ดูแล้วร้อนๆหนาวๆ...

แต่ก็ทำในสิ่งที่ถูกที่ควรแล้วละครับ ได้แต่แอบเสียดายที่ Honda ไม่น่ารีบมาดูคลิป อิอิ

methus zaa

ให้กำลังใจด้วยครับ

ออฟไลน์ OsSn

• **

ผมได้ดูคลิปดังกล่าวทัน ก็จริงอย่างที่พี่จิมมี่บอก คือ จริงที่คลิปพูดแต่ข้อเสีย แต่ข้อเสียพวกนั้นก็เป็นเรื่องจริงนะ

(แต่อาจจะเพราะอย่างที่พี่จิมมี่บอก มันเหมือนการชักจูงไปในทางเสียๆหายๆมากกว่า (แต่ก็แหงล่ะ มันเป็น ข้อเสีย นิ) หุๆๆ...)

ยังไงเด๋วรอแบบที่เป็น Full Review อีกทีครับ ผมว่าข้อเสียพวกนั้นยังไงก็ถูกเขียนแน่ แต่อาจจะเรียบเรียงถ้อยคำดีกว่าเดิม

และแน่นอน ข้อดีก็คงจะมีเขียนขึ้นมาบ้างเช่นกัน (แต่ ณ ตอนนี้ ผมนึกไม่ค่อยถึงเหมือนกันว่ามีข้อดีข้อไหนที่จำเป็นจริงๆ)

ปล. คลิปตัวนั้นเป็นคลิปดูแล้วสนุ๊กสนุก... เรียกได้ว่า "แทงใจดำ" จริงๆ 555+

methus zaa

เครื่องยนต์ไงครับพี่ เครื่องเสียงอีก

คือ คลิปนี้ พูดความจริง ก็จริง เราทุกคนชอบความจริง ผมก็ชอบความจริง และผมก้เห็นว่า
มันเป็นเรื่องจริง

แต่เราต้องแยกให้ออกว่า ความจริง เวลาเราคุยกันเองกับเพื่อนฝูง กับการนำเสนอความจริงสู่สาธารณชน
ระดับความซีเรียส ในผลกระทบ มันแตกต่างกันมหาศาลครับ

ถ้าเราพุดความจริง ในเชิงล้อเลียน โดยที่เรายังม่ีข้อมูล ไม่มากพอ
ถึงสิ่งที่เราล้อเลียน อีกทั้ง ยังมีเรื่องมาตรฐาน มาค้ำคอหอยอยู่ มันก็คงไม่ใช่เรื่องเหมาะสมละครับ

ออฟไลน์ numtik2005

ดีแล้วครับ ดูจากเหตุผลที่ Jiimy กล่าวมาแล้วเป็นแบบนั้นจริงๆ  ผมได้ดูแล้วมันเป็นการวิจารณ์เชิงลบอย่างเดียวจริงๆ จะเป็นการดีซ่ะอีกหากเอาการวิจารณ์ในคลิปไปใส่ไว้ใน review ของ Jimmy ด้วย จะได้มุมมองจากหลายๆ คน ทำให้ review มีความสมบูรณ์แบบมากขึ้น

ชอบมากๆเลยครับ เว็บนี้ มีความรับผิดชอบและจิตสำนึกที่ดีสูงมาก 

ออฟไลน์ wsu

• **
ผมก็ได้ดูไปเมื่อเช้านื้ ตอบตามความรู้สึกว่า มี bias  จริงๆ แต่รถราคา 4 -5 แสน คงมาเทียบรถ ราคา เป็นล้าน ไม่ได้ในหลายเรื่องนะครับ  ขอติงนิดนึงนะครับ คงไม่โกรทกันนะ ตัวพิธีกรอาจจะใส่ความรู้สึกส่วนตัวมากไปหน่อยนะ + +  แต่ก็ขอให้กำลังใจนะครับ

ออฟไลน์ BOMB LOVE CITY

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจ อยู่เคียงข้างเสมอครับ.........

ออฟไลน์ gauygeng

• **
ชัดเจนดีครับผม แต่เสียดายคนที่ยังไม่ได้ดูคลิป และผมด้วย ซึ่งตอนนี้ยังไม่รู้ว่าข้อเสียของเจ้า brio มีอะไรบ้าง ข้อดีไม่ค่อยจะอยากรู้เท่าไหร่หรอกครับ

เป็นกำลังใจครับผม

ออฟไลน์ ohaboy

เป็นกำลังใจให้คุณ jimmy อีก 1 เสียง ครับ

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
เป็นคนนึงที่ได้ดูคลิป ถึงจะดูไม่จบก็ตาม  :)

ตอนที่ดูนั้นผมเพลิดเพลินไปกับการนำเสนอของน้องเค้า และคิดว่าคงจะมีอีกสื่ออีกหลายที่นำเสนอมุมด้านดีของรถ
น้องเค้าจึงนำเสนอในอีกมุมมอง

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
รักษามาตรฐานไว้ให้เป็นกลางดีที่สุดแล้วครับ :)

ออฟไลน์ MomantuM

โถ พี่งดูน้องสามไป กะว่าเย็นๆจะดูบริโอ้ซักหน่อย โดนถอดคลิปไปแล้ว

รอดูรีวิวตัวเต็มเลยละกันนะครับ ยังไงก็ยังชอบที่นี่อยู่ดี ชอบที่ตรงไปตรงมาและมีเหตุผลเสมอครับ

ออฟไลน์ Nut_K

เคารพการตัดสินใจของพี่จิมมี่ครับ

ผมว่าตอนแกะพลาสติกที่ปิดช่องใส่เครื่องเสียงนี่แรงจริงอะ

เห็นแล้วยังอึ้งเลย

ออฟไลน์ hirunj

• Newbie
  • *
ดูเมื่อเช้า..แต่ทำงานไปด้วย.กะว่าจะดูละเอียดๆตอนบ่าย..ก็ไม่ทันแล้ว   แต่ก็เห็นด้วยกับการตัดสินใจ  กล้าทำ..กล้ายอมรับ
นี้เป็นสิ่งที่ดีมากๆ  ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ครับ ผมรอตัว Full review แทนก็แล้วกันครับ เชื่อว่า คุณ J!MMY ก็ยังคงรักษามาตรฐานการทำงานไว้เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ karn5811

แงๆๆ เสียดายอะไม่ได้ดุ ดุไม่ทัน เมื่อคืนเล่นคอมดึกเหมือนกันแ่ต่ไม่ได้มาเปิดดุเสียดายจัง แต่ผมก้อยากไห้พี่ตอยเป็นเหมือนเดิมนะครับ ตรงไปตรงมา ไห้กำลังใจพี่ตอยครับ