โพลล์

คิดยังไงครับถ้า Civic เวอร์ชันจีนคือเวอร์ชันไทย

สวย
19 (33.3%)
ไม่สวย
38 (66.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 52

ผู้เขียน หัวข้อ: ++คิดยังไง ถ้านี่คือ 2012 Honda Civic โฉมเมืองไทย แน่นอนมีติ่งไฟท้ายด้วย++  (อ่าน 26022 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
บางคนหาว่าผมด่วนสรุปไป

แต่จากการสังเกตของผมวันนี้

ทำให้ผมรู้แล้วว่า 2012 Honda Civic ที่จะเปิดตัวในจีน

มีรายละเอียดบางอย่างที่แตกต่างกับอเมริกัน พอควร

ผิดกับ Civic 2006 ที่รายละเอียดจีนกับอเมริกันเหมือนกันเด๊ะ

นี่ภาพหลุดล่าสุดครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2461:-2012-honda-civic-modelchange--&catid=48:spyshot&Itemid=55

หากใครสังเกตภาพหลุด 2012 Civic จากจีนให้ดี ๆ จะพบว่าด้านหน้าน่ะ Honda เปลี่ยนชุดกันชนหน้าใหม่หมดเลยนะครับ คล้ายทรงเดิมแต่เพิ่มระยะยื่นหน้าอีกหน่อย ปรับลุคสปอร์ตขึ้น หน้าแหลมขึ้น และแน่นอนว่ากระจังหน้าจะออกแบบให้ยื่นมาด้านหน้ามากกว่าเวอร์ชันอเมริกัน

และที่สำคัญบั้นท้ายมีติ่งไฟ เหมือนกับ Accord ทำให้ผมนึกถึงข่าวลือที่ก่อนหน้าจากคนไทยว่า เราจะได้ใช้ Civic เหมือนกับอเมริกันแต่ต่างกันที่รายละเอียดเท่านั้นเอง

และตามปกติ Honda คงจะไม่ทำโมลด์กันชนแบบใหม่แบบที่ 3 ขึ้นมาให้เสียต้นทุนเล่นอีก ทำให้ผมค่อนข้างแน่ใจแล้วว่า Civic FMC โฉมจีนไม่ต่างจากไทยแน่นอน

คุณคิดว่ายังไงล่ะ

เปรียบเทียบกันระหว่างเวอร์ชันจีนและอเมริกัน

Civic ตัวธรรมดาก่อนนะครับ

Civic Type S VS Civic Si เวอร์ชันมะกัน

บั้นท้ายครับ

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
เฮ้อออออ

ไม่ชอบบั้นท้ายเอาซะเลย ให้ตายเถอะ

ด้านหน้าผมว่า เวอร์ชันมะกันสวยกว่านะครับ

แต่บั้นท้ายนี่ ไม่สวยสักเวอร์ชัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถามหน่อย

อยากรู้จริงๆ

ทำไมพักหลังมานี้ ตั้งแต่ 2006 เป็นต้นมา

Honda ทำท้ายรถออกมาแต่ละรุ่น ไม่สวยเลย ไม่เว้นแม้แต่ City mี่ข้าพเจ้าใช้อยู่ ท้ายก้ไม่สวย

ทำไม?????? บอกมาที วิศวกรชาว โตชิกิ!

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ตูดยื้นๆ ไม่กลมกลืนเลย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ส่วนตัวผมว่าพอรับได้นะครับ

แต่สงสัยจริงๆ ถ้าจะเอาต่างกันเท่านี้ ทำไมไม่ทำเป็น Global version ไปซะให้รู้แล้วรู้รอดจริงๆ

ต่างที่กันชนหน้ากับติ่งไฟท้ายเนี่ย = =
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนแรกๆชอบท้ายมันนะ แต่พอเริ่มดูเริ่มไม่ชอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมกลับชอบมากขึ้นแฮะ..  ;D
ด้านท้ายชอบที่มีทับทิมเข้ามา
ด้านหน้าชอบมากกว่าเวอร์ชั้นเมกา..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ นั้นอะไร กลมๆ ในไฟหน้า 55555 โปรเจคเตอร์มาละวุ้ยยยยย

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ท้ายมันดูถึกๆๆ ชอบกล

ออฟไลน์ devilwingzx

เห็นด้วยกับพี่จิมมี่ ผมว่าหลังๆฮอนด้าคิดอะไรแปลกๆ ดีไซแปลกๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ includespro

• Newbie
  • *
อืมมม เฮ้อ กะแล้วไฟท้ายเน่าตลอด

ออฟไลน์ min

เคยคิดเหมือนกันว่า เมื่อก่อน  Honda  ออกแบบรถได้สวย ติดสปอร์ตนิดๆ  แต่ปัจจุบัน  เหมือนจะเอาใจตลาดโดยรวมเกินไป  จนทำให้มีข้อจำกัดด้านการออกแบบ  จนรถรุ่นหลังๆ มานี้  หน้าตาออกมาเป็นอย่างที่เราเห็น  !!!
       ผมคนหนึ่งหล่ะ ที่คิดไว้แล้ว ว่ามันจะต้องออกมาไม่ต่างจาก Version อเมริกามากนัก  และมันก็เป็นจริงๆ  ซึ่งมัน ........ จะสวยก็ไม่เชิง จะขี้เหร่ก็ไม่ใช่  รวมๆ แล้ว  ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ  ต้องดูคันจริงอีกที  ถ้าไม่สวยเหมือนรูปที่หลุด  ผมว่า  งานนี้  Honda  คงจะเหนื่อยกับการตลาดแน่ๆ  ขายหน่ะ  ขายได้แน่ๆ ครับ  แต่ผมมองว่า  คงจะไม่เฟื่องฟู  เหมือนยุค FD  เปิดตัวใหม่ๆ  แน่ๆ  ค่ายอื่นๆ  ก็ออกแบบมาได้โดนใจกว่า  เช่น  Mazda  และ Cruze  ซึ่ง Cruze  น่าจะชนกับ Civic ได้เหมาะสม  ออกแนวผู้ใหญ่เหมือนกัน  แต่ถ้าเป็นผม  ผมเลือก Cruze  และต่อไป  L12F  ของ  Nissan  จะออกตามมาในปี  2012  อีก  ,  ไหนจะ  Focus  อีก  งานนี้  เหนื่อยครับ  Honda
     หมายเหตุ  :  หวังว่า  Accord  ตัวต่อไป  คงไม่ทำให้ผิดหวังแบบนี้อีกนะครับ  ..............  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 07:21:07 โดย min »

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยว่าหลังๆ นี้ Honda ออกแบบท้ายรถไม่สวยเลย  :-\

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

มองแว๊บแรกนึกว่า camry ตัวที่แล้ว
ส่วนด้านหน้าผมดูแล้ัวโอเคนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อะไรดลใจให้ทำกันชนท้ายแบบนั้นเนี่ย..

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ นั้นอะไร กลมๆ ในไฟหน้า 55555 โปรเจคเตอร์มาละวุ้ยยยยย

ตัวโคมกลมคือโปรเจคเตอร์ แต่หลอดเป็นหลอดประหยัดไฟ-ตะเกียบคู่   ;D

ตั้งตานับวันรอ ตอนนี้เก็บเงินดาวน์ได้30K นิดๆ ปลายปีกว่ารถจะออกคงเก็บเพิ่มได้อีกสักหน่อย  ::)

ออฟไลน์ Nut_K

เหมือนจะสวย

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
เกือบสวยแล้วเชียว หน้าพอได้ ท้ายไม่ไหว คล้ายๆกับ accord ที่ผมมองยังไงก็สรุปไม่ได้ว่ามันสวยหรือเปล่า?
คงมีแต่ mazda3 มั้งที่ยังคง DNA เดิมเอาไว้ได้

ออฟไลน์ banch

ส่วนตัวผมว่าพอรับได้นะครับ

แต่สงสัยจริงๆ ถ้าจะเอาต่างกันเท่านี้ ทำไมไม่ทำเป็น Global version ไปซะให้รู้แล้วรู้รอดจริงๆ

ต่างที่กันชนหน้ากับติ่งไฟท้ายเนี่ย = =

เอาไว้ไมเนอร์เช้นจ์  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มันคือ city ขยายขนาดชัดๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมมองว่ามันสวยแล้วล่ะตอนนี้
แต่ไม่ชอบแค่ด้านท้าย แม่ผมยังไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Cross MPV

ผมคาดว่ายอดขายน่าจะไม่เป็นไปเหมือน Civic ตัวปัจจุบันที่ขายในบ้านเรา ณ ขณะนี้

แต่รูปร่างด้านหน้า เป็นไปตามที่ผมคิดไว้เลยครับ เคยแอบนึกอยากลองวาดรูปดู
ก็เป็นคล้ายๆ แบบจีนเลย แต่ที่น่าตกใจคือไฟท้ายด้านหลังที่มีแผงทับทิม
ตรงนี้ผมอาจจะเป็นคนแปลกไปหน่อยมั้งครับ ผมมองว่าไฟท้ายแบบนี้ใน Accord มันไม่ค่อยลงตัว
แต่กับใน Civic ผมคิดว่ามันเป็นเทคนิคในการทำให้คนซื้อนึกถึง Accord มากกว่าที่จะมีแค่ไฟท้าย
ที่มันชวนให้นึกถึง City และเมื่อผนวกรวมกับด้านหน้า คงไม่ได้มีอะไรต่างไปกว่าเป็น City ร่างยักษ์

โดยส่วนตัว จากการมีแผงทับทิมท้ายแล้ว ผมชอบมากกว่าด้านหน้าอีกนะครับ

ปล.ผมอาจจะแปลกคนไปหน่อย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Satanic za'

ไม่สวยเลยอะ ดูไม่ลงตัว

ส่วนบั้นท้ายเหมือนเอาไฟเบนซ์ C-class (ป่าวหว่า) + ติ่งของแอคคอร์ด แล้วเอามารวมร่างกับกันชนท้ายของทีด้าเลยอะครับ

ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้ ยังสู้ตัวเก่าไม่ได้นะ ดูสวยสปอร์ตกว่าเยอะเลย

ผมว่าอัลติสไม่ค่อยสวยแล้วนะ ดูไปดูมา อัลติสยังจะสวยกว่าซีวิครุ่นนี้ซะอีก

หลังจากปี 2012 ตลาดรุ่นกลางคงจะมันส์น่าดู

อัลติส เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้ว
ซิวิค ออกตัวใหม่
มาสด้า 3 ออกตัวใหม่ สวยใช้ได้เลย แต่เรื่องอัตรากินน้ำมัน ขอรอดูรีวิว
โฟกัส 2012 ส่วนตัวแล้วผมชอบนะ แต่ต้องรอดูว่าศูนย์จะพัฒนาไปถึงไหน ตอนนี้ก็ได้ยอดเฟียสต้าไปแล้ว หวังว่าจะพัฒนาขึ้นเสียที
เชฟโรเลท ครูซ ถ้าพูดถึงบรรดารถตอนนี้ ผมชอบครูซมากที่สุด ผมว่า design ภายในและวัสดุเห้นแล้วประทับใจเมื่อแรกพบเลยละ

เอ๊  มีอารายอีกน้า นึกไม่ออกและ อิอิ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่สวยเลยอะ ดูไม่ลงตัว

ส่วนบั้นท้ายเหมือนเอาไฟเบนซ์ C-class (ป่าวหว่า) + ติ่งของแอคคอร์ด แล้วเอามารวมร่างกับกันชนท้ายของทีด้าเลยอะครับ

ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้ ยังสู้ตัวเก่าไม่ได้นะ ดูสวยสปอร์ตกว่าเยอะเลย

ผมว่าอัลติสไม่ค่อยสวยแล้วนะ ดูไปดูมา อัลติสยังจะสวยกว่าซีวิครุ่นนี้ซะอีก

หลังจากปี 2012 ตลาดรุ่นกลางคงจะมันส์น่าดู

อัลติส เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้ว
ซิวิค ออกตัวใหม่
มาสด้า 3 ออกตัวใหม่ สวยใช้ได้เลย แต่เรื่องอัตรากินน้ำมัน ขอรอดูรีวิว
โฟกัส 2012 ส่วนตัวแล้วผมชอบนะ แต่ต้องรอดูว่าศูนย์จะพัฒนาไปถึงไหน ตอนนี้ก็ได้ยอดเฟียสต้าไปแล้ว หวังว่าจะพัฒนาขึ้นเสียที
เชฟโรเลท ครูซ ถ้าพูดถึงบรรดารถตอนนี้ ผมชอบครูซมากที่สุด ผมว่า design ภายในและวัสดุเห้นแล้วประทับใจเมื่อแรกพบเลยละ

เอ๊  มีอารายอีกน้า นึกไม่ออกและ อิอิ
Tiida  โฉมใหม่สลัดความติ๋มออก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sappe!

เหมือนจะย้อนยุคหน่อยๆ

แต่ก็ OK พอรับได้ๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
ดูยังไงท้ายก็ไม่สวย จะดูให้มันสวยก็ไม่ได้

อะไรดลใจวิศวะกรเนี้ย ???

alzeto

• บุคคลทั่วไป
รอ ฉายา เต๊นท์รถได้เลยค่ะ

"Civic ตูดติ่ง"

ฟังดูเหมือนหูดหงอนไก่ยังไงไม่ทราบนะคะ
* ซีนะ ริงโกะ  เพลีย