ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังปั้มนี้หน่อยนะครับ  (อ่าน 6149 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
ระวังปั้มนี้หน่อยนะครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:04:42 »
เตือนให้ระวังซักนิดนะครับ ปั้ม "เสือ" จะอยู่ฝังที่มาจากสำโรงมุ่งหน้าไปทางแยกบางนาติดศูนย์เบ๊นท์ อยู่แถวๆตรงข้ามซอยลาซาล
เรื่องเกิดเมื่อวานประมาณ 17.30น. ครับพอดีจะไปทานข้าว หน้าจอขึ้นวิ่งได้อีก 85 KM จะไปแค่แลนมาร์กเติม 300 ก็พอ
ก็เข้าปั้มเติมน้ำมัน จังหวะที่เติมปกติจะมีเสียงหัวจ่ายมันดังตืดๆ แต่ก็ไม่ได้เอะใจ เติมเสร็จก็จ่ายตังผมก็หันไปดูที่ตู้มันก็ขึ้น 300 ก็โอเคขับออกมา เอ...ทำไมเข็มมันไม่ขึ้น เลขก็ไม่เพิ่ม
เอาวะมันอาจจะดีเลย์ เลยขับมาเรือยๆจนถึงแยกบางนา เวงกำหน้าจอมันลดลงจาก 85Km เหลือ 84Km เข็มก็ไม่ขยับ เม่งโกงชัว เลยกลับรถไปปั้มเดิมอีกรอบ(300กรูก็เอาโกงได้ไง) รถก็ติด

พอไปถึงก็อธิบายให้พัง ถามหา ผจก. เด็กบอกไม่อยู่ อ่ะงั้นเช็ค ทั้งกดเครื่องดูหายอด 300 มันก็หาไม่เจอ งั้นเดี๋ยวนับเงินมันบอกถ้าเงินไม่เกิน แสดงว่าเติมให้พี่แล้ว
รอประมาณ 20 นาทีมันบอกเงินครบ อ้าว......แล้วกัน ผมก็เลยบอกน้องเช็คชัวร์นะ มันบอกชัวร์พี่เติมแล้ว

โอเคครับก่อนจะกลับรถมาที่ปั้มผมก็ไม่ได้หวังอะไรอยู่แล้วแหละ แค่อยากให้โอกาศมัน

..จบเรื่องขับออกมาหน่อยเป็นปั้มตราดาว ผมก็เติม 300 เหมือนเดิม(เพื่อเกจ์มันจะเสีย) เติมเสร็จยังไม่ทันได้ดึงหัวจ่ายเก็บเลย
เข็มมันก็ขยับขึ้นไปแล้ว ส่วนเลขยังไม่ขึ้นพอขับออกนอกปั้มเลขก็ขึ้นเป็น 141Km อ้าวรถกรูก็ไม่ได้เสียนี่ ............

ผมทำอะไรไม่ได้หรอกครับ  แต่ใครอยากลองปั้มลมก็เชิญได้

*****ปั้นนี้ผมเติมมาไม่ต่ำกว่า 20 ครั้งแล้วไม่เคยมีปัญหา แค่พอโดนแล้วกระจายข่าวออกไป เพื่อน 2 คนก็เคยโดนที่นี่เหมือนกัน

admin เห็นไม่สมควรลบได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 02:11:14 โดย jkhl »

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ระวังปั้มนี้หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 05:15:41 »
ผมก็เคยโดนครับ ปั้มบางจากตรงทางรอบเมืองอุดรธานี วันนั้นผมไปวัดพ่อเห็นน้ำมันใกล้หมดก็เลยไปเติม เติมไป 500 ซึ่งปกติถ้าเติม 500 รถผมมันจะได้อยู่ประมาณ 2 ขีด แต่พอขับรถออกมาจากปั๊มมาตั้งไกลแล้วเข็มไม่ขึ้นเลย เอาละสิ เกจ์ก็ไม่ได้เสียนี่ ก็เลยลองไปเติมปั้มเพียวแถวๆ อ.หนองหาน เติมไป 800
ได้เกือบครึ่งถัง ถึงตอนนั้นรู้เลยว่าโดนโกงแล้วถึงกับเซ็งเลยนะครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:24:46 »
ผมก้อเคยครับ  แต่เป็นปั้มสีเขียวไม่ใช่บางจากนะ  เติม300 ไม่กระดิ๊กเลย  เกือบแย่เพราะไมได้ดูเลยเกือบน้ำมันหมด

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:06:46 »
esso อีกแล้ว เจอทั้งน้ำมันปลอม ก็มี เจือปนก็มี เห้อ เยอะนะ essoเนี่ย มีแต่ปัญหา

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:52:12 »
ลองใช้วิธีแบบผมก็ได้นะครับ....ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน
ผมจะลงไปยืนตรงฝาถังน้ำมันทุกครั้งครับ.....
ผมว่าดีซะอีกอย่างน้อยก็ได้เป็นการตรวจดูด้วยว่าเด็กปิดฝาสนิทไหม
ทำน้ำมันหกเลอะรถไหม......แล้วมันก็จะไม่กล้าโกงด้วย
เพราะผมจะดูที่เครื่องเติมตลอดเวลา
ใครจะลองวิธีนี้ดูก็ได้นะครับ....แค่ขยันเพิ่มขึ้นอีกหน่อยนึงเองครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:03:01 »
เดี๋ยวนี้มันจะโกงทุกรูปแบบกันเลยจริงๆ
ส่วนใหญ่เวลาเติมผมจะลงไปเฝ้าเอง เลยอุ่นใจได้ระดับนึง
:)

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:10:22 »
ปั้มเสือนี่ ตั้งแต่สมัยผมเด็กๆประมาณห้าขวบแล้วนะ มีคดีกับบ้านผม ทำให้ต้องลงไปเข็นรถ เพราะน้ำมันปลอม

ป่านนี้แล้ว ยังไม่เลิกเกเรอีกหรอเนี่ย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:18:22 »
เวลาเติมน้ำมัน

ผมชอบจะลงจากรถ ไปยืนดู ยืนคุมเด็กปั้มหนะครับ

นั่นคือวิธีที่ดีที่สุด ที่เราจะได้เห็นความผิดปกติต่างๆ หากจะเกิดขึ้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:34:04 »
ปอตอทวย เติมเองครับ มั่นใจในส่วนการโกงลงถังไปได้

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:03:14 »
ขอบคุณครับ

ผมใช้รถมา 6-7ปี ตั้งแต่คันเก่า เติมที่นี่ก็บ่อย พิ่งจะโดนครั้งแรก ;D ผมโชคดีหน่อยเติมน้อย กลัวแต่คนปกติเค้าเต็มกับ 500 -1000 อันนี้มีเซง

คราวหลังคงต้องลงกันหน่อย  ;)

ออฟไลน์ loading

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:32:09 »
ยืนดูเลยครับ ถ้าให้ดีพอเติมเสร็จหันไปดู มาตรวัดที่รถเลยครับ อย่างน้อยมันต้องขยับแหละ ขนาดมอไซด์พอเติมเสร็จแค่เปิิดกุญแจเตรียม start เข็มมันยังพุ่งพรวดเลย อันนี้รถเรา start ไว้ตลอดเติมทีเป็น 600-1000 มันต้องขยับเป็นขีดโน้นแหละ เลือกปั้มดีๆไปเลยครับ อย่างเช่น ปั้ม ปตท ใหญ่ๆ ประมาณนั้น ไม่ได้โฆษณาช่วย นะ แต่ว่ามันน่าเชื่อถือกว่า

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 13:35:49 »
เฮ้ยพี่!! "เสือ"เหมือนกันเลย แต่คนละที่กันครับ

ผมเติมไป 400 อ่ะ จะไปต่างอำเภอ

แต่ตอนเติมอ่ะสิ ลืมดูตู้จ่ายอ่ะสิว่ามันเติมรึยัง (ตอนนี้ดูทุกครั้งที่เติม)

ตอนเติมมันก็เอาหัวจ่ายมาใส่ไว้ แล้วมันก็เดินไปเติมอีกคัน แล้วกลับมามันก็เก็บหัวจ่าย

ผมก็จ่ายเงินไปปกติ แต่พอขับๆ ไปไมล์ไม่ขึ้นเลย แต่เพราะขับมาครึ่งทางแล้วคิดว่าตอนกลับจะแวะถาม

ผมถามมันบอกว่าไมล์ไม่ขึ้นเติมไปตั้ง 400 มันก็บอกว่าเติมแล้ว

ผมก็เลยบอกมันว่า "ถ้างั้นไม่เป็นไรหรอก ขาดลูกค้าแค่คนเดียว ปั๊มคงไม่เจ้งหรอกมั้ง"

จากนั้นก็ไม่เคยเติมปั๊มนั้นอีกเลย     ;D

แต่ตอนนี้ต้องลงไปบอก เพราะกลัวเค้าเติมผิดมาก  :( (Focus TDCi) ไปเปิดฝาถังให้ด้วยเพราะเพิ่งถอดมาใหม่ๆ ^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 15:01:02 »
เฮ้ออออ คนสมัยนี้ โกงกันได้ >:(
ขอบคุณมากครับที่นำมาบอกกัน จะได้ระวัง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 16:35:47 »
ผมลงไปเติมเองทุกครั้งครับ ไม่รอเด็กปั้ม
เติมเองสบายใจกว่า ถ้ากลัวเปื้อนหาถุงมือมาใส่ครับ เวลาเก็บก็ใส่ถุงพลาสติกเอา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 21:24:05 »
ปั๊มที่มีเด็กเขาปล่อยให้ลูกค้าเติมได้ด้วยหรอครับเนี่ย ไว้จะลองบ้าง แต่ผมมักไม่เติมช่วงรถเยอะ คงลงรถไม่ทันเด็กปั๊มก็จัดการแล้ว

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 10:07:20 »
ลงไปยืนดูแค่นั้นจบเลยครับ ดูว่าเด็กปั๊มปิดฝาถังเราสนิทรึเปล่า ดูว่าตัวเลขตรงหรือไม่  คงไม่เสียเวลามากหรอกครับ :o

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 19:16:26 »
ปตท ด่วนพระราม 2 ก็เป็น