ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ มีคนจะซื้อรถใหม่ครับ + ถามเรื่อง Avanza กับ Persona ครับ  (อ่าน 5905 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถาม 2 ข้อนะครับ

หัวข้อที่ 1.

พอดีมีคนจะซื้อรถ มีเงื่อนไขดังนี้ครับ
1.ราคาไม่เกิน 6 แสน + - ได้นิดหน่อย
2.รถคันนี้ใช้ในเมืองต้องประหยัดน้ำมันกว่ารถที่บ้านทุกคัน
3.สามารถขับทางไกล(ระยะประมาณทาง 250 km.) ด้วยความเร็วประมาณ 120 โดยไม่เครียด
4.รถคันนี้ไม่ติดแก๊สแน่นอน
5.รองรับการเดินทาง 4 คนได้
6.ไม่เอา Ford (คนนี้เจออะไรไม่ดีมา)

รถที่บ้านของเขามี Isuzu D-Max 4Dr. Hilander 3.0 Auto Super Titanium กับ Toyota Camry ACV41 2.0G

ปล.คนนี้เขาบอกว่าเขาจะไม่ซื้อ isuzu อีกแล้ว เนื่องจากซื้อมายังไม่ได้ป้าย ออกใหม่อีกแล้ว 5 5 5 5 5

หัวข้อที่ 2
.

มีใครพอมีข้อมูล Test crash ของ Proton Persona กับ Toyota Avanza ไหมครับ หรือถ้ามี website ขอลิงค์ด้วยครับ
แล้วในสายตาพีๆ สองคันนี้คันไหนดูปลอดภัยกว่ากันครับ
ตอนขับรถผมกลับบ้าน ผมเห็นสองคันนี้ชนกันตอนเช้ามืด แบบด้านหน้าครึ่งคัน Avanza หน้ารถเรียกว่าหายไปดีกว่า แต่ประตูเปิดได้
แต่ Persona ไม่ยุบเท่า avanza แต่ผมเห็น จนท. กำลังงัดประตูอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 12:11:38 โดย vellcap »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข้อ 3 ข้อเดียว ผมว่า ทั้งคู่ ไม่น่าผ่านแล้วละครับ

Avanza นี่ขับแล้วต้องจับพวงมาลัยกันตลอดทางเลยทีเดียว
แซงรถพ่วงบนทางด่วนที รถจะเป๋ออกขวา เอาดื้อๆ

Persona ลองขับแค่สั้นๆ บอกอะไรไม่ได้มาก แต่ไม่น่าจะดีไปกว่ากันเท่าใดนัก

ผมว่า มองหาตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าทั้ง 2 คันนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ไม่แคร์ศุนย์ น่าจะ Proton Persona
1.บรรทุกแค่ 4 คน
2.ตัวรถฐานต่ำ 120 ไม่เครียดแน่นอน
3. อื่นๆไม่ทราบ ;D ;D

พี่ Jimmy ครับ   :'(
กระทู้นี้มี 2 หัวข้อที่ถามนะครับ ผมไม่อยากตั้งกระทู้เปลืองครับพี่
เลยรวม 2 ข้อมาถามในกระทู้เลยเลยครับ   ;D

หรือผมพิมพ์อะไรตกหล่นไปครับเนี่ย  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 12:13:33 โดย vellcap »

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ผมมี avanza อยู่
แต่ถ้านั่งแค่ 4 คนเชียร์ persona มากกว่าครับ ถึงในข้อ 3 จะไม่ผ่านทั้งคู่
แต่ persona คงไม่โคลงเท่า avanza  เพราะ เกิน 110 มีโคลงตลอดเมื่อสวนครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ข้อ 6.ไม่เอา Ford (คนนี้เจออะไรไม่ดีมา)

แชร์หน่อยครับ คาใจ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองพิจารณา วีออส หรือ ซิตี้ ดูมั๊ยล่ะครับ ทีแรกจะแนะนำเฟียสต้าแต่ไม่เข้าข้อ6
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไป ซิตี้ วีออส ดีกว่ามั๊ย?
persona คิดที่ตัวรถอย่างเดียว การประกอบแย่มาก ๆ รถของคู่เขย กระจกมองข้าง 2 ฝั่งหลวม เวลาวิ่งเร็ว ๆ สั่นตลอดเวลา
แถมวัสดุภายในที่สุดแสนจะบรรยาย  ดีอย่างเดียวที่สวย
'19 Honda Civic EL

ข้อ 6.ไม่เอา Ford (คนนี้เจออะไรไม่ดีมา)

แชร์หน่อยครับ คาใจ

โอ้ววว ไม่ได้ถามต่อครับ  :P
สงสัยโดนคนขับ ford หักหัวใจมั๊งครับ  ;D ;D (เดามั่วอีกแล้ว)

ออฟไลน์ YenChar

Avanza ครับ

รถประเภทนี้ ไม่ค่อยมีให้เลือกเท่าไหร่
เอาชัวร์ไว้ก่อนดีกว่าครับ

ถ้ามาแนวนี้ คงอยากได้รถอเนกประสงค์
เข้าใจว่าจะใช้รถเดินทางไกลด้วย
โตโยต้า คงเหมาะกว่าครับ

เรื่องการชน ชนด้านหน้า ไม่เท่าไหร่ครับ
ซ่อมได้ อะไหล่มีเปลี่ยน
แต่ถ้าชนด้านข้าง รถพวกนี้จะคว่ำแน่นอน
เพราะทรงสูง โดนชนข้าง มีพลิกแน่นอน

ส่วนเรื่องของอนาคตอยากติดแก๊ส ก็รองรับมากกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
1. ในงบ 6 แสน +- ที่เข้าเค้า ผมว่า 3 ตัวนี้ครับ...
- Honda City รุ่น S MT 5.3 แสน , S AT 5.7 แสน
- Nissan Tiida Latio รุ่น S MT 5.6 แสน , S AT 5.9 แสน
- Mitsu Lancer E20 (ไม่ติด CNG) รุ่น GLX MT 5.9 แสน , GLX AT 6.4 แสน ครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เห็นด้วยกับด้านบนเลยครับ

Nissan Tiida , Mitsubishi Lancer แซยิด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่อยากเอาไปติดแก๊สให้ยุ่งยาก ก็เอา Persona CNG ที่มีถังมาเรียบร้อย ง่ายดีครับ

ออฟไลน์ udis

1. ในงบ 6 แสน +- ที่เข้าเค้า ผมว่า 3 ตัวนี้ครับ...
- Honda City รุ่น S MT 5.3 แสน , S AT 5.7 แสน
- Nissan Tiida Latio รุ่น S MT 5.6 แสน , S AT 5.9 แสน
- Mitsu Lancer E20 (ไม่ติด CNG) รุ่น GLX MT 5.9 แสน , GLX AT 6.4 แสน ครับ  ;D

เป็นผมเลือก Tida S AT ไม่ก็ Lancer GLX AT (น่าจะลดได้อีกหลายหมื่นตามการตลาดมิตซู)
คันใหญ่ นั่งสบาย ทางไกลมั่นใจ ช่วงล่างดี เครือง 1.6 กำลังดี ประหยัดพอควร

ส่วน Avanza กับ Persona ไม่มีความเห็นครับ ขอผ่านล่ะกัน
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
ช่วงล่างสปอร์ตโดยโลตัส  น่าจะตอบโจทย์ข้อ3ได้นะครับ

เพียงแต่อาจจะต้องรออะไหล่1เดิอนเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Sappe!

ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือก

ผมเลือก Persona ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium