ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้องๆครับ รถ hatchback กับรถ wagon ต่างกันตรงไหนเหรอครับ  (อ่าน 15893 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
คือผมสงสัยมานานแล้วครับ อยากรู้มันต่างกันตรงไหน ทั้งๆที่มันก็ทรงเดียวกัน
ท้ายตัดเหมือนกัน ทำไมต้องเรียกให้ต่างกันด้วยครับ ?

ออฟไลน์ IncarRus

ท้ายตัด กะท้ายยาวครับ   ;)

ไม่รู้มั่วป่าวหนะ รอผู้เชี่ยวชาญทางเทคนิคอีกทีละกันครับ  ;D

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
wagon ท้ายตัดตรงๆ เช่น mitsubishi spacewagon , honda odyssey , toyota estima

hatchback ท้ายตัดเฉียงๆ ลาดเอียงเยอะๆ เช่น mazda3 hb , nissan tiida hb

น่าจะประมาณนี่มั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ลองเซิร์ชหารูปของFord Focus2012 สิครับ
มีทั้งตัวซีดาน แฮตชแบ็ค และแวก้อนครบเลย
เปรียบเทียบความต่างได้เห็นๆ    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ RockShow

• Jr. Member
  • **
  • Can't stop the Rock
แฮทช์แบ็คตัดหลังเบาะไปนิดเดียวเหมือนซีดานตัดกล่องท้าย
แวก้อนตูดยาวกว่าเหมือนซีดานที่ยืดกล่องจนสูงเท่าหลังคาอ่ะครับ
พอจะเห็นภาพมั๊ยครับ
never say never

NgoH

• บุคคลทั่วไป
แบบนี้เปล่าวา

ออฟไลน์ lexus

ขอถามอีกนิด wagon กับ estate มันต่างกันยังไงครับ หรือมันชื่อเดียวกันแต่อังกฤษกับเมกาเรียกต่างกัน???

ออฟไลน์ Sappe!

Hatchback :: เป็นรถ 5 ประตู มี 5 ที่นั่ง ท้ายรถตัดบรรทุกของได้น้อย
Wagon :: เป็นรถ 5 ประตู ส่วนมากมี 7 ที่นั่ง (บางทีจะ 5 ที่นั่ง) ท้ายยาวบรรทุกของได้เยอะ

Wagon กับ Estate :: น่าจะเหมือนกันน่ะครับ แล้วแต่ยี่ห้อจะนำมาใช้

น่าจะประมาณนี้มั้งครับ มั่วๆ เอา  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แก้ไขข้อความคุณ As_Nee นิดเดียวครับ

แวกอน จริงๆแล้ว 5 ที่นั่งเป็นหลักครับ
มีรุ่น 7 ที่นั่งไม่เยอะเท่าไหร่

แต่ถ้า ด้านหน้ารถ ลาดๆ เทๆ เข้าไว จะกลายเป็น Minivan มากกว่าครับ

Wagon กับ Estate เหมือนกันครับ แต่อเมริกันมักจะเรียก Wagon
ส่วนยุโรป มักเรียก Estate ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถือว่าวาก้อนเป็นสับเซทของแฮทช์แบ็คได้หรือเปล่าครับ

เพราะถ้าแปลตรงๆคือประตูหลังเปิดได้น่ะนะ แต่เน้นที่ท้ายตัด

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องดูไปถึงที่มาของคำศัพท์ ผมว่าอาจจะทำให้เข้าใจมากขึ้นครับ
จริงจริง ภาพ Focus ทั้งสามแบบก็ทำให้ชัดเจนระดับนึง

Wagon
wagon |ˈwagən| ( Brit. also waggon)
noun
a vehicle used for transporting goods or another specified purpose : a coal wagon | an ammunition wagon.
• a four-wheeled trailer for agricultural use, or a small version of this for use as a child's toy.
• a horse-drawn vehicle, esp. a covered wagon used by early settlers in North America and elsewhere.
• a wheeled cart or hut used as a food stall.
• a small cart or wheeled table used for serving drinks or food.
• a vehicle like a camper used by gypsies or circus performers.
• informal short for station wagon .
• Brit. a railroad freight car.

สรุปสั้นสั้น Wagon นี่เกิดมาจากการเรียก ยานพาหนะที่แต่เดิมเป็นที่บรรทุกของ ต้องถูกลากจูงโดยรถคันอื่น
ลักษณะก็เป็นกล่องสี่เหลี่ยม มีหลังคาปิดหรือไม่ก็ได้ ดังนั้น รถที่มีท้ายยาวยาวแบบสี่เหลี่ยมต่อออกมาอีก
ก็เลยเรียกกันว่า Wagon ซึ่งสมัยนี้อาจจะรูปลักษณ์ไม่สี่เหลี่ยมแล้ว มีความโค้งมนร่วมสมัยมากขึ้น
แต่ถ้ามีส่วนท้ายต่อออกมายาว กระจกหน้าต่างบานหลังเป็นแนวยาว ไม่ใช่ Opera หรือสามเหลี่ยมมุมตัด
เราก็ยังเรียกรถแบบนี้ว่า Wagon หรือ Estate อยู่

ส่วน Hatchback นั้น เป็นรถ 5 ประตู ที่ประตูห้องสัมภาระท้ายรถยาวต่อเนื่องมาถึงแผ่นกระจกหลัง
ตัวรถไม่ได้ยาวไปกว่า รถแบบซีดานมาก หรือมีขนาดเท่าเท่ากัน มีจุดเด่นที่ความอเนกประสงค์เล็กเล็กน้อยน้อย
จากการเอื้อมไปหยิบของในห้องเก็บสัมภาระได้ โดยที่ไม่ต้องเปิดประตูลงไปจากรถ
และเมื่อมาผนวกกับเบาะหลังแบบพับได้ ทำให้รถ Hatchback (ถ้าพับเบาะ) จะบรรทุกของได้อเนกประสงค์กว่า
รถแบบซีดาน ซึ่งจะเจอข้อจำกัดของขนาดช่องทางเข้าท้ายรถ ที่ถูกกำหนดด้วย แนวกระจกบานหลังและแผงลำโพงด้านหลังครับ