ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะรบกวนถามพี่ๆในนี่ว่าควรทำอย่างไงดี  (อ่าน 6434 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
เรื่องของเรื่องคือ...เหตุมันเกิดขึ้นเมื่อวานนี้ครับ
ประมาณช่วงตีสี่กว่าๆครับ...เส้นทางช่วงบ้านบึงขาเข้า กทม.ครับ
ผมก็ขับรถมากับพ่ออยู่ดีๆ กำลังเดินทางไปสุพรรณ
ก็มีรถกะบะอีซูซุสี่ประตูตัวยกสูงสีดำคันนึงเค้าก็ขับตามหลังผมมา
เรื่องของเรื่องก็คือ...กะบะคันนั้นได้เปิดไฟสูงตลอดทาง
ซึ่งก็ได้สร้างความรำคาญให้กับผมเป็นอย่างมาก.....
เริ่มแรก...ผมก็หลบซ้ายแล้วก็ชะลอเพื่อให้แซงไปก่อน
ปรากฏว่ากะบะคันนั้นก็ได้แซงไปจริงๆ...แต่เค้าก็ขับด้วยความเร็วไม่แตกต่างจากผมมาก
มันก็หนีกันไม่พ้น....พอผมแซงขึ้นไป แต่ระยะก็ยังหนีกันไม่มาก มันก็สร้างความรำคาญสายตาให้กับผม
ผมก็เลยตัดสินใจ ขับตามตูดกะบะคันนั้นแล้วก็เปิดไฟสูงใส่ขับตามแบบติดๆ
ไปเลนไหนผมก็ไปตามซะพักนึงแล้วก็ปิดไฟสูงลง...เพื่อจะบอกเค้าว่าคุณเปิดไฟสูงใส่คนอื่นอ่ะมันน่ารำคาญขนาดไหน
แต่แล้วเหตุการณ์ไม่ขาดคิดก็เกิดขึ้น...กะบะคันนั้นได้เบรคชะลอให้ผมแซงแล้วก็ขับตาม
ที่นี้ขับแบบจี้ติดตูดเลยครับ....ซะพักก็ได้ยินเสียงปังๆ 2 ที ที่หลังรถผม
ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเสียงอะไร....คิดว่าเสียงใครเหยียบอะไรรึเปล่า...
หลังจากนั้น...กะบะคันนั้นก็แซงผมขึ้นมาแล้วก็มาอยู่ข้างหน้าผม....ทันใดนั้นกระจกฝั่งคนนั่งก็เปิดลง
พร้อมกับมีปืนสั้นยื่นออกมา...ยิงใส่มา 1 นัด หลังจากนั้นกะบะก็ได้วิ่งหนีไปอย่างเร็ว
โชคดีที่ว่ากระสุนตกใส่พื้นก่อนแล้วก็กระเด่นขึ้นมาโดนที่กระจกหน้ารถโชคดีว่าไม่ได้เป็นอะไร
ในวินาทีนั้นผมตัดสินใจแล้วว่าถ้ามันคิดจะฆ่าให้ตาย...มันก็ต้องตายเหมือนกัน
ผมตั้งใจจะขับขึ้นไปแล้วจะชนท้ายรถมันด้านข้างให้เสียหลักเลย(ยอมรับว่าตอนนั้นอารมณ์ขึ้นสุดๆ)
แต่พ่อที่นั่งข้างๆได้ห้ามไว้แล้วบอกว่าใจเย็นๆ ปล่อยมันไปๆ แต่ผมก็ไม่ละความพยายาม
ผมได้โทรไปที่เบอร์ 1193 กะว่าจะให้ดักจับรถคันดังกล่าว แต่โทรเท่าไหร่ๆก็ไม่มีใครรับสายเลยสุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้
เรื่องที่ผมจะถามก็คือ...ผมควรจะทำอย่างไงดีครับ ปล่อยไว้อย่างนี้หรือหาวิธีอะไรซักอย่าง
เพราะการทำแบบนี้มันเหมือนว่าบ้านเมื่องไม่มีกฎหมายหรือไง ถึงได้เอาปืนมาไล่ยิงชาวบ้านแบบนี้
จริงๆผมก็ยอมรับผิดแหละที่ไปขับตามแล้วเปิดไฟสูงใส่ แต่จุดประสงค์ผมคือต้องการให้รู้ว่าสิ่งที่คุณทำกับคนอื่นนั้นมันน่ารำคาญแค่ไหน
ก็เลยอยากจะถามพี่ๆในนี้ว่าผมควรจะทำอย่างไงดี...ปล่อยให้เรื่องมันแล้วๆไปหรือว่าอย่างไงดีครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากจะรบกวนถามพี่ๆในนี่ว่าควรทำอย่างไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:58:57 »
การที่มีปืนไว้ในรถ มันก็เหมือนดาบ สองคม โดยเฉพาะคนอารมร์ร้อนอย่างที่ เจ้าของกระทู้ได้เจอ
คราวนี้ เจ้าของกระทู้โชคดีไปค่ะ  ริงโกะเชื่อว่า คนพวกนี้อยู่ได้ไม่นานหรอก.....

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: อยากจะรบกวนถามพี่ๆในนี่ว่าควรทำอย่างไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:02:18 »
ผมว่าทีหลังไม่ต้องไปจองเวรไปอะไรกับเขาเลยครับ ถ้ามันลำบากใจนักก็จอดนิ่งๆหลบให้เขาวิ่งไปเลยครับ
ดีนะว่าโชคคุ้มครอง

แค่อารมณ์เสียกับชีวิตนี้ผมว่ามันไม่คุ้มหรอกนา ถึงกฏหมายจะเอาผิดได้แต่คนที่โดนแล้วไม่คุ้มหรอกครับยิ่งตายขึ้นมาผมว่าไม่คุ้มเลยนา
H.

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:06:38 »
โอ้เหมือนเหตุการณ์ กัปตันการบินไทยเลยแหะ  

จขกท รอดมาได้ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ มันไม่คุ้มกัน เรื่องคนสันดานยังงี้ ปล่อยมันไปเถอะครับ เดี๋ยวกรรมก็ตามมันเอง

ว่าแต่ จขกท จำ กท ได้มั้ยครับ ถ้าจำได้เอามาแชร์กันหน่อยก็ดีครับ ไปแจ้งความไว้ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:22:11 »
เอาเถอะครับ คิดซะว่าเจอเจ้ากรรมนายเวรเก่า ไม่มีอะไรเสียหายใช่มั้ยครับ ถ้าไม่มีก็ดีแล้ว
อย่าไปจองเวรเขาเลยครับ เป็นบาปเป็นกรรมกันเปล่าๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:46:50 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ...จริงๆพ่อก็บอกอย่างนั้นแหละครับ ปล่อยเข้าไปเถอะ
แต่ที่ผมคิดต่อไปก็คือว่า...ถ้าเราไม่ทำอะไรซะอย่าง ต่อไปเค้าก็ไปไล่ยิ่งคนอื่นอีก
วันนี้ผมโชคดีที่รอดมาได้...แต่วันหน้าละครับ คนอื่นจะโชคดีเหมือนผมไหมอ่ะครับ
ผมก็เลยอยากจะรู้ว่าคนอื่นคิดอย่างไง ถ้าส่วนมากบอกว่าปล่อยไปเถอะ ผมก็จะปล่อยไป(เพราะไม่รู้ว่าจะจัดการอย่างไงด้วย)
ส่วนเรื่องเลขทะเบียน ผมมองตัวอีกษรไม่เห็น แต่เลข4ตัวอ่ะจำได้แม่นครับ จังหวัดก็จำได้แม่น
แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการสมควรไหม...เลยไม่ได้โพสเลขทะเบียนไว้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:48:05 »
น่ากลัวจัง ถ้าผมเจอในเหตุการณ์จริงคงทำอะไรไม่ถูก

ช่างมันเถอะครับ ปล่อยมันไปเถอะ ฟาดเคราะห์ไปละกัน

อย่าไปยุ่งกับพวกมันเลย ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:57:53 »
มีกล้องบันทึกเหตุการณืขณะขับรถขายแล้วนะครับ  ตอนนี้

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:54:08 »
แบบนี้ข้อหาร้ายแรงนะครับ ถืงพยายามฆ่าเลย จะไตร่ตรองไว้ก่อนหรือไม่ไม่ใช่ประเด็น
จำทะเบียนรถได้มั๊ย ถ้าได้ก็แจ้ง ต.ร. ลงบันทึกประจำวันไว้ซะหน่อย
ส่วนการติดตามก็ให้เป็นเรื่องของ ตำรวจ
ยิงปืนแบบนี้พิสูจน์ได้ไม่ยาก หากรู้ตัวก็ตรวจเขม่าควันปืนที่มือได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:12:59 »
ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ
จำอะไรได้ก็บอกไปให้หมดเลย อย่างเลขรถ จังหวัด รุ่นรถ/สีรถ ก็ว่าไป...
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuionline

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:30:46 »
ถ้าเป็นคนมีเส้นสายล่ะ  เราจะลำบากไหมหากไปแจ้งความ

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:47:22 »
ผมว่าเรื่องมันผ่านไปแล้วไม่ควรไปคิดมันอีก
ผมว่าถ้าคุณมีปืนในตอนนั้นก็คงมียิงกันแน่
อย่าไปใส่ใจเลยครับเรายังพ่อแม่พี่น้องที่รอเรากลับบ้านครบ32 มันละได้ก็ควรละครับเดี๋ยวพวกมันก็เจอคนจริงๆเข้าสักวัน
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ VIRICIDE

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:57:41 »
ความยุติธรรมมันก็ต้องมีกันบ้างละคับ ถ้าเจอตำรวจดีอ่ะนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 16:36:56 »
น่าเอาให้คว่ำจริงๆนะเนี่ย หลักฐานมีอยู่แล้วคือรอยกระสุน ชนให้คว่ำมันเป็นการป้องกันตัว

เอาเป็นว่าแจ้งความครับป้ายทะเบียนก็มีแล้ว รุ่นก็มีแล้วจัดการมันเลยครับ หรือไมก็สรยุทร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:08:40 »
เรื่องรอยที่รถมันไม่ชัดเจนอ่ะสิครับ.... มันเหมือนแค่รอยหินกระเด่นใส่อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ
ซึ่งมันก็เหมือนกับรอยอื่นๆอยู่แล้วอ่ะครับ....จริงๆก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ...ตอนนั้นอารมณ์ขึ้นจริงๆ
ก็ตั้งใจจะชนคืนเหมือนกันครับ...แต่มาตอนนี้อารมณ์ปกติแล้วผมก็ไม่ได้อะไรแล้วไม่ได้ถือโทษอะไรแล้ว
แต่ที่ผมกังวลก็คือว่า....ผมกลัวว่าเค้าจะไปทำอย่างนี้กับคนอื่นอีก กรณีของผมยังโชคดีที่ไม่เป็นอะไรเลย
จะเรียกว่าโชคช่วยหรือว่าทางนั้นไม่ได้ตั้งใจจะให้ตายจริงๆแค่ขู่รึเปล่า อันนี้ผมก็ไม่รู้ได้
แต่ที่ผมรู้แน่ๆคือ นี่มันบ้านเมืองนะมีกฎหมายนะ คุณใหญ่มาจากไหนเหรอถึงได้เอาปืนมาเที่ยวยิงใส่คนอื่นแบบนี้ได้
คุณมีปืนในความครอบครองแบบนี้ คุณก็ควรจะมีสติให้มากกว่านี้ ไม่ใช่ใช้แบบขาดสติ ครวบคุมอารมณ์ไม่ได้แบบนี้
ส่วนเรื่องทะเบียนก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ...จำตัวเลขกับจังหวัดได้ แต่ตัวอักษรสองตัวอันนั้นมองไม่มันจริงๆครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:18:40 »
กรณีนี้ผมตีความแบบนี้ครับผมว่าเริ่มแรกเลยคุณผิดตรงที่ไปจี้ท้ายเค้าและเปิดไฟสูงใส่ครับ ทางออกที่ดีกว่านี้คือเร๋งรถไปให้ไกลจากระยะที่ไฟสูงของเค้าจะแยงตาเสีย คงไม่ยากและไม่น่าจะใช้เวลานานนักในการหนีให้พ้นจากไฟสูง

เรื่องที่เค้าเอาปืนออกมายิงนั้นต้องลองพิจารณาดูอีกทีนึงครับว่าการที่แล่นอยู่เส้นทางต่างจังหวัดแล้วเจอรถแปลกหน้ามาเปิดไฟสูงและจี้ท้ายแบบตามติด คนขับรถทั่วไปย่อมนึกถึงอันตรายที่ตามมาก คนที่มีปืนจึงจำใจต้องใช้ปืนออกมาเพื่อป้องกันตัว เสียงปังๆนี่อาจเป็นการยิงขู่ไม่ได้เพื่อหมายเอาชีวิตก็ได้ครับ ส่วนใหญ่คนที่ขับรถต่างจังหวัดเช่นเจ้าของที่หรือเซลขายของมักจะมีปืนติดรถไว้เพราะมีการจี้ปล้นประปรายแต่มาเจอการเข้าใจผิดกรณีนี้เข้าก็อาจเป็นได้  :)

เรื่องไฟสูงหรือไฟตัดหมอกผิดครับแต่ยังไม่ถึงขั้นที่จะต้องฟาดฟันกันให้ตาย เก็บอารมณ์แรงๆไว้ใช้กับพวกวัยรุ่นรถซิ่งจี้ท้ายแล้วแกล้งเรคให้เราชนดีกว่า ถ้าเจอแบบนั้นทำ pit ให้เต็มที่เอาให้ฟาดขอบทางด่วนหรือว่ายน้ำในคลองไปเลย   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:31:13 »
 ;D ;D ;D..........คราวหน้าให้เขาไปก่อนเถอะครับ เรารู้สึกว่าแพ้ แต่ไม่เป็นไร เพราะกรรมมันไปดักรอเขาอยู่แล้วครับ เราปลอดภัยครอบครัวเราก็ดีใจ
                                                                                                               yogibear 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:18:24 »
โคตรมหาโจรชั่วเลยครับ

คงทำอะไรไม่ได้มากนอกจากควรไปแจ้งความกับตำรวจ
บอกทุกอย่างที่ทราบมาครับ ไม่อยากให้ไปเกิดกับคนอื่น

น่าจะเปิดไฟตัดหมอกหลังนะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:27:40 »
แจ้งตำรวจครับ ความจริงถ้าพี่ไปไหนคนเดียวหรือกับครอบครัว ให้พกหินหรือไม่ก็ไม้เอาไว้ครับป้องกันตัว ถ้าเป็นผมจะขับรถชนมันแล้วโยนหินใส่หน้ามันถเามันมีปืนจะยิงเรา ผมจะหลบไปด้านหลัง ถีบหลังมันเสร็จแล้วก็ชีโตสมันเลยครับแล้วกระโดดตบหัวดังแปะ แล้วก็ต่อยหน้ามันแรงๆพอมันล้มแย่งปืนแล้วเตะเข้าที่ชายโครง แล้วก็เตะอีกหลายที แล้วโทรแจ้งตำรวจ ดูหนังมากไปแล้ว ตรู 5555555

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 19:02:22 »
ขั้นตอนแรกเลยครับอย่าไปพึ่ง พวกตำรวจ(ไม่ใช่ว่าพึ่งไม่ได้แต่มันช้า) แต่อยากให้โทรไป สจ100 ครับ เบอร์ *1808 แล้วเรื่องมันจะเร็วกว่าที่คิดครับ
ทุกอย่างเป็นขั้นเป็นตอนหมดครับ ดีไม่ดีประสานงานเร็วกว่าที่เราโทรไปหา ตำรวจอีกครับ

เข้าใจอารมณ์เดือด ถ้ามีปืนคงตายไปข้างแล้วละ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:12:31 »
เกือบเอาชีวิตของตัวเองและคุณพ่อ ไปแลกกับอันธพาลซะแล้วครับ
คราวหลังก็อย่าไปยุ่งกับมันเลย ไม่คุ้มค่ากันจริงจริง ต้องคิดซะว่า
ถ้าคุณกับคุณพ่อเป็นอะไรไป แล้วครอบครัว คนรอบข้าง จะอยู่กันยังไงด้วยนะครับ

แนะนำเพิ่มเติมนิดเดียว วันหลังโทร 191 ครับ
1193 เอาไว้สอบถามข้อมูลทั่วมากกว่านะ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:53:54 »
กรณีนี้ผมตีความแบบนี้ครับผมว่าเริ่มแรกเลยคุณผิดตรงที่ไปจี้ท้ายเค้าและเปิดไฟสูงใส่ครับ ทางออกที่ดีกว่านี้คือเร๋งรถไปให้ไกลจากระยะที่ไฟสูงของเค้าจะแยงตาเสีย คงไม่ยากและไม่น่าจะใช้เวลานานนักในการหนีให้พ้นจากไฟสูง

เรื่องที่เค้าเอาปืนออกมายิงนั้นต้องลองพิจารณาดูอีกทีนึงครับว่าการที่แล่นอยู่เส้นทางต่างจังหวัดแล้วเจอรถแปลกหน้ามาเปิดไฟสูงและจี้ท้ายแบบตามติด คนขับรถทั่วไปย่อมนึกถึงอันตรายที่ตามมาก คนที่มีปืนจึงจำใจต้องใช้ปืนออกมาเพื่อป้องกันตัว เสียงปังๆนี่อาจเป็นการยิงขู่ไม่ได้เพื่อหมายเอาชีวิตก็ได้ครับ ส่วนใหญ่คนที่ขับรถต่างจังหวัดเช่นเจ้าของที่หรือเซลขายของมักจะมีปืนติดรถไว้เพราะมีการจี้ปล้นประปรายแต่มาเจอการเข้าใจผิดกรณีนี้เข้าก็อาจเป็นได้  :)

เรื่องไฟสูงหรือไฟตัดหมอกผิดครับแต่ยังไม่ถึงขั้นที่จะต้องฟาดฟันกันให้ตาย เก็บอารมณ์แรงๆไว้ใช้กับพวกวัยรุ่นรถซิ่งจี้ท้ายแล้วแกล้งเรคให้เราชนดีกว่า ถ้าเจอแบบนั้นทำ pit ให้เต็มที่เอาให้ฟาดขอบทางด่วนหรือว่ายน้ำในคลองไปเลย   ;D

ได้อ่านความคิดอีกด้านนึงของท่าน 2k แล้วมันก็จริงอย่างที่ว่าแหละครับ
อย่างไงก็ขอบคุณท่านมากนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:55:58 »
เกือบเอาชีวิตของตัวเองและคุณพ่อ ไปแลกกับอันธพาลซะแล้วครับ
คราวหลังก็อย่าไปยุ่งกับมันเลย ไม่คุ้มค่ากันจริงจริง ต้องคิดซะว่า
ถ้าคุณกับคุณพ่อเป็นอะไรไป แล้วครอบครัว คนรอบข้าง จะอยู่กันยังไงด้วยนะครับ

แนะนำเพิ่มเติมนิดเดียว วันหลังโทร 191 ครับ
1193 เอาไว้สอบถามข้อมูลทั่วมากกว่านะ

ก็จริงอย่างที่ท่านว่าแหละครับ.....ถ้าวันนั้นพ่อไม่ได้นั่งไปด้วย
ถ้าผมไปคนเดียวก็คงจัดการไปแล้วแหละครับ
ก็ยังโชคดีที่วันนั้นพ่อผมดึงอารมณ์ผมไว้ ทำให้ฉุดคิดได้ว่ามีพ่อนั่งมาด้วย
ไม่งั้นก็คงทำอะไรที่มันไม่คาดคิดไปแล้วแน่ๆเลยครับ.....
อย่างไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ