ผู้เขียน หัวข้อ: // สมาชิกท่านใด ทำงานอยู่ "เมืองไทย ประกันชีวิต" หรือ GMM Grammy บ้างไหมครับ? //  (อ่าน 10366 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อสักครุ่นี้ มีพนักงานขายประกันของ เมืองไทย ประกันชีวิต ชื่อ กุสุมา
เบอร์ 5xxxxxx อะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้แล้ว และขี้เกียจจำด้วย เพราะมันยาวมากเกินเหตุ
โทรหาผม จากสำนักงานใหญ่ของ ไทยประกันชีวิต เมื่อเวลา  17.19 น. จากเบอร์ 026201524
โทรมาเสนอขาย ประกันชีวิต Smile Plus อะไรสักอย่างก็ไม่รู้

ผมฉุกคิดขึ้นมาได้ เลยถามคุณกุสุมาไปว่า คุณได้เบอร์โทรผมมาจากไหน?
เจ้าตัวก็บอกว่า  "ได้มาจากทาง GMM Grammy ค่ะ?"

เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!!!!

ปัญหาก็คือ ครั้งสุดท้าย ที่ผมมีดีลอะไรก็ตามกับค่ายนี้ มันกี่ปีมาแล้ว?
จริงอยู่ ครั้งล่าสุดที่ผมขึ้นไปคุยธุระ ที่ตึก GMM นี่มันก็ประมาณปีที่แล้ว ตอนต้นปี 2010
แล้วผมก็ไม่ได้มีกิจการต้องดีลอะไรกับพวกเขาอีกเลย ผมไม่เคยให้เบอร์โทรศัพท์ ในการซื้อสินค้า
หรือบริการดาวนืโหลดเพลงอะไรของพวกเขาเลย แล้วปัญหาคือ เมืองไทยประกันชีวิต ได้เบอร์ผมมาจากไหน??

และต่อให้อ้างว่ามาจาก แกรมมี่จริง คำถามคือ พวกแกรมมี่ ได้เบอร์ผมมาจากไหน
แล้วมีสิทธิ์อะไรที่จะเอาเบอร์โทรศัพท์ของผมไปขายให้กับเมืองไทยประกันชีวิตในลักษณะนี้???

และ ต่อให้ผมจะซื้อเพลงของ Grammy อยู่บ้าง ซึ่งหลังๆ ก็ไม่ได้ซื้อแล้ว และไม่ได้คิดจะดาวน์โหลดเพลงอะไรด้วย

ตกลงนี่สรุปว่า ถ้าผมซื้อ หรืออุดหนุนเพลง แผ่นแท้ ลิขสิทธิ์
หรืออะไรก็ตาม ของค่าย Grammy  GMM Grammy จะบันทึกข้อมูลไว้ แล้วขายให้กับ Thirpd Party อย่างนั้นหรือเปล่า?
ตรงนี้สงสัย แต่ไม่เชื่อว่าเป็นอย่างนี้จริง

โดยที่ผมมิได้ยืนยอมให้มีการมอบเบอร์โทรศัพท์ส่วนตัวของผม ไปใช้เพื่อการอื่นใดทั้งสิ้นเลยเนี่ยนะ?ท

ล่วงละเมิดความเป็นส่วนตัวเกินไปหรือเปล่า

แบบนี้ ผมควรจะทำอย่างไรได้บ้างครับ เพื่อสงวนสิทธิ์ความเป็นส่วนตัวขจองผมเอาไว้?

ผมไม่ต้องการอะไร มากไปกว่า "คำชี้แจงว่า คุณเอาเบอร์โทรผมมาได้อย่างไร
และ ให้จัดการเอาเบอร์โทรของผม ออกจากระบบคอมพิวเตอร์ของพวกคุณเดี๋ยวนี้!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 18:05:26 โดย J!MMY »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะนำว่าให้โทรแจ้งที่ gmm grammy ครับ เพื่อพี่จะได้แน่ใจว่ามีพนักงานนี้อยู่จริง และจะได้ขอให้เค้าเอาเบอร์และชื่อพี่ออก กรณีนี้คล้ายกับเรื่องของผมและพ่อก็เคยโดนครับ แต่เกี่ยวกับธนาคาร
อยู่ดีๆ ก็เอาเบอ 02-8xxxxxxx โทรมา แล้วบอกว่า ทางธนาคารขอให้คุณโอนเงินให้กับเค้า พอพ่อโทรไปอีกที ก็ปิดใช้เบอร์ไปแล้ว พ่อผมจึงโทรกลับไปที่ธนาคาร ธนาคารบอกว่าพ่อผมไม่มียอดใช้จ่ายเลยรอดไม่งั้นเสียตังเยอะแน่ๆ เดี๋ยวนี้อันตรายมากครับ พี่ลองโทรไปถามให้แน่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีเพื่อนทำงานอยู่ตึกเมืองไทย ไม่แน่ว่าในตัวบริษัทหรือเปล่า แต่ดูเหมือนว่าพี่จะเน้นตามตัวที่แกรมมี่มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มีญาติทำงานอยู่เมืองไทยครับ เดี๋ยวลองถามให้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ขอบคุณมากครับ

ขอย้ำว่า ไม่ต้องการเอาเรื่องใครทั้งสิ้น จะแกรมมี่ หรือจะเมืองไทยฯ

แต่โปรดเอาเบอร์โทรของผม ออกจากระบบของพวกเขาซะที
ผมไม่ต้องการได้รับการติดต่อใดๆทั้งสิ้น ถ้าสนใจในสินค้าและบริการของพวกเขา
ผมจะโทรไปหาเอง เพราะเมืองไทยเอง ที่ผ่านมาผมก็มีภาพในเชิงบวกกับประกันชีวิตค่ายนี้อยู่

แต่มันจะลบก็คราวนี้นั่นแหละ!

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
ไอพวกเมสเสจบ้าบอที่ส่งเข้ามือถือในแต่ละวันเป็น 10-20 อัน

ให้ส่งเมสเสจกลับอะไรเทือกนั้น

ก็น่ารำคาญมากๆ เหมือนกันเลยครับ

เบื่อมาก มัน invade ชีวิตมากไป

ผมว่ามีอีกหลายแสนล้านคน โดนเหมือนพี่จิมมี่นะครับ

อนาคต ผมก็คงโดนแหงมๆ ไม่รุไปขุดหาเบอร์มาจากไหนกัน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ไอพวกเมสเสจบ้าบอที่ส่งเข้ามือถือในแต่ละวันเป็น 10-20 อัน

ให้ส่งเมสเสจกลับอะไรเทือกนั้น

ก็น่ารำคาญมากๆ เหมือนกันเลยครับ

เบื่อมาก มัน invade ชีวิตมากไป

ผมว่ามีอีกหลายแสนล้านคน โดนเหมือนพี่จิมมี่นะครับ

อนาคต ผมก็คงโดนแหงมๆ ไม่รุไปขุดหาเบอร์มาจากไหนกัน
ใช่ครับ ตลอดชีวิต ไม่เคยสมัตรSMSอะไร
มันส่งมาทุกวันจนข้อความเต็ม
พอข้อความสำคัญจริงๆมา เราเลยไม่ได้รับ ใครมีวิธียกเลิกมันบ้างครับ
เป็นต้นว่าบล๊อกระบบ อะไรงี้

ออฟไลน์ i.Arm

• **
เคยได้ยินมาจากเพื่อนๆ และญาติผู้ใหญ่ รวมทั้งตัวผมเองก็เคยเจอเหมือนกันครับ เคสประมาณพี่จิมมี่เลยครับ
เท่าที่ฟังมาจากญาติผู้ใหญ่คือดูเหมือนจะเป็นการขายข้อมูลกัน และจะรู้กันเองระหว่างบริษัทเจ้าของข้อมูลลูกค้ากับบริษัทประกันภัย
(เพราะถ้าเรื่องมันแดงเมื่อไหร่ มันก็เข้าข่ายเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวลูกค้า ผิดกฎหมายนั่นเอง)

เมื่อบริษัทประกันได้ข้อมูลลูกค้ามาแล้วก็จะลิสต์ชื่อลูกค้า พร้อมข้อมูลของลูกค้าเท่าที่มี พร้อมเบอร์ติดต่อมาให้เจ้าหน้าที่แต่ละคน
จากนั้นเจ้าหน้าที่แต่ละคนจะทำการติดต่อลูกค้าไป และเริ่มเปิดการขายประกัน

ลูกค้า 1 คนอาจโดนติดต่อจากเจ้าหน้าที่หลายคน หรืออีกความหมายก็คือ
ข้อมูลลูกค้า 1 คนจะถูกกระจายให้กับเซลล์ขายประกันมากกว่า 1 คน เพื่อกระจายโอกาสการทำยอดขายครับ

แล้วอยากจะบอกว่า พนง. บางคนนิสัยแย่มากครับ พอปฏิเสธไปก็วางสายทิ้งทันที เสียมารยาทมากครับ .

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันอ้างเอารึเปล่า

ปกติ พนักงานพวกนี้ก็ได้รายชื่อมาจากการซื้อผ่านฝ่ายบุคคล หรือรายชื่อลูกค้าจากบริษัทห้างร้าน หรือบัตรเครดิตต่างต่าง
ซึ่งมีทั้งแบบที่ถูกกฎหมาย มีการทำสัญญาซื้อขายข้อมูลระบุวัตถุประสงค์อย่างถูกต้อง และการที่พนักงานบางคน
ลักลอบแอบเอามาขาย เพื่อหารายได้ส่วนตัวบนความทุกข์ของคนอื่น แต่อย่างไรก็ตาม เค้าไม่ควรจะยอมให้เปิดเผยนะ
ว่าได้ข้อมูลมาจากที่ไหน

ให้ตามลบคงลำบากครับ เพราะนี่เป็นแค่เพียงรายเดียว
แต่คงไม่ใช่รายสุดท้าย เพราะฉะนั้นปลงเสียเถิด
รอ พรบ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล ออกอย่างเป็นทางการ แล้วเรื่องเหล่านี้คงหายหายไปเอง

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
อ่า ผมไม่ได้มาตอบแทน แกรมมี่ หรือเมืองไทยนะครับ
เพราะวันนี้ผมก็โดนคนเมืองไทยโทรมาเหมือนกัน เพราะผมทำที่นี่อยู่แล้วแต่ไม่ได้คิดอะไร

ประเด็นอยู่ที่ว่า ข้อมูลพวกนี้ ซื้อขยกันได้ครับ
เช่น เราอาาจะมีข้อมูลที่บัตรเครดิต ข้อมูลบางส่วนจากธนาคาร
จากซุปเปอร์มาเก็ต พวกนี้ เค้ามีการขายข้อมูลกันในส่วนลึกๆครับ

เราเลยจะเจอบ่อยๆ

หรือเอาง่ายๆ บางที รถเราทำประกัน ชั้น 1 ไว้กับบริษัทนึง แต่พอจะใกล้หมดอายุ
ก็จะมีหลายๆโบกเกอร์โทรมาเสนอเรื่องประกัน กรณี ก็มีการซื้อขายข้อมูลเช่นเดียวกันครับ

ทีนี้จะยกเลิกได้ไหม จะหาต้นตอจริง ยากครับ
เพราะงั้นผมจะมีกรณีเดียวคือ เวลามีโทรมาพวกนี้ ปฏิเสธตั้งแต่รับสาย ทันทีครับ

ป.ล. รู้เรื่องพวกนี้มาเพราะอาจารย์ที่รุ็จัก เค้าสอนด้าน management information system หรือ MIS ซึ่ง
อาจารย์เค้าเล่าเรื่องนี้พอดี เพราะท่านรู้เรื่องนี้ เลยได้รับทราบมาครับ

มาบอกต่อครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
อ่า ผมไม่ได้มาตอบแทน แกรมมี่ หรือเมืองไทยนะครับ
เพราะวันนี้ผมก็โดนคนเมืองไทยโทรมาเหมือนกัน เพราะผมทำที่นี่อยู่แล้วแต่ไม่ได้คิดอะไร

ประเด็นอยู่ที่ว่า ข้อมูลพวกนี้ ซื้อขยกันได้ครับ
เช่น เราอาาจะมีข้อมูลที่บัตรเครดิต ข้อมูลบางส่วนจากธนาคาร
จากซุปเปอร์มาเก็ต พวกนี้ เค้ามีการขายข้อมูลกันในส่วนลึกๆครับ

เราเลยจะเจอบ่อยๆ

หรือเอาง่ายๆ บางที รถเราทำประกัน ชั้น 1 ไว้กับบริษัทนึง แต่พอจะใกล้หมดอายุ
ก็จะมีหลายๆโบกเกอร์โทรมาเสนอเรื่องประกัน กรณี ก็มีการซื้อขายข้อมูลเช่นเดียวกันครับ

ทีนี้จะยกเลิกได้ไหม จะหาต้นตอจริง ยากครับ
เพราะงั้นผมจะมีกรณีเดียวคือ เวลามีโทรมาพวกนี้ ปฏิเสธตั้งแต่รับสาย ทันทีครับ

ป.ล. รู้เรื่องพวกนี้มาเพราะอาจารย์ที่รุ็จัก เค้าสอนด้าน management information system หรือ MIS ซึ่ง
อาจารย์เค้าเล่าเรื่องนี้พอดี เพราะท่านรู้เรื่องนี้ เลยได้รับทราบมาครับ

มาบอกต่อครับ
ขอบคุณครับ

จิงตามนั้นเลยครับ โดยเฉพาะ เรื่องประกัน ก่อนหมดประกันมันโทรมาไม่ต่ำกว่า 3 บริษัท ไม่รู้เอาเบอร์มาจากไหน รู้แม้กระทั่ง
เบี้ยประกัน ยี่ห้อรถ วันหมดประกัน เอ่อ เอากับมันสิ  :-\ :-\

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมก็โดนเหมือนกันคัรบ เมืองไทยประกันชีวิต สไมล์พลัสไรเนี่ย แต่มันแรงกว่า บอกว่าผมได้ทำข้อตกลงเข้าร่วมโครงการกับทางธ.กสิกรไทย เราขอบันทึกการสนทนาเพื่อใช้ในการขออนุมติต่อไป ผมก็งงเลย ไรเนี่ย  ผมก็ถามว่าเอาเบอร์ผมมาจากไหน พนักงานก็บอกว่าเป็นการร่วมโครงการกันของเมืองไทยประกันชีวิตกับธ.กสิกรไทย เพียงหักเงินเดือนละสามร้อยกว่าบาทในบัญชีกสิกร แล้วก็ไรไม่รู้ บลาๆๆๆ ผมก็ได้แต่ฟังๆๆๆ เกือบสิบนาที กลับกลายเป็นว่าให้เราตอบว่าตกลง หรือไม่ตกลง ถ้าตกลงเราจะเริ่มหักเงินตั้งแต่เดือนนี้ทันที
ผมก็เหวียงเลย อะไรเนี่ย ไม่เคยทำโครงการอะไร หรือตกลงอะไรกับกสิกร ชาตินี้เคยเข้าไปธนาคารกสิกรสองครั้งเอง ไปกับแม่ แล้วก็ไปเปิดบัญชีนี้ และคงมีครั้งที่สาม ที่จะไปปิดบัญชี ร้ายกาจมาก เอาข้อมูลเราให้ประกันได้ไง แถมรู้หมดเลยทั้งเบอร์โทร ชื่อ สกุล เลขบัญชี เลขบัตรประชาชน มันเยอะไปแล้วนะกสิกร

ออฟไลน์ 2k

เดี๋ยวนี้การทำธุรกิจมันมีการแบ่งปันฐานข้อมูลลูกค้าร่วมกันครับเช่นว่าบริษัทประกันอาจทำสัญญาแบ่งปันฐานข้อมูลและประวัติของลูกค้าธนาคารที่อยุ่ในข่ายที่มีกำลังทรัพย์เพียงพอและมีแนวโน้มว่าอาจจะซื้อประกันกับทางเค้า ซึ่งก็ถือว่าเป้นเรื่องที่ละลาบละล้วงเป็นอย่างมาก  >:(

อย่างเบอร์โทรศัพท์คนในบ้านผมมีข้อความขยะโฆษณาดูดวง ภาพหิวว รับข่าวดารา ส่งผลบอลสดอะไรต่อมิอะไรมาเต็มไปหมด ซึ่งมาเข้าใจว่ามันเกิดอะไรขึ้นก็ตอนที่ AIS มีประกาศโฆษณาบริการประชาสัมพันธ์ธุรกิจที่ต้องการโฆษณาตัวเองผ่าน SMS ให้......อยู๋ๆก็เอาเบอร์ลูกค้าตัวเองไปหากำไรสองต่อส่งโฆษณาขยะให้ซะนี่  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ rchai24

• **
เรื่องข้อความ SMS กวนใจ..

สามารถป้องกันได้ครับ โดยเข้าร่วมโครงการ SMS ANTI SPAM
ใช้บริการมือถือกับค่ายไหนอยู่ ก็โทรฯแจ้ง CALL CENTER เขาได้เลยครับ

หลักๆคือ.. พวก SMS โฆษณา จะไม่สามารถส่งมาที่หมายเลขมือถือดังกล่าวได้น่ะครับ (โดน rejected ด้วยระบบ)

:)

ผมดทรบอก True แล้วครับ

ว่าไม่ต้องการรับโดยเด็ดขาด

แต่พวกนั้นก็ยังส่งมาให้ผมอยู่ดี ให้ผมทำอย่างไรได้บ้างครับ?

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมดทรบอก True แล้วครับ

ว่าไม่ต้องการรับโดยเด็ดขาด

แต่พวกนั้นก็ยังส่งมาให้ผมอยู่ดี ให้ผมทำอย่างไรได้บ้างครับ?

ผมว่าพี่จิมลองไปร้องเรียนที่สมาคมคุ้มครองผู้บริโภคในธุรกิจโทรคมนาคม (สบท.) ดูมั๊ยครับพี่ ทางนั้นน่าจะพอเล่นงานทางต้นตอหรือทางผู้ให้บริการเครือข่ายได้บ้างครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Skyforce

มีญาติทำงานประกันชีวิตบริษัทนึงครับ เคยฟังเค้าเล่าว่าจะเอาเบอร์มาจาก
1. สถาบันการเงินต่างๆ ที่เราไปทำธุรกรรมครับ ยิ่งเป็นสถาบันการเงินที่มีการขายประกันชีวิตด้วยอันนี้แน่นอนเลย
2. Google คือถ้าเค้าสนใจลุกค้าคนนี้เค้าจะเอาชื่อ นามสกุล ไป search ครับถ้าเราไปกรอกประวัติหรือให้เบอร์อะไรไว้ในเว็บก็เรียบร้อยครับ
3. ติดต่อจากคนในหน่วยงานหรือเครื่อข่ายภายในที่ทำงานเราเอง โดยมีการซื้อขายเบอร์โทรอย่างลับๆ (เบอร์ละ 10 บาท ถ้าเป็นเบอร์พวกเศรษฐี หมอ วิศวกร หรือพวกผู้จัดการเงินเดือนสูงๆ  จะแพงตก 50 - 100 บาทเลย)
4. จากเว็บไซต์ต่างๆ ที่เราไปโพสสมัครงานไว้

ท้ายสุดลองติดต่อที่นี่มั้ยครับ

สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย 22/79 ถนนรัชดาภิเษก แขวงจันทรเกษม เขตจตุจักร กรุงเทพมหานคร 10900
โทร.0-2515-3999 โทรสาร.0-2515-3970
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2