ผู้เขียน หัวข้อ: !!สดๆ!! Skoda Superb จากงานmotor show ความเห็นจากการtestdriveและต่างๆนาๆ  (อ่าน 15914 ครั้ง)

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

เมื่อวันพุธที่แล้วได้ไปเยี่ยมชมงานmotor show วันvip ได้เห็นรถรุ่นใหม่ๆเปิดตัวหลายคันมีทั้งชอบและไม่ชอบ ผมเองก็ไม่พลาดโอกาสที่จะเดินเข้าไปชมบูธของ DAD MTM เพราะได้ข่าวว่าเจ้าskoda superb ได้มาเปิดตัวที่เมืองไทยแล้ว

เนื่องจากที่บ้านมีรถskoda fabia 1.9SDI ซึ่งซื้อมานานมากแล้วตั้งแต่ปี2002 คันนี้ไม่มีแม้แต่ABSและมันทำผมเกือบตายมาแล้วครั้งนึงเพราะเบรกกระทันหันตอนถนนเปียกแต่ก็รอดมาได้
ตั้งแต่เกิดเหตุผมก็ไม่ค่อยชอบรถยี่ห้อนี้เท่าไหร่แต่ก็ติดตามข่าวสารมาตลอดเนื่องจากเชื่อใจว่าทางVWไม่ทิ้งskodaแน่นอน หลังจากนั้นก็ได้ยินแต่ข่าวดีๆเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้มาตลอด จนถึงจุดที่คิดว่าVWได้ชุบเลี้ยงskodaมานานจนมันพร้อมจะยืนอยู่บนเวทีเดียวกับแบรนด์ดังๆจากเยอรมันได้ จึงตื่นเต้นหน่อยๆที่จะได้เห็น superb ตัวเป็นๆซะที

แว็บแรกเมื่อได้เห็นมันเมื่อวันVip บอกตรงๆครับ รู้สึกเฉยๆ เพราะเริ่มเดินตั้งแต่ฝั่งBMWมาจนสุดที่skoda ขาเริ่มปวดและหิวข้าวหิวกาแฟ555 ก็เลยได้เขาไปดูนิดเดียว บวกกับความประทับใจกับ new SLK ทำให้ผมลืมเรื่องskodaไปเลย  พอกลับมาบ้านก็เลยมาทบทวนในสิ่งที่เราเห็นและบอกกับตัวเองว่า เราจะต้องกลับไปดูSuperbให้ละเอียดอีกทีให้ได้

มาวันนี้มีโอกาสครับก็เลยเดินจูงมือกับคุณพ่อ ลั่นล้าไปงานmotor show อีกรอบเพื่อเรียนรู้ในสิ่งที่เราตกสำรวจครับ......ผลออกมามีดังนี้

พอถึงที่งานก็เดินตรงไปที่บูธของDADทันทีเลยครับ มีรูปมาฝากกันเช่นเคย
[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img291.imageshack.us/img291/5927/img0843f.jpg[/img]

ด้านหน้าของคันสีดำครับ

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img853.imageshack.us/img853/8133/img0834d.jpg[/img]

ข้างในด้านคนขับ

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img715.imageshack.us/img715/6585/img0836y.jpg[/img]

เบาะหนังผสมAlcantaraกันเลยทีเดียว

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img163.imageshack.us/img163/874/img0840e.jpg[/img]

Dashboardแบบจะๆ ดูดีมาก วัสดุเกินราคา

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img811.imageshack.us/img811/1856/img0841s.jpg[/img]

พวงมาลัยและมาตรวัด

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img848.imageshack.us/img848/8563/img0837p.jpg[/img]

ตะลึงกับเบาะหลังว่าทำไมมันกว้างแบบนี้ครับพี่น้อง Alcantaraยาวๆ

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img9.imageshack.us/img9/7391/img0839qq.jpg[/img]

กระโปรงท้ายเปิดธรรมดา

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img849.imageshack.us/img849/3811/img0838p.jpg[/img]

กระโปรงท้ายเปิดแบบไม่ธรรมดา ยกกันหมดทั้งแผง

หลังจากที่สำรวจและลองเล่นไปแล้วก็ถึงเวลาลองของจริงซักที
สนามtestdriveของปีนี้ค่อนข้างดีทีเดียว มีให้ลองหลายอย่างเช่น อัตราเร่ง slalom เปลี่ยนเลนกระทันหัน และมีช่วงยาวๆ2ช่วงเพื่อทดสอบการเบรกฉับพลัน
สนามมีขอเสียนิดหน่อยตรงที่เป็นสนามปูนและไม่ค่อยสะอาดบวกกับตอนไปลองมีฝนตกลงมานิดหน่อยทำให้ช่วงล่างต้องทำงานหนัก

อัตราเร่งน่าพึงพอใจออกตัวเร็วใช้ได้ เกียร์ตอบสนองดีมากเพรามันเป็นDSGลูกเดียวกับGolf GTI แต่มีมาให้ถึง7spd คาดว่าเร่งแซง100-120km ไม่ต้องมีลุ้น
slalomบนถนนที่ค่านข้างลื่นทำได้ดีมา เลี้ยงคันเร่งไม่ต้องแตะเบรก แทบจะไม่มีอาการundersteerออกมาให้เห็นเลย หนึบใช้ได้
เบรกมีความนุ่มนวล ไม่ช้า ไม่หัวทิ่ม กำลังพอดี บนถนนเปียกทำได้ดีเลยทีเดียว

พอขับไปได้2รอบ ก็ถึงเวลาลองลูกเล่นสุดเจ๋ง Park Assistance ถอยเข้าซองโดยที่ไม่ต้องแตะพวงมาลัยซักนิด ดูตามในyoutubeได้เลย

แรกๆอาจจะยังไม่ชินเท่าไหร่ เพราะมันจะมีวิธีของมันซึงต้องใช้เวลาเรียนรู้นิดหน่อย แต่คิดว่าถ้าชินและเข้าใจจะเป็นอะไรที่สะดวกมากๆ

หลังจากที่ลองไป3รอบ ก็กลับมาที่บูธ นั่งดื่มกาแฟคุยกับคุณพ่ออยู่ซักพักแล้วก็ตัดสินใจ....................ตามภาพ

ทางsalesบอกว่าราคาในงานคือ 1,980,000 บาท หลังจากงานจะปรับเป็น 2,150,000บาท จริงเท็จต้องรอดู
ทางsalesแจ้งว่าsuperbเข้ามาในเมืองไทยแค่3คันเท่านั้น 1คันเอาไว้testdrive อีก2คันคือสีเทาดำกับสีดำที่โชว์อยู่ที่บูธ ถ้าจะรอlotใหม่ต้องรออีกอย่างน้อย2-3เดือน
ผมไม่อยากรอเดี๋ยวความอยากมันจะหาย55เลยตัดสินใจเลือกสีเทาดำที่โชว์อยู่บนแท่นที่บูธ

[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img94.imageshack.us/img94/3039/img0844m.jpg[/img]

ทางsalesก็จัดแจงติดป้ายSOLDและล๊อครถ คันนี้จองแล้วและให้ชมแค่ภายนอกเท่านั้น

จากนี้ไปต้องรอคอยน้องเพิบไปจนถึงวันที่5เมษา salesบอกว่าเชิญมาขับออกจากบูธไปเลย55 ไม่ค่อยกล้านะกลัวเฉียวMulsanne

รีวิวนี้อาจจะช่วยใครหลายๆคนในการตัดสินใจ แต่ไม่ได้ตัดสินคุณค่าของตัวรถ ซึ่งขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล ผมชอบผมซื้อ ใครไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ

สุดท้ายนี้ขอฝากรูปรถปริศนาไว้ให้ทายกันเล่นๆ ไม่มีรางวัลใดๆ แต่มันจะเป็นคันต่อไปที่ผมจะรีวิวหลังจากที่มันออกจากอู่

ขอขอบคุณทุกคนที่อ่านรีวิวฉบับนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 02:17:27 โดย musashidasg »
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• **
ขอบคุณที่รีวิวเบาๆ มาให้ชมนะครับ

และแสดงความยินดีด้วยครับ

แหล่มเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เดาว่า BMW 850i ครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ยินดีด้วยครับกับ superb  อิจฉาๆๆๆๆ  555
เท่ห์คนเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

สวยๆ

ยินดีด้วยน่ะครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ยินดีด้วยครับ

แต่อยากสอบถามข้อมูลนอกเรื่องหน่อย
ตอน test drive ในลาน
ด่านแรกที่ทดสอบอัตราเร่งทางตรง พอรถวิ่งไปครึ่งทาง แล้วจะเจอพื้นผิวไม่เรียบ
ไม่ทราบว่ารถมีอาการเด้งเยอะไหมครับ
พอดีเมื่อวานผมไปลองรถรุ่นนึง ที่ช่วงล่างจัดว่าแข็งกว่าพรรคพวก
แต่พอเจอพื้นไม่เรียบรู้สึกรถมันเด้งมากๆ เหมือนใช้โช๊คซิ่งเลย
เลยทำให้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะยังไงดี

ออฟไลน์ SP

ยินดีด้วยครับ ขับออกมาจากบูธได้เลยแบบนี้ โคตรเท่เลย  ;D ;D

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
คุ้มค่า คุ้มราคามากเลยครับ superb ที่เอาเข้ามาเป็นเครื่อง 1.8 TSI รึเปล่าครับ แล้วเป็นรถประกอบที่ไหน ทำไมมันถึงคันขนาดนี้ 555

ปล. รถในรูปในความรู้สึกว่าเป็น BMW มากๆจากกระจกมองข้าง และถ้าเป็น ไฟ pop-up และทรงตัวถังแบบนี้ ก็มีอยู่รุ่นเดียว 8-series

Chariot

• บุคคลทั่วไป
รถยังไม่ทันอัพเดตลงเว็บ DAD เลยนะ น้องจะประเดิมแล้วเหรอ  :D

คันนั้นผมไปนั่งเบาะหน้าและหลังอยู่นานเลย แบบว่าโคตรชอบอ่ะ

พอจะทราบมั้ยครับว่า Superb ขายไปกี่คันแล้ว

ถ้าจะทำรีวิว วานให้ผมเป็นตากล้องได้นะครับ...ฟรี  เหอะๆๆ ;D

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *

น่าจะมี SKODA SUPERB รุ่น COMBI เข้ามาขายด้วยเนอะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รุ่นนี้ผมชอบมากครับ ข้างหลังกว้างมาก+อุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะมาก ถุงลมเยอะสะใจจริงๆ

ปล.เมื่อวานอายมาก ไปลองนั่งxj แล้วจะลองกดดูจอMID
คิดว่าปุ่มมันจะอยู่ปลายก้านด้านขวาเหมือนCruze พอกดเท่านั้นแหละ น้ำพุ่งเต็มกระจกหน้าเลย >,<

ออฟไลน์ eight

ยินดีด้วยครับ และขอให้มีความสุขกับรถ

ปล. นายแบบหล่อ 5555  :o :o :o

methus zaa

โอ้ พลาดไปดูได้ไงเนี่ย สวยมากครับพี่ ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ เอ่อ พี่ครับ แคตตาล็อคที่พี่ได้มาเป็นเล่มหรือแผ่นเดียวครับ

ออฟไลน์ PREM

อ๊ากกก อิจฉ๊า อิจฉาาาาาาาา
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Eddy5659

ยินดีด้วยครับ

พึ่งดู WRC ทาง True sport มา เห็นแล้วรถยี่ห้อนี้น่าใช้จริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ apinui

แจ็วดีอะ ......

ผมชอบที่เปิดท้ายได้แบบนี้อะ ..... เหมือนจะเป็น 5 ประตู หรือ 4 ประตูก็ได้ในคันเดียว ...

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ยินดีรถใหม่ด้วยนะครับผม ^^  ได้รถคุณภาพ VW ในราคาไม่เว่อร์ รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ราคาอย่างนี้ วัสดุอย่างนี้ S40 มีหนาวๆแล้วละครับ  คนที่จะซื้อ Camry Hybrid ก็อาจจะตามมาด้วย 555     

Skoda เพิ่งได้รับรางวัล บริษัทยอดเยี่ยมของปีจาก WhatCar?  UK เองครับผม   ลองดู Youtube จากรายการ Fifth gear ได้ครับ เค้ารักคันนี้มากมายครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ยินดีด้วยครับ คุ้มสุดๆแล้วครับราคานี้

ออฟไลน์ motion

ผมชอบ skoda yeti มากกกกกกกกกกกกกกกกก

เมื่อวานไปใช้เวลาอยู่กับมันคันเดียว 2 ชั่วโมง

แต่เสียดายไม่มีตัวขับ 4 ล้อมาด้วย... :-[

ออฟไลน์ udis

ตรงกลางเงาวับๆมันคืออะไรครับ วิทยุ หรือแอร์ครับ หรือแค่เป็นเงาสะท้อนครับ?

ออฟไลน์ apinui

ขำคลิป เคาะไปเคาะมา กระจกแตกเลย ....

ไม่รู้จะเอาค้อนมาเคาะทำไม (ผมฟังไม่ออก ใครแปลได้บอกผมที)

ออฟไลน์ euro

ยินดีกับรถใหม่ด้วย ขอให้มีความสุขกับรถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สรุปว่า

ตอนนี้ กระแส Skoda เริ่มมีการพูดถึงในวงเล็กๆกันแล้วใช่ไหม?

อึ้ม...ผู้จำหน่ายจะต้องทำการบ้านกันหนักหน่อยแล้วละ

ออฟไลน์ udis

ตอนนี้รถในเมืองไทยมีรุ่นเดียวที่ถอยจอดเองได้คือ Skoda ใช่ไหมครับ?
 :o :o :o

ออฟไลน์ Bluedoft

ขำคลิป เคาะไปเคาะมา กระจกแตกเลย ....

ไม่รู้จะเอาค้อนมาเคาะทำไม (ผมฟังไม่ออก ใครแปลได้บอกผมที)

เคาะเพื่อทดสอบเสียงความหนักแน่นคุณภาพของวัสดุครับ

อยากได้รถเล็กๆแต่คุณภาพดีๆวัสดุภายๆในรวมถึงการขับขี่นี่
Fabia 1.2 ดีมั้ยครับ
หรือ Octavia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 14:16:48 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ตอนนี้รถในเมืองไทยมีรุ่นเดียวที่ถอยจอดเองได้คือ Skoda ใช่ไหมครับ?

ตอนนี้ก็มี Skoda Superb แหละครับผม แล้วก็ B-class จาก MBTH ครับ   

แล้วก็มีอีกแบบคือสอนการเข้าจอดให้เราครับ E-class W212 ครับ ผมแอบใช้ทุกครั้งเลยครับใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ ^^

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยินดีด้วยครับ ปิดงาน 4 ทุ่มวันที่ 5 ไปขับออกมาเลย 555555
แต่ผมยังไม่ได้ไปดูตัวจริงเลย คันโชว์ก็ Sold แล้ว อิอิ สงสัยถ้าได้ไปต้องลงไปดูรถ Test ข้างล่างแล้วล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

methus zaa

ตอนนี้ก็มี Skoda Superb แหละครับผม แล้วก็ B-class จาก MBTH ครับ   

แล้วก็มีอีกแบบคือสอนการเข้าจอดให้เราครับ E-class W212 ครับ ผมแอบใช้ทุกครั้งเลยครับใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ ^^
โอ้ ผมพึ่งรู้เนี่ยว่า w212 มีระบบนี้ด้วย ว้าวๆ ::) :-*

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ae_fer

• **
ยินดีด้วยกับรถใหม่ พึ่งได้รู้ว่าใครเจ้าของป้าย SOLD ที่แปะบนรถในงานก็คราวนี้แหละ  ;D