ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนฝากถามเรื่องรถครับผม  (อ่าน 6152 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพื่อนฝากถามเรื่องรถครับผม
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 13:15:51 »
พอดีเพื่อนผู้หญิงผมจะซื้อรถครับ มีงบไม่เกิน 700,000 เค้าอยากได้ 5 ประตูครับ

ที่ดูก็มี 3 รุ่นให้เลือกเอง

1. Jazz
2.Yaris
3.Tiida

ที่รวมTiida ด้วยเพราะเค้าลดเงินสดแล้วอยู่ในราคาที่กำหนดนะครับ

เค้าฝากถามมาขอแค่ให้รถไม่จุกจิก ไม่เสียง่าย เพราะเค้าไม่มีความรู้พอจะซ่อมด้วยตัวเองครับ

ขอบคุณครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PREM

Re: เพื่อนฝากถามเรื่องรถครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 19:37:56 »
วันนี้ไปผุดลุกผุดนั่งใน Tiida ที่โชว์รูมเป็นรอบที่พันล้าน
ยังไงๆ ก็ชอบข้างในมันมากเลยคับ
หย่ายยยย เกินตัวจริงๆ

แต่เรื่องเสียง่ายเสียยากนี่ผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่อ่ะ

เพราะฉะนั้น ผมเลยแนะนำ Tiida ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: เพื่อนฝากถามเรื่องรถครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 19:55:13 »
3ตัวเลือกนี้

Tiida คุ้มสุดจริงๆนะ

ยิ่งถ้าเป็นตัว5ประตูก็

น่าใช้ที่สุดจริงๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 19:59:15 »
ถ้าเอาคุ้มก็แบบท่านข้างบนว่า

ถ้าเอาสวยก็แล้วแต่จะมองครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 20:47:50 »
ถ้าเปรียบกันในราคาใกล้เคียงแบบนี้ Tiida เป็นรถที่อยู่ใน segment ที่ใหญ่กว่าครับ
สิ่งที่ Tiida ได้เปรียบคือ เครื่องที่ใหญ่กว่า ภายในที่กว้างกว่า และราคาที่สูสีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 21:19:47 »
ถ้าเทียบกันจริงๆ Tiida อยู่ในคนละคลาสกัน เรื่องความกว้างของห้องโดยสาร ก็ค่อนข้างต่างกันแล้ว

เรื่องของ Tiida ต้องรอพี่แพนมาชี้แจงว่าเป็นยังไง พี่แพนน่าจะบอกได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 22:45:35 »

Yaris - เป็นรถที่เล็ก ขับคล่อง ดีไซน์ภายในล้ำ แต่คุณภาพวัสดุค่อนข้างพลาสติกมากๆ พื้นที่เก็บของด้านท้ายแคบ
Jazz - จัดสรรพื้นที่ภายในได้โอเค อุปกรณ์ติดรถใช้ได้ ประหยัดน้ำมันในเมือง แต่ช่วงล่างค่อนข้างแข็งวัยรุ่น วัสดุโอเค คุณภาพการประกอบยังดีได้มากกว่านี้ เสียงรบกวนจากเครื่องดัง

Tiida - ภายในสบายสุด การขับขี่ การเก็บเสียงดีสุด คุณภาพวัสดุที่ใช้สูงกว่าหน่อย แต่วิ่งในเมืองกินจุกว่า Jazz เรื่องการบรรทุกของยังแพ้ Jazz และดีไซน์กับอุปกรณ์มันค่อนข้างจะขาดความหวือหวาไป

ถ้าเทียบกันสามตัวนี้ คุณไปขับ Tiida ดูจะรู้สึกได้ว่ารถมันระดับสูงกว่านิดๆจริงๆ แต่นิสสันยังเหนียวอุปกรณ์ไปบ้าง ปุ่ม A/C on/off ก็ไม่มี  ให้วิทยุเล่น CD แผ่นเดียว ไม่มี MP3 และคุณภาพเสียงก็ไม่ได้เลิศอะไร

ของบางอย่างที่ Jazz มีแต่ Tiida ไม่มีก็ยังมีอีกคือพวงมาลัยที่ปรับยืดเข้าออกได้

แต่ถ้าถามว่าให้ผมย้อนเวลากลับไปปีที่แล้ว ผมยังจะซื้อ Tiida อยู่ไหม คำตอบก็คือซื้อ
เพราะถึงแม้หลายอย่างผมจะไม่พอใจกับมัน แต่โจทย์ขั้นพื้นฐานที่ผมเรียกหาเช่นอัตราเร่งคล่องตัว ใช้น้ำมันคุ้มค่า นั่งสบายแม้จะเป็นควายไซส์ 4 ตัว โดยเฉพาะเรื่องนั่งสบายทุกคนใกล้ตัวผมรู้ดี เดินทางไกลทีไรแม่..งเรียกใช้แต่รถผม

ส่วนเรื่องจุกจิก มีอะไรบ้างนะ?

อย่างแรกเลยแค้นมาก ฝาท้ายสั่นกรุกกรักบนถนนที่ไม่เรียบ..แก้มารอบที่ 9 แล้วจ้า แม่..งไม่หายซะที แต่ไอ้เพื่อนคนที่รถโดนอัดตูดมา ซ่อมมาใช้ใหม่ กลับไม่ดัง..ต้องให้ชนใช่ไหม?

แล้วก็คอนโซลหน้าตรงที่บรรจบกับเสา A ดัง...ดังทุกคันครับหนีไม่พ้นแน่นอน ผมคิดว่าของผมพ้นก็ยังไม่พ้น แต่ทำมาแล้ว หายแล้ว และเพื่อนๆทีด้าส่วนใหญ่ กว่า 90%จะแก้ได้

แล้วก็เวลาเลี้ยวพร้อมๆกับขึ้นหรือลงทางชัน พวงมาลัยจะมีเสียงปุก ๆ ๆ ครับ อันนี้นิสสันได้แจ้งผมแล้วว่าสามารถเข้าไปเคลมเปลี่ยนแร็คดีไซน์ใหม่ได้ มันไม่ได้กระทบกับเรื่องคอขาดบาดตาย แต่มันเป็นอาการน่ารำคาญที่ลูกค้าบ่นกันเยอะ สุดท้ายก็ยอมปรับปรุงให้ครับ

แล้วก็แบตที่ติดรถมา ใช้ปีเดียวหมด ต้องเปลี่ยนใหม่ อันนี้ยังไม่เจอกับตัวเองครับ รถก็ใช้มาปีนึงแล้ว แต่มีเพื่อนหลายคนโดนเยอะ

ส่วนเรื่องอื่นๆไม่ค่อยจะมีให้เห็นครับ พวกเครื่องยนต์ เกียร์ เท่าที่รู้ก็ใช้งานดี ไว้ใจได้ แค่อย่าติดแก๊สก็พอเพราะวาล์วของทีด้าไม่ทนแก๊สจริงๆ คอนเฟิร์ม

และพวกเรื่องปัญหารำคาญจิตเช่นเสียงรบกวนต่างๆ มันก็ไม่ได้มีแต่ Tiida ที่เจอ ผมโปรยคำถามไปหาเพื่อนและพี่ๆที่ขับ Yaris และ Jazz มันก็เจอปัญหาเสียงคล้ายๆกันหมดล่ะครับ เพียงแต่ Tiidaน่ะภายในรถมันเงียบ พอมีเสียงรบกวนเราเลยได้ยินชัดเป็นพิเศษ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 23:02:33 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 23:07:33 »
เรื่องการซ่อมเอง หรือการไม่อยากใช้รถจุกจิกเพราะไม่มีความรู้ในการซ่อมเอง?

ผมว่าไม่ต้องเครียดครับ รถผมตายกลางทางผมก็ใบ้รับประทานเหมือนกันครับ ก็เรียกรถยกมา จ่ายพันนึง ลากไปที่ชอบที่ชอบแล้วก็จบ ผมว่า้ถ้าจะเรียนรู้เรื่องซ่อมแล้วเข้าใจได้ยาก ใช้วิธีหาพรรคหาพวกที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน เข้าคลับเข้าสังคม ติดตามว่ารถใครเจอปัญหาอะไรบ้าง ยังไงบ้าง อ่านเล่นๆบ่อยๆ พอถึงเวลาจริงๆมันจะได้นึกออกว่า อ้อ แบบนี้เพื่อนเราเจอมาแล้ว ต้องแ้ก้แบบนี้ ตรงนี้ แล้วมันจะสบายใจกว่าครับ

อีกอย่างรถสมัยนี้ไฟฟ้าท่วมคัน ผมไม่รู้วิธีซ่อม ยอมจ่ายค่ารถยกไปศูนย์เอาดีกว่า แต่เวลาซ่อมเสร็จ ก็ควรขอให้ช่างเขาอธิบายมาเป็นความรู้ว่าอะไรมันเป็นยังไง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 00:46:53 »
ผมมีเพือนผู้หญิง2คน

คนแรก ใช้แจ๊ส เพราะชอบรถ5ประตู ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
แต่ไม่มองตัวอื่นๆในตลาดเลย เพียงเพราะรูปร่าง แล้วก็ความฮิต
ในมุมของเธอ รถคือ พาหนะ เท่านั้น เลยขอสวยไว้ก่อน

คนที่สอง ใช้ยาริส
ไม่ชอบแจ๊สเพียงเพราะเหตุผลเดียวคือ มันนั่งแล้วแข็ง ไม่นุ่ม(มุมของเธอ รถดี คือรถที่นั่งแล้วนุ่ม ไม่กระด้าง?)
ยาริส เซตมาไม่แข็งเท่าแจ๊ส และในตลาดก็มีรถ5ประตูแค่2ยี่ห้อ??(Tiidaเธอไม่รู้จักด้วยซ้ำ)
และที่เลือกเพราะบอกว่ายาริส "น่ารัก"

ผมว่า โอกาศน้อยครับที่ผู้หญิงจะมองTiida
ทั้งๆที่มันกว้างกว่า นั่งสบายกว่า

ถ้าผู้หญิงเลือก คงไม่พ้น2ตัวนี้
ถามเธอตรงๆก็ได้ครับว่าคันไหนสวยกว่ากัน ก็คันนั้นแหละ
(ถ้าตัดเรื่องอื่นๆออกหมดแล้ว)

ออฟไลน์ Vaio man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:07:55 »
ที่พี่ๆ ทุกคนที่กล่าวมานี้มันเป็นแค่องค์ประกอบการตัดสินใจเท่านั้น

ทางออกที่ดีที่สุดคือ ทดลองขับแล้วจะเจอคันที่ชอบที่สุด เพราะถ้าดูอย่างเดียวแล้วตกลงซื้อไปแล้วเกิดไม่ชอบมันเสียความรู้สึกนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 09:46:36 »
เสริมนิดเดีว

ยืนยันว่า ยาริส หนะ แข็งกว่าแจ้สเยอะ

ยิ่ง S Limited เนี่ย
ต้องถามเลย พี่จะให้ผมนั่บนไม้กระดานเลยหรือยังไง?

ขอไอ้แบบ วีออส ตัวแรก ที่ประเสริฐสุดๆนั่นไม่ได้หรือยังไง?

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 09:55:13 »
S Limited ตอนนั้นใช้ล้อขอบ 16 ตอนนี้ใช้ 15แล้ว
เคยนั่งของนายเก่าไอ้ยุ้ย รู้สึกว่ารุ่นหลังๆมาไม่ได้แข็งเป็นบ้าเป็นหลังอย่างเดิมแล้วนะ

ว่าแล้วเรายังไม่ได้เทสต์ตัวไมเนอร์เชนจ์กันเลยนี่หว่า เอามาขับชนน้ำพุเล่นกันเหอะ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:38:35 »
3ตัวเลือก ผู้หญิงอาจจะชอบแจ้สมากกว่า แต่ผู้ชายคงทีด้าครับ และแฟนผมก็เอาแจ้สโดยที่ไม่แลทั้งยาริสกับทีด้าเลย ไม่ลองขับด้วยซ้ำ ส่วนผมคงเก็บตังซื้อคันที่ตัวเองชอบแล้วล่ะตอนนี้ช่วยๆแฟนผ่อนให้หมดๆไปก่อน
ส่วนแจ้สใช้มา5พันกิโลเมตรแล้วยังไม่เจอข้อเสียที่น่ารำคาญเลย มีแค่ขับไวแล้วมันหวิวๆแค่นั้น ราวๆ120ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2009, 12:43:44 โดย gatasila »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 15:06:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ

เดวเค้าคงไปลอง Jazz กับ Tiida ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 16:26:18 »
บอกเรื่องของแจ๊สละกัน เพราะแฟนใช้อยู่ อีก 2 ตัวลองสั้นๆ จึงไม่อยากคอมเม้น
  ข้อดี 1. ประหยัดทีเดียวเลย ไม่มีต่ำกว่า 10 โลลิตรแน่นอน
          2. แฟนผมเค้าชอบน้ำหนักพวงมาลัยมาก เค้าขับไม่เกิน 110 เลย
          3. พับเบาะราบแล้วสามารถจุของได้เยอะทีเดียว ที่บ้านเป็นแบบเดือนนึงเข้าห้างซื้อของใช้ 2 ครั้ง ซื้อทีนึงคนจอดข้างๆยังอึ้งเลยว่าใส่เข้าไปได้ยังไง
          4. การปรับพวงมาลัยที่ดึงเข้า-ออก ก้ม-เงยได้ แล้วเบาะนั่งยังปรับขึ้นลงได้อีกนิดหน่อยได้ด้วย ข้อนี้แฟนชอบมากๆ ใครลองขับนานๆจะรู้ว่าท่านั่งที่พอดีจะลดอาการปวดหลังได้
   ข้อเสีย 1. เสียงยางบดถนน ดังจริงๆ ยิ่งผ่านเส้นระนาดก่อนถึงโค้ง ชัดเจนมากๆ ยางเดิม goodyear GT3 175/65 R15 เพิ่งเปลี่ยนใหม่เป็น Falken Azenis ZE512 195/55 R15 ยางเตี้ยลง แต่เสียงดังน้อยลงมากเลย ลมยาง หน้า 33 หลัง 32 (ที่จริงคู่มือบอก 32/30 ครับ)
              2. โช้คอัพ กับสปริง ตั้งเอาไว้ค่อนข้างแข็งไปหน่อย ถ้ามีโช้คกับสปริงที่นุ่มกว่านี้แต่สูงเท่าเดิมขายจะเปลี่ยนแน่นอน
              3. เสียงเกียร์ดัง กรึก!! ตอนเช้าๆ เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง
                    ลองแก้มา
                          - เหยียบเบรคให้สุด
                          - สตาร์ทแล้วรอให้เครื่องร้อนแล้วค่อยเข้าเกียร์ เพราะเครื่องเย็นรอบขึ้นสูง ประมาณ 1700 รอบเลย รอจนลงมาต่ำสุดแล้วที่ 900 รอบจึงเข้าเกียร์
                          - ยังไม่เปิดทั้ง A/C และพัดลม
                          - เข้าเกียร์แล้วรอซัก 2 วิ แล้วค่อยปล่อยเบรค
                          - ดับเครื่องที่ N
                          - ตอนเย็นถอยหลังเข้าจอดในที่จอดรถ ก่อนดับเครื่องให้เดินหน้านิดนึง
                  ใครบอกอะไรดี ทำหมด ก็ช่วยได้บ้าง แต่ยังไม่หายสนิทครับ
     หวังว่าจะเป็นประโยชย์บ้างนะครับ