ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการขับขี่ที่ถูกวิธี น่าสนใจดีครับ  (อ่าน 3546 ครั้ง)

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
 เริ่มต้นด้วยการปรับท่านั่งให้ถูกต้อง ระยะห่างของเบาะนั่งที่เหมาะสมคือ เมื่อเหยียบเบรกแล้วเข่าขวาต้องงอนิดๆ ไม่ใช่เหยียดตึง ซึ่งนอกจากจะทำให้ไม่มีแรงเบรกแล้ว เมื่อเกิดการชนแรงกระแทกจะส่งผ่านขามายังสะโพกโดยตรง อาจทำให้เกิดการบาดเจ็บรุนแรงได้

การปรับระยะพนักพิงที่ถูกต้อง เมื่อจับพวงมาลัยที่ตำแหน่ง 3 และ 9 นาฬิกาแล้ว ข้อศอกต้องทำมุมประมาณ 90 องศา ถ้าแขนเหยียดตึงเกินไป เมื่อหมุนพวงมาลัยจนกระทั่งมือไปอยู่ที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกา แผ่นหลังจะไม่แนบกับพนักพิง ทำให้ร่างกายไม่กระชับอยู่กับเบาะ และถ้าอยู่ในเหตุการณ์ฉุกเฉินเช่น รถกำลังหมุนเหวี่ยง ผู้ขับก็ต้องโหนพวงมาลัยเพื่อยึดร่างกายไว้ ทำให้ประสิทธิภาพในการควบคุมพวงมาลัยลดลง

ปิดท้ายด้วยหมอนรองศีรษะที่หลายคนมองข้าม ทั้งที่มีส่วนช่วยลดความบาดเจ็บบริเวณต้นคอ หากถูกชนจากด้านท้าย การปรับหมอนรองศีรษะที่ถูกต้องคือ ขอบบนของหมอนสูงระดับเดียวกับศีรษะ เมื่อปรับเข้าสู่ท่านั่งที่ถูกต้องแล้ว หลายคนบ่นว่าอึดอัด และขับไม่ถนัด ทั้งที่จริงๆ แล้วเป็นการขับในท่าทางที่ผิดจนเกิดความเคยชินมากกว่า

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: แนะนำการขับขี่ที่ถูกวิธี น่าสนใจดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:38:39 »
เห็นด้วยทุกประการครับ

พวกชอบนั่งชิดพวงมาลัย
ถ้าเจอการชนขึ้นมา แอร์แบคนั่นแหละ คือสิ่งที่อันตราย

ปล. พกสติ และอย่าลืมคาดเข็มขัดนิรภัย

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: แนะนำการขับขี่ที่ถูกวิธี น่าสนใจดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:59:36 »
จริงครับ  น่าจะบรรจุลงไปในหลักสูตรเรียนขับรถ

เพื่อนผมที่ขับใหม่ๆ  นั่งกันชิดมาก
JC TU #54

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 17:44:38 »
มาเก็บความรู้

ขอบคุณครับๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 17:46:09 »
จะจำไว้ใช้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:14:46 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันให้ทราบครับ

แขนผมเปิดมากกว่า 90 นิดหน่อยคงไม่ถึงกับแย่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 06:50:56 »
เบสิกที่สุดสำหรับการขับรถคือท่านั่งนี่หล่ะครับ

ตอนผมไปเข้าคอร์สอบรมขับรถแข่งของโตโยต้า ครูวัวสอนอันแรกก็คือ ท่านั่ง
นอกจากที่มีท่านอื่นกล่าวไว้ในกระทู้แล้ว ผมขอเพิ่มนะครับ

ตำแหน่งเบาะนั่ง ต้องไม่อยู่ต่ำจนเกินไป บางคนชอบปรับไว้ต่ำที่สุด(แต่ก่อนผมก็เป็น...) แต่จะบอกว่า ปรับให้สูงขึ้นหน่อย
ให้ตำแหน่งขาเราอยู่สบายๆ จะดีที่สุด เพราะตำแหน่งการขับขี่ที่ต่ำเกินไป นอกจากจะทำให้การขับขี่ไม่ดีแล้ว ยังอาจจะทำให้
การมองทัศวิสัยรอบข้างแย่ลงไปด้วย และถ้าขับทางไกลๆ จะเมื่อยง่าย เหนื่อยง่ายกว่า

ตำแหน่งการวางขาก็ตามความสูงของเบาะนั่งแต่ควรงอเล็กน้อย เพื่อให้ความสามารถในการเบรก เปลี่ยนเกียร์ และเหยี่ยบคันเร่งทำได้เต็มที่

ตำแหน่งพวงมาลัย ต้องอยู่ระดับต่ำกว่าสายตา เมื่อยืดแขนตรงๆกำมือ วางไปที ่12 นาฬิกา 
ตำแหน่งมือเราควรจะเลยขอบพวงมาลัยไปประมาณ 1 กำปั้นพอดี

ปรับกระจกมองข้างและกระจกมองหลังให้เข้ากับท่านั่งของเรา การขับขี่ไม่ควรเอนเบาะมาก ผมเห็นเพื่อนผมขับเอนเบาะแทบจะนอน
มันไม่เหมาะสมเพราะจะทำให้การควบคุมรถแย่ลง เพราะแขนและขา ไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่จะทำงานได้เต็ม 100% ผลคือถ้าเกิดเหตุฉุกเฉิน
จะเสียการควบคุมรถ

ถ้ามีออกทริปของเวป จะสอนอย่างละเอียดอีกครั้งครับ เอาความรู้ที่ได้เรียนมาแหละ มาสอน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ pee1323

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:49:37 »
ได้ความรู้มากเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:08:15 »

ถ้ามีออกทริปของเวป จะสอนอย่างละเอียดอีกครั้งครับ เอาความรู้ที่ได้เรียนมาแหละ มาสอน

ขอรับการถ่ายทอดด้วยครับ