ผู้เขียน หัวข้อ: ### แท็กซี่ไม่เห็นมีฮอนด้าเลยครับ....เพราะเหตุใดผู้รู้ตอบทีครับ ###  (อ่าน 15666 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMB LOVE CITY

• Newbie
  • *
แท็กซี่ไม่เห็นมีฮอนด้าเลย เห็นมีแต่พี่โต กะน้องธิดา ซะส่วนใหญ่ ครับ อยากรู้จริงๆว่าเพราะเหตุใด...........

ออฟไลน์ Shrimp cm

• Jr. Member
  • **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
    • เว๊ปของ ข้าพเจ้า
ผมเคยเจอ  accord G8 เเท๊กซี่อะ  - -
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
เคยนั่งFDมาแล้วครับเขียวเหลือง ESก็นั่งมาแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ BOMB LOVE CITY

• Newbie
  • *
ก็มีบ้างแต่น้อยมากกกกกกกเลยครับ ผมเคยเห็นแต่ในเวป ไม่เคยเห็นคันจริงซักที
ทำไมหรอครับ ฮอนด้าไม่ดีตรงใหน หรือ
ทางฮอนด้าเองเขาไม่สนับสนุนครับ......

• **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
รู้ไหมว่า ทำไม เเท็กซี่ ใช้ อันติส

อันนี้ผมคยกับ เจ้าของเต๊นนะ

เพราะ ผูก ไว้กับอันติส ซื้อเยอะมีส่วนรถ

รถมีความลงตัว ตลาดต้องการ

ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป ซ่อมง่าย อะไรประมานนี้ครับคร่องตัว ไม่จุกจิก ทน ถึก

อีกอย่าง อะไหล่ครับ มากมาย ครองถ่ม นี้ บานเบอะ
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ 2k

เพราะอัลติสเป้นที่คุ้นเคยกับมือช่างและสามารถดัดแปลงได้ง่ายไม่ซ้ำซ้อนไงครับ อีกอย่างโตโยต้าเองก็มีลิโม่ที่ไม่มี ABS แอร์แบกออกมารองรับตลาดกลุ่มรถทำแท็กซี่ด้วยเลยเป็นที่นิยมมากที่สุด สังคมไทยมีความเชื่อที่เลือกจะเชื่อคำพูดต่อๆกันมาอย่างช้านาน การจะเปลี่ยนความเชื่อว่าแท็กซี่ต้องโตโยต้าเท่านั้นทำได้ยากมากและต้องใช้เวลานานมาก  :)

อนึ่ง!! คำพูดที่ว่าอัลติสคือแท็กซี่ไม่ใช่เรื่องดีที่จะเอามาใช้กันเพราะจะทำให้ภาพลักษณ์ของท่านเลวร้ายต่ำช้าไปในทันที  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Honda น่าจะทำ city CNG เครื่อง 1,600 มาลงตลาด taxi ครับ

เพราะภายใน และห้องเก็บของของ city ก็กว้างขวางดี

งานนี้น่าจะคุ้ม ถ้าราคาถูกกว่า altis ซัก 2 แสน

แต่เครื่องต้องทนทานด้วยนะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ johnlee

ราคาเริ่มต้นเท่าไรล่ะครับ เครื่องก็มีขั้นต่ำ 1800 มันเกินความจำเป็น

ซื้อก็แพงกว่าแต่เริ่มต้น ไหนจะเรื่องซ่อมอีก  ช่วงล่างจุดยึดมากกว่า อัลติสแน่ๆ ซ่อมเยอะกว่า

อีกสารพัดเรื่องการซ่อมบำรุงที่แพงกว่าโตโยต้าล้วนๆ

ถ้าพี่ฮอนไม่สนับสนุน ผมจะขายที่นา แล้วไปซื้อทำแท๊กซี่ จากนั้นรอให้พี่ฮอนมาซื้อคืน ในราคาคันละ 10 ล้านบาท

อิอิ  ซื้อมั้ยล่ะ พี่ฮอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอชีแจงเรื่องนี้ เพราะมันเป็นปรเะเด็นกันมานานแล้ว

และต่อจากนี้ ถ้าใครถามคำถามนี้อีก ขอรบกวนทุกท่าน โปรดทำลิงค์มาที่กระทู้นี้แทนนะครับ

สาเหตุที่ Honda ไม่เป็นที่นิยมในการทำ Taxi
เหตุผลหลักๆ อยู่ที่การเบิกและหาอะไหล่ เพราะรถ Taxi นั้น มักจะมีการหมุนเวียนของอะไหล่บ่อย
ขณะเดียวกัน การหาอะไหล่สำหรับรถยนต์ Honda ให้ตรงรุ่นกับเมืองไทยพอดีนั้น เมื่อก่อนอาจเป็นไปได้
เพราะรถที่ขาย ตรงรุ่นกัน แต่ปัจจุบันนี้ เหลือรุ่นที่ ตรงรุ่นกันน้อยลงไปเยอะ

อีกเรื่องหนึ่งคือ ความทนทาน ซึ่งต้องยอมรับว่า Toyota Corolla สร้างความเชื่อถือกับบรรดาอู่แท็กซี่มาช้านาน
เพราะหาอะไหล่จากเซียงกง นำเข้ามือสองมาจากญี่ปุ่นได้ง่าย ไม่แพง หาได้เป็นเข่งๆ ทำให้อู่แท็กซี่ลดค่าใช้จ่าย
เพราะ ถ้าใช้อะไหล่ Honda โดยส่วนใหญ่ พ่อค้าอะไหล่เก่า มักจะตั้งราคาไว้สูงกว่ารถทั่วไปนิดหน่อยด้วยซ้ำ

อีกประเด็นหนึ่ง คือเสียงลือเสียงเล่าอ้าง ว่า Honda เคยรับซื้อรถคืนจริง ซึ่งถ้าซื้อคืนจริงป่านนี้ เราก็คงจะ
ไม่เห็น Civic Dimension civic FD และ Accord รุ่นเก่าๆ บางคัน วิ่งรับจ้างกันบนถนนในกรุงเทพฯได้อยู่
จนถึงทุกวันนี้แน่ๆครับ

อีกเรื่องคือ การเบิกอะไหล่ ถ้าจะซือ้อะไหล่ ปกติ สำหรับ ฮอนด้า คุณต้องมีเลขประจำตัวรถ หรือ VIN Number
มาใช้ประกอบ ในการยื่นเรื่องเบิกซื้ออะไหล่ มีเสียงลือกันว่า ถ้ารถคันนั้น จดทะเบียนเป็นป้ายแท้กซี่ คือป้ายเหลือง
จะไม่ขายอะไหล่ให้ ข้อนี้จริงเท็จอย่างไร ไม่แอาจทราบได้ แต่เท่าที่ถาม แท้กซี่ Civic Dimension คันนึง ที่ผมเคยนั่ง
เมื่อนานมากแล้ว เป็นรถสีส้ม คนขับบอกว่า จริง แต่เขาก็ไม่แคร์อะไร หาของมือสองจากญี่ปุ่นก็ได้

นิตยสาร Thaidriver ของ พี่บอย วรพล สิงห์เขียวพงษ์ เคยทำบทความประเด็นนี้ แก้ไขความเข้าใจผิดนี้
มาแล้วถึง 3 รอบ ตลอด หลายปีที่ผ่านมา สามารถย้อนกลับไปหาอ่านได้ หรือสั่งซื้อได้ที่
www.thaidriver.com หรือไม่ก็ www.thaidriver.net ครับ จะได้กระจ่างกันเสียที

• **

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
พี่จิมมี่ตอบได้กระจ่างเลยครับ
ก่อนหน้านี้ผมยังคิดว่ามันมีการซื้อคืนอยู่เลย
:(

ออฟไลน์ the_bunz

• **
เป็นรถแท๊กซี่ ทำมาหากินสุจริต ยังมีคุณค่า ดูมีเกียรติ์กว่ารถ Camry Hybrid / Honda Accord G8 ที่ไปทำสีน้ำตาล ติดไซเรน อีกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นรถแท๊กซี่ ทำมาหากินสุจริต ยังมีคุณค่า ดูมีเกียรติ์กว่ารถ Camry Hybrid / Honda Accord G8 ที่ไปทำสีน้ำตาล ติดไซเรน อีกครับ
ผมไม่ได้ร้อนตัวแทนนะ เพราะไม่มีญาติเกี่ยวข้องครับ แต่ถ้ารถที่ว่าเหล่านั้นเขาทำงานอย่างสุจริต (น่าจะหายากอยู่) ใช้ความแรงไล่จับผู้ร้าย อย่างงี้ก็มีเกียรติได้นะครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
อย่างน้อยผมก็กระจ่างแหละ ;D

• **
ผมไม่ได้ร้อนตัวแทนนะ เพราะไม่มีญาติเกี่ยวข้องครับ แต่ถ้ารถที่ว่าเหล่านั้นเขาทำงานอย่างสุจริต (น่าจะหายากอยู่) ใช้ความแรงไล่จับผู้ร้าย อย่างงี้ก็มีเกียรติได้นะครับ

จากที่แฟนทำงานบน ส น ....

ตำรวจก็มีดีครับ(น้อย)

ไม่อยากพูดมากกลัวโดนเก็บ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ไม่ใช่ว่าไฟแนนของ Honda ไม่ยอมให้ทำหรอคับ เหมือนเคยได้ยินมา

ออฟไลน์ jones

ผมก้เห็นหลายคันแล้วนะครับเวลาลงไปกรุงเทพ แต่น้อยถึงน้อยมากครับ

ปล. ไม่รู้เปงไร เวลาไม่อยากนั่งแท็กซี่เจอแต่รถแปลกๆ แต่พอจะนั่งเจอแต่อัลติส  :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ poonshop

ผมเคยเจอ BMW E46  เขียวเหลือง ที่แถวนานาบ่อยมากๆๆๆๆ.... คนทำงานแถวๆนั้นบอกของลูกเจ้าของอู่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
กระจ่างด้วยคนครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

alzeto

• บุคคลทั่วไป
พูดจริงแล้ว ถ้า ใคร เป้น ผู้ประกอบการ หรืออยากทำอาชีพนี้ เขาจะมองความคุ้มค่าก่อนค่ะ....

โตโยต้าตอบโจทย์ตรงนี้มากที่สุด เพราะ ทน ถึก เป็นกลาง ในการใช้งานอยู่แล้ว

นี่ไม่นับเรื่อง อะไหล่ อีก

ไหน จะเจอศูนย์ใจป้ำ ลดราคา ตามจำนวนฟลีด อีก

ยี่ห้ออื่นก็มีัค่ะ แต่อย่างที่บอก ถ้าเป็นคนทำธุระกิจ คุณอยากได้กำไรเร็วๆไหม นั่นแหละค่ะ

ออฟไลน์ BMTA

ผมเคยเจอ BMW E46  เขียวเหลือง ที่แถวนานาบ่อยมากๆๆๆๆ.... คนทำงานแถวๆนั้นบอกของลูกเจ้าของอู่

รถคันนั้นออกมาใหม่ๆมันมีปัญหาครับเจ้าของอู่เขาเลยทำสีเขียวเหลืองประชด BMW Thailand ซะเลย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ fishfinger

เหรอ ?? ??? ???

คนดีๆมีมากกว่าเยอะ ช่วย " แหก " ตาดูหน่อยนะครับ

เพราะผมเห็นทั้งคนดีและไม่ดี แต่ผมเห็นคนดีมากกว่านะ  :) :)

ปล. มีปัญหาอะไร อย่าไปหาเค้า เค้าไม่มีเกียรติไปหาแท็กซี่ให้แท็กซี่ทำมาหากินสุจริตช่วยละกัน

ปล.แรงนิดหนึงนะครับ แต่ตามเวปรู้สึกจะเป็นเทรน หรือเปล่าที่ชอบด่า... และเหมารวม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 22:18:00 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ Nanfa

• **
ผมเห็น ALTIS แท็กซี่ บางคันไม่ใช้เครืองเดิมๆครับ เห็นไปวาง 4A-FE ในเยอะเลยนะ

ออฟไลน์ Nanfa

• **

ที่บ้านเขาไม่มีขับไงล่ะครับ เขาเลยต้องเอารถทางราชการไปขับ

แต่สมัยนี้มีกู้ 100 เท่าของเงินเดือนได้แล้วครับ คงจะเห็นมีขับกันแล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ซ่อมง่าย อะไหล่เพียบ ซ่อมเสร็จไว ล้อหมุนเร็วเงินไหลมา มีเงินผ่อนรถ

เจ้าของอู่ ไฟแนนซ์ คนขับ สบายใจ Toyota เลยยึดหัวหาดมาถึงทุกวันนี้ครับ

ผมเห็น ALTIS แท็กซี่ บางคันไม่ใช้เครืองเดิมๆครับ เห็นไปวาง 4A-FE ในเยอะเลยนะ

แถวบ้านผมเจอหลายคันเลยครับ ยกเครื่อง ZZ ทิ้ง กลับไปใส่ 4A เป็นแถบๆ

เคยได้ยินมาว่าอะไหล่บางตัวของเครื่อง ZZ ก็หาของมือสองยาก เลยแก้ปัญหาเมื่อเครื่องพังเลยเอาเครื่องออกเอา  4A ใส่เลยครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ใน Hot Pursuit (Need for Speed) ตำรวจใช้ Reventón เลยนะครับ

ออฟไลน์ rchai24

• **
คันแรกของผม COROLLA HITORQ
ตอนนี้ก็ยังขับอยู่บ่อยๆ..

แฟนและเพื่อนชอบแซวว่า.. เหมือน TAXI คันข้างหน้าเลย.. เหอๆ (-_-")

ตอนนี้กลายเป็นอดีตแฟนล่ะ.. เปลี่ยนเป็นภรรยาแทน อิอิ
จับมานั่ง TAXI เที่ยวซะให้เข็ดเลย เหอๆ

ปล. รถพี่โต เขาอะไหล่เซียงกงถูกจริง.. ช่างเก่งๆก็เยอะ อันนี้ผมยอมรับอย่างแรง !
(^^")

ออฟไลน์ XL_SiZe

จากที่แฟนทำงานบน ส น ....

ตำรวจก็มีดีครับ(น้อย)

ไม่อยากพูดมากกลัวโดนเก็บ

ผมไม่อยากเชื่อคำนี้อ่ะครับ ไม่เชื่อจริง ๆ ว่าตำรวจดีเป็นส่วนน้อยเหรอ....
งั้นบ้านเมืองมันจะอยู่ได้จนทุกวันนี้เหรอ  ผมว่าตำรวจเสียส่วนน้อยมากกว่าครับ
แต่ถ้าเสียมา แล้วมันเสียไปหมดมากกว่า

ส่วนเรื่องรถผมทำร้านมือถือ
ถ้า Nokia เวลาขายไปแล้ว เครื่องเสียอะหลั่ยมีครบ จอ แบต สายชาร์จ ลำโพง ไมค์ ฯลฯ
แต่ถ้าขายเครื่อง Sony หรือ Motorola เวลาเสีย ไปถามหาอะหลั่ยตามร้านส่ง มักจะราคาแพงกว่ามากและไม่มีในบางอย่าง..

นานเข้า เริ่มเบื่อ อะหลั่ยหายาก แพง ซ่อมแพงลูกค้าก็เริ่ม Anti ยี่ห้อ หันไปหา Nokia หมด สุดท้ายก็เป็นแบบนี้...

ออฟไลน์ the_bunz

• **
ขอโทษนะครับ และ ไม่ได้เจตนาจะให้เข้าใจผิด และ ทะเลาะกันครับ
เพียงแต่ส่วนตัวไม่ค่อยพอใจการทำงานของคนกลุ่มนั้นในปัจจุบัน
ส่วนน้อยทำให้เสียหายไปหมด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คันแรกของผม COROLLA HITORQ
ตอนนี้ก็ยังขับอยู่บ่อยๆ..

แฟนและเพื่อนชอบแซวว่า.. เหมือน TAXI คันข้างหน้าเลย.. เหอๆ (-_-")

ตอนนี้กลายเป็นอดีตแฟนล่ะ.. เปลี่ยนเป็นภรรยาแทน อิอิ
จับมานั่ง TAXI เที่ยวซะให้เข็ดเลย เหอๆ

ปล. รถพี่โต เขาอะไหล่เซียงกงถูกจริง.. ช่างเก่งๆก็เยอะ อันนี้ผมยอมรับอย่างแรง !
(^^")
เห็นด้วยมากๆครับ ผมใช้อยู่ข้อดีของ corolla ก็ตรงนี้แหละ ไส้กรองน้ำมันเครื่อง 45 บาท กรองอากาศเทียม 80 ถึง 100 หาได้ที่ไหนอีกที่ถูกเท่านี้ ;)