ผู้เขียน หัวข้อ: \(^O^)/ขออนุญาตพี่จิมมี่ Honda Brioในมุมมองที่คุณอาจไม่เคยเห็นมาก่อน  (อ่าน 19235 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
สวัสดีครับทุกท่าน

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาศไปงาน Motor Show 2011 มาครับ
เลยอยากจะนำรูปรถที่ผมเฝ้ารอ และอยากเป็นเจ้าของคันแรกในชีวิตกันสักหน่อยครับ

สัมผัสแรกนั้น ผมประทับใจนะ เพราะผมรู้สึกว่า แม้ตัวรถเล็กกว่า แต่ไม่รู้ทำไมพอนั่งแล้ว
รู้สึกสบาย โปร่ง โล่ง กว้างกว่า March มากๆ (ผมสูง 180 หนัก 75)  แค่นี้ก็ทำให้ผม
ตัดสินใจซื้อแล้วครับ เพราะว่าถ้าผมคิดจะขับรถเล็ก ผมก็ขอนั่งให้สบายๆที่สุดก่อนก็แล้วกันครับ

พูดมากล่ะ...งั้นเรามาดูกันเลยดีกว่า ในมุมมองของผม ที่บางคนอาจจะยังไม่เคยเห็นมาก่อน หุหุ

ญาญ่าชอบแบบนี้ อิอิ

เริ่มจากที่ปัดน้ำฝนหน้าก่อนเลยนะครับ (เพราะหลังไม่มี -*-)

คันนี้มีแผงกันความร้อนใต้กระโปรงให้ด้วยครับ

Battery ผมว่าลูกมันเล็กมากๆ เลยครับ สงสัยคงต้องเปลี่ยนบ่อยแง่มๆ

เสาวิทยุ อยู่ด้านคนขับครับ

ประตูด้านคนขับครับ ผมรู้สึกว่ามันบางไปหรือเปล่าครับ

เสากลาง (ไม่รู้เรียกอะไร) ไม่รู้จะรับแรงกระแทกจากด้านข้างได้มั้ยเนี้ย -*-

ล้อแม็กหน้า พร้อมดิสเบรกครับ

ล้อหลังเป็นดรัมเบรกครับ

ส่วนรุ่นล่างสุด เป็นแบบนี้ครับ

มีไฟสัญญาณเลี้ยวข้างรถด้วย ทุกรุ่น

ท่อไอเสียครับ

แผ่นรองใต้ท้องรถครับ อ่อ...มีใต้ห้องเครื่องด้านหน้าด้วยนะครับ

ฝาปิดที่เติมน้ำมันครับ

======================================================
มาดูภายในกันบ้าง เริ่มจาก ปุ่มล็อกประตูกันเด็ก

แผงประตูหลัง สังเกตุที่จับด้านบน จะมีให้รุ่นท๊อปกับรองเท่านั้น

ระยะห่างของเข่าตอนนั่งเบาะหลัง กว้างใช้ได้ใช่ป่ะ

ที่วางแก้วตรงกลาง

ไฟส่องสว่างในห้องโดยสาร สังเกตุไม่มีไฟส่องแผนที่ด้านหน้า พอรับได้ๆ

พวงมาลัย ผมว่า มันสวยมากกกกกกกกกกกก

สายเสียบ USB

แผงเหล็กข้างประตูที่หลายคนรับไม่ได้ (รวมทั้งผม)

ที่เปิด(ประตู)กระจกท้าย + ฝาปิดถังน้ำมันอยู่ตรงนี้

ที่เปิดกระโปรงหน้า อยู่ตรงนี้

กระจกส่องหน้ามีเฉพาะด้านคนขับ

Switch ควบคุมกระจก

พื้นที่ท้ายรถ แคบมากๆ แต่ลึกกว่าชาวบ้านเขา

เมื่อพับเบาะแล้ว เป็นแบบนี้

ตอนแรกคิดว่าไม่มีซะแระ แต่พอเปิดดู อ้าว...มีนี้หว่า

ข้อพับ(ประตู)กระจกหลัง ที่หลายคนกลัวว่าจะพังก่อนเวลาอันควร

ข้อนี้ด้วย เหนื่อยใจแทน -*-

นี้ด้วย...

ที่ปรับระดับพวงมาลัย ดันมันลงก็ปรับได้ ง่ายดีครับ

ด้านในที่เก็บสัมภาระหน้าคอนโซล

แต่ข้างใต้ไม่รู้มันคืออะไร โผล่ออกมาจนน่ากลัว ใครรู้ช่วยบอกที

switch ปรับกระจกด้านหลัง

=======================================================
มาดูชุดแต่งที่ออกมา ณ ตอนนี้กันก่อนครับ

กันชนด้านหน้า

อีกด้าน

กันชนด้านข้าง

กันรอยถลอกที่เปิดประตู

ที่กันสาด

กันชนด้านท้าย พร้อมเซ็นเซอร์ถอยหลัง

ปลายท่อไอเสีย

===================================================

...หมดแล้วครับ หวังว่าคงถูกใจกันบ้าง ไม่มากก็น้อย ติดชมได้ตามอัทยาศัยครับ

ขอขอบคุณพี่จิมมี่ พี่แพน และทีมงาน ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 00:26:43 โดย wiszard »

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
Re: \(^O^)/ ขออนุญาตพี่จิมมี่...Honda Brio ในมุมมองที่คุณอา&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:04:20 »
ดูแล้ว ยังไง๊ ยังไง ผมก้เลือก March ครับ Brioดูมันโครตกิ๊กก๊อกบอบบางเหลือเกิน แถววัสดุโครตโหล่ยโท่ยอีกตางหาก เหยยย เหงแล้วเหนื่อยแทนจิงๆ :o :(

อ่ออีกย่าง ทำไม่ไอ้ชุดแต่งคิ้วกันกระแทกข้างน่ะ มันน่าเกลียดอย่างงี้ๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 22:05:58 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: \(^O^)/ ขออนุญาตพี่จิมมี่...Honda Brio ในมุมมองที่คุณอา&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:08:17 »
เป็นมุมที่ไม่ค่อยมีใครถ่ายรูปมาเลยครับ
ต้องขอบคุณสำหรับภาพรายละเอียดเล็กๆจริงๆครับ

ปล.ภาพถ่ายสวยดีครับ :)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:08:49 »

ทำไมมีความรู้สึกว่า ด้านหลัง ที่นั่ง ริงโกะเหมือน นั่งแคบกระบะ ยังไงไม่รู้ แบบว่าช่วงขาง แคบจริงๆ

ส่วน ฝาท้าย นั่นแหละค่ะ คือ สิ่งที่มีรายการเคลมในระยะ ประกันแน่ๆ  (ไม่นับ สิ่งที่โล่งเกิน แบบไม่มีอะไรกันท้าย เสี่ยงต่อการโดนทุบโจรกรรม)

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:10:17 »
"แต่ข้างใต้ไม่รู้มันคืออะไร โผล่ออกมาจนน่ากลัว ใครรู้ช่วยบอกที"

แอร์ หรือเปล่า ??

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:12:58 »
ถ่ายรูปมาสวยมากครับ ฝีมือดีเลยครับ ดีกว่าช่างภาพหลายๆคนที่เป็นมืออาชีพเสียอีกครับ
 :) :) :)

ใช้กล้ิองอะไรครับ?

T-l2-O-Y ! !

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:15:09 »
มันอาจจะดูบอบบางไปหน่อย แต่ก็โอเคครับ  ;)

และ ขอขอบคุณพี่ wiszard ที่มารีวิวให้ได้ชมกันครับ

ที่แรกนึกว่าไม่มียางอ่ะไหล่ซะแล้วสิ แต่เสียวตรงข้อบานพับข้างหลังมากครับ ถ้าติดล็อคไม่ดี วิ่ง ๆ อยู่ปลิวหลุดแน่เรย :D !!

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:22:27 »
ผมว่าโอนะครับ ไอ้ แผงประตูใส่ของถ้าคนไม่ได้สังเกตไม่เห้นหรอกครับ ผมชอบ คอนโซลมันนะมีบุลายด้วยครับๆ

ไว้ขับในเมืองจิงๆอะ ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:28:13 »
เพื่อนผมมมันว่าจะซื้อ ไม่รู้เอาจริงรึเปล่า  แต่ก็เชียร์มาร์ชให้ฟังไปแล้ว
หวังว่าคงเปลี่ยนใจนะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:41:46 »
ขอบคุณมากมายมหาศาลครับ เป็นรูปที่ยอดเยี่ยมมาก ผมเซฟเก็บไว้หมดแล้ว  ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:42:47 »
วิ่งทางขรุขระในบ้านเราบ่อยๆ

กลัวกระจกหลังจริงๆ

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:50:57 »
เกลียดสุดเลยกับเจ้าแผงพลาสติดคอนโซลที่กัดลายเป็นลายไม้

เพราะมันดูเหมือนตระกร้าซักผ้าที่บ้านผมมากๆ สีคล้ายกันด้วย

แถมชุดแต่งพลาสติกสีดำนั่นอีก อารมณ์เหมือนรถยุค 80 ยังไงชอบกล เห็นแล้วนึกถึงมาสด้า คัลเลอร์คีย์

ออฟไลน์ Nawin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:17:04 »
ถ้าพูดถึงสภาพภายนอกแล้ว  ถ้าเปลี่ยนล้อกับติดสเกิร์ตด้านข้างเหมือนตัว prototype ก็คงจะดูดีกว่านี้อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:19:03 »
ผมว่ามันเหมาะเป็นรถจ่ายตลาด ขับเล่นในเมือง
ถ้าขับออกนอกเมือง ไปต่างจังหวัด ไม่work

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:45:26 »
ขอบคุณสำหรับรูปถ่ายและมุมมองที่นำมาเสนอนะครับ  ;D

จากที่ผมไปดูที่งานผมว่ารถมันก็น่ารักๆดีนะครับ แต่วัสดุอาจจะลดต้นทุนไปนิสสสสสนึง โดยรวมก็ไม่น่าเกลียดอะไรครับ ^^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:24:30 »
ถ่ายรูปมาสวยมากครับ ฝีมือดีเลยครับ ดีกว่าช่างภาพหลายๆคนที่เป็นมืออาชีพเสียอีกครับ

ใช้กล้อง Canon 550D + tamron 17-50 f2.8 no VC ครับ
เป็นมือสมัครเล่นน่ะครับ ไม่ได้เก่งอะไรเลย ขอบคุณที่ชมครับ

จริงๆ ที่ทำออกมาให้ได้ชมกัน ก็เพราะผมสนใจมันมากเป็นพิเศษครับ (ก็จะซื้ออ่ะเนอะ)
ถ้าไม่สนใจจริงๆ ก็ขี้เกียจทำเหมือนกันครับ 555+

ออฟไลน์ H.

จะเอาคันนี้จริงๆหรอครับ  :o

เป็นผมคงคิดหนัก ดูรถแล้วน่าทำมาเฉพาะกลุ่มเอามากๆเลย
H.

อ่อ...ลืมโพสชุดแต่งอีก 1 อย่างครับ นั้นคือ

ส่วนด้านล่างนี้เป็นของแถมนะครับ (เผื่อใครดู Brio แล้วเกิดอาการ...รับไม่ได้)

...

...

...

น้อง Stop ขวัญใจช่างภาพ

น้องอะไรไม่รู้จัก

และปิดท้ายด้วย...

ออฟไลน์ H.

ขนตาหรือนั้น - -"
H.

alzeto

น้อง Stop ขวัญใจช่างภาพ

น้องอะไรไม่รู้จัก

และปิดท้ายด้วย...

ขนตาแต่ละนาง น่าจะมาช่วยงานกวาดถนนตอนตีสี่นะคะ

ออฟไลน์ H.

คนแรกพองามตาครับ แต่คนสุดท้าย

โอ้วแม่เจ้า นั้นขนตาจริงหรือ ?
H.

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:04:59 »

ใช้กล้อง Canon 550D + tamron 17-50 f2.8 no VC ครับ
เป็นมือสมัครเล่นน่ะครับ ไม่ได้เก่งอะไรเลย ขอบคุณที่ชมครับ

จริงๆ ที่ทำออกมาให้ได้ชมกัน ก็เพราะผมสนใจมันมากเป็นพิเศษครับ (ก็จะซื้ออ่ะเนอะ)
ถ้าไม่สนใจจริงๆ ก็ขี้เกียจทำเหมือนกันครับ 555+

โห จะเอาคันนี้จิงๆหรอคับพี่น้อง :o :o :o
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ยิ่งเห็นรูปแล้ว ทำให้รู้สึกว่าคิดไม่ผิดที่ซื้อเจ้ามีนา

แต่ honda ทำรุ่นย่อยมาน้อยและตั้งราคา สูงไปนิด ถ้ากดราคาให้เหมือนรุ่น s ของมีนา แล้วมีเกียร์ a/t มาตั้งแต่รุ่นล่าง ในราคา=s ของมีนาได้
มีหนาวๆ ร้อนๆ แน่ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ....โดยเฉพาะสำหรับน้องสต๊อป  ;D ;D

ออฟไลน์ nuionline

อยากจะสต๊อปซักแปดรอบ

ออฟไลน์ apinui

สภาพถนนในกรุงเทพ ที่มีแต่หลุม บ่อ และฝาท่อระบายน้ำ .......

สัก 1-2ปี อะไรมันก็ยังแน่นอยู่แหละครับ แต่พอเข้าปีที่ 3 ไม่รู้ว่าอะไรในรถคันนี้ จะหลุด จะดังบ้าง ....

แถมเป็นล๊อตแรกด้วย .... น่ากลัวชมัด ....

ออฟไลน์ FlavorWheel

เอ๋า งวงช้าง รับไอดี แยกส่วนได้ด้วยหรอ ...........
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ 12345678910

ผิดหวังกับบริโอ้มากครับ ลดต้นทุนสุดๆ ว่ามาชแย่แล้ว เจอบริโอ้เข้าไป มาชดูดีกว่าเยอะเลย แต่ยอมรับอย่างนึงด้านหน้าสวยจริงๆ 55+

ออฟไลน์ Zardus

จะบอกว่าเป็นรถที่........................ไม่ไหวจริงๆ

ที่รับได้มี 2 อย่าง
1. พวงมาลัย
2. สาวชุดขาวภาพสุดท้าย
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีใจจังที่ซื้อ march มา ชะเอิง เงิง เงย  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0