ผู้เขียน หัวข้อ: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)  (อ่าน 39278 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 13:53:05 »
ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ความไม่แน่นอน อาจกลายเป็นความแน่นอน

อย่าเพิ่งวางใจว่าสิ่งที่เข้าใจจะถูกต้อง กลยุทธ์เขามีหลายชั้น และวางเป้าหมายหลายระดับครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 14:06:09 »
อันนั้นหนะทราบอยู่แล้วละครับคุณ Sman

แต่ ณ วันนี้ ข้อมูลยืนยันล่าสุด เมื่อไม่ถึง 10 นาทีนี้ ยังยืนยันว่า ทุกอย่างเป็นไปตามที่เรารายงานเอาไว้ก่อนหน้านี้

เช็คแล้ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:02:17 »
โล่งอกไปที เพราะบอกแม่ให้รอดู Swift ไปแล้ว
เกือบหน้าแตกเลยเรา
:(

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:10:09 »
คูณ jimmy ครับเป็นไปได้มั้ยที่ swift นอกจากจะทำเป็นอีโคคาร์แล้ว   
  ......จะมีตัวพิเศษ 1.5 /1.6 ขายต่างหาก  แบบว่าอยากได้เครื่องใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:02:06 »
อันนั้นหนะทราบอยู่แล้วละครับคุณ Sman

แต่ ณ วันนี้ ข้อมูลยืนยันล่าสุด เมื่อไม่ถึง 10 นาทีนี้ ยังยืนยันว่า ทุกอย่างเป็นไปตามที่เรารายงานเอาไว้ก่อนหน้านี้

เช็คแล้ว

ผมเขียนไว้ตั้งแต่ต้นว่าไม่ได้ขัดเรื่อง All-new Swift เป็น Eco car เดือนมีนาคม 2012 นี้ นะครับ
มีประเด็นหลายๆ อย่างที่น่าสนใจ และน่าหาคำตอบ ซึ่งพี่ Jimmy ยังไม่ได้ตอบเลย
อย่างแรกที่ผมและหลายๆ คนอยากจะรู้ก็คือ

-ALL-NEW SPLASH จะต้องถูก production ที่เมืองไทยใช่หรือไม่
-คำอธิบายสำหรับข้อมูลจาก GM Suzuki ใน Australia
-สรุปแล้ว Eco car จาก Suzuki มีสองคันหรือเปล่า

เอาเท่านี้ก่อน ที่จริงมีประเด็นให้พูดกันได้ แต่พี่ Jimmy จบกระทู้นี้ลง เพราะความ
มั่วของ ป้ายโฆษณา อันนี้ผมเข้าใจ แต่ในเมื่อมีการพูดถึง project Swift กับ Splash ภายในจริงๆ
ของยังงี้มันก็หลุดออกมาได้ เพียงแต่ timing มันไม่ใช่เท่านั้น ซึ่งผมก็เขียนไว้ข้างบนอยู่แล้วว่า
ถ้าไม่ใช่ 2012 มันก็อาจจะเป็นหลังจากนั้น เพียงแต่เมื่อไหร่เท่านั้น

กระทู้เมื่อ มกราคม 2010 ก็จบไปโดยไม่มีใครสนใจจะถามถึง แล้วก็มากระทู้นี้อีก ที่จะจบลงโดย
ไม่มีใครนึกถึงเช่นกัน แต่ว่า ข้อมูล และเหตุผลต่างๆ มันยังคงค้างคาอยู่ และไม่เคยมีคำตอบ
จะถามเพิ่มก็อาจจะมีสิทธิ์โดนด่าอีก ผมก็คงทิ้งมันไว้แค่นี้ล่ะครับ หลายๆ อย่างก็น่าน้อยใจ เฮ้อ
ไม่มีดีเลย...

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:25:19 »
ต่อไปนี้ ไม่คิดไม่ออกความเห็นใดๆ ทั้งสิ้น รอรับข้อมูลอย่างเดียว มีอะไรหลังไมค์เท่านั้น..จบ!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:26:52 »
คุณ ned วิเคราะห์ได้น่าสนใจครับ ถ้า Splash ได้เข้ามาเมืองไทยแล้วราคาถูกๆ ก็ดีเหมือนกัน ขอบคุณมากๆ

ว่าแต่ไอ้ป้ายนั่นของจริงเหรอครับ ผมนึกว่าเป็นรูปตัดต่อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 22:18:35 »
SPLASH รุ่นต่อไป เป็นไปได้สูงมากว่าจะมีประกอบในเมืองไทย

ECO Car จาก Suzuki จะมี 2 คัน

ตอบให้แล้วนะครับ

ขออภัย เพิ่งกลับมาดูอีกรอบ เพราะตอนตอบ อ่านข้ามของคุณ ned ไป

ออฟไลน์ pinktaz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 22:23:12 »
อ้าว มี 2 คัน

เอาล่ะเหวย

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:58:34 »
การที่คนจะพิมพ์อะไรเป็นสิบๆบรรทัดได้ ต้องใช้มันสมองวิเคราะห์ สังเคราะห์ข้อมูลเป็นเวลานาน
การพิมพ์อะไรสักอย่างให้ใครไม่รู้อ่าน ให้ใครก็ไม่รู้วิจารณ์ ก็ต้องใช้ความพยายามอย่างมากเช่นกัน
สิ่งที่เราควรทำคืออ่านวิเคราะห์ข้อมูลและตัวอักษร รับและเสพข้อความที่คิดว่ามีประโยชน์ สิ่งใดที่ไม่มีประโยชน์ก็ข้ามมันไป...โปรดแต่อย่าทำให้ความตั้งใจของใครสักคนหมดไปเพราะความเข้าใจผิด

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:03:26 »
จะเป็นอะไร ตัวไหนก็ช่างครับมันก็ไม่ต่างกันมากครับ รถเหมือนกัน

ผมตกใจแค่ ราคาครับ พี่น้อง

261,000 อุ๊แม่เจ้า..............
และอย่าพูดไปถึงอัตราเร่ง การขึ้นเขา การเร่งแซง เลย...

แค่มันวิ่งได้ ผมก็นับถือแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:37:01 »
เท่าที่ทราบก็เป็นเช่นนั้นล่ะครับ

ถึงได้บอกตั้งแต่ต้นแล้ว กลยุทธ์เขามีหลายชั้น และวางเป้าหมายหลายกลุ่มไง

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:09:21 »
น่าจะมาทัน ปิดท้ายกระทู้พอดี

ให้ข้อมูลความพิรุจของป้ายดังนี้น่ะครับ

ชื่อบริษัทผิด ต้องเป็น SUZUKI AUTOMOVILE MANUFACTURING ... เท่านั้น

รุ่นที่จะเป็น ECO CAR รุ่นแรกนี่ไม่ใช้ SPASH แน่นอน 100% ชิ้นส่วนของ Supplier ที่ไทยรุ่นแรก
ที่จะเปิดตัวปีหน้านั้น จะส่งไปทดสอบประกอบที่ญี่ปุ่นภายในเดือนนี้ Supplier ทราบกันทุกบริษัท
ถ้าคุณไม่ทราบแสดงว่าคุณไม่ได้เป็น Supplier ของ SAMT

ต่อให้เป็น SPASH ก็ไม่จำเป็นต้องทำราคาต่ำแบบนี้ ทำซัก 298,000 ตามสูตร ก็ขายไม่ทันแล้ว

ส่วนคำในวงเล็บ (ขนาดเล็ก) นั้นก็ไม่ใช้วิธี PR ที่ถูกต้องเลย ซักนิด

เกร็ดอื่นๆ เท่าที่จะตอบได้

SPASH ตามสเป็กปัจจุบันตัวถังสูงไป ไม่สามารถเคลียร์ 20km./l. ตามกฎ ECO Car ได้
รุ่นที่สองของ ECO Car ยังเป็นความลับอยู่ใน SUZUKI เพราะยัง ไม่มีความจำเป็นต้องบอกใคร
ร่วมถึง Supplier เพราะกว่าจะขอใบเสนอราคา (RFQ) ก็คงปลายปีนี้อยู่ดี แว่วๆว่าแทนที่จะเป็น
Hatchback น่าจะเป็น Sedan มากกว่า (ยอด Sedan ในไทยขายดีกว่าตั้งเยอะ) และไม่จำเป็นว่า
จะต้องทำเพียง 2 รุ่น จะกี่รุ่นก็ได้ ถ้าประเมินว่าคุ้มและอยู่ในข้อกำหนดของ ECO Car แปลว่า
เป็นไปไม่ได้ที่จะทำรถเพื่อใส่เครื่อง 1.5 หรือ 1.6 แต่เกี่ยร์ แมนนวล เนีย มีแน่นอน Strong Request
ไปแล้ว

Suzuki กับ GM ก็เลิกกันไปตั้งนานแล้ว ถ้าจะมีข่าวคงเป็น Volkwagens จะน่าสนใจมากกว่า

ฝากคุณ ned นิดหนึ่งว่า เราไม่จำเป็นต้องเขียนทุกเรื่องที่เราคิด เขียนเฉพาะเรื่องที่ตกตะกอนแล้ว
จะดีกว่า ถ้ามีเวลา ย้อนกลับไปอ่านที่ตัวเองเขียนทั้งหมดสักครั้ง แล้วจะรู้สึกว่าขี้เกียจอ่านเหมื่อนกัน

เขียนให้กระชับ ได้ใจความสำคัญ และอย่าน้อยใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 15:45:02 โดย ChaLaLa »

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 02:06:02 »
เข้ามาอ่านหัวข้อเรื่องนี้เป็นครั้งแรก
เออ เราก็ตกกระทู้สำคัญๆไปบ้างเหมือนกันนะเนี่ย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold