ผู้เขียน หัวข้อ: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)  (อ่าน 39250 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:31:26 »

จะขายราคานี้จริงเหรอครับ

มีคนถ่ายได้ ที่ อยู่ อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร เยื่องโลตัส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 21:59:54 โดย Beam »

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:32:44 »
- -"
ตกลง Swift หรือ Splash?

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:34:10 »
ได้กลิ่น ปีระกา ยังไงพิกลๆ

สรุปแล้ว Swift 100% ครับ ที่เป็น Eco Car

อ้างจาก: J!MMY
Swift จะเป็น ECO Car นั้น ผมว่า ผมพูดมาตั้งนานแล้ว และกล้าพูดเลยว่า
เราเป็นสื่อรายแรกเลยละที่ออกมาพูดเรื่องนี้กัน ยิ่งวันนี้ เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว
เราก็ยืนยันให้รู้กันไปเลยว่าเนี่ยแหละ มาแน่ๆ

ยกมาจาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11787.30.html ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 21:38:26 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:35:01 »
ดูเสา C suzuki splash เเน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 21:46:20 โดย Beam »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:41:39 »
ราคามันเกินไป ไม่น่าเชื่อว่าจะทำได้ แต่ถ้าทำได้ ผมซื้อนะคนหนึ่งเลย :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:43:47 »
ยังดีนะที่ไม่เป็น อีโก้คาร์ ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:48:26 »
ป้ายนี้เจอที่ไหนเหรอครับ ผมว่าราคามันเวอร์ไปนะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:53:03 »
ถึง Suzuki Splash จะไม่ได้เป็น Eco-Car จริงๆ

แต่ราคา...จะถูกเว่อร์ไปหน่อยมั้ยครับ ถ้าราคาเป็นแบบนี้จริงๆ

March คงเข้าห้อง ICU
Brio คงลอยอังคารเรียบร้อยแล้วล่ะครับ...
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:04:04 »
261,000

ดาวน์ 9000 ผ่อนเท่าไหร่ฟระ..!!!
H.

ออฟไลน์ pondms

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:09:03 »
ต้นเรื่อง บอกว่า ป้ายนี้ อยู่ท ี่  อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร เยื้องโลตัส
ซึ่งก็ไม่ทราบว่า พอจะเป็นไปได้ไหม ว่าเล่นย้อนหลัง เอพิล ฟูลเดย์ ครับ

เพราะ การข่าวเงียบเกิ๊น 

ท่านใดอยู่แถวนั้น มายืนยันภาพหน่อยก็ดี เด้อครับเด้อ
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:16:19 »
แล้วเค้าเอารถมาจากที่ไหนละ   หรือว่ามาจากเพื่อนบ้าน 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:17:48 »
ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อเรื่อง Swift เป็น eco car นะครับ

แต่มันเคยมี reply ทะแม่งๆ มาก่อนหน้านี้ซักพักนึงแล้วจากสมาชิกในเวปท่านนึงว่า

เขารู้มาว่า supplier ของ Suzuki แห่งนึงกำลังเตรียม part สำหรับ SPLASH

ลองมองแผงผังนี้สิครับ

A segment ที่เด่นๆ ทั้งหมดมี 13 รุ่น (อาจจะมีมากกว่านี้นะครับ)

จับคู่รถที่มีรากฐานเดียวกัน

Kia Picanto / Hyundai i10 ---------> เข้ามาให้เราได้สัมผัสกันแล้ว เหลือแค่รอ i10 รุ่นใหม่

Citroen C1 / Toyota Aygo / Peugeot 107 ---------> ไม่มา

Nissan Pixo / Suzuki Alto ---------> ไม่มา ที่จริงถ้าไม่มี March คู่นี้ถ้ามาสามารถทำให้ลดต้นทุนได้เยอะเลยเพราะแทบจะเป็นคันเดียวกัน

Opel Agila / Suzuki Splash ---------> ถ้ามา ก็เหมือนเราได้ขับ Opel Agila อยู่นะ

Ford Ka ---------> ไม่มา

Chevrolet Spark ---------> ไม่มา

Mitsubishi i ---------> น่าจะมา

Honda Brio ---------> มาแล้ว และฝาท้ายกระจกเหมือน Citroen C1 / Toyota Aygo / Peugeot 107 มาาาก อย่างน่าประหลาดใจ

ดูแล้วเราอาจจะมีโอกาสสัมผัสกับรถระดับ A segment ได้มากกว่าที่คิดไว้นะครับ จากเดิมผมคิดว่า แค่ Brio ตัวเดียวก็เกินพอแล้ว

สำหรับ ป้ายโฆษณานั้น ผมมีข้อสังเกตุส่วนตัวนะครับ
1) รถในนั้น ตัวรถและชื่อชัดเจนว่า Splash
2) มีคำว่า อีโคคาร์ หนำซ้ำยังมีวงเล็บว่า (ขนาดเล็ก) จะเติมคำๆ นี้มาเพื่ออะไรครับ ส่วน Swift จะเป็นคำว่า อีโคคาร์ (ขนาดใหญ่) รึเปล่า ?
3) มีชื่อบริษัทชัดเจน Suzuki Automobile co.,ltd.
4) ราคา อาจจะไม่ใช่ของจริง ราคาต่ำกว่า March รุ่นล่างสุดประมาณ 100,000 บาท แต่ถ้าเขยิบขึ้นมาอีกนิดล่ะ ? ถ้านี้เป็นราคาที่ยังไม่บวกกำไรใดๆ ทั้งสิ้น
5) ป้ายโฆษณา ไม่ได้ทำเป็นทางการมาจากบริษัทแม่แน่นอน แต่ดูเหมือนกำลังมี dealer บางราย กำข้อมูลที่ตัวเองมั่นใจว่าสู้กับ eco car ค่ายอื่นๆ ได้

คำถามถ้าเป็นป้ายโฆษณาหลอก
1) ทำไมถึงเลือก Splash เพราะอะไร และทำไม คนที่ทำจะต้องรู้ข้อมูลในวงการรถเป็นอย่างดี ถึงกับรู้ segment และเลือกรถคันนี้
2) ทำไม Nissan ก็เคยมีรูป March เป็นป้ายหลุดมาแบบนี้จาก dealer แห่งๆ นึง เช่นกัน
3) ทำไมจึงเจาะจงว่าเป็น eco car (ขนาดเล็ก)

Surasakman บอกว่า Suzuki ยังเคาะไม่ได้ว่า Swift จะเป็น eco car หรือไม่ ทั้งๆ ที่ ตอนนี้เวลานี้ tooling / drawing ต่างๆ
ต้องสมบูรณ์ 100% แล้ว ต้องเลือกรุ่นไปแล้วก่อนหน้านั้นด้วยซ้ำ หรือว่า มีปัญหาเฉพาะกับ Swift ว่า ควรหรือไม่ควรเป็น
eco car หรือไม่ ฝากไว้เป็นประเด็นอีกประเด็นนึงครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:20:10 »
ถ้าขายราคานี้จริงมันก้อาจจะมีโอกาสมารับใช้บ้านผมเวลาออกไปซื้อกับข้าวนะ :D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:20:45 »
ป้ายใหญ่ซะด้วยนะนั่น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:28:46 »
เอาวะ ถ้าราคาแค่นี้จริงก็สบายละ หึหึ จะอะไรมาก็สนก่อนละ
H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:33:38 »
เปิดดูในวิกิแล้ว Splash มีผลิตอยู่ใน Hungary และ India เท่านั้นในตอนนี้

Splash นั้นใช้ platform เดียวกับ Swift และยังใช้ระบบส่งกำลัง powertrain system แบบเดียวกัน
แถม Splash ปัจจุบันในตลาดยุโรปยังมีกำหนดการคร่าวๆ ที่จะเปลี่ยนโฉมในปี 2012 นี้
้ถ้า Swift ใหม่มาแน่นอนแล้ว ก็มีโอกาสที่ Splash ใหม่แบบ All-new ตามมา จะเป็นไปได้รึเปล่า ?
ในเมื่อทั้งคู่สามารถ production คู่กันแบบใน Hungary และ India

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:47:05 »
ผมมีข้อสังเกตุ ที่อาจดูไร้เหตุผลไปนิด

ช่วงหลังมานี่ ตลาดจีนมักจะมีการเปิดตัวทำตลาดรถรุ่นใหม่ก่อนหน้าบ้านเราเล็กน้อย

- Mazda 3 รุ่นใหม่ เปลี่ยนโมเดลช้าแบบบ้านเรา และตัดหน้าขายก่อนบ้านเราไม่กี่เดือน
- Hyundai Sonata เพิ่งเปิดตัวในจีนไป ไม่มีข่าวเลยว่าจะมาบ้านเรา จู่ๆ ก็โผล่มาขายบ้านเราไม่กี่เดือนหลังจากจีน
- Nissan L02B

ส่วนที่เปิดตัวหลังบ้านเราเล็กน้อยก็มีเยอะ ซึ่งเป็นโมเดลทั่วๆ ไปที่ไม่น่าแปลกใจ

และ Suzuki Splash ที่เพิ่งเปิดตัวในจีนช่วงต้นปี Q1 นี้
ตามความต่อเนื่องแล้ว บ้านเราจะเป็นที่หมายต่อไปของ Splash หรือไม่...อย่างไร...

(เพิ่มเติม)
กรณีจีนที่มีโมเดลต่างๆ เปิดไล่เลี่ยกับเรามากขึ้น ยังไม่แปลกเท่า มาเลย์เซีย
ที่มีหลายรุ่นมาก ที่มาเลย์เซียมี แต่เราไม่มี หลายรุ่นเปิดตัวก่อนเราอย่างนาน แต่หลาย
รุ่นก็เปิดตัวหลังเราอย่างนาน ทั้งๆ ที่เราสองประเทศมีอณาเขตติดกัน แต่ดูเหมือน การวางแผน
ทางการตลาด คนละ timing คนละเรื่องไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 22:50:54 โดย ned »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:57:45 »
จีนมีมาร์ชหรือเปล่าครับ ?  ::)
H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:02:28 »
จีนมีมาร์ชหรือเปล่าครับ ?  ::)
มีครับ เครื่อง 1.5 ด้วย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:05:42 »

March ที่จีนเปิดตัวหลังเราครับ ได้เครื่อง 1500cc ไป

ผมกำลังมองว่า
Product Planning ของบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นแต่ละยี่ห้อมองว่า
คนไทยคือกลุ่มคนที่มีรสนิยมคล้ายคนจีน และมีเชื้อสายจากคนจีนมากรึเปล่า
จึงได้ดูเหมือนว่า หลายๆ รุ่นเจาะจงเวลาเปิดตัวใกล้ๆ กันมาก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:05:54 »
สงสัยที่ผมหวังสวิฟเกียร์ MT จะง่อยกินซะแล้ว
H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:14:45 »
ผมกำลังมองว่า
Product Planning ของบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นแต่ละยี่ห้อมองว่า
คนไทยคือกลุ่มคนที่มีรสนิยมคล้ายคนจีน และมีเชื้อสายจากคนจีนมากรึเปล่า
จึงได้ดูเหมือนว่า หลายๆ รุ่นเจาะจงเวลาเปิดตัวใกล้ๆ กันมาก
อันนี้จริงครับ
ตอน Vios เปิดตัวที่จีน บ้านเราก็ได้ใช้รุ่นนี้ไป (รุ่นแรกนะ)
Camry Hybrid เผยโฉมที่จีน แต่บ้านเราและสิงคโปร์ใช้ก่อน
Vios ใหม่ ตอน MC ใช้แบบเดียวกับเรา

ที่ข้องใจคือ Yaris ทำไม MC แล้วมันไม่เหมือนชาวบ้านเขา (ทุกประเทศแบบเดียวกันหมด)
-------------------------
อ้างถึง
มาเลย์เซียที่มีหลายรุ่นมาก ที่มาเลย์เซียมี แต่เราไม่มี หลายรุ่นเปิดตัวก่อนเราอย่างนาน แต่หลาย
รุ่นก็เปิดตัวหลังเราอย่างนาน ทั้งๆ ที่เราสองประเทศมีอณาเขตติดกัน แต่ดูเหมือน การวางแผน
ทางการตลาด คนละ timing คนละเรื่องไปเลย
แล้วแต่ยี่ห้อครับ
เช่น Honda ใช้เวลาเปิดตัวรุ่นที่มาใน Motor Expo ของไทยนั้นใช้เวลา 4-5 เดือนในการออกจำหน่าย
(เช่น Freed CR-V G3 Accord MC)
Toyota Altis G10,Vios MC ใช้เวลาห่างจากไทยเพียง 1 เดือนเศษๆเท่านั้น
แต่ Hilux เครื่อง 3.0 ใช้เวลาตั้ง 6 ปีกว่าจะได้เครื่อง (ตอน Vigo ออกใหม่ก็มีแต่เครื่อง 2.5 เท่านั้น ดีที่มีเกียร์ออโต้)

ส่วนบางรุ่นที่มาก่อนไทยนั้น ส่วนมากจะนำเข้าที่ญี่ปุ่นก่อนครับ

เสริม : ถึงแม้ว่า  Prius จะเปิดตัวที่มาเลก่อนไทย แต่ก็ Relaunch อีกรอบ
โดยเอารุ่น Standard มาขายในมาเลครับ จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 23:39:18 โดย Iwata Kana GC »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:20:34 »
จากป้าย  ต้นเรื่องบอกว่า เดี๊ยว พรุ่งนี้ จะไปถ่ายมาอีก เอาไฟล์ต้นฉบับ มาลงเลยทีเดียวนะครับ

การวิแคะส่วนตัวของผม ซึ่งจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คุณครับ
- ป้าย ไม่บอกเบอร์โทร ติดต่อ  เป็นการโฆษณา เพื่อดักผลประโยชน์หรือเปล่า
เช่น พอ มาร์ชมา  ก็ให้รอ บริโอมา  พอบริโอมาก็ให้ รอ suzuki มาไรประมาณนี้
- แล้วทำไมของจริง ไม่ไปเปิดตัว ที่ Motor Show ล่ะครับ ในเมื่อ ราคา ถ้าเท่าป้ายนั้น
ก็สุดๆล่ะครับ ค่ายอื่นๆ มองค้อนเลยทีเดียว
- ซื้อเกมส์ต่อเวลา ให้คนรอหรือเปล่าครับ ???

หากไม่ใช่ดังนี้ ก็เท่ากับว่า  ค่ายนี้ ทำการตลาดได้ พิลึก+ประหลาดใจ จริงๆครับ
 ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:22:49 »
ตกลง วิฟ หรือ แปรส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:28:37 »
ตกลง วิฟ หรือ แปรส
Swift ล้าน%

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:29:04 »
จากป้าย  ต้นเรื่องบอกว่า เดี๊ยว พรุ่งนี้ จะไปถ่ายมาอีก เอาไฟล์ต้นฉบับ มาลงเลยทีเดียวนะครับ

การวิแคะส่วนตัวของผม ซึ่งจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คุณครับ
- ป้าย ไม่บอกเบอร์โทร ติดต่อ  เป็นการโฆษณา เพื่อดักผลประโยชน์หรือเปล่า
เช่น พอ มาร์ชมา  ก็ให้รอ บริโอมา  พอบริโอมาก็ให้ รอ suzuki มาไรประมาณนี้
- แล้วทำไมของจริง ไม่ไปเปิดตัว ที่ Motor Show ล่ะครับ ในเมื่อ ราคา ถ้าเท่าป้ายนั้น
ก็สุดๆล่ะครับ ค่ายอื่นๆ มองค้อนเลยทีเดียว
- ซื้อเกมส์ต่อเวลา ให้คนรอหรือเปล่าครับ ???

หากไม่ใช่ดังนี้ ก็เท่ากับว่า  ค่ายนี้ ทำการตลาดได้ พิลึก+ประหลาดใจ จริงๆครับ
 ;) ;) ;) ;)

อย่างที่ผมเขียนเอาไว้ข้างบนครับ

ตอนสมัย MARCH ก็มีครับ

ต้องเข้าใจว่า dealer ทั้ง Nissan ทั้ง Suzuki ในต่างจังหวัดไม่ได้ไฮโซเหมือนกับ Toyota
กับ Honda นะครับ มีอะไรเค้ามักจะเอามาสื่อแบบคนในท้องถิ่น เข้าใจกันง่ายๆ ทั่วๆ ไปน่ะครับ
ไม่มีแบบฟอร์ม ไม่มีมาดใดๆ ทั้งสิ้น เป็นเพราะเคยเห็นป้ายทำนองนี้กับ March ผมถึงรู้สึกว่า
ประเด็นตรงนี้ก็มีส่วนสูงครับ

ซึ่งไม่ใช่การทำตลาด พึลึก+ประหลาดใจ แน่ๆ ครับ เพราะมันไม่ได้มาจากบริษัทแม่
แต่น่าจะเป็นการทำเองของ dealer ในท้องถิ่น

และอีกประเด็นคือ ถ้าจะเลือกโมเดลอะไรมาโปรโมทแบบฉาบฉวยเพื่อดึงความสนใจไปจาก
Brio ทำไมเค้าถึงเจาะจงเลือก SPLASH ครับ เค้าต้องมีความรู้ ความสามารถพอสมควร ถึงจะรู้ว่า
ทั้ง SPLASH และ Swift มีบางอย่าง connect กัน และยังใส่คำว่า (ขนาดเล็ก) มาอีก ซึ่งถือว่าเป็น
ข้อมูลที่เฉพาะเจาะจงมากๆ ครับ ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าไม่รู้เรื่องอะไรเลย ทำป้ายแบบนี้ไม่ได้นะครับ
ถึงแม้จะดูว่าบ้านๆ หรือพื้นบ้านมากเลยก็ตาม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:31:47 »
ถ้าเป็นสแปลชขอคิดดูก่อน

ถ้าเป็นสวิฟขอไปขับเทสก่อนนะ  ;D
H.

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:35:55 »
ไม่จริงครับ
ซูซูกิ อีโคคาร์ที่จะมาขายในบ้านเราคือ Suzuki Swift รุ่นที่เปิดตัวใหม่ไปแล้วในโลกนั่นเอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:39:39 »
ราคากระแทกใจดีครับ
มาก็ดี  :Dก็เป็นประโยชน์ เป็นตัวเลือกแก่ผู้บริโภค
ไม่ว่า สวิฟ หรือ แสปลช  
หากราคาโดนๆ และ Option เต็มๆ  ;D
ตัวที่ป้าย แสดง อาจจะ MT กระจกมือหมุน ไม่มีวิทยุ ไม่มีแอร์ (ติดเพิ่ม + 7000)
เท่าที่ ป้ายนี้โฆษณา

ผมว่า น่าสนใจมากครับ  

มอเตอไซค์ ประมาณ 5 คันครึ่ง = 261000  ประมาณนะครับ
กันแดด กันฝน
หุหุ

หลายค่าย ต้องค้อนงามๆให้เลยทีเดียวครับ
 8)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:39:50 »
ไม่จริงครับ
ซูซูกิ อีโคคาร์ที่จะมาขายในบ้านเราคือ Suzuki Swift รุ่นที่เปิดตัวใหม่ไปแล้วในโลกนั่นเอง

Swift ผมก็เชื่อว่ามาแน่นอนครับ

แต่ผมกำลังสงสัยถึง Eco car No. 2 ของ Suzuki น่ะครับ
มีข้อมูลหลายๆ อย่าง แปร่งๆ มากเลย รู้สึกมั๊ยครับ