ผู้เขียน หัวข้อ: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)  (อ่าน 39257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:41:05 »
swift only
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ BnN

Re: suzuki ecocar มาเเล้วครับ (suzuki splash)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:41:46 »
อีโคคาร์หมายเลขสองตอนนี้ส่วนตัวกล้วยยังไม่มีข้อมูลเลยอะครับ

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 23:51:03 »
ไม่จองbrioแล้ว กว่าจะได้รถ4-5เดือน รอ suzuki ก่อนดีกว่า อาจได้รถพอๆกัน และราคานี้เก็บเงินไปเรื่อยๆระหว่างรอซื้อสดเลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:01:23 »
ผมว่าราคานี้ 261,000 บาท อาจจะไม่ใช่ราคาที่ถูกต้อง ไม่ใช่ว่าคนทำป้ายติดราคามั่ว
แต่น่าจะเป็นข้อมูลลวกๆ จากฝ่ายบางฝ่ายที่ควบคุมเกี่ยวกับต้นทุนรถ ซึ่งราคา 261,000
น่าจะเป็นราคาที่ยังไม่รวมภาษีหน้าโรงงาน ค่าการตลาดต่างๆ ครับ ดังนั้น ตัวรถน่าจะราคา
ระดับรองๆ March กับ Brio แต่ก็ไม่น่าจะมากนัก ผมยังมองว่า คำว่า

อีโคคาร์ (ขนาดเล็ก) มันหมายความชัดๆ อยู่ในตัวอยู่แล้วว่า
ทำตลาดที่ต่ำกว่า หรือแค่ขนาด A segment ดังนั้น ถ้า Suzuki ไม่ประมาทจนเกินไป
ราคาควรจะตั้งต่ำกว่า March-Brio-Swift อย่างชัดเจนพอสมควร

ซึ่ง อีโคคาร์ (ขนาดใหญ่) ผมไม่สงสัยอยู่แล้วว่าเป็น Swift เพียงแต่อาจจะเป็นรถ eco car
ที่ดู premium (ของจริง ไม่ใช่แบบที่ Honda บอกว่า Brio เป็น) ซึ่งสงสัยราคาต้องแซง March-Brio
พอสมควรแน่เลยครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:11:01 »
เป็นญาติกับ opel agila เเน่ๆเลย

- คำว่า (ขนาดเล็ก) เขาใส่เอาไว้ให้ชาวบ้านอ่าน เเล้วเข้าใจง่ายมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:20:24 »
ผมว่าคนทำป้ายนี้ มันดูแปลกๆนะครับ ทั้งๆที่ข้อมูลต่างๆรวมถึงการยืนยันจากผู้บริหาร(ถ้าจำไม่ผิด)ว่า swift จะเป็น Ecocar แน่ๆ

แต่ไหงป้ายนี้มันเป็น Splash ละ? พร้อมราคาแบบลวกๆ ผมมองสองประเด็น

1. เอา Splash มาสับขาหลอกคนว่าเป็น Ecocar แต่ตอนเป็นตัวจริงเป็น Swift?

2. มีการคิดเอา Splash มาประกอบขายเมืองไทยแถมส่งออกไปต่างประเทศ?

เพราะจริงๆโรงงานใหม่ของ suzuki เอง ก็ไม่เล็ก การเอารถหลายๆโมเดลมาประกอบก็น่าจะช่วยให้ถึงจุดคุ้มทุนเร็วขึ้นไม่น้อย

มันน่าสนใจตรงนี้ละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:23:21 »
อีโคคาร์หมายเลขสองตอนนี้ส่วนตัวกล้วยยังไม่มีข้อมูลเลยอะครับ

เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่กำหนดการ full minor change ที่กำลังมาถึงในปีหน้าทำให้
Splash ใหม่เป็น model ที่ต้องปิดเป็นความลับเป็นอย่างสูงมาก เพราะเท่ากับเป็น
World Premiere เลย ในขณะที่ Swift นั้น เปิดเผยสู้สาธารณะจนไม่จำเป็นต้องปกปิด
เท่าไหร่

ถ้าเป็นรุ่น Model Change ผมก็คิดว่ามันมีเหตุผลพอเพียงที่ Suzuki ต้องปิดเป็นความ
ลับสุดยอดนะครับ

จากข้อมูลในกระทู้นี้ของคุณ watanachai19 ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=9710.0

ตอนปี 2008 ผมทราบว่าทาง Suzuki จะเริ่มต้นทำโปรเจคที่เมืองไทย โดยเริ่ม 2 รุ่นคือ YP5 กับ YV6
ซึ่งโปรเจค YV6 คือ Swift Eco car ส่วน YP5 นั้นคือ SPLASH
ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับถ้า New SPLASH จะนำมาทำตลาดจริงๆ

ปล. ผมมือใหม่ ยังต้องขอคำชี้แนะอีกเยอะครับ

หรือว่า YP5 เป็นเพียงแค่การผลิต part สำหรับส่งออกเท่านั้น...?

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:26:41 »
ดาวน์ต่ำมากกกกกกก  ผ่อนคงจะเท่าๆกับเช่าห้องแถวลำสาลี

แต่ก็แหม่งๆ หลายๆข้อเหมือนกัน ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ(อาจจะ) ???

ริงโกะว่า ฝ่ายโปรดักส์ และการตลาดของซูซูกิ คงกินไวอากร้าทำงานแน่ๆค่ะ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:28:13 »
คดีพลิก?

ผมว่าร้านทำป้ายเค้าเมาค้างรึเปล่าครับ
อาจจะนั่งเซิร์ชรูปในอากู๋ไปทำAd แล้วได้มาผิดคัน    ;D

.-_-.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:34:25 »
ผมว่าคนทำป้ายนี้ มันดูแปลกๆนะครับ ทั้งๆที่ข้อมูลต่างๆรวมถึงการยืนยันจากผู้บริหาร(ถ้าจำไม่ผิด)ว่า swift จะเป็น Ecocar แน่ๆ

แต่ไหงป้ายนี้มันเป็น Splash ละ? พร้อมราคาแบบลวกๆ ผมมองสองประเด็น

1. เอา Splash มาสับขาหลอกคนว่าเป็น Ecocar แต่ตอนเป็นตัวจริงเป็น Swift?

2. มีการคิดเอา Splash มาประกอบขายเมืองไทยแถมส่งออกไปต่างประเทศ?

เพราะจริงๆโรงงานใหม่ของ suzuki เอง ก็ไม่เล็ก การเอารถหลายๆโมเดลมาประกอบก็น่าจะช่วยให้ถึงจุดคุ้มทุนเร็วขึ้นไม่น้อย

มันน่าสนใจตรงนี้ละครับ

ตามที่ผมเขียนไว้ข้างบน ผมก็คิดว่าทั้งสองรุ่นร่วมกันประกอบได้นะครับ แต่ SPLASH จะต้องเป็น All-new SPLASH เท่านั้น
เพราะ All-new Swift น่าจะไม่ได้มาแชร์อะไรกับ SPLASH ตัวปัจจุบันนะครับ

ราคาแบบลวกๆ ผมว่าก็เป็นไปได้ ถ้าเกิด dealer สามารถรู้ราคาหน้าโรงงาน (ซึ่งยังไม่รวมค่าอะไรอย่างอื่นเลย)
จนตื่นเต้นเพียงพอที่จะมาขึ้นป้ายขนาดนี้ได้

ส่วนการสับขาหลอก ผมก็คิดว่า เหตุใด  dealer จากต่างจังหวัด ต้องมาทำหน้าที่สับขอหลอกด้วย หรือโดน Suzuki Thailand
หลอกอำมาอีกที และการเสนอข้อมูลต่อสาธารณชนเพื่อสับขาหลอก ก็ไม่มีอะไรยืนยันในผลตอบรับว่าจะดีหรือไม่ บางทีเป็น
การฆ่าตัวตายด้วยซ้ำที่เอาราคาหน้าโรงงานมาเปิดเผยแบบนี้ หรือ ถ้าเป็นราคา หลอก ก็ยิ่งฆ่าตัวตาย เพราะเมื่อรถจริง ทำราคา
ไม่ได้ตามนั้นยิ่งทำให้คนผิดหวังมากกว่าที่จะพอใจ บางที dealer รายนั้นที่ทำแบบนี้ อาจจะโดนบริษัทแม่จัดการในเร็ววันนี้ก็เป็นได้
โดยป้าย cutout นี่ ต้องรีบนำเอาลงโดยด่วน

ผมว่าถึงแม้มันจะจริงหรือไม่อย่างไร ในอนาคต Suzuki ก็ต้องมีรถรุ่นต่อๆ ไปถัดจาก Swift ซึ่งถ้า Swift เป็น eco car ก็ต้องมี
รถขนาดอื่นๆ ตามมา ถ้าเล็กกว่า แล้วราคาถูกๆ หน่อย ประชาชนก็สามารถเปิดรับได้ง่าย แต่ถ้าแพงมากอย่าง Kizashi อาจจะเป็น
ความเสี่ยงมากกว่าที่จะพบกับความสำเร็จ

แต่ถ้าจะมาพร้อมๆ กัน หรือไล่เลี่ยกัน ก็น่าจะดีเพราะเป็นการเฉลี่ยต้นทุนได้ด้วยโดยเฉพาะ
คู่หู Swift-SPLASH นะครับ ทำไมถึงจะไม่ทำล่ะ เงินไม่พอ หรือว่า manpower ไม่พอ overload งั้นหรือ ?

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:41:00 »
ขอมาราคานี้ด้วยจะขอบพระคุณมาก จะซื้อ2คันเลยซื้อใหม่ให้แม่อีกคัน

ออฟไลน์ IISJIISJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:42:06 »
กระทู้นี้มีใน1000 ทิปด้วยนะ นะเขาไปถ่ายรูป จริงๆเลย กดดูexif  ใช้กล้อง fuji อะไรนี้แหละ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:46:52 »
Update นิดนึงครับ !

Suzuki Splash ที่เคยกำหนดเปิดตัวธันวาคมปีที่แล้วที่กวางโจว ซึ่งที่ผมได้ไปดู L02B มาน่ะแหล่ะครับ
แต่ในงานวันนั้นก็ไม่มี SPLASH ครับ จนมีข่าวว่าการเปิดตัวถูกเลื่อนไปเป็นในงาน เซี่ยงไฮ้ ออโต้โชว์ เดือนนี้ครับ
ซึ่งนักข่าวจีนคาดว่าน่าจะเป็นเครื่อง 1.0 กับ 1.4 ครับ

ถ้า Swift มากับเครื่อง 1.2

Splash มากับเครื่อง 1.0 แต่ราคาถูกถึงกึ๋น น่าจะพอเป็นไปได้มั๊ยครับ หรือมาเป็น 1.2 ทั้งคู่

วันที่ 20 เมษายนนี้ ถ้าไม่มีการเลื่อน ก็จะได้เห็น SPLASH เปิดตัวในจีนครับ
ที่น่าลุ้นคือ หน้าตาจะเหมือนกับรุ่นปัจจุบัน หรือว่า เป็นตัว Full Model Change เพราะ
timing ค่อนข้างก้ำกึ่งเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นตัว All-new ก็ถือว่า เร็วมากครับ แต่ส่วนตัวผม
รู้สึกว่า ถ้าเป็นตัว All-new จะยิ่งดูเข้าเค้ามากกว่า เพราะสามารถเตรียมผลิตพร้อม All-new Swift ได้

ออฟไลน์ pondms

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:20:49 »
หาก ออกมา ราคานี้ จริงๆ  ก็สุดยอดเลยครับ
อืม คุณ เน็ดคุง วิเคราะห์ได้ดีครับ
เหมือนๆที่ ราคาน้องมีนา เคยหลุดมาก่อน  ถูกกว่า ราคาจริงในราคาแต่ละรุ่น ประมาณ 5 หมื่นบาท และมี cut out อยู่ด้วยนะ  ถ้าจำไม่ผิด

หาก มา ราคานี้จริงๆ ก็สุดไปเลยครับ

้เอ....  จะมี Fan boy ค่ายไหน ไหมน๊า มากัด บอกว่า  สิบล้อสวนก็ปลิว/ รถใหญ่ขับแซงก็ปลิว
/ขับขึ้นดอยไม่ได้ /อัตราเร่งไม่ดี
.....

รอติดตามด้วยระทึกในดวงใจพลัน
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:32:39 »
เอ อ่านไปอ่านมาสงสัยจะได้เจอทั้ง Eco Car และ City Car กระมั้งครับ
H.

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:09:24 »
แหะๆ ถ้ามาราคานี้ ประกอบดีๆ อุปกรณ์ไม่แย่นัก คงขายดีแน่เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:52:09 »
สงสัยต้องไปหาน้ำส้มสแปรช จิบรอซะแล้ว....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 06:17:44 »
ติดป้ายต้องเสียภาษียิ่งถ้าเป็นป้ายบริษัทฯด้วยแล้ว ถ้าไม่จริงหรือดีลเลอร์มาติดเองบริษัทแม่คงไม่ยอม
ป้ายมันจะหายไปในไม่ช้าถ้า April fool day ระดับชาติ
การตลาดรถ ECOคาร์จากนี้ไปคงเอากันถึงตาย ถ้าไม่คิดการตลาดนอกกรอบคงเกิดยากความเสียหาย
มากมายเพราะคิดประกอบรถขายและต้องประกอบเป็นแสนๆคันในระยะเวลาที่กำหนด แต่ละเจ้าก็เจอข้อบังคับเดียวกัน
ถึงจะได้สิทธิต่างๆที่รัฐบาลกำหนด ตลาดส่งออกเป็นเป้าหมายใหญ่ ตลาดในประเทศแค่น้ำจิ้มเพราะฐาณการผลิตหลายเจ้าอยู่เมืองไทย
ดังนั้นผมคิดว่าการวางแผนต่างๆที่จะออกมาน่าติดตามครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 06:24:29 »
จากข่าวนี้นะครับ

http://www.goauto.com.au/mellor/mellor.nsf/story2/F9FDC30E67996ECDCA2577C0001408D4

Suzuki ยืนยันแผนการเปิดตัว SPLASH ใน Australia ที่ราคาจะอยู่ระหว่าง Alto กับ
All-new Swift ที่จะเริ่มขายในเดือนมีนาคมปีหน้า
.
.
.
GM ของ Suzuki Australia Tony Devers บอกว่าจากการที่ค่าเงินของ Aus แข็ง
ทำให้อาจสามารถนำเข้า Splash มาจากโรงงานใน Hungary ได้เร็วกว่าที่คาด

ก่อนหน้านี้ Suzuki บอกว่าจะรอการเริ่ม production ของ redesigned SPLASH ที่โรงงาน
ใหม่ในประเทศไทยจากปี 2012 เป็นต้นไป ก่อนที่จะเริ่มขายที่ Aus

"อย่างที่คุณทราบ SPLASH อยู่ในยุโรป และเรายินดีที่จะได้นำเข้ามันมาจากโรงงานใหม่ในไทย เพื่อที่จะมารวม
กลุ่มกับ Swift, Alto"

"แต่ถ้าทำไม่ได้ (เพราะเรื่องค่าเงิน) เราก็จะนำเข้าจาก Hungary แทน ตอนนี้เราได้กำลังเจรจากับทางโรงงาน
แล้ว"

"Mr.Devers บอกว่ากรณีนำเข้า SPLASH ของ Hungary ต้องขึ้นอยู่กับต้นทุน"

.
.
.
.
"ผมคิดว่า Alto กับ SPLASH เป็นรถคนล่ะแบบกัน ในยุโรป SPLASH คือ Family car เพราะ
ว่า SPLASH นั้นตัวรถสูงและกว้างขวาง และยังมีเครื่องยนต์ 1.2"

Mr. Devers ยังพูดถึง SPLASH ราคาประหยัด เครื่อง 1.0 ซึ่งมันจะต้องกินส่วนแบ่งตลาดจาก Alto
แน่นอน

"เราแยกตลาดของ Alto-SPLASH-Swift ได้จาก ขนาดเนื้อที่ภายในที่ได้เพิ่มขึ้นของแต่ละ model"

อย่างไรก็ดี คาดหมายว่า All-new Swift จะมีราคาที่สูงขึ้นเพื่อเปิดทางให้กับ SPLASH

----------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุป

ข่าวนี้ออกมาเมื่อวันที่ 18 ตุลาคม 2010 ครับ ซึ่ง
ไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงไปจากนี้ เพราะการเตรียมการเปิดตัวในปี 2012
ทำให้ทุกอย่างต้อง Fix ตั้งแต่ก่อนหน้านั้นแล้ว

ถ้า SPLASH มีแผนการผลิตจากไทยส่งออกไป Australia เหมือนๆ กับ Fiesta
ก็ดูมีความเป็นไปได้มากขึ้นนะครับ

คำว่า redesigned SPLASH น่าจะหมายถึง All-new SPLASH 2012 ซึ่งจะมีการผลิต
จากโรงงานในประเทศไทยด้วย ขนาดเครื่องยนต์ มีสิทธิ์ทั้ง 1.2 หรือ 1.0 ด้วยราคา
ที่ถูกกว่า Swift ซึ่งใน Aus จะทำตลาดทั้งคู่ในตลาดรถขนาดเล็กเหมือนๆ กัน แต่จะ
แบ่งการตลาดกันที่ขนาดของตัวรถ และนอกจากนั้น SPLASH ก็ยังมีโอกาสที่บ้านเรา
จะส่งออกกลับไปญี่ปุ่นด้วย แต่นั่นหมายความว่าญี่ปุ่นต้องเลิกนำเข้า SPLASH จาก
Hungary นะครับ

ผมสงสัยว่า บริษัทรถในบ้านเราจะสามารถเก็บความลับในการผลิตรถใหม่ซักรุ่นได้
เงียบงำขนาดนี้เชียวหรือ ซึ่ง All-new SPLASH ยังไม่เคยเปิดตัวที่ไหนในโลก ก็ไม่
แน่ที่ Suzuki Thailand จะเก็บไว้เป็น project ลับสุดๆ ก็ได้นะครับ ไม่เหมือนกับ All-new Swift
ที่เปิดตัวไปแล้วในตลาดโลกจนแทบไม่มีอะไรต้องปิดบังกันมาก เมื่อมองแนวทางของ
SPLASH แล้วน่าจะถือเป็น global model อีกตัวนึงได้ เพราะเพิ่งจะเริ่มเปิดตลาดในจีน
ออสเตรเลีย และเหลือเพียงตลาดอาเซียนบ้านเรา ซึ่งแทบไม่มีข่าวใดๆ เลยมาก่อน แต่
ถ้ามันจะมา ก็ถือว่าเป็นความสมเหตุสมผลที่ Suzuki ควรจะเพิ่ม product lineup จากรถ
ขนาดเล็ก ไม่ใช่รถขนาดอื่น แต่ถ้าไม่ แล้ว Suzuki ควรที่จะผลิตรถรุ่นอะไรต่อจาก All-new
Swift ล่ะ ? ? ? คงเป็นคำถามที่ต้องนึกถึงคำตอบกันเอาเอง ณ ตอนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 06:36:19 โดย ned »

GreenG

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:56:02 »
ผมว่าถ้าตามที่คุณ ned พูดจริง เป็นการดีมากๆ ที่จะมีเจ้า A-segment สักคันเข้ามาขาย

ซึ่งราคาต้องถูกกว่า March อย่างน้อยๆ สัก 3 หมื่นก็ยังดี ผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกรถราคาถูกบ้าง(2 แสนกลาง-3แสนปลาย)

เรื่องวัสดุ ก็ตามราคาถ้ามันถูกได้ขนาดนั้นจริง ต่อให้ไม่มีอะไรเลย ก็ยังรับได้ครับ

เครื่องยนต์ ผมว่า 1000 cc เป็นคำตอบที่ดีที่สุด ดูเหมือนเล็ก แต่ถ้ารถหนักสัก 800-900 โล ผมว่าเพียงพอแล้ว

สรุป ขอให้มาเถอะครับ Suzuki เกิดแน่ๆ ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:11:58 »
ถ้า Splash มาผมเป็นห่วงอย่าง ถึงแม้ว่าที่ญี่ปุ่นได้เกียร์อัตโนมัติไป
แต่ว่าอินโดกับอินเดีย (ขายในชื่อ Ritz) นั้นยังมีเฉพาะเกียร์ธรรมดาอยู่

และจากตลาดปัจจุบัน เกียร์อัตโนมัติได้รับความนิยมกว่า
และ Suzuki ทุกวันนี้ก็สั่งจากอินโดด้วยซ้ำ
(และที่ญี่ปุ่นก็นำเข้าจากฮังการีด้วย)
-------------
ข้อสังเกต ทำไมรถ Eco Car ทำไมต้อง 1.2  ตลอด
ทั้งที่กฏหมายเขากำหนดให้ถึง 1.3 (เบนซิน)/1.4 (ดีเซล)
(ทั้งที่้ครื่อง 1.3 ส่วนใหญ่กระบอกสูบพันสองปลายๆเท่านั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 09:15:12 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:37:01 »
แล้วถ้า SPLASH 1.0L (A) เอาเข้ามาจากจีนละครับ

ราคาจะได้ประมาณนี้ไหม  เหมือนๆกับราคารถจีนอื่นๆที่เข้ามาขายในไทย

ดิสฯเจ้านี้อาจนำเข้ามาเองจากจีนก็ได้ น่ะ

ส่วน SWIFT 1.2L ก็ประกอบในประเทศ อยู่ใน (B)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:55:49 »
ไอ้คนทำป้ายหนะโคตรมั่วเลย!

เอาความเข้าใจผิดของตัวเอง หลอกให้คนอื่นเขาดีใจเล่น

ถ้าหาก Splash จะมา ก็คงต้องเป็นรุ่นต่อไป แล้วกว่าจะคลอด โน่น 2014
แต่ตอนนี้หนะยังไม่มา ยังไงๆ ปี 2012 ก็จะเป็น Swift ครับคุณ ned ไม่ต้องไปวิเคราะห์
อะไรให้มากมายแล้ว

เดี๋ยวปัีดจับเอาคนทำป้ายมาทิ่มลงไปในถังน้ำยาล้างตา Optrex ให้ตาสว่างแดนดินสมดังอำเภอที่ป้ายนี้อยู่กันจริงๆเลยเสียนี่!

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:09:29 »
ชัดเจน

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:21:00 »
เหอเหอ ตัวเเดงมา Confirm เเล้วครับ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:25:30 »
คลีนิกเคลียร์เลยทีเดียว

ปล.ผมว่าจับกดลงบ่อ Optrex ดีกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ donutchan

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:40:32 »
ถ้า suzuki ecocar  เป็น swift จริง   บรีโอ้ คงดูกระจอกไปเลยคับ  รถมันคนละชั้นกันเลย
แต่ถ้าจะให้ขายดีๆอย่างมาร์ชคงยาก เพราะเรื่องศูนย์บริการไม่เพียงพอนี่แหละ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:49:41 »
สวัสดี!

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 13:17:48 »
ว่าแล้วทำไมป้ายมาเร็วจริงๆ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

T-l2-O-Y ! !

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 13:46:50 »
ฮ่าาา ๆ รอไป ๆ ;D ~~~