ผู้เขียน หัวข้อ: **[อึ้ง+Shock] Nissan ขายได้ 10,196 คัน ทุบสถิติตั้งแต่ก่อตั้งในไทย 58 ปี !!!**  (อ่าน 14441 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ดีครับให้ยี่ห้ออื่นๆนอกจากเจ้าตลาดได้มีโอกาสทำกำไรมหาศาลบ้าง ในอนาคตจะได้มีความมั่นใจเอารุ่นแปลกๆมาขายมีการแข่งขันรุนแรงกว่านี้ คนซื้ออย่างเราก็สบายแฮ  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ยินดีกับนิสสันด้วยครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
เอาใจช่วยอีกแรงนึงครับ  :D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
การกลับมาของยี่ห้อที่ผมจงรักภักดีมากที่สุด  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

อยากให้ยกระดับขึ้นมาเทีบยเคียงกัน หลาย ๆ ยี่ห้อ
ทั้งนิสสัน มาสด้า มิตซูบิชิ รวมถึงฟอร์ดกับเชฟด้วย

แต่ละค่ายจะได้กล้าลงทุนที่ไทย

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
คนจอง march ตอนนี้ ไม่ต้องรอไปปี 55 ถึงได้รถหรือนี่  ;D

ดีแล้วครับ เบื่อมากที่บ้านเรามีแค่ toyota กะ honda ถ้า nissan ขายได้เยอะๆอาจจะมีปัญญาจ้างพนักงานบริการดีๆ ช่างเก่งๆมาทำให้ศูนย์บริการดีกว่านี้ได้

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
มาร์ชคงมี order จากญี่ปุ่นน้อยลง เลยทำส่งขายในไทยได้เต็มที่ เดือนนี้เลยส่งให้ลูกค้าไป 5,674 คัน
ถ้าทำขายเฉพาะในไทย จะขายได้เดือนละเท่านี้คงไม่แปลกอะไร
เด๋วต้องรอดู รถที่ทำออกมาเพื่อคนไทยโดยเฉพาะ ว่าจะขายได้เดือนละกี่คัน  ;D

สำหรับ มาร์ช ในเดือนมีนาฯ ที่ผ่านมา ทาง NMT ขอร้องทางญี่ปุ่น (หรือเรียกกันว่า ขอเบี้ยว) ไม่ส่งรถให้ตามจำนวน เพราะต้องการส่งมอบให้ลูกค้าที่รอนาน เลยมีตัวเลขการขายที่สูงขึ้นมากกว่าปกติไปมาก แต่ก็บังเอิญประจวบเหมาะที่ทางญี่ปุ่นเกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหวพอดี ตลาดทางโน้นจะต้องลดลงโดยธรรมชาติอยู่แล้ว

น่าจับตาเรื่องที่ทางคุณ JIMMY เตือนไว้เกียวกับยอดการผลิตในไทยว่าจะได้รับผลกระทบ เพราะได้ยินว่า หลังจากมอเตอร์โชว์ไปแล้ว หลายยี่ห้อแจ้งกับทางดีลเลอร์ว่าจะส่งมอบได้ช้าหรือจำนวนลดลงจากเป้าที่ตั้งไว้ แต่ยังไม่ค่อยมีใครออกมาให้ข่าวต่อสาธารณะ คงรีรอว่าใครจะออกมาบอกต่อลูกค้าก่อน

ข้ออ้างที่ดีก็คงเป็นเพราะสงกรานต์ คนอยู่ในอารมณ์อยากเที่ยวมากกว่า ... ปรับตัวรับการเปลี่ยนแปลงกันไปครับ

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
ยินดีกับนิสสันด้วยครับ  และผมก็เชื่อว่าในอนาคต นิสสัน  คงมีบทบาทมากขึ้นในวงการรถยนต์ในประเทศไทยอย่างแน่นอน เนื่องจากจะกินส่วนแบ่งทางการตลาดสำหรับรถที่ใช้พลังงานไฟฟ้า เพราะมีอาวุธที่สำคัญคือ LEAF ไว้ต่อกรกับ โตโยต้า กับ ฮอนด้า  ที่จะเน้นเทคโนโลยีไฮบริด Plug in  ซึ่งโดยส่วนตัวผมเชื่อว่าเทคโนโลยีรถยนต์พลังงานไฟฟ้า 100%  ของนิสสัน น่าจะมีภาษีดีกว่า โตโยต้ากับฮอนด้า (พูดถึงรถญี่ปุ่นนะ)  แต่กว่าจะถึงเวลานั้นก็คงต้องรออีกประมาณ 8-10 ปี เป็นอย่างน้อย เพราะต้องรอให้ระบบ Smart Grid (ระบบโครงข่ายไฟฟ้าอัจฉริยะ) ติดตั้งสมบูรณ์เสียก่อน จึงจะเริ่มมีสถานีชาร์จไฟฟ้า  ซึ่งปัจจุบันอยู่ระหว่างการศึกษาและวิจัยร่วมกันระหว่าง 3 การไฟฟ้าอยู่ (กฟภ. กฟน. กฟผ.) จากการที่เคยเข้าร่วมสัมมนา   คาดว่าอย่างเร็วที่สุดคงได้เห็นระบบนี้ในระยะแรกประมาณปี 2557  แต่นั่นก็ยังไม่มีอะไรมายืนยันที่แน่นอน ส่วนตัวเชื่อว่าคงไม่ทันครับ 10 ปีเป็นอย่างน้อยสำหรับเมืองไทย  แต่ถึงแม้ระบบนี้จะมาช้าแต่ก็ยังดีกว่าไม่มาครับ   ดังนั้นอย่าพึ่งไปหวังอะไรมากกับรถยนต์เสียบปลั๊กในไทยครับ  ต้องหลังจาก 10 ปีนี้ครับ ถึงจะน่าลุ้น