ผู้เขียน หัวข้อ: **[อึ้ง+Shock] Nissan ขายได้ 10,196 คัน ทุบสถิติตั้งแต่ก่อตั้งในไทย 58 ปี !!!**  (อ่าน 14373 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Nissan ส่ง Press Release ออกมาแล้วนะครับ

ไม่รู้ขายกันอีท่าไหน ถึงได้ยอดขายเดือนมีนาคม 10,196 คัน !!!!!

ขายดีที่สุดนับตั้งแต่ก่อตั้งแบรนด์ Nissan ในไทย 58 ปี นับตั้งแต่เจ้าสัว ถาวร พรประภา จนถึงรุ่นลูก และมาจนญี่ปุ่นเข้ามา
ก็ไม่เคยได้ยอดหลักหมื่นมาก่อน แต่ก็ไม่แปลกใจนักเพราะตลาดรถเมืองไทยมันก็โตกกว่าสมัยหลายสิบปีก่อนแล้ว

สาเหตุสำคัญคือ ส่ง March ให้ลูกค้าไปเยอะมาก ๆ แล้วก็ปั๊มรถรุ่นอื่นมากพอดู

แต่ใช่ว่าชาตินี้ Nissan จะไม่เคยทำลายสถิติมาก่อนนะครับ

ย้อนกลับไปเดือน ธันวาคม 2539 หรือปี 1996
สมัยนั้น Nissan ขายกระบะ Big M ได้มาก ๆ จนทำให้ยอดรวมนิสสันแตะ 8 พันคันได้
ส่วนรถเก๋งนั้น เป็นรองแน่นอน เพราะสมัยนั้น Honda City เปิดตัวมาแล้ว

ข้อมูลเก่านี้ได้รับมาจากดีลเลอร์ที่ไม่สามารถระบุนามได้  ;D

ส่วนยอดขายจะแซง Honda หรือไม่ ต้องดูกันครับ กับผลรายงานรวม

สรุป น่าจะเรียกว่าพลิกฟื้นได้สำเร็จตามที่คุณสมคิด เอ้ย คุณโทรุ บอกไว้นั่นล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 13:28:29 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สุดยอด กลับมาเป็นรถตลาด(จริงๆ) แล้ว Nissan ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
บันไซๆๆๆๆๆๆ

นิสสันจงเจริญ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Chariot

ยินดีด้วยครับ ดีใจที่นิสสันกลับมาแข็งแรงอีกครั้ง คัมปาย นิสสัน !

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
แสดงให้เห็นว่า รถดีๆ จริงๆ ไม่กี่รุ่น ก็สามารถกระตุ้นภาพของแบรนด์ได้อย่างไม่น่าเชื่อ

My lovely A

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
จริงๆแล้ว ผมว่าถ้าทำตลาดต่อดีๆ นี่เทียบ ฮอนได้ง่ายๆนะ  product ก็ดีทุกเกือบคลาส ทั้งเก๋ง กะบะ
ยิ่ง L02B    L12F  มาอีกล่ะก้อ เหอะๆ   ยอดเดือนละ 15000 นี่ ได้สบายๆเลย

เพียงแต่ ต้องลบความเชื่อฝังหัวต่างๆในแง่ลบของ แบรน ในหัวคนไทย ทั้งหลายให้ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาเดียวในตอนนี้ก็คือ

จะส่งมอบให้ลูกค้าที่เหลือกันยังไงดีละเนี่ย???

part จากญี่ปุ่น จังยังมีปัญหาอยู่มากน้อยแค่ไหน?

ออฟไลน์ Sappe!

ว้าวว วว

เยี่ยมไปเลย!!  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Nut_K

*0*

สงสัยยอดขายคงเบียดกับ Honda มันแน่แหะ

ปล.ผมว่ายอดน่าจะได้แบบนี้อีกเดือนเมษายนนะครับ

เพราะได้ข่าวว่า Nissan ปล่อย March เดือนละ 5000 คันในเดือนมีนาคม + เมษายน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 16:05:52 โดย integra »

เพิ่มเติมยอดเดือนเมษาอาจจะได้รับผลกระทบจากสึนามิ
แน่นอนมีผลกระทบต่อค่ายรถญี่ปุ่นทุกแบรนด์ในไทย

คงจะต้องรอการฟื้นตัวของซัพพลายเออร์ญี่ปุ่นกันก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ไตรมาส 3 รอดูครับ มีอะไรดีๆ มาตอนนั้นอีกน่ะ

ออฟไลน์ mandize

ยอดโม้หรือเปล่า

ดูแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้เลย

TIIDA 1000 คัน ให้เยอะุสุดๆ ละนะ
TEANA 1000 คัน ปกติขายได้ประมาณเดือนละ 500
NAVARA 3000 คัน ปกติเดือนนึงก็ 1000 กว่าคัน
MARCH 5196 คัน

นี่ให้มาร์ช ตั้งเกือบ 5000 เลยนะ หรือมาร์ช รุ่นเดียว ยอด เกือบ 7000 คัน

แก้ไข เมื่อกี้รวมกันไม่ถึงหมื่น อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 13:59:06 โดย mandize »

ยอดโม้หรือเปล่า

ดูแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้เลย

TIIDA 1000 คัน ให้เยอะุสุดๆ ละนะ
TEANA 1000 คัน ปกติขายได้ประมาณเดือนละ 500
NAVARA 3000 คัน ปกติเดือนนึงก็ 1000 กว่าคัน
MARCH 4196 คัน

นี่ให้มาร์ช ตั้งเกือบ 5000 เลยนะ หรือมาร์ช รุ่นเดียว ยอด เกือบ 7000 คัน

ได้ข่าวว่า March 58xx คันนะ

ต้องดูตารางแยกอ่ะ อันนี้เราก็ไม่รู้เหมือนกัน
แต่คาดว่าคงผลิตกระบะได้เต็ม capa กับ teana เพิ่มขึ้นมากกว่า

เดา ๆ นะ

ออฟไลน์ VVC_77

• **
March = 5,674
Navara = 3,185
Tiida = 5xx
Teana = 6xx
อื่น = 15x

T-l2-O-Y ! !

บร๊ะ โหดครับท่าน ยอมรับเลย ;) ~~~

Chariot

ลองเดาเล่นๆ ดูครับ

March = 5850
Tiida = 600
Navara = 2900
X-Trail = 50
Teana = 700
Urvan = 90
370Z = 6

ออฟไลน์ donutchan

• **
มาร์ชคงมี order จากญี่ปุ่นน้อยลง เลยทำส่งขายในไทยได้เต็มที่ เดือนนี้เลยส่งให้ลูกค้าไป 5,674 คัน
ถ้าทำขายเฉพาะในไทย จะขายได้เดือนละเท่านี้คงไม่แปลกอะไร
เด๋วต้องรอดู รถที่ทำออกมาเพื่อคนไทยโดยเฉพาะ ว่าจะขายได้เดือนละกี่คัน  ;D

มีคนเฉลยแล้วด้านบนจ๊ะ

methus zaa

ความคิดเห็นที่13ใช่มั้ยครับ

ความคิดเห็นที่13ใช่มั้ยครับ

Yes

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าขายได้แบบนี้ทุกเดือน แปลว่า
เราจะมีโอกาสได้เห็น Juke 1.6 Turbo ใช่มั้ยเนี่ยครับ?
;D

ออฟไลน์ Dejdazzle

ไม่โม้หรอกครับ แต่เดือนหน้าเหลือเท่าไหร่นี่ ว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ยอดมันโม้ไม้ได้หรอกครับ แต่ที่แน่ๆ Teana แซง Tiida แล้ว  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ดีใจด้วยคับ ขอให้พัฒนาบริการด้านอื่นๆให้ลูกค้าดีๆยิ่งขึ้นไปกว่านี้

รถรุ่นไหนไม่ได้ทำตลาดเอง แต่ก็ยังรับสั่งอะไหล่จากญี่ปุ่นให้ เข้าไปซ่อมที่ 0 ได้

อันนี้ได้ใจผมจริงๆ ผมไม่มีข้อมูลของเจ้าอื่นนะครับ แต่ผมขอชื่นชมตรงนี้จริงๆ

ส่วนผลกระทบจากทางญี่ปุ่น ซึ่งกระทบแน่ๆสำหรับโรงประกอบในไทย

อาจจะ 3เดือนนับจากนี้หรือนานกว่านั้น ขอให้แก้ปัญหาให้ได้เร็วๆครับ ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
หือออออ 10,196 คัน!!!!!!!!
โหหห พอๆ กับ Toyota ในแต่ละเดือนเลยนะนั่น :o

แต่เอาเหอะ จะโม้จะจริงยังไง ก็เป็นกำลังใจให้ยี่ห้อนี้แล้วกันครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Odrecranon

ขายดีอย่างนี้ เอา Leaf เขามาเร็ว ๆ นะ Nissan

ออฟไลน์ chai99

ยินดีกับ Nissan ด้วย
เหลือแค่ ปรับปรุงศูนย์บริการให้มีคุณภาพดีเหมือนๆกันนะครับ
ยอดจะกระฉูดกว่านี้อีก

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
ปิดบัญชีประจำปีอ๊ะเปล่า  คีย์ขายเยอะเลยนะ  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปัญหาเดียวในตอนนี้ก็คือ

จะส่งมอบให้ลูกค้าที่เหลือกันยังไงดีละเนี่ย???

part จากญี่ปุ่น จังยังมีปัญหาอยู่มากน้อยแค่ไหน?

แต่รถยี่ห้ออื่นก็โดนเหมือนกันนี่ครับ ขนาด Hyundai Mobis ที่เป็น supplier ของ Hyundai-Kia ยังใช้อะไหล่ญี่ปุ่นเลย

ยังไงๆ ก็ขอดู market share ก่อนละครับ

ยินดีด้วย Datsun
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
เอาใจช่วยค่ายรถอื่นๆ ที่เป็นรองเจ้าตลาดทำให้เจ้าตลาดได้สะดุ้งบ้าง