โพลล์

คิดว่าผลทดสอบน่าเชื่อถือได้ไหม

เชื่อ
12 (63.2%)
ไม่เชื่อ
7 (36.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 18

ผู้เขียน หัวข้อ: Consumer Report บอก VW Jetta ห่วยที่สุดในตลาด และ Hyundai Elantra No.1 in Class  (อ่าน 8396 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ดูเหมือนว่าผลรายงานคุณภาพ "เบื้องต้น" โดย Consumer Report น่าจะทำให้หลายคนค้านสายตาคนไทยแน่นอน

เพราะเขาบอกไว้เลยว่า Volkswagen Jetta อยู่ท้ายสุดของตาราง

เหตุผลหรอ ก็ขับห่วย วัสดุแย่ เครื่องงั้น ๆ  ฟังร้ายแรงจัง

และเขายังบอกอีกว่า Hyundai Elantra เป็นรถที่ดีที่สุดเพราะภาพรวมทำได้ดีทุกด้าน

รองลงมาที่ได้คะแนนใกล้กัน อันดับ 2 เป็น Nissan Sentra ที่เรามองว่าเป็นลูกเป็ดขี้เหร่ที่ปรามาสไม่ได้เลยจริง ๆ และโฉมต่อไปต้องมาไทยด้วย

Subaru Impreza หลายคนอาจจะประหลาดใจ แต่อย่าลืมว่าโฉมนี้เขาพัฒนาดีขึ้นแทบทุกด้าน

และ Toyota Corolla ที่มีคะแนน overall โดยรวมไม่เลวเลยจริง ๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2498:consumer-report--volkswagen-jetta--&catid=47:worlds-news&Itemid=55

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: Consumer Report บอก VW Jetta ห่วยที่สุดในตลาด และ Hyundai Elantra No.1 in Class
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:46:53 »
เอ่อ ถ้าอยากรู้ว่า Jetta ห่วยจริงรึไม่ เอามาขายให้คนไทยสิครับ  ;D ;D ;D 555555
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Re: Consumer Report บอก VW Jetta ห่วยที่สุดในตลาด และ Hyundai Elantra No.1 in Class
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:47:18 »
แล้วมันจะเป็นอย่างงั้นจริงหรอ

ต้องรอให้คนไทยในอเมริกา มาบอกน่าจะดีที่สุดเนาะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:54:36 »
ที่จริงไม่เก่งเรื่องลดต้นทุนก็อย่าไปลดเลยดีกว่า เพราะมันเสียไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 16:09:55 »
อนาคตเกาหลีอาจนำญี่ปุ่นก็ได้ครับ ดุตอนนี้ก็เกาหลี้ เกาหลีไป หมดและทุกอย่าง
แต่ที่แน่ ตอนนี้เกาหลี ติดอันดับ1ใน10ของโลกและครับด้านยอดขายที่เคยเห็นมา
และทีเคยลองขับ มันดีกว่าที่คิดเยอะเลยเกาหลีสมัยนี้ โซนาต้าไหม่นี่ออกแบบได้สุดยอดเลย
ลองเปลี่ยนยี่ให้แปะหน้ารถดูสิครับ ขายได้ชนิดเทน้ำเทถ้าเลย ความคิดผมน๊ะ ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 16:11:34 »
อนาคตเกาหลีอาจนำญี่ปุ่นก็ได้ครับ ดุตอนนี้ก็เกาหลี้ เกาหลีไป หมดและทุกอย่าง
แต่ที่แน่ ตอนนี้เกาหลี ติดอันดับ1ใน10ของโลกและครับด้านยอดขายที่เคยเห็นมา
และทีเคยลองขับ มันดีกว่าที่คิดเยอะเลยเกาหลีสมัยนี้ โซนาต้าไหม่นี่ออกแบบได้สุดยอดเลย
ลองเปลี่ยนยี่ให้แปะหน้ารถดูสิครับ ขายได้ชนิดเทน้ำเทถ้าเลย ความคิดผมน๊ะ ;D

แต่ส่วนที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้คือ Hyundai จะได้กำไรกว่ารถญี่ปุ่น 55+

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 16:20:34 »
อยากให้ ELANTRA ใหม่มา

สวยจริงๆ ชอบๆ

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:02:05 »
อยากให้ ELANTRA ใหม่มา

สวยจริงๆ ชอบๆ

+1 เพิ่มเติม อยากให้ผลิตในไทยด้วย รวมทั้ง sonata ราคาจะได้แข่งได้

ออฟไลน์ EKA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:42:43 »
เหมือนจะเคยได้ยินมาว่า Jetta ที่ขายในอเมริกาจะใช้วัสดุที่ต่างกันกับตัวที่ขายในยุโรปนะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:56:42 »
Hyundai เอา ELANTRA / AVANTE  มาสร้างความร้อนแรงใน C-Segment ทีเถอะ

อย่าให้น้อยหน้า Kia นะ (เห็นว่าจะเอา Rio 2012 เข้ามาเพิ่มยอดด้วย)

เชียร์ทุกคน ไม่เกี่ยงว่าจะค่ายไหน ขอแค่แข่งขันแล้วคนซื้ออย่างเรามีตัวเลือกที่ได้ประโยชน์สูงสุดเป็นพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 17:59:07 โดย U9WS »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:18:53 »
แถวบ้านเป็นศูนย์รวมดีลเลอร์รถครับ เวลาคนจะซื้อก็มาลองถนนหน้าบ้านผม

เท่าที่เห็นมา  รู้มั้ยครับ

JETTA โคตรเยอะเลยครับ ยิ่งวันเสาร์อาทิตย์เนี่ย เยอะเป็นพิเศษเลย คนมาเทสกันเยอะมากๆ

Elantra หรอ? ไม่เคยเห็นสักคันเลยครับ ผมว่าดีไซน์ดูสวยดีนะ แปลกๆดี

JETTA ผมก็เคยไปดูมาแล้ว วัสดุมันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากเจ้า CC นะครับ ผมว่าก็น่าใช้ดีเหมือนกัน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:41:03 »
เราก้อไม่รู้ว่าเค้าลำเอียงรึเปล่านะครับ
มันอาจจะไม่ดีเท่าที่คิดไว้ เลยผิดหวัง พอผิดหวังก็กลายเป็นไม่ชอบไป
ขณะที่ Hyundai หรือยี่ห้ออื่นๆ ทำได้ดีเกินคาด เลยกลายเป็นชอบ จนเกิดลำเีอียงเล็กๆ โดยไม่รู้ตัว
เพราะบ่อยครั้งที่ผมก็เป็นยังงี้

แต่เท่าที่เค้าให้เหตุผลมาก็ make sense ดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 21:28:05 »
ตอนนี้ผมอยู่ San Diego, USA ครับ   Elanta ตัวใหม่สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ      Jetta ที่นี่ก็มีบ้่างนะครับผมว่ามันคล้ายๆ Golf นะครับไม่รู้ว่าทำไมถึงแย่อย่างนั้นนะครับ555   
แต่หลังๆสามารถเห็นรถเกาหลีใน usa ได้ง่ายขึ้นนะครับ ^^

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 21:31:24 »
Hyundai Elantra เป็นแท็กซี่ติดแก๊ส อยู่ในโฮจิมินท์ เยอะเลย สงสัย คงติดมาจากโรงงาน เพราะแท็กซี่ติดแก๊ส ก็มี Hyundai Elantra เจ้าเดียวด้วย

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:02:24 »
เราอยู่รัฐ Pennsylvania ค่ะ... จะบอกว่า Jetta เยอะมากจริงๆ ค่ะ คือเห็นทุกวัน..เราว่ามันก็ดูโอเคนะ
ในขณะที่ Elantra ตั้งแต่อยู่มา 3 สัปดาห์ ยังเห็นไม่ถึง 10 คันเลยค่ะ แต่เจอทีไร เหลียวมองจนคอเคล็ด เพราะมันสวยมากกก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 22:57:19 »
ไม่เคยทดลองขับรถทั้งสองคัน เลยตอบให้ไม่ได้

แต่ที่ Philadelphia มี Jetta วิ่งกันเกลื่อนเมือง
ถ้าคิดเปรียบเทียบกับเมืองไทย ก็ประมาณ Civic หรือ Corolla นั่นแหละ
ส่วนที่แทบจะไม่เห็นเลยคือ Elentra เพราะมันจะเป็น Sonata มากกว่า

ผมไม่ทราบว่ามันจะเป็นอย่างไรนะ แต่ค่อนข้างถือหาง VW พอสมควร
วันก่อนได้บังเอิญไปขับรถ KIA Soul ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคุณภาพจะต่่างจาก Hyundai มากมั้ย
แต่ขับแล้วห่วยมาก วัสดุแย่ ภายในออกแบบไม่ดี เครื่องตอบสนองไม่ได้เรื่อง เกียร์ทำงานแย่
ขับรถปี 2010 แล้วให้ความรู้สึกเหมือนกับขับรถปี 1996 ถ้า Hyundai เทียบได้กับ KIA
ผมว่า Consumer Report ต้องมีอะไรผิดปกติสักอย่าง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 23:57:05 »
เคยได้ยินใน autoblog มาเหมือนกันว่า Jetta รุ่นใหม่ ลดต้นทุนอุปกรณ์ต่างๆ ไปเยอะพอสมควร เพื่อที่จะกดราคาขายให้เทียบกับรถญี่ปุ่น กับรถเกาหลีได้ครับ ซึ่งก็เป็นไปได้ว่าเพราะเหตุนี้ Jetta จึงห่วยกว่ารถรุ่นอื่นใน segment จริง เพราะต้นทุนรถ German สูงกว่าญี่ปุ่นเกาหลี แต่ถ้าขายราคาเดียวกันได้ แสดงว่าคุณภาพบางอย่างต้องด้อยกว่ารถคู่แข่งครับ (ผมไม่เคยขับ Jetta ผมจึงไม่รู้ว่ามันห่วยจริงหรือไม่ แต่ผมคิดเอาจากตรรกะ ครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 12:30:18 »
ไม่เคยทดลองขับรถทั้งสองคัน เลยตอบให้ไม่ได้

แต่ที่ Philadelphia มี Jetta วิ่งกันเกลื่อนเมือง
ถ้าคิดเปรียบเทียบกับเมืองไทย ก็ประมาณ Civic หรือ Corolla นั่นแหละ
ส่วนที่แทบจะไม่เห็นเลยคือ Elentra เพราะมันจะเป็น Sonata มากกว่า

ผมไม่ทราบว่ามันจะเป็นอย่างไรนะ แต่ค่อนข้างถือหาง VW พอสมควร
วันก่อนได้บังเอิญไปขับรถ KIA Soul ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคุณภาพจะต่่างจาก Hyundai มากมั้ย
แต่ขับแล้วห่วยมาก วัสดุแย่ ภายในออกแบบไม่ดี เครื่องตอบสนองไม่ได้เรื่อง เกียร์ทำงานแย่
ขับรถปี 2010 แล้วให้ความรู้สึกเหมือนกับขับรถปี 1996 ถ้า Hyundai เทียบได้กับ KIA
ผมว่า Consumer Report ต้องมีอะไรผิดปกติสักอย่าง

Jetta ที่วิ่งเยอะนี่ All New Jetta ป่าว สงสัยจะ Jetta เก่า

แต่น่าตลกคือ Kia Soul ขายเดือนละ 1 หมื่นคันในสหรัฐอเมริกา

แสดงว่ารถคันนี้มันคงโดนใจชาวมะกัน มากขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย