ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้นี้ สำหรับน้องๆ อายุ ต่ำกว่า 20 ปี ขอให้อ่านทุกคนนะครับ //  (อ่าน 31221 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
หลังจากได้อ่านกระทู้พาดพิงเว็บอื่น ของน้องสมาชิกใหม่ที่ไม่รู้ประสีประสาอะไรเท่าไหร่คนหนึ่ง
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11844.0.html  แล้ว
ผมว่า ผมคงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วละ....กับเว็บของเราในตอนนี้

คงต้องยอมรับกันว่า ในเว็บของเราตอนนี้ มีคุณผู้อ่าน ระดับเยาวชน อายุต่ำกว่า 20 ปีลงไป เยอะมาก!

แม้ว่าจะเป็นสมาชิกที่ช่วยเกื้อหนุนพวกเรากันมาอย่างดี และเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เว็บของเรา
มียอดผู้เข้าชม เข้าสู่ระดับวันละ 20,000 UIP ต่อวันได้แล้ว (สูงสุดที่ทำได้คือ 26,6xx UIP
เมื่อช่วงมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา)

อย่างไรก็ตาม คงต้องยอมรับกันตรงๆว่า น้องๆ กลุ่มนี้ หลายคน อาจเขียนอะไรที่ขัดหูขัดตา
สมาชิกวัยผู้ใหญ่หลายต่อหลายครั้ง หลายหนอยู่เหมือนกัน

ถ้าเราในฐานะผู้ใหญ่กันเอง เห็นอะไรที่ไม่ค่อยจะเข้าท่าเข้าทาง แทนที่เราจะปล่อยไป
เพื่อหวังให้น้องๆคิดกันได้เอง เพราะคิดไปว่า ธุระไม่ใช่ นั้น ผมว่า อาจจะช้าเกินการ
และอาจทำให้บรรยากาศของเว็บเรา ไม่น่าอยู่ มากไปกว่านี้

ที่ผ่านมา ผมเอง ก็มีเตือนไปบ้าง ด่าไปบ้าง PM หลังไมค์กันบ้าง แต่ผมก็มองว่า
ถ้าจะให้ดี และเป็นการช่วยกันเตือนสติน้องๆกลุ่มนี้ กันมากกว่านี้ เพื่อที่สังคมของเรา
จะยังคงเป็นสังคมนิยมรถยนต์ ที่อยู่กันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย สงบสุขเหมือนที่ผ่านมา

ก็เลยอยากจะเปิดกระทู้นี้เอาไว้ สำหรับผู้ใหญ่ที่มีใจเมตตา อยากจะช่วยกันตักเตือน
ในฐานะพี่ๆน้องๆ กันที่นี่ เพระาเชื่อว่า หลายคน คงมีความในใจอยากจะพูดเหลือเกิน
แต่ไม่มีโอกาสให้พูดเสียที

ใครมีอะไร ก็โพสต์เตือนกันได้นะครับ แต่ขอสุภาพ ตรงไปตรงมา ไม่หยาบคายนะครับ

เว็บของเราไม่มีระบบกรองคำ เพราะเราเชื่อมั่นว่า สมาชิกของเราเองนั่นละ ที่จะช่วยกัน กรองคำให้เราเอง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 10:06:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อิอิ ในฐานะที่อายุเกินยี่สิบแต่ไม่ถึงยี่บห้าที  ;D

จะคอยช่วยเป็นหููเป็นตาช่วยเตือนน้องๆ อีกแรงครับผม  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

เป้ เอ้ย

กระทุ้นี้ พี่หมายถึงว่า ถ้าเป้ มีอะไรอยากจะเล่า อยากจะบอก ให้เขียนลงมาในกระทู้นี้เลยเน่อ!

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
รับทราบครับพี่  ;D

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
  • i Love Knomjean, KamiKaze
รับทราบ และปฎิบัติตามครับตลอดไปครับ  ^_^ ^_^ ^_^
เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง
Over you  ไม่มีเธอก็ยังมีฉัน

โอเค ในเมื่อยังไม่มีใครเปิด พี่ขอเปิดก่อนเลยแล้วกัน

คงมีแค่ไม่กี่เรื่อง

เรื่องแรกคือ "ถ้ารู้ไม่จริง อย่าตอบ"

ตรงนี้ น้อง Give แสดงความเห็นไว้ ในกระทู้ก่อนได้อย่างดีมาก
ขออนุญาต ยกมาทั้งข้อความเลยแล้วกันครับ

"เห็นด้วยครับ และเห็นด้วยอย่างมาก ผมคนหนึ่งที่เข้ามา HLM ทีไรแล้วไร้สาระกับการตั้งกระทู้เด็กๆทุกที จนหลังๆเริ่มขออ่านอย่างเดียวดีกว่า

เจอแต่การแสดงความคิดเห็นที่มา จากเด็กๆผู้รู้ ยิ่งจำพวกที่ เวลาคนเข้ามาถามเรื่อง เลือกอะไรดี ระหว่างอะไรดี เด็กๆพวกนี้ก็ลั่นล้าไปตอบ เพราะความชอบของตัวเองทั้งสิ้น แต่เด็กๆพวกนี้เชื่อหรือไม่ว่า ทุกวันนี้รถที่ใช้อยู่ก็คุณพ่อคุณแม่จ่ายตังให้ทั้งนั้น ถ้าน้องๆหาเงินเก็บตังเอง การจะซื้อรถสักคันมันต้องหาข้อมูลมากๆเลยครับ แล้วก็ต้องคิดมากๆด้วย เพราะถ้าตัดสินใจไปแล้ว มันไม่ใช่เอาไปคืนได้ภายใน 7 วัน ใช่ครับ... เหมือนกับที่พี่ด้านบนพูดว่า "ทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลังก่อน" เด็กๆก็จะประมวลผลสิ่งที่เข้ามาทันที โดยไม่คิดไม่ไตร่ตรองก่อน

ถ้าเป็นกระทู้เด็กๆ แสดงความคิดเห็นทั่วไป ก็ร่วมแจมได้ปกติ

แต่ ถ้าเป็นกระทู้ซีเรียส หรือต้องการคำตอบที่แท้จริง ผมว่าเด็กๆควรอยู่เฉยๆนั่งอ่านคอมเม้นต่างๆแล้วพิจารณาดูบ้างคับ บางทีน้องๆก็ไม่จำเป็นต้องออกความคิดเห็นใดใดเลย

ยิ่งจำพวกเด็กๆที่ จำฝังใจ ยี่ห้อนี้ตัวถังบาง เคยชนแล้วบุบเยอะก็ว่ายี่ห้อนั้นไม่ดี อย่าซื้อเลย  ซึ่งตรงนี้ถ้าน้องๆไม่รู้จริง มันส่งผลถึงคนที่กำลังตัดสินใจนะครับ

แทนที่น้องๆจะหาข้อมูลก่อนว่า ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นกับรถมันเป็นกันทุกคันหรือเปล่า ถ้าเป็นแค่คันน้องคันเดียว มันก็เป็นปัญหาเฉพาะคันคับ ไม่ใช่ทั้งหมด

ดังนั้น การที่คุณหนูๆจะให้ข้อมูลใครควร มีความรู้ในเรื่องนั้น แน่นปึ๊ก!! ก่อนนะครับ"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เข้ามารับทราบครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
พี่จิมมี่ครับ  ควรปักหมุดไว้เลยครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Satanic za'

จริงๆผมเองก็อยากจะเตือนน้องๆหลายๆท่านอยุ่เหมือนกันนะครับ

เห็นด้วยที่พี่จิมมี่มากๆที่เปิดกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะบางครั้งผมก็รู้สึกว่าน้องๆบางคนใส่อารมณ์กันด้วยคำพูดที่ดูรุนแรงเกินไป

โอเค ! ในบางกระทู้ อาจจะเกิดอารมณ์โมโห,ไม่เห็นด้วย หรืออะไรก็แล้วแต่ ในบางครั้ง เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้คำที่ดูรุนแรง(บางครั้งก็ไม่ถึงกับหยาบคาย แต่ผมว่ามันดูไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เช่น ส้นตรี_ ถ่อย สถุน  อะไรพวกนี้) เลือกใช้คำที่มัน soft soft หน่อยก็น่าจะดีครับ

เรื่องการให้ข้อมูลด้วย บางครั้ง อาจจะมีสมาชิกขาจรเข้ามาหาข้อมูล อยากให้น้องๆ(รวมทั้งผู้ใหญ่ด้วย) ถ้าหากรู้ข้อมูลจริง ข้อมูลแน่น ก็ให้ข้อมูลได้ตามสบายเลยครับ
แต่ถ้าอันไหนที่ไม่ชัวร์ เป็นความเห็นส่วนตัว หรืออาจจะพูดไปเพราะใช้อารมณ์โดยไม่ได้เป็นข้อมูลที่เรารู้จริงๆ ก็ช่วยใส่ข้อความกำกับไว้ด้วย กัน จขกท ที่มาถามสับสนกับข้อมูลนะครับ
**โอ้ พี่จิมมี่มาโพสเรื่องนี้เหมือนผมเลย แต่ผมช้ากว่า อิอิ
ผมก็ได้อ่านข้อความสีเหลืองจากน้อง Give และเห็นด้วยมากๆครับ**

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 10:35:27 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อายุต่ำกว่า 20 คร๊าบ ต่ำกว่า 20 เมื่อ 10 ปีก่อน 5 5 5

จริงๆผมเฉยๆกับเรื่องเด็กๆนะครับ เพราะผมรู้ว่าเด็กก็คือเด็กอาจจะมีอะไรไม่ประสีประสาบ้างแต่สิ่งที่อยากให้คิดมากๆคือ
เมื่อทำอะไรไปแล้วต้องรับผิดชอบการกระทำ คำพูด ของตัวเอง เพราะหลังจากพิมพ์ไปแล้ว คำพูดคือนายเรา...แต่ระบบเวปก็ดีอย่าง
คือเมื่อเรารู้สึกว่าที่ทำนั้นผิดไป คุณสามารถเข้ามาย้อนอ่านและแก้ไขได้ อันนี้คือสิ่งที่เราไม่ค่อยได้สนใจ ส่วนมากถ้าเอาอารมณ์เป็นตัวตั้ง
ก็จะใส่กันไม่ยั้งก็มี ซึ่งแต่ก่อนผมก็เคยเป็นครับ แต่มี Edit นี่แหละที่ช่วยให้เราคิดมากขึ้น แก้ไขตัวเราเองก่อนจะไปเรียกร้องให้คนอื่นแก้

ส่วนจิมมี่เอง เป็นคนอารมณ์ร้อนอยู่แล้ว ฉุนเฉียวง่าย เข้าใจว่าเกิดจากฮอร์โมนเปลี่ยนแปลงหรือไงก็ไม่ทราบได้ อันนี้คงต้องตัดไขมันไปพิสูจน์
อยากเตือนเพื่อนแค่ บางครั้ง การลบไปเลย ดีกว่า การโต้ตอบแล้วมันก็บานปลาย หรือทำให้อารมณ์ของคนที่อ่านขึ้นตามไปด้วย

บางเคสพอได้ บางเคสมันเยอะไป ถ้าตัดปัญหาด้วยการลบและไม่ใส่ใจ ผมมองว่าเป็นทางออกที่ดีเช่นกันน่ะครับ

ส่วนตัวจะตอบเท่าที่รู้และอาจจะลึกในบางเรื่อง แต่อันไหนที่ไม่เคยเจอจะข้ามมากกว่า ผมชอบกระทู้นอกเรื่อง 5 5 5  แต่ไม่ชอบกระทู้ Photoshop เท่าไหร่
เพราะเรียนด้านนี้มา แบบจัดว่าเบื่อแล้วน่ะครับ และที่อยากเตือนคือน้องๆในนี้เยอะมาก อายุต่ำกว่า 20 เยอะมาก ประสบการณ์การขับขี่ก็น้อย
บางคนไม่มีใบขับขี่ก็เอารถที่บ้านออกถนนแล้ว อันนี้ผมอยากเตือนด้วยความหวังดีว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้นมากนอกจากน้องๆจะซวยแล้ว พ่อแม่น้องหรือคนรอบข้าง
ก็จะซวยด้วย ซึ่งมันไม่ใช่ผลดีเลย รอให้เราพร้อมก่อนค่อยขับรถไม่สายหรอกครับ อีกอย่างความเร็วสูงสุดไม่ควรทดลองเองครับ เกิดอะไรขึ้นมา
มันอาจจะไม่มีโอกาสแก้ตัวเลยครับ ถ้าอยากสัมผัสประสบการณ์ความเร็วสูงๆ เสียวๆ ดรีมเวิล์ดเลยถ้างั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 10:50:40 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
รับทราบครับ และเห็นด้วยที่เราควรจะหาหลักฐานที่น่าเชื่อถือ หรือประสบด้วยตนเอง ไม่ใช่เรื่องเล่าปากต่อปากมาใช้ในการตอบกระทู้ครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
รับทราบครับ น่าจะเอากระทู้นี้ปักหมุดไว้เลยครับ :)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ off_033

น้องๆควรควมคุมอารมณ์กันมากกว่านี้นะครับ  ผมว่าบางคนใส่อารมณ์มากไปนะหลายๆเรื่่อง  หลายๆเคสเลย

ส่วนของคุณ JIMMY ผมมีนิดเดียว  การตักเตือนขอให้หลีกเลี่ยง font ใหญ่เกินความจำเป็น  เอาใหญ่กว่าปกตินิดหน่อยและเป็นตัวหนาน่าจะเพียงพอแล้ว  เพราะยิ่งสีเหลืองๆ แดงๆ แล้วยังตัวใหญ่อีกมันแสบตา และออกจะน่ารำคาญ(ขอพูดตรงๆ)

ออฟไลน์ Pluem_411

รับทราบครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
รับทราบและจะปฏิบัติตามครับ ~~~

ออฟไลน์ shando

อาจจะไม่ค่อยเกี่ยว แต่ผมมีความเห็นว่าอยากให้เพลาๆกระทู้ระบายลงหน่อยน่ะครับ

อยากให้ที่นี่คุยกันอย่างสร้างสรรมากกว่ามานั่งด่าพวกขับผิดกฏจราจร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
อันนี้ ผมต้องขอแย้งนิดนิด เรื่องถ้าไม่รู้จริง อย่าตอบ
ผมว่านี่เป็นบอร์ดแสดงความคิดเห็น เรื่องบางเรื่องอาจมีความเชื่อโดยส่วนตัว ว่ามันเป็นอย่างนี้ ผมก็มีเรื่องที่เข้าใจผิดๆ เกี่ยวกับเครื่องยนต์ รถยนต์ ถ้าเราพูดออกมาในสิ่งที่เราเข้าใจ ข้องใจ แล้วมีคนมาบอกในสิ่งที่ถูก เราจะรู้ในสิ่งที่ถูก เปลี่ยนความคิดผิดๆ เหมือนอย่างบทความคุณ jimmy เรื่่องการใช้เกียร์อัตโนมัติ มีคนเข้าใจผิดมาก ยังมีอีกหลายเรื่องที่คนอยากรู้ ถามมาในกระทู้บ้าง ไม่ได้ถามแต่มีเรื่องอื่นที่เกี่ยวกันแล้ววกเข้ามาบ้าง จะได้มาทำความเข้าใจกัน
อันนี้ ถ้าเราคิดว่าที่นี้เป็นบ้าน ถ้าสมาชิกในบ้านไม่มีปากมีเสียง บ้านก็จะเหมือนมีคนไม่กี่คนอยู่ ถ้าอยากให้เป็นบ้าน ก็อยากให้ comment มากัน ผิดบ้าง ถูกบ้าง แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือต้องมีคนมาแก้ไขในสิ่งที่ผิด ให้ถูกต้องด้วยหลักเหตุผล
เรื่องเทคนิคแก้ไขผิดถูกง่ายเพราะเป็นหลักฟิสิกส์ เคมี แต่เรื่องเลือกรถ มีความแปรผันมาก ผู้ถาม ผู้อ่านต้องมัวิจารณญาณให้มาก
ส่วนที่เห็นด้วยกับเรื่องการไม่รู้อย่าโพส ผมว่าบางเรื่องอย่างที่ว่า เหล็กบาง เปราะ เอารูปรถยุบเยินมาให้ดู เราไม่รู้หรอกขับมาเร็วเท่าไหร่ ชนอย่างไร ถ้าเป็นรถ VOLVO ก็ไม่รอดเหมือนกัน แต่ก็พูดกันต่อไปแล้ว

น้องๆควรควมคุมอารมณ์กันมากกว่านี้นะครับ  ผมว่าบางคนใส่อารมณ์มากไปนะหลายๆเรื่่อง  หลายๆเคสเลย

ส่วนของคุณ JIMMY ผมมีนิดเดียว  การตักเตือนขอให้หลีกเลี่ยง font ใหญ่เกินความจำเป็น  เอาใหญ่กว่าปกตินิดหน่อยและเป็นตัวหนาน่าจะเพียงพอแล้ว  เพราะยิ่งสีเหลืองๆ แดงๆ แล้วยังตัวใหญ่อีกมันแสบตา และออกจะน่ารำคาญ(ขอพูดตรงๆ)

ขอบคุณครับที่เตือนมา  รับทราบครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
โอเค ในเมื่อยังไม่มีใครเปิด พี่ขอเปิดก่อนเลยแล้วกัน

คงมีแค่ไม่กี่เรื่อง

เรื่องแรกคือ "ถ้ารู้ไม่จริง อย่าตอบ"

ตรงนี้ น้อง Give แสดงความเห็นไว้ ในกระทู้ก่อนได้อย่างดีมาก
ขออนุญาต ยกมาทั้งข้อความเลยแล้วกันครับ

"...

ถ้าเป็นกระทู้เด็กๆ แสดงความคิดเห็นทั่วไป ก็ร่วมแจมได้ปกติ

แต่ ถ้าเป็นกระทู้ซีเรียส หรือต้องการคำตอบที่แท้จริง ผมว่าเด็กๆควรอยู่เฉยๆนั่งอ่านคอมเม้นต่างๆแล้วพิจารณาดูบ้างคับ บางทีน้องๆก็ไม่จำเป็นต้องออกความคิดเห็นใดใดเลย

ยิ่งจำพวกเด็กๆที่ จำฝังใจ ยี่ห้อนี้ตัวถังบาง เคยชนแล้วบุบเยอะก็ว่ายี่ห้อนั้นไม่ดี อย่าซื้อเลย  ซึ่งตรงนี้ถ้าน้องๆไม่รู้จริง มันส่งผลถึงคนที่กำลังตัดสินใจนะครับ

แทนที่น้องๆจะหาข้อมูลก่อนว่า ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นกับรถมันเป็นกันทุกคันหรือเปล่า ถ้าเป็นแค่คันน้องคันเดียว มันก็เป็นปัญหาเฉพาะคันคับ ไม่ใช่ทั้งหมด

ดังนั้น การที่คุณหนูๆจะให้ข้อมูลใครควร มีความรู้ในเรื่องนั้น แน่นปึ๊ก!! ก่อนนะครับ"

สำหรับความคิดผม คงไม่ถึงต้องห้ามน้องๆ ตอบกระทู้เลยนะ
เอาเป็นว่า ตอบได้ถ้ารู้จริง หรือมีข้อมูลที่เชื่อถือได้สนับสนุน หรือมีประสบการณ์จริงกับรถนั้น
ผมว่าใน webboard เรามีน้องๆ หลายคนนะครับที่มีความรู้เรื่องรถไม่น้อยเลยทีเดียว
น้องๆ บางคนที่บ้านมีรถที่ไม่ใช่รถตลาดกลุ่ม mass ก็หลายคัน มาบอกมาเล่าประสบการณ์เรื่องรถกัน ผมก็ชอบนะ อย่างเช่นน้องชายคนเก่งอย่าง Best_Vorakit ขออนุญาต name ชื่อสักหน่อยนะครับ หรือน้อง Satino" [HD] ที่รีวิว pajero sport ตั้งแต่้ที่รถมันออกมาใหม่ๆๆ

ดังนั้น สำหรับผม อายุคงไม่เป็นเกณฑ์อะไรในการตอบ/ถามกระทู้ใน webboard ที่นี้ และขอให้ที่นี้เป็นที่เก็บเกี่ยวความรู้เรื่องรถ เพื่อวันหน้าอาจได้ทำงานด้านยานยนต์ หรือได้ตัดสินใจซื้อรถของตัวเอง หรือเป็นงานอดิเรกอย่างหนึ่งในการศึกษาเรื่องยานยนต์

นอกจากนี้แล้ว อาจจะมีน้องๆ บางคนที่อาจตอบแบบไร้สาระ หรือไม่รู้จริงบ้าง แต่นั้นก็ให้ถือเป็นประสบการณ์ของน้องๆ ว่าอย่าทำอย่างนั้นอีก เพราะได้มีการเตือนในกระทู้นี้จากพี่ๆ เพื่อนๆ หลายคนแล้ว

ออฟไลน์ MJunior

อยากเตือนเรื่องกระทู้ระบายอารมณ์ครับ
ซึ่งก่อนหน้านี้จะมีเยอะมากที่เข้ามาระบายอารมณ ถูกจี้ตูดบ้าง ถูกเปิดไฟสูงบ้าง ถูกแซงตัดหน้าบ้าง
แล้วก็มีน้องๆ บ้างคนมาช่วยสนับสนุนให้ไล่ตามบ้าง แซงตบกลับบ้าง บางรายบอกให้ไปแอบขูดรถบ้าง
ซึ้งล้วนเป็นความเห็นที่ไม่ถูกต้อง ใช้อารมณ์อย่างเีดียว อยากให้คิดว่าในเวบนี้ยังมีเด็กที่อาจยังไม่มีวุฒิภาวะพอที่
แยกแยะความถูกผิดได้ เกิดพฤติกรรมเลียนแบบได้

จึงอยากให้คนที่จะตั้งการทู้ประเภทนี้ให้พึงระวังไว้ ถ้าจะตั้งกระทู้ ก็ให้ตั้งเพื่อเป็นอุทาหร หรือตักเตือน
ไม่ใช้เพื่อหาพวกระบายความแค้น

ขอฝากด้วยครับ จากผู้ใหญ่วัย 35

ออฟไลน์ DF-SLB

ขอโทษครับ ไม่ทันเห็นกระทู้นี้ เลยก็อปที่ตัวเองพึงโพสไปมาลงนี้ซะ

ดีใจครับที่มีคนคิดและรู้สึกแบบนี้เช่นเดียวกัน จริงๆอยากเขียนแรงๆระดับคุณ Give แต่ กลัว น้องๆจะขวัญหนีไปซะก่อน  คุณ Give เขียนได้ดีมากเลยทีเดียว บ่งบอกถึงวุฒิภาวะระดับ "ปล่อยบินเดี่ยวได้แล้ว" การวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียในองค์กรเป็นระยะๆถือเป็นเรื่องปกติและเป็นเรื่องดีครับ ผมเชื่อว่าไม่ช้าก็เร็ว ผมและ Give ไม่พูด คนอื่นก็จะพูดอยู่ดี

อีกดี ดีใจครับ เพราะเห้นแวว Headlightmag จะกลับมาแข็งแรงกว่าเดิมด้วยซ้ำหลังจากนี้

@ คุณ Jimmy ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

อายุ 35 เหมือนกัน

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกๆท่าน
            ผมชื่อ เอก เป็นเด็กสำหรับเวบนี้ครับ (นั่งอ่านอย่างเดียวมาได้ 3-4 เดือน) แต่อายุจริงก็ 32 ปี (ยังหนุ่มๆ น่ะ)
เพราะชอบเวบนี้ ที่คุยกันตรงๆ ดีมีข้อมูลที่อ่านแล้วเข้าใจได้จริง คุยกันตรงๆ เลยต้องขอเป็นสมาชิกกะเค้าด้วย
            สำหรับเด็กๆ นั้นผมเห็นด้วยกับพี่จิมมี่น่ะ ว่าอยุไม่ถึง 20 รถที่ได้มานั้นเงินพ่อแม่ทั้งนั้น และอะไรก็ได้มาง่ายๆ
ทำให้ไม่รู้จักคำว่า "คุณค่า & ความรับผิดชอบ & การตัดสินใจ และการอดทน" ยังไม่ดีพอจึงอยากให้น้องๆ นั้นค่อยๆคิดก่อนทำ
น่ะครับ บางทีผลลัพธ์ที่ตามมามันอาจจะใหญ่โตกว่าที่คิดก็ได้น่ะครับ

ขอบคุณครับ

เอก

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รับทราบครับ พี่จิม จะปฏิบัติตามกฎทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

รับทราบครับ ผมก็อายุ 19 แล้ว  เห็นด้วยเหมือนกันเลยกับบางท่าน
"เห็นด้วยครับ และเห็นด้วยอย่างมาก ผมคนหนึ่งที่เข้ามา HLM ทีไรแล้วไร้สาระกับการตั้งกระทู้เด็กๆทุกที จนหลังๆเริ่มขออ่านอย่างเดียวดีกว่า

เจอแต่การแสดงความคิดเห็นที่มา จากเด็กๆผู้รู้ ยิ่งจำพวกที่ เวลาคนเข้ามาถามเรื่อง เลือกอะไรดี ระหว่างอะไรดี เด็กๆพวกนี้ก็ลั่นล้าไปตอบ เพราะความชอบของตัวเองทั้งสิ้น แต่เด็กๆพวกนี้เชื่อหรือไม่ว่า ทุกวันนี้รถที่ใช้อยู่ก็คุณพ่อคุณแม่จ่ายตังให้ทั้งนั้น ถ้าน้องๆหาเงินเก็บตังเอง การจะซื้อรถสักคันมันต้องหาข้อมูลมากๆเลยครับ แล้วก็ต้องคิดมากๆด้วย เพราะถ้าตัดสินใจไปแล้ว มันไม่ใช่เอาไปคืนได้ภายใน 7 วัน ใช่ครับ... เหมือนกับที่พี่ด้านบนพูดว่า "ทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลังก่อน" เด็กๆก็จะประมวลผลสิ่งที่เข้ามาทันที โดยไม่คิดไม่ไตร่ตรองก่อน

ผมอยากให้เปลี่ยนจากคำว่า"เด็กๆ"ซึ่งก็คงหมายถึงกลุ่มที่อายุต่ำกว่า 20 เปลี่ยนเป็น "วุฒิภาวะเด็ก" ซะมากกว่าครับเพราะไม่ใช่ว่าเด็กทุกคนจะมีความคิดแบบ"เด็ก"ไปซะทุกคนนะครับ อย่าเหมารวมนะครับ
เพราะเด็กบางคนยังมีความคิดมารยาทในการพูดจามากกว่าผู้ใหญ่บางท่านครับ แต่บางคนก็ยังต้องปรับปรุงต่อไปครับ

และขอนิดเดียวนะครับ   กรุณาอย่าใส่ font ตัวโตๆนะครับ เพราะมันสื่อเหมือนกับว่าพูดตะโกนว่าใครบางคนอยู่ มันดูไม่ค่อยสุภาพหน่ะครับ

เอิร์ต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 12:02:22 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ sidlv

ดีครับ ควรจะมีการตักเตือนการแสดงความคิดเห็นหรือการตั้งกระทู้ที่ไม่ค่อยจะใช้วิจารณญานเท่าไหร่ของน้องๆบ้าง

เข้าใจว่าอินเตอร์เน็ตเป็นสังคมเปิด แต่คงต้องดูกาละเทศะ และกฎ กติกาของแต่ละเว็บด้วย

ผมเองอายุเกิน 20+ ไปเกือบหนึ่งช่วงตัว มีรถคันแรกของตัวเองจริงๆ ก็ตอนอายุสามสิบแล้ว ปัจจุบันใช้รถที่ซื้อเองเป็นคันที่สองในชีวิตเท่านั้น

ยอมรับว่ารู้เรื่องรถไม่ได้มากไปกว่าน้องๆที่ทางบ้านมีอันจะกิน และซื้อรถให้น้องๆได้ขับกันตั้งแต่วัยรุ่น บางคนมีโอกาสขับรถ 3-4 คันแล้วด้วยซ้ำ

ส่วนใหญ่จึงเข้าเว็บนี้มาอ่านหาความรุ้ มาดูข่าว ดูรูปรถสวยๆ ดูรีวิวรถเจ๋งๆที่คงไม่มีวันเอื้อมถึง

สำหรับคนที่รักรถยนต์เป็นชีวิตจิตใจคนนึง การได้มาอ่านบทความต่างๆในเว็บนี้ ก็มีความสุขแล้วครับ

แต่พอเจอกระทู้ หรือแสดงความเห็นแบบเด็กๆแล้ว ก็รู้สึกนะครับว่าควรจะมีการเตือนกันบ้าง เพื่อความเป็นสังคม และสื่อออนไลน์ที่มีคุณภาพต่อไปครับ

ขอฝากน้องๆด้วยว่า น้องบางคนอาจจะมีความรุ้เรื่องรถยนต์เยอะๆ ก็ขอนับถือนะครับ ยินดีที่ีมีคนเก่งๆมาตอบ

สำหรับน้องที่ตอบไปเรื่อย ก็เพลาๆนิดนึง ถือว่าศึกษาหาความรุ้ไปด้วยกัน และสุดท้ายก่อนจะโำพสต์ถามอะไร ลองค้นหาด้วยตัวเองก่อนดีมั๊ย

แค่นี้ละครับ

ขอบคุณท่านเจ้าของเว็บทุกท่านอีกครั้งครับ ที่ทำเว็บดีๆมาให้อ่านกัน  :)

ออฟไลน์ earth_e60

ผมก็เป็นเยาวชน ที่อายุยังไม่ถึง 20 ครับ ผม

และก็เป็นคนที่บางครั้งรำคาญพวก อายุไล่ๆ กัน ตอบคำถามโดยไม่รู้จริง หรือ ว่า ตอบแบบไร้สาระ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมว่าอย่าเหมารวมครับ ระบุเป็นคนต่อคน หรือว่าตักเตือน อย่าเหมารวมว่า เยาวชนที่อายุไม่เกิน 20 เชื่อถือไม่ได้

ไม่มีประสบการณ์ รถมันใช้พ่อแม่ให้มันมา บลาๆๆ +++ เพราะผมเชื่อว่ามีบางคนแค่อายุ 20 ก็หาเงินสามารถที่จะซื้อรถได้หนึ่งคันแล้ว ถึงจะเป็นรถเล็กๆ ธรรมดาๆ

และเยาวชนบางคนที่ สร้างสรรค์ประโยชน์ให้แก่สังคมนี้ และรู้เรื่องบางเรื่องจริงกว่าผู้ใหญ่บางครับ ครับ

ด้วยความเคารพ จากคนที่รำคาญพวกที่รู้ไม่จริงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าเป็นไปได้ ก็ยากให้น้องๆ (รวมถึงทุกคนนะครับ) คิดแบบใจเค้าใจเรา ในการตอบคำถามของแต่ละบุคคล
ซึ่ง เวลามีคำถามมาที่เกิดขึ้นในเว็ปบอร์ดแล้วนั้น ย่อมมีผลต่อการตัดสินใจของ จขกท. ไม่มากก็น้อยครับ
ซื้อรถใหม่ ซื้อรถเก่า ซ่อมรถ หรือแม้กระทั่ง ของแต่งรถ สุดท้ายทางออกของการตัดสินใจมันขึ้นอยู่กับ งบประมาณ
การบงบอกสรรพคุณของที่เปรียบเทียบกัน ของ อุปกรณ์แต่ละชิ้น ความแตกต่าง ย่อมเห็นๆกันอยู่แล้ว

เช่นมีกระทู้ผ้าเบรค ราคา 500 กับ 1000 เบรค จุดเดือดที่ผ้าเบรค 500 อยู่ที่ 670 c ํ แต่ 1000  710 c ํ แตกต่างกันแค่ 40
ยังงัยทุกคนก็คงบอกว่า ไอ่เจ้า 1000 บาท มันมีดีกว่า ไอ่เจ้า 500 แน่นนอน

แต่

ถึงแม้ว่าจะมีหลายๆความคิดเห็นเยอะว่าเป็น 1000 และมันเป็นสิ่งที่ จะเปลี่ยนอยู่แล้วราคาต่างกันแค่ 500 เอง
กระนั้นแล้ว คำตอบจากหลายๆคน อาจจะเป็นส่วนที่ทำให้ จขกท. ตัดสินใจได้แล้วว่า คงเลือก 1000 แน่ๆ ไม่เปลี่ยนแล้วละ
แต่ จขกท. ก็ควรมองตัวเราเองว่า มันมีปัจจัยที่ทำให้เราใช้ได้ถึงกรณีนี้กี่ครั้งต่อปี คิดว่าซื้อเพื่อขาด ดีกว่าไหม หรือว่าแบบธรรมดาดีหล่ะ
ถึงตรงนี้แล้ว จขกท. ก็คงต้องใช้วิจาณญาณในการตัดสินใจแล้วละครับ

อีกอย่างหนึงการตอบกระทู้ การตอบแบบตัดพ้อ ถ้าเป็นไปได้ขอความกรุณาอย่าใช้เลยครับ มันจบไม่สวยแทบจะทุกครั้งเลย

ขออภัยถ้าเขียนยาวเกิน
ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สำหรับผม ขอแค่

- อย่าใช้อารมณ์ในการตอบ ก่อนโพสอะไรก็แล้วแต่ ใช้สมองตรองสักนิด ว่าสมควรหรือไม่
- อย่าอวย อย่าตามกระแส
- อย่าเกรียน, กร่าง
- และก็อย่านั่งเทียน

แค่นั้นพอครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

ผมก็เป็นเยาวชน ที่อายุยังไม่ถึง 20 ครับ ผม

และก็เป็นคนที่บางครั้งรำคาญพวก อายุไล่ๆ กัน ตอบคำถามโดยไม่รู้จริง หรือ ว่า ตอบแบบไร้สาระ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมว่าอย่าเหมารวมครับ ระบุเป็นคนต่อคน หรือว่าตักเตือน อย่าเหมารวมว่า เยาวชนที่อายุไม่เกิน 20 เชื่อถือไม่ได้

ไม่มีประสบการณ์ รถมันใช้พ่อแม่ให้มันมา บลาๆๆ +++ เพราะผมเชื่อว่ามีบางคนแค่อายุ 20 ก็หาเงินสามารถที่จะซื้อรถได้หนึ่งคันแล้ว ถึงจะเป็นรถเล็กๆ ธรรมดาๆ

และเยาวชนบางคนที่ สร้างสรรค์ประโยชน์ให้แก่สังคมนี้ และรู้เรื่องบางเรื่องจริงกว่าผู้ใหญ่บางครับ ครับ

ด้วยความเคารพ จากคนที่รำคาญพวกที่รู้ไม่จริงเหมือนกันครับ

จริงๆก็ไม่ได้เหมารวมนะครับ พูดถึงวุฒิภาวะในการตอบคำถามหรือตั้งกระทู้เท่านั้น ผมก็เชื่อว่าในประเทศไทยอายุเท่าคุณ ทำงานหรือไม่ทำงานก็แล้วแต่อาจได้เงินเยอะกว่าคุณเป็นร้อยๆเท่า ซื้อรถมาขับได้สบายๆ แต่ที่ทำไม่ได้คือความใจเย็นในการตอบคำถาม มีเงินมากไม่ได้หมายถึงเป็นผู้ใหญ มีความรู้เรื่องรถมากก็ไม่ได้ถึงว่าเป็นอะไรที่จะตอบแบบไม่แคร์ใครก็ได้

ถ้าจะให้ระบุเป็นคนๆ ผมว่าคงจะยาก บางคนแค่เฉียดไม่เข้าข่าย หรือทำท่าว่ากำลังจะเข้าข่ายในอนาคต นี้เป็นการป้องปรามและตักเตือนสอนกันให้เป็น ผู้ใหญ่ต่อไปเท่านั้นเอง ใจเย็นๆในการตอบนะครับ    

เพิ่มเติ่มอีกนิด ผมไม่เคยรู้เลยว่าใครอายุเท่าไหร่กันบ้าง อาจเคยเห็น แต่ไม่เคยจำ ถ้าไม่แสดงตัวว่าอายุเท่าไหร่ ผมไม่รู้หรอกครับ มาดูลักษณะการตอบคำถามหรือตั้งกระทู้เท่านั้นเอง

Regards,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 12:19:47 โดย VIRAT_M-I »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สิ่งที่อยากจะบอกไว้

1. ทุกคนรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองพิมพ์

2. ชื่อ Login ของคุณ คือ "แบรนด์เนม"ของคุณ ถ้าคุณ Post แต่สิ่งที่แสดงออกซึ่ง
- พัฒนาการทางสามัญสำนึกที่ไม่ได้เจริญไปตามวัย
- ความฝักใฝ่ในการยุแยงให้เกิดการวิวาท
- ความมีโลกส่วนตัวสูง ฟังคนอื่นไม่เป็น คิดว่าขวานผ่าซากคือความติสท์ที่แตกต่าง
- ความบกพร่องในการแยกแยะระหว่างการคิดต่างกับให้ความเห็นแบบมักง่าย
- ความรู้ที่มาแบบมั่วที่พิสูจน์ได้ในภายหลังว่าผิดหรือขาดความน่าเชื่อถือ

สิ่งเหล่านี้ยิ่งมาบ่อย แบรนด์ใน Login ของคุณยิ่ง "เสื่อม" คุณค่า

3. ใช้หัวให้ไวกว่ามือ บางครั้ง เห็นบางคนโพสท์ ผมเกิดคำถามจริงๆว่า
- สาระหรือเปล่า?อ่านแล้วอารมณ์ดีไหม?สอนใจไหม? หรือเป็นคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือไหม?
- เคยได้ลอง scroll ลงไปอ่านกระทู้ด้านล่างกันหรือเปล่าก่อนตั้ง
- ใช้เวลาคิดเท่าไหร่ก่อนโพสท์

4. ตั้งกระทู้บ่อย ตอบกระทู้เยอะ ไม่ช่วยให้ใครเป็น Hero

ความถูกต้องเข้มข้นของข้อมูล ความอ่อนช้อยในการ
สื่อสาร ความน่าติดตามในการเรียบเรียงเรื่องราว ความถูกต้องของภาษา ความเห็นใจเข้าใจต่อผู้อื่น เหล่านี้สิทำให้เป็น Hero

4 ข้อนี้มอบให้ทุกคนกลับไปคิด ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8