ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้นี้ สำหรับน้องๆ อายุ ต่ำกว่า 20 ปี ขอให้อ่านทุกคนนะครับ //  (อ่าน 31227 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้ ผมต้องขอแย้งนิดนิด เรื่องถ้าไม่รู้จริง อย่าตอบ
ผมว่านี่เป็นบอร์ดแสดงความคิดเห็น เรื่องบางเรื่องอาจมีความเชื่อโดยส่วนตัว ว่ามันเป็นอย่างนี้ ผมก็มีเรื่องที่เข้าใจผิดๆ เกี่ยวกับเครื่องยนต์ รถยนต์ ถ้าเราพูดออกมาในสิ่งที่เราเข้าใจ ข้องใจ แล้วมีคนมาบอกในสิ่งที่ถูก เราจะรู้ในสิ่งที่ถูก เปลี่ยนความคิดผิดๆ เหมือนอย่างบทความคุณ jimmy เรื่่องการใช้เกียร์อัตโนมัติ มีคนเข้าใจผิดมาก ยังมีอีกหลายเรื่องที่คนอยากรู้ ถามมาในกระทู้บ้าง ไม่ได้ถามแต่มีเรื่องอื่นที่เกี่ยวกันแล้ววกเข้ามาบ้าง จะได้มาทำความเข้าใจกัน
อันนี้ ถ้าเราคิดว่าที่นี้เป็นบ้าน ถ้าสมาชิกในบ้านไม่มีปากมีเสียง บ้านก็จะเหมือนมีคนไม่กี่คนอยู่ ถ้าอยากให้เป็นบ้าน ก็อยากให้ comment มากัน ผิดบ้าง ถูกบ้าง แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือต้องมีคนมาแก้ไขในสิ่งที่ผิด ให้ถูกต้องด้วยหลักเหตุผล
เรื่องเทคนิคแก้ไขผิดถูกง่ายเพราะเป็นหลักฟิสิกส์ เคมี แต่เรื่องเลือกรถ มีความแปรผันมาก ผู้ถาม ผู้อ่านต้องมัวิจารณญาณให้มาก
ส่วนที่เห็นด้วยกับเรื่องการไม่รู้อย่าโพส ผมว่าบางเรื่องอย่างที่ว่า เหล็กบาง เปราะ เอารูปรถยุบเยินมาให้ดู เราไม่รู้หรอกขับมาเร็วเท่าไหร่ ชนอย่างไร ถ้าเป็นรถ VOLVO ก็ไม่รอดเหมือนกัน แต่ก็พูดกันต่อไปแล้ว

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ

เพราะเราไม่รู้ตัวอยู่แล้ว ว่าอะไรที่เรารู้จริง หรือรู้ไม่จริง ยกตัวอย่างง่ายๆ

- ผมเป็นคนที่โดนที่บ้านกรอกหูมาแต่เด็กๆ สมัย Civic EG6 ว่า Honda บางอย่างนู้น กระดาษอย่างนี้ ซึ่งความจริง จะถูกหรือผิด ถ้าผมไม่พูดขึ้นมา และไม่มีพี่ๆ น้องๆ ทักขึ้นมา ผมจะรู้ได้อย่างไร ว่าสิ่งที่ผมรู้นั้นรู้จริง หรือมั่วนิ่ม!? (คนขับ EG อย่าน้อยใจนะครับ อันนี้ผมแค่ยกตัวอย่างประสบการณ์ตรงเฉยๆ)

- อีกเรื่อง ผมไม่เชื่อว่า "วุฒิภาวะบน internet จะแปรผันตามอายุ" ผมมองกระทู้นี้เป็นการตักเตือนแบบกว้างๆ ไม่อยากให้เจาะจงลงไปที่เด็กๆ น้องๆ จริงอยู่เรื่องการตัดสินใจ เด็กมีความรอบคอบสู้ผู้ใหญ่ไม่ได้ แต่เราก็เห็นผู้ใหญ่ที่ขาดวุฒิภาวะมากมาย (เช่นพวกโฆษณาติงต๊อง เห็นแก่ได้) ดังนั้นสำหรับผม การที่ขึ้นหัวข้อให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 เข้ามาดู ผมว่ามันเหมือนกับการตำหนิคนกลุ่มอายุนั้นแบบเหมารวมไปหน่อยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ joufo

ผมว่า
ควรเคารพความเห็นของคนอื่นครับ

ไม่ได้บอกว่าต้องเห็นด้วย

แต่ทุกคนก็ตอบตามความรู้ที่ตัวเองมี

ถ้าใครตอบผิด ก็พูดคุยกันด้วยเหตุผล ว่าผิดยังไง ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

บางครั้ง บางข้อความที่ตอบ ก็เป็น "ความคิดเห็นส่วนตัว"
ซึ่งมันก็ไม่มีถูก ไม่มีผิดอยู่แล้ว
เพราะผู้พิมพ์ก็สื่อมาว่า "ส่วนตัวแล้ว คิดเช่นนั้น"

ถ้าความคิดนั้นเป็นความคิดที่ผิดๆ ก็ควรจะบอกกันด้วยเหตุผลครับ

ส่วนเรื่องการรู้ไม่จริงแล้วมาตอบนี่ ผมว่าไม่น่าเสียหายเท่าไหร่
แต่ก็ควรมีบอกหน่อยว่า
"ผมรู้มาเพียงเท่านี้" หรือ "ผมคิดว่า" อะไรประมาณนี้ก็ได้

คือควรจะแสดงข้อความที่บอกว่า รู้มา แต่ไม่ยืนยันว่าถูกต้องจริงหรือเปล่า

อย่างน้อยการที่ทุกคนช่วยกันตอบ ก็น่าจะสร้างสีสันบ้าง
แต่การตอบ ก็ควรบอกข้อมูลให้ครบว่า รู้มาจริงๆ หรือว่ารู้มาจาก "เขาบอก"

ประมาณนี้แหละครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
รับทราบครับ ต่อไปเด็กคนนี้จะคิดก่อนตั้งกระทู้ครับครับ

ออฟไลน์ tokyo

5555+ รู้สึกดีที่ได้รับคำชมจากพี่จิมมี่
หลังจากระทู้ก่อนเขียน วาล์ว เป็น วาวล์ อิอิ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Shrimp cm

• Jr. Member
  • **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
    • เว๊ปของ ข้าพเจ้า
ผมอายุไม่ถึง 20นะครับ

ผมไม่ได้เกียนหลอกนะครับ บางกระทู้ อาจจะเคยเเสดงความคิดเห็นผิดไปบ้างเเต่ก็เเก้ตามท่านผู้มาตอบ

ผมอ่านหัวข้อนี้เเล้วรู้สึกเเย่จังเลย เหมือนผมเป็นคนไม่ดีไปสะยั้งงั้น

ผมตามเว๊ปนี้มาหลายปีเเล้ว จริงอยู่ว่าเด็กนั้นอาจจะดูไร้สาระไปบ้างแต่

อยากให้พี่ๆทั้งหลายเข้าใจว่าเด็กทุกคนก็ไม่ได้เเย่ไปสะหมดหลอกครับ ผมดูบางโพสถึงกับอึ้งไปเลย กับสิ่งที่เค้าเขียน

อยากให้เข้าใจว่า วุฒิภาวะต่ำกว่า20ปี ดีกว่าครับไม่ใช่อายุต่ำกว่า 20ปี  คนที่อายุเกินเเล้วเกียนก็มีนะครับ

ขอบคุณครับ จาก "เด็ก" คนหนึง อยากให้พี่ๆหลายๆคนมองในมุมของ "เด็ก" บ้าง
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนตั้งกระทู้นั้น

พูดกันตรงๆก็คือ สิ่งที่เราคิดถึง เราจำเป็นต้องตั้งกระทู้ให้ครอบคลุมกว้างๆ เอาไว้

เพราะถ้าจะให้ ตั้งกระทู้ด้วยชื่อพาดหัวว่า " คนที่มีวุฒิภาวะต่ำกว่าอายุจริง ควรอ่าน"

แบบนี้ มันก็แรงไปถุกไหมครับ?

เราทุกคนเคยเป็นเด็กกันมาก่อน เราย่อมรู้อยู่เต็มอกว่า เด็กๆหนะ ความคิดอ่านดีๆ เยอะ
แต่ปัญหาคือ การแสดงออกที่เหมาะสมนั้น ยังไม่ค่อยจะมีกันเท่าไหร่ ถ้ามองในภาพรวม

จะให้พี่จับแยกแต่ละคนเลยก็คงได้ แต่ถ้าในเมื่อ เราไม่ควรจะไปตั้งกระทู้เจาะจงถึงใคร
เพราะมันไม่ต่างกับการไปประจานใครเขา ซึ่งก็ไม่ดีต่อความรู้สึกกันอีก เลยตัดสินใจว่า
คงจำต้องตีกรอบเป็นกลุ่มน้องๆ อายุต่ำกว่า 20 ปีลงไป แทน

ในบอร์ดเรานั้น น้องๆที่ตอบดีมีหลายคนครับ
ใครจะไปเชื่อว่า Moza หนะ อายุแค่ 13 เท่านั้น แต่ตอบดีกว่าผู้ใหญ่หลายๆคนด้วยซ้ำ
และอยากให้จับตาดู Moza คนนี้เอาไว้เลย อนาคตไกลแน่ๆ ส่วน Vellcap เองก็โอเคครับ
หรือจะเป็นอย่าง tokyo ที่เรียกว่า ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Chris Evn

อิอิ ในฐานะที่อายุเกินยี่สิบแต่ไม่ถึงยี่บห้าที  ;D

จะคอยช่วยเป็นหููเป็นตาช่วยเตือนน้องๆ อีกแรงครับผม  ;D

กลุ่มอายุเดียวกันครับ :D

พักหลังไม่ค่อยจะคอมเม้นอะไรแล้ว จะอ่านอย่างเดียวซะมากกว่า
เพราะบางอย่างคนที่ตอบไม่รู้หาขอมูลที่ตอบมาจากไหน
ดูมันไร้แหล่งอ่างอิงจนไม่อยากจะแสดงว่าคิดเห็นในกระทู้นั้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 04:59:34 โดย expextoz »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ดีใจครับที่ในที่สุดก็มีกระทู้เตือนสติกันขึ้นมาซักทีนึง
อยากให้บอร์ดนี้มีแต่ความเป็นกันเอง และเป็นที่ที่สงบสุขครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมอายุไม่ถึง 20นะครับ

ผมไม่ได้เกียนหลอกนะครับ บางกระทู้ อาจจะเคยเเสดงความคิดเห็นผิดไปบ้างเเต่ก็เเก้ตามท่านผู้มาตอบ

ผมอ่านหัวข้อนี้เเล้วรู้สึกเเย่จังเลย เหมือนผมเป็นคนไม่ดีไปสะยั้งงั้น

ผมตามเว๊ปนี้มาหลายปีเเล้ว จริงอยู่ว่าเด็กนั้นอาจจะดูไร้สาระไปบ้างแต่

อยากให้พี่ๆทั้งหลายเข้าใจว่าเด็กทุกคนก็ไม่ได้เเย่ไปสะหมดหลอกครับ ผมดูบางโพสถึงกับอึ้งไปเลย กับสิ่งที่เค้าเขียน

อยากให้เข้าใจว่า วุฒิภาวะต่ำกว่า20ปี ดีกว่าครับไม่ใช่อายุต่ำกว่า 20ปี  คนที่อายุเกินเเล้วเกียนก็มีนะครับ

ขอบคุณครับ จาก "เด็ก" คนหนึง อยากให้พี่ๆหลายๆคนมองในมุมของ "เด็ก" บ้าง

ผมก็เคยเด็กมาก่อนครับ
และผมรู้ว่าที่จิมต้องเขียนแบบนี้ เพราะให้คุณต้องเอาไปคิดเทียบกับตัวเองว่ามันใช่หรือไม่ใช่
ถ้าคุณคิดว่าไม่ใช่ และไม่เคยถูกใครเตือน..มันก็ไม่ใช่ ไม่ต้องคิดมาก

ถ้าไม่บอกแบบเหมารวม ก็ต้องชี้เป็นรายบุคคล อันนี้สำหรับคนที่โดนตรงๆจังๆ มันมองหน้ากันไม่ติดมากกว่าไหมครับ

ถ้าไม่ใช่ว่าคิดดี และคิดกันมานานแล้ว กระทู้นี้ไม่ผุดขึ้นมาหรอกครับ แต่พักหลังๆมันมาหนักขึ้นเรื่อยๆ
ไม่เหมือนสมัยก่อน และพวกเราไม่ว่าเด็ก หรือผู้ใหญ่ ไม่พูด ไม่เตือน ก็เข้าใจไปเองว่าทำได้ เป็นเรื่องปกติ
บางคนเตือนแล้วเตือนอีก ก็ยังเหมือนเดิม พบได้ทั้งในกลุ่มอายุมากและอายุน้อย

แต่กลุ่มอายุน้อย มีความหวัง ตรงที่ยังอยู่บนโลกมาไม่นาน ทัศนคติสามารถปรับปรุงได้
ประสาไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยากไงครับ

เรื่องแบบนี้ ผมพูดแค่นี้พอ ที่เหลือนั้น ไม่ต้องรอนานนัก คุณเดินเข้าร้านตัดผมอีกสัก 60 ครั้ง แล้วก็จะเริ่มเห็นภาพ
เดินเข้าร้านตัดผมต่ออีกสัก 60 ครั้ง คุณก็อาจจะต้องออกมาพูดอะไรอย่างที่พวกผมพูดกันวันนี้

ถ้าอยากเริ่มพิสูจน์ว่าเด็กเป็นได้มากกว่าผู้ใหญ่จริงๆ ผู้ใหญ่วันนี้สะกดคำไทยผิดๆถูกๆกันเยอะ เด็กช่วยลองตรวจสิ่งทีี่
เด็กพิมพ์แล้วช่วยเพิ่มอักษรให้มันถูกหน่อย นั่นก็เป็นการเริ่มที่ดีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Blur

คุยกันด้วยเหตุผลครับ อธิบายตามความเข้าใจ

ตอบผิด ตอบถูก ต้องรบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบายครับ

พี่ๆที่อธิบายได้ก็เชิญ
ใครอ่านแล้วของขึ้นก็ไม่ควรโต้ตอบแบบเด็กๆ

พวกที่ตั้งใจมาเกรียน ถ้าเกรียนแล้วไม่มันส์ ไม่มีคนสนุกด้วย เจอแต่เหตุผลดีๆ ผมว่าเบื่อๆเดี๋ยวก็ไปเองแหละครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
ที่สำคัญคือ เมื่อผู้ใหญ่ตักเตือน ควรน้อมรับฟังไว้

อย่าไปคิดย้อนกลับว่า ผู้ใหญ่ก็ผิดได้ เด็กก็ถูกได้

แบบนี้ ถือว่าไม่ดี เรียกง่ายๆว่า ดื้อ

----

บอกตามตรงว่าเหนื่อยมากครับ อ่านเว็บนี้ เพราะหลายๆความเห็นนั้น ไม่เกิดประโยชน์เลยครับ ต้องมานั่งอ่านข้ามๆ ความเห็นเหล่านั้น

ในกระทู้หนึ่งๆ จะมีความเห็นดีๆ ไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็เพียงพอที่จะทำให้ผมเข้าเว็บนี้ทุกวันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 04:54:35 โดย sodium »

ออฟไลน์ musashidasg

• **
ที่สำคัญคือ เมื่อผู้ใหญ่ตักเตือน ควรน้อมรับฟังไว้

อย่าไปคิดย้อนกลับว่า ผู้ใหญ่ก็ผิดได้ เด็กก็ถูกได้

แบบนี้ ถือว่าไม่ดี เรียกง่ายๆว่า ดื้อ

----

บอกตามตรงว่าเหนื่อยมากครับ อ่านเว็บนี้ เพราะหลายๆความเห็นนั้น ไม่เกิดประโยชน์เลยครับ ต้องมานั่งอ่านข้ามๆ ความเห็นเหล่านั้น

ในกระทู้หนึ่งๆ จะมีความเห็นดีๆ ไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็เพียงพอที่จะทำให้ผมเข้าเว็บนี้ทุกวันแล้วครับ

ผมก็ไม่เด็กแล้วนะครับ จะ30อยู่อีกปี2ปี ผมก็ไม่เคยคิดว่าผมถูกเสมอไปนะ บางทีตักเตือนรุ่นน้องแต่ตัวเองก็ต้องมานั่งคิดว่า เฮ้ย ตัวเราเองสมควรพูดแบบนั้นไหม แล้วทำไมน้องทำแบบนั้น
มาลองคุยเหตุผลกัน

"ผู้ใหญ่ก็ผิดได้ เด็กก็ถูกได้" เด็กหรือผู้ใหญ่เป็นมนุษย์เหมือนกันครับมีโอกาสที่จะทำพลาดได้ทุกคน

สังคมมันเปลี่ยนเร็ว เด็กสมัยนี้คงไม่ได้คิดเหมือนสมัยเราเป็นเด็ก ไม่งั้นเขาจะแบ่งยุคทำไม เบบี้บูม เจนx เจนy

ผมไม่ได้เข้าข้างเด็กนะครับ แต่แทนที่จะตักเตือนๆๆๆ บางทีลองคุยเหตุผลดู (ผมไม่ได้หมายความถึงทุกคนนะ ถ้าบางคนเกรียนจริงๆก็ตบได้เลย)

รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ pond

• **
     ผมสมัครสมาชิก ตั้งแต่วันแรกๆ ที่เปิดเวป  เมื่อก่อนยอมรับ ว่าเข้ามาอ่านทุกวัน . วันละ 3-4 ครั้งต่อวัน  อ่านข้อความและหัวข้อทั้งหมด  จากสมาชิกใจดี  ที่ช่วยกันและอุตส่าห์เสียสละเวลา  ในคำตอบและข้อมูลต่างๆ หลายคนยังอยู่  ที่นี้ . บางคนก็นั่งอ่านอย่างเดียว  (ไม่ตอบเลย) และ บางคนก็เดินออกจากเวปไป  จะด้วยเหตุผลอะไร ก็สุดแท้แต่  ของแต่ละคนไป  อันนี้เราห้ามกันไม่ได้คับ
     ในเมื่อวันเวลาผ่าน  เวปและสังคมที่นี้ใหญ่ขึ้น  สมาชิกก็มากขึ้น  ความเข้มข้น กับจางไป  ผม เข้ามาอ่านอาทิตย์ละวัน หรือ สองครั้ง   ผมพูดตรงๆนะคับ  รึวิลหรือบทความ  ยังคงน่าติดตามเหมือนเดิม  แต่สังคมและการแลกเปลี่ยน กับเปลี่ยนไปมากคับ 
     อีนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ   การที่มีผู่ชมเข้ามากๆ แต่ละวัน  และมีการเคลื่อนไหวของ webroad เป็นสิ่งที่ดี  และทำให้คนเข้ามาหาข้อมูลต่างๆมากขึ้น  แต่มันก็ส่งผลเสียเหมือนกัน  บางข้อความที่โพส์  กับไม่ให้อะไรเลย  เดี่ยวนี้  บางหัวข้อ  ผมยอมรับ...ว่าไม่เคยเปิดอ่านเลย   
    อายุไม่ใช่คำตอบหรอกคับ  ทุกคนก็ต้องผ่านมากันทั้งนั้น   ผมก็เคย 15, 20 ,25 ผมกลับมองว่า  คุณภาพ และสังคม  ที่พวกเราช่วยกันสร้างมากกว่าคับ   บางคนเวลาว่างมาก  ตั้งคำถามทุกวันๆละ หลายหัวข้อ  บางครั้งผมก็ว่าดูดี  แต่บางทีก็ไม่เอาไหน (ความเห็นส่วนตัวนะคับ)  แต่ก็ยังดีกว่าผม ที่ไม่เคยตั้งคำถามเลย  การจะเป็นคนเก่ง  ต้องเริ่มที่ความกล้าก่อน และการยอมรับ  น้องๆและพี่ๆ ในนี้  ต้องแลกเปลี่ยน(เถียงบางครั้ง) ผิดก็ขอโทษ  ถ้าถูก.....อืมมมม  นายแน่มาก   อันนี้ก็ต้องชมเชยคับ    ผมกลับมองว่าการแสดงออกของน้องๆ  หลายคนในที่นี้ ก็คือการพ้ฒนา ด้านความคิดของเขา  เพียงแต่บางคนคิดสั้น บางคนคิดยาวคับ     

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่า น้องๆน่าจะกำลังตีความหมายหัวข้อของพี่จิมมี่ผิดกันนะครับ

พี่จิมมี่คงหมายถึงน้องๆบางคน ส่วนคนที่ดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องคิดมากครับ

และผมเชื่อว่า คนที่อายุเกิน 20 เห็นกระทู้ก็คงต้องเปิดเข้ามาอ่านเป็นแน่ๆ แล้วเมื่อคนเหล่านั้นได้อ่าน ก็คงต้องปฏิบัติเป็นตัวอย่างเพื่อไม่ให้อายเด็กๆอยู่แล้วล่ะครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พี่จิมมี่คงหมายถึงคนทุกวัยแหละครับ แต่เน้นไปที่เด็กๆเท่านั้นเอง เดี๋ยวผู้ใหญ่ผ่านมาอ่านก็คงต้องปฏิบัติตามเช่นกันแหละครับ เหมือนที่พี่จิมกับพี่แพนบอก ถ้าจะให้ตั้งกระทู้ว่า "คนที่มีวุฒิภาวะต่ำกว่าอายุจริง ควรอ่าน" ผมว่ามันก็ดูยังไงอยู่นะ
หรือจะให้ตั้งกระทู้ว่า "ทุกคน ควรเข้ามาอ่าน" ผมก็ว่ามันก็ยังไงๆอยู่เหมือนกันอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
เท่าที่ผมอ่านมาหลายๆคน ผมเห็นด้วยหมดนะครับ

อันไหนเรารับทราบหรือรู้มาก็บอกกล่าว บางเรื่องผมรู้ ผมก็จะมาบอกที่ผมรู้
บางเรื่องไม่รู้หรือไม่แน่ใจ ก็ไม่ตอบ แต่นั่งอ่านอย่างเดียว ผมเลยไม่ค่อยตอบเท่าไร

แต่ประเด็นหลักๆเท่าที่ผมอ่านนะ จริงๆคือ ทุกคนมีสิทธิ์โพสได้ตามสบายครับ แต่สังคมในนี้
จะน่าอยู่มากขึ้น ผมมองว่า มีอยู่ไม่กี่อย่างคือ

1.) ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองโพส
2.) โพสอย่างสุภาพ
3.) โพสตามที่รู้ หรือถ้าตามความคิดเห็นก็บอกด้วยว่าเป็นความคิดเห็น

ส่วนประเด็นหลักคือ
4.) ต้องยอมรับความคิดเห็นผู้อื่นด้วย ใช่ว่าความคิดเห็นเราจะถูกต้องเสมอ ผมว่า ประเด็นนี้ประเด็นหลักเลยครับ

เพราะสังคมสมัยนี้ ยอมรับว่า จะเข้าข้างตัวเองสุดโต่ง ใครไม่เหมือนเรา คนนั้นผิด
ยอมรับว่า เพราะส่วนนึงของการเมือง ทำให้คนเราเปลี่ยนไปครับ

ถ้าข้อนี้ทุกคนทำได้นะ ยอมรับความคิดเห็นคนอื่น แล้วมาแชร์กัน
ต่อให้คุณ อายุต่ำกว่า 20 แต่คุยกันด้วยความสุภาพ มาคุยด้วยเหตุผล
ผมว่า เราก็จะไม่แบ่งแยกอายุ หรือผ่ายใดฝ่ายนึงครับ

ยอมรับว่า ส่วนใหญ่ ผมอ่านอย่างเดียว แต่ก็ขอพูดบ้าง เพราะบางคนก็ไม่อ่านกฏในการตั้งกระทู้บ้าง
ใช้อารมณ์บ้าง
แต่อย่างน้อย ที่นี่ ก็มอบความสุขในการเล่นเน็ตทุกครั้งของผม

ขอบคุณ พี่จิม พี่แพน และทีมงาน รวมถึงความมีน้ำใจของคนในบอร์ดนี้
ที่ทำให้รู้ว่า อย่างน้อย เราก็มีที่พึงดีๆในด้านรถยนต์ ความรู้ น้ำใจ รวมไปถึงด้านอื่นๆด้วย

รักเว็ปนี้จัง

ออฟไลน์ secretmelody

• Newbie
  • *
ผมว่าเรามองตัวพวกเราที่เป็นผู้ใหญ่ดีเกินไปมั้ยครับ ผมว่า ไม่ว่าอายุเท่าไรก็มีความผิดพลาดได้ อย่ามองแค่อายุน้อยแล้วจะไม่มีสาระ แต่เท่าที่ผมเห็นผู้ใหญ่มากมายกลับคิดว่าตนเองถูกเกินไป ทำให้เกิดเป็น ego

ผมว่าจริงอยู่ครับ ที่น้องๆอาจจะไม่ค่อยอ่านกฎ หรือตอบตามอารมณ์ แต่ผู้ใหญ่ก็ควรที่จะตักเตือนอย่างเหมาะสมสมกับความเป็นผู้ใหญ่ ไม่ใช่แบบ " ปิดเทอมแล้วสินะ " หรืออะไรๆก็มองว่าเด็กเกรียนไปหมด ตัวเองถูกที่สุด ยกเหตุผลมาแบบที่idealเหลือเกินให้ตัวเองดูถูกที่สุด พบว่าที่สังคมเป็นแบบนี้ส่วนใหญ่ก็เพราะผู้ใหญ่เกรียนเองด้วย

ผมอายุก่อนหรือหลัง20 ก็รู้สึกว่าความคิดพอๆกัน เพื่อนผมแต่ละคนอายุไม่น้อย แต่ทำตัวแย่กว่าเด็กๆอีกมากมาย

สุดท้ายผมอยากแนะนำเรื่องการตักเตือนครับ คัวผู้ใหญ่เองก็ไม่ควรใช้อารมณ์ชั่ววูบด้วย ไม่งั้นสังคมเว็บนี้คงไม่มีความสุขนะครับ

ปล. อาจจะดูขัดตานะครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยได้พิม อ่านอย่างเดียว ไม่ได้เป็นคนดังอะไร แค่หวังดีเฉยๆครับ เพราะตอนนี้สังคมออนไลน์มันแย่ลงเรื่อยๆ

• **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
ครับ เข้าใจแล้วครับ

แต่ที่ผมบอก ว่าเด็กทำมากกว่าผู้ใหญ่ได้นั้นคือ

ผมโดนผู้ใหญ่บางคนดูถูกมาเยอะครับเพราะคนพวกนั้นเอาตัวเองมาวัดคนอื่นว่าตัวเองทำไม่ได้เเล้วเด็กต้องทำไม่ได้ - -

คนรอบตัวทั้งนั้น

แล้วผมทำไงละ ผมก็ทำให้ได้อย่างที่คนพวกนั้นดูถูก ไม่ได้หมายความว่าผมเก่งกว่าผู้ใหญ่ แต่ผมทำได้ในสิ่งที่ผมพูดไม่ได้พูดออกไปเฉยๆ

ผมไม่ได้รวยไม่ได้เก่งมาจากไหนหลอกครับ ผมกับแฟนมีร้านเสื้อผ้าเล็กๆกับเป้นไกด์แค่นั้นเองไม่ได้เป็นเจ้าคนนายคน

ผมขอหยุดไว้แค่นี้นะครับ ตัวผมเองไม่ได้เก่งเรื่องรถเท่าไรหลอก ผมเเค่ "รัก" แค่นั้น ผมจึงมาอ่านเว๊ปนี้ เพราะรู้สึกอบอุ่น

พักหลังๆเริ่มเปลี่ยนไปมาก เเรงขึ่นทุกวันๆ ผมชอบรีวิวของพี่จิมมากเพราะ พูดตรงไปตรงมา

นั้นก็เป้น 1 เหตุผล ที่ผมกะเเฟนจะซื้อรถ จากรีวิวที่ได้อ่านเลยเริ่มสนใจรถคันนั้น

ขอบคุณครับต่อไปผมคงไม่โพส อะไรเเล้ว ขออ่านอย่างเดียวดีกว่า

ขอบคุณละขอโทษ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ .... กุ้ง

อาจจะอ่านจับใจความไม่ได้ขอโทษด้วยนะครับ ผมพิมไม่ออก เสียใจมาก มากจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 12:50:57 โดย Shrimp cm »
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ LimitedEdition

พูดกันตรงตรงนะครับ

ผมเบื่อเรื่องผู้ใหญ่กับเด็กนี่มาก ไม่ได้เบื่อเพราะไม่เห็นด้วยกับพี่จิมมี่และพี่แพน
แต่เบื่อก็เพราะนั่งทนอ่านความคิดเห็นของหลายท่านในกระทู้นี้ ตั้งแต่ต้นจนจบ

ผมว่าเราน่าจะมาทำความเข้าใจกัน 2-3 อย่าง ก่อนที่จะพูดคุยกันต่อไปจากตรงนี้

1. กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อขอให้ปรับปรุงพฤติกรรมเพื่อการพัฒนาของตนเองและสังคม
ดังนั้นใครที่เคยทำอะไรไปแล้วเข้าข่ายในลักษณะที่กล่าวมา ก็ควรจะนำไปปรับปรุงทั้งสิ้น ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ก็ตาม
เนื้อหาผมคิดว่าก็ได้เขียนไว้ชัดเจน ว่าขอให้เปลี่ยนแปลงพฤติกรรม มุ่งเน้นไปที่พฤติกรรม
ไม่ใช่จะมายกประเด็นแบ่งแยกว่าเด็กผิดผู้ใหญ่ถูกเช่นนั้น แต่อย่างที่ผมตอบไปในอีกกระทู้นึงว่า
ที่นี่น้องน้องเล่นกันเป็นส่วนมาก และปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วเราได้เล็งเห็น ก็มักจะเกิดมาจากน้องน้อง
แต่ไม่ได้แปลว่า ถ้าเป็นเด็กแล้วจะต้องเป็นเช่นนั้นทุกคน ขอให้รับทราบว่าไม่ใช่การเหมารวม
และเช่นเดียวกัน ไม่ได้หมายความว่า ทุกคนที่อายุตั้งแต่ 20 ปีกับ 1 วินาทีขึ้นไป จะไม่มีใครทำผิดเลย
อันที่จริงแล้ว คำว่าเหมารวม มันใช้ไม่ได้กับกรณีนี้ด้วยซ้ำ เพราะไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อเพียงจะด่าอย่างลอยลอย
แต่เป็นการขอให้ปรับปรุงและพัฒนา เพื่อตัวของท่านเอง และสังคมที่มีคุณภาพ น่าอยู่มากขึ้น

2. คนที่มีอายุมากกว่าและมีวุฒิภาวะมากกว่า หากเห็นอะไรที่ไม่ควรไม่เหมาะสมแล้ว ก็ควรจะติติงหรือแนะนำ
เพื่อให้เจ้าตัวได้มีโอกาสพิจารณาการกระทำของตนเอง แล้วนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้น เหมาะสมกับการอยู่รวมกันในสังคมมากขึ้น
หากการแนะนำหรือติติงเพื่อหวังการพัฒนา นำท่านให้คิดไปว่า เพราะฉันเป็นผู้ใหญ่กว่าฉันเลยเจ๋งกว่า
ผมคงต้องขอบอกว่านั่นเป็นความคิดที่ผิดอย่างมาก เพราะทุกวันนี้ผมเอง พี่แพน และพี่จิมมี่ หากทำอะไรผิด
และได้รับทราบ ก็ออกมากล่าวคำขอโทษบนหน้าเวบบอร์ดแห่งนี้ในทันที โดยไม่ได้อิดออดเลยแม้แต่น้อย

3. หลายหลายครั้งอาจจะดูเป็นเรื่องเล็ก แต่ผมต้องขอเรียนว่าในหลายครั้งมันก็ไม่เล็ก
ขออนุญาตยกตัวอย่าง แต่มิได้หมายความว่าต้องการชี้เป้าไปที่ตัวบุคคล ขอยกตัวอย่างเพื่อให้เข้าใจตรงกัน
และจะได้พูดคุยกันให้ตรงจุดตรงประเด็นมากขึ้นเท่านั้นครับ เช่น

-การตั้งกระทู้เพื่อด่าว่า ระบายพฤติกรรมการขับรถของผู้อื่นที่ทำให้ไม่สบอารมณ์
ท่านอาจจะมองว่าใครใครก็น่าจะมีสิทธิ์ระบายความในใจได้ ผมต้องขอเรียนว่ามันก็ถูกส่วนหนึ่งครับ
แต่ถ้ามองให้ลึกลงไปแล้ว เนื้อหาใจความได้ให้สาระอะไรหรือไม่ เราใช้ชีวิตอาศัยอยู่ในสังคม
ในแต่ละวันท่านต้องพบเจอกับอะไรที่ถูกใจและไม่ถูกใจ เป็นสิ่งที่เข้ามากระทบกับท่านอยู่แล้ว
ดังนั้น ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องจำพฤติกรรมที่ทำให้ท่านไม่ถูกใจ เพื่อนำมาบอกเล่ากันในเวบบอร์ด
นอกจากจะทำให้เจ้าตัวต้องเก็บเรื่องไม่มีสาระมาให้ตัวเองขุ่นมัวทั้งวัน ยังเป็นจุดริเริ่มให้ผู้อื่นเข้ามา
ด่า ว่า ตำหนิติเตียน ในบางครั้งใช้ภาษารุนแรงเกินกว่าที่ควรไปมาก ไม่ได้ให้ประโยชน์และให้โทษอีกด้วยซ้ำไป

การที่เราจะใช้ชีวิตอยู่ได้อย่างมั่นคงและมีสติ เราต้องเลือกรับสิ่งกระทบครับ เก็บสิ่งที่ดีและวางสิ่งที่ไม่ดี
มิเช่นนั้นแล้ว ท่านจะกลายเป็นคนที่มีอารมณ์ฉุนเฉียว มีอะไรเพียงนิดเดียวกับบันดาลโทสะแล้วทำอะไรลงไป
แบบไม่ทันยั้งคิด ทำด้วยอารมณ์ชั่ววูบ สุดท้ายกลายเป็นบุคคลที่ไม่น่าคบหาและเป็นปัญหาในสังคม

-การรุมประณามผู้ที่ทำผิด
จริงจริงแล้วไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะหลายครั้งมีผู้ทำผิดเพราะไม่รู้ หรือเพราะแต่ละท่านมีพื้นฐานต่างกัน
ถ้าท่านมีมิตรจิตมิตรใจที่ดีจริง ท่านต้องติเพื่อก่อ ไม่ใช่ด่าเอามันเข้าว่า ให้ตัวท่านสะใจและให้เจ้าตัวจมแผ่นดินแบบไม่มีที่อยู่
ไอ้การพิมพ์ FAIL ตัวใหญ่ WIN บ้าบอ ผมไม่เห็นว่าจะเป็นการสร้างสรรค์แต่อย่างใด สร้างอย่างเดียวคือปัญหาที่ไม่จบสิ้น
สังคมที่ดี เริ่มต้นด้วยการพูดจากันด้วยภาษาสุภาพ พูดบนพื้นฐานความจริง ด้วยเหตุและผล มิใช่การประณามครับ

-การตอบคำถามแบบไม่รู้จริง
ถ้าท่านคิดว่าท่านรู้แล้วตอบไป ถึงแม้มันจะผิด ผมว่าก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ คนเราเข้าใจอะไรผิดกันได้เป็นธรรมดา
แต่ถ้าท่านไม่แน่ใจว่ารู้จริงหรือไม่ ท่านควรจะบอกให้ชัดเจนว่าที่ตอบนี่ไม่แน่ใจ ไม่ใช่ตอบแบบฟันธงเหมือนรู้จริงและรู้มาก
ซึ่งตัวท่านไม่ใช่ผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย เจ้าของกระทู้ที่ตั้งคำถามต่างหากที่ต้องได้รับผลกระทบนั้นนั้นไป บางครั้งเล็กน้อย
บางครั้งเรื่องใหญ่โต เพราะการซื้อรถยนต์แต่ละคัน มนุษย์เงินเดือนจะทราบดีว่าต้องเก็บหอมรอมริบกันมานานขนาดไหน
และการตัดสินใจที่ผิดพลาดก็ทำให้ต้องสูญเสียสารพัดอย่างไป ในบางครั้งก็เอากลับมาไม่ได้
การที่เราไม่เคยสัมผัสสมรรถนะรถคันนั้นจริง ได้แต่นั่งมองจอดผ่านรูปภาพ หรือแม้แต่กระทั่งนั่งอยู่ข้างข้าง
มันไม่ได้ทำให้เรารับทราบสมรรถนะอย่างแท้จริงเหมือนกับการที่เราได้ทดลองขับ ดังนั้นหากจะเล่าประสบการณ์จากคนนั่งให้ฟัง
ก็บอกไปให้ชัดเจนว่าจากที่เคยนั่งไม่เคยขับ มิใช่เล่าเสียประหนึ่งว่า ได้ขับและทดสอบมาด้วยมือของตนเอง

-การใช้ภาษาที่ไม่เหมาะสม
เขาบอกว่าภาษาคือการสื่อสาร แต่ภาษาพูดหรือเขียนนั้น เป็นเพียงส่วนเล็กไม่ถึง 20% ของการสื่อสารทั้งหมด
นั่นแปลว่า การสื่อสารที่แท้จริงแล้ว จะครบถ้วนสมบูรณ์ความก็ต่อเมื่อมีการสื่อสารอื่นอื่นประกอบด้วย เช่น
การสื่อสารด้วยการแสดงออก ท่าทาง หน้าตา น้ำเสียง ฯลฯ ดังนั้น คงพอจะเห็นความเสี่ยงว่าการพิมพ์ตอบกันอย่างเดียวนั้น
ีมีข้อจำกัดมากเพียงใด ภาษาที่เลือกมาใช้จึงมีความสำคัญมาก การพิมพ์ตกตกหล่นหล่น หรือพิมพ์แบบไม่ได้ใจความ
ปล่อยให้อะไรที่แล่นผ่านเข้ามาในหัวแล้วก็พิมพ์พิมพ์มันลงไป แล้วก็กดปุ่มโพสต์ขึ้นบนหน้าเวบบอร์ด มันสามารถจะก่อให้เกิดทั้ง
ความเข้าใจผิดกันบนคำพูด หรืออ่านไม่รู้เรื่อง ไม่ต้องการว่าจะสื่ออะไร หรือใจความคืออะไร ซึ่งพอมันผิดเพี้ยนไปแล้ว
สิ่งที่สืบเนื่องต่อมาก็คือ มองว่าเป็นคนที่ไม่มีกาละเทศะ ไม่รู้จักให้เกียรติผู้อื่น ยิ่งแย่กันเข้าไปอีก

ผมเห็นแล้วผมพูดตรงตรง ผมกลุ้มใจครับ เรื่องการใช้ประโยคที่ไม่ชัดเจนหรือเพี้ยนไปบ้าง ผมเข้าใจ
ของแบบนี้ต้องใช้เวลาในการพัฒนาไปตามประสบการณ์ แต่การพิมพ์ผิด พิมพ์ตกหล่น หรือพยายามดัดแปลงภาษาจนเละเทะ
หรือมานั่งจีบผู้อ่านท่านอื่นบนหน้าเวบบอร์ดอย่างออกนอกหน้า มันไม่ได้แสดงความมีวุฒิภาวะเลยแม้แต่น้อย
และนั่นก็ทำให้ภาพลักษณ์ที่คนนอกจะมองสังคมเราไม่ได้ดีอย่างที่พวกเราเป็น หรือเท่าที่พวกเราคาดหวังเลยแม้แต่น้อย
ยกตัวอย่างที่เห็นกันบ่อยบ่อยก็เช่น สวดยวด มว๊าก มันจะอะไรกันนักหนาหรือครับ บางท่านพิมพ์ติดกันเป็นพรืด ไม่มีเว้นวรรคจะโคน
อ่านแล้ว ไม่ทราบว่าขึ้นต้นที่ไหนและจบลงเมื่อไหร่ ใจความกำกวม ปะปนไม่เรียงลำดับ อ่านแล้วมั่วไปหมด
บางท่านพิมพ์เว้นวรรคทุกคำ ราวกับว่าพิมพ์ไปนึกไป เมื่อใดที่นึกคำไม่ออกมือก็เคาะแป้นเว้นวรรค (Spacebar) ไปเรื่อย
ออกมาอ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอีกว่าจะสื่ออะไร เพราะเป็นภาษาที่หลุดออกมาดิบดิบจากความคิด ไม่ได้เรียบเรียงให้ชัดเจน

-การตั้งกระทู้ที่มากเกินควร
เด็กฉลาดมักจะช่างซักถาม ผมเห็นด้วยครับ เพราะหากเราไม่ทราบ แล้วไม่ถามไม่ขวนขวาย เราก็จะไม่รู้อยู่อย่างนั้น
แต่ในเมื่อสื่อสมัยนี้มีหลายช่องทางมากขึ้น การขวนขวายหาความรู้เองก่อนถามนั้น เป็นสิ่งที่ทุกคนควรกระทำ
เพราะสุดท้ายแล้ว ตัวเราเองนั่นแหละที่จะเป็นที่พึ่งพาหนึ่งเดียว ในยามที่มีปัญหาและผู้อื่นไม่อยู่ช่วยคิดคำตอบให้ได้
หรือหากคิดว่าขวนขวายแล้วยังไม่เข้าใจ ต้องการซักถามเพื่อขอความกระจ่าง ก็อยากจะให้รวมอยู่ในกระทู้เดียวกัน
มิใช่ตั้งเสียวันละ 3-4 กระทู้ ผลักกระทู้ผู้อื่นตกหน้าไปเสียหมด มันเป็นเกล็ดเล็กเล็กน้อยน้อยของการอยู่ในสังคม
แบบถ้อยทีถ้อยอาศัย แบ่งปัน เอาใจเขามาใส่ใจเราครับ ลองนึกสภาพว่า หากทุกท่านเอาแต่ชูมือถามคำถามท่าเดียว
โดยไม่ได้ใส่ใจว่าผู้อื่นจะมีโอกาสถามด้วยหรือไม่ แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรกันเล่า กับการที่อยู่ร่วมกันในสังคม

ส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าเรื่องเหล่านี้ เราควรจะพูดกันมานานมากแล้ว ดีกว่าจะต้องมาเตือนกันกะปริดกะปรอย
เพราะแต่ละอย่างล้วนเป็นสิ่งจำเป็นที่ควรจะแก้ไข และควรจะแก้ไขเสียแต่เนิ่นเนิ่น ดีกว่าปล่อยให้ฝังรากลึกลงไปในตัวบุคคล
แล้วยาวต่อเนื่องไปจนกลายเป็นวัฒนธรรมของสังคมแห่งนี้ เป็นการติเพื่อก่อ ขอให้ปรับปรุงพัฒนา มิใช่ด่าเด็กอย่างที่หลายท่านเข้าใจครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมอ่านที่คุณ Shrimp CM ตอบ แล้วยิ่งรู้สึกแย่เข้าไปใหญ่

อยากจะบอกสั้นสั้นว่า หากคุณไม่ได้เป็นเช่นนั้น ผมไม่เห็นว่าคุณจะต้องรู้สึกอะไรแบบเท่าที่เป็นอยู่นี้
และถึงแม้ว่าคุณจะเคยทำอะไรไปบ้าง ก็ไม่ควรจะมารู้สึกอะไรและตัดสินใจทำอะไรในลักษณะนี้อยู่ดี
ควรที่จะพิจารณาแล้วนำไปปรับปรุงมากเสียกว่า

ุสุดท้ายผมขอบอกว่า กรุณาอย่าพยายามเชื่อมโยงให้เป็นเรื่องของตัวคุณเองครับ
Don't take it too personal ที่พูดมาทั้งหมด พูดถึงภาพรวมในสังคม
ไม่ได้ยกคุณขึ้นมาตำหนิติเตียน ผมไม่เห็นว่าคุณจะต้องมีปฏิกริยาแบบนี้

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมเบื่อเรื่องผู้ใหญ่กับเด็กนี่มาก ไม่ได้เบื่อเพราะไม่เห็นด้วยกับพี่จิมมี่และพี่แพน
แต่เบื่อก็เพราะนั่งทนอ่านความคิดเห็นของหลายท่านในกระทู้นี้ ตั้งแต่ต้นจนจบ

ผมว่าเราน่าจะมาทำความเข้าใจกัน 2-3 อย่าง ก่อนที่จะพูดคุยกันต่อไปจากตรงนี้

1. กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อขอให้ปรับปรุงพฤติกรรมเพื่อการพัฒนาของตนเองและสังคม
ดังนั้นใครที่เคยทำอะไรไปแล้วเข้าข่ายในลักษณะที่กล่าวมา ก็ควรจะนำไปปรับปรุงทั้งสิ้น ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ก็ตาม
เนื้อหาผมคิดว่าก็ได้เขียนไว้ชัดเจน ว่าขอให้เปลี่ยนแปลงพฤติกรรม มุ่งเน้นไปที่พฤติกรรม
ไม่ใช่จะมายกประเด็นแบ่งแยกว่าเด็กผิดผู้ใหญ่ถูกเช่นนั้น แต่อย่างที่ผมตอบไปในอีกกระทู้นึงว่า
ที่นี่น้องน้องเล่นกันเป็นส่วนมาก และปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วเราได้เล็งเห็น ก็มักจะเกิดมาจากน้องน้อง
แต่ไม่ได้แปลว่า ถ้าเป็นเด็กแล้วจะต้องเป็นเช่นนั้นทุกคน ขอให้รับทราบว่าไม่ใช่การเหมารวม
และเช่นเดียวกัน ไม่ได้หมายความว่า ทุกคนที่อายุตั้งแต่ 20 ปีกับ 1 วินาทีขึ้นไป จะไม่มีใครทำผิดเลย
อันที่จริงแล้ว คำว่าเหมารวม มันใช้ไม่ได้กับกรณีนี้ด้วยซ้ำ เพราะไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อเพียงจะด่าอย่างลอยลอย
แต่เป็นการขอให้ปรับปรุงและพัฒนา เพื่อตัวของท่านเอง และสังคมที่มีคุณภาพ น่าอยู่มากขึ้น

2. คนที่มีอายุมากกว่าและมีวุฒิภาวะมากกว่า หากเห็นอะไรที่ไม่ควรไม่เหมาะสมแล้ว ก็ควรจะติติงหรือแนะนำ
เพื่อให้เจ้าตัวได้มีโอกาสพิจารณาการกระทำของตนเอง แล้วนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้น เหมาะสมกับการอยู่รวมกันในสังคมมากขึ้น
หากการแนะนำหรือติติงเพื่อหวังการพัฒนา นำท่านให้คิดไปว่า เพราะฉันเป็นผู้ใหญ่กว่าฉันเลยเจ๋งกว่า
ผมคงต้องขอบอกว่านั่นเป็นความคิดที่ผิดอย่างมาก เพราะทุกวันนี้ผมเอง พี่แพน และพี่จิมมี่ หากทำอะไรผิด
และได้รับทราบ ก็ออกมากล่าวคำขอโทษบนหน้าเวบบอร์ดแห่งนี้ในทันที โดยไม่ได้อิดออดเลยแม้แต่น้อย

3. หลายหลายครั้งอาจจะดูเป็นเรื่องเล็ก แต่ผมต้องขอเรียนว่าในหลายครั้งมันก็ไม่เล็ก
ขออนุญาตยกตัวอย่าง แต่มิได้หมายความว่าต้องการชี้เป้าไปที่ตัวบุคคล ขอยกตัวอย่างเพื่อให้เข้าใจตรงกัน
และจะได้พูดคุยกันให้ตรงจุดตรงประเด็นมากขึ้นเท่านั้นครับ เช่น

-การตั้งกระทู้เพื่อด่าว่า ระบายพฤติกรรมการขับรถของผู้อื่นที่ทำให้ไม่สบอารมณ์
ท่านอาจจะมองว่าใครใครก็น่าจะมีสิทธิ์ระบายความในใจได้ ผมต้องขอเรียนว่ามันก็ถูกส่วนหนึ่งครับ
แต่ถ้ามองให้ลึกลงไปแล้ว เนื้อหาใจความได้ให้สาระอะไรหรือไม่ เราใช้ชีวิตอาศัยอยู่ในสังคม
ในแต่ละวันท่านต้องพบเจอกับอะไรที่ถูกใจและไม่ถูกใจ เป็นสิ่งที่เข้ามากระทบกับท่านอยู่แล้ว
ดังนั้น ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องจำพฤติกรรมที่ทำให้ท่านไม่ถูกใจ เพื่อนำมาบอกเล่ากันในเวบบอร์ด
นอกจากจะทำให้เจ้าตัวต้องเก็บเรื่องไม่มีสาระมาให้ตัวเองขุ่นมัวทั้งวัน ยังเป็นจุดริเริ่มให้ผู้อื่นเข้ามา
ด่า ว่า ตำหนิติเตียน ในบางครั้งใช้ภาษารุนแรงเกินกว่าที่ควรไปมาก ไม่ได้ให้ประโยชน์และให้โทษอีกด้วยซ้ำไป

การที่เราจะใช้ชีวิตอยู่ได้อย่างมั่นคงและมีสติ เราต้องเลือกรับสิ่งกระทบครับ เก็บสิ่งที่ดีและวางสิ่งที่ไม่ดี
มิเช่นนั้นแล้ว ท่านจะกลายเป็นคนที่มีอารมณ์ฉุนเฉียว มีอะไรเพียงนิดเดียวกับบันดาลโทสะแล้วทำอะไรลงไป
แบบไม่ทันยั้งคิด ทำด้วยอารมณ์ชั่ววูบ สุดท้ายกลายเป็นบุคคลที่ไม่น่าคบหาและเป็นปัญหาในสังคม

จริงจริงแล้วไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะหลายครั้งมีผู้ทำผิดเพราะไม่รู้ หรือเพราะแต่ละท่านมีพื้นฐานต่างกัน
ถ้าท่านมีมิตรจิตมิตรใจที่ดีจริง ท่านต้องติเพื่อก่อ ไม่ใช่ด่าเอามันเข้าว่า ให้ตัวท่านสะใจและให้เจ้าตัวจมแผ่นดินแบบไม่มีที่อยู่
ไอ้การพิมพ์ FAIL ตัวใหญ่ WIN บ้าบอ ผมไม่เห็นว่าจะเป็นการสร้างสรรค์แต่อย่างใด สร้างอย่างเดียวคือปัญหาที่ไม่จบสิ้น
สังคมที่ดี เริ่มต้นด้วยการพูดจากันด้วยภาษาสุภาพ พูดบนพื้นฐานความจริง ด้วยเหตุและผล มิใช่การประณามครับ

ถ้าท่านคิดว่าท่านรู้แล้วตอบไป ถึงแม้มันจะผิด ผมว่าก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ คนเราเข้าใจอะไรผิดกันได้เป็นธรรมดา
แต่ถ้าท่านไม่แน่ใจว่ารู้จริงหรือไม่ ท่านควรจะบอกให้ชัดเจนว่าที่ตอบนี่ไม่แน่ใจ ไม่ใช่ตอบแบบฟันธงเหมือนรู้จริงและรู้มาก
ซึ่งตัวท่านไม่ใช่ผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย เจ้าของกระทู้ที่ตั้งคำถามต่างหากที่ต้องได้รับผลกระทบนั้นนั้นไป บางครั้งเล็กน้อย
บางครั้งเรื่องใหญ่โต เพราะการซื้อรถยนต์แต่ละคัน มนุษย์เงินเดือนจะทราบดีว่าต้องเก็บหอมรอมริบกันมานานขนาดไหน
และการตัดสินใจที่ผิดพลาดก็ทำให้ต้องสูญเสียสารพัดอย่างไป ในบางครั้งก็เอากลับมาไม่ได้
การที่เราไม่เคยสัมผัสสมรรถนะรถคันนั้นจริง ได้แต่นั่งมองจอดผ่านรูปภาพ หรือแม้แต่กระทั่งนั่งอยู่ข้างข้าง
มันไม่ได้ทำให้เรารับทราบสมรรถนะอย่างแท้จริงเหมือนกับการที่เราได้ทดลองขับ ดังนั้นหากจะเล่าประสบการณ์จากคนนั่งให้ฟัง
ก็บอกไปให้ชัดเจนว่าจากที่เคยนั่งไม่เคยขับ มิใช่เล่าเสียประหนึ่งว่า ได้ขับและทดสอบมาด้วยมือของตนเอง

เขาบอกว่าภาษาคือการสื่อสาร แต่ภาษาพูดหรือเขียนนั้น เป็นเพียงส่วนเล็กไม่ถึง 20% ของการสื่อสารทั้งหมด
นั่นแปลว่า การสื่อสารที่แท้จริงแล้ว จะครบถ้วนสมบูรณ์ความก็ต่อเมื่อมีการสื่อสารอื่นอื่นประกอบด้วย เช่น
การสื่อสารด้วยการแสดงออก ท่าทาง หน้าตา น้ำเสียง ฯลฯ ดังนั้น คงพอจะเห็นความเสี่ยงว่าการพิมพ์ตอบกันอย่างเดียวนั้น
ีมีข้อจำกัดมากเพียงใด ภาษาที่เลือกมาใช้จึงมีความสำคัญมาก การพิมพ์ตกตกหล่นหล่น หรือพิมพ์แบบไม่ได้ใจความ
ปล่อยให้อะไรที่แล่นผ่านเข้ามาในหัวแล้วก็พิมพ์พิมพ์มันลงไป แล้วก็กดปุ่มโพสต์ขึ้นบนหน้าเวบบอร์ด มันสามารถจะก่อให้เกิดทั้ง
ความเข้าใจผิดกันบนคำพูด หรืออ่านไม่รู้เรื่อง ไม่ต้องการว่าจะสื่ออะไร หรือใจความคืออะไร ซึ่งพอมันผิดเพี้ยนไปแล้ว
สิ่งที่สืบเนื่องต่อมาก็คือ มองว่าเป็นคนที่ไม่มีกาละเทศะ ไม่รู้จักให้เกียรติผู้อื่น ยิ่งแย่กันเข้าไปอีก

ผมเห็นแล้วผมพูดตรงตรง ผมกลุ้มใจครับ เรื่องการใช้ประโยคที่ไม่ชัดเจนหรือเพี้ยนไปบ้าง ผมเข้าใจ
ของแบบนี้ต้องใช้เวลาในการพัฒนาไปตามประสบการณ์ แต่การพิมพ์ผิด พิมพ์ตกหล่น หรือพยายามดัดแปลงภาษาจนเละเทะ
หรือมานั่งจีบผู้อ่านท่านอื่นบนหน้าเวบบอร์ดอย่างออกนอกหน้า มันไม่ได้แสดงความมีวุฒิภาวะเลยแม้แต่น้อย
และนั่นก็ทำให้ภาพลักษณ์ที่คนนอกจะมองสังคมเราไม่ได้ดีอย่างที่พวกเราเป็น หรือเท่าที่พวกเราคาดหวังเลยแม้แต่น้อย
ยกตัวอย่างที่เห็นกันบ่อยบ่อยก็เช่น สวดยวด มว๊าก มันจะอะไรกันนักหนาหรือครับ บางท่านพิมพ์ติดกันเป็นพรืด ไม่มีเว้นวรรคจะโคน
อ่านแล้ว ไม่ทราบว่าขึ้นต้นที่ไหนและจบลงเมื่อไหร่ ใจความกำกวม ปะปนไม่เรียงลำดับ อ่านแล้วมั่วไปหมด
บางท่านพิมพ์เว้นวรรคทุกคำ ราวกับว่าพิมพ์ไปนึกไป เมื่อใดที่นึกคำไม่ออกมือก็เคาะแป้นเว้นวรรค (Spacebar) ไปเรื่อย
ออกมาอ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอีกว่าจะสื่ออะไร เพราะเป็นภาษาที่หลุดออกมาดิบดิบจากความคิด ไม่ได้เรียบเรียงให้ชัดเจน

เด็กฉลาดมักจะช่างซักถาม ผมเห็นด้วยครับ เพราะหากเราไม่ทราบ แล้วไม่ถามไม่ขวนขวาย เราก็จะไม่รู้อยู่อย่างนั้น
แต่ในเมื่อสื่อสมัยนี้มีหลายช่องทางมากขึ้น การขวนขวายหาความรู้เองก่อนถามนั้น เป็นสิ่งที่ทุกคนควรกระทำ
เพราะสุดท้ายแล้ว ตัวเราเองนั่นแหละที่จะเป็นที่พึ่งพาหนึ่งเดียว ในยามที่มีปัญหาและผู้อื่นไม่อยู่ช่วยคิดคำตอบให้ได้
หรือหากคิดว่าขวนขวายแล้วยังไม่เข้าใจ ต้องการซักถามเพื่อขอความกระจ่าง ก็อยากจะให้รวมอยู่ในกระทู้เดียวกัน
มิใช่ตั้งเสียวันละ 3-4 กระทู้ ผลักกระทู้ผู้อื่นตกหน้าไปเสียหมด มันเป็นเกล็ดเล็กเล็กน้อยน้อยของการอยู่ในสังคม
แบบถ้อยทีถ้อยอาศัย แบ่งปัน เอาใจเขามาใส่ใจเราครับ ลองนึกสภาพว่า หากทุกท่านเอาแต่ชูมือถามคำถามท่าเดียว
โดยไม่ได้ใส่ใจว่าผู้อื่นจะมีโอกาสถามด้วยหรือไม่ แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรกันเล่า กับการที่อยู่ร่วมกันในสังคม

ส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าเรื่องเหล่านี้ เราควรจะพูดกันมานานมากแล้ว ดีกว่าจะต้องมาเตือนกันกะปริดกะปรอย
เพราะแต่ละอย่างล้วนเป็นสิ่งจำเป็นที่ควรจะแก้ไข และควรจะแก้ไขเสียแต่เนิ่นเนิ่น ดีกว่าปล่อยให้ฝังรากลึกลงไปในตัวบุคคล
แล้วยาวต่อเนื่องไปจนกลายเป็นวัฒนธรรมของสังคมแห่งนี้ เป็นการติเพื่อก่อ ขอให้ปรับปรุงพัฒนา มิใช่ด่าเด็กอย่างที่หลายท่านเข้าใจครับ

ครบถ้วนกระบวนความ เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

Loud and Clear มากๆ ขอบคุณครับ

น่า pin เอาไว้นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
ตามที่พี่บอก ก็จริงครับ ถูกต้องทุกอย่าง

เเต่ที่ผมพูดถึงเรื่องตัวผม นั้นเพราะ พี่เเพน พูดถึงเรื่อง คำข้างล่างภาพ อวตาล

ผมจึงอธิบายให้ฝังว่าที่เขียนผมหมายถึงอะไร

อีกอย่างคำนั้นผมเขียน ตั้งเเต่ สมัค ยูชนี้เลยครับ เขียนก่อน กระทู้นี้

ไม่ได้ประชดประชันเเต่อย่างใด ผมเเค่ทำความเข้าใจเท่านั้นเอง ผมเเค่บอกว่าผมรู้สึกไม่ดี ไม่ได้มาต่อว่าเเต่อย่างใด

เพราะ ผมนับถือพี่จิมมี่ มาก ติดตามมาโดยตลอด

เเล้วพี่ลองดูนะครับผมไม่ได้บอกว่าทุกคนในนี้ ผมหมายถึงบางความเห็นพูดกันเเรงเกินไปจนผมรุ้สึกเเย่ จึงอยากให้เปลี่ยนคำเป็น  วุฒิภาวะต่ำกว่า20ปี

แต่พี่จิมมี่ก็มาตอบเเล้ว ด้วยเหตุผล เเล้วพี่เเพน ก็มาตอบ  เช่นนั้น ผมก็เเค่มาแก้ว่าตัวผมไม่ได้เป็นอย่างที่พี่เค้าคิด แค่นี้เองนะครับ

ไม่ได้มาต่อว่าเเต่อย่างใดเเล้วไม่ได้บอกว่าเป็นตัวผม เเค่บอกว่ามอง เเล้วรู้สึกแย่ ไม่งั้นลองเช็ค กระทู้ย้อนหลังดูได้ว่าผมไม่เคยเกียน ไม่รู้เเล้วพูดนู้นพูดนี้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
สุดยอดครับ พี่เนย ผมจะน้อมรับคำของพี่ทุกคำครับ ในอดีตผมสร้างวีรกรรมไว้เยอะ ยังไงก็ขอโทษพี่ทีมงานด้วยนะครับ สำหรับเรื่องที่เคยเกิดขึ้นที่นี่ และดีใจมากที่ได้อยู่ในเวปแห่งนี้ มันมีอะไรมากกว่ากว่าความเป็นเวปรถยนต์ ทำให้ผมมีประสบการณ์ ได้เรียนรู้อะไรเยอะแยะ ได้สอนผมในทุกๆเรื่อง ขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชัดเจนเลยครับพี่เนย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เริ่มรู้สึกว่าที่บ้านแห่งนี้กลับมาอบอุ่นเหมือนเดิมแล้ว ^_^

หลายๆข้อความของสมาชิกหลายๆท่าน ผมว่ามันเพียงพอที่จะอธิบายถึงสิ่งต่างๆได้อย่างดี ครบถ้วนแล้ว
สำหรับใช้เตือนสติทุกๆท่านให้คิด ก่อนที่จะโพสต์อะไรลงไป

เพื่อสังคมที่ดี เพื่อบ้านที่น่าอยู่ ในเมื่อบ้านนี้เป็นบ้านของพวกเราทุกๆคน
เราก็ควรที่จะช่วยกันดูแลรักษา มีอะไรไม่ดีไม่งามหรือควรปรับปรุงก็มาตักเตือนกันอย่างมีเหตุผล จริงมั๊ยครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
คนที่เลือก เข้ามา Headlight magazine ผมว่าหลายๆท่าน เตือนสติในการตั้งกระทู้ และตอบได้ดีแล้ว

เห็นด้วยครับ  ที่เว็บนี้ ควรเน้น การใช้ภาษาที่สุภาพ ไม่รุนแรง และมีข้อมูลที่ถูกต้องมาเผยแพร่ แก่ปัญญาชนทั้งหลาย

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
นั้งอ่านมาตลอดครับ คิดว่าตัวเองมีส่วนรับผิดชอบหลักในการทำให้เกิดกระทู้นี้เช่นเดียวกัน ถ้าจะโทษใครโทษผมได้เลยะนะครับ

บอกก่อนว่าผมจะเข้ามาโดยการล็อกอินคร้งนี้ครั้งสุดท้ายแล้ว ปกติติดตามเว็ปที่คุณ Jimmy มาตอนที่ เริ่ม Review Subaru ในเว็ปอื่น ผู้ชายกับรถมันของคู่กันไม่มากก็น้อย   ผมเข้ามาเจอ headlightmag โดยมีจุดประสงค์อย่างชัดแจ้ง ที่จะซื้อ Cruze เพียงแต่เข้ามาหาเสียงสนับสนุนเท่านั้นเอง พอสมัครสามชิกได้ก็เริ่มตั้งคำถาม ก่อนหน้านั้น พยายามหาข้อมูลในเว็ปอย่างหนัก รวมทั้งไปศูนย์ Cruze ด้วย จากการวิเคาระห์ และคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก และรีวิวที่ยอดเยี่ยมของคุณ Jimmy ผมตัดสินใจเอา Focus TDCi ในนาทีสุดท้าย และรักมันมาก ถือว่าผมบรรลุวัตถุประสงค์ผมแล้ว.
            ผมเป็นคนตรงๆ เนื่องจากลักษณะงานที่ผมทำอยู่จำเป็นต้องเป็นแบบนั้น อ้อมได้บ้างนิดหน่อย
            ผมอยากแสดงความรับผิดชอบต่อผู้ที่เข้าใจผิด เกี่ยวกับเรื่องอายุ และเด็กกับผู้ใหญ่  แต่ผมเข้าใจว่าไม่รู้เหมือนกันว่าจะตั้งหัวข้อยังไงให้มันดูคุลมที่สุด แม้กระนั้นก็ตามก็ต้องมีการตอบโต้อยู่แล้วเป็นเรื่องธรรมดา ผมเองก็จะเข้ามาดูเรื่อยๆ ไม่ต้องตอบอะไร แต่จะไม่ล๊อกอินอีกเท่านั้นเอง
            ข้อกล่าวถึงคุณ Jimmy ในส่วนตัวผมเข้าใจ ใครไม่ทำเว็ปไม่รู้หรอก ใครๆที่ว่า คุณ Jimmy ใจร้อน ลอง track ดูนะครับ ว่าวันๆเค้าทำอะไรเพื่อเว็ปนี้บ้าง อย่างหนึ่งคือเรื่องโฆษณา เรื่องนี้สำคัญมากกว่าจะหาข้อมูล กว่าจะมาเขียน เพื่อจะให้ผู่สนันสนุนเข้ามาดู และจ่ายค่าโฆษณา แล้วมีใครไม่รู้มาเป็นอีแอบ บอกแล้วบอกอีก สำหรับคนที่เข้ามาดูเข้ามาโพสอย่างเดียว แทบไม่มีทางเข้าใจการทำงานหนักของทีมงานเว็ปนี้  ผมเชียร์และสนับสนุนให้ใช้ตัวแดงต่อไปครับ เพราะไม่งั้น มันก็จะไม่ต่างและก็จะกลื่นๆไปเหมือนกับเว็ปอื่นๆ
          ผมไม่มีอะไรจะพูดแล้วครับ ช่วงนี้ทำงานอยู่ในทะเล
          บาย  ขอบคุณมากอีกครั้ง เพราะที่นี้จริงๆ ที่ทำให้ผมได้รถที่ดีที่สุดสำหรับผม

• **
^

^

^

พี่พูดได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ MoLee

อ้าวมีอะไรเกิดขึ้น ไปอยู่วัดมาอาทิตย์นึง มีเรื่องมากมายขนาดนี้เลยหรอเนี้ย

อ่ะมารับทราบไว้ครับ

ตอนตั้งกระทู้นั้น

พูดกันตรงๆก็คือ สิ่งที่เราคิดถึง เราจำเป็นต้องตั้งกระทู้ให้ครอบคลุมกว้างๆ เอาไว้

เพราะถ้าจะให้ ตั้งกระทู้ด้วยชื่อพาดหัวว่า " คนที่มีวุฒิภาวะต่ำกว่าอายุจริง ควรอ่าน"

แบบนี้ มันก็แรงไปถุกไหมครับ?

เราทุกคนเคยเป็นเด็กกันมาก่อน เราย่อมรู้อยู่เต็มอกว่า เด็กๆหนะ ความคิดอ่านดีๆ เยอะ
แต่ปัญหาคือ การแสดงออกที่เหมาะสมนั้น ยังไม่ค่อยจะมีกันเท่าไหร่ ถ้ามองในภาพรวม

จะให้พี่จับแยกแต่ละคนเลยก็คงได้ แต่ถ้าในเมื่อ เราไม่ควรจะไปตั้งกระทู้เจาะจงถึงใคร
เพราะมันไม่ต่างกับการไปประจานใครเขา ซึ่งก็ไม่ดีต่อความรู้สึกกันอีก เลยตัดสินใจว่า
คงจำต้องตีกรอบเป็นกลุ่มน้องๆ อายุต่ำกว่า 20 ปีลงไป แทน

ในบอร์ดเรานั้น น้องๆที่ตอบดีมีหลายคนครับ
ใครจะไปเชื่อว่า Moza หนะ อายุแค่ 13 เท่านั้น แต่ตอบดีกว่าผู้ใหญ่หลายๆคนด้วยซ้ำ
และอยากให้จับตาดู Moza คนนี้เอาไว้เลย อนาคตไกลแน่ๆ ส่วน Vellcap เองก็โอเคครับ
หรือจะเป็นอย่าง tokyo ที่เรียกว่า ใช้ได้เลย

ขอบคุณพี่จิมมีมากนะครับ แต่เอาความจริงผมว่าตัวผมเองก็ยังมีความคิดที่เด็กอยู่มากเหมือนกัน
ก็ยังมีสิ่งที่ไม่ดีพิมพ์ออกไปบ้างเหมือนกัน
(ปล. จะ14 แล้วนะครับ อีก8วัน)

ต้องขอบคุณกระทู้นี้นะครับ ผมเชื่อ ว่าหลายคน(รวมถึงผม)จะได้ปรับ นิสัยบ้างอย่างที่ไม่ดี ให้ดีขึ้นมาได้เยอะมาก
ตั้งแต่เล่นเว็บนี้มา ผมได้อะไรตั้งหลายอย่าง ได้สังคมที่กว้าง มากๆ ได้ความรู้รถ จากเดิมที่หัวแข็ง ไม่เชือว่า ยีห้อโน้นดีจริง
ต้องยี้ห้อนีเท่านั้น บลาๆๆ  และก็ได้พี่ๆ คอยตักเตือนเวลาทำอะไรไว้ไม่ดี  อยากขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ  ;)

ขอถือโอกาสนี้เลยนะครับ  อะไรที่ผมเคยทำไม่ดีไว้ขอโทษ ด้วยนะครับ
 ยกตัวอย่าง ที่ผมเคยไปเอาคลิปรายการ HLM มาลง
ก่อน โดยพี่ๆยังไม่ได้เปิดตัว แล้วโดนลบกระทู้ไป  ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับพี่ๆทีมงาน ตอนนั้นผมคิดอะไรอยู่ก็ไม่รู้  แต่หลังโดนลบกระทู้ไป ก็ทำให้ผมรู้สึกผิดจริงๆ  จึงมาขอโทษไว้ในโอกาสนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ scorpions

• **
ไม่ค่อยได้ตอบ นอกจากอ่านอย่างเดียว ตอนนี้อายุก็31แล้ว กว่าจะมีรถเป็นของตนเองก็เมื่อเกือบสามสิบ จะขอเตือนทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ว่า บ้าน นั้น มัน มีผู้คนมากหน้าหลายตา ทั้งเป็นพี่น้อง ทั้งเป็นเพื่อนบ้าน ทั้งที่รู้จักมักจี่ ทั้งผู้คนที่แวะไปเวียนมา นั้น จะต้องมีกฏระเบียบ เพื่อใช้ทำให้บ้านมีความพร้อมในการ รับรอง ผู้คนที่จะผ่านเข้ามา ถ้าผู้คนคิดแต่จะเอาความคิดของตัวเองไปประสม ปนเป กับเรื่องที่ตนเองคิดว่าถูกแล้วนั้น บ้านจะลุกเป็นไฟ โดยไม่สนใจคนรอบข้าง และกฏกติกาที่บ้านตั้งไว้ ตอบเป็น100หน้า1000หน้าก็ไม่จบสิ้น ถ้าเข้าใจกฏระเบียบ กติกาแล้ว ทุกอย่างจะเดินทางตามปกติ เหมือนที่ญี่ปุ่นโดนสึนามิ แต่ผู้คนยังเข้าแถวรออาหารอย่างเป็นระเบียบ โดยไม่เอาตัวเองเป็นใหญ่

ไม่รู้ว่าจะถูกใจหรือไม่ แต่อยากบอกให้รู้ว่า บ้านยินดีต้อนรับทุกคน แต่บ้านก้มีกติกาในการต้อนรับผู้คน

จาก ครูกล้า