ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้city zxว่าเจอปัญหาเหมือนรถผมหรือไม่และมีวิธีแก้อย่างไรได้บ้าง  (อ่าน 13099 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
คันนี้ผมใช้มาได้5ปีวิ่งไปเกือบ7หมื่นกิโลเมตร(ผมยังไม่ได้ไปเข้าศูนย์ตรวจเช็คเพราะไม่มีเวลาและต้องใช้รถรับส่งลูก ภรรยา และใช้งานทุกวันเพราะวันอาทิตย์ก็รับงานนอกอีกรวมถึงถ้าเข้าศูนย์ตรวจเช็ค ราคาอาจจะแพงช่วงนี้ต้องใช้เงินเยอะ ไม่มีเงิน)
1.มีเสียงกรอบแกรบเหมือนพลาสติกมันกระทบกันแถวๆคอนโซลตรงกลางรถ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรและเกิดตรงจุดใหนแต่เสียงดังมาแถวๆนั้น
2.ที่ปัดน้ำฝนเสียงดังพอสมควร ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ ใครพอทราบไหมว่าราคาประมาณเท่าไร
3.ยางรถยังไม่เคยเปลี่ยน ปกติกี่กิโลถึงต้องเปลี่ยนทีนึง และที่เปลี่ยนที่ใหนราคาไม่แพงรวมถึงไม่ต้องใช้ยางดี เอาแค่ใช้ได้ควรใช้ยางอะไร
4.ตรงข้างที่นั่ง(ตรงด้านล่างประตูในส่วนที่เป็นเหล็กตัวรถ)เกิดสนิม มันเกิดได้ยังใง เพราะปกติรถใช้งานถนอมพอสมควรและไม่เคยได้ชนอะไรในส่วนนี้
5.ภรรยาผมชอบขับแบบหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวาจนสุด ประเภทว่าหมุนพวงมาลัยจนสุดจนดังกึกๆ ในอนาคตพวงมาลัยรถอาจเสียได้หรือไม่
6.เกียร์CVT สามารถซ่อมได้แล้วหรือยังหากเสีย ซ่อมแบบว่าไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด หากซ่อมได้จะได้ประหยัดเงินค่าซ่อมเกียร์
7.สปอยเลอร์ท้ายรถมีประโยชน์อย่างไรและได้ใช้ประโยชน์ตอนใหนมากที่สุด พอดีมันติดมาตั้งแต่ออกรถแล้ว เซลล์แถมให้ฟรี
ปล.ปัญหาอาจเยอะและหลายคนอาจจะคิดว่าแค่รถคันเล็กๆคันนึงแต่รถคันนี้ผมเก็บเงินซื้อเอง ภูมิใจกับมันอยู่พอสมควรและคงไม่คิดขายมันไป คิดว่าจะใช้จนลูกโตและคงเอาให้ลูกใช้ต่อถ้ามันยังใช้ได้อยู่ ขอบคุณที่อ่านมาจนจบครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

ของผมก็5ปีเหมือนกันครับ
1.เสียงดังตรงคอนโซลคงต้องหาให้เจอและแก้ไขเป็นจุดๆไป ต้องดูว่าเกิดจากจุดไหน แล้วให้ช่างรื้อประกอบใหม่ตรงจุดนั้น

2.ที่ปัดน้ำฝน เปลี่ยนเฉพาะยางปัดก็ได้ครับ ไม่กี่ตังค์ ยางคงแข็งแล้วปัดไม่เอี่ยม เสียงดัง

3.ยางรถผม เปลี่ยนมาแล้ว3ชุดครับ เพราะวิ่งหนักใช้ได้ ตอนนี้เกือบ2แสนโลละครับ วิ่งวันละ เกือบๆ200โล
   การเปลี่ยนยาง อาศัยดูที่นะยะทางที่วิ่ง ผมเปลี่ยนเฉลี่ยทุก 5หมื่นโล แต่ถ้ารถวิ่งน้อย 3-4ปี คงน่าจะเต็มที่ต้องเปลี่ยนละครับ

4.ตรงนี้ไม่เจอครับ ลองให้ช่างดู

5.รุ่นนี้เป็นพวงมาลับเพาเวอร์ไฟฟ้า ไม่มีระบบไฮดรอริค คงไม่เสียแบบพาวเวอร์น้ำมัน(เค้าว่ามา) แต่ในระยะยาวๆผมก็ชักไม่แน่ใจ ของผมก็มีอาการ
   หมุนเลี้ยวสุดบางจังหวะมันไม่คืนกลับนิดหน่อย แต่พอหมุนคืนมาหน่อย มันก็ตีกลับเอง

6.เรื่องเกียร์ CVT ผมไม่ทราบเพราะใช้รุ่น S M/T

7.สเปยเลอล์ ช่วยได้แค่เรื่องความสวยงามครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คันนี้ผมใช้มาได้5ปีวิ่งไปเกือบ7หมื่นกิโลเมตร(ผมยังไม่ได้ไปเข้าศูนย์ตรวจเช็คเพราะไม่มีเวลาและต้องใช้รถรับส่งลูก ภรรยา และใช้งานทุกวันเพราะวันอาทิตย์ก็รับงานนอกอีกรวมถึงถ้าเข้าศูนย์ตรวจเช็ค ราคาอาจจะแพงช่วงนี้ต้องใช้เงินเยอะ ไม่มีเงิน)
1.มีเสียงกรอบแกรบเหมือนพลาสติกมันกระทบกันแถวๆคอนโซลตรงกลางรถ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรและเกิดตรงจุดใหนแต่เสียงดังมาแถวๆนั้น
2.ที่ปัดน้ำฝนเสียงดังพอสมควร ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ ใครพอทราบไหมว่าราคาประมาณเท่าไร
3.ยางรถยังไม่เคยเปลี่ยน ปกติกี่กิโลถึงต้องเปลี่ยนทีนึง และที่เปลี่ยนที่ใหนราคาไม่แพงรวมถึงไม่ต้องใช้ยางดี เอาแค่ใช้ได้ควรใช้ยางอะไร
4.ตรงข้างที่นั่ง(ตรงด้านล่างประตูในส่วนที่เป็นเหล็กตัวรถ)เกิดสนิม มันเกิดได้ยังใง เพราะปกติรถใช้งานถนอมพอสมควรและไม่เคยได้ชนอะไรในส่วนนี้
5.ภรรยาผมชอบขับแบบหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวาจนสุด ประเภทว่าหมุนพวงมาลัยจนสุดจนดังกึกๆ ในอนาคตพวงมาลัยรถอาจเสียได้หรือไม่
6.เกียร์CVT สามารถซ่อมได้แล้วหรือยังหากเสีย ซ่อมแบบว่าไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด หากซ่อมได้จะได้ประหยัดเงินค่าซ่อมเกียร์
7.สปอยเลอร์ท้ายรถมีประโยชน์อย่างไรและได้ใช้ประโยชน์ตอนใหนมากที่สุด พอดีมันติดมาตั้งแต่ออกรถแล้ว เซลล์แถมให้ฟรี
ปล.ปัญหาอาจเยอะและหลายคนอาจจะคิดว่าแค่รถคันเล็กๆคันนึงแต่รถคันนี้ผมเก็บเงินซื้อเอง ภูมิใจกับมันอยู่พอสมควรและคงไม่คิดขายมันไป คิดว่าจะใช้จนลูกโตและคงเอาให้ลูกใช้ต่อถ้ามันยังใช้ได้อยู่ ขอบคุณที่อ่านมาจนจบครับ

1.เสียงกรอบแกรบ ก๊อกแก๊กนี่ชาวฮอนด้าเป็นกันเยอะ เพื่อนผมก็เป็นครับ คันของผมก็เคยได้ยินเหมือนกัน แต่หาแหล่งที่มาของเสียงไม่เจอ
ถ้าอยากแก้ให้หาย ก็คงต้องยกคอนโซลดูล่ะครับ ว่าเป็นที่ตรงไหน
2.เสียงดังนี่หมายถึงเสียงมอเตอร์หรือที่ตัวยางครับ ถ้าเป็นที่ยางเปลี่ยนข้างนอกก็ได้
3.ปกติยางรู้สึกเค้าให้เปลี่ยนทุก 2ปี หรือ 40000 โลหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ส่วนใหญ่ก็ขับกัน 4-5 หมื่นโลค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ ยางแพงเหลือเกิน
4.ไม่รู้จะตอบยังไง แต่อยากบอกว่ามันเป็นธรรมดาของเหล็กครับ ดูแลดีแค่ไหน ถ้าไม่ได้ถูกเคลือบด้วย rusty oil ยังไงก็ขึ้นสนิมครับ
(ที่โรงงานที่ผมทำต้องนำเหล็กไปล้างด้วย solvent เอาขึ้นมาถ้าไม่รีบเป่าให้แห้ง ไม่เกิน 3 นาทีเป็นสนิมเลยครับ เพราะฉะนั้น อย่าไปซีเรียส เรื่องธรรมดาของเหล็กจริงๆ)
วิธีแก้คงต้องขัดสนิมออกแล้วพ่นด้วยน้ำมันกันสนิมมั้งครับ (รอผู้รู้อีกที)
5.ไม่แนะนำให้หมุนสุดนะครับ หมุนแค่เกือบสุดก็น่าจะพอ ถ้าจะหมุนสุดก็อย่าหมุนแรงมาก จังหวะหยุดมันจะดังกึ๊ก เสียงมันมาจากเสียงเสียงปั้มเพาเวอร์ มันกระแทกกับลูกยางกันกระแทกน่ะครับ กระแทกบ่อยๆก็ไม่ดีครับ ลูกยางอาจจะไปก่อนวัยอันควร และอีกอย่าง เราไม่ควรหมุนพวงมาลัยสุดวงเป็นเวลานานๆ เพราะว่าปั๊มพาวเวอร์จะทำงานหนัก( high pressure) จะทำให้ไฮโดรลิคไปก่อนวัยอันควรในกรณีที่เป็นพาวเวอร์น้ำมัน แต่ถ้าเป็นเซอร์โวนี่ไม่ทราบเหมือนกัน แต่คิดว่า load ที่เกิดขึ้นกับเฟืองมันจะสูงมั้งครับ ยังไงเดี๋ยวรอผู้รู้มาชี้แจงอีกรอบ ผมก็จำไม่ค่อยได้เคยอ่านมานานแล้วอะครับ
6.ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าได้
7.สปอร์ยเลอร์ ได้ใช้ประโยชน์ตอนคนมองน่ะครับ เพราะว่ามันสวย 5555
ถ้าเอาจริงๆก็ ตอนขับที่ความเร็วสูงครับ สปอยเลอร์จะช่วยลด Turbulant flow(ความปั่นป่วนของลม) บริเวณท้ายรถ และจะช่วยกดท้ายไม่ให้ลอยเวลาขับที่ความเร็วสูงด้วยจ้า

อันไหนผิดพลาด ทักท้วงได้นะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 14:28:22 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ YF-19

ไม่ได้ใช้ ZX ครับ แต่ก็พอช่วยตอบได้
1. แล้วแต่คันครับ แต่ละคันจะมีเสียงคนละที่คนละแบบกัน ต้องลองให้ช่างรื้อดู รื้อไม่ดีดังกว่าเดิมได้ครับ
2. ยางปัดน้ำฝน สามสี่ร้อยครับ
3. ยางรถประมาณ 50000 กม. หรือ 5 ปีครับ ดูจากเนื้อยางก็ได้ถ้าเริ่มแข็งจิกไม่ลง มีรอยแตกก็เปลี่ยนเลยครับ
7. สปอยเลอร์ ช่วยสร้างแรงกดให้กับรถได้ครับ จะเห็นผลเมื่อขับเร็วๆ ราว 120+ ขึ้นไป ยิ่งขับเร็วยิ่งแตกต่างครับ ว่ามีจะให้ผลดีกว่า สังเกตในรถแข่งจะต้องมีเพื่อให้รถเกาะถนนมากขึ้นไม่ลอยไม่เบาเวลาขับเร็วๆครับ ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Northbridge

ตอบเรื่องพวงมาลัยนะ รถบ้านผมใช้มา 15ปี + ก็มีหมุนพวงมาลัยสุดทางบ่อยครัง้ เป็นเพาเวอร์น้ำมันนะครับ

ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่ตามหลักการเท่าที่ทราบมาจากผู้เชี่ยวชาญหลายๆท่าน ก็ไม่แนะนำให้ทำ แต่บางทีสุดวิสัยก็ต้องทำ ส่วนตัวคิดว่า อย่าแช่มันไว้สุด นานๆก้แล้วกัน ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
2. ยางปัดน้ำฝนซื้อมาเปลี่ยนเองเลยครับ เคยไปเปลี่ยนที่ศูนย์ฮอนด้า เขาคิดค่าแรงมาด้วยครับ ซึ่งจริงๆ ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 1 นาที Honda Civic ผมมันจะเป็นยี่ห้อ NWB หรือ NMB นี่แหล่ะครับ ซึ่งมีขายที่เซ็นทรัล ปกติก็ลดราคา 20-30%
3. ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนก็เปลี่ยนด่วนเลยครับ วิ่งมา 5 ปีแล้ว Dunlop LM703 ก็พอได้นะครับ ราคาไม่แพงมาก

ออฟไลน์ tokyo

ยางปัดน้ำฝนซื้อเฉพาะยางก็ได้ผมให้เขาเปลี่ยนให้ข้างละ50บาท
แต่เคยเห็นในนิตยสารว่าบางร้านขายข้างละ20บาทก็มี

จากการใช้งานก็โอเคเนียนครับ
07 mazda 3