ผู้เขียน หัวข้อ: /-/ ใครเคยแก้รอยลักยิ้ม กับ ช่างสิทธิชัย มั้งไหมครับ /-/  (อ่าน 30942 ครั้ง)

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
เห็นชื่อเสียงพี่เขาดีอ่ะครับ ใครเคยทำกับพี่เขามั้งอ่ะครับ

พอดีผมมีรอย 2 จุด ว่าจะทำอยู่อ่ะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เห็นชื่อเสียงพี่เขาดีอ่ะครับ ใครเคยทำกับพี่เขามั้งอ่ะครับ

พอดีผมมีรอย 2 จุด ว่าจะทำอยู่อ่ะ ขอบคุณครับ

มี 3 คำถาม

1. คุณใช้รถอะไร และเป็นรอบตรงไหน เพราะถ้าเป็นกันชนรถเก๋งทุกวันนี้เป็น ABS เอาไปตากแดดก็อาจหาย
2. ช่างคนนี้เป็นใคร ทำงานที่ไหน และที่สำคัญคือ มันน้อยคนนะครับที่จะรู้ชื่อช่าง
3. รอยมันมากขนาดต้องหาช่างที่ชำนาญเลยเหรอครับ ผมว่าไม่จำเป็นเลยนะ รถกระบะพ่อผมเป็นรอยลักยิ้มที่ประตู เราก็ใช้เหล็กยาวๆ แยงเข้าไปดันมันออก แล้วก็ขัดสีนิด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ neung23

เคยใช้ครับ

เรียบน่ะเรียบแต่เจอแดดแล้วเห็นเป็นรอยเคาะครับ เขารับแก้ลักยิ้ม แต่ผมไปแก้รอยบุบ ลึก2เซ็น เหมือนลงฝ่ามือ คาราเต้ ไปมันเลยไม่เนียนคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

แต่ลักยิ้มเห็นคันอื่นๆจอดทำอยู่ เนียนเลยล่ะครับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
เคยทำครับ
งานออกมาดีครับ รอยไม่เหลือ
แต่ก็มีรอย swirl หลังจากขัดเสร็จเล็กน้อยนะครับ
เพราะพี่เขาขัดลบรอยด้วยมือ ไม่ได้ใช้เครื่อง
แต่ถ้าถามว่างานดีกว่าช่างคนอื่นหรือเปล่านี่
ไม่รู้ครับ เพราะเคยทำกับพี่เขาเท่านั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เพิ่งเรียกมาทำ CR-V ไปเมื่อเดือนก่อน
เอาเป็นว่าถ้าคุณเคยจำได้ว่ารอยมันอยู่ตรงไหน คุณจะสังเกตได้ถ้าใช้ไฟส่องช่วย
แต่ถ้าไม่ใช่เจ้าของรถมาดู ต่อให้บอกว่ารอยนั้นอยู่ที่แก้มหน้าซ้าย ..ก็หาไม่เจอหรอกครับ
สิทธิชัยทำแก้ลักยิ้มมานานหลายปีแล้ว เมื่อก่อนนั่งมอเตอร์ไซค์ไปแก้ให้นอกบ้าน
สมัยนี้ขับกระบะ มีลูกทีมสองสามคน เรียกมาทำที่บ้าน 20 นาทีเสร็จ แต่แผลเดียวโดนไป 1,500 บาทนะ

แพงไหม..เมื่อก่อนไปแก้ที่ chippy รามอินทรา ถ้าให้แก้รอยเดียวเขาคิด 1,200 นะแต่นั่นคือผมขับ
เข้าไปทำที่ chippy ไม่ได้เรียกมาใช้ที่บ้านแบบสิทธิชัย ก็คิดว่าให้ค่าน้ำมันเขาหน่อยแล้วกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยทำครับ ที่โลตัสเลียบด่วน เค้าจะเอาเหล็กยาวทรงคล้ายตะขอ ค่อย ๆ ขูดคล้ายกับนวดชิ้นงานจากด้านใน
จนกว่าจะเรียบ แล้วก็ขัดสีด้านนอกครับ ถ้าบุบ หรือ บุ๋ม ไม่ลึกงานเนียบครับ แต่ถ้าบุบมาก ๆหรือบริเวณชิ้นงานแข็งมาก ๆ ก็ไม่ค่อยเนียน
'19 Honda Civic EL

ครับ ผมเป็นรอยที่ประตูหลังซ้ายกับใกล้ๆไฟท้าย มันเป็นลักยิ้มบางมากๆอ่ะ

ถ้าให้เขาทำเสร็จแล้วเราเอาไปขัดเองได้ไหมอ่ะ แล้วทำไมแก้แล้วไปส่องกับแดดจะเห็น

รอยเคาะเหรอครับ ขอบคุณครับ

เพิ่งเรียกมาทำ CR-V ไปเมื่อเดือนก่อน
เอาเป็นว่าถ้าคุณเคยจำได้ว่ารอยมันอยู่ตรงไหน คุณจะสังเกตได้ถ้าใช้ไฟส่องช่วย
แต่ถ้าไม่ใช่เจ้าของรถมาดู ต่อให้บอกว่ารอยนั้นอยู่ที่แก้มหน้าซ้าย ..ก็หาไม่เจอหรอกครับ
สิทธิชัยทำแก้ลักยิ้มมานานหลายปีแล้ว เมื่อก่อนนั่งมอเตอร์ไซค์ไปแก้ให้นอกบ้าน
สมัยนี้ขับกระบะ มีลูกทีมสองสามคน เรียกมาทำที่บ้าน 20 นาทีเสร็จ แต่แผลเดียวโดนไป 1,500 บาทนะ

แพงไหม..เมื่อก่อนไปแก้ที่ chippy รามอินทรา ถ้าให้แก้รอยเดียวเขาคิด 1,200 นะแต่นั่นคือผมขับ
เข้าไปทำที่ chippy ไม่ได้เรียกมาใช้ที่บ้านแบบสิทธิชัย ก็คิดว่าให้ค่าน้ำมันเขาหน่อยแล้วกัน
พี่แพนครับ ของพี่แพนต้องแกะข้างในประตูออกมาไหมอ่ะครับ

แกะเพื่อให้เขางัดๆเคาะอ่ะครับ ถ้าแกะออกมาจะเป็นอะไรไหม

แบบมันจะประกอบกลับไม่แน่นหรือหลวมไหมอ่ะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dorakun

ผมเคยให้ช่างมาทำอยู่...แต่จำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร
ของผมทำมาก็เนี่ยนนะครับ....ตอนแรกเรียกมาว่าจะให้ทำรอยเดียว
ปรากฎว่าช่างมาเดินรอบรถแล้วก็วงกลมให้ดูตายละสิ มีตั้ง 4 แผล
แต่ก็ทำแบบเหมารวมไปครับ...เรื่องราคาผมจำไม่ได้จริงๆว่าเท่าไหร่
แต่งานออกมาเนี่ยนมากครับ...3จุดมองไม่เห็นเลยว่าเคยทำมา
อีกจุดนึงถ้าไม่บอกว่าตรงนี้แล้วสังเกตุดีๆก็มองไม่เห็นครับ....
สำหรับผม ผมว่าผมชอบผลงานมากเลยครับ

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้บริการแก้รอยลักยิ้มมาหลายครั้งแล้วกับช่างสิทธิชัย ผมว่างานออกมาค่อนข้างเนียนนะครับ ถ้าไม่บอกใครก็ไม่มีใครรู้ครับว่ารอยตรงนั้นเคยเป็นลักยิ้มมาก่อน ผมให้คะแนนความตั้งใจของช่างเต็ม 100% ครับ ถ้างานยังไม่เนียนช่างแกจะใช้ความพยายาม + เวลา ค่อนข้างมาก แกคิดค่าซ่อมแผลละ 300 บาท กรณีงานไม่ยากมาก แต่ผมซ่อมกับแกทุกครั้ง ผมไม่เสียดายเงินครับ ผมว่าคุ้มครับ

ปล. ขอใบเสร็จแกเพื่อไปเคลมประกันได้ด้วยนะครับ แต่ต้องถ่ายรูปก่อนและหลังทำไว้เป็นหลักฐานด้วยครับ

ผมเคยใช้บริการแก้รอยลักยิ้มมาหลายครั้งแล้วกับช่างสิทธิชัย ผมว่างานออกมาค่อนข้างเนียนนะครับ ถ้าไม่บอกใครก็ไม่มีใครรู้ครับว่ารอยตรงนั้นเคยเป็นลักยิ้มมาก่อน ผมให้คะแนนความตั้งใจของช่างเต็ม 100% ครับ ถ้างานยังไม่เนียนช่างแกจะใช้ความพยายาม + เวลา ค่อนข้างมาก แกคิดค่าซ่อมแผลละ 300 บาท กรณีงานไม่ยากมาก แต่ผมซ่อมกับแกทุกครั้ง ผมไม่เสียดายเงินครับ ผมว่าคุ้มครับ

ปล. ขอใบเสร็จแกเพื่อไปเคลมประกันได้ด้วยนะครับ แต่ต้องถ่ายรูปก่อนและหลังทำไว้เป็นหลักฐานด้วยครับ
ขอบคุณครับ ว่าจะเรียกพี่แกมาทำหลังสงกานต์เหมือนกันครับ

แล้วของพี่แกะประตูออกมาไหมอ่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ของผมไม่ต้องแกะประตู เพราะมันอยู่ในแก้มหน้า รื้อแผงบังโคลนแทนครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ถ้ารอยอยู่ที่ประตู ยังไงก็ต้องเอาแผงประตูออก ซึ่งถ้าเป็นรถรุ่นที่มีคนใช้กันเยอะ
ผมว่าช่างเขาต้องผ่านมือมาบ้างแล้ว ควรไขและแงะถูกจุด

ถ้าไม่เปิด ไม่ได้แก้ครับ เพราะทำงานด้วยชะแลงกับตะขอล้วนๆ แต่แกะแผงประตูนี่
ผมว่าเรื่องเล็กนะ รถบางคันเวลาทำเครื่องเสียงก็ต้องแกะ ถ้าแกะไปแล้วขอให้ใส่น็อตให้ถูก
ให้ครบ แล้วลองวิ่งดู ไม่น่ามีปัญหา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8