ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทั้งๆที่เราจอดบนถนนแท้ๆ  (อ่าน 30517 ครั้ง)

ออนไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทū
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:53:40 »
ถ้าให้ดูตามกฎ ผมอยากให้ปรับเปลี่ยนให้เหมือนญี่ปุ่นบวกกับบอสตั้นจังเลย

^
^
งั้นสรุปว่า ถนนหลวง เป็นของเจ้าของอาคารพาณิชย์เหล่านั้น(จากรูปที่ผมแนบ) ไปแล้วใช่ไหมครับ .....

คราวหลังผมจะได้ไม่ต้องแนะนำให้ใครเค้าซื้อบ้าน ให้มาซื้ออาคารพาณิชย์แทน เพราะจะได้ทางเท้า และถนนหลวง แถมมาให้อีก

น่าจะดีนะ

ป.ล.อย่าว่าผมเลย คือผมยังไม่เคลียร์อะ ผมยังสงใสอยู่ว่า ตกลง ถนนเป็นของใคร ....... เท่านั้น ....

ผมไำม่ได้ว่าอะไรคุณ จขกท นะครับ แต่จะมาตอบข้อสงสัยคุณด้วยความคิดแบบของผม ไม่ได้กวนนะครับ

ถนนเป็นของใคร ก็คงมีอยู่ 2 แบบ
1) เป็นของรัฐเพราะรัฐเป็นคงสร้างเองหรือนิติบุคคลสร้างแล้วมอบให้รัฐดูแล และถนนนั้นก็ถือเป็นสมบัติของชาติให้สาธารณชนไว้ใช้งาน
2) เป็นของนิติบุคคลสร้างและจดทะเบียนกับหน่วยงานรัฐ ว่าเป็นถนนส่วนตัวบุคคล นิติบุคคลดูแลกันเอง

อีกอย่าง ผมจะมาเล่าให้ฟังประสบการณ์ในการหาที่จอดรถริมถนน ในอีกมุมหนึ่งครับ
เมื่อตรุษจีนที่ผ่านมาผมกับครอบครัวผม ขับรถเข้าตัวเมืองหาดใหญ่ ไปทานกัน ร้านอาหารที่จะไปเป็นตึกแถวคล้ายที่ จขกท กล่าวถึง
ปรากฎว่า รถจอดเยอะมา จอดเต็มริมสองข้างทาง พ่อผมขับวนเกือบ 15 นาที แล้วก็มีร้านกาแฟ ริมถนนร้านหนึ่งเห็นพ่อผมขับรถวนผ่านหลายรอบ
จึงโบกให้จอด ถามว่ามาทานข้าวแถวนี้หร๋อ จอดหน้าร้านเค้าก็ได้ ไม่เป็นไร พ่อผม อายุ 60 กว่า ยกมือไหว้ขอบคุณ เจ้าของร้านกาแฟที่อายุประมาณ 40 ปี
และบอกว่าจะจอดกินข้าวไม่นาน ไม่เกิน 1 ชม ตอนกลับขึ้นรถด้วยความเกรงใจ พ่อผมก็เลยสั่งไมโลเย็น พร้อมขนมปังปิ้งและซาลาเปาที่ร้านนั้น ชุดใหญ่เลย เป็นการตอบแทนความใจดีของเค้าจริงๆ

สรุป ผมว่า น้ำใจคนไทยยังมีอยู่จริง ผมเห็นมาแล้วครับ ไปเป็นได้ว่ามีคนบางคนอาจเห็นแก่ตัว แต่คนดีก็ยังมีอยู่จริงๆ ครับ
แล้วจะมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แค่เิริ่มจากตัวคุณ ตัวผม เพื่อนๆ พี่ใน web นี้ เห็นแก่ตัวน้อยลง แบ่งปันคนอืี่นบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ครับ

เหมือนกับที่ web นี้ กำลังจะสร้าง สังคมให้น่าอยู่ ไม่ใช่หรือครับ
ส่วนแบบนี้ดูเหมือนจะเหมาะกับคนไทยที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
แต่ก่อนเคยมีครับ เอาของมีบังไว้ไม่ให้จอด

แต่เดี๋ยวนี้ก็เข้าใจครับ ว่ามันบังหน้าร้านเค้า  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium