ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณจะซื้อรถซักคัน แต่มีคนมาบอกคุณว่ารุ่นนี้มันห่วย คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ  (อ่าน 22514 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แต่ยังไงผมว่ามันยังดีกว่าซื้อมาแล้วโดนติ
อ่าไอนู้ก็ไม่ดี ไอนี้ก็ไม่สวย ศูนย์ก็แย่
เสียอารมณ์มากมาย
เคยของน้องมันเล่าให้ฟัง เพิ่งออก C200 Avg ใหม่แล้วขับไปเที่ยวกับเพื่อน แล้วมันก็ ติไอโน้นก็ไม่ดี ไอนี้ก็เสีียงดัง
บอกว่า Vios ของมันดีกว่าอีก... สุดยอด เทีียบอะไรไม่เีทียบเอา Benz ไปเทียบกับ Vios หุหุ มันคนละเรื่องกันเลย เข้าทำนอง องุ่นเปรี้ยวมากๆ
สุดท้ายแทบจะเลิกคบกันเลย

อย่างไรก็ตามผมว่าถ้าเค้าบอกก่อนซื้อมันคือความหวังดีครับ อย่าไปคิืดมาก สุดท้ายแล้วแต่ใจเราตัดสิน

คือช่วงนี้ในวงศาคณาญาติถอยป้ายแดงมาหลายคันเลยครับ และเมื่อผมออกโฟกัส ต้องมีคุณญาติๆเอาไปเปรียบเทียบแน่นอน แต่คงไม่พาทชั้นระหว่างซีคลาสกับวีออสอย่างพี่อ่าครับ  ตอนนี้น้าๆเค้าก็มีกันตั้งแต่ ซีวิค อัลติส ซีตี้ เฟียสต้า ฟอร์จูนเนอร์ แอคคอร์ท และวีออส  ซึ่งแน่นอนว่าโฟกัสผม จะต้องถูกเอาไปเทียบกะซิวิคยันวีออสแน่นอน อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เลือกรถด้วยความรู้ อย่าใช้ความรู้สึกครับ

บางทีคนที่บอกว่ารุ่นนั้นนี้ห่วย อาจจะยังไม่เคยใช้จริงจังหรือมีความรู้เกี่ยวกับรุ่นนั้นๆ ก็เป็นได้

คำเตือนที่หวังดี หากขาดความรู้ ก็เท่ากับทำร้ายคนอื่นโดยไม่รู้ตัว

ผมว่าฟังเสียงจากผู้ใช้รถจริงดีกว่าครับ แล้วเราค่อยมาเปรียบเทียบเองว่าคันไหนดี

ไม่ต้องให้คนอื่นมาบอกหรอกว่าคันโน้นดี คันนี้ห่วย เก็บข้อมูลไว้แล้วมาตัดสินใจเองครับ

ไม่มีรถคันไหนดีที่สุดในโลก มีแต่รถที่ตรงใจเรามากที่สุดในโลก

ขอบตุณมากครับ ผมก็ศึกษามาพอสมควรเลย ทั้งรีวิวพี่จิมมี่ ทั้งในเวปคลับโฟกัส ก่อนที่จะจองนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ถ้าความห่วยที่ว่า เรารับได้ มันก็เป็นแค่ความห่วยที่ถูกมองข้ามไป ไม่มีผลอะไรต่อการใช้รถของเราหรอก

แต่ถ้ารับไม่ได้ ค่อยไปนั่งคิดว่าจะเอายังไงต่อไป  ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ฟังและตอบกลับอย่างสุภาพ แล้วถือเงินไปถอยรถที่เราชอบ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
เสริม อีกอย่างนะครับ
ที่เค้าว่ากันว่าคันนู้นดีคันนี้ดีเนี่ย
บางทีเค้าอาจไม่เคยขับก็ได้
อาจไม่รู้จักเลยก็ได้ แต่มองๆดูแล้วคิดว่าดีไรเงี้ย
หรือแม้แต่ ดีกับเค้าไม่ดีกับเราก็ได้

เช่น

ใช้ Volvo S80 ดีตลอดไม่มีปัญหา ศูนย์ก็ดี เลยเอามาแนะนำ
แต่พอเราใช้ บ้านก็ไม่ได้อยู่ใกล้กัน พอเรามาเข้าศูยย์เจอศูนย์ซ่อมห่วยๆ
มันก็กลายเป็นรถที่ไม่เหมาะกับเราไปทันตา

ประมาณนี้ เพราะฉนั้น อย่างว่าครับ เลือกแล้ว วัดดวงไปเลย
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ IncarRus

น้าๆ เค้ารัก และหวังดีกับท่านครับ พวกเค้าอยากให้ท่านได้สิ่ง(ที่เค้าคิดว่า)ดีครับ  ;)
ถ้าท่านไม่เห็นด้วยกับคำแนะนำของพวกเค้า ท่านก็เอามันกองไว้ตรงนั้น(อย่างเงียบๆ)ครับ
แล้วท่านก็รับมาแค่ "ความหวังดี" ก็พอครับ

อย่าได้ซีเรียสไปครับ ทุกคน รักและหวังดี กับท่านครับ  ;D

ออฟไลน์ patzahut

ผมออก EX 1.8 มา ก็โนเหมือนกันครับ    ทำไมไม่ซื้อ ยี่ห้อ xx , yy   เยอะแยะไปหมด

ผมก็ได้แต่ ให้กุญแจเลย  ลองขับแล้วจะเข้าใจ

ออฟไลน์ adobe

;D
แบบนี้แหละครับ ไม่ใช่รถตลาด คนทั่วไปก็จะรู้แบบนั้นว่า Focus เป็นแบบนี้ อย่างงั้นอย่างงี้

ถ้าราคาตัว Focus 2.0 Sport+ ไม่ลงมาถึง 849,000 บาท มันก้ไม่น่าสนใจเลย ตามน้าๆว่าหน่ะถูกแล้ว
แต่นี่มันดั๊มพ์ราคาลงมามากมาย และ Option ที่ได้ก็เต็มๆ สะด้วย
ยิ่งถ้าชอบรถแนว Focus อยู่แล้วด้วย มันเข้าทางเลย

สำหรับผม คำตอบ คือ
ไม่มี C-Segment คันไหน 5 ประตู จึงเลือก Ford Focus
(ยกเว้น Mazda 3 แต่น้าไม่พูดถึงนิ)

ออฟไลน์ Zardus

;D
แบบนี้แหละครับ ไม่ใช่รถตลาด คนทั่วไปก็จะรู้แบบนั้นว่า Focus เป็นแบบนี้ อย่างงั้นอย่างงี้

ถ้าราคาตัว Focus 2.0 Sport+ ไม่ลงมาถึง 849,000 บาท มันก้ไม่น่าสนใจเลย ตามน้าๆว่าหน่ะถูกแล้ว
แต่นี่มันดั๊มพ์ราคาลงมามากมาย และ Option ที่ได้ก็เต็มๆ สะด้วย
ยิ่งถ้าชอบรถแนว Focus อยู่แล้วด้วย มันเข้าทางเลย

ไม่มี C-Segment คันไหน 5 ประตู จึงเลือก Ford Focus
(ยกเว้น Mazda 3 แต่น้าไม่พูดถึงนิ)

Prius ไงครับ V70 อีก CT-200 ด้วย X1 ไม่รู้รวมไหม๊
ถ้าไม่นับ Premium ก็ต้อง Prius นี่แหละ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จะว่าไปแล้ว

รถตลาด แต่สีต่าง ยังไม่วายโดนแขวะเลยครับ

ตอนนั้นผมขับแคมรี่สีเขียว โดนแต่คนค่อนแคะ สีประหลาด ขายไม่ได้ราคา ผมได้แต่ตอบว่า "ถ้าจะรอสีน้ำเงินต้องรออีก3เดือน แต่สีเขียวรับรถเลย และ กรูว่าสีเขียวมันก็สวยดีออก"

...............

ตอนนี้ ผมขับแอกคอร์ดสีเทาเข้ม พวกที่เคยค่อนแคะนี่สงบปากไปละ (แต่ถ้ามีสีเขียวและได้รับรถเลย ผมก็สน)

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
น้าๆ เค้ารัก และหวังดีกับท่านครับ พวกเค้าอยากให้ท่านได้สิ่ง(ที่เค้าคิดว่า)ดีครับ  ;)
ถ้าท่านไม่เห็นด้วยกับคำแนะนำของพวกเค้า ท่านก็เอามันกองไว้ตรงนั้น(อย่างเงียบๆ)ครับ
แล้วท่านก็รับมาแค่ "ความหวังดี" ก็พอครับ

อย่าได้ซีเรียสไปครับ ทุกคน รักและหวังดี กับท่านครับ  ;D

+1 ถ้ากังวนเวลารวมญาติ ก็เลี่ยงการคุยเรื่องรถครับ เจอคอเดียวกันค่อยจัดเต็ม

;D

Prius ผมมองข้ามไปเลยครับ ผมไม่ชอบภายในมันเลยจริงๆ ส่วนรุ่นอื่น 5 ประตู ผมว่าราคามันแรงไป พ่อผมเค้าก็ไม่ตีกรอบอะไรนะ ให้เราเลือกอย่างที่เราชอบ แกบอกว่า "รถจะอยู่กับเราไปอีกนาน ไม่ใช่แค่ปีสองปี ถ้าเรารัก เราชอบ เราจะถนอมมัน หวงแหนมัน แต่ถ้าเราไม่ชอบหรือซื้อตามที่คนอื่นแนะนำ อาจจะไม่พอใจกับรถคันนั้นทีหลังก็ได้"

Prius ไงครับ V70 อีก CT-200 ด้วย X1 ไม่รู้รวมไหม๊
ถ้าไม่นับ Premium ก็ต้อง Prius นี่แหละ

;D

Prius ผมมองข้ามไปเลยครับ ผมไม่ชอบภายในมันเลยจริงๆ ส่วนรุ่นอื่น 5 ประตู ผมว่าราคามันแรงไป พ่อผมเค้าก็ไม่ตีกรอบอะไรนะ ให้เราเลือกอย่างที่เราชอบ แกบอกว่า "รถจะอยู่กับเราไปอีกนาน ไม่ใช่แค่ปีสองปี ถ้าเรารัก เราชอบ เราจะถนอมมัน หวงแหนมัน แต่ถ้าเราไม่ชอบหรือซื้อตามที่คนอื่นแนะนำ อาจจะไม่พอใจกับรถคันนั้นทีหลังก็ได้"

แต่ผมก็อยากได้ X1 มากๆเลยนะ  แต่พอบวกลบคุณหารแล้ว เก็บเงินอีกล้านกว่าๆให้พ่อออกเทียน่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ adobe

;D

แต่ผมก็อยากได้ X1 มากๆเลยนะ  แต่พอบวกลบคุณหารแล้ว เก็บเงินอีกล้านกว่าๆให้พ่อออกเทียน่าดีกว่าครับ

ลืมบอก ในราคานั้น คริคริ

;D

ถ้าในสายตาผมนะครับ 5 ประตูของโฟกัสจะดูลงตัวกว่าของมาสด้า 3  ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมเลยจบที่โฟกัส อิๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ kudos

• **
"และด้วยตัวผมเพิ่งจะสอบบรรจุได้ คุณพ่อก็เลยจะซื้อรถให้คันนึง"
เห็นว่าจะต้องผ่อนคืน อย่าลืมคิดค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงด้วยนะครับ เดี่ยวจะไม่เหลือพอใช้จ่าย ต้องไปติดค่าผ่อนกับคุณพ่อนะครับ ;D

ขอออกความเห็นเรื่องเดียวนะครับ ที่เหลือถ้าพร้อมก็ลุยโลดเลยครับ มีความสุขกับรถใหม่ครับ

No Thing.

ออฟไลน์ TTL

ผมว่านะ รถเราเป็นคนซื้อเราเป็นคนใช้ ไอคนที่ชอบบอกว่าว่าไม่ดีหรืออะไรถ้าเราขับแล้วชอบ ขับแล้วพอใจแล้วที่สำคัญคือมีเงินพอที่จะออกรถคันนั้นมาขับ ผมก็ซื้อครับเพราะว่าเราเป็นคนใช้ คนออกเงิน ใครจะพูดไงไม่สนครับ เราใช้แล้วมีความสุขเป็นพอครับ.... :D

ออฟไลน์ 2C-T

• **
เป็นผมจะตอบน้าคนทีขับซิตี้ว่า"ซิตี้ของน้าดีมากๆเลยครับขอผมยืมขับได้มั้ยครับซักอาทิตย์2อาทิตย์นะๆๆๆ"

ออฟไลน์ Nioka

มันก็พูดอยากนะครับเรื่องคำเตือน อย่างน้าๆ จขกท เตือนมาเพราะประสบการณ์ตรงทั้งนั้น

ซึ่งเป็นผมผมก็คิดนะครับ แต่ถ้าศึกษามาดีพอ ผมชอบคันไหนผมก็ซื้อคันนั้นครับ

ผมเคยเตือน คนใกล้ชิดเรื่อง mz3 ตัว 1.6 5 ประตู เค้าไม่เชื่อผมครับ

จนเมื่อเดือนที่แล้ว ทุกอย่างที่ผมบอก เค้าได้สัมผัสกับตัวเอง แล้วก็เสียเงินก้อนใหญ่ เพราะต้องขายทิ้ง ขาดทุนหลักแสน

เอาเป็นว่าบางคนเตือนเพราะหวังดี บางคนเตือนเพราะ เชื่อมั่นในสิ่งที่ตัวเองใช้มากไป

บางคนเตือนเพราะ อดีตอันโหดร้าย แต่อย่างที่บอกครับ ถ้า จขกท ศึกษามาดีแล้วคิดว่า พร้อมที่จะรับกับปัญหาต่างๆ

เป็นผมผมเลือกรถที่ผมอยากจะได้ครับ ไม่เลือกรถ เพราะคนอื่นเด็ดขาด เพราะ เราต้องอยู่กับมันอีก 5 ปีแนะ

ออฟไลน์ H.

3 คนแรกแนะนำเป็นทางเลือดให้ฉุกคิดครับ

ส่วนคนที่ 4 เป็นผม ผมจะสวดยาวๆเลย (ถ้ามันไม่จริงตามที่เขาบอก)
H.

ออฟไลน์ delete

ผมว่าในราคาที่เท่ากัน สมมติว่าโฟกัส2.0 849000
เทียบกับ อัลติส 1.8 อี 864000
ถ้าระยะยาวๆ 8-10ปี ผมว่าอัลติสดูจะจบกว่านะครับ
อย่างน้อยอีกนานกว่าจะเปลี่ยนโฉม โฟกัสปีหน้าก็ตกรุ่นแล้ว รวมถึงซิวิคปลายปี/ต้นปีหน้าก็ตกรุ่น
ใหนจะเรื่องค่าบำรุงรักษา เรื่องศูนย์
ความเห็นผมคือ ไม่ใช่ว่าจะไม่เห็นด้วยกับจขกท.นะครับ
แต่โฟกัสรุ่นนี้ กำลังจะOUT ทั้งเรื่องเครื่องยนต์ เรื่องโฉม ด้อยที่สุดในคลาสเดียวกันแล้ว
เว้นแต่ว่าจขกท.จะรอโฉมใหม่ ที่ปรับปรุงอะไรให้ดีกว่าโฉมนี้ ก็คงไม่ค้านหรอกครับ

ออฟไลน์ vellcap

บางครั้งเขาก็อาจพูดด้วยความหวังดี แต่ถ้ามีแต่ข้อเสียมาเนี่ย ไม่ต้องมาคุยกันครับ
กับไอ้พวกเปรียบเทียบแบบ @#$@#@$$R#R#R พวกนี้ก็ เชิญลงไปเดินดีกว่านะ

ออฟไลน์ SP

ช่วงนี้เลยครับ คุณพ่อผมโดนประจำ เวลาไปเจอคนรู้จัก เพื่อนฝูง ญาติสนิท มิตรสหาย เยอะแยะมากมาย
เค้าจะถามเลยว่า คิดยังไงออกรุ่นนี้ ทำไมไม่เอารุ่นนี้ รุ่นนั้นว่ากันไป ก็ได้แต่เฉยๆไป แล้วยื่นกุญแจให้ ไปลองเองแล้วจะรู้  ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็เหมือนคุณพาแฟนไปเปิดตัววันรวมญาตินั่นแหละครับ ก็คงมีญาติๆติชม เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย แนะนำลูกสาวบ้านโน้นว่าดีกว่าอย่างงั้นอย่างงี้ ผู้หญิงที่คุณเลือกหน้าตาไม่ค่อยดี ฐานะทางบ้านจน ข้างบ้านสวยกว่ารวยกว่าทำไมไม่จีบ (แต่คุณไม่ชอบ เค้าก็ไม่ชอบคุณ) แต่สุดท้าย คุณต่างหากที่เป็นคนที่จะอยู่ด้วยกันกับผู้หญิงคนนั้น สิ่งที่ญาติๆคุณเตือนก็คงด้วยความหวังดีตามมุมมองของเค้า

ป.ล.คนส่วนมากชอบติ แล้วถ้าคนที่ถูกติเชื่อตน มันจะทำให้ตนรู้สึกภูมิใจจัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
...
(ยกเว้น Mazda 3 แต่น้าไม่พูดถึงนิ)..

น่าสงสาร TIIDA ผู้ถูกลืม TT"

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ช่วงนี้เลยครับ คุณพ่อผมโดนประจำ เวลาไปเจอคนรู้จัก เพื่อนฝูง ญาติสนิท มิตรสหาย เยอะแยะมากมาย
เค้าจะถามเลยว่า คิดยังไงออกรุ่นนี้ ทำไมไม่เอารุ่นนี้ รุ่นนั้นว่ากันไป ก็ได้แต่เฉยๆไป แล้วยื่นกุญแจให้ ไปลองเองแล้วจะรู้  ;D ;D
อันนี้ตอบดี ชอบๆ   เป็นผมถ้ายังไม่ซื้อผมมาถามผมจะบอกแต่รถที่ผมใช้อยู่
เพราะถ้าบอกไป ดีไม่ดีโดนด่ากลับมา  ถ้าไปบอกเขาขายต่อไม่ได้ราคา
เขาก็บอกกลับมา ซื้อมาใช้ไม่ได้กะขาย
(ทั้งๆที่จริงๆ ถึงเวลามันก็ต้องขายอยู่ดี)

บอกว่าเปลืองน้ำมัน เขาก็จะบอกว่า มีเงินเติมไม่เดือดร้อน
( แต่ถึงเวลาน้ำมันแพง  ก็เอารถไปติดแก๊ส)    ซะงั้น.....

เคยเจอ ค่ะ แต่ริงโกะสะบัดบ๊อบ!!

ความชอบ ของเรา ถึงมันจะห่วยยังไง สุดท้าย เราก็ยอมรับมันได้ และรักมันมากขึ้นค่ะ เหมือนแฟนดีๆแหละ ใช่ให้ใครมาบังคับได้
เพราะ ถ้าเลือกตามคนอื่นมากเกินไป สุดท้าย ก็ขายทิ้ง เพราะ ไม่ได้รักตั้งแต่ต้นนี่แหละค่ะ
ความเห็นใช้ได้นี่เรา.... อิๆๆๆๆๆๆๆ

ส่วนของพี่ พวกบ้ากดเครื่องคิดเลข  อะไรคุ้ม อะไรได้  อะไรจ่ายเยอะ
สรุป: ก็ถูกใจทุกคัน  1.ซันนี้B11 ท่อน้ำแตกชาร์ปละลาย วางคาบูE15 1.5 บ้าพลัง
                           2.อีคาร์ 1.6 แผงประตูขึ้นรูป มีฮีตเตอร์มาจากญี่ปุ่นทั้งคัน  
                           3.Jazz GD คันแรกๆของสายพาน  เพื่อนบอกทำไมไม่ซื้อปิคอัพ4ประตู (ถ้าซื้อสงสัยเบื่อแน่)
ก็ที้บ้านซื้อพร้อมกัน กลายเป็นรถโทรมๆไปแล้ว
                           4.ฟรีดE รถที่คนชมกันมากก่อนตั้งราคา   พอราคาออกมาด่ากันขรม (ใช้มา1ปี ไม่มีวันไหนที่จะเสียใจ ไปไหนมีแต่คนชมว่ารถสวย)

โฟกัส เป็รถที่ดีครับ ถ้าคุณชอบและตอบโจทย์คุณได้   จัดไป แล้วคุณจะรักมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 18:51:20 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ off_033

ถ้าเราตั้งใจจะซื้อแล้วก็ฟังไว้ประดับความรู้ครับ ไงก็ญาติๆกันทั้งนั้น  เค้าเจออะไรมา  ฟังอะไรมาก็คงมาเตือนลูกๆหลานๆ

ถ้าเราซื้อแล้วมันดี  เจอกันคราวหน้าก็บอกข้อดีที่เค้าอาจจะยังไม่รู้ไป  บางทีอาจจะเปลี่ยนมุมมองใหม่ๆได้

ออฟไลน์ z4kas

ขอยกจากกระทู้นึง ที่เคยตอบไปนะครับเพราะพึ่งได้รถมาพอดี 
ด้วยเหตุผลใกล้เคียงกัน คือ ต้องอาศัยเงินทางบ้านด้วย
และเงินจากน้ำพักน้ำแรงตัวเอง (+แรงคนทางบ้านอีกนิดหน่อย(หน่อยมั้ง - -“) .... แล้วผ่อนต่อกับเขา)
ก่อนจะผมจะเลือกซักคัน
1. งบประมาณก่อนเลย (+ - ได้ แสนนึง)

2. ความชอบส่วนตัวในรถคันนั้น ๆ (หรือในหลายคันที่เล็งไว้)
ข้อนี้สำหรับผมถือว่าสำคัญนะ
เพราะอย่าง ที่รู้ รถบ้านเราราคาไม่ถูกเหมือนที่อื่น
ดังนั้น การจะเปลี่ยนบ่อย ๆ จึงไม่ใช่เรื่องเลย
สำหรับผม จึงต้องเลือกคันที่ชอบในความรู้สึก...เป็นสำคัญ
(คนอื่นว่าไง ก็เรื่องของเขา หรือถ้าเขาอยากจ่ายให้ ก็เอาตามที่เขาชอบได้ ^^)

3. การใช้งานจริง อันนี้นานาจิตตัง
ข้อดีข้อเสียอื่น ๆ ยิ่งมีคนตินั่น ตินี่ ผมถือว่าดีนะ
แล้วหาข้อมูลว่าจริงไหม จะได้เตรียมแก้ต่อไป (เพราะยังไงเราก็จะเอา 555+)
หรือถ้าจริง แล้วมันไม่ไหว จะได้ไม่เสียความรู้สึกทีหลัง

4. จะเอามือ 1 หรือมือ 2(ที่ปีไม่ห่างจากมือ 1 มาก)

5. ปลีกย่อยอื่น ๆ ถ้าเป็นผมคงเน้นเรื่อง
- ความปลอดภัยก่อน
- ตามด้วยน้ำมัน
- และส่งท้ายด้วยอัตราเร่ง (รถรุ่นหลัง ๆ อัตราเร่ง และความเร็ว น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว)
- ออฟชั่นอื่น ๆ เราหาเองได้ และอาจดีกว่าติดรถด้วย

6. การซ่อมบำรุง อันนี้จริง ๆ ไว้ข้อ 4 ก็ได้ แล้วแต่บุคคล
แต่สำหรับผม ซ่อมข้างนอกอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็น มือ 1 หรือ มือ 2
ฉะนั้น ประเด็นศูนย์ห่วย จึงไม่ค่อยเอามาคิด
.... และจริง ๆ แล้ว รถถ้าเป็นมือ 1 ปีนึงจะเข้าซักกี่ครั้งเชียว
ยกเว้นพวกดวงซวยเจอรถ มีปัญหา (อันนี้มีวิธีแก้ ถือค้อน พานักข่าวไป ... น่าจะหาย -...- )

7. ข้อสุดท้ายที่ผมแทบไม่สนเลย ... ราคาขายต่อ
ผมไม่ใช่คนรวยนะครับ อย่าคิดว่ารวยแล้วเลยไม่สนราคาขายต่อ
แต่เพราะผมไม่รวยนี่ละ เวลาซื้อรถ จึงต้องคิดแล้วคิดอีก
ถึงสิ่งที่จะอยู่กับเราไปอีก 5 ปี 10 ปี หรืออาจจะนานกว่านั้น
ชีวิตเรา การงานเรา ครอบครัวเรา ต้องอยู่ในรถคันนี้ไปอีกนาน
ฉะนั้น ซื้อรถ แล้วคิดไปถึงราคาขายต่อ .......จะซื้อทำไม   "นั่งแท๊กซี่เอาดีกว่า"

8. สุดท้าย "ต้อง" ลองขับครับ

สุดท้าย ผมได้คันนี้มา
ราคา 7xx,xxx
มือ 2 รถ 5 ปี
เหตุผล ที่ซื้อ ชอบในความไม่เหมือนใครของมัน
และส่วนตัว ไม่ชอบรถ 4 ประตู
ชอบ รถ มีพื้นที่มาก ๆ แต่รถคันเล็ก ๆ
(ที่เห็นในรูปเหมือนจะใหญ่ แต่เท่าแจ๊สเลย ^^)
ดูแลไม่ยากมาก เพราะใช้อะไหล่วีออส
ตัวบอดี้รถ ใครชนมีต่อย - - เพราะอะไหล่คงแพง (แต่พอหาได้)
อัตราเร่งเพียงพอแล้ว ไม่ได้ซิ่งอะไร น้ำมันก็ประหยัดดีตามเกณฑ์
ความปลอดภัย ถุงลม 2 ใบคงพอแล้ว....ละมั้ง
ออฟชั่น .... เพียบ  ตามสไตล์รถญี่ปุ่น
และสุด ท้าย ราคาขายต่อ ถือเป็นโชคดีไป เพราะรถแบบนี้ ราคาไม่ตกมาก(แถมได้แบบมือ 2 มาอีก)

ออฟไลน์ yod artstu

นั่นก็เกิดขึ้นกับผมเหมือนกัน
เลือก camry hybrid ไป

ก็บอกให้รอรุ่นใหม่บ้างหล่ะ
เทคโนโลยียังไม่นิ่งบ้างหล่ะ เดี๋ยวไฟชอร์ตบ้างหล่ะ
ช่างอู่ซ่อมไม่ได้ ราคาขายต่อตกบ้างหล่ะ
สีงิน สีเหมืนรถเช่าบ้างหล่ะ

แต่ก็จองไปแล้ว เดี๋ยวรถจะได้ปลายเดือนนี้แล้วครับ
รุ่นใหม่ ผมบอกญาติไปว่า กว่าจะรู้ว่ามี defect หรือไม่ ผมคงรออีก 1 ปี ก็เลยบอกว่ามารอเป็นเพื่อนผมมั๊ย  8)
เทคโนโลยีไม่นิ่ง ผมก็ถามว่าอะไรหล่ะที่ยังไม่นิ่ง
เรื่องช่างอู่ ผมบอกผมไม่ชอบเข้าอู่
ราคาขายต่อตก bmw e34 nissan primera ก็ยังไม่เคยขายผมเลยไม่รู้
สีเงิน ผมบอกว่า ลองมีรถสีดำและขาว แล้วจะเข้าใจ ผมเลยเลือกสีเงิน เพราะเส้นทางที่ใช้
ต้องเจอทางสกปรกๆ

สุดท้าย เราเป็นคนซื้อแหละครับ
ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ  ;D
: )

ออฟไลน์ shando

ไม่เห็นต้องแคร์เลยครับ รถเรา เราขับ เราพอใจกับมันก็พอ ;D