ผู้เขียน หัวข้อ: "Jazz กับ City" มีอะไรที่แตกต่างกัน ในด้าน"การขับขี่"บ้างครับ??  (อ่าน 19890 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

สงสัยมานานแล้วครับ ว่าระหว่าง Jazz กับ City

เครื่องเหมือนกัน เกียรลูกเดียวกัน อัตราทดเหมือนกัน
ระบบช่วงล่างเหมือนกัน น้ำหนักใกล้เคียงกัน

นอกจากรูปร่างภายนอกและพื้นที่ใช้สอยเท่านั้น
แต่ทำไม จะดูเหมือนว่ารถ 2 คันนี้ มีบุคลิคที่แตกต่างกัน
ในด้านของการขับขี่ครับ??

ถ้าผมเป็นคนบ้าการขับรถมากๆ ขับรถเร็ว ชอบแต่งรถ
คิดว่าใน 2 คันนี้ คันไหนจะตอบโจทย์คนขับชอบขับรถได้ดีที่สุดครับ?
(ถามแบบตรงๆก็คือ คันไหนแรงกว่า แต่งไปได้ไกลกว่าน่ะครับ)

......................................

สงสัยคล้ายๆกับ ยาริสและวีออส ว่า 2 คันนี้ ค่ายเดียวกัน
ออกแบบเหมือนๆกัน แต่ทำไมการขับขี่ถึงได้แตกต่างกัน
และมีบุคลิคเป็นของตัวเอง

แต่ในมุมกลับกัน ผมเคยขับมาสด้า2 ทั้งซีดานและแฮชแบค
กลับไม่แตกต่างกันเลย มีให้รู้สึกเพียงนิดๆเท่านั้น??(เฟียสต้ายังไม่เคยลอง)

ก็เลยแอบสงสัย เอามาตั้งเป็นประเด็นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
เท่าที่ได้ขับมาทั้ง 2 ตัวในระยะทางไกล

ความรู้สึกผม คือ city พวงมาลัยเบากว่า
ช่วงล่างก็พอๆกัน

ออฟไลน์ vellcap

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  :)
กำลังหารถประหยัดน้ำมันมาใช้อยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

City cg ต่ำกว่าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
อาจจะเพราะรูปทรงตัวรถ
เท่าที่เคยขับมาทั้ง 2 คัน
City แน่นกว่า ช่วงล่าง ทางไกล ทำความเร็ว
๋Jazz จะรู้สึกโคลงมากกว่าอาจจะเพราะ 5 ประตู
แต่ความรวดเร็วคล่องตัวในเมือง(จอดรถ) ขับมุดๆเหมือนจะคล่องกว่า
แล้ว 5 ประตูซื้อของ เก็บของสบายมากๆ ชอบครับ

ความรู้สึกล้วนๆครับ
ขับทางไกลยาวๆผมเลือก City
ขับในเมืองผมเลือก Jazz

ออฟไลน์ TorTy

สั้นๆละกันนะครับ
คล่องตัว Jazz ดีกว่า ต้องการพื้นที่ขอบรถมีท้าย city โลดครับจริงๆถ้ามีตัวเลือกแค่สองตัวนี้เลือกไม่ยากเลยนะครับขึ้นอยู่กับการใช้งานชอบรถมีท้ายหรือไม่มี

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
ผมเคยลอง City ตัวท็อป ยาง 185 กับ City ตัวล้อกะทะยาง 175 เดิมๆ ทั้งคู่ ยังรู้สึกว่าต่างเลย คิดว่าเล็กน้อยก็มีผล

ถ้าจะเอามาแต่ง ก็แจ็ส MT เลยครับ ทั้งภายในสีดำ,ดิสเบรค 4 ล้อ,แอร์แบค ค่อนข้างพร้อมสำหรับเอามาแต่งซิ่ง (ซิตี้ MT เบาะสีเบจ ใส่เบาะซิ่งก็ไม่สวยแล้วครับ ดรัมเบรคหลังใส่แม็คก็ไม่สวยเท่าดิส และไม่มีแอร์แบค)

สำคัญที่สุด แจ็สมีของแต่งจากสำนักแต่งญี่ปุ่นตรงรุ่นเยอะกว่า ซิตี้ ที่ไม่มีใครทำของแต่งขาย
รถแนวๆนี้คงไม่ได้แต่งเพื่อวิ่งทอปสปีดหรอกครับ เหมาะกับลากรอบ สับเกียร์ ยัดโค้ง วิ่งพริ้วๆในเมืองมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 23:32:09 โดย Diavolo »

ออฟไลน์ IncarRus

ผมเคยลอง Jazz สั้นๆ ครั้งเดียวครับ แต่ City ขับบ่อยอยู่เหมือนกัน
ผมว่า Jazz มันเด้งๆ นะ  :-\ แต่ City ไม่เห็นเด้งเหมือน Jazz อะครับ  :)

เรื่องโคลง City ก็โคลงนะครับ แต่ไม่รู้ Jazz จะโคลงกว่าหรือป่าว  ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ของแต่ง ถ้ารถมีจำนวนมากอย่าง City ก็มีตลาดที่จะทำช่วงล่างรองรับอยู่แล้ว
ห้องเครื่องยนต์ City โล่ง ยื่นมือเข้าไปซ่อมได้ง่ายกว่ามาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sport_mt

• Newbie
  • *
ใช้งานทั้งสองคันแต่คงเทียบกันลำบากเพราะ

CITY MT ส่วน Jazz AT Top ที่ต่างกันพอจะเปรียบเทียบได้เห็นๆ

พวงมาลัย Jazz เบากว่า City แบบ เออ! Jazz ขับง่ายสบายจัง

เจอที่จอด Jazz จอดง่ายมาก ขยับไม่กี่ที่ ก็เข้าที่แบบมั่นใจ

ขับตอนกลางวัน มุมมองกว้าง มองง่าย วิวสวย

แต่มีจุดอ่อน เวลาโค้งขวา เสา A บัง ต้องชะโงกหน้า ไปทางกระจกหน้าเพื่อมองรถทางขวา

อีกอย่าง Jazz แพ้แดด จะต้องเปิดแอร์มากกว่า City 1 เบอร์ (ฟิลม์ 3m หน้า 40 รอบคัน 60 ทั้งสองคัน)

ขับกลางคืน กลายเป็น City ขับง่าย สบายตา กว่า Jazz

Jazz แสบตาเหลือเกินอาจเป็นเพราะด้วยกระจกบานใหญ่ รับแสงไฟที่ส่องมาจาก รถสวนและรถที่ตามข้างหลังเต็มๆ

ส่วนไฟส่องหน้า City สว่างกว่า แบบเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
บ้านผมมีทั้งสองรุ่นครับ.. แต่ผมใช้แจ๊ซเป็นหลัก

กับคำถาม "(ถามแบบตรงๆก็คือ คันไหนแรงกว่า แต่งไปได้ไกลกว่าน่ะครับ)"

แรงกว่า ผมว่าซิตี้ตอบสนองผมได้ดีกว่าแจ๊ซครับ..
"แต่งไปได้ไกลกว่า" หมายถึงแต่งแรงหรือเปล่าครับ..
ถ้าให้เลือกเอามาแต่งแรงผมก็เอาซิตีครับ.. พีที่รู้จักกันเขาแต่งจนเหยียบสุดเข็มไมล์ไปแล้วครับ
แต่ถ้าแต่งเอาสวยเลือกแต่งแจ๊ซครับ.. เพราะเท่าที่ดูในตลาด ของเล่นมันเยอะดี  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..