ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //  (อ่าน 45074 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:37:14 »
บอกได้เลยว่า ชอบ เครื่องยนต์รถคันนี้มากๆ 1.2 turbo

หวังว่าซูซูกิ ซึ่งไปร่วมกับ VW จะลองเอามาลงในรถตนเองบ้างนะครับ :D

ลแะชอบมากๆอีกจุด คือใส่กรองน้ำมันเครื่อง อยู่ในตน.ที่เปลี่ยนง่าย สูงดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:43:33 »
แพนสรุปได้เจ๋งมาก!

Green G ครับ ไม่มีทางเลยครับเคสนี้ อย่าหวังว่า VW จะยอมให้เทคโนโลยี Suzuki ไปง่ายๆ
ถ้าเขาไม่ได้เทคโอเวอร์ Suzuki เต็มตัวไปแล้วซะอย่าง (และมันจะไม่มีวันเป็นแบบนั้นด้วยครับ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:49:18 »
พี่จิมมี่ ครับ ผมเรื่องเปลี่ยนทรรศนตคิ กับ VW ไปบ้างแล้ว พอได้อ่านเจ้านี้ ผมรู้สึกว่า ถ้า VW
มาทำตลาดบ้านเราจริงจัง มีเครื่องยนต์ตัวนี้ขาย ผมว่าน่าสนใจ แต่ก็ต้องแก้ปัญหาเรื่องศูนย์บริการและอะไหล่ให้ดีด้วยครับ :D

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:52:37 »
ozz:
ถ้าไม่รบกวนมากไป อยากให้คุณ Jimmy เปรียบเทียบ Yeti กับ Fabia ให้ฟังเล็กๆน้อยๆ ด้วยครับ
อยากได้ความเห็นของผู้มีความรู้จะได้ใช้ในการตัดสินใจในครั้งต่อๆไป (ผมจอง Fabia ไปแล้ว)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:53:14 »
ก็เขียนบอกไปในรีวิวแล้วหนะครับ Green G

ตอนนี้ VW กับ Skoda คนดูกันคนละเจ้านะ เจ้าที่น่าจะเปลี่ยนได้เร็วคือ Skoda ครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:54:08 »
คุณ kozz ย้อนกลับไปหาในกระทุ้เก่าๆ เมื่อสัป สัปดาห์ก่อน ตอนมอเตอร์โชว์ ได้ครับ ผมเขียนสรุปไว้ในนั้นแล้ว
ถ้าหาไม่เจอ ใช้ search ในเว็บเรา คำว่า Fabia

ถ้าไม่เจอจริงๆใช้ google ช่วยครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:55:27 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ผมว่ามันน่าสนใจตรง ใช้เครื่อง 1.2  ทำได้ขนาดนี้เลย
(ถ้าเครื่องใหญ่เท่าชาวบ้าน แล้วแรงกว่ามากๆ  ก็เฉยๆ นะ)

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:56:15 »
เครื่อง 1.2 พว่งเทอร์โบ 105 แรงม้า อัตราเร่งทำไมมันแรงอย่างนี้!!!!!!!!!!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:03:37 »
อ้างถึง
คุณ kozz ย้อนกลับไปหาในกระทุ้เก่าๆ เมื่อสัป สัปดาห์ก่อน ตอนมอเตอร์โชว์ ได้ครับ ผมเขียนสรุปไว้ในนั้นแล้ว
ถ้าหาไม่เจอ ใช้ search ในเว็บเรา คำว่า Fabia

ถ้าไม่เจอจริงๆใช้ google ช่วยครับ
ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:04:51 »
นึกแล้วว่าต้องมีคนไม่เชื่อเหมือนผม

เอาตัดมาให้ดูก่อนดีกว่าสำหรับอัตราเร่ง
อย่าลืมว่าที่เห็นนี้น่ะ บรรทุกน้ำหนัก จิมมี่ ผม และบอม ซึ่งรวมกันแล้วมี 300 ก.ก.ครับ
ไม่ใช่ 137-150 โลแบบที่ได้ตัวเลขในรีวิว

เอา Casio มาจับเวลากันดูก็ได้ ผมจับได้ 12.82-13.13 วิ ..นี่ขนาดบรรทุก 300 ก.ก.นะ

คลิปเวอร์ชั่นเต็ม เดี่ยวจัดให้อย่างเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 23:07:11 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:17:25 »
ตอนแรกผมนึกว่าเครื่อง ดีเซล ซะอีก

อ่านแล้วก็ชักอยากทดลองขับ เพื่่อให้ตัวเองเกิดกิเลศเหมือนกัน
เพราะช่วงนี้ต้องการใช้งานรถประเภทนี้อยู่เหมือนกันครับ

ถ้าได้ลองขับก็คงอยากได้ เพราะราคาก็ไม่แพง
แถมตัว Top ออพชั่นจัดมาเต็มแบบนี้ ตัดสินใจได้ไม่ยาก
(เรื่องล้อ ผมเฉยๆ นะครับ แต่ถ้าแถมให้ก็ดี  ;D )

ผมว่า ถ้ากำลังมอง Subaru Forester อยู่ เจ้า เยติ นี่ น่าสนใจขึ้นมาทันที (ถ้าไม่นับว่า ขับสี่ กับ ขับสอง)

แต่ สโกด้าเนี่ย
ส่วนตัวแล้ว ผมกลัวมากกว่า ซูบารุ ครับ
(อย่างน้อง ซูบารุ ก็มีช่างจากอู่ข้างนอกหลายอู่ซ่อมได้)

เรื่องอะไหล่แพง ไม่เท่าไหร่

กลัวแค่ว่า ถ้ารถมีปัญหาแล้ว ความเชี่ยวฃาญของช่าง จะแก้ปัญหารถของเราได้ถูกจุดไหม

อะไหล่ รอนานไหม

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่นั้น แค่ไม่ฟันกันมากก็พอแล้ว
ขอแค่แก้ปัญหาให้จบ และอะไหล่มีสต๊อกครบทุกชิ้น ไม่ต้องรอกันเป็นเดือน

ค่าซ่อมหนะไม่กลัว แต่ซ่อมไม่จบเนี่ยสิ กลัวกว่า

ถึงจะอยากได้มากแค่ไหน
สำหรับผม ติดเรื่องการบริการหลังการขายเรื่องเดียวนี่แหละครับ
คงต้องรอให้เจ้าเยติ ทำตลาดไปซัก 3-4 ปีก่อน ถึงจะพอสรุปได้
(ต้องวัดกันตอนที่รถหมดประกันจากผู้ผลิตครับ)

แต่ถึงยังไง
ถ้ามีโอกาส ก็อยากจะลองหน่อยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:30:12 »
ขอคุณสำหรับรีวิวครับ

อัตราเร่งไวมากๆ แถมรอบเครื่อง(จากคลิป)ก็กวาดไวใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:52:49 »
yeti ใน motor show มีก้านปัดน้ำฝน 2ก้าน แต่ ตอนที่พี่จิมเอามาทำรีวิว มันมีก้านเดียวอะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:59:39 »
ปาฏิหารณ์มันเกิดขึ้นแล้วครับ   ;)
H.

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:05:07 »
อ่านสนุกเหมือนเดิมครับ ขอบคุณมาก

ปล. อยากดูคลิปแบบเต็มๆ ไวๆเหมือนกันนะ แฮะๆๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:26:54 »
อ๊ากกกกกก รถราคาแค่นี้เบาะหลังปรับได้ขนาดนี้  อ่านแรกๆเบาะปรับแยก 3 ที่นั่งอิสระ ในราคาล้านต้นๆ ก็มี Zafira กับ CRV
แต่เจ้านี่ถอดออกได้อีก โอ๊วววววววววววว น่าใช้มากกกกกครับในราคาแค่นี้ และ เสียภาษีตามซีซีน้อยๆแบบนี้ ;D
อ๊ากกกกกก ไม่รู้จะว่าไงต่อแล้วในด้านภายใน option ต่างๆ แต่น่าจะให้กระจกพับไฟฟ้ามานะ  ส่วนเครื่องกับเกียร์ไม่แปลกเท่าไร ดีกว่าที่ผมคิดนิดนึงนะเนี่ย
ว่าแต่พี่แพนได้ยินเสียงแมลงสาบบ่อยขนาดนี้เลิกกลัวมันยังครับ (ถ้าเป็นผมก็ยังกลัวเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง :'()
ส่วนเรื่องหลังการขายขอดูไปซัก 1-2 ปี ถ้าดีไม่ต้องห่วง คนจะหันมาใช้ Skoda แทนรถตลาดอีกเยอะเลยล่ะครับ
แต่ก็แปลก ผมรู้สึกชอบแบรนด์ Skoda มากกว่า Volkswagen แฮธ ทั้งๆที่เป็นเครือเดียวกัน  :P
สุดท้ายฝากถึง Honda หน่อย ถ้าคุณรักษาคุณภาพรถไม่ได้ และ option กั๊กๆ เคลมยาหรือช้า ล่ะก็มีหวังยอดเหี่ยวแน่ๆครับ
และ ผมบ้าไปแล้วครับ อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:42:29 »
yeti ใน motor show มีก้านปัดน้ำฝน 2ก้าน แต่ ตอนที่พี่จิมเอามาทำรีวิว มันมีก้านเดียวอะ

รถคันที่โชว์ในงาน ได้ยินว่า มีมือดี เกี่ยวใบปัดน้ำฝนไป
ก็เลยต้องถอดของในรถเดโม ให้กับลูกค้าไปก่อนหนะครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:48:42 »
รถยี้ห้อนี้ตอกแรกไม่เคยได้ยินชื่อ จนกระทั่ง วันหนึ่งพ่อโทรมาบอกว่า สนใจอยู่ 1 คันเป็นมือสอง OCTAVIA 1.8 20V TURBO ปี 2001 คิดครั้งแรกรถยี้ห้อ บ้าอะไรว่ะ นึกหน้าตารถยังไม่ออกเลย แต่พอได้มาเห็นครั้งแรกก็ติดๆๆนะรถมันดูหน้าตาโบราณไปนิด แต่พอได้ลองขับเท่านั้นล่ะ โอ้ เกียร์ 4 speed แต่ก็อัตราเร่งใช้ได้นะ อย่างอื่น ok มาก เลยบอกพ่อสนใจก็ซื้อเลย ราคามือสอง 230,000 i5;bj'wxc8j 48,000 โล เองอะไรจะดวงดีขนาดนนี้ (ผมไม่รู้จริงๆๆนะครับว่าสมัยนี้มัน หลอกเลขกิโล ได้ไหมดูไม่เป็นด้วย) พอได้มา ก็ชอบมันมาก ยิ่งประตูท้าย ได้แบบโอ้พระเจ้าจะใหญ่ไปไหนใหญ่พอให้ผมใส่ถังน้ำแข็ง ใหญ่พอดูเข้าไปล่ะกัน
และนั่นก็ทำให้ทัศนคติต่อรถค่ายนี้เปลี่ยนไป กลายเป็นรักรถค่ายนี้มาก ถ้าถามผมว่าอะไหล่แพงไหม ผมว่าอะไหล่เครื่องอ่ะถูก กรองเบนซิล 350 บาท กรองน้ำมันเครื่อง 250 บาท จะมารู้สึกว่าแพงก็อะไหลตัวถัง แต่ก็ยังรักรถค่ายนี้อยู่ดี

ก่อนมอเตอร์โชว์ผมก็สำรวจรถค่ายนี้ ในพวกรถมือสองพวก ตลาดรถ ก็พบว่า ยังเลย รวมๆๆ 5 คันแต่หลังมอเตอร์โชว์เท่านั้นล่ะเปิดมาอีกที่ รถมันหายไปไหนหมดว่ะ ก็น่าเป็นสิ่งยืนยันได้ว่าคนเลยหันมองยี่ห้อนี้มากขึ้น

จากที่ใช้มา ผมมีเรื่องที่เห็นด้วยกับพี่จิมมีดังนี้
1. ตำแหน่ง แอร์ไม่เข้าใจว่าจะเตี้ยไปไหนหมายถึงรถผมนะครับ OCTAVIA ไม่คิดว่า เจ้า yeti จะเป็นไปด้วย
2. ช่วงล่างพบอาการคล้ายกัน
สุดท้ายอยากบอกว่าโครตรักรถค่ายนี้จริงๆๆ

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:57:08 »
เฉียบเหมือนเดิมครับคุณจิมมี่

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:03:47 »
กลับมาอ่านแล้วคับ  ;D

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:53:11 »
Review ได้ละเอียดมากมายคับ
เนื้อหาประวัติแน่นมากๆ คับ

จากที่ผมไม่เคยรู้จักแบรน Skoda เลย ตอนนี้ก็ได้รู้จากคุณจิมมี่นี่หละคับ

เออ มีคำถามถึงคุณจิมมี่นะคับ 

คุณจิมมี่จะทำReview  Skoda รุ่น Superb ไหมคับ (เห็นว่าขับ Superb กลับมาจากที่ไปส่ง Yeti เลยปะคับ)

และถ้าทำอีกนานไหมคับ เผื่อจะได้เห็น Review นี้  อยากดูมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับ

และอีกเรื่องนึงคับ ราคาที่ขาย Yeti มันขึ้นราคาหรือคับ ที่ราคา 1.2 ล้านกว่าๆ นี้เฉพาะในงาน Motor show เท่านั่นหรือคับ

แล้วจะมีจัดราคาพิเศษแบบนี้อีกไหมคับ แล้วราคาของตัว Superb นี้ราคาขึ้นด้วยไหมคับ

ที่ไปดูในงาน เห็นบอกว่าตัวtop ราคาประมาณ 1.9 ล้าน ถ้าขึ้นแล้วเป็นเท่าไหร่อะคับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 06:00:28 »
พออ่านแล้วลองมานั่งคิดต่อว่า ที่ทำราคาได้ขนาดนี้
ส่วนสำคัญคงเป็นเพราะปริมาตรกระบอกสูบ และแรงม้า
ทำให้ช่วยลดภาษีศุลกากรไปได้อยู่โข

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 06:22:30 »

1.2 11วิหน่อย ก็อดมายโอ้  :o

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:40:17 »
Superb จะพยายามทำออกมาให้ต่อเนื่องทันทีครับ แต่อาจจะต้องใช้เวลาอีกหลายวันนิดนึง สัปดาห์นี้น่าจะได้เห็นกัน
แล้วค่อยกลับเข้าสู่โหมดปกติ หนะครับ เรื่องราคา ไปคุยกับทาง โชว์รูมเอาเองครับ ผมว่า เขาคงไม่ใจไม้ไส้ระกำ ยืนราคาใหม่เท่าไหร่นะผมว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:53:53 »
ขอบคุณสำหรับบททดสอบดีๆใหม่ๆอีกแล้วครับ หายไวๆนะครับน้องJIMMY อัตราเร่งดีแบบนี้คิดว่าA1 1.4TFSI DSG ก็น่าจะSurpriseเหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 10:54:50 »
ดีเซล 4X4 มีโอกาสมาบ้างมั้ยครับ
Diesel เซลส์เค้าบอกว่า ถ้าอยากได้ ก็สั่งให้ได้ครับ
แต่ตอนนี้ มีแต่เกียร์ Manual ครับ  ;D
ราคาเท่าไหร่ครับ เครื่องดีเซลจะมีการจัดการเรื่อง กรองไอเสีย ให้เหมาะกับน้ำมันบ้านเราได้หรือไม่

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:19:36 »
Dear K. Jimmy

เป็น Review ที่ทำให้รู้จัก Yeti ได้มากขึ้น.. ขอบคุณครับ..
แต่มีเรื่องนึงที่อยากถาม หรือ ผมเองอาจตกหล่นในการอ่าน Review ไป ;)

เจ้า Yeti คันนั้น เป็นระบบขับเคลื่อนแบบใด? FWD หรือ AWD
ถ้าเป็น AWD มันมีการทำงานอย่างไร? ทำงานตลอดแบบ Fulltime 50-50 หรือ 70-30?

ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:41:35 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ผมไปดูคันจริงก็โอเคดีนะครับรถราคาระดับนี้แถมนำเข้าทั้งคันอีก ที่เหลือคงจะเป็นเรื่องการบริการหลังการขายหละครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 13:35:03 »
อยากเห็นรีวิวsuperbมาก เห็นในยูทูป 0-100 แค่7วินาทีกว่าๆเอง เจ๋งสุดๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 13:46:49 »
ํYeti นี้เป็น FWD ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8