ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //  (อ่าน 45080 ครั้ง)

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 14:56:51 »
พูดตามตรงไม่เคยมอง
แต่พออ่านรีวิวแล้วอยากลองเลย
สุดยอด
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 15:05:56 »
ตอนแรกที่เห็น Skoda ผมนึกพาลไปว่ามันคือรถบ้านๆราคาถูกๆแบบพอใช้งานได้ของทางยุโรป
แต่พอมาปีนี้ ผมคิดว่ามันคิดรถที่ดีและคุ้มค่า (นี้ขนาดราคารถนำเข้านะ)

และเยี่ยมไปเลย
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 15:15:38 »
ตอนนี้ก็หวังแต่ว่า

1. MTM พัฒนาระบบบริการหลังการขาย ได้ดีขึ้นอย่างที่คิดไว้
2. สามารถนำรถที่มี potential บางรุ่น เข้ามาประกอบในไทยได้ (ถ้า Sonata ยังมาได้ ทำไม Superb จะมามั่งไม่ได้ละ เมื่อสิบปีที่แล้ว Hyundai กับ Skoda ชื่อชั้นก็ไม่ได้ห่างกันเท่าไรหรอก)

ถ้าทำได้แค่ 2 ข้อนี้ ผมว่า brand นี้พอลุ้นนะครับ

(ใครไม่อยากจะขับ VW ในราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง ก็บ้าละ)

แต่ turbo นี่มันให้พลังได้เยอะจริงๆ นะครับ อยากรู้จังว่าเครื่องตัวนี้ใน Fabia จะเป็นไงหนอ ผมว่ามีสิทธิถึง 200 นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 15:21:48 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 16:03:49 »
ขอบคุณครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 20:07:08 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ เดี๋ยวตามไปดูคลิปต่อ

วันงานมอเตอร์โชว์ก็โฉบๆไปเหมือนกัน แต่ไม่ได้เข้าไปนั่งดู (เข้าใจว่ารถจองแล้วแน่ๆ)

เป็นรถที่หน้าตาหล่อไม่ซ้ำใครดี

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:49:44 »
เจ้าเยติตัวนี้ เห็นในรูปผมนึกว่าตัวประหลาดสมชื่อเยติแถวเทือกเขาหิมาลัย พอมาเห็นตัวจริงที่มอเตอร์โชว์แล้วเริ่มรู้สึกดีกับมันมากขึ้น เพราะแม้จะมีกระจังหน้าและไฟที่ดูเหลี่ยม ๆ แข็ง ๆ แต่ก็แข็งแบบสมดุลเหมือนคนหุ่นบึกบึน ดูหนาแต่สมส่วน ยิ่งกว่านั้นพอมาดูรีวิวและคลิปนี้แล้วต้องบอกว่ามันคือสุดยอดแห่งการขับขี่เกินความคาดหมายมาก ๆ รถอะไรเครื่อง 1.2 ลิตร 4 สูบ SOHC 8 วาล์ว แต่สมรรถนะและความประหยัดเกินหน้าพวก DOHC 16 วาล์วพอสมควร เรียกว่า Output ดีกว่าค่ายอื่นทั้ง ๆ ที่ Input ด้อยกว่า ต้องบอกว่านอกจากเป็นเรื่องการเซ็ทการจ่ายน้ำมันและการจุดระเบิดแล้ว เราอย่าลืมว่าเครื่อง SOHC โดยเฉพาะตัว 2 วาล์วต่อสูบเองนั้นมีจุดเด่นเชิงวิศวกรรมเหนือกว่าตัวแคมเยอะวาล์วแยะตรงที่เรียกแรงบิดในรอบต่ำได้ดี ไม่ต้องรอรอบ ซึ่งเครื่องตัว 8 วาล์วของ VW นั้นไม่ได้มีแค่ตัว 1.2 ตัวนี้เท่านั้น แม้กระทั่งเครื่อง 4 สูบ 2.0 ลิตร 115 แรงม้าที่ใช้ในพัสสาท บี4 ก็ยังคงใช้มาจนถึงยุค 2000 โดยอยู่ในฝากระโปรงเจ้าบีเทิ่ลด้วยครับ แสดงว่ามันไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างใด เพราะอย่างน้อยมันมีจุดเด่นตรงเรี่ยวแรงดีในรอบต่ำนี่แหละ

นอกจากนี้ยังได้เทอร์โบแปรผันมาช่วยทำให้การเรียกกำลังใรอบต่ำมาเร็วขึ้น แถมต่อเนื่องเป็นแฟลตทอร์คเหมือนวีโก้กะเครื่องVGSของอีซูซุพ่อผมเลยแฮะ สมรรถนะเลยเหนือชั้นเข้าไปอีกไม่แปลกที่มันจะออกตัวได้แรงขนาดนี้ทั้งที่มันมีแค่ 105 แรงม้า แถมเครื่องเล็กแค่ 1.2 เท่านั้น

ผมว่าวิศวกรเยอรมันทำเรื่องเซอร์ไพรส์พอสมควรที่สามารถแก้โจทย์เครื่องแคมนิดวาล์วน้อยอย่างได้ผลโดยเอาเทอร์โบแปรผันมาช่วย ถือเป็นการทำให้จุดเด่นของเครื่องประเภทนี้มันมีความชัดเจนขึ้น แถมได้เกียร์ DSG (Direkt-Schalt-Getriebe) ที่เสียกำลังน้อยกว่า เร่งต่อเนื่องกว่า และประหยัดน้ำมันมากกว่ามาช่วย ทำให้ได้สมรรถนะอย่างที่เห็น ไม่เบาเลยสำหรับรถสัญชาติเช็กแต่หัวใจเยอรมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 22:53:21 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:22:44 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆเช่นเคยจากพี่ และทีมงานครับ :)
สรุปว่า Yeti คันนี้ หลอกซ้ำ หลอกซ้อน หลอกซ่อนเงื่อน!!! :o ทำเอาอึ้งไปเลยยย5555555  ;D

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:48:14 »
ํYeti นี้เป็น FWD ครับ

ขอบคุณครับ...ท่านผู้การ ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:19:08 »
อ่านจบละครับ เข้มข้นเช่นเคย

จากรูปรีวิว แขนพี่จิมดำตัดกับต้นแขนนะเนี่ย แสดงว่าลุยเล่นน้ำมา ไม่ก็ทะเลมาแล้ว  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 02:03:42 »
Yeti มัน size Nissan Juke, Suzuki SX4

หรืออยู่กลุ่มเดียวกับ Cr-v, Captiva  ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:56:51 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆเช่นเคยจากพี่ และทีมงานครับ :)
สรุปว่า Yeti คันนี้ หลอกซ้ำ หลอกซ้อน หลอกซ่อนเงื่อน!!! :o ทำเอาอึ้งไปเลยยย5555555  ;D

เห็นเธอดำๆ อ้วนๆ นึกว่าถ้าเธอง่าย
พอจีบๆไป ขึ้นเตียงถึงรู้ว่าที่ผ่านมาเธอไม่ได้อ้วน แค่ชุดมันหลอกตา แต่ที่มีมาคือแม่ให้ขนาดใหญ่โต แถมรอบจัดชนิดว่าสับกันสนุก

ที่ว่าดำ ก็ดำน้ำผึ้ง หุ่นสะบึมแถมขึ้นไว

ก็คงประมาณนั้นละครับ Yeti คันนี้
H.

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:31:39 »
ขอบคุณครับ อยากได้ๆ  ;D

ออฟไลน์ namqem

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:41:24 »
ฝาก Proton ไปด้วยน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:52:45 »
ขอบคุณสำหรับรีัวิวครับ
 อ่านประวัติความเป้นมาของSkodaแล้วได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะแยะเลยครับ  :D

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:12:05 »
ชอบ Skoda  มานานครับ เพราะ ดีเซล เทอร์โบ แต่ พอดี เป็น ยนตะกละ นำเข้าครับ เลยไม่เอา ตอนนี้ ยนตะกละ แบ่ง สมบัติให้ลูกหลานเสร็จแล้ว มันจะมา กินเราต่อครับ รถดี แต่คนเอาเข้ามาห่วย ทำให้  VW ดี ๆ ห ลายคัน คนไทยไม่ได้ใช้ อยากบอกก ว่า แย่ จริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 13:27:02 โดย nakul18 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:44:24 »
คุณ nakul18 ครับ

ผมคงห้ามความคิดคุณไม่ได้ เพราะพวกเขาอาจทำเรื่องราวกับคุณไว้เยอะ และพวกเขาอาจจะเคยทำอะไรไม่แฟร์ปกับคุณหรือเปล่า
ข้อนั้น ผมไม่ทราบ และไม่คิดจะทราบ

แต่ถ้าไม่อาจแสดงความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ อย่างสุภาพชนในบอร์ดของเราได้ เราก็ไม่อาจยอมรับได้ครับ

อีกอย่างนึง...ทุกอย่าง มันต้องใช้เวลาในการปรับปรุงให้ดีขึ้น จะให้ดีพรวดพราดในวันเดียวดังใจคุณ
พระเจ้าก็ทำไม่ได้!

ถ้าคณจะเอาแต่คิดฝังใจในสิ่งที่มันเกิดขึ้นมา โดยไม่คิดจะให้โอกาสเขาแก้ไขปรับปรุงตัวเลย
ก็คงต้องถามว่า มันแฟร์กับเขาแล้วหรือ?

ผมว่า ผมเขียนเรื่องนี้ไว้ในบทความนี้แล้ว และหวังว่า คุณคงจะยอม ย้อนกลับไปอ่าน ย่อหน้านั้น อีกที

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:22:13 »
สมรรถนะเกิดคาด ราคาค่อนข้างคุ้มดีกับออพชั่นที่ได้
เป็นหนึ่งใน list รถที่ผมจะแนะนำให้คนรู้จักไปลองเลย ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:35:03 »
บางความคิดเห็นอ่านแล้วก็ดีคับ มีกำลังใจ  ;D
แต่ก็มีบางความคิดเห็นอ่านแล้วช่างบั่นทอนยิ่งนัก

เอ่อ.. ไม่อยากพิมพ์มากเดี๋ยวลงเวป"จ่า" 55555

เอาเป็นว่า ผมมีหน้าที่ทำเพื่อให้คนที่พร้อมจะเปิดใจเห็น คนที่ไม่เปิดใจผมก็คงทำอะไรไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:06:00 »
ขอบคุณสำหรับรีวิว มากมายเลยครับ

อ่านจบแล้วมานั่งคิดว่า คันนี้ อาจจะเป็น   ที่สุดของแจ้      คันต่อไปก็ได้นะเนี้ย!  ::)

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:28:28 »
คุณ nakul18 ครับ

ผมคงห้ามความคิดคุณไม่ได้ เพราะพวกเขาอาจทำเรื่องราวกับคุณไว้เยอะ และพวกเขาอาจจะเคยทำอะไรไม่แฟร์ปกับคุณหรือเปล่า
ข้อนั้น ผมไม่ทราบ และไม่คิดจะทราบ

แต่ถ้าไม่อาจแสดงความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ อย่างสุภาพชนในบอร์ดของเราได้ เราก็ไม่อาจยอมรับได้ครับ

อีกอย่างนึง...ทุกอย่าง มันต้องใช้เวลาในการปรับปรุงให้ดีขึ้น จะให้ดีพรวดพราดในวันเดียวดังใจคุณ
พระเจ้าก็ทำไม่ได้!

ถ้าคณจะเอาแต่คิดฝังใจในสิ่งที่มันเกิดขึ้นมา โดยไม่คิดจะให้โอกาสเขาแก้ไขปรับปรุงตัวเลย
ก็คงต้องถามว่า มันแฟร์กับเขาแล้วหรือ?

ผมว่า ผมเขียนเรื่องนี้ไว้ในบทความนี้แล้ว และหวังว่า คุณคงจะยอม ย้อนกลับไปอ่าน ย่อหน้านั้น อีกที

ผมแก้ในส่วนไม่สุภาพให้แล้ว แต่ในส่วนไม่สร้างสรรค์ คืออะไร ไม่ทราบครับ ขยายความหน่อย

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:30:24 »
อยากทราบว่า รุ่นนี้เติมแกสโซฮอล ได้ไหม  + ทำไมปรับราคาขึ้นแรงจังครับ ตั้ง  1.5 แสน

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:48:54 »
อยากทราบว่า รุ่นนี้เติมแกสโซฮอล ได้ไหม  + ทำไมปรับราคาขึ้นแรงจังครับ ตั้ง  1.5 แสน
เรื่องน้ำมัน ผม mail ไปถามบริษัทสโกด้า (ที่ปท.เชค) แล้วครับ เขาตอบว่า เติมแกสโซฮอล์95 (E10)ได้ครับ
ส่วนคำถามเรื่องราคาปรับขึ้นนั้น..คงต้องรอบริษัทมาตอบอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 20:02:17 »
"ตอนนี้ ยนตะกละ แบ่ง สมบัติให้ลูกหลานเสร็จแล้ว มันจะมา กินเราต่อครับ"

ประโยคนี้ ที่ผมถือว่า ไม่สร้างสรรค์ ครับ

คุณรู้ได้อย่างไร ว่าเขาอยากจะกินคุณต่อ? แล้วคุณไปเอามาจากไหน ว่าจากนี้ไปเขาจะกินคุณต่อครับ?

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:43:50 »
รอรีวิว Skoda Fabia อยู่นะครับคุณจิม สู้ๆครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 14:59:23 »
อ่านรีวิวนี้แล้ว เทคโนโลยีของ VW นี่สุดยอดจริงๆ
ผมอยากให้ VW เข้ามาทำตลาดในไทยเต็มตัวนะครับ
จะได้มีรถดีๆ ราคาเหมาะสมใช้
เบื่อรถญี่ปุ่นแล้ว โดยเฉพาะเจ้าตลาด ที่คิดว่าจะทำรถห่วยยังไงก็ได้
แต่ติดยี่ห้อเข้าไป คนไทยก็ซื้ออยู่ดี อยากให้เค้าเปลี่ยนทัศนคติใหม่

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 19:25:29 »
ดีเซล 4X4 มีโอกาสมาบ้างมั้ยครับ
Diesel เซลส์เค้าบอกว่า ถ้าอยากได้ ก็สั่งให้ได้ครับ
แต่ตอนนี้ มีแต่เกียร์ Manual ครับ  ;D
ราคาเท่าไหร่ครับ เครื่องดีเซลจะมีการจัดการเรื่อง กรองไอเสีย ให้เหมาะกับน้ำมันบ้านเราได้หรือไม่
ถามเซลส์ดีกว่าไหมครับ เพราะผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ถ้าสนใจยังไง ก็ PM มานะครับ ผมยินดี  ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:58:23 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:04:47 »
VWเดี๋ยวนี้สุดยอดครับ อย่างNew Caravelleที่เพิ่งซื้อมาไม่นานใช้เครื่องเพียง2000CC BDI เกียร์DSG ออกตัวเร่งแซงเหนือกว่า2.5 TDIลิบลับครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:44:18 »
ต้องยกความดีความชอบให้เกียร์และเทอร์โบเลย ที่ทำให้เครื่องเล็กๆ แบบนี้แรงได้ขนาดนี้ แถมยังใส่ออปชั่นมาให้เกือบครบอีก (ขาดกระจกพับไฟฟ้า) รวมกันแล้วทำให้เจ้ามนุษย์หิมะเป็นรถที่น่าสนใจมากๆ ครับ ;D
ปล.ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับรีวิวดีๆ ครับ ขอให้หายป่วยเร็วๆ ครับ ;D

ออฟไลน์ e330

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 13:42:34 »
อยากทางMTMให้ความมั่นใจเรื่องบริการหลังการขายให้ชัดเจนกว่านี้ เป็นรายลักษณ์อักษรเลยก็ยิ่งดีเช่น ค่าใช้จ่ายต่อการเช็คระยะ ราคาอะไหล่สิ้นเปลือง

ความชำนาญของช่าง ราคาอะไหล่ Exchange Part(จะมีแบบ VW หรือเปล่า)พวกเกียร์ DSG ฝาสูบ เทอร์โบ ชุดหัวฉีด กล่องควบคุม

อะไหล่อีเล็กโทรนิค Intercooler ซึ่งหากเป็นอะไหล่ใหม่คงมีราคาหลักหลายหมื่นถึงหลายๆแสน  เำพราะอาจจะมีปัญหาที่ผู้ซื้อก็ไม่รู้ผู้ขายก็ไม่ทราบว่ามีอะไหล่ชุดซ่อมสำหรับ

พวกอะไหล่ราคาแพงหรื้อต้องเปลี่ยนใหม่สถานเดียว เช่น เกียร์ DSG เทอร์โบ ข้างต้น พอเกิิดเสียหลังหมดระยะประกัน ก็จะเป็นปัญหา ซึ่งผู้ซื้อ ก็ไม่ใช่กลุ่มลูกค้าระดับ A กัน

ซะทุกคน ซึี่งอาจจะรับค่าซ่อมไม่ไหว มันก็จะเป็นเรื่องราวทำให้เสียชื่อเสียงกับทาง MTM กันต่อไป

อย่าไปสร้างฝันว่าราคาอะไหล่ใกล้เคียงกับรถญี่ปุ่น เพื่อยอดขายช่วงสั้น แต่ให้ข้อเท็จจริงกับลูกค้าไปเลย ว่าถูกและดีไม่มีในโลก