ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ เกียร์รถผมมีอาการแปลกๆ ครับ  (อ่าน 11406 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
เผอิญวันนี้ขับรถไปเที่ยว ตจว.

ช่วงกำลังเลี้ยวเข้าปั๊ม ตามปกติผมก็จะเบรคเพื่อชะลอความเร็ว

แล้วก็เลี้ยวเข้าปั๊มไป พอเลี้ยวเข้าไปแล้ว ผมก็เหยียบคันเร่ง

คราวนี้ รอบมันกวาด เหมือนเข้าเกียร์ว่างไว้ ตกใจเลยยกเท้าออกจากคันเร่งๆ

รอบยังลงไม่หมด ก็มีเสียงดังตึก เหมือนอยู่เกียร์ว่างเร่งเครื่องแล้วยัด D น่ะครับ

แล้วรถก็เคลื่อนตัวไปตามปกติ

เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดในขณะที่รถยังเคลื่อนที่และอยู่เกียร์ตำแหน่ง D

และผมมั่นใจว่าไม่ได้ไปแตะต้องหรือโดนคันเกียร์ในขณะนั้นเลย

งง จริงๆ   หรือเป็นสัญญาณเตือนว่า งานใหญ่กำลังจะเข้า กลัวจริงๆ

ข้อมูลรถผม Honda Jazz GE เลขไมล์ประมาณ 113,000 โล

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งล่าสุดที่ประมาณ 99,XXX โล

ปกติผมจะเปลี่ยนทุกๆ 2 หมื่นโล โดยเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: วันนี้ เกียร์รถผมมีอาการแปลกๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:39:18 »
ของผมเคยเป็นคล้ายๆ กัน Torque Converter เริ่มกลับบ้านเก่า ตอนเริ่มต้นอาการก็เป็นแบบนี้ สักพักก็ออกอาการหนักขึ้นๆ สุดท้ายก็ฟรีเลย (Galant GLSi)

ผมก็ไม่ได้เป็นช่าง คงจะวินิจฉัยไม่ได้ แต่แนะนำให้ไปหาช่างโดยด่วน เพราะถ้าเกิดอยู่ดีๆ เกียร์ไม่ทำงานระหว่างวิ่งด้วยความเร็วสูง อาจจะซวยได้ครับ แต่ผมเดาๆ ว่างานนี้อาจจะต้อง Overhaul เกียร์ หรือไม่ก็ต้องไปหาลูกใหม่มาใส่ แต่งงๆ ทำไมรถมันยังไม่เก่าเกียร์มันถึงได้ไม่จับแล้วอ่ะ ของผมมันมาออกอาการสักปีที่ 16 ไปแล้ว

เออ วันนี้แย่แฮะ ตอนโพสก็ไม่ได้อ่านให้ดี ตอนแรกก็ไม่ได้อ่านว่าเป็น Jazz มาตอนหลังมาอ่านเจอเป็น GE อีก นึกว่า GD เมาจริงๆ ตู

คันนี้ไม่ทราบเป็น 7 Speed A/T หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 22:53:16 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ เกียร์รถผมมีอาการแปลกๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:40:41 »
เกียร์ cvt ด้วย  :o

ออฟไลน์ jobfeeray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:46:45 »
Honda Jazz GE  ไม่ได้ใช้ cvt ครับ
ถ้า GD จะเป็น cvt

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:21:44 »
GE ตัวใหม่ นี้ไม่ใช่ CVT นิ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:42:26 »
ลืมแจ้ง GE เป็นเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีดจ้า

ไม่ใช่ CVT

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:55:32 »
จำรหัสผิดครับ โทษที โห เริ่มสังหรณ์กับ accord ผมซะแล้วสิ
 :(

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:40:55 »
ขอเรียนถามนิดว่า ขับแช่ความเร็วสูง ไหมครับ ถ้าอย่าง OCTAVIA ผม ขับแช่ 120-160 นานมากประมาณ 45 นาทีได้ มีอาการ คือเกียร์ไม่เปลี่ยนครับ
ได้ลองตึกตรองพบว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันเกียร์เดือน ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนของยี้ห้อ PT. มาก็เข้าใจว่าอาจจะน้ำมันเกียร์คนล่ะเกรด จนมาได้คงามรู้เพิ่มเติมซึงไม่รู้ว่าจริงแท้ประการใด รุ่นน้องผมก็เป็นเจ้าของรถยี่ห้อ นี้(OCTAVIA) ได้บอกว่า รถยุโรป ไม่ค่อยได้ติด OIL COOLING เกียร์ เลยทำให้น้ำมันเกียร์เดือด ประกอบกับได้ถามกับร้านที่ขายพวกน้ำมันหล่อลื่นได้บอกว่า พวกรถยุโรป นี่น้ำมันเกียร์ต้องเป็นสังเคราะห์ แท้เท่านั้นก็เได้เปลี่ยนมาแต่ยังไม่โอกาสแช่ความเร็วแบบนั้นอีกครั้งเลยยังยื่นยันไม่ได้

สรุปสิ่งที่คิดว่าเป็นคือ น้ำมันเกียร์อาจเดือด แต่ถ้าบอกว่าอากาศเร่งแล้วรอบขึ้นอย่างเดียวแล้วรถไม่ไปเลย ประเด็นของผมจะตกไป
จะบอกว่าเติมน้ำมันผิดเกรดแต่เปลี่ยนที่ศูนย์ก็น่าจะมั้นใจได้ว่าไม่ใช่
และรถญี่ปุ่นหลายคนก็บอกผมว่า มันติดไอ้ OIL COOLING เกียร์ มาแล้วอันนี้ก็ไม่ทราบท่านใดทราบบอกไว้ด้วยนนะครับอยากทราบเป็นความรู้

สุดท้ายคำแนะนำผมคือ เข้าศูนย์แล้วแจ้งอาการครับ อาจจะลองให้เจอแล้วจับอาการอีกสักรอบแต่ผมว่าเข้าศูนย์เลยดีว่าและยึ่งคุณเปลี่ยนน้ำมันที่ศูนย์เป็นประจำอยู่แล้วถ้ามันมีปัญหาจริงๆๆ ศูนย์ ก็น่าจะช่วยอะไรคุณได้บ้าง เทาที่ผทแนะนำได้ก็มีเท่านี้ ครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:59:18 »
อึ๋ยยย อะไรเนี่ย 1 แสนกิโลเมตรก็จะไปแล้วเหรอครับ  ปกติการขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

คุณ TAN แค่สังหรณ์ แต่ของผมไม่มีสังแล้วครับ หอน เลยครับ ใน CRV นะครับ Accord ยังปกติอยู่
ที่สำคัญแจ้งเคลมอะไรไปหลายอย่างหลายครั้ง แต่เงียบเชียบมาเลย บางอย่างผ่านมา 2 เดือน บางอย่างผ่านมา 5 เดือนแล้วยังไม่แจ้งอะไรมาเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:27:23 »
เอาไปเช็คโค้ด แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมกับล้างเกียร์ก่อนเถอะครับ
อาการแบบนี้ไม่ได้แปลว่าจะพัง ท่านอื่นอื่นก็อย่าเพิ่งพูดซะ จขกท. ใจเสีย
หรือรีบเร่งขยายความไปยังรุ่นอื่นอื่นเลย

บางทีช่วงการใช้งานที่ผ่านมาอาจจะทำให้มีความชื้น
เข้าไปเจือปนอยู่ในน้ำมันเกียร์มากกว่าปกติก็ได้ เลยทำให้เกิดอาการประหลาดขึ้นมา
ผมเชื่อว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์น่าจะหาย และถ้าจะให้ดีก็ยอมจ่ายแพงใช้แบบสังเคราะห์ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:02:08 »
เอาไปเช็คโค้ด แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมกับล้างเกียร์ก่อนเถอะครับ
อาการแบบนี้ไม่ได้แปลว่าจะพัง ท่านอื่นอื่นก็อย่าเพิ่งพูดซะ จขกท. ใจเสีย
หรือรีบเร่งขยายความไปยังรุ่นอื่นอื่นเลย

บางทีช่วงการใช้งานที่ผ่านมาอาจจะทำให้มีความชื้น
เข้าไปเจือปนอยู่ในน้ำมันเกียร์มากกว่าปกติก็ได้ เลยทำให้เกิดอาการประหลาดขึ้นมา
ผมเชื่อว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์น่าจะหาย และถ้าจะให้ดีก็ยอมจ่ายแพงใช้แบบสังเคราะห์ก็เท่านั้น
ตามตุณNUAYเลยครับ รถที่บ้านผมหลายคันก็เกียร์บ้าๆบอๆอะไรก็ไม่รู็้พอเปลี่ยนนำ้มันเกียร์อาการดีขึ้นอย่างชัดเจนเลยครับ ยังไงก็ดูที่นำ้มันเกียร์ก่อนนะครับผมก็เชื่อว่ามันก็น่าจะหายนะครับ 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:16:56 »

ขอบคุณ K.Nuay มากครับ

แต่มีข้อสงสัยขอถามเพิ่มเติมครับ

รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นน้ำมันเกียร์แบบสังเคราะห์

ที่สามารถใช้ทดแทนกับน้ำมันเกียร์ ATF ของฮอนด้าได้

แล้วระยะยาวจะมีผลต่อเกียร์หรือไม่อย่างไรครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:20:44 »
ขอเรียนถามนิดว่า ขับแช่ความเร็วสูง ไหมครับ ถ้าอย่าง OCTAVIA ผม ขับแช่ 120-160 นานมากประมาณ 45 นาทีได้ มีอาการ คือเกียร์ไม่เปลี่ยนครับ
ได้ลองตึกตรองพบว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันเกียร์เดือน ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนของยี้ห้อ PT. มาก็เข้าใจว่าอาจจะน้ำมันเกียร์คนล่ะเกรด จนมาได้คงามรู้เพิ่มเติมซึงไม่รู้ว่าจริงแท้ประการใด รุ่นน้องผมก็เป็นเจ้าของรถยี่ห้อ นี้(OCTAVIA) ได้บอกว่า รถยุโรป ไม่ค่อยได้ติด OIL COOLING เกียร์ เลยทำให้น้ำมันเกียร์เดือด ประกอบกับได้ถามกับร้านที่ขายพวกน้ำมันหล่อลื่นได้บอกว่า พวกรถยุโรป นี่น้ำมันเกียร์ต้องเป็นสังเคราะห์ แท้เท่านั้นก็เได้เปลี่ยนมาแต่ยังไม่โอกาสแช่ความเร็วแบบนั้นอีกครั้งเลยยังยื่นยันไม่ได้

สรุปสิ่งที่คิดว่าเป็นคือ น้ำมันเกียร์อาจเดือด แต่ถ้าบอกว่าอากาศเร่งแล้วรอบขึ้นอย่างเดียวแล้วรถไม่ไปเลย ประเด็นของผมจะตกไป
จะบอกว่าเติมน้ำมันผิดเกรดแต่เปลี่ยนที่ศูนย์ก็น่าจะมั้นใจได้ว่าไม่ใช่
และรถญี่ปุ่นหลายคนก็บอกผมว่า มันติดไอ้ OIL COOLING เกียร์ มาแล้วอันนี้ก็ไม่ทราบท่านใดทราบบอกไว้ด้วยนนะครับอยากทราบเป็นความรู้

สุดท้ายคำแนะนำผมคือ เข้าศูนย์แล้วแจ้งอาการครับ อาจจะลองให้เจอแล้วจับอาการอีกสักรอบแต่ผมว่าเข้าศูนย์เลยดีว่าและยึ่งคุณเปลี่ยนน้ำมันที่ศูนย์เป็นประจำอยู่แล้วถ้ามันมีปัญหาจริงๆๆ ศูนย์ ก็น่าจะช่วยอะไรคุณได้บ้าง เทาที่ผทแนะนำได้ก็มีเท่านี้ ครับ

ขับไม่เร็วครับ ประมาณ 100-120 เรื่อยๆ พอเห็นปั๊มก็ชะลอ แล้วก็เบรคเลี้ยวเข้าปั๊มเจออาการเลย

ก่อนหน้านี้ไม่มีสัญญาณบอกเตุใดๆ ทั้งสิ้น

ส่วนเรื่อง Oil เกียร์เคยมีความคิดจะติดเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ เจ้าตัวนี้จะมีปัญหาเรื่องเคลมประกันไหม

อีกอย่างห้องเครื่อง Jazz GE มันปากทางแคบ

Maintanance อะไรก็แสนจะลำบาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:53:01 »
ผมไม่มีแนะนำเป็นยี่ห้อครับ ไม่สันทัดด้านสารหล่อลื่น
แต่ถ้าจะใช้ ขอให้ดูเกรดให้ดีดีว่ารถต้องการเกรดไหน อย่าไปฟังพวกขายของที่ร้านเชียร์
แล้วขอให้ซื้อแบบที่มันเขียนว่า Fully Synthetic ถ้าต้องการสังเคราะห์ 100% ซึ่งจะแพงหน่อยครับ

ยกตัวอย่างมาสด้า รถเกียร์ออโต้ต้องใช้ Dexron-II เท่านั้น (ไม่แน่ใจว่ามาสด้า 3 กับ 2 เปลี่ยนหรือยัง)
พอคนในคลับนำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ เด็กก็มาเชียร์ให้ใช้ Dexron-IIe หรือ Dexron-III
โดยอ้างประหนึ่งว่า เลขมากกว่า หรือมีอะไรต่อท้าย แปลว่าเจ๋งกว่า ดีกว่า Dexron-II มันเก่าตกยุค

ซึ่งจริงจริงแล้ว รถที่กำหนดให้ใช้น้ำมันเกียร์ Dexron-II มันใช้ อย่างอื่นไม่ได้เลย
ไม่งั้นจะเจอปัญหาเกียร์ไม่เข้า เกียร์ไม่เปลี่ยน ฯลฯ สุดท้ายถ้าลากใช้ไปก็โบกมือลาครับ