ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Corona RT100 ‘1975 "เจ้าคุณปู่ที่ยังวิ่งได้"  (อ่าน 40527 ครั้ง)

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
สวัสดีครับ พี่น้องชาว HLM ทุกท่าน ก่อนอื่นก็ต้องขออภัยสำหรับรูปภาพนะครับ เพราะใช้มือถือถ่าย ความละเอียดภาพจึงได้แค่นี้จริงๆ

สำหรับวันนี้ผมจะมาบอกเล่าเรื่องราว ของสมาชิกคันล่าสุด แต่อายุมากที่สุด ของครอบครัวผมครับ
เรื่องราวของเจ้าคันนี้ ต้องย้อนกลับไปช่วงปลายปี53 เป็นช่วงที่ผมเบื่อ กับการใช้ทรัพยากรรถของที่บ้าน
เพราะไม่ว่าจะไปไหนก็หาที่จอดยาก แต่ละคันไซล์XLกันทั้งนั้น พอจอดเสร็จก็ต้องคอยระวัง ระแวง กว่าจะลงรถได้ต้องคอยล๊อคสารพัดอุปกรณ์
ลงรถก็พอดีเหงื่อออก คงเห็นภาพนะครับ ผมจึงเริ่มมองหารถคันเล็กๆเอาไว้ขับในเมือง แต่ถ้าจะให้ผมไปถอยรถเก๋งราคาเรือนแสน
คงได้โดนผู้ใหญ่ในบ้านโบกแน่ๆเพราะที่ใช้ๆกันอยู่ก็ยังผ่อนไม่หมดสักคัน = =  จนมาเจอกับเจ้าคุณปู่คันนี้

รถคันนี้ในอดีตเป็นรถของเพื่อนผม ที่ได้ร่วมทุกข์และสุขกันมาตั้งแต่สมัยมอปลาย แต่เมื่อเจ้าของมันไปเรียนอยู่เมืองกรุงฯ
จึงไม่มีเวลาและไม่สามารถดูแลมันได้อีก ประจวบเหมาะกับที่ผมกำลังควาญหารถสักคันอยู่พอดี ผมจึงขอซื้อมาในราคาที่ ...
เอาไว้บอกตอนท้ายดีกว่า และได้ครอบครองในวันที่ 21/11/2553 เป็นต้นมา

ด้านตัวรถ
ตัวรถ เป็นรถที่มีตัวถังค่อนเล็กที่ดูเหมือนจะเบา แต่เมื่อนำไปชั่งน้ำหนักก่อนขึ้นชกแล้วได้ถึง 1710kg   :o

ด้านหน้า
ดูดุดันจากเส้นสายของไฟหน้าคู่ และกระจังหน้าขนาดใหญ่ตัดขอบด้วยสแตนเลสโดยที่ไฟหน้า
มีลักษณะเป็นโคมคู่ไม่มีไส้ถ้าเสียก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมเลย และในแต่ละข้างจะแยกเป็นไฟสูง1ดวง ไฟต่ำอีก1ดวง
ถัดลงมาเป็นกันชนเหล็กชุบด้วยโครเมียม ในกันชนจะฝังไฟเลี้ยวและไฟหรี่อยู่ในโคมเดียวกัน

ด้านข้าง
ประตูหน้าอยู่ห่างจากฐานล้อหน้าพอสมควร แต่จากที่ดูผมว่ามันหน้ายาวนะ ตัดขอบประตูและลางน้ำด้านบนด้วยสแตนเลส
มีจับประตู เป็นแบบสแตนเลส ไม่ต้องกลัวจะหัก กลัวแต่จะหมองเท่านั้นเองมีโลโก้ เขียนว่า COLONA อยู่ตรงมุมหลัง

ด้านท้าย
โลโก้ตรงมุมขวาบน สลักคำว่าTOYOTA ไฟท้ายเป็นแบบคู่พร้อมไฟส่องป้ายทะเบียน

ช่วงล่าง
เป็นแบบแหนบหลัง  มีดิสเบรกหน้า
และดรัมเบรกหลัง ซึ่งทันสมัยมากในช่วงนั้น

ภายใน
มาตราวัดแบบวงกลม 3วง ด้านซ้าย ในรุ่นท๊อปจะมีนาฬิกา ตรงกลางเป็นวัดไมล์ บอกเป็นกม./ชม. ด้านขวาวัดความร้อน
วัดปริมาณน้ำมัน และเซนเซอร์ฉุกเฉิน เช่นเตือนเบรกมือ เตือนน้ำมันเครื่อง เตือนแบตเตอรี่
เครื่องเสียงเดิม เสื่อมสภาพ จึงจับ DVD 2Din ใส่แทน  ส่วนที่ขัดใจคือ ช่องแอร์ที่ทำไว้ต่ำมาก
เวลารถติดในเมืองเข้าเกียร์บ่อย โดนแอร์เป่าจนมือชาเลยก็มี

เบาะนั่งเป็นเบาะหนังแทั้งหมด หัวหมอนในเบาะคู่หน้าสลักโลโก้ลายเฉพาะของ Corona

พื่นที่เหมาะสำหรับผู้โดยสารตอนหลังที่สูงไม่เกิน180 (ผมสูง169) ไม่อย่างนั้นหัวท่านจะชนหลังคา และขาจะชนเบาะหน้าแน่นอนครับ

เครื่องยนต์ “ 12 R ” : เบ็นซิน 4 สูบเรียง โอเวอร์เฮดวาล์ว
ปริมาตรกระบอกสูบ : 1,587 ซีซี
กระบอกสูบ X ช่วงชัก : 80.5 X 78 มม.
แรงม้าสูงสุด : 66 kw ที่ 5,400 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด : 133 nm
เกียร์5สปีด 
เฟืองท้ายเริ่มหอนช่วง80-100
ท๊อปสปีดเคยทำได้ที่ 135km/h.  จริงๆแล้วไหลได้อีก แต่คนขับไม่ไหวจริงๆ เสียงลมดังเข้ามาจนน่ากลัว

อัตราสิ้นเปลืองในเมือง  อยู่ที่ 8-10km/L.
-   นอกเมือง วิ่ง80 อยู่ที่ 10-12km/L.
วิ่งแก๊สLpg ตกกม.ละ 1.3บาท [12บาท/ลิตร]
โดยปกติผมจะใช้ เบนซิน91 ตลอดเวลา นอกจากจะขับเที่ยวข้ามจังหวัด ถึงจะใช้Lpg

การขับขี่ เป็นรถเล็ก อาจมีโยก มีโยนบ้าง ตามสไตล์รถแหนบ แต่ถึงจะอย่างนั้น ผมก็ว่ามันยังเด้งน้อยกว่า Tiger D4D ที่บ้านอีกนะ
การที่เจ้านี่อายุก็มากแล้ว ย่อมต้องมีอะไรที่หมดสภาพไปบ้าง เวลาขับเกิน80 ก็จะเริ่มมีเสียงลม เสียงกลอนประตูดังบ้าง แต่โดยรวมแล้ว
ถือว่ายังอยู่ในสภาพที่พอรับได้

สรุป. กับรถคันนี้ ที่บางคนมองว่ามันแก่เกินแกงแล้ว  แต่สำหรับผมคิดว่าเราสามารถค่อยๆเก็บไปทีละอย่างได้
อะไหล่แต่ละตัวถือว่าถูกมากๆเมื่อเทียบกับอะไหล่เบิกศูนย์ของรถบางรุ่น
และที่สำคัญผมซื้อเจ้าคันนี้มาด้วยราคาที่ถูกกว่า Yamaha Fino ป้ายแดงซะอีก!!
ขนาดรถประมาณนี้ ราคาเท่านี้ แอร์เย็น เพลงเพราะ ลัดเลาะในเมืองได้สบายๆ ขับชิลๆได้ในย่านความเร็ว80-110 กับพาหนะวัย36ปีคันนี้ 
ขอบอกได้ว่า "โคตรรักเอ็งเลย..."

ขอบคุณ HLM ที่ให้ผมได้บอกเล่าเรื่องราวของเจ้าคุณปู่คันนี้
ขอบคุณคุณแม่ที่ทำโกโก้เย็นๆให้กิน  , ขอบคุณคุณยายที่ให้กำลังใจด้วยเสียงกรน
และ ขอขอบคุณ พี่ๆน้องๆ ที่ติดตามชมครับ ;)

ออฟไลน์ Nawin

• Jr. Member
  • **
Re: Toyota Corona RT100 ‘1975 "เจ้าคุณปู่ที่ยังวิ่งได้"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:40:22 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว   :D

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
Re: Toyota Corona RT100 ‘1975 "เจ้าคุณปู่ที่ยังวิ่งได้"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:30:20 »
เจอคอคนรักรถเก่าอีกแล้ว เหมือนเป็นพี่น้องกันเลย เห็นรถคุณแล้วคิดถึงรถตัวเอง
จอดไว้บ้าน 2 อาทิตย์ฝนตกหนัก มาสตาร์ท เหยียบคันเร่งนิดหน่อย ฉึ่งเดียวติดเฉยเลย
รถเก่าถ้าสภาพดีใช้แล้วสบายใจนะครับ
คุณว่าม่ะ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 20:13:36 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถสุดยอดมากๆครับ Classicสุดๆครับ   :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:05:45 »
เจอคอคนรักรถเก่าอีกแล้ว เหมือนเป็นพี่น้องกันเลย เห็นรถคุณแล้วคิดถึงรถตัวเอง
จอดไว้บ้าน 2 อาทิตย์ฝนตกหนัก มาสตาร์ท เหยียบคันเร่งนิดหน่อย ฉึ่งเดียวติดเฉยเลย
รถเก่าถ้าสภาพดีใช้แล้วสบายใจนะครับ
คุณว่าม่ะ

ใช่ครับ  พี่ๆน้องๆ กับ KE36ของคุณเลยหล่ะ
รถพวกนี้ถ้ารักษาสภาพดีๆไว้อย่างนี้ ก็คงอยู่กับเราไปอีกนานหายห่วงเลยครับ ;)

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:58:22 »
ขอบคุณครับ เห็นแบบนี้นะไม่น่าเชื่อเครื่องเสียง 2 Din จอ touch อยากขโมยไปใส่รถผมจัง5555

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:12:07 »
ขอถามหน่อยครับว่า เบาะหนังได้เปลี่ยนใหม่ไหมครับ หรือว่าเป็นของติดรถ

เบาะหนังสภาพใหม่มากกกกกกกกกกกกกกกกก  wish ของเพื่อนผม ใช้มา 4 ปี หนังแตกหมดแล้ว

ปล. รถสวย classic มากครับผม
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 14:12:57 »
ขอบคุณครับ เห็นแบบนี้นะไม่น่าเชื่อเครื่องเสียง 2 Din จอ touch อยากขโมยไปใส่รถผมจัง5555
เคยเปิดคาราโอเกะจอดติดไฟแดง มีมอไซมาจอดเทียบข้างชี้ไปที 2Din
ผมแล้วยกนิ้วโป้งให้เหมือนกันครับ เค้าคงงงว่ามีได้ไง ฮ้าๆๆ

ขอถามหน่อยครับว่า เบาะหนังได้เปลี่ยนใหม่ไหมครับ หรือว่าเป็นของติดรถ

เบาะหนังสภาพใหม่มากกกกกกกกกกกกกกกกก  wish ของเพื่อนผม ใช้มา 4 ปี หนังแตกหมดแล้ว

ปล. รถสวย classic มากครับผม
ของติดรถเดิมครับ แต่เบาะสีดำมันเปื้อนและเป็นรอยง่ายมากๆ ผมต้องใช้น้ำยาขัดเคลือบเกือบทุกสัปดาห์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 14:14:46 โดย elixer »

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 18:06:41 »
รถน่ารักดีครับ

เรื่องสี ถ้าผิวยังดี ไม่ค่อยมีคลื่น+ลักยิ้ม แล้วอยากให้เงาแวบๆ(แบบพวกรถอเมริกันคลาสสิก) ลองเข้าร้านที่มีเครื่องวัดความหนาของชั้นแล็กเกอร์ ถ้ามันยังพอเหลืออยู่ พอขัดได้
ก็ทำขัดลบรอย(pcs)ชักเงาน่าจะวิ้งๆเลยครับประมาณ 3500-5000 แต่ถ้าไม่ซีเรียสเดิมๆก็สวยแล้วครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:41:52 »
รถน่ารักดีครับ

เรื่องสี ถ้าผิวยังดี ไม่ค่อยมีคลื่น+ลักยิ้ม แล้วอยากให้เงาแวบๆ(แบบพวกรถอเมริกันคลาสสิก) ลองเข้าร้านที่มีเครื่องวัดความหนาของชั้นแล็กเกอร์ ถ้ามันยังพอเหลืออยู่ พอขัดได้
ก็ทำขัดลบรอย(pcs)ชักเงาน่าจะวิ้งๆเลยครับประมาณ 3500-5000 แต่ถ้าไม่ซีเรียสเดิมๆก็สวยแล้วครับ

สำหรับคันนี้ ผมมีโครงการว่า อีก2-3ปีก็จะเอามันไปลอกสีทำใหม่ทั้งคันอยู่แล้วครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 14:16:10 »
รถเก่า เท่ สมาร์ทได้ใจจริงครับ ยังงเรื่อง dvd เลยว่าติดได้ไงเนี่ย

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:40:21 »
สวยมาก ยิ่งสังเกตเห็นว่าเป็นของเดิมซะเยอะ
ยินดีด้วยมากๆครับ

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 22:15:50 »
ชอบแมกซ์มากเลยครับ   วาตานาเบ้นี่เค้าทำเพื่อรถเรโทรจริงๆ  ;D ;D

ปล.เห็นแล้วอยากกินกล้วยหอมขึ้นมาทันที- -"
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ intania68

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 17:12:52 »
ขอบคุณครับที่ทำให้ได้ระลึกถึงรถคันแรกในชีวิตของผม รุ่นนี้เลย รับมรดกจากคุณพ่อ  แต่ แอะ ทำไมคันของผม ถึงมีแค่ 4 เกียร์นะ   ถึงอย่างนั้น กดสุดๆ แบบทางโล่งยาวๆ ผมได้ 140 ตามหน้าปัดไมล์ ความเร็วจริงไม่รู้ เพราะเปลื่ยนแม็กกับยางแล้วด้วย  สมัยนั้นยังไม่สนที่จะคำนวนความแตกต่างเส้นรอบวงยาง  เคยอัดกับ Nissan 200SX ของรุ่นพี่ บนเส้นบางนา-ตราด จากพัทยามากทม ทิ้งกันไม่ลง  รุ่นพี่คงถนอมรถ แต่ผมยังวัยรุ่นใจกล้า นึกย้อนไปกล้าขับเร็วขนาดนั้นได้ไงก็ไม่รู้