ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan NV Wagon ความทรงจำในวัยเด็กของผม  (อ่าน 35993 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
Nissan NV Wagon ความทรงจำในวัยเด็กของผม
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:53:42 »
สวัสดีสมาชิก HLM ทุกคนครับ ผมเป็นสมาชิก web นี้ตั้งแต่เริ่มก่อตั้ง ส่วนใหญ่จะอ่าน นาน ๆ จะ Post ครับ ผมเลยรู้สึกว่า ควรจะแบ่งปัน ตอบแทนให้กับ web บ้าง
จุดประกายที่ให้ผมทำ Review รถคันนี้ คือ Review ก่อนหน้าผม คือ Soluna ของน้อง อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" ซึ่งผมได้เปิดอ่านตอนเช้า ผมเลยคิดว่าในเมื่อรถจอดอยู่หน้าบ้านแค่นี้ ทำไมไม่ทำหละ ผมก็เลยจัดภารกิจด่วนในการทำ Review Nissan NV AD Resort คันนี้ให้เสร็จก่อนต้องกลับไปทำงานพรุ่งนี้ ดังนั้นจึงต้องขออภัยเรื่องรูปด้วยนะครับ เพราะแดดวันนี้แรงมาก รถยังไม่ได้ล้าง ไม่ได้ออกไปหา Location สวย ๆ รถเลยดูเก่าไปหน่อย ที่สำคัญคือเร่งทำมากครับ ใช้เวลา 3 ชั่วโมง ข้อมูลอาจไม่ละเอียด มีพิมพ์ผิดบ้าง ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ

ก่อนอื่นต้องบอกครับว่ารถคันนี้ แม่ผมหลังเริ่มเปิดขายรุ่นนี้ได้ 1 ปี  เหตุผลที่แม่ผมซื้อ เพราะต้องไปส่งผมและน้องไปโรงเรียน ความพยายามของแม่ผม ทำให้ผมประทับใจมาก เพราะนอกจากแม่ผมต้องไปเรียนขับรถ ไปเลือกรถ ไปซื้อและรับรถเอง แม่ยังรับส่งผมกับน้องจนจบ ม.6  หลังจากนั้นพอผมเรียนต่อ รถคันนี้จึงตกมาเป็นของผม

Nissan NV ตัวถัง Wagon(Y10) ขายในชื่อรุ่น NV AD Resort ในช่วงเปิดตัวกันยายนปี 1993 มี 2 รุ่นหลักคือ 1.6 SLX และ 1.6 SGX ราคา 419,000 และ 469,000 ตามลำดับ ดูจากภายนอกง่าย ๆ นะครับ รุ่น SGX จะมีราวหลังคา ที่ปัดน้ำฝนหลัง ฝาครอบล้อ 13 นิ้ว ส่วน SLX ที่เป็นชัดคือกันชนหน้หลัง จะเป็นสีดำ ภายในต่างกันเรื่องตัวปรับเบาะหลัง ทั้งสองรุ่นเชื่อมต่อเข้ากับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ ต่อมาในปี 1995 เพิ่มรุ่นเกียร์อัตโนมัติ ขายในราคา 489,000 หลังจากนั้นมีการปรับราคาเพิ่มอีกรุ่นละ 20,000 บาท เนื่องจากราคาตัวรถถือว่าแพงเมื่อเทียบกับขนาดในขณะนั้น Nissan จึงได้ยกเลิกตัวถัง Wagon ไปปลายปี 1996 และขายตัวกระบะแทน

ขนาดตัวถังรุ่นนี้อยู่ในระดับ Subcompact ระยะฐานล้อ 2470 มม. กว้าง 1665 มม. ยาว 4255 มม. สูง 1384 มม. ด้วยตัวรถที่ค่อนข้างเตี้ยทำให้รู้สึกว่ารถดูยาวพอสมควร แต่ขนาดจริงใกล้เคียงกับ Tiida 5 Drs.

ส่วนท้ายของรถตัดตรง ทำให้ถอยจอดได้ง่าย ไม่ต้องพึ่งเซนเซอร์ถอยหลังเลยครับ

ฝาครอบล้ออันเก่ามันหลุดไปข้างหนึ่ง ผมเลยไปหาซื้ออันใหม่มาใส่ แต่มันดูไม่เข้ากับรถครับ ผมชอบลายเก่ามากกว่า ที่สำคัญล้างง่ายมาก ๆ ส่วนต่อไปคือประตูหน้า เปิดได้ค่อนข้างกว้าง ประมาณ 70 องศา แต่ไม่มีจังหวะนะครับ ถ้าเกิดจอดที่ลาด ต้องถึงไว้ตลอด ตัวประตูค่อนข้างบาง(รู้สึกว่าเป็นกระดาษอัด) เป็นเหตุผลที่ในรถดูไม่ได้แคบกับรถ B-Segmentที่ขายในตอนนี้

ด้วยความที่ฐานล้อค่อนข้างสั้น ทำให้พื้นที่เบาะหลังค่อนข้างน้อย ประตูเปิดได้กว้างพอ ๆ กันด้านหน้า แต่ผมก็ไม่เคยหัวกระแทกกับตัวรถเลยนะครับ เวลาเข้าออก

จะสังเกตว่าส่วนหนึ่งที่พื้นที่วางขาน้อยเพราะตัวเบาะวางอยู่หน้าล้อหลัง เพื่อให้เบาะพับราบได้เสมอกัน ซึ่งรถสมัยนี้ถ้าเป็นช่วงล่าง Torsion Beam ส่วนใหญ่เขาจะวางตัวเบาะไปบทล้อหลังเพื่อเพิ่มพื้นที่ และความสูงเบาะ แต่เบาะมันจะไปราบเสมอกัน ยกตัวอย่างง่าย ๆ ก็คือ Tiida เช่นเคยนะครับ

ภายในรถ ตกแต่งเรียบง่าย วิทยุเทปของ Aiwa พร้อมช่อง Aux ผมใช้ต่อกับ Ipod ประจำ เสียงที่ได้จากลำโพงคู่หน้า เน้นไปทางแหลม ซึ่งผมชอบฟังแนวนี้อยู่แล้ว ไม่ค่อยเน้นเบส ผมว่ามันก็ดีนะครับ เพราะหากเน้นเบสจริง ๆ หาไม่ได้เลย ยี่งกว่า Teana อีกนะครับ ส่วนเบาะหน้าค่อนข้างเตี้ย ผมรู้สึกว่ามันคล้าย ๆ กับ Mazda 3 แต่ตัวเบาะกระชับดี นั่งนาน ๆ เมื่อยพอควร

สวิตซ์อื่น ๆ คือไฟฉุกเฉิน ตัดหมอกหลัง และแอร์ ซึ่งผมว่าเย็นเร็วมาก ๆ เปิดพัดลมเบอร์หนึ่งก็หนาวแล้ว

มาตรวัดอ่านงายดี ขนาดเล็กพอ ๆ กัน Nissan Navara มีเกย์น้ำมัน และเกย์วัดความร้อน ซึ่งรุ่น SLX ไม่มี ตอนกลางคืน จะมีไฟสีขาวส่อง อ่านง่ายชัดเจน

กระจกมองข้างเป็นแกนบิดด้านใน เวลาปรับจะยากนิดนึงต้องโยกตัวไปมาให้มันพอดี แต่ผมขับคนเดียวเลยไม่มีปัญหาครับ จะเห็นว่ารถ ไม่มีระบบ Auto ใด ๆ เลยนะครับ ซึ่งเท่าที่ผมใช้ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรกับมัน ดีซะอีก เพราะไม่ต้องเสียค่าซ่อมบำรุงจุดนี้เลย

มาดูเบาะหลังจะเห็นว่าค่อนข้างสั้น ผมว่าพอ ๆ กัน Nissan March แต่ก็นั่งสบายดีในเมือง พื้นที่ศีรษะโปร่งสบาย เป็นหน้ารถชัดเจน เบาะปรับเอนได้อีก 3  จังหวะ สภาพเกือบนอนเลยครับ จะเห็นตัวปรับเบาะอยู่ตรงซุ้มล้อใช้วิธีกับยกขึ้นเหมือนปรับเบาะหน้า

อันนี้เป็นพื้นที่วางขานะครับ ตัวผมสูง 170 กว่า ที่วางขาเหลืออีก 1 ฝ่ามือจะติดเบาะหน้า

จุดนี้เองที่ทำให้แม่ตัดสินใจซื้อรถรุ่นนี้ เพราะที่วางของ ใส่ต้นไม้ได้ แม่ผมชอบปลูกต้นไม้มาก จะเห็นได้จากรูปทั้งหมด ว่ามีแต่ต้นไม้กับดอกไม้ เรื่องเบาะก็เหมือนกันครับ แม่ผมชอบผ้าลูกไม้ติดตั้งแต่ซื้อรถมาเลย ตอนยกให้ผม ผมก็ไม่คิดเอาออกหรอกครับ เพื่อนผมแซวตลอด แต่ผมก็อยากเก็บความทรงจำตั้งแต่เด็ก ๆ ของผมไว้อย่างนั้น

เบาะปรับแยกได้ 70:30 ราบประมาณ 170 องศานะครับ

ถ้าพับราบยาวเลย ผมขนจักรยาน ได้ 1 คันสบาย ๆ

ทรรศนวิสัยรอบคับโปร่งมาก ด้วยความที่ไหล่รถค่อนข้างต่ำ กระจกกว้างรอบคับ เสาประตูบาง ไม่มีปัญหาเลยการขับซอกแซกในเมือง การเปลี่ยนเลน หรือ U-turn เลย

เครื่องยนต์เป็นแบบคาบูเรเตอร์ รหัส GA16DS 16 valves DOHC กำลัง 95 แรงม้า ส่วนแรงบิดผมพยายามหาแล้วแต่ไม่เจอครับ (ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ) เชื่อมต่อกับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวัด ไม่ทราบอัตราทดเช่นกัน การขับขี่แทบจะทั้งหมดผมขับในเมืองครับ ขับทางไกลสุดประมาณ 40 กิโลเมตร อัตราเร่งในเมืองจะอืดในช่วงเกียร์ 1 หลังจากนั้นก็ไปสบาย ๆ เหยียบคันเร่งรู้สึกว่ารถพุ่งไปอย่างรวดเร็ว เทียบกับ Focus 1.8 ที่ผมใช้รู้สึกว่าช่วง 40 – 80 พอ ๆ กัน ความเร็วสูงสุดผมไม่เคยทำนะครับที่เร็วสุดที่ขับคือ 110 เพราะกลัวรถจะไปก่อน อัตราเร่งผมว่าดีนะครับ สำหรับผม ปกติผมเป็นคนขับไปเรื่อย ๆ อยู่แล้ว ไม่เร่งแซง ผมก็เลยไม่มีปัญหากับทั้ง NV หรือ Focus 1.8

ช่วงล่างด้านหน้าเป็น McPherson Strut ด้านหลังเป็น Torsion Beam เหมือน Sub-Compact ทั่วไป ขับในเมืองผ่านลูกระนาด ค่อนข้างกระด้าง แม้ยางแก้มหนา 175/70R13 เปลี่ยนยางยังไงก็เหมือนเดิมครับ  ส่วนเรื่องเบรก หน้าดิสก์ หลังดรัม เบรกไว้ใจได้ดีครับ หน้าทิ่ม ตามแบบรถญี่ปุ่นเก่า ๆ แต่ถ้าฉุกเฉินก็เอาอยู่ทุกครั้ง

พวงมาลัยผมว่ามันเบาไป เบาหวิวจริง ๆ ครับ แต่ไม่เท่า Ford Fiesta นะครับ แต่ของ NV มันไม่ได้มีปรับความหนืดตามความเร็ว เวลาขับ 100 เปลี่ยนเลน ก็มีโหวง ๆ บ้าง ถ้าเทียบกัน Focus แล้วเทียบไม่ติดเลยครับ

เรื่องอัตรากินน้ำมัน ผมใช้ Gasohol 95 ในเมืองประมาณ 8 – 9 กิโลเมตรต่อลิตร นอกเมือง 9 – 10 กิโลเมตรต่อลิตร ผมว่านอกเมืองกินมาก เห็นเข็มน้ำมันลงจริง ๆ แต่ผมเข้าใจว่ารถมันเก่ามา เครื่องคาร์บูเรเตอร์ มันก็ดูสมเหตุสมผลดี

ตลอดเวลา 17 ปีที่ใช้รถมา เท่าที่เริ่มสนใจเรื่องรถยนต์ เอาไปซ่อมตามอู่เอง ก็ตอนรถอายุได้ 10 ปี ผมจะเอารถเข้าตรวจทุก 6 เดือนมาตลอด ไม่เคยต้องเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหญ่ ๆ เลย
ส่วนมากเป็นพวกลูกยางทั่วไป และน้ำมันเครื่องกับกรองอากาศเท่านั้น เฉลี่ยปีละประมาณ 2000 บาท อะไหล่เท่าที่ทราบหาไม่ยากครับ ตามเซียงกงมีเยอะ อาศัยถามจากช่างที่ซ๋อมมา

ปัญหาที่หนักสุดเท่าที่ถามแม่มา คือหม้อน้ำ แต่มันเป็นคนประมาทเอง ที่ไม่ได้เติมน้ำหน้าหม้อรถ
อีกเรื่องนึงคือหลังคาเป็นสนิม เป็นเยอะมากครับ ปูดทั่วเลย เพิ่งเปลี่ยนหลังคาใหม่มา ตอนช่วงเดือนมีนา เปลี่ยนทั้งแผ่น ค่าใช้จ่าย 18000 บาท
ที่จริงผมว่ารถไม่จุกจิกอะไรเลย ไม่เคยเครื่องดับหรือสตาร์ทไม่ติด ไม่มีเสียงก๊อก ๆ เวลาวิ่ง อาจเป็นเพราะรถขับในเมืองครับ

ข้อดีของรถ
-   รูปลักษณ์ธรรมดา ดูได้นาน
-   ทัศนวิสัยดี เหมาะกับขับในเมือง หาที่จอดง่าย
-   การที่ไม่มีระบบไฟฟ้าในรถ มันก็ไม่สร้างปัญหาให้เราเยอะ
- การซ่อมบำรุงไม่จุกจิก
จุดปรับปรุง (คงทำอะไรกับมันไม่ได้แล้วนะครับ)
-   อัตราการกินน้ำมัน
-   พวงมาลัยเบาเกินไป

สุดท้ายต้องขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เข้ามาอ่าน และแชร์ความเห็นกันนะครับ ผมไม่เคยคิดจะขายรถคันนี้เลย รถคันนี้ถูกส่งต่อจากผมไปให้น้องเมื่อปีที่แล้ว เป็นรถเกียร์ธรรมดาคันแรกที่ทุกคนในบ้านได้ขับ ผมตั้งใจว่าจะปรับปรุงตัวรถไปเรื่อง ๆ ตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องเป็น GA16DE ทำสีใหม่ทั้งคัน(สีเดิม) เปลี่ยนวิทยุ-ลำโพง ทุกวันนี้ผมรักมันมาก แม้ผมจะเปลี่ยนรถมาแล้ว 2 คัน ทุกครั้งที่ขับ ผมก็มีความสุข
คันต่อไป Focus 1.8l 4Dsr  VS Focus 2.0l 5Drs เร็ว ๆ นี้

หากมีข้อมูลที่ผิดพลาด หรือ ต้องการข้อมูล บอกได้เลยนะครับ ผมยินดี

ขอสงวนสิทธิ์ทั้งภาพและเนื้อหาทั้งหมด ให้เป็นของ Headlightmag ตั้งแต่บทความดังกล่าวได้รับการเผยแพร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 22:07:21 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: Nissan NV Wagon ความทรงจำในวัยเด็กของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:18:18 »
Thx ครับ

- จะว่าไปแล้ว รุ่นนี้ก็อยากให้อยู่ต่อนะ เพราะชอบในความอเนกประสงค์ของมัน
- ปัจจุบัน รุ่นนี้ยังมีขายในญี่ปุ่นในโฉมใหม่ (แต่ทำไมถึงเงียบมาก ไม่มีกระทั่ง MC)
- กับรุ่นนี้ ถ้ามี ABS SRS ถือว่า จบแล้วครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

Re: Nissan NV Wagon ความทรงจำในวัยเด็กของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:37:44 »
โอ้วๆๆ    หายากมากสภาพแบบนี้     ที่บ้านผมก็เคยหามือสองรุ่นอยู่พักหนึ่ง   แต่สภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:54:59 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
สภาพรถทั้งภายในและภายนอกถือว่าสวยมากๆครับ
นานๆจะเจอสักคันที่สภาพแบบนี้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:11:14 »
รักษาสภาพไว้ดีมากครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:34:15 »

ภาพนี้ถ้าตอนเด็กๆผมจะเอาที่นอนไปปู แล้วก็นอนเล่นได้เลย  ;D
H.

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:57:49 »
THXสำหรับรีวิวมากๆครับ
คันนี้รักษาสภาพไว้ได้ดีจริงๆครับ เห็นคันอื่นกลับบ้านเก่าหมดแล้วแต่คันนี้ยังสวยอยู่เลยครับ  :D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:11:03 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากเลยครับ   ;)

รุ่นนี้ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เป็นคันแรกที่ผมหัดหมุน พวงมาลัยและ กะระยะ แต่ตอนนนั้นนั่งตัก ขับเอา ;D
 เป็นNV สีขาวของคุณตา(รถประจำต่ำแหน่ง มิชลินสมัยก่อน) 
จำได้ว่าพวงมาลัยยังไม่พาวเวอร เลยหนักมากๆสำหรับผมตอนเด็กๆ   :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:50:44 »
ภาพนี้ถ้าตอนเด็กๆผมจะเอาที่นอนไปปู แล้วก็นอนเล่นได้เลย  ;D

ที่จริงเมื่อก่อน เอาที่นอนฟูกวางไว้แล้วครับ หลัง ๆ ช่วงที่ผมใช้รถมันไม่ค่อยได้ใช้ ผมเลยเอาออก ไปปูในห้องนอนผม

สภาพรถ ผมไม่เคยเอาไปขัดตามร้านเลยครับ ล้างเองตลอด รู้เลยว่าอันไหนรอยเก่ารอยใหม่
กำลังจะทำโรงรถให้มันอยู่เลยครับ รอเก็บเงินก่อน จอดตากแดดตลอดเลย สงสารรถ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:34:02 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถยังสวยอยู่เลยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:43:08 »
สวยมากครับ

รุ่นนี้ กับ Sentra B13 เนี่ย หาสภาพดียากมากจริงๆ

รุ่นนี้ที่ญี่ปุ่นยังพอมีเห็นวิ่งเป็นรถขนของบ้างเหมือนกัน แต่เหลือไม่เยอะเท่า 3 ห่วง wagon
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:33:26 »
ขอบคุณครับ ชอบรุ่นนี้มาก เพิ่งจะเคยได้ดูตัว van น่าใช้มากๆเลยครับ :D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:27:12 »
อยากให้มีรถแบบนี้ขายอีกจัง

ปล.optra estate ไม่อยากนับด้วยเลย แพงเกิ๊น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:20:39 »
แผงบังของด้านหลังอันนั้นเก็บไว้ให้ดีๆนะครับ หายากมากๆๆ
ผมหามานานแล้วยังหาไม่ได้เลย
ใช้แวนเหมือนกัน ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ไม่ทราบว่าเป็นสมาชิก nvclub รึเปล่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:03:44 »
เรียนถาม จขกท. ว่า วิทยุ AIWA เครื่องนี้ซื้อมากี่ปีแล้ว ทำไมมี aux-in ด้วยครับ แปลงดีครับ เพราะสมัยก่อนเห็นมีแต่วิทยุเทปเท่านั้น

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:52:53 »
ขอบคุณครับ รักษารถได้ดีมากเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 17:31:02 »
ผมเข้าไปอ่านบ่อย web nv club บ่อยนะครับ แต่ไม่ได้เป็นสมาชิกครับ

วิทยุ Aiwa ติดมากับรถตั้งแต่ซื้อเลย ที่จริงมันเป็นช่องเสียบ CD ครับ
แต่ก็ทำหน้าที่ Aux ได้ เอาสายสัญญาณเสียบ ใช้การได้ดี
ไม่คิดเหมือนกันว่ารถสมัยนั้นจะมีให้ครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:49:25 »
สภาพยังดีอยู่เลยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว มาให้อ่านกันครับ :) ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ chin_jung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:56:30 »
เป็นรถที่ทนทาน ใช้ได้ยันลูกหลายจริงๆ ครับ

ถือว่าเป็น Eco Car อีกรุ่นเลยนะ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:06:19 »
เมื่อก่อนบ้านผมมีอยู่คันนึงคับ
เป็นแบบตอนเดียว
เห็นพ่อบอกเป็นรถที่แรงแซงรถข้างหน้ากดนิดเดียวก็ไปแล้ว
แต่มันก็ต้องแรกด้วยอัตราการ  มึกน้ำมัน  กินน้ำมันมากมายคับ
แต่ตอนนี้ขายไปแล้วคับผม ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:04:55 »
สภาพโดยรวม อยู่ในขั้นดีครับ สงสัย จขกท เป็นคนรักรถนะเนี่ย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:45:22 »
รักสิครับ ผมไม่เคยให้ใครมาล้างมันเลย ล้างเองตลอด กลัวเป็นรอย
สงสารมัน แต่ผมว่าทุกคนก็คงรักรถตัวเองแหละครับ

กำลังเก็บตังค์เปลี่ยนเครื่องให้มันอยู่ เครื่องเก่ามันกินน้ำมันมาก ๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:01:08 »
แต่ของผมสภาพยังดีนะครับ ก่อนหน้านี้ที่จะเอาไปทำสีแล้วโดนมุบมิบไปก็ตก 14-15 Km/L แต่ก็นะพ่อผมซื้อมาเกือบๆจะ 19 ปีแล้ว NV Wagon

เออลืมบอก ของผมเป็นสีเลือดหมูนะครับ
H.