ผู้เขียน หัวข้อ: ++ มาแล้ว All New Nissan Tiida แบบเต็ม ๆ ++  (อ่าน 16378 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: ++ มาแล้ว All New Nissan Tiida แบบเต็ม ๆ ++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:32:01 »
 สวยลงตัวมากครับรุ่นนี้....

ออฟไลน์ banch

Re: ++ มาแล้ว All New Nissan Tiida แบบเต็ม ๆ ++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:40:47 »
ภายในสีดำสวยดี

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:44:02 »
ดูแล้วตั้งใจจะเป็น japanese VW golf มากไปมั้ย อิอิ
มาแนวเดียวกัยเลย เรียบๆ แอบสปอร์ทหน่อยๆ ภายในก็เรียบร้อยๆเหมือนกัน
แต่ก็ดูดีกว่าตัวปัจจุบันมากเลย ด้านหน้า ด้านหลัง ล้อแม็กสวยมาก แต่ด้านข้างดูมันเรียบๆไปหน่อย
ภายในถึงจะมา theme เรียบหรูดูดี แต่มันเรียบไปมั้ยครับ ดูทื่อๆ ไม่ดึงดูดเรยอ่ะ
นึกถึงคำพูดริงโกะ ภายใน civic 2HC ที่ว่าถอยหลังลงคลองแล้วก็ยังดูสวยกว่า tiida ใหม่ซะอีก
ถ้านิสสันรัก theme นี้มากนัก ก็อยากจะให้มันดูหรูน่าตื่นตาตื่นใจกว่านี้หน่อย ย่อส่วน teana ลงมาบ้าง
ไม่ต้องขนาด mazda3 หรือ civic แต่เอาให้ได้ประมาณ altis ตัวปัจจุบัน(ต้องรุ่น 1.8 หรือไม่ก็ 2.0 ด้วยนะ)
ผมว่า user friendly และก็ดูตื่นตาน่าใช้ไปพร้อมๆกันดี

และอีกอย่าง
อยากได้ชื่อใหม่ด้วย
ชาวบ้านตาดำๆแบบผม ฟังชื่อ tiida แล้วก็ยังนึกถึงรถอารมณ์จืดๆชืดๆเอาใจญี่ปุ่นจ๋า
โตกว่า yaris นิดหน่อย แต่เล็กกว่า c-segment ทั่วไปมาก
ดูแล้วไม่เข้ากับบุคลิกรถใหม่คันนี้เท่าไหร่นะผมว่า

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:59:21 »
ดูแล้วตั้งใจจะเป็น japanese VW golf มากไปมั้ย อิอิ
มาแนวเดียวกัยเลย เรียบๆ แอบสปอร์ทหน่อยๆ ภายในก็เรียบร้อยๆเหมือนกัน
แต่ก็ดูดีกว่าตัวปัจจุบันมากเลย ด้านหน้า ด้านหลัง ล้อแม็กสวยมาก แต่ด้านข้างดูมันเรียบๆไปหน่อย
ภายในถึงจะมา theme เรียบหรูดูดี แต่มันเรียบไปมั้ยครับ ดูทื่อๆ ไม่ดึงดูดเรยอ่ะ
นึกถึงคำพูดริงโกะ ภายใน civic 2HC ที่ว่าถอยหลังลงคลองแล้วก็ยังดูสวยกว่า tiida ใหม่ซะอีก
ถ้านิสสันรัก theme นี้มากนัก ก็อยากจะให้มันดูหรูน่าตื่นตาตื่นใจกว่านี้หน่อย ย่อส่วน teana ลงมาบ้าง
ไม่ต้องขนาด mazda3 หรือ civic แต่เอาให้ได้ประมาณ altis ตัวปัจจุบัน(ต้องรุ่น 1.8 หรือไม่ก็ 2.0 ด้วยนะ)
ผมว่า user friendly และก็ดูตื่นตาน่าใช้ไปพร้อมๆกันดี

และอีกอย่าง
อยากได้ชื่อใหม่ด้วย
ชาวบ้านตาดำๆแบบผม ฟังชื่อ tiida แล้วก็ยังนึกถึงรถอารมณ์จืดๆชืดๆเอาใจญี่ปุ่นจ๋า
โตกว่า yaris นิดหน่อย แต่เล็กกว่า c-segment ทั่วไปมาก
ดูแล้วไม่เข้ากับบุคลิกรถใหม่คันนี้เท่าไหร่นะผมว่า

โอกาส ชื่อในบ้านเราจะเป็น Pulsar มีสูงนะคะ
ส่วน ภายในริงโกะว่า ก็ด๊ดีในระดับนึง  แถมภายนอก ฉีกในความรู้สึกริงโกะไปเยอะ เลย โดยเฉพาะ ด้านหน้า และสะเอวบ่าข้าง ดูแล้ว เลอค่ามาก

กลายเป็นว่า  งามค่ะ

แต่ถ้าทำตลาดบ้านเราช้า คิดว่ามันจะจืดไวสิคะ??

อารมณ์ เดิมที  Nissan  ภาพลักษณืที่ดูแก่ มาคราวนี้ื ฉีดโบท๊อกก ระชับหน้า ให้เต่งตึง ในตลาดโลก แต่พอมาบ้านเรา ระวัง นะคะ โบท๊อก หมดฤษธิ์ ขี้นมาล่ะยุ่ง ??

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 22:43:15 »
Update สเปคเครื่อง HR16DE แล้วครับ

เห็นอย่างนี้แล้วก็ปรับปรุงกว่ารุ่นเดิมพอควรเลยนะ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 23:19:12 »
สเปคเครื่องยนต์บล๊อก HR16DE นอกจากจะติดตั้งเทคโนโลยีหัวฉีดคู่แล้วยังติดตั้งวาล์วแปรผันคู่ Dual CVTC ส่งผลให้มีพละกำลังถึง 125 แรงม้าที่ 5,600 รอบต่อนาที (บล๊อกเก่า 109 แรงม้าที่ 6,000 รอบต่อนาที)  แรงบิดสูงสุด 154 นิวตันเมตรหรือ 15.7 กิโลกรัมเมตรที่ 4,000 รอบต่อนาที (บล๊อกเก่า 15.6 กิโลกรัมเมตรที่ 4,400 รอบต่อนาที) ตัวเลขแรงม้ามากกว่า และใช้รอบต่ำกว่าเมื่อเปรียบเทียบเครื่องบล๊อกเก่า

เทียบกับตัวเดิม Tiida 1.6 ถ้ามาไทย ปีนี้ ก็จะแรงและประหยัดที่สุด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:28:56 »
แวะไปดูหน้า Download มา

http://tiida.dongfeng-nissan.com.cn/download.php

ตรงด้านซ้ายที่ให้โหลด Wallpaper คันสีแดงนั่นมัน MZ3 นี่นา
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:30:18 »
ผมอาจจะเป็นคนจืดๆ แต่ไม่ค่อยชอบรูปร่างมันเท่าไหร่ โดยเฉพาะกระจังหน้า มันเหมือนกันตั้งแต่ eco car ยัน teana เลย

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:44:26 »
ดูดี มีสกุลรุนชาติขึ้นมา มากมายเลย..  :D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:19:38 »

อันนี้ คิดได้ไงครับ ใหญ่กว่า Yaris นิดหน่อย  (มันน่าจะเป็น MZ2 น่ะครับ) แต่ถ้า มันใหญ่กว่า Jazz น่าจะถูกว่าครับ

Yaris มันเล็กมากกก ครับ พอๆกับ Brio เลยครับ ส่วน Tiida นี้ มันใหญ่ แต่เล็กว่า ALTIS น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:22:42 »
ก็เหมือนรุ่นเดิม เติมพริก+ น้ำปลาหน่อย ก็แค่นั้น
แต่ภายในผมว่า basic มากๆ ครับ ไม่ค่อยชอบนะ จืดไป

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:29:49 »
1.6 NA มี 125แรงม้า เท่า 2012 New Focus 1.6 เลย

แถมทั้งคู่มี 1.6 Turbo เหมือนกัน
(แต่แรงม้าระดับ 190แรงม้าของ Tiida ไม่รู้จะมีสิทธิมาไทยได้รึปล่าว หรือจะมีรุ่นที่มีการจูนกำลังลง ไปแถวๆ 150แรงม้าเหมือน Focus หรือไม่)

ถ้าทั้ง Nissan และ Ford เข็น 1.6 Turbo มาด้วยกันแล้ว ทั้งคู่ก็ถือว่าเป็นก้าวที่สำคัญของวงการรถบ้านเราเลย

และไม่ใช่แค่เครื่องเท่านั้น ยังมีระบบส่งกำลังซึ่ง Tiida มากับ CVT และ Focus มากับ ครัชต์คู่ PowerShift ที่จะมาให้ตั้งแต่ 1.6 NA ตัวล่างๆกันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 19:08:03 โดย U9WS »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:08:36 »
หุหุหุหุหุ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:55:49 »
หุหุหุหุหุ

มีเลศนัย