ผู้เขียน หัวข้อ: โฟล์คเตรียมจะซื้อหุ้นอีซูซุ ?!!!  (อ่าน 9505 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
โฟล์คเตรียมจะซื้อหุ้นอีซูซุ ?!!!
« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 00:27:53 »

ไม่ทราบว่าได้ข่าวกัน รึยังครับ ลือกันว่า  โฟล์คเตรียมจะซื้อหุ้นอีซูซุ  หลังจากที่

ซื้อหุ้น ซูซูกิ ไปแล้ว เพื่อที่จะเป็นเบอร์1 แทนพี่โต.... ก็หวังเป็นความจริงนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: โฟล์คเตรียมจะซื้อหุ้นอีซูซุ ?!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 00:51:06 »
เอามาจากไหนครับ?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
Re: โฟล์คเตรียมจะซื้อหุ้นอีซูซุ ?!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:32:37 »
-o-
vw จะเอากี่ค่ายล่ะนั่นเนี่ย

โลภมากจัง - -!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:43:26 »
ขอบคุณครับ

อ่านแล้ว คิดว่าน่าจะยังอยู่ในระดับเริ่มต้นการเจรจามากกว่า

แต่การกระทำของ VW ทั้งหมดในรอบ 30 ปี ที่ผ่านมา กับค่ายญี่ปุ่น
แสดงให้เห็นเลยว่า พวกเขาไม่ได้รู้จัก และเข้าใจ หรือสนใจจะใส่ใจในความคิดของคนเอเซียดีพอ
รู้แต่ว่า ตัวเองมีเงินเยอะ และต้องการจะเป็นจ้าวโลก แค่นั้นเลยจริงๆ

แล้วมันก็จะกลายเป็นบทเรียนราคาแพงของ VW อีกตามเคย อย่างแน่นอน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:22:03 »
มันมีโอกาสที่ VW จะเป็นเหมือน GM หรือเปล่าครับ?
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:42:33 »
มันมีโอกาสที่ VW จะเป็นเหมือน GM หรือเปล่าครับ?

คงไม่น่ะครับ เห็นจากที่ผ่านๆ มา VW ทำอะไรผิดมักไม่เจ็บตัวจน เข้าห้องผ่าตัดกันง่ายๆ

แต่อาจแค่ให้หมอดูอาการเฉพาะหน้า  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:45:55 »
ถ้า ISUZU โฉมใหม่ได้เครื่อง VW diesel turbo มาละก็

อยากได้เหมือนกันนะเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:51:22 »
อืม ไม่ขอแสดงความคิดเห็นละกันครับ แต่ถ้าเป็นจริงอยากให้นำเอาเทคโนโลยีของ VW มาใช้บ้างจะดีไม่น้อยเลยครับอยากเห็นจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:53:23 »
ดีครับ VW ซื้อ Isuzu ถ้ามาไทยก็เอารถ VW บางรุ่นเช่น Skoda ติดตรา Isuzu ขาย ::)

แล้วใช่ชื่อว่า ขับเก่ง Isuzu ใช้แล้วรวยๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D :o

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:06:40 »
Lupo 3lite/100 KM VS ถังเดียวถึงสิงคโปร์
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:00:24 »
รู้สึกยังกะ VW เป็นตัวร้ายในหนังยังไงๆอยู่นะ  ;D

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:35:01 »
ขอบคุณครับ

อ่านแล้ว คิดว่าน่าจะยังอยู่ในระดับเริ่มต้นการเจรจามากกว่า

แต่การกระทำของ VW ทั้งหมดในรอบ 30 ปี ที่ผ่านมา กับค่ายญี่ปุ่น
แสดงให้เห็นเลยว่า พวกเขาไม่ได้รู้จัก และเข้าใจ หรือสนใจจะใส่ใจในความคิดของคนเอเซียดีพอ
รู้แต่ว่า ตัวเองมีเงินเยอะ และต้องการจะเป็นจ้าวโลก แค่นั้นเลยจริงๆ

แล้วมันก็จะกลายเป็นบทเรียนราคาแพงของ VW อีกตามเคย อย่างแน่นอน

ผมว่า ในแง่ Business แล้ว VW ทำได้ดีนะ

เพราะตามหลักแล้ว ถ้าแข่งกันมากนัก ก็ซื้อบริษัทมันซะเลย
เป็นเรื่องธรรมดามาก สำหรับบริษัมที่มีเงินครับ

แถมได้ขยายฐานลูกค้า + ได้เทคโนโลยีเพิ่มอีก

ดีออก
อีกหน่อยแทนที่จะใช้ Isuzu-Dmax ก็จะเป็น VW-Tiguan DoubleCab ก็เป็นได้น้าาาา
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:41:54 »
Lupo 3lite/100 KM VS ถังเดียวถึงสิงคโปร์

เดียวคงเจอะถังเดียวเที่ยวรอบโลกเลย eiei
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:57:36 »
ผมว่า ในแง่ Business แล้ว VW ทำได้ดีนะ

เพราะตามหลักแล้ว ถ้าแข่งกันมากนัก ก็ซื้อบริษัทมันซะเลย
เป็นเรื่องธรรมดามาก สำหรับบริษัมที่มีเงินครับ

แถมได้ขยายฐานลูกค้า + ได้เทคโนโลยีเพิ่มอีก

ดีออก
อีกหน่อยแทนที่จะใช้ Isuzu-Dmax ก็จะเป็น VW-Tiguan DoubleCab ก็เป็นได้น้าาาา
VW เค้าก็มีกระบะครับ มีนามว่า Amaork  ;D
เค้าคงไม่ตั้งชื่อให้เหมือนกับ รถคนละแบบ อย่าง Tiguan หรอกครับ
เดี๋ยวลูกค้า จะเกิดความสับสน เอานะครับ 555+

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:25:42 »

ที่มาครับ เป็นภาษาไทยครับ

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9540000047502

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 16:44:42 »

ดีออก
VW เค้าก็มีกระบะครับ มีนามว่า Amaork  ;D
เค้าคงไม่ตั้งชื่อให้เหมือนกับ รถคนละแบบ อย่าง Tiguan หรอกครับ
เดี๋ยวลูกค้า จะเกิดความสับสน เอานะครับ 555+

เอ้อ ไม่ได้ติดตามเรื่องกระบะเลยครับ
5555555555+
แค่ก็ขอบคุณครับที่เอามาแชร์ แต่รู้สึกว่าเคยเ้ห็นมาก่อน

ผมว่าน่าจะดีกว่าอีซูสุนะ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:54:26 »
ในมุมมองของคนไทย ยังมองว่า Isuzu เป็นค่ายกระบะที่ยิ่งใหญ่ ดูเงินทุนเยอะ

แต่ในตลาดโลก ทุนการวิจัยและพัฒนาต่อเนื่องใหม่ๆ Isuzu ยังเหนื่อยอยู่นะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 19:24:34 »
เพิ่งนึกขึ้นได้เรื่องที่ผู้บริหารVW ไปขอดูโรงงานAAT ส่วนทำรถกระบะ
แต่ได้ดูส่วนที่ทำรถเก๋งแทน
แกคงโมโหมั้ง เลยซื้อทั้งโรงงาน(อิซูซุ)ซะเลย

ป.ล. เป็นไปได้ไหมว่าซื้อเพื่อจะได้โรงงานเพื่อมาทำรถรุ่นอื่นสู่ตลาดเอเชีย(หรือไทย)ได้เลยโดยไม่ต้องลงทุนเพิ่ม

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 19:50:38 »
ขอบคุณครับ

เหอๆ เจ็บแล้ว แต่ VW ไม่เคยโอดครวญ

Ferdinand Piech ซะอย่าง ตูอยากจะทำอะไรตูก็ทำ

ตูเห็นรถ Illitis มันขับ 4 แล้วเร็วดี ตูก็ปล่อย Audi Quattro

ตูอยากได้รถ Sport แรงๆ Lambo ตูก็เอา Veyron ตูก็ทำ

ตูหมั่นไส้ MB ที่มันปล่อย A-Class มา ตูก็ปล่อย Phaeton (แต่ไม่บอกว่าตูเองแหละเดี้ยง)

สรุปแล้วข้าเอามันหมดนั่นแหละ ตั้งแต่ซาเล้งยัน Veyron เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:11:10 »
ผมว่างานนี้ต้องดูต่อไปยาวๆครับ เพราะได้ข่าวแว่วๆมาว่า Toyota เองก็คุยๆกับ Isuzu อยู่หรือเปล่า?
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:28:32 »
ผมว่างานนี้ต้องดูต่อไปยาวๆครับ เพราะได้ข่าวแว่วๆมาว่า Toyota เองก็คุยๆกับ Isuzu อยู่หรือเปล่า?

Toyota เองก็มีหุ้นใน Isuzu แล้วราวๆ 8% ครับ แต่ผมไม่คิดว่า Isuzu จะปล่อยหุ้นให้ Toyota มากกว่านี้

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 13:02:43 »
pajero sport