ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สำหรับผู้ใช้ civic ใหม่ ตอนลุยน้ำหน้าฝนครับ  (อ่าน 6853 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member

"เตือนช่วงหน้าฝน FD ลุยน้ำได้ไม่สูงมาก"
หลังจากเห็นกระทู้นี้ก็เอะใจทันที เพราะจำได้ว่าท่ออากาศเข้านั้นเข้าด้านบน แล้ววนลงด้านล่างสุด จากนั้นจึงค่อยวกกลับ
ขึ้นมาเข้ากรองอากาศด้านบนอีกที และรู้สึกว่าที่กล่องด้านล่างเห็นมีรอยประกบอยู่ จึงคิดว่ารอยประกบนี้อาจจะทำให้น้ำ
เข้าได้ถ้าไม่สนิท ว่าแล้วก็รื้อมาดูดีกว่า ด้วยความกลัว

หลังจากพยายามถอดกันชนหน้า ซุ้มล้อหน้าซ้าย แบตเตอร์รี่ ก็จะเห็นว่าทั้งหมดมี 3 ชิ้น คือ
ปากปลายท่อ กล่องพักอากาศด้านล่างซึ่งต่อท่อขึ้นมาด้านบน และท่อยางที่ต่อเข้ากล่องกรองอากาศ

ทีแรกก็เห็นว่า ที่น่าสงสัยน่าจะเป็นรอยประกบที่กล่องพักอากาศด้านล่าง และรอยต่อระหว่างกล่องพักอากาศ กับ
ปากปลายท่อ

ก็เลยทำการ ซีลรอบประกบรอบ ๆ กล่องพักอากาศด้วยกาวร้อน พอซีลมาถึงด้านใต้ ก็ได้พบกับ

ชัด ๆ อีกรูป

รูระบายน้ำ คงเผื่อไว้กรณีที่มีน้ำเข้าทางปากท่อ เช่นกรณีล้างห้องเครื่อง จะได้ระบายออก
แต่ในทางกลับกัน หากระดับน้ำขณะลุยน้ำท่วม สูงถึงระดับที่กล่องพักอากาศด้านล่างจมน้ำ น้ำก็จะค่อยเข้ามาในกล่องพักจนเต็ม
พอน้ำเข้าเต็ม ท่ออากาศเข้าจะตัน ถ้าจะดูดอะไรไปเข้าเครื่อง ก็จะได้น้ำไปก่อน

ผมก็เลยจัดการซีลรอบกล่องพักให้หมด อุดรูระบายน้ำทิ้งไป แต่ต้องไม่ให้มีน้ำเข้าจากท่อแล้วนะ เพราะไม่มีทางให้ออกแล้ว
ส่วนตัวผม ผมไม่เคยให้ใช้บริการล้างรถจากใครทั้งนั้น ล้างเองตลอด ประกอบปลายท่ออากาศเข้า แล้วใช้เทปซีลรอยต่ออีกที
เป็นอันเสร็จพิธี

อีกทางหนึ่งถ้าใครไม่มั่นใจในการที่จำเป็นต้องลุยน้ำลึก ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ๆ แง้มฝาครอบกรองอากาศเข้าไว้หน่อยซะเลย
พอพ้นน้ำมาได้แล้วค่อยปิดกลับ อันนี้ความคิดผมเองนะ ใครคิดว่าอย่างไรก็ลองมาแชร์กันครับ

กระทู้นี้จาก www.civicfdthailand.com เป็นกระทู้ที่มีผู้ขับลุยน้ำแล้วน้ำเข้าเครื่องครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ความรู้สำหรับผู้ใช้ civic ใหม่ ตอนลุยน้ำหน้าฝนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:08:47 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปบอกญาติๆที่ใช้อยู่ให้ลองดูกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ความรู้สำหรับผู้ใช้ civic ใหม่ ตอนลุยน้ำหน้าฝนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 19:06:05 »
เหอๆ แอคคอร์ดใหม่ผมพี่แกเลยทำมาซะอยู่บนกระจังหน้าเลย สูงขนาดนั้นถ้าน้ำมันยังเข้าไปได้อีกก็ยอมล่ะ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 21:33:57 »
ขอบคุณสำหรับ สาระดีๆครับ ;)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 21:54:47 »
ขอบคุณครับ
แล้วคุณทราบไหมครับ ว่าปากท่ออากาศของ CRV G3 มันอยู่ไหนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 22:22:28 »
ขอบคุณมากครับ ญาติก็พึ่งออกมาเหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX