ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ผมโดนลุงแท้ๆชกเอา อยากให้ทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นกันอย่างสุภาพชน  (อ่าน 16352 ครั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
หลีกเลี่ยงการปะทะกับผู้ขาดสติ และเดินจากไป....คุณคือลูกผู้ชายตัวจริงครับ
+1 ครับ เป็นผมก็คงเดินหนี ไม่ใช่เพราะกลัวนะครับ ไม่อยากให้แม่เสียใจ
แต่ถ้าเค้าทำเกินไปถึงขั้นใช้อาวุธกับผม ผมคงจำเป็นต้องปกป้องตัวเองเท่าที่ทำได้ครับ

ผมไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนครับ เผื่อเค้าทำผมอีกคราวหลังแล้วผมพลั้งทำเค้าเจ็บหนักหรือตายขึ้นมา จะได้มีหลักฐานว่าเค้านิสัยอันธพาล ชอบหาเรื่องผมแล้วผมก็ทำเพื่อป้องกันตัว

แล้วค่อยคุยกับแม่ว่าลุงทำอะไรกับผม อธิบายให้แม่ฟัง ซึ่งแม่อาจจะเสียใจแต่แม่ก็ต้องรับรู้ไว้นิดหน่อย  ;D

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
เพราะลุงคุณโดนน้ำเปลี่ยนนิสัย(สุรา)เข้าไป
อภัย เถอะครับ

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ตอนผมยังเรียนไม่จบ ลุงผมก็ชอบมาต่อว่า ดุด่าผมเรื่อง โน้นนี่ บ่อย ๆ ผมไม่ค่อยพอใจแต่เป็นเด็ก ก็ เลย ยอม ตอนนี้ โตแล้วทำงานแล้วลุงผมก็ไม่ได้มาดุด่าอะไร อีก ในกรณี ของ ท่านเจ้าของกระทู้ ถ้าเป็นผม จะด่า ให้ ลุงกลัวก่อน ถ้าเค้ายังกล้ามาจะต่อย ผมผมก็ สวน แน่ โตแล้ว ทำงานได้ หาเงินเอง ไม่ได้ ไปขอเงิน ลุงคนนี้ แม่ อาจจะเสียใจ แต่ถ้าผมยอมไปเรื่อย ๆ ก็ คงโดนเรื่อย ๆ การทะเลาะกัน นั้นผมว่าเป็นเรื่อง ปรกติ ของคนเราครับ แต่ ขนาดลงไม้ลงมือ ก็ ไม่ไหว

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เพราะลุงคุณโดนน้ำเปลี่ยนนิสัย(สุรา)เข้าไป
อภัย เถอะครับ

ถ้าไม่เลือกเองที่จะดื่มให้เมา เขาคงไม่เป็นแบบนี้ครับ
จะดื่มแอลกอฮอลน่ะ ทำได้ แต่ให้พอประมาณครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• **
เมื่อครู่ ลุงแก ก้เมา อีกตามเคยครับ แต่ มาในสภาพที่คุยดี
ก้ตามรูปแบบครับ
แกก้ อ้างว่าแกเป็นห่วงผม เป็นห่วงแม่ผม ครอบครัว ก้แค่อยากให้ผมเปนแบบอย่างที่ดีกับน้องไรงี้ และคับ บลา บลา บลา รวมถึงอ้างว่า บอกให้เข้าบ้านก้จบ ตามนั้น

ซึ่งผมก้นั่งฟังนะครับ ไม่โต้เถียงใดๆ เพราะ ผมเชื่อว่า คนเราอะ ทำผิดรู้จัก ชี้แจง คุยกันดีๆ ยัง มีจิตสำนึกบ้างนิดนึง แต่ วัยวุฒิ มันไม่เหมาะ ที่จะมาตบหัวลูบหลัง

ผมคิดเสียว่า อะไรดีๆ มีประโยชน์ผมก้ฟังไว้ ถึงเค้าจะคิดได้ แต่ เค้าทำไมได้ เราก้ไม่จำเป็นต้อง ไปใส่ใจ แบบอย่างที่ดีอาจจะมี แต่ ผมอาจจะสัมผัสจากลุงคนนี้ได้น้อยไปเสียหน่อย

คนเราทำอะไรก้ได้อย่างนั้นละครับ เพื่อรักษาเกียรติ ของแม่ และ ครอบครัวโดยรวมไว้ เอาเป็นว่า ผม ขอ ห่างๆแกไว้ดีที่สุด โอเคถึงเวลา พีงพาอาศัยกันบ้างก้ โอเค
แต่เรื่องช่วยเหลือ ผมก้คง เข็ดเพราะคุยกับแม่แล้ว

ลุงแกคิดอะไรดีๆได้หลายอย่างนะครับ แต่การกระทำของแกตอนนี้มันตรงกันข้าม กับสิ่งที่แกพูดออกมาก้เท่านั้นเอง << ส่วนความศรัทธา และ เลื่อมใส ผมหมดลงเมื่อคืนแล้ว แต่ สิ่งดีๆ ที่ผมไม่รู้ ผม จะเกบมาคิดแล้วกระทำ ซะ ให้แกเห็นว่าผมเองก้ไม่ใช่อย่างที่แกเข้าใจ

ผมมองว่าสังคมไทย บางครอบครัง เช่น ครอบครัวผม

ยังมีค่านิยมผิดๆที่ ผู้ใหญ่กว่า ผ่านมาก่อน ต้องถูกเสมอ ต้องใช้เสมอ การบันดาลโทสะ โดยอ้างว่าเพราะเป็นห่วงนะ อีกอย่างการลงไม้ ลงมือ ผมถือว่าเป็นการทำล้ำเส้น ความเป็น ลุง และ หลานไปแล้ว
ของแบบนี้คงเอากลับคืนไม่ได้

เหลือแค่ว่า อะไรดีจากปากก้เกบเอาไปทำ อะไรไม่ดี หนี และเลี่ยง เพื่อรักษาส่วนรวมไว้

แต่ให้ตายเถอะ ผมสัญญา ต่อ ตัวเอง ณ วันนี้เลย

ถ้าผมโตไปในอนาคต มีครอบครัว ผมจะไม่ลงมือ และใช้วิธี แบบนี้กับลูกหลานเด็ดดาก

ปัญญามนุดมัน ทำได้ดีกว่า การ ลงไม้ลงมือ เหมือน ตบหัวแล้วลูบหลัง อ้าง เหตุผล สารพัด จริงบ้างไม่จริงบ้าง แต่ ตนเองไม่สามารถทำตนเป็นแบบอย่างที่ดีได้ นัก

หมดยุคหมดสมัยได้หรือยังครับ กับคำพูดที่ เหล้ายา หาเงินเองได้แล้วค่อยกิน ยังหาไมได้สงสารแม่ ลุงหาได้แล้ว แต่ลุงก้กินวันละ เกิน 1000 จนครอบครัวเดือดร้อน ลุงไม่ผิด 555+ น่าขำไหมละครับ

แถมอีกนิด แก พูดทำนองสอนผม ว่า ผมชอบทะเลาะกับแม่ มันบาป อย่าไป ขึ้นเสียงกับพ่อแม่ ลุงนี้เป็นคน ที่ มีความกตัญญู ต่อ ผู้ใหญ่มาก ว่าไป ว่ามา จะสอนผมให้รู็สึก บาปแบบจมดิน
โอเคครับ ระบบครอบครัวผม มันยุ่งเหยิงแบบนี้ละท่านทั้งหลาย ผมละ ท้อแท้

ออฟไลน์ udis

ต่างคนต่างอยู่ครับ คนแบบนี้ห่างให้ไกลครับ เลิกเป็นญาติครับ
แต่เื่ชื่อว่าเค้าไม่ไปง่ายๆครับ น่าจะวนเวียนในชีวิตคุณไปอีกนาน

แนะนำว่าทำความดี และแผ่เมตตา อโหสิกรรมให้เขาไปครับ
คิดถึงชีวิตเรา ว่าทำอะไรให้ชีวิตเป็นสุขครับ

บางครั้งเราก็ควรเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างครับ สู้ๆครับ ส่วนผมเป็นครอบครัวผม คนแบบนี้ไม่นับไม่ญาติครับ!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คนดีเราคบไว้ คนไม่ดีเราก็ถอยห่าง แค่นั้นแหละครับ

แต่ดีแล้วครับที่คุณแม่เข้าใจ ผมยินดีด้วย

อะไรที่มันไม่ดีก็ให้มันจบตรงนี้ดีกว่าครับ เรายังมีอนาคตให้ไปต่อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เฮ้อ สังคมเสื่อมลงไปทุกวันๆ คนแก่ๆก็คอยกดขี่คนรุ่นหลังกันต่อไป
พอทำร้ายร่างกายก็บอกว่าเป็นห่วง

บอกตรงๆ มันไม่ต่างอะไรจากนักร้องคนหนี่งที่ต......ลว่าไปถ่ายหยังกับคนดัง
(แต่บอกเลยว่า ถ้าเป็นครอบครัวผม นอกจากไม่นับญาติแล้ว (อาจจะ)เตรียมเห็นเลือดได้เลย)

ขออภัยในความรุนแรงครับ แต่เห็นแล้วอารมณ์ขึ้นสูงมากๆ
ปล.จขกท ทำดีที่สุดแล้วครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ jones

มันก้น่าเบื่อจิงๆแหละครับ ไอ้ค่านิยมผู้ใหญ่กดขี่และผู้ใหญ่ต้องถูกเสมอนิ ตัวผมเองไม่เคยยอมญาติผู้ใหญ่เลยเวลาโดนด่าแบบไม่มีเหตุผลแบบนี้ ต้องแหลกไปข้าง เพราะผมถือว่าผมไม่ใช่ที่ระบายอารมณ์ของใคร 

แต่การที่จขกท.ทำแบบนี้ได้ก้นับว่าขันติได้แบบสุดๆแล้วครับ สุดยอด ปล่อยให้มันค่อยๆตายไปอย่างช้าๆ ไม่ต้องไปแคร์ แล้วลืมมันไปซะครับ :)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ tokyo

ผมว่าเรื่องเหล่าอะกินแบบขำๆ ยังมีสติไม่เห็ยจำเป็นต้องว่ากันเลย
เรื่องนี้ผมโชคดีที่พ่อผมกินหนัก ผมเลยอ้างได้นิดหน่อย ทีพ่อยังกินได้เลย
เวลาฉลองผมก็เลยฉลองในบ้านนี่แหละ ลังโซดาก็เอาของพ่อนี่แหละไปแลกที่ร้าน ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ยังไงซะก็ญาติกันนะ ผมว่าทำถูกแล้วหละ

ออฟไลน์ jkhl

• **
ต่างคนต่างอยู่ครับ คนแบบนี้ห่างให้ไกลครับ เลิกเป็นญาติครับ
แต่เื่ชื่อว่าเค้าไม่ไปง่ายๆครับ น่าจะวนเวียนในชีวิตคุณไปอีกนาน

แนะนำว่าทำความดี และแผ่เมตตา อโหสิกรรมให้เขาไปครับ
คิดถึงชีวิตเรา ว่าทำอะไรให้ชีวิตเป็นสุขครับ

บางครั้งเราก็ควรเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างครับ สู้ๆครับ ส่วนผมเป็นครอบครัวผม คนแบบนี้ไม่นับไม่ญาติครับ!
+1 ครับ

ผมมองว่าเขาไม่ได้จะสอน(ข้ออ้าง) แค่อยากหาเรื่องกับคนทียอมเท่านั้น
คุยกันตอนไม่เมา ว่าเหตุการณ์ตอนเมาเป็นอย่างไง  แลัวเราก็บรรลุนิติภาวะแล้ว ไม่ต้องอ้างสั่งสอน
เป็นผมคุยเสร็จจะบอกว่า ". . . .ถ้ามีอีกทีนะ Gu สวน. . "

ไม่อยากให้ทะเลาะกันนะครับ แต่โตขึ้นเราต้องมีครอบครัว เราต้องปกป้องครอบครัว จะถูกจะผิดค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ KRABA

• **
1. อัด CLIP ตอนที่ลุงเมามาหาเรื่องเรา
2. ให้คุณแม่ เชิญญาติมาพร้อมกัน (มาพร้อมกับสติสัมปัชชัญญะ)
3. เปิด CLIP เหตุการณ์ที่ลุงเมามาหาเรื่อง ให้ทุกคนดู
4. จขกท. ถามญาติๆว่า " ที่ลุงทำกับผมแบบนี้  จะให้ผมทำอย่างไร.....? "
  (สังเกตุปฏิกริยา ลุง ด้วย ว่า สำนึกผิด / หรือเอะอะไปใหญ่)

ออฟไลน์ Fly to dream

เข้าใจนะ ที่ญาติฆ่ากันเองมันเป็นอย่างไรเมื่อฟังเรื่องของ จขกท เชื่อว่าตามข่าวต่างๆ ที่ลงอยู่เพราะแบบนี้แน่ๆ

เห็นใจครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

ดีแล้วที่ไม่ตอบโต้ครับ ก่อนอื่นก็บอกคุณพ่อคุณแม่คุณไปก่อนเลยครับ
แต่ลุงคุณทำเกินเหตุไป ถ้าจะมาอ้างว่าทำไปเพื่อสั่งสอนให้เป็นคนดี
คุณอายุเท่าไรแล้ว ทำงานเองแล้ว แล้วคุณก็ไม่ได้ไปไหนไกลๆเลย ถือว่าอยู่ในสายตาตลอดก็ว่าได้
บอกตามตรงนะครับ ขอตัดขาด และ ไม่ต้องมายุ่งกันอีกเลยดีที่สุด
อีกอย่างผมก็ไม่รู้ว่าครอบครัวของคุณปกครองกันด้วยวิธีไหนนะครับ
แต่ถ้ามีแบบนี้อีกรอบ แล้วที่บ้านคุณยังไม่จัดการอะไร ผมว่าคุณย้ายไปอยู่ที่อื่นน่าจะดีกว่านะครับ
แต่ถ้าเป็นที่บ้านผม คืนนั้นไม่ต้องนอน โทรเรียกผู้ที่่เกี่ยวข้องมาเป็นพยาน มีรายการสอบสวนยันเช้าแน่ๆครับ
ถ้าแรงไปยัไงก็ขออภัยนะครับ พอดีที่บ้านผมเรื่อง ผิดถูกชัวดี อายุไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ CRO

จขท ทำถูกต้องแล้วครับ
การใช้กำลังตอบโต้ไม่ใช้เรื่องทีดีเพราะมันอาจจะไม่จบที่แค่ชกต่อยก็เป็นได้

ออฟไลน์ H.

จงใช้สมองมากกว่ากำลังครับ

แต่ถ้ากำลังเป็นทางออกที่ดีก็ใช้มันซะ
H.

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
"หลีกเลี่ยงการปะทะกับผู้ขาดสติ และเดินจากไป....คุณคือลูกผู้ชายตัวจริงครับ"

เห็นด้วยกับข้อความนี้นะครับ การใช้กำลังไม่ใช่ทางออกของปัญหา ผมก็มีประสบการแบบนั้นครับ ในตอนที่ผมเป็นเด็กผมเตรียมตัวลุยแล้วแต่คุณน้าเขาเดินเลี่ยงไป  จวบจนบัดนี้ก็ประมาณ 5 ปีแล้ว ผมรู้สึกว่าเวลานั้นผมทำตัวไม่เหมาะสมมากครับ

ออฟไลน์ banch

10 ปีก่อนเค้าเคยทำกับพ่อคุณ

และพ่อคุณก็หนี

ผมไม่รู้ว่าหนีไปคนเดียวหรือ เอาคุณกับแม่หนีมาด้วย

วันนี้เค้าก็ยังคงคิดเหมือนเดิมหล่ะ

ขนาดพ่อคุณยังยอมเค้าเลย

คุณเป็นลูก ก็ต้องยอมเค้าด้วยซิว่ะ

แล้วมันก็เป็นแบบนั้น

วันนี้คุณหนี

คุณสัญญากับตัวเองว่าโตไปจะไม่ทำแบบนี้กับลูกหลาน

นั่นก็ถูกต้อง ดีแล้ว

แต่มันแค่ด้านของคุณด้านเดียว

วันข้างหน้า ถ้าลูกคุณโดนคนอื่นทำแบบนี้ คุณจะปกป้องเค้า หรือ คุณจะเดินหนี

ในเมื่อวันนี้คุณยังไม่กล้าปกป้องกระทั่งตัวเองเลย

วันหน้าคุณคิดหรือว่าตัวเองจะกล้าปกป้องครอบครัวได้อย่างที่พูด

ผมไม่รู้ว่าเค้าข่มขู่ บังคับ อะไรคุณแม่คุณบ้างไหม

ถึงจะไม่มีข่มขู่ บังคับ

แต่การกระทำแบบนี้ กับหลาน

คุณแม่คุณคงเป็นทุกข์ใจมากล่ะ

เพียงแต่พูดไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เท่านั้นเอง

แม่คุณอาจจะทนทุกข์ใจกับลุงคุณมานานมากแล้ว

ระหว่าง คุณกระทืบลุง แล้วแม่กับลุงขาดกัน ลุงไม่มารบกวนครอบครัวคุณอีก

กับคุณยอม เพื่อรักษาความสัมพันธ์ของแม่กับลุงไว้ แล้วเค้าก็มารบกวนต่อไป

คุณว่าแม่คุณจะแฮปปี้กับแบบไหนมากกว่ากัน

ก่อนจะปกป้องลูกหลานในอนาคต

ผมว่าคุณควรปลดปล่อยทุกข์ของคุณแม่คุณก่อนนะ

นั่นอาจจะเป็นสิ่งที่คุณแม่คุณรอมาเป็น 10 ปีก็ได้

ปล.

ผมเป็นคนไม่หาเรื่องคน

และถ้าจะมาหาเรื่องผม ผมก็ไม่ว่า

แต่อย่ามากไปล่ะกัน ขีดจำกัดของทุกคนมันมี

เวลาต่อยกันผมอาจจะสู้ไม่ได้  แต่เวลาเอาคืน ผมจัดหนักแน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 16:35:21 โดย banch »

ออฟไลน์ MoLee

จะมาเตือนว่า

เขาต่อยมา ก็แปลว่า คนที่ต่อย ถ่อยแล้ว  แล้วคุณต่อยกลับ มันถ่อยมั้ยล่ะครับ แล้วอ้างว่า เป็นลูกผู้ชายยังงั้นยังงี้...
ถามจริงเหอะ เขาถ่อยมา แล้วทำไมคุณต้องถ่อยกลับ???  (ไม่ได้ว่า จขกท นะครับ เป็นเรื่องสมมุติ)

อีกเรื่อง ที่อยากมาเตือนกัน  เจ้ากรรมนายเวร ที่หนักที่สุด และแรงที่สุด คือคนในครอบครัว (หรือ พ่อ แม่ นั้นเอง) ถ้าคุณ เถียงเขา ด่าเขา ก็บาป หนักแล้ว   บาปมันไม่มีข้ออ้างนะครับ ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม!

วิธีป้องกัน ถ้าคิดว่าเริ่มมีเรื่องแล้ว ให้รีบเดินหนีไป รอให้ใจเย็นๆกันก่อนแล้วค่อยมาพูดกัน

ส่วนเคสนี้  ก็เขาเป็นยังงั้น ยังไงๆผมว่าไม่สามารถไปเปลี่ยนเขาได้หรอกครับ (ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ ดัดยาก ) ขืนไปว่าเขาว่าต้องทำยังงั้น อย่างงี้ มีหวังได้ ทะเลาะกันบ้านแตกแน่ๆ  เคสนี้ ถ้า จขกท ทนไม่ได้ ผมว่า ก็ไม่ต้องไปคบ เขาหรอกครับตัดขาดกันไปเลย  อาจจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดก็ได้ครับ

ปล.ทุกอย่างที่ผมพิมพ์มาจะความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• **

เขาต่อยมา ก็แปลว่า คนที่ต่อย ถ่อยแล้ว  แล้วคุณต่อยกลับ มันถ่อยมั้ยล่ะครับ แล้วอ้างว่า เป็นลูกผู้ชายยังงั้นยังงี้...
ถามจริงเหอะ เขาถ่อยมา แล้วทำไมคุณต้องถ่อยกลับ???  (ไม่ได้ว่า จขกท นะครับ เป็นเรื่องสมมุติ)

อีกเรื่อง ที่อยากมาเตือนกัน  เจ้ากรรมนายเวร ที่หนักที่สุด และแรงที่สุด คือคนในครอบครัว (หรือ พ่อ แม่ นั้นเอง) ถ้าคุณ เถียงเขา ด่าเขา ก็บาป หนักแล้ว   บาปมันไม่มีข้ออ้างนะครับ ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม!

วิธีป้องกัน ถ้าคิดว่าเริ่มมีเรื่องแล้ว ให้รีบเดินหนีไป รอให้ใจเย็นๆกันก่อนแล้วค่อยมาพูดกัน

ส่วนเคสนี้  ก็เขาเป็นยังงั้น ยังไงๆผมว่าไม่สามารถไปเปลี่ยนเขาได้หรอกครับ (ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ ดัดยาก ) ขืนไปว่าเขาว่าต้องทำยังงั้น อย่างงี้ มีหวังได้ ทะเลาะกันบ้านแตกแน่ๆ  เคสนี้ ถ้า จขกท ทนไม่ได้ ผมว่า ก็ไม่ต้องไปคบ เขาหรอกครับตัดขาดกันไปเลย  อาจจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดก็ได้ครับ

ปล.ทุกอย่างที่ผมพิมพ์มาจะความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมเห็นด้วยกับสิ่งที่ ท่านอยากจะย้ำเตือน และ เชื่อเถอะว่า มันเป็นสิ่งที่จริงๆแหละ หนีไม่พ้น สำหรับ เรื่องของ เวรกรรมผลการกระทำ

แต่ผมพูดอะไรไม่ได้เลยจริงๆ ครับ สำหรับ คนในบ้าน ทางฝ่ายแม่ ตา ยาย แม่
คือทุกคนหาว่าผม เป็นคนพูดคุยไม่ได้ สอนไม่ได้ ซึ่งจริงๆแล้ว เนี้ย มันเป็นเรื่องของความปรารถนา ดี ที่ ต้องการให่ผมเป็นโน่นเป็นนี่มากกว่า
เอาง่ายๆ เค้าอยากให้ผมเป็น ครู แต่ผมไปเป็น พนักงานบริษัท แค่นี้ ผมก้ผิดแล้วนะ สำหรับบ้านผม

แม่ผมก้ตัวคนเดียวเพราะ เกิดเรื่องนั้น มาพ่อผมก้ ตัดขาดจาก ทางฝั่ง ยาย เลย เพราะ ลุงผมเป็นคนแบบนี้แหละ
ล่าสุด พอลุงคนนี้กลับไป ลูกของลุงคนนี้ ยังมีหน้ามา โพส facebook ทำนองเกลียดพวก คนที่เมาแล้วอันธพาล อย่างxxx มาก สรุปคือ มันจงใจจะด่าผม  หรือ ด่าพ่อมันกันแน่

มันเป็นการสร้างรอยร้าวของผู้ใหญ่ในครอบครัวเอง ซึ่งเป็นพี่ชายของแม่ผม แต่ พยายาม ทุกวิธีทาง ให้ผมเป็นแพะรับบาป ของทุกเรื่องที่เกิดขึ้นโดยอ้างว่า ผมเป็นคนชอบ เถียง พูดไม่ได้ ทั้งๆที่ผมอยากอัดคลิปไว้ให้ทุกท่านจริงๆว่า
ผมอยากทราบเหตุผล ด้วยการ ถามหาสิ่งที่ชอบธรรม ต่อ ตัวผมเอง

ผมคิดว่า ให้ตายยังไงผมคงทนอยู่กับ สภาพแวดล้อมแบบนี้ไม่ได้ หรือ อาจจะได้ แต่ถ้าจะตัด แม่ผมก้ไม่ไปกับผม
เป็นสิ่งที่กลืนไม่เข้า คายไม่ออก แม่ผมเนี้ยแหละ ทุกข์ ที่สุดกว่าใคร แต่ผมไม่เข้าใจเลย จริงๆ ว่า ความเป็นธรรมในครอบครัว อยู่ที่ไหน

แล้วผมจะทำอย่างไรต่อไป ให้ผมอยู่ ผมก็เป็นเป้า ให้ผมไป ก้ ด่าทอ ไล่หลังผมว่า ไร้จิตสำนึก ต่างๆนาๆ กล่าวถึงบุญคุณเฮงซวย กับผมอีก

ออฟไลน์ TJA

ตามอ่านมาเงียบๆ เม้นนี้ล่ะครับวุฒิภาวะดีที่สุด    ;D

อยากจะบอกว่าชีวิตคนเรา ไม่ว่าจะเรื่องอะไรใดๆก็ตาม
สุดท้ายมันก็วัดกันที่Outputเท่านั้นครับ คนเราดูกันที่เท่านั้นจริงๆ
คุณจะทำตัวดี ทำตัวเป็นประโยชน์ต่อสังคมเพียงใด
แต่ถ้า"เสียง"คุณไม่ดังพอใน"บริบท"นั้นๆ เค้าก็ไม่ฟังคุณหรอกครับ
ผมไม่ได้พูดเพื่อให้ผู้คนบูชาวัตถุนิยมนะครับ แต่มันเป็นความเป็นจริงของโลกทุกวันนี้
หวังว่าคงจะพอเข้าใจนะครับว่า "เสียง และ "บริบท" ที่ผมเปรียบเปรย มันแทนถึงอะไรได้บ้าง
ดังนั้น การจะแก้ปัญหาเรื่องที่คุณมีลุงนิสัยไม่ไหวจะเคลียร์ หรือปัญหาสะสมจากญาติฝ่ายแม่ที่มันมีมานาน
คุณก็ควรจะเลิกใส่ใจเรื่องเหล่านี้ แล้วมองให้ไกลๆครับ
อย่าเก็บเรื่องพวกนี้มาเป็นอารมณ์เฉพาะหน้า แต่ใช้เรื่องพวกนี้ให้เป็นแรงผลักดันที่จะพาชีวิตคุณไปข้างหน้าดีกว่า
สร้างเนื้อสร้างตัว ให้มี"เสียง"ให้ดังๆเข้าไว้ วันใดที่"เสียง"คุณดังกว่าใครๆ หน้าไหนๆในตระกูลก็จะยำเกรงคุณทั้งนั้น

อาจจะตอบวกวนและไม่ค่อยตรงคำถามเท่าไหร่นะครับ
แต่ก็เอาใจช่วย และขอชื่นชมครับว่าวันนี้ คุณเลือกถูกแล้วที่คุณใจเย็นได้ขนาดนี้

.-_-.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมเคยเจอเคสคล้ายๆน้องในกระทู้ แต่ของผมคือแท็กซี่ขี่เมา หาเรื่อง เดินกร่าวเข้ามาในโรงจอดรถ แล้วกระชากคอเสื้อผม
แบบนี้คล้ายๆกัน เพียงแต่ผมยังไม่โดนชกอ่ะนะ แบบนี้ผมควรทำไง ถ้าทำแบบคนข้างบนบอกคือหนี ผมหนีเข้ามาในบ้านแล้ว
มันตามมาอีก แถมเข้ามาจะทำร้าย งานนี้เลยป้องกันตัวเบาะๆไป

สรุปไอ้ขี้เมานอนหยอดน้ำข้าวต้มไปสามวัน และจะไม่กินเหล้าในขณะที่ขับแท็กซี่อีกเลย

คนจริงมันวัดกันด้วยกฎเกณฑ์ทางสังคมหรือศาสนาบางเรื่องไม่ได้หรอกครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเคยเจอเคสคล้ายๆน้องในกระทู้ แต่ของผมคือแท็กซี่ขี่เมา หาเรื่อง เดินกร่าวเข้ามาในโรงจอดรถ แล้วกระชากคอเสื้อผม
แบบนี้คล้ายๆกัน เพียงแต่ผมยังไม่โดนชกอ่ะนะ แบบนี้ผมควรทำไง ถ้าทำแบบคนข้างบนบอกคือหนี ผมหนีเข้ามาในบ้านแล้ว
มันตามมาอีก แถมเข้ามาจะทำร้าย งานนี้เลยป้องกันตัวเบาะๆไป

สรุปไอ้ขี้เมานอนหยอดน้ำข้าวต้มไปสามวัน และจะไม่กินเหล้าในขณะที่ขับแท็กซี่อีกเลย

คนจริงมันวัดกันด้วยกฎเกณฑ์ทางสังคมหรือศาสนาบางเรื่องไม่ได้หรอกครับ

ผมว่ามันแล้วแต่ case ครับ ดูตามหน้างานไปนั่นแหละ อะไรที่เราทำแล้วไม่เสียใจภายหลังก็ทำไป

ชั่งน้ำหนักครับว่าลุยแล้วได้อะไร ถอยแล้วได้อะไร อันไหนคุ้มค่อยมาว่ากัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SunSun

• **
จขกท.ทำถูกต้องแล้วนะค่ะ ในแง่ของคนดีๆปัญหาจะตามมาน้อย ถ้าไม่ตอบโต้ไปตอนนั้น

แต่ถ้าเป็นตัวเอง สู้คะ ไม่ทำใครก่อน แต่ใครอย่ามาทำ สู้เต็มที่ ถึงแพ้ก็สู้คะ  :P

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
บ้านผมก็นะแบบนี้ แต่เป็นอาคนสุดท้อง ชอบกินเหล้าเมายา แล้วโหวกเหวกโวยวาย มีแบบจะพังประตูเข้ามาด้วยอ่า สุดท้ายก็ตัดขาดกันไป ไม่เสวนากันอีกเลย บางอย่างถ้าเรามาพัวพันกันแบบนี้ ครอบครัวก็เหมือนมีอุปสรรคมาคอยฉุดรั้งไว้อ่าครับ เดี๋ยวมายืมตังค์ เดี๋ยวมายืมโน่นยืมนี้ ซึ่งระบบเครือญาติแล้วเราจะไม่ค่อยทวงเงินกัน แล้วบ้านผมก็ทวงเงินกันไม่เป็น จึงเหมือนยืมแล้วลืมคืนตลอดๆๆๆ นับจากอดีตจนปัจจุบัน มันก็เยอะมากเลยอ่าครับ