ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมีแต่คนว่า HONDA ปัญหาเยอะ จุกจิก จริงๆๆหรอครับ  (อ่าน 49799 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ตอนนี้ใช้ Civic FD มาจะ 2 ปีแล้ว ยอมรับครับว่าค่อนข้างจุกจิก เดี๋ยวโน้นดัง นี้ดัง
เรื่องช่วงล่างก็เหมือนกัน กุ๊กๆ กั๊กๆ  ตอนนี้ได้ยินเสียงอะไรไม่รู้หอนเบาๆอีก
ถ้าเทียบกับคันเก่า (Vios) คันเก่าแทบไม่จุกจิกอะไรเลย ขนาดเอาไปจูบเสาไฟฟ้า ซ่อมเสร็จก็ยังไม่มีอะไรกวนใจ
เพียงแต่ผมไม่คิดอะไรมาก ใช้ๆไป ซื้อมาแล้วยังไงก็รักมันครับ  :) :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ
ผมใช้ฮอนด้าเอง 3 คัน คือ City typeZ 2 คัน กับ JazzGD1 (ไม่รวมของแฟน แอคขอดงูเห่า, ซีวิคเตารีด)
ผมมีปัญหากับ Jazz มากที่สุด เคยรถดับกลางก่อนถึง 4 แยกและต้องเข็นมาแล้ว เอารถเข้าศูนย์ช่างแจ้งว่า o2 (ออกซิเจน) เซ็นเซอร์เสีย ต้องเปลี่ยนแต่พอเปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิม
ช่วงหลังรถเร่งไม่ค่อยออก กระตุกดับ ทั้ง ๆ ที่ผมก็เช็ครถโดยตลอด เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 กม. เป่ากรองอากาศเอง เปลี่ยนกรองอากาศทุก ๆ 10,000 กม.
ยังไม่รวมเสียงรบกวนในห้องโดยสาร ที่สร้างความรำคาญอีก จริง ๆ รถคันนี้รักมันมาก ๆ เพราะผมขับคันนี้มากกว่าคันอื่น แต่ก็ต้องจำใจขาย เพราะวิ่งมา 4 ปี แต่ปัญหาเยอะ

เทียบไม่ได้กับ vios ของบริษัทหลาย ๆ คัน ผมใช้รถแบบไม่ถนอมยังไงปัญหาก็น้อยกว่า jazz กับ vios ทุกคัน ถ้ารีบ ๆ เหยียบมิดติดเหล็กประจำ ก็ไม่เคยมีปัญหา แต่แจ๊สนี่เวลาใช้รอบเกิน 4,000 รอบ/นาที
กลิ่นไหม้เข้าห้องโดยสารทันที เร่งไม่ค่อยไปอีก

ยังไม่รวมปัญหาของ typeZ ที่จานเบรคคด ต้องเจียร์ใหม่ประจำ เปลี่ยนผ้าเบรคก็บ่อยกว่า ทั้ง ๆ ที่วิ่งน้อยกว่า vios อีก (อันนี้ัต้องยอมรับว่าเทคโนโลยีเก่ากว่า)

แต่รถรุ่นเก่า ๆของฮอนด้าไม่มีปัญหา เช่น 3door ของกิ๊กเก่า, แอคขอดกับซีวิคของเมีย แต่รุ่นใหม่ ๆ ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ poj_u

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมมีแต่คนว่า HONDA ปัญหาเยอะ จุกจิก จริงๆๆหรอครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 11:18:02 »
รถผม Accord G9 ป้ายแดง  ใช้งาน 11 วัน ฝนตกน้ำเข้าห้องโดยสารครับ
ลาขาดครับ   Honda  จะไม่ใช้มันอีกแล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมมีแต่คนว่า HONDA ปัญหาเยอะ จุกจิก จริงๆๆหรอครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 11:39:38 »
ผมว่า แล้วแต่คันนะครับ

อย่าง  Honda Freed ที่บ้านผม ดีมากๆ เลย ไม่จุกจิก ไม่มีเคลมอะไร เช็คระยะอย่างเดียว

มีคนใช้กันเกิน 2 แสนไปหลายคัน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เครื่องดี เกียร์ดี ปกติ

ผมมองว่า เป็นรุ่นๆ มากกว่า

อีกอย่าง คือ ถ้ารถตัวไหนประกอบญี่ปุ่นหรือใช้อะไหล่จากญี่ปุ่น มันจะค่อนข้างทนนะครับ :)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 11:52:35 »
  ปัญหาที่คุณบอกเป็นที่แนวคิดการ Design  ของ hONDA เองครับ           
ผมอยู่บริษัทคู่แข่งของ Honda  ย่อมต้องเอาเครื่องยนต์ช่วงล่างมาเปิดวิเคราะห์เพื่อเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียดูตลาดคู่แข่งขัน   

ถ้าลองใช้ระยะยาวดูก็จะรู้ครับว่าเพราะอะไร

ออฟไลน์ poj_u

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 13:02:48 »
ผมว่า แล้วแต่คันนะครับ
อาจจะครับ  เรื่องการประกอบ หรือคุณภาพสินค้า

แต่หากสมมติว่า พนักงานของ xxx ได้กระทำต่อลูกค้าอย่าง เลวร้าย  ด้วยความหยิ่งยะโส โอหัง
สมมติว่า มันถือตัวเป็นผู้มีอำนาจเหนือลูกค้า  พร้อมจะกระทำการ บีบคั้น ดูหมิ่น  เหยีดยหยาม ลูกค้า
สมมติว่า มันขู่จะฟ้องลูกค้า
สมมติว่า บริษัทนี้เป็นกันแบบนี้ตั้งแต่ระดับบนลงถึงล่าง

เราควรจะทนกับบริษัทแบบนี้ และ พนักงานของมันไหมครับ
ผมไม่ยอมทนครับ  :)