ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ  (อ่าน 50277 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
สวัสดีครับเพื่อนพี่ๆน้อง HLM ทุกท่าน

วันนี้พอดีเห็นว่าเน็ตที่ รพ.กาฬสินธุ์แรง เลยได้โอกาสนำประสบการณ์ที่ผมได้พบมาบอกเล่าให้ได้ฟังกัน

คือว่าช่วงวันที่ 4-7 เมษายนที่ผ่านมา ผมได้เดินทางไปเที่ยวชะอำและสวนผึ้ง

ทุกอย่างก็เป็นไปอย่างราบรื่นดี จนกระทั่งกลับมาถึงขอนแก่น

แต่แล้ว เช้าวันต่อมา ผมจะเดินทางกลับมหาสารคาม

เจ้าอ้วน (บ้านผมจะเรียกวีโก้คันนี้ว่าเจ้าอ้วน เรียกวีออสว่าเจ้าน้อย เรียกดีแมกซ์ว่าเจ้าเตี้ย)

เริ่มมีอาการงอแง คือ สตาร์ทไม่ติดในครั้งแรก ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไรนัก เพราะเริ่มติดนิสัย

จากการสตาร์ทเจ้าน้อย (เผลอคิดว่าเจ้าอ้วนสตาร์ทไฟฟ้า) เลยลองสตาร์ทใหม่อีกรอบ

แล้วก็ติดขึ้นมาเป็นปกติ  ระหว่างทางกลับมหาสารคาม (เอ่อ,,เผื่อเพื่อนๆไม่รู้จัก มหาสารคามนี่

เป็นจังหวัดๆหนึ่งในภาคอีสาน อยู่ตรงกลางของภาคอีสาน และคิดว่าเป็นจังหวัดเดียวในอีสาน

ที่ไม่มีภูเขาเลย!!!!!)  เจ้าอ้วนออกอาการเล็กน้อย คือ มีอาการรอบตก เครื่องสะอึกเหมือนจะดับ

แต่ก็มาถึงมหาสารคามได้โดยสวัสดิภาพ

Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

Re: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 23:37:17 »
แต่เช้าวันต่อมา เจ้าอ้วนเริ่มงอแงหนัก ดูจากคลิปที่ผมถ่ายมานะครับ

จะสังเกตได้ว่า ในครั้งแรก ผมสตาร์ทโดยเข้าเกียร์ว่าง เหยียบคลัชท์

และบิดค้างไว้ เครื่องติดขึ้นมาไม่ถึงสองวินาที โดยรอบเครื่องอยู่ที่

ประมาณ 1000 รอบ และก็ตกลงไป 0 อย่างรวดเร็ว

และเมื่อลองอีกครั้ง ก็ยังคงเป็นอยู่เหมือนเดิม

ผมจึงตัดสินใจ สตาร์ทอีกครั้ง และเลี้ยงคันเร่งขึ้นไปประมาณ 2500-3000 รอบ

แต่ทันทีที่ผมถอนคันเร่ง รอบเครื่องก็ตกลงมาจนกระทั่งเครื่องดับไปเหมือนเดิม
Toyota new vios 1.5G unlimited

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 23:39:58 »
อ้าวอยู่สารคามเหรอครับ ผมทำงานอยู่อุบล แต่นานๆ ก็ได้ไปทำงานกาฬสินธุ์บ้าง ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ว่าแต่เป็นหมอเหรอครับ ผมเป็นเซลล์ขายเวชภัณฑ์ ไปทำงานที่รพ. กาฬสินธุ์บ่อยพอดู

น่าจะลองเข้าอู่เช็คระบบไฟฟ้าดูนะครับ เพราะดูท่าทางใช้เดินทางบ่อยด้วย

ว่าแต่เครื่องติดนะเนี่ย แสดงว่าตัวเครื่องไม่น่ามีปัญหา ถ้าไม่ใช่ระบบไฟฟ้า หรือจะเป็นที่มอเตอร์รอบเดินเบาครับ? อยากรู้เหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 23:45:03 »
แต่ช่วงสงกรานต์นี้ ยังไงก็ต้องใช้เจ้าอ้วน เพราะไม่อยากเสี่ยงเอาป้ายแดงออกไปใช้

จึงตัดสินใจ ไปเข้าศูนย์โตโยต้า มหาสารคาม (ตั้งแต่ซื้อรถกับศูนย์นี้ ถ้าจำไม่ผิด เคยเข้า

ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็คตอนพันกิโลเมตรแรก ครั้งเดียว นอกนั้นไปขอนแก่นตลอด)

ระหว่างทางจากบ้านถึงศูนย์ประมาณ 15 กิโลเมตร เจ้าอ้วนก็ทำหน้าที่ของมันได้เป็นปกติ

และทางตรงสี่เลน ผมก็ลองเหยียบไป ก็ยังขึ้นไปถึง 165-170 อยู่เลย ไม่มีอาการใดๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 23:47:56 »
อ้าวอยู่สารคามเหรอครับ ผมทำงานอยู่อุบล แต่นานๆ ก็ได้ไปทำงานกาฬสินธุ์บ้าง ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ว่าแต่เป็นหมอเหรอครับ ผมเป็นเซลล์ขายเวชภัณฑ์ ไปทำงานที่รพ. กาฬสินธุ์บ่อยพอดู

น่าจะลองเข้าอู่เช็คระบบไฟฟ้าดูนะครับ เพราะดูท่าทางใช้เดินทางบ่อยด้วย

ว่าแต่เครื่องติดนะเนี่ย แสดงว่าตัวเครื่องไม่น่ามีปัญหา ถ้าไม่ใช่ระบบไฟฟ้า หรือจะเป็นที่มอเตอร์รอบเดินเบาครับ? อยากรู้เหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบ

สวัสดีครับ

ผมมีบ้านอยู่สองที่ครับ มหาสารคามกับขอนแก่น

แต่ตอนนี้มาเรียนชั้นคลีนิกที่ รพ.กาฬสินธุ์ ครับ

ตอนนี้ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ แต่นานๆจะมีอาการมาทีนึง เดี๋ยวจะบอกถึงสาเหตุนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:05:09 »
วันนั้น เป็นวันที่มีรถเข้าเช็คที่ศูนย์มากเป็นพิเศษ เพราะใกล้สงกรานต์

ผมไปถึงศูนย์ 11.00 น. ได้เริ่มซ่อมจริงๆประมาณ 11.30 น. (ถือว่าพอใจครับ เพราะไม่ได้จองคิวก่อน)

ช่างมารับรถ ถามถึงอาการและดูวีดิโอที่ผมถ่ายไว้ แล้วก็บอกผมว่า

"สบายครับ อาการนี้ สัปดาห์นึงมีมาไม่ต่ำกว่าห้าคัน" (เออ,,,รถมีปัญหา กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปซะงั้น!!!)

ช่างเริ่มจากการถอดปั๊มตัวนึงออกมา (ใกล้แบตเตอรี่ เห็นช่างบอกว่ามันทำหน้าที่คอยกรองน้ำมันที่ดูดมาจากถังน้ำมันอีกทีนึง

,,,,ไม่ใช่กรองดีเซลที่เปลี่ยนพร้อมกับถ่ายน้ำมันเครื่องนะครับ) ถอดออกมาเทียบกับวีโก้คันข้างๆที่มีอาการคล้ายกัน

ปรากฎว่า ของผมดูดีกว่าเยอะครับ มีรอยคราบเป็นเส้นเล็กสีดำๆประมาณ 1ใน10 เท่านั้น แต่คันข้างๆผมมีคราบดำๆประมาณครึ่งนึง

(เจ้าอ้วนวิ่งไปสองแสนหนึ่งหมื่นกิโลเมตร ส่วนคันข้างๆวิ่งมาหนึ่งแสนหกหมื่นกิโลเมตรครับ ....ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ผมลืมถ่ายรูปมาให้ดู)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:14:05 »
พอช่างเอาเจ้ากรองนั่นมาล้างจนใสสะอาดแล้ว จึงประกอบเข้าที่เดิม แล้วลองสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้ง

ปรากฏว่า อาการเดิมยังคงอยู่  - -a

คิดในใจ "เอาหละสิ  บอกว่าสบายๆ  จะแถอะไรให้ตูเสียเงินเปลี่ยนอีกมั้ยเนี่ย"

ช่างเลยบอกว่า "สงสัยจะเป็นที่ถังแล้วหละคับงานนี้"

แล้วช่างเค้าก็หันไปมองหน้าปัด แล้วร้องเป็นภาษาบ้านผมว่า

"ป๊าดดดดด   ง๊านเข่าแล้วบาดที่นี่!!!"

(โอ้...   งานเข้าแล้วคราวนี้)

เพราะว่าดูจากเข็มน้ำมันที่หน้าปัดแล้ว ยังมีน้ำมันเหลือที่ถังไม่ต่ำกว่า 60 ลิตรแน่ๆ

แล้วช่างก็บอกว่า จะต้องล้างถัง คือ เอาน้ำมันที่อยู่ในถังออกให้หมด เพื่อล้างตะกอนก้นถัง

แล้วก็ตรวจดู หัวดูดน้ำมันจากก้นถังว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:21:45 »
อาการนี้ผมเคยเจอนะกับเจ้าโคโลราโด้ผม SCV ตันตรับ เสียตังค์เองพันกว่าบาทเพราะหมดประกันแล้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:27:35 »
พอเปิดตัววาล์วที่ใช้ดูดน้ำมันขึ้นมาดู ปรากฏว่า เป็นอย่างที่เห็นในคลิปนี้ครับ

ใครฟังภาษาอีสานไม่ออก บอกได้นะครับ

คือว่า พบตะกอน จนแทบจะเป็นแผ่นหนาเลยที่ตัววาล์วครับ

เล่นเอาผมอึ้งไปชั่วขณะ เพราะตั้งแต่ซื้อรถมา 7ปี ผมเติมน้ำมันมาตั้งแต่เชลล์เพียวร่า ดีเซล

จนมาเป็น วี พาวเวอร์ ดีเซล คิดเป็นประมาณร้อยละ 80

ไม่เคยเติมปั๊มหลอด ไม่เคยดูดจากถังร้อยลิตร ปั๊มน้อยๆไม่เข้า

อย่างน้อยถ้าเป็นเชลล์ ต้องมี Select ให้เห็น(มินิมาร์ทของเชลล์)

ที่เหลือจะเติม ปตท. เป็นหลักครับ (บ้านนอก หาปั๊มอื่่นๆยากครับ)

แล้วน้ำมัน 60 กว่าลิตรที่อยู่ในถังหละ จะทำอย่างไร???

คำตอบคือ

"ทิ้ง"ครับ  ใช่ครับ อ่านไม่ผิดหรอกครับ

น้ำมันดีเซลที่เหลือนี้ เป็นน้ำมัน ปตท.ทั้งถังครับ เพราะขากลับจากเที่ยวสวนผึ้ง

แวะเติม ปตท.ทางเลี่ยงเมืองโคราช (ขาออก) ที่พี่น้องสายอีสานคุ้นเคยกันดี ว่าทัั้งขาเข้าและออก จะเต็มตลอด

หลังจากถ่ายออกหมดถัง ไม่พบตะกอนแม้แต่นิดเดียว

ผมเลยสงสัยว่า "ตะกอนที่เห็นในคลิปนี้  มันเข้าไปได้อย่างไรครับ?"

ถึงแม้ว่า ตอนนี้อาการจะหายไปแล้ว (แต่ช่างก็แนะนำให้ล้าง SCV valve อะไรนี่แหละครับ)

แต่จากเหตุการณ์นี้ ก็ทำให้ผมรู้สึกไม่มั่นใจกับคุณภาพน้ำมันของประเทศไทยเราไปอีกนานเลยแหละครับ

**** ขอบคุณพี่ๆช่างและทีมงานของศูนย์โตโยต้า มหาสารคาม ที่มาช่วยกันรุมหาสาเหตุและแก้ไขรถผม

จนถึงเวลา 17.30 น. (ช่างทุกคน เปลี่ยนกันตักน้ำมันหกสิบลิตรออกจากถังอย่างเมามัน)

สุดท้าย ฝากเตือนเพื่อนๆทุกคนครับ

ว่าสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว มันก็อาจจะยังไม่ดีพอเสมอไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:39:08 »
อ่านกระทู้นี้นยังไม่จบ

แต่พอรู้ละครับว่า ปัญหามาจาก คุณภาพและความสะอาดของน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป
ซึ่งจะทำให้ระบบจ่ายเชื้อเพลิงของคุณมีปัญหา

งานนี้ อย่าเพิ่งโทษรถ..แต่โปรด โทษน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป

--------------------------------------

โพสต์ หลังจากที่ความเห็นข้างบนถูกโพสต์ไป....

กระจ่างแล้วครับ...ตามคาด.....

นี่ละ คือสิ่งที่ คนในฝ่ายเทคนิคของ Toyota เอง เขาก็กุมขมับ กลืนไม่เข้า คายไม่ออกมาตลอด...
เขาอยากจะพูด แต่ก็พูดไม่ได้....ผมพูดเองตรงนี้ ก็มีความเสี่ยงอยู่นิดหน่อยเหมือนกัน.....

ถ้าตราบใดที่การควบคุมคุณภาพในระหว่างการขนส่ง และการตรวจสอบคุณภาพ
ทั่วประเทศ ตามปั้มต่างๆ ของ ปตท ยังเป็นปัญหาอยู่แบบนี้
ผุ้ใช้รถอย่างเราก็คงต้องทนรับชะตากรรมกันต่อไปครับ ต่อให้เป็น Blue Innovation
หรือ Colorful Innovation มันก็จะไม่มีความแตกต่างจากเดิมหรอกครับ

ต่อจากนี้ ขอแนะนำว่า เติมแต่แบรนด์ต่างชาติครับ มันจะแพงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย
แต่รถคุณจะไม่มีปัญหาระยะยาวแน่ๆครับ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ หรืออยากอุดหนุนคนไทย ผมขอแนะนำ ปั้ม บางจาก ครับ
อย่างน้อย ในภาพรวม การควบคุมคุณภาพของเขาก็เป็นที่ยอมรับในวงการด้วยกันเองมากกว่าจริงๆ

แถมให้อีกนิดนึง..

อยากรู้ไหมว่า น้ำมันดีเซล กับ SCV Valve ผลที่เกิดขึ้น เป็นอย่างไร
ถ้าอยากรู้ ลองไปถามกับพนักงานของ true ที่ตระเวณขับรถ Vigo หรือ Tifer D4-D
ให้บริการโทรศัพท์ กับอินเตอร์เน็ตตามบ้านดูสิครับ ว่าทุกวันนี้ บริษัทของเขา
กำชับให้เติมน้ำมันอะไร บอกได่แค่ว่า มันมีที่มาที่ไป จากการทดลองใช้งาน
และตรวจสอบกันจริงเรียบร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 00:52:44 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 00:55:28 »

แต่พอรู้ละครับว่า ปัญหามาจาก คุณภาพและความสะอาดของน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป
ซึ่งจะทำให้ระบบจ่ายเชื้อเพลิงของคุณมีปัญหา

งานนี้ อย่าเพิ่งโทษรถ..แต่โปรด โทษน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป

--------------------------------------

โพสต์ หลังจากที่ความเห็นข้างบนถูกโพสต์ไป....

นี่ละ คือสิ่งที่ คนในฝ่ายเทคนิคของ Toyota เอง เขาก็กุมขมับ กลืนไม่เข้า คายไม่ออกมาตลอด...
เขาอยากจะพูด แต่ก็พูดไม่ได้....ผมพูดเองตรงนี้ ก็มีความเสี่ยงอยู่นิดหน่อยเหมือนกัน.....

ถ้าตราบใดที่การควบคุมคุณภาพในระหว่างการขนส่ง และการตรวจสอบคุณภาพ
ทั่วประเทศ ตามปั้มต่างๆ ของ ปตท ยังเป็นปัญหาอยู่แบบนี้
ผุ้ใช้รถอย่างเราก็คงต้องทนรับชะตากรรมกันต่อไปครับ ต่อให้เป็น Blue Innovation
หรือ Colorful Innovation มันก็จะไม่มีความแตกต่างจากเดิมหรอกครับ

ต่อจากนี้ ขอแนะนำว่า เติมแต่แบรนด์ต่างชาติครับ มันจะแพงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย
แต่รถคุณจะไม่มีปัญหาระยะยาวแน่ๆครับ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ หรืออยากอุดหนุนคนไทย ผมขอแนะนำ ปั้ม บางจาก ครับ
อย่างน้อย ในภาพรวม การควบคุมคุณภาพของเขาก็เป็นที่ยอมรับในวงการด้วยกันเองมากกว่าจริงๆ

โอ้ โล่งอก

ที่แท้มาจากแบรนด์สีฟ้านี่เอง

ถ้าเครื่องน็อคมาจาก Pura/V-Power Diesel ผมเครียดเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:01:46 »
ขอย้่ำนะครับ

ปัญหานี้ ไม่ได้มาจากคุณภาพน้ำมัน "จากโรงกลั่น"
เพราะทุกค่าย จะยืนยันในมาตรฐานของตัวเองอยู่แล้ว

แต่...ปัญหามันจะอยุ่ที่ น้ำมันในระหว่างการขนส่ง
รวมทั้ง เมื่อถึงมือของปั้มน้ำมัน การถ่ายน้ำมันลงถังนั้น
ถ้าถังไม่สะอาดพอ หรือในกรณีที่เจอเอทานอล กัดกร่อน
เป็นเวลานานๆ จนอาจน้ำใต้ดินซึมเข้ามาในถังได้
ก็เคยมีเรื่องเกิดมาแล้วนะครับ

บางจากก็เคยโดน ปตท ก็เคยโดน คือเรื่องแบบนี้ โดนกันหลายเจ้าแล้วหนะครับ

เรา ผู้บริโภค เลี่ยงได้ยังไงบ้าง

ปั้มที่ใหม่สะอาดๆ เพิ่งสร้างใหม่ได้ไม่กี่ปี น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด
ถ้าปั้มไหน ปรับปรุงใหม่ บนพื้นที่เดิม ก็เสี่ยงหน่อย เพราะเราไม่แน่ใจว่า
เจ้าของสภถานที่ จะยอมเปลี่ยนถังเก็บน้ำมันที่ต้องฝังใต้ดินด้วยหรือไม่
แต่ปั้มเก่าเนี่ย ทำใจได้เลยครับ เลี่ยงได้ เลี้่ยงดีกว่า

ออฟไลน์ Berkin

• Jr. Member
  • **
    • facebook.com/CHeNlKachen
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:31:13 »

แถมให้อีกนิดนึง..

อยากรู้ไหมว่า น้ำมันดีเซล กับ SCV Valve ผลที่เกิดขึ้น เป็นอย่างไร
ถ้าอยากรู้ ลองไปถามกับพนักงานของ true ที่ตระเวณขับรถ Vigo หรือ Tifer D4-D
ให้บริการโทรศัพท์ กับอินเตอร์เน็ตตามบ้านดูสิครับ ว่าทุกวันนี้ บริษัทของเขา
กำชับให้เติมน้ำมันอะไร บอกได่แค่ว่า มันมีที่มาที่ไป จากการทดลองใช้งาน
และตรวจสอบกันจริงเรียบร้อยแล้ว

เง้อจริงหรอครับ TOYOTA รวม Sport Rider ด้วยรึปล่าวครับ ที่บ้านเป็นแบบนี้เลยขับไปเร่งไม่ขึ้นครับแล้วกินน้ำมันมากด้วย 500 ไปกลับเชียงใหม่ 30กิโล วาบเดียวเลยครับแล้วพอผ่อนเป็นรอบเดินเบาหรือรถติดก็จะดับไปเลยครับ พอเอาไปซ่อมชั่งบอกว่าอะไรตันก็ไม่รู้คงจะเป็นเจ้าSCV Valveรึป่าวครับ ซ่อมเสร็จคุณแม่ขายทิ้งครับ 555+ เปลี่ยนเป็น น้องจูน TRD-Sporttivo III แต่มันก็มี SCV Valve อยู่ดีคงจะหนีไม่พ้นอีกแล้วนะ 55+ แต่เลี่ยงเหมือนที่พี่จิมมี่บอกก็น่าจะดีกว่าครับ

ชอบประโยคนี้จังครับ “ต่อให้เป็น Blue Innovation
หรือ Colorful Innovation มันก็จะไม่มีความแตกต่างจากเดิมหรอกครับ” อ่านแล้วขำก๊ากๆๆๆ

โอ้ โล่งอก

ที่แท้มาจากแบรนด์สีฟ้านี่เอง

ถ้าเครื่องน็อคมาจาก Pura/V-Power Diesel ผมเครียดเลยครับ

กำ !!! ทำไมเ ครื่องถึงน็อกละครับ ที่บ้านกำลังฮิตแบรนนี้เลยครับ ????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 02:34:34 โดย CHeN »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:16:36 »
แถวบ้านเฮากะมีแต่แบรนด์นี่หล่ะ ที่ปั้มมันใหม่ๆแน..
สิหาเติมเชลล์กะหาย๊ากยาก.. ;D หาได้กะพ่อปั้มเชลล์เก่าๆ กะบ่อยากเติมคือเก่า..

สารคามเป็นจังหวัดเดียวในอิสานครับ ที่บ่มีภูเขา..
สมัยก่อนสารคามจึงบ่มีคอมมิวนิสครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:27:19 »
แถวบ้านผมถ้าจะหา เชล หรือ บางจาก ส่วนใหญ่จะไม่ใช่ปั๊มใหม่ แต่ก็ไม่เก่าซะทีเดียว แค่มันไม่ใหม่ (งงมะหนิ  ;D)
ส่วนใหญ่เป็น ปตท ซะมากกว่า ถ้าให้หา ปตทใหม่ๆนี่พอหาได้อยู่

ระหว่าง ปตท ใหม่
กับเชล เก่า
อันไหนน่าแวะกว่ากันหละครับหนิ  :-\

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:34:46 »
ผมยังไว้ใจเชลล์เก่า มากกว่าครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:48:42 »
ผมมีประสบการณ์ไม่ดีกับ ปตท มาหลายทีล่ะคับ แต่ไม่ได้เรื่องใหญ่อะไร

แต่เอาง่ายๆถ้าผมจะเติม ปตท ผมเติมที่ ทีโอที แจ้งวัฒนะเท่านั้น เพราะถูกลงไปลิตรละ 30สต.....แต่หลังจากอ่านความเห็นพี่จิมมี่คงได้เลิกเติมละคับ

ส่วนใหญ่เด๋วนี้ผมเติมแต่ บางจาก เพราะเจ้าบัตรแกสโซฮอล์คลับนี่แหละ  ;D

................................................

แล้วผมกำลังจะรับรถ Triton Plus มา เริ่มมีเรื่องจะปวดหัวแล้วล่ะสิ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:31:38 »
โว้ว ,,,พี่จิมมี่พูดซะผมเครียดเลย

จริงอย่างที่เพื่อนๆบอกครับ ปั๊มแถวอีสาน ถ้าจะให้ดูดี น่าเข้าก็ต้อง ปตท. รูปแบบใหม่ (อาจเป็นเพราะมี 7-11 มั้ง)

แล้วพวกปั๊มตราอื่นๆนี่ ต้องได้ลุ้นเอาตลอดแหละครับ ว่าวันพรุ่งนี้หรือสัปดาห์หน้า อยู่ๆจะเปลี่ยนแกะตราสัญลักษณ์ออกหรือไม่

(เห็นประจำ เวลาบริษัทแม่มาตรวจปุ๊บ ไม่เกินหนึ่งสัปดาห์ ตราสัญลักษณ์ถูกแกะออกปั๊ม หน้าซีดเลยทีเดียว ...ตูเติมอะไรลงไป)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:34:17 »

อย่าหาว่างู้นงี้นะครับ
ผมพยายามใช้ Blue Gasohol 95 มา 3-4 ถัง
วิ่งให้ตายยังไง ระยะทางก็ยังได้ไม่เท่า บางจาก เชลล์ คาร์เท็กซ์ ซักครั้ง

ต้องด้อยกว่า 1-2 กม./ลิตรเสมอ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:21:27 »
แต่ไอ่ ปตท ที่ จขกท ไปเติมมาเนี่ย  ก็เพิ่งเปิดไม่กี่ปีมาหนิครับ?
阿蘇山

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:59:42 »
ผมเติมเชลล์ v-power ตลอดครับและต่อเนื่องด้วยครับ ปั๊มใหม่และปั๊มเดิมตลอดครับ ยังไงก็มีปัญหา SCV ครับยืนยันตอนแรกก็นึกดีใจนึกว่าจะไม่เสียแล้วพอวิ่งซักประมาณ 60,000 km. เป็นอีกครับ อ้อมีอีกคันนึงใช้ B5 ptt ประมาณ 40,000 km.ก็ SCV เจ๊งครับ ผมเข้าศูนย์จัดการเปลี่ยน SCV -valve ใหม่ตอนนี้เติม fuelsave 80% v-power 20% ในคันแรกยังไม่พบปัญหาใดๆครับ ประมาณ 30,000 km.ได้แล้วส่วนคันที่สองซัด B5 เกือบ 100% ทั้งเชลล์และ ptt ผสมๆกันไปครับยังไม่พบปัญหาที ส่วนหนึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับตัว SCV ตัวใหม่หรือปล่าวศูนย์บอกว่าเป็นรุ่นใหม่แล้วอะครับ อ้อรถทั้ง 2 คันเครื่องเดียวกัน 4JJ1-TC เป็น Adventure&Dmax ครับ แต่การใช้งานจะแตกต่างกันครับปล.Adventure ไม่เคยเติม ptt เลย

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:59:53 »
สอบถามนิด
เบนซิล นี่ เกี่ยวไหมครับพี่  หรือว่ามีเฉพาะดีเซล ???

ปล. จากการอ่านน่าจะเหมือนน้ำประปาดื่มได้ ^^'  
ที่โรงประปาคงเดิมได้อ่ะนะ แต่กว่าจะมาถึงบ้านนี่......

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:54:38 »
ผมรบกวนถามเพิ่มนิดนึงได้ไหมครับ....ระหว่าง บางจาก, เอสโซ่, คาร์เท็ค
สามปั้มนี้อันไหนน่าเติมมากสุดครับ ถ้าช่วยเรียงลำดับให้ได้จะขอบคุณมากเลยครับ
จริงๆก็อยากจะเติมเชล์อยู่นะครับ...แต่ติดที่ว่ามันไม่มีเบนซิล 91 เนี่ยสิครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:09:38 »
บางจาก กับ คาลเท็กซ์ ครับ

ส่วน Isuzu นั้น ถ้าจะบอกว่า เติมเชลล์ มาตลอด ก็ยังมีปัญหา
ผมคงต้องขอเก็บเคสของคุณ TnP_Pkt เอาไว้ ติดตามเฝ้าระวังแล้วละครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็น แก็สโซฮอลล์ 95 ของ ปตท. ก็เติมได้อยู่ครับ
เพียงแต่ว่า รถอาจจะไม่ได้ประหยัด หรือเร่งฉลุย เหมือนอย่างค่ายอื่นเขา
อาจจะด้อยกว่ากันนิดหน่อย พอยอมรับได้ ถ้าไม่ได้ซีเรียสมากนักหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 10:11:37 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:20:08 »
บางจาก กับ คาลเท็กซ์ ครับ

ส่วน ปตท นั้น ถ้าจะบอกว่า เติมเชลล์ มาตลอด ก็ยังมีปัญหา
ผมคงต้องขอเก็บเคสของคุณ TnP_Pkt เอาไว้ ติดตามเฝ้าระวังแล้วละครับ

ครับพี่จิมมี่ผมได้สอบถามทางศูนย์ว่า ไหนบอกว่าให้เติมน้ำมัน v-power แล้วทำไมยังเกิดอาการอีกแบบนี้อีก
ซึ่งทางศูนย์ก็แจ้งมาว่า เกิดจากการใช้งานตามอายุการใช้งานผมเลยบอกไปว่ามีเครื่อง 4JJ1-TC อยู่ 2 คัน
ในเมื่อเป็นเหมือนกันทั้ง 2 คันแล้วผมจะเติม v-power เพื่ออะไรเค้าจึงยอมเคลมให้ผมครับ
ตอนนั้นรถผมเกินประกันแล้วครับ แต่เค้าก็ยอมเคลมให้ฟรีโดยผมจ่ายแต่ค่าแรงไม่ก็บาทครับ
ซึ่งอย่างที่บอกไปครับศูนย์ได้แจ้งว่าเป็นรุ่นใหม่แล้วเป็นตัวยาวไม่น่าจะมีปัญหาแล้วครับ
ซึ่งทำให้ผมคิดได้ว่างั้นจริงๆ SCV ตัวแรกก็ต้องมีปัญหาถึงได้ออกรุ่นใหม่เป็นตัวยาวแทน
แต่ข้อมูลเรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดเหมือนกันนะครับว่ามันเป็นยังไงกันแน่ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
ถึงตอนนี้จะไม่มีปัญหาแล้วแต่ก็ยังอยากทราบอยู่ดีครับ

ปล.พีจิมมี่ครับไม่ต้องเรียกคุณก็ได้ครับดูแปลกๆยังไงไม่รู้ครับ ผมยังอายุแค่ 16 ครับ ผมชื่อแทนนะครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:23:11 »
ผมเติมเชลล์ v-power ตลอดครับและต่อเนื่องด้วยครับ ปั๊มใหม่และปั๊มเดิมตลอดครับ ยังไงก็มีปัญหา SCV ครับยืนยันตอนแรกก็นึกดีใจนึกว่าจะไม่เสียแล้วพอวิ่งซักประมาณ 60,000 km. เป็นอีกครับ อ้อมีอีกคันนึงใช้ B5 ptt ประมาณ 40,000 km.ก็ SCV เจ๊งครับ ผมเข้าศูนย์จัดการเปลี่ยน SCV -valve ใหม่ตอนนี้เติม fuelsave 80% v-power 20% ในคันแรกยังไม่พบปัญหาใดๆครับ ประมาณ 30,000 km.ได้แล้วส่วนคันที่สองซัด B5 เกือบ 100% ทั้งเชลล์และ ptt ผสมๆกันไปครับยังไม่พบปัญหาที ส่วนหนึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับตัว SCV ตัวใหม่หรือปล่าวศูนย์บอกว่าเป็นรุ่นใหม่แล้วอะครับ อ้อรถทั้ง 2 คันเครื่องเดียวกัน 4JJ1-TC เป็น Adventure&Dmax ครับ แต่การใช้งานจะแตกต่างกันครับปล.Adventure ไม่เคยเติม ptt เลย

เอ เชลล์ปั้มใหม่ด้วยเหรอ ไม่ทราบกทม. หรือตจว. ครับ

ต้องบอกไว้นิดนึงก่อนว่าเชลล์ (อย่างน้อยๆ ในกทม.) ปั้มส่วนมากตอนนี้บริษัทแม่เป็นคนบริหารจัดการน้ำมันเอง โดยให้เราบริหาร เราไม่ได้เป็นคนซื้อน้ำมันมาขายแล้วครับ ดังนั้นมันก็น่าจะตัดประเด็นเรื่องการแอบเอาน้ำมัน jobber มาขายได้พอสมควรแล้ว แต่ยอมรับว่า Shell ส่วนมาก ปั้มจะเก่าเกิน 20 ปีแล้ว แต่เรื่องน้ำมันผสม ถ้าไม่ลงผิด ผมคิดว่า มันไม่น่าจะผสมกันได้ครับ

เอ แต่ถ้าเกิดจากอายุการใช้งาน งั้นก็ไม่รู้แฮะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:31:30 »
ใหม่เอี่ยมเลยครับพี่ yimyont ผมอยู่ภูเก็ตครับซึ่งมีตัวแทนจำหน่ายของเชลล์อยู่ 2 เจ้าในจังหวัดภูเก็ตครับ ซึ่งปั๊มที่ผมเติมจะเป็นปั๊มติดกับศูนย์ฮอนด้าเป็นประจำ
และข้างศูนย์ซ่อมสีอนุภาษ รับรองว่าใหม่เอี่ยมครับ(สองเจ้ามี เมืองใหม่ยนตรการ และ อนุภาษวิวิธการครับ)ซึ่งบริษัทอนุภาษวิวิธการ ก็เป็นเจ้าของศูนย์บริการ ฟอร์ด มาสด้าและฮอนด้าอย่างเป็นทางการในจังหวัดครับ ผมเลยเติมปั๊มของอนุภาษตลอดครับ ผมว่าเรื่องนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับคุณภาพของน้ำมันแต่ผมเคยได้ยินว่าเป็นความผิดพลาดของ Denso ผู้ผลิต SCV ส่งให้ค่ายรถทั้งหลายยกเว้นฟอร์ดกับมาสด้าอะครับ จริงเท็จประการใดผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ(ปั๊มเชลล์ในจังหวัดภูเก็ตถ้าผมนับไม่ผิดไม่มากกว่าก็เท่ากับ ปตท.เลยนะครับมีเยอะมาก)

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:59:46 »
V-Power Diesel นี่แพงเกิน เติมแล้วไม่ประทับใจ ไม่เติมอีกเลย แพงกว่าปรกติ 3 บาทกว่าๆ

ปรกติจะเติม esso

ไป ตจว.ไกลๆ มีแต่ ปตท. กับ บางจาก

ก็พยายามหาปั้มใหม่ๆ ใหญ่ๆ ในจังหวัดนั้น อำเภอนั้นหรือใกล้เคียงเอาครับ

ปั้มเก่าๆ สภาพโทรมๆ ไม่กล้าเข้า

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:44:24 »
ผมขอถามอีกซักคำถามนะครับ

แล้วเครื่องเบนซิน มีโอกาสเจออาการแบบนี้มากน้อยแค่ไหนครับ??

แล้ววิธีการที่ดีที่สุด ที่จะป้องกันอาการดังกล่าว(หรือเกิดช้าที่สุด)ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ชักเริ่มกังวลกับเจ้าน้อย (วีออส) ของผมแล้วสิ

_____ ปล. เจ้าเตี้ย(Dmax) ของคุณพ่อ มีอาการไปตั้งแต่ปีก่อนแล้วนะครับ ผมลืมรายงานในตอนแรก

สรุปว่า เจ้าอ้วน (Vigo) เป็นตอนระยะทาง 200,000 km (7ปี) ตอนนี้ 210,000km ยังไม่มีอาการอีก

เจ้าเตี้ย (Dmax) เป็นตอนระยะทาง 250,000 km (6ปีกว่าๆ) ตอนนี้ 3xx,xxx km ยังไม่มีอาการอีก

พฤติกรรมการเติมน้ำมันของผม เจ้าอ้วน เติมวี พาวเวอร์ ประมาณ 8ใน10 ครั้ง อีก 2 ครั้งเป็น ปตท.ใหญ่ๆ

เจ้าเตี้ย เติมวี พาวเวอร์ ประมาณ 4ใน10 ครั้ง ที่เหลือเป็น ปตท.ใหญ่ๆ

****สุดท้ายจริงๆ  หลังจากออกจากศูนย์วันนั้น ผมเติมวี พาวเวอร์ เต็มถัง หมดไปเกือบ 2,800 บาท

:o ปาดเหงื่อกันเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:02:47 »
เรื่องของ ปตท.นี่ผมได้ข้อมูลมาจากผู้จัดการปั๊ม ปตท.แห่งหนึ่งที่รู้จักกับแม่ผม เขาบอกว่า ปตท.โดยเฉพาะปั๊มที่มีการซื้อแฟรนชายไปโดยนักธุรกิจหรือคนนอกนั้นโดยส่วนใหญ่เเล้วเขาจะซื้อน้ำมันเองจากที่อื่นที่ไม่ใช่จากปตท. เองโดยตรง ซึ้งทางปตท.เองนานๆทีก้มีการสุ่มตรวจบ้างแต่ไม่ค่อยเข็มงวดเท่าไหร ซึ่งน้ำมันนี่ก้พูดง่ายๆว่าคือเกรดเดียวกับที่ขายตามปั๊มที่ไม่มียี่ห้อนั่นแหละ ซึ่งจากการที่ผมสังเกตด้วยตัวเองเวลาไปจอดรถซื้อของที่ปั๊มปตท. ที่เก่าๆหน่อยก้เห็นว่ารถที่มาส่งน้ำมันเปงรถจากบริษัทอื่นๆจริงๆที่ใช่รถน้ำมันของปตท.ครับ

แต่จากการที่ผมเติมน้ำมันจากปั๊มของปตท.แท้ๆ (ปตท.จิฟฟี่) ก้พบว่าเรื่องอัตตราเร่งหรือเสียงในรอบเดินเบาของเครื่องยนต์นี่ก้ยังดีสู้ของพวกปั๊มตราหอยหรือตราดาวไม่ได้ครับ สรุป
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ